Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni mchana huu. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kura ya Marekani ya kupinga azimio la kulaani Rasia katika Umoja wa Mataifa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast ambacho mchana huu kitazungumzia historia ya dunia. Baada ya podcast hiyo, mtasikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa nchini Iran. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Irani imesisitiza haja ya kuwepo uadilifu kuheshimiana na amani ya kimataifa. Misri imekataa pendekezo la wazayuni la kuitawala Gaza kwa miaka minane 8. Makamu wa zamani wa rais wa Kenya amemwomba Raila Odinga, kiongozi wa chama cha ODM, ajiunge na kambi ya upinzani. na mkutano wa mazungumzo ya kitaifa ya Siria umeitaka Israel iondoe majeshi yake mara moja katika ardhi ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Geneva amesisitiza dhamira ya Iran ya kuunga mkono ulimwengu wa pande kadhaa sheria za kimataifa na kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa, na ametoa wito wa kuwepo ulimwengu unaozingatia uadilifu, heshima na amani. Ali Bahreini ameyasema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X baada ya kikao cha ngazi za juu cha kundi la marafiki wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. ameahidi kwamba katika mkutano, ameandika kwamba katika mkutano wa ngazi ya juu wa kundi la marafiki wa mkataba wa Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, tunathibitisha dhamira yetu thabiti ya kuwepo ulimwengu wa kambi kadhaa, kuheshimu sheria za kimataifa na kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa, amesema. Tunapokaribia maadhimisho ya miaka 80 ya kutiwa saini mkataba huu, njooni tuendeleze ulimwengu ambamo ndani yake uadilifu heshima na amani vitashinda ukandamizaji na migawanyiko. Mkutano wa kundi la marafiki wa mkataba wa Umoja wa Mataifa unafanyika wakati taasisi za kimataifa zikikabiliwa na changamoto nyingi katika miaka ya karibuni kutokana na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za baadhi ya nchi za Magharibi. Iran ikiwa mwanachama wa kundi hilo daima imekuwa ikitilia mkazo ulazima wa kukabiliana na hatua za baadhi ya wa wahusika wa kimataifa za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kudhoofishwa taasisi za kimataifa. Kairo imekataa pendekezo la maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel wanaotaka serikali ya Misri isimamie mamlaka ya ukanda wa Gaza kwa kipindi cha miaka minane hadi kumi na tano. Ripoti za vyombo vya habari vilivyo karibu na wazayuni zinasema kwamba mustakabali wa utawala wa Gaza ndilo suala muhimu zaidi ambalo Israel inalifuatilia kwa sasa. Ingawa Tel Aviv imelipa kipaumbele suala la kufuta kizazi cha Wapalestina katika eneo la ukanda wa Gaza, lakini inaonekana kwamba miongoni mwa machaguo mengine ya utawala huo ghasibu kuhusu eneo hilo ni kutafuta nchi au makundi mengine yatakayosimamia mamlaka ya eneo la Gaza baada ya harakati ya Hamas, badala ya harakati ya Hamas. Ripoti zinasema kwamba Kairo imekataa pendekezo la sasa la Israel baada ya Yair Lapid, kiongozi wa wapinzani wa Netanyahu, kupendekeza kwamba Misri itawale Gaza kwa kipindi cha miaka minane. Vyanzo vya Misri ambavyo havikutaka kutajwa majina vimeiambia televisheni ya Ala Alarabia kwamba Cairo inapinga mpango wowote wa, wa kuitawala Gaza. Hatuna nia ya kutawala ukanda wa Gaza, na ni Wapalestina peke yao ambao hatimaye wanapaswa kuamua juu ya swala hili, kimesema chanzo hicho. Lapid alipendekeza kwamba Gaza itawaliwe na Misri kwa miaka minane 8 wakati wa mchakato wa ujenzi mpya na kwamba usimamizi huo unaweza kurefushwa hadi miaka 15. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amesema kwamba anaweza kumfanya kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga kuwa rais wa Kenya iwapo atakubali kuungana naye na vigogo wengine wa kambi ya upinzani. Bwana Gachagua amesema kwamba wapiga kura wa eneo la Mlima Kenya wako tayari kumuunga mkono Raila Odinga ili kumshinda rais Ruto katika uchaguzi wa mwaka 2027. Gachagua amedai kwamba anashauriana mara kwa mara na rais wa zamani Uhuru Kenyatta kuhusu suala hilo, akidai kwamba Odinga bado anasuasua kukubali suala hilo. Gachagua amemtaka Raila Odinga Udinga kuamua ikiwa anataka kuungana na Ruto au kukumbatia Mlima Kenya na kuwa rais wa baadaye wa Kenya. Bwana Odinga kama mgombeaji wetu wa urais anasisimua zaidi huwa anapata takriban kura milioni sita kwa wastani. Sisi tuna milioni sita, tukifikia saa nne asubuhi ya siku ya uchaguzi Raila Odinga atakuwa amekuwa rais wa Kenya, amedai bwana Rigathi Gachagua. Baraza la seneti nchini Kenya liliidhinisha uamuzi wa kumwondoa madarakani aliyekuwa