Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari ishirini na sita inayosadifiana na tarehe ishirini na saba Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah. Tutakuwa pia na makala ya tujue Uislamu bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni pars today ir mkwaju sw. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Rais Pezeshkian anasema Iran imeazimia kuimarisha ushirikiano na Rasia. Kongo DR yasitisha usafirishaji wa kobalti kwa miezi minne, na barabara ndefu zaidi ya chini ya bahari duniani kuunganisha Iran na Qatar, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya diplomasia. Rais wa Iran masud Pezeshkian ameahidi kunyanyua kiwango cha uhusiano Russia, wa jamhuri ya Kiislamu na Rasia kwa kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili na kuimarisha maingiliano wa thirifu katika masuala ya kikanda, katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Rasia sergey Lavrov aliyeko safarini hapa Teheran. Pezeshkian ameeleza kuwa uhusiano wa pande mbili unakuwa, na kusisitiza haja ya kuharakisha utekelezaji wa makubaliano haswa makubaliano ya kimkakati na ya kina kati ya nchi hizi mbili. Rais Pezeshkian ameeleza bana kuwa na hapa na nukuu, Iran na rasia zina uwezo mkubwa wa kuimarisha ushirikiano wao na tumeazimia kuimarisha maingiliano kati ya Tehran na Moscow, mwisho wa kunukuu. Aidha amesisitiza umuhimu wakuwa na ushirikiano endelevu na wenye kujenga kati ya mataifa hayo mawili amesema, kama navyonukuu, Iran na Russia zina mitazamo inayowiana kwa karibu kuhusu masuala ya kikanda na zinataka kuimarisha ushirikiano wao wa kikanda na kimataifa kupitia maingiliano ya pande mbili na kupitia mashirika kama vile Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai, Jumuia ya Eurasia na kundi la BRICS. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia pia amesisitiza kwamba juhudi zote zinafanywa kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano unaostawi na kutekeleza makubaliano ya pande mbili, haswa makubaliano ya kistrategia baina ya Tehran na Moscow. Lavrov amesema kukamilika mchakato wa Iran kujiunga na jumuiya ya kiuchumi ya Uresia kutatoa njia mpya na madhubuti ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili, haswa katika nyanja za kiuchumi na kibiashara. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi, katika mkutano wa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov hapa mjini Teheran, amesema hakuna mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yatakayofanyika madhali Washington inaendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Teheran. Sayid Abbas Arakchi amefafanua kuwa Iran inaendelea na mashauriano ya karibu na Rasia kuhusu mipango ya nyuklia, akisisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na washirika wake kama China na Rasia kuhusu msimamo wake. Ameongeza kuwa mazungumzo hayo hayahusu tu masuala ya pande mbili, bali pia yanagusia masuala makubwa ya kikanda, ikiwa ni pamoja na Palestina, Lebanon, Siria na Siria na mpango wa hivi karibuni wa rais wa Marekani wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza. Iran imelaani vikali mpango huo wa Trump. Kwa upande wake, Sergey Lavrov amesema bado kuna nafasi ya diplomasia katika kutafuta suluhisho linalokubalika kwa pande zote kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Amesema, na hapa na nukuu, tumezungumza kwa kina kuhusu hali inayohusiana na mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, tunaamini kuwa rasilimali za kidiplomasia bado hazijatumika kikamilifu na hazipaswi kupuuzwa. Zinapaswa kutumiwa kwa ufanisi bila vitisho au dalili za suluhisho la kijeshi, mwisho wa kunukuu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Russia amesisitiza kwa pande zote mbili zinaendelea kujitolea kuendeleza juhudi za kutafuta suluhisho linalokubalika kwa pande zote ili kutoka kwenye hali ya sasa ambayo amesisitiza ilisababishwa na mataifa ya magharibi na wala si Iran. Tukisalia hapa nchini, waziri wa ulinzi wa Iran amesisitiza kuwa vijana wa Jamhuri ya Kiislamu kwa hakika wako tayari kutoa jibu kali na la kutikisa kwa kosa lolote la maadui wao, huku akiwaenzi vijana kujitolea kwao katika kulinda usalama wa taifa. Brigedia Jenerali Aziz Nasirzadeh amesema hayo alipokuwa akizungumza katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu wa Teheran siku ya Jumanne, na kuongeza kuwa vijana mashujaa hawataruhusu kamwe adui kutuma, kutamani ardhi hii takatifu. Afisa huyo amesema kuwa maadui daima wanatafuta kuleta mgawanyiko na mifarakano ndani ya jamii ya Iran. Hata hivyo, ameeleza kuwa ana imani kubwa katika kiwango na ubora wa ufahamu, akili za askari vijana wa Iran ambao amesema hawatoruhusu umoja na udugu hapa nchini kuhujumiwa, taifa tukufu la Iran Makamanda wetu waheshimiwa na viongozi wa kujitolea wawe na uhakika kwamba kwa ujasiri na dhamira niliyoiona kwa wanajeshi wetu hakuna nafasi ya kuogopa adui au kurudi nyuma kutoka kwa misingi ya maadili yetu, amesistiza kamanda huyo wa Iran. Nasirzade amesistiza zaidi kwamba ikiungwa mkono na vijana wake thabiti, Iran inaendelea bila ya kuumbishwa katika kukabiliana na changamoto, waziri huyo pia, wa ulinzi pia amewasifu wanasayansi wa changa wa Iran kwa mchango wao katika maendeleo ya nchi na nafasi yao katika kushinda changamoto za kiuchumi na kiteknolojia. Aidha, amesisitiza umuhimu wa vita vya kiakili na vya mtazamo, akieleza kuwa vijana wa jamhuri ya, ya Kiislamu watakuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imesitisha usafirishaji wa kobalti kwa miezi minne, ili kudhibiti usambazaji wa madini hayo kwenye soko la kimataifa ambalo kwa sasa linakabiliwa na upitilivu wa bidhaa hiyo. Hali hii imesababisha kushuka kwa bei kwa mfululizo. Uamuzi huu unalenga kuimarisha ufuatiliaji na udhibiti wa mnyororo wa usambazaji na kukuza uchakataji wa madini hayo ndani ya nchi, wizara ya madini ya DRC imesema ikinukuu taarifa ya mdhibiti wa madini wa Kongo. Kama ufafanuzi wake, shirika hilo limesema kuwa uamuzi wa kusitisha usafirishaji wa kobalti unaweza kufanyiwa mapitio ndani ya miezi mitatu. Kusitishwa huku kunakuja wakati mgogoro unaendelea mashariki mwa Congo DR. Tangu Januari mapigano yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu saba aghalabi yao wakiwa raia. Hayo yametangazwa na waziri mkuu wa Congo DR Judith Suminwa Tuluka huko mjini Geneva. Hayo yanajiri wakati jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, zikiwateua Uhuru Kenyatta kutoka Kenya, Olusegun Obasanjo kutoka Nigeria, na Hailemariam Desalegn kutoka Ethiopia kuongoza mazungumzo ya kutatua mzozo wa mashariki mwa DRC, eneo lenye utajiri wa madini yakiwemo kobalti na Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani aliyekuwa ziarani hapa mjini Tehran wiki iliyopita alisisitiza mpango wa pamoja kati ya nchi yake na Iran wa kuchimba njia ya chini ya bahari katika ghuba ya Uajemi ambayo itaunganisha Iran na Qatar. Mradi huu wa kipekee pia unatarajiwa kuongeza muunganisho kati ya Asia na Magharibi, bahari ya Kaspi na bahari ya Mediterania. Wazo la kujenga njia hii ya chini ya bahari inayotarajiwa kuwa ndefu zaidi duniani lilijadiliwa kwa mara ya kwanza wakati wa ziara ya aliyekuwa rais wa Iran Shahid Ibrahim Raisi nchini Qatar mnamo Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wakati huo ilielezwa kuwa mradi huo ungeanza tu baada ya kamati ya pamoja Qatar na Iran kukamilisha tafiti na mazungumzo kuhusu mpango huo. Katika mkutano wake na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, Amir wa Qatar amesema kuwa kamati ya mradi huo itaanza kufanya kazi hivi karibuni, jambo linaloashiria jinsi Qatar ilivyo makini katika kufanikisha mpango huo mkubwa. Njia hiyo ya chini ya bahari inatazamiwa kujumuisha barabara ya magari na malori pamoja na reli. Itaanzia kaskazini mwa rasi ya Qatar na kutanuka kwa takriban kilomita 190 kuelekea pwani ya Iran karibu na eneo la Dayer. Njia hii itakuwa takriban mara tatu ya njia ndefu zaidi ya chini ya bahari iliyopo kwa sasa nchini China yenye urefu wa kilomita 68 kwenye mtandao wa metro ya Chengdu. Aidha, njia hiyo itakuwa mara tano ya urefu wa njia ya chini ya bahari inayounganisha Ufaransa na Uingereza kupitia mkondo wa tunnel yenye urefu wa kilomita 80, kumradhi 38. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kusaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho: jumuiya ya ASEAN na udharura wa kusaidia kutatua mgogoro wa Waislamu wa, wa Rohingya Sambamba na mkutano wa baraza la mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, ASEAN kwa ufupi, huko Langkawi, Malaysia, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo amesisitiza dhamira ya Kuala Lumpur kama mwenyekiti wa zamu wa umoja huo juu ya kutatuliwa mgogoro wa Myanmar na kurejesha amani ya nchi hiyo. Muhammad Hassan, Waziri wa mashauri ya kigeni wa Malaysia amesema kuwa mgogoro wa Myanmar ulikuwa mojawapo ya mada kuu za mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya ya Ishan, na washiriki wa mkutano huo walitoa mwito wa kurejeshwa mara moja kwa amani, utulivu na usalama huko nchini Myanmar. Hivi sasa watawala wa kijeshi wa Myanmar wanakabiliwa na changamoto mbili za kimsingi, hali ya Waislamu wa, wa Rohingya na migogoro ya ndani ya wapinzani wa utawala wa kijeshi na baadhi ya makundi yanayotaka kujitenga katika maeneo ya karibu na mpaka na China ambapo changamoto muhimu ya kiusalama na kijamii inahesabiwa kuwa muhimu pia kwa wanachama wa jumuiya ya Ishen. Pamoja na hayo, kulingana na katiba yake, umoja huu hauwezi kuingilia masuala ya ndani ya wanachama wake. Hali hiyo si tu imeongeza mzozo wa Myanmar lakini kwa mtazamo wa baadhi ya duru, jambo hilo limepelekea kuchukua muda mrefu mgogoro wa Myanmar. Weledi wa mambo wanaamini kuwa miongoni mwa nukta dhaifu za jumuiya hiyo ni kushindwa kutatua migogoro ya ndani ya kikanda. Kwa muktadha huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Malaysia, sambamba na kusisitiza kufungamana jumuiya ya ASEAN na kanuni ya kutoingilia kati migogoro ya ndani ya nchi wanachama, anaamini kuwa matokeo ya mgogoro wa Myanmar yamevuka mipaka ya nchi hiyo na kuwa daghadagha na wasiwasi wa kikanda na kimataifa. Ukweli wa mambo ni kwamba Waislamu wa Rohingya wanaishi katika kambi za Bangladesh, Malaysia, Indonesia, Thailand na hata India, wakiwa watu waliokimbia makazi yao kutokana na kuendelea ukatili na mauaji yanayofanywa na wanajeshi na mabudha wenye misimamo mikali ukatili huo ulishadidi hivi karibuni kwa kuchoma moto nyumba zao katika mkoa wa Rakhine. Hali hii sanjari na kutoa taswira mbaya kwa jumuiya ya ASEAN ya kutokuwa na utendaji unaofaa. Kuendelea kwake kunazingatiwa kuwa kutokana na kutowajibika kwa jumuiya hiyo kuhusiana na mgogoro wa Myanmar na hatma ya Waislamu wa, wa Rohingya. Kwa mtazamo wa waziri wa mambo ya nje ya Malaysia ni kwamba mgogoro huu unachochea matokeo mengine ya kutoa wa wasiwasi kama vile biashara haramu ya magendo ya binadamu, ulaghai mtandaoni, uhalifu wa mtandaoni na shughuli zinazohusiana na dawa za kulevya, na umezua changamoto kubwa kwa nchi jirani, ikiwa ni pamoja na Malaysia. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizo kusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju, sw. Usisite kutembelea wavuti wetu huo kwa ajili ya kusoma habari kemkem -kem, pamoja na vipindi vyetu. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataguti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya tisa ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia katika mfululizo huu na ujao, ambao utakuwa ndio wa mwisho wa kipindi hiki, tutaangazia yale tuliyogusia katika sehemu ya nane, yaani kuangazia ulimwengu wa filamu na kuona jinsi tasnia hiyo ilivyotumiwa na inavyoendelea kutumiwa vibaya, ili kupindua ukweli na kutetea, bali kuhalalisha jinai za utawala wa Kizayuni. Tutachunguza ili kuona ni vipi tasnia ya filamu za sinema imetumika ili kujaribu kusafisha sura chafu ya utawala katili na vamizi wa Israeli. Endeleni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Katika mifululizo minane ya kipindi hiki, kwa sehemu kubwa tumejaribu kuchambua namna mafundisho ya Uyahudi yalivyotiwa mkono na kupotoshwa, na jinsi upotoshaji huo ulivyoathiri imani na