naibu rais wakati huo Rigathi Gachagua, kutokana na mashtaka matano kati ya 11 yaliyowasilishwa dhidi yake katika hatua ambayo ilikuwa haijashuhudiwa nchini Kenya. Gachagua alikabiliwa na msururu wa tuhuma zikiwemo: za ufisadi, kukiuka katiba, kumhujumu rais wa nchi na kushajiisha mgawanyiko wa kikabila. Gachagua alikuwa naibu rais wa Kenya wa kwanza kuvuliwa mamlaka na bunge chini ya mkataba, ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ya Kenya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Mkutano wa kitaifa wa mazungumzo ya Siria umeitaka Israel kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo na kusisitiza udharura wa kulindwa umoja wa ardhi ya Siria na kupinga kugawanywa nchi hiyo mkutano huo pia umesisitiza haja ya kukabidhiwa silaha zote kwa serikali na kuyatambua makundi yenye silaha nje ya taasisi rasmi kuwa ni makundi yanayokiuka sheria. Taarifa iliyosomwa na mjumbe wa kamati ya maandalizi Huda Alatasi imelaani uvamizi wa Israel katika ardhi ya Siria, ikipinga kauli za uchochezi za waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na kuitaka jamii ya kimataifa kuushinikiza utawala huo ilikomesha uchokozi wake na uvamizi dhidi ya ardhi ya Siria. Mkutano huu ambao ulifanyika katika ikulu ya rais mjini Damascus umelaani kitendo cha Israel kuingia katika ardhi ya Siria na kuitaka iondoke mara moja. Israel imehamishia vikosi vyake katika eneo lisilo la kijeshi linalosimamiwa na Umoja wa Mataifa ndani ya ardhi ya Siria. Vilevile umetoa wito wa kuondolewa vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa dhidi ya Siria, ukisisitiza okay, kwamba vimekuwa mzigo wa moja kwa moja kwa watu na kuzuia ujenzi mpya wa nchi hiyo. Na televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kwamba Washington imejitenga na nchi za magharibi kuhusiana na suala la Ukraine, na hilo ndilo jambo lililobainishwa na Donald Trump, lililobadilishwa na Donald Trump kuhusu nafasi ya Marekani kimataifa. CNN imeripoti kwamba Marekani imeonyesha kusitasita kulani uchokozi wa Kremlin katika kumbukumbu ya mwaka wa tatu wa uvamizi wa kikatili nchini Ukraine siku ya Jumatatu iliyopita kwa kuchagua marafiki wapya katika Umoja wa Mataifa wakiwemo mahasimu wake wa muda mrefu yani, Russia na Korea Kaskazini. Ripoti ya CNN imesema matukio ambayo hayajawahi kushuhudiwa hapo kabla katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa Yalikuwa bora zaidi kuliko yale ya ikulu ya White House ambapo Trump na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron walipeana mikono na kufanyiana unafiki na hivyo kuonyesha mgawanyiko mpya kati ya pande mbili za bahari ya Atlantic. Ripoti ya CNN imeongeza kwamba mwelekeo wa kutatanisha wa Trump kwa Putin na kujitenga na Ukraine umevuruga miungano ya zamani na kuanzisha ushindani wa washirika na wapinzani wa Washington kwa ajili ya kuunda makubaliano ya amani ambayo Trump anakusudia kufanya na kiongozi wa Rasia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema, kura ya maoni ya kupinga azimio la kuilani Russia katika umoja wa Mataifa. Hatua ya Marekani ya kutopiga kura kwa azimio la kuilani Rasia kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa imezusha makelele mengi. Azimio hilo lilipendekezwa na Ukraine kwa mnasaba wa mwaka wa tatu wa kuanza vita baina ya nchi hiyo na Rasia, na limepitishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa, lakini Marekani ililipinga azimio hilo, ikiwa ni kuonyesha kuwekwa mabadiliko ya siasa za Washington kuhusu Moscow. Watawala wapya wa Marekani wanapigania kuwa na uhusiano mzuri na Rasia kwa manufaa yao binafsi na hawajali hasara zilizopata uh, nchi ya Ukrain eh, iliyopata nchi ya Ukrain iliyojiingiza kibubusa katika vita na Rasia. Muda mchache baada ya Marekani kupinga azimio dhidi ya Rasia, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kumalizwa vita nchini Ukrain. Kilicholeta mguso wa kipekee kwenye azimio hilo lililopendekezwa na Marekani ni kwamba halikuwa na hatua hata neno moja la kuilaani Rusia, tofauti na msimamo wa watawala waliopita wa serikali ya Washington. Hata suala la kulindwa ardhi yote ya Ukraini pia halikugusiwa kwenye azimio hilo. Wanachama wawili wa Ulaya wenye kura ya veto ndani ya baraza la usalama hawakutumia kura yao ya turufu kuzuia mswada huo wa Marekani na wametosheka tu na kukosoa vikali misimamo mipya ya viongozi wa serikali ya Washington. Katika kipindi cha masaa machache tu ndani ya chombo hicho kikubwa zaidi cha kimataifa, Marekani ilikuwa imetangaza kivitendo iko na upande gani katika vita vya Ukraine. Kabla ya Donald Trump kuingia madarakani Januari 20 mwaka huu, Marekani Ilikuwa muungaji mkono mkuu wa Ukraine katika vita na Russia. Washington ilitumia mamia ya mabilioni ya dola katika kuchochea vita baina ya Russia na Ukraine, lakini katika kipindi cha masaa machache tu siasa za Marekani zimebadilika kikamilifu, na hivi sasa Washington imeonyesha kivitendo kwamba iko pamoja na Russia na iko dhidi ya washirika wake wa Ulaya. Bila shaka lengo hasa la utawala mpya wa Marekani si kushirikiana na Rusia katika vita dhidi ya Ukraini na Ulaya, lakini Trump na washauri wake wana matumaini kwamba kwa kuonyesha mabadiliko hayo ya misimamo, wataweza kuilazimisha serikali ya Ukraine izidi kuwa kibaraka wa Washington na ikabidhi utajiri na mali zake kwa Wamarekani. Sisitizo la Trump la kuharakishwa kumalizwa vita nchini Ukraine kimsingi linalenga kuipa Marekani fursa ya kukomba utajiri chini ya ardhi ya Ukraine bila ya kugharamia lolote. Marekani imependekeza kwa Ukraine kwamba itachukua zaidi ya asilimia hamsini ya mapato yanayotokana na uchimbaji wa rasilimali chini ya ardhi za Ukraine, ikiwa ni pamoja na mafuta, gesi na ardhi yenye rutuba kubwa. Vilevile, Trump amewaambia watawala wa Kiev kwamba lazima waipe Marekani asilimia 50 ya udhibiti wa matumizi ya miundombinu ya Ukrain mpaka pale Kiev itakapoweza kulipa deni ya dola bilioni 500 inazodaiwa na Marekani, ambazo zimetokana na kupewa silaha za kupigana na Rasia. Wamarekani wameonya kwamba Ukrain lazima iupigie magoti mpango wa Marekani, au iwe tayari kupoteza nchi nzima kutokana na kuzidi kusonga mbele majeshi ya Russia katika vita na nchi hiyo. Ili kuonyesha kwamba msimamo wa Marekani umebadilika kikamilifu, Washington imefikia hata kupinga azimio ambalo linailaani Russia na linasisitiza wajibu wa kulindwa ardhi yote ya Ukraine ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rasimu ya azimio la Marekani kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia haikujumuisha hata kipengee kimoja kati ya vipengee hivyo viwili. Marekani inatambua vyema kwamba nchi za Ulaya haziwezi kuishinda kijeshi Rusia au hata kulizuia jeshi la nchi hiyo kusonga mbele ndani ya ardhi ya Ukraine. Hivyo Trump na timu yake wameamua kukomba, kukomba peke yao utajiri na mali yote ya Ukraine. Si hayo tu lakini pia sasa Marekani inaitaka Ukraine ilipe gharama zote ilizotumia kwenye vita na Rasia. Ikumbukwe kwamba ni Marekani ndiyo iliyochochea Ukraine kuingia vitani na Rasia, lakini sasa Washington inashinikiza kulipwa gharama zote ilizotumia katika vita hivyo. Bila shaka, balaa lote hili lisingetokea kama viongozi wa Ukraine wasingekubali kuwa vibaraka wa Marekani na Ulaya dhidi ya jirani yao wa jadi yaani nchi ya Rusia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Historia, historia ya dunia. Siku moja simba mwenye njaa alikuwa akiwinda katika uwanda mkubwa. Ghafla macho yake yakatua kwa paa aliyekuwa anakula majani akiwa na kikinda chake kichanga. Simba alijificha kwenye kona, na alipopata tu fursa nzuri alikimbia haraka elekea upande wa paa. Paa au kulungu alikimbia haraka, lakini mtoto wa paa hakuwa na kasi ya kukimbia kama mama yake. Simba aliona kwamba kinda la paa ni windo bora na rahisi zaidi, kwa hivyo akaacha kumfukuza mama, akamfuata mtoto wa kulungu na punde tu akafanikiwa kumkamata. Mtoto wa paa alijitahidi kujipapatua na kutoa shingo yake kwenye domo la Simba, akitumai kuokolewa. Simba alisimama na kuinua kichwa chake. Mara akamwona mama akiwa amesimama kwa mbali kidogo mbele yake, huku akimwita mtoto wake kwa sauti ya kuhuzunisha. Hisia za umama ziliamka ndani ya simba, akasahau njaa yake na kumwacha mtoto wa paa kurudi kwa mama yake. Hii ni episodi ya nane ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia, historia na kumbukumbu kumbu za tembo, wanadamu na viumbe ambao sijui majina yao. Wazungu wa Ulaya waliwasha moto wa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika bara la Afrika ili waweze kupata watumwa zaidi, lakini hawakuacha kutumia mbinu chafu za kuwawinda wanadamu wenyewe popote pale ilipowezekana. Wakati mwingine nyumba ndogo katikati kati ya msitu ilikuwa mawindo mepesi kwa wanyama hao wenye sura za binadamu. Watoto walioachwa peke yao nyumbani walikuwa mawindo rahisi kwa wazungu. Mtumwa mmoja ambaye alitekwa na Waingereza akiwa na umri wa miaka 11 baadaye alikuja kuelezea jinsi mbwa mwitu wa kizungu waliokuwa na sura za kibinadamu walivyomuwinda na kumteka nyara kama ifuatavyo. Anasema siku moja watu wote kijijini walikuwa wameenda kufanya kazi mashambani. Mimi na dada yangu tulikuwa peke yetu nyumbani. Mara ghafla, wanaume wawili na mwanamke mmoja walipanda juu ya ukuta wa nyumba yetu, wakarukia ndani na kutushika haraka. Hatukuwa na nafasi hata ya kufurukuta. Walituziba midomo na kutukokota hadi msituni mateka hao watoto walifungwa minyororo iliyoshikamana na watumwa wengine, na baadhi ya wakati walitembea kwa miguu kwa majuma kadhaa porini hadi kufika mahali ambapo wazungu wengine walikuwa wakiwangojea. Kazi na ugumu wa watumwa hao ilianzia hapo. Walibebeshwa shehena ya pembe za ndovu au pilipili na hata mirundo ya dhahabu kwenye mabega yao huku wakiwa wamefungwa minyororo na kulazimishwa kikatili kubeba mizigo hiyo hadi pwani melini. Wakati mwingine, watumwa waliofungwa kwa mnyororo pamoja waliweza kusafiri kilomita elfu mbili katika mazingira magumu mno ya kuvuka kwa shida sana misitu na nyika hadi kufika pwani. Wanyanyapara waliwatesa na kuwanyanyasa mno watumwa hao. hiyo ni chembe ndogo tu ya ukatili wa wazungu dhidi ya Waafrika enzi za utumwa. Msafiri mmoja aliyefuatana na moja ya misafara hiyo aliandika katika kumbukumbu zake kuzungumzia ukatili wa kupindukia wa wazungu wa Ulaya dhidi ya Waafrika kama ifuatavyo: siwezi kuelezea uchafu wa miili na nyuso za watumwa hawa. Miili yao yote ilikuwa ikijaa majeraha ya mijeledi huku nzi wakiwafuata na kufyonza damu zao zilizokuwa zikichuruzika kwenye majeraha hayo na kuwasababishia uchungu na maumivu makubwa zaidi wa afrika hao. Kila mnyapara alibeba bunduki, kisu na mkuki. Nilimwambia mmoja wa wanyapara hao, kwa hali hii watu hawa hawawezi kubeba mzigo, wahurumieni. Alitabasamu na kusema, hatuna jinsi, lazima ima waende au wafe. Nilimuuliza, utafanya nini wakiugua sana hata wasiweze kutembea? Alisema, nitamaliza kazi haraka kwa mkuki. Kila mtumwa mwanamke alibeba pembe kubwa ya ndovu begani, hata baadhi yao walikuwa wameshika mtoto mkononi au wamembeba. Nilimuuliza mnyapara, utafanya nini ikiwa watakuwa dhaifu sana wasiweze kubeba pembe za ndovu. Mnyapara alisema hatuwezi kutupa chini pembe ya thamani na kwenda zetu, tutamuua mtoto kwa mkuki na kumpunguzia mzigo. Kwanza pembe za ndovu, kisha ndiyo mtoto. Mama mmoja ambaye mtoto wake aliuawa kwa mkuki mbele ya macho yake huku akiwa na minyororo minene shingoni na miguuni alikuwa amesafiri mamia kilomita msituni, akiwa na pembe nzito na kubwa ya ndovu begani, na alipofika ufukweni, mateso yake ndiyo kwanza yalianza. Walipokuwa wanafika ufukweni, daktari fulani aliwachunguza hali zao haraka haraka, kisha akawaruhusu wapande meli. Watu waliokuwa na bahati ni wale ambao meli walizopanda zilikuwa zinaelekea barani Ulaya, kwani masafa yalikuwa mafupi. Lakini kiama cha mateso kiliwakumba watumwa ambao meli zao zilikuwa zinaelekea kwenye bara la Amerika. Wazungu waliwasababishia mateso makubwa watumwa hao wa Kiafrika ambao hadi kufika ufukweni walikuwa tayari wako taabani, wana majeraha yanayochuruzika damu na kung'ongwa na nzi. Safari ya kuelekea bara la Amerika ilikuwa na mateso na huzuni kubwa, ilikuwa ni ya kuvuka bahari Atlantiki, bahari yenye mawimbi makali, wanyama hatari, safari ndefu tena wakiwa wamefungwa kwenye kieneo kidogo melini chenye giza kisicho na mwanga hata kidogo wakiwekwa kwenye seli finyu sana kiasi kwamba hawakuweza hata kupata nafasi ya kukaa kwa raha au kwa karibu na watumwa wengine. Hao ndio wakoloni wa Ulaya na hayo ndiyo mateso waliowafanyia Waafrika, licha ya leo wazungu hao wanawabebesha dhima watu wengine. Kwa bahati mbaya, wako baadhi ya wa Waafrika wanapuuza mateso hayo na wanaamini maneno ya uongo ya wakoloni wa kizungu kuhusu watumwa. Ili kusafirisha watumwa wengi kwa meli, wazungu maharamia wa Ulaya walikuwa wakitengeneza meli na chemba na vizimba vya mbao kwenye sto za chini za meli na kuwarundika humo watumwa hao. Miongoni mwa meli hizo ni za Uingereza chini ya malkia Elizabeth. Meli hizo zilitengenezwa mahsusi kwa ajili ya kusafirisha watumwa. Maharamia hao wa Ulaya walitengeneza vizimba vya mbao vyenye urefu wa sentimita 80 kila kimoja ndani ya meli hizo na kuwarundika humo watumwa kutoka Afrika. Cha kusikitisha zaidi ni kwamba wazungu hao maharamia wa Ulaya walikuwa wakifanya ukatili huo kwa jina la Yesu. Kwa mfano, miongoni mwa meli maarufu zilizotumika kusafirisha watumwa iliitwa Jesus of Lubeck, yaani Yesu wa Lubeck kwa mujibu wa maelezo ya wazungu wenyewe ni kwamba mwaka 1563 meli kubwa ya Yesu wa Lubek ilikodishwa kwa kikundi cha wafanyabiashara wa Malkia Elizabeth wa Kwanza. Meli hiyo ilijishughulisha na biashara ya utumwa katika bahari ya Atlantiki na magendo, chini ya John Hawkins ambaye alipanga safari nne za kusafirisha watumwa baina ya Afrika Magharibi na West Indies kati ya miaka elfu moja mia tano sitini na mbili na elfu moja mia tano sitini na nane. Maharamia hao wazungu wa Ulaya walishughulishwa wali tu na kupata idadi kubwa zaidi ya watumwa, na walipendelea zaidi kutumia meli za Uingereza, na hata hawakuzingatia kwamba watumwa hao walikuwa ni wanawake na wanaume, walikuwa ni watoto na watu wazima, walikuwa ni wagonjwa na wenye maradhi tofauti walikuwa wakikataa kukodi meli ya kusafirisha watumwa wa Afrika kwa tofauti ya hata sentimita saba tu. Kiujumla, watumwa wa Afrika walikuwa wanasafirishwa katika mazingira mabaya mno kuliko hata ya wanyama. Mazingira ya safari yao yalikuwa yakikatili mno kiasi kwamba watumwa hao hawakuweza hata kukaa kitako chini wakati wa safari ya baharini ya kilomita elfu kadhaa. Ukatili mkubwa ulioje huo uliofanywa na wazungu wa Ulaya dhidi ya Waafrika. Safari ya baharini iliwatia kichefuchefu watumwa hao ndani ya dakika za mwanzo kabisa. Safari iliwalowesha vibaya, hasa kwa kuzingatia kuwa walishakata masafa marefu kwa miguu kutoka misituni hadi bandarini wakiwa na majeraha ya bakora na mijeledi yaliyokuwa yanachuruzika damu na, churu na kungongona nzi. pamoja na hayo walipoleweshwa na safari na kutapikiana, watumwa hao wa Afrika walilazimika kulala hapo hapo penye matapishi. Hata ndani ya hivyo vizimba vya mbao, watumwa walitiwa pingu na walifungwa minyororo iliyowaunganisha pamoja, na milango ya ghala ilifungwa. Joto kwenye stoo za chini ya meli ndani ya vizimba vya sentimita 80 ilichoma miili yao na waafrika hao wakawa wanabanika kama samaki. Watumwa walimiminika jasho jingi na kutapikia na ovyo. Wazungu hao makatili wa Ulaya walikuwa wamewawekea watumwa hao pipa mwishoni mwa ghala ambalo lilitumika kujisaidia haja kubwa. Watumwa hao walifungwa minyororo wawili wawili, hivyo kila mtumwa aliyehitaji kwenda kujisaidia alilazimika kwenda kwenye pipa la kinyesi akiwa na mtumwa mwenzake hata kama mwenzake huyo hakuhitaji kujisaidia. Hali ilikuwa ni ya kutisha kupuu, na harufu mbaya za jasho, majeraha yaliyooza, vinyesi, mikojo, yote hayo yaliofanya uvundo wa harufu mbaya mno ya meli ya watumwa usikike kwa mbali na usivumilike. Safari ya watumwa kwa meli iliwatia hofu hata wanyapara na wazungu waliopewa kazi ya kuwalinda watumwa hao. Magonjwa ya kutisha yalienea miongoni mwa watumwa ambao yaliangamiza hata wafanyakazi wazungu wa meli hizo. Wazungu wengi hawakuthubutu kuweka vichwa vyao kwenye eneo lenye uvundo la meli. Hata hivyo Vijidudu viliwaangukia watu weusi pia na hata watu weupe waliambukizwa na magonjwa hayo. Hali ilikuwa ni ya kutisha mno, kiasi kwamba baharia mmoja kati ya kila baharia wanne wa Ulaya waliokuwa wakifanya kazi kwenye meli za watumwa alikufa kabla ya meli kufika inako kwenda. Hiyo ni hali ya mabaharia wazungu ambao walikuwa hata hawathubutu kuchungulia kwenye ghala la kurundikia watumwa. Sasa jiulize Hali ilikuwaje kwa watumwa wenyewe weusi? Hofu ya kifo ilikuwa kubwa kiasi kwamba mara moja, mabaharia walipoona dalili za ugonjwa kwa mtumwa fulani, walifanya haraka kumtenga na kumtupa baharini, ili asiambukize wengine. Vifo vingi vya watumwa katika safari hizi za baharini vilielekea katika safari yao na kupelekea safari hiyo kuitwa safari ya mlima wa barafu, kwa sababu wakati pande la barafu linaposafiri safari ndefu sehemu yake kubwa inayeyuka na kutoweka. Kila siku watumwa walipewa nusu bakuli la mahindi au unga wa mahindi na maji kidogo. Ikiwa hali ya hewa ilikuwa nzuri, waliweza kuruhusiwa kutoka kwenye store za chini ya meli na kupanda juu kuona jua na kuvuta hewa safi kwa dakika chache. Baadhi ya watumwa walitumia fursa hiyo fupi kujiua kwa kuchupa baharini ili kuepuka mateso yasiyovumilika. Wazungu hao wa Ulaya waliokuwa wakijifaharisha kuwa wao ni Wakristo waliwanyima watumwa wa Afrika hata haki yao ya kimsingi kabisa ya kuvuta hewa safi. Baadhi ya watumwa walitumia mbinu ya kugoma kula ili wafe, kuliko kuendelea kuishi kwenye mateso ambayo hakuna maneno yanayoweza kuchora picha yake halisi lakini wazungu maharamia wa ulaya hawakuwa tayari kuwapoteza watumwa hao kirahisi. hivyo hivyo, wazungu hao makatili walibuni mbinu iliyomshangaza hata Shetani. Waliwaamrisha wataalamu wa nchi za Ulaya kubuni mbinu yoyote ile ya kumlazimisha mtu kula hata kama hataki. Wazungu hao makhabithi walitengeneza kifaa ambacho alikuwa akivikwa nacho shingoni mtumwa wa Kiafrika na kufanya mdomo wake ufumbuke na ubakie wazi kutaka na kukataa. Baadaye, wazungu hao maharamia walishindilia chakula ndani ya mdomo na koo la mtumwa aliyegoma kula na kumlazimisha kumeza kwa kutumia mbinu za kikatili kabisa. Lililokuwa muhimu kwa wazungu hao ni kuwafikisha bara la Amerika watumwa hao wa Kiafrika ili kwenda kuwapiga mnada bila ya kujali mateso na masaibu makubwa waliokumbana nayo binadamu hao waliodhulumiwa kupindukia. Kulikuwa na uwezekano mkubwa pia kwa meli za kusafirishia watumwa kuvamiwa na maharamia baharini, hasa wakati meli hiyo ilipokuwa inakaribia zaidi kwenye pwani ya bara la Amerika. Maharamia wa baharini walikuwa wanaelewa vyema kwamba watumwa wenye afya na nguvu zaidi tu ndio waliokuwa wamebakia melini na watumwa dhaifu na wagonjwa walishatupwa baharini kuwa chakula cha wanyama wakali wa baharini. Maharamia hao walitambua pia kwamba meli hizo zilikuwa zinabeba mizigo ya thamani sana, hivyo uwezekano wa kuvamiwa meli hizo na maharamia ulikuwa mkubwa. Na wakati wa kuvamiwa, maharamia waliotoka na meli hiyo mbali wote waliuliwa, na halafu maharamia hao wapya walichukua meli hadi kwenye ufuo wanaotaka. Watumwa waliopitia mikono mingi walianzia kwenye misitu walikotekwa nyara kidhuluma hadi kwenye pwani za Afrika na mpaka kwenye pwani za Ulaya na Amerika kila sekunde yao katika maisha ilikuwa na masaibu yasiyomithilika. Wazungu waliokuwa wanaendesha biashara ya kinyama ya utumwa walikuwa mara nyingi wakipandisha juu bei zao. Masoko makubwa ya watumwa yaliibuka kama uyoga katika mabara ya Afrika, Ulaya na Amerika. Huko barani Afrika watumwa walioshwa na kukandikwa mafuta ya nazi kwenye miili yao ili kufanya ngozi zao zionekane zina meremeta. Wasichana wachanga walilazimishwa kujipodoa na walivikwa kitambaa cha rangi, na baadhi ya wakati hata kuvishwa mapambo ya vito kwenye shingo, mikono na pua zao, na kupigwa mnada wakiwa nusu uchi kwenye vizimba vikubwa. Wakati fulani watumwa 150 waliwekwa katika selo moja waligawanywa katika vikundi kadhaa kulingana na umri, jinsia na nguvu za mwili, na kila kikundi kiliwekwa kwenye sehemu yake. Ilipofika hatua hii, tena watumwa wanaume walitengwa na watumwa wanawake, kwa sababu kuwepo kwao pamoja kungemsumbua muuzaji au mnunuzi wakati wa mnada. Wakati watumwa walipotolewa nje ya sehemu waliowekwa Walipangwa kulingana na umri na urefu. Karibu na mstari huo waliwekwa wanyapara wakiwa na silaha, kuhakikisha hakuna mtumwa yeyote anayekimbia. Mzungu aliyemiliki watumwa hao alitembea mbele ya mstari akiwanadi watumwa hao mmoja baada ya mwingine, akizungumza juu ya uwezo wao na kutaja bei ya kila mmoja. Wakati mnunuzi alipotokea, muuzaji alimpeleka mbele mtumwa huyo. Mzungu aliyekuja kununua watumwa alimpekua mtumwa huyo kila sehemu, alichunguza kwa kina viungo vyake kama inavyofanyika kwenye minada ya kuuza kondoo na wanyama wengine. Baadaye mtu alilazimishwa kusema maneno machache ili mnunuzi asikie sauti yake, na baada ya kuhakikisha hakuwa na ugonjwa wowote alimnunua. Mtumwa yeyote aliyekuwa na tabia ya kukoroma usingizini alikuwa hana soko kabisa. Kukoroma usingizini kulionekana kuwa tatizo kubwa kwa mtumwa. Wakati mzungu alipopata uhakika kwamba mtumwa huyo hana matatizo, alianza kupatana bei. Baada ya wazungu wawili kukubaliana bei, mmiliki wa watumwa alimvua nguo zote mtumwa aliyepigwa bei na kumbakisha uchi wa mnyama bila ya kujali ni mwanamme au mwanamke na kumkabidhi kwa bwana wake mpya. Udhalilishaji mkubwa kupindukia huo uliofanywa na maharamia wa kizungu dhidi ya Waafrika. Watumwa waliokuwa wakielekea Amerika walipewa chakula cha ziada siku chache kabla ya kufika wanakokwenda, na miili yao ilipakwa mafuta ili waonekane wenye afya njema. Kuwasili kwa meli za watumwa bandarini kulikuwa kama sherehe wakati fulani watumwa wote kwenye meli waliuzwa mapema kwa wanunuzi kama mnunuzi mmoja lakini mara nyingine na mara nyingi zaidi nahodha alikuwa akipiga mnada mwenyewe watumwa wake kwanza aliwatenganisha wagonjwa na kuwauza kwa dola moja ndipo baadaye alianza kuuza watumwa kwa bei ya juu kulingana na hali za watumwa hao kulikuwa na vikundi vinne vya watumwa wanawake wanaume wazee na vijana. Wanunuzi walikimbilia haraka kwenye mnada, wakijazana na wakipigana kupokonyana watumwa, kila mmoja akipigania mtumwa mwenye nguvu na afya. Kuna wakati watumwa walitishwa mno na tamaa hiyo ya kupita mpaka ya wazungu, hivyo baadhi ya watumwa hao walikuwa wanakimbilia ufukweni. Wazungu wenye uchu wa kupindukia na tamaa ya kuchupa mipaka walikuwa wakiwafukuza watumwa hao kwa kutumia mbwa wao. Wazungu hao waliokuwa wanapigania na kunyang'anyiana watumwa bandarini walikuwa ni madalali tu. Walipofika katika mnada na baada ya kuwanunua watumwa hao, walikuwa wakiwapeleka kwenye miji ya bara la Amerika, kwenye minada mikubwa zaidi ya watumwa huko wakiwauza watumwa hao kwa bei ya juu zaidi. Wazungu walioendesha biashara ya watumwa pamoja na kila aliyoshiriki katika usafirishaji wao wakiwemo watekaji wa watumwa waliotoroka, walikuwa wakijikusanyia mali nyingi sana, kwa sababu ya bei hizo za juu za watumwa. Watumwa waliuzwa zaidi katika miji ya kusini mwa bara la Amerika. Miji yote ya kusini ilikuwa na masoko ya watumwa. Masoko hayo yalikuwa na ukumbi wa mnada na jengo la kuhifadhia watumwa. Jengo hilo kwa hakika lilikuwa ni banda tu, ili wazungu waweze kukagua watumwa huko. Lakini kutokana na bei ya juu ya watumwa, wanunuzi hawakuwa wengi. Familia nyingi za wazungu hazikuwa na uwezo wa kununua mtumwa, kwa hivyo familia nyingi hazikuwa na mtumwa huko kusini mwa bara la Amerika. Lakini bei ya watumwa ilipanda sana walipofika kaskazini mwa bara la Amerika, yaani miji ya Marekani. Kuna wakati bei ya watumwa wawili wenye afya nzuri ilikuwa zaidi ya bei ya nyumba, shamba lililo kando yake na mali yote ya familia nzima. Watumwa wengi walinunuliwa na wamiliki wa mashamba makubwa ya pamba. Hii ni kwa sababu mwishoni mwa karne ya 18 mashine ya kutengenezea vitambaa ilivumbuliwa nchini Uingereza na kuleta hatima mpya na mbaya kwa Waafrika wengi. Mashine hizi ziligeuza uzi kuwa kitambaa kwa haraka zaidi. Sasa kulihitajika nyuzi zaidi. Baada ya hapo, kulivumbuliwa mashine ya kusokota pamba na kuzigeuza kuwa nyuzi, halafu kulitengenezwa mashine ya kutenganisha mbegu za pamba. Mashine hizi zilikuwa na kasi mara 50 kuliko kazi ya mkono ya mwanadamu. Sasa viwanda vilihitaji mirundi mingi zaidi ya pamba. Uwanda mkubwa wa bara la Amerika ulikuwa mahali pazuri pa kuzalisha pamba na kupeleka mirundi mikubwa ya pamba nchini Uingereza. Lakini kilimo kwenye mashamba hayo makubwa ya bara la Amerika kilihitaji kazi ngumu. Suluhisho pekee ambalo lilikuja akilini mwa wakulima wa pamba katika bara la Amerika lilikuwa ni kutumia watumwa. Wakulima wa pamba walihitaji ya mno watumwa na mahitaji yao yaliongezeka siku baada ya siku. Mahitaji hayo makubwa yalipandisha juu bei ya watumwa na biashara hiyo chafu ya kuwateka na kuwapiga mnada wanadamu. Watumwa wa Kiafrika walitumikishwa na wazungu kama wanyama kwenye mashamba ya pamba. Na ilifikia hadi mashamba ya bara la Amerika yalikuwa yanazalisha asilimia 75 ya pamba yote duniani. Shukran sana, alikuwa ni Ahmed Rashid katika kipindi podkasti hii ya historia ya dunia. Tunamshukuru sana, na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami kutegea sikio udondozi wa magazeti ya hapa Iran Moja kwa moja mpendwa msikilizaji, inaanza na gazeti la Armane Meli linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti hapa mchana huu. Limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi katika mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov hapa mjini Tehran. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Tehran na Mosco zafanya juhudi za kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JC. Tpoa. Gazeti la Jahani Sanat pia limetanguliza mbele ya habari hiyo ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Rusia hapa Tehran. Picha ya wawili hao imebeba anwani inayosema ushirikiano wa pande mbili katika kukabiliana na vikwazo na mashinikizo. Gazeti la Sharki pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya safari ya waziri wa mambo ya nje wa Rusia hapa nchini. Kichwa chake kinasema: Lavrov yupo Tehran. Kichwa hicho kinafanana na kilichoko katika gazeti la Etemada. Gazeti la Kayani International linachapishwa kwa lugha ya Kiingereza pia limeipa uzito wa kwanza habari ya ujio wa Lavrov hapa nchini. Picha ya Arakchi na Lavrov imebeba kichwa chenye maneno: hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Mwandishi anaandika, Arakchi amesema hakuna mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yatakayofanyika maadhali Washington inashupalia sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Teheran habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka kama ifuatavyo: Iraki yawaonya watawala wa Siria juu ya kuibuka tena kundi la Daesh. Watoto sita wa Gaza waaga dunia kwa mgando wa baridi kali huku mzingiro wa Israel ukiwepo. Jeshi la Irani na IRGC wafanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja katika Bahari Hindi. Na kwa upande wa michezo, Irani yaibwaga Korea Kusini mashindano ya ubingwa wa polo ya Asia na ligeukia sasa gazeti la Ashari Vandi ambalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele na picha ya Arakchi na Lavrov, limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Irani akisistiza kuwa Iran haitafanya mazungumzo na Marekani chini ya mashinikizo. Pia limemnukuu makamu wa kwanza wa rais wa Irani akisema Irani ipo katika kilele cha ustawi katika sekta ya ulinzi. Gazeti la Marudume Salari ambalo mbali na habari za kitaifa limetoa uzito pia kwa habari za kieneo na kimataifa. Baadhi yazo zina vichwa vinavyosema waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema watu zaidi ya elfu saba wameuawa tangu Januari mwaka huu, na msuguano wa shtadi baina ya Marekani na Ulaya katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Gazeti la Iran Daily pia halikuacha nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mazungumzo na mawaziri habari ya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Russia hapa Tehran. Kichwa chake kinasema Iran na Russia zasema hakuna mazungumzo ya nyuklia katika kivuli cha mashinikizo na vitisho. Habari zake nyingine zinasema rais Pezeshkian asema Iran haiwekei haiweke vikwazo haiwekeki vikwazo kwa kuwa ina majirani wengi na kwenye tahariri, mwandishi anasema teknolojia ya habari na mawasiliano ICT ndiyo chachu ya kustawi uhusiano wa Iran na Serbia. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho wa gazeti la Teheran Times, ambalo limeipa umuhimu wa kwanza habari ya maridhiano ya miaka 40 tangu kuwasisiwa wizara ya intelijensia ya Iran. Habari zake nyingine zinasema vikosi vya usalama vyazima tishio la ugaidi kusini mashariki mwa nchi, washukiwa sita, watu wa mbaron Hamasi yasema Netanyahu ana hujumu kwa makusudi makubaliano ya kusitisha vita. Waziri wa mambo ya nje wa Malaysia yupo Tehran kwa mazungumzo ya kiwango cha juu. Majeshi ya Irani na IRGC ya haribu shabaha dhahania katika luteka ya pamoja kwenye maji ya bahari Hindi. Na madaktari 160 wa Gaza wazuiliwa katika magereza ya Israel huku wakikabiliwa na mateso. Mpendo wa msikilizaji, ni haya ambayo tumeweza kuwadondolea baadhi tu katika magazeti ya leo hapa nchini napenda kuwakumbusha wanaweza kutembelea tovuti yetu pastoday.ir/sw, na sasa nakaribisha makala yetu ya leo, katika historia. <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 27 Shaban mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 26 Februari mwaka 2025 Miladia. Tarehe 26 Februari miaka 223 iliyopita, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri Mfaransa Victor Hugo. Hugo alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watote maskini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa Tatu, alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. Katika kipindi hicho Hugo aliandika vitabu muhimu na vya thamani miongoni mwa vitabu hivyo ni Watu Maskini, The Hunchback of Notre Dame, The Man Who Laughs na Toilers of the Sea. Victor Hugo alifariki dunia mwaka 1885. Miaka 180 iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa Said Ali Muhammad Shirazi aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya Bab, ambaye alidai kuwa ndiye Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na baadaye akadai kuwa ni mtume. Alizaliwa mwaka 1235 Hijria Kamaria katika mji wa Shirazi nchini Iran na alionekana kuwa na itikadi potofu akiwa bado shuleni. Muhammad Ali Bab, ambaye hakuwa na elimu ya juu, alifuatwa na watu majahil na kuungwa mkono na wakoloni baada ya kudai kuwa ndiye Imama wa mwisho katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam Yaani, Imam Mahdi. Bab alikwenda mbali zaidi na kudai kuwa ni mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba dini ya Uislamu imefutwa. Wanazuoni wa zama hizo walifichua urongo wake na kumchukulia hatua. Hata hivyo, aliendelea kulingania itikadi zake potofu, na katika siku kama ya leo, Amir Kabir aliyekuwa kiongozi wa zama za Kajar alitoa amri ya kunyongwa kwake. Katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita aliaga dunia mtengenezaji filamu mashuhuri wa Iran Farajullah Salahshor. Alizaliwa mwaka 1331 hijri ya shamsia katika mji wa Kazvin. Salahshor ametengeneza filamu nyingi maarufu kama ile ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf alaihi ssalam, kisa cha ashabu lkahf na maisha ya Nabi Ayub alaihi salam. Filamu hizo haswa ile kisa cha maisha ya Nabii Yusuf alaihi salam zimewavutia watazamaji wengi duniani. Kabla ya kufariki dunia, Salah Shor alikuwa ameshaandika kisa cha filamu ya maisha ya Nabi Musa alaihi ssalam. Uchukuaji filamu ya kisa hicho ulipangwa kuanza miezi michache kabla ya kifo chake, lakini hilo halikuwezekana kutokana na ugonjwa wa saratani ya mapafu ulioishia kwenye kifo chake. Na leo tarehe nane Esfand katika kalenda ya mwaka wa Kirani ni siku ya kukumbuka na kumwenzi mwanafalsafa mkubwa wa Kiislamu na kirani Mulla Hadi Sabzavari. Mulla Sabzavari anatambuliwa kuwa mwanafalsafa mkubwa zaidi wa Kiislamu wa karne ya 13. Mulla Hadi Sabzevari alizaliwa mwaka 1212 hijiria na alitumia umri wake uliojaa baraka katika zuhudi na uchamungu. Athari za Mula Hadi Sabzevari zinaonyesha kwamba alim huyo mkubwa wa Kiislamu, mbali na kwamba alikuwa mmoja wa wanafalsafa wakubwa, pia alitabahari katika uwanja wa elimu ya sheria za Kiislamu au fiqhi, tafsiri ya Qurani, mantiq, hisabati, fasihi na elimu ya tiba. Asante sana, asante sana, Huseni Hasan na makala ya leo katika historia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi na mwenzangu alikuwa studioni Amir Ibrahim Rutajengwa. Asanteni kwa na kwa nasi na kwaherini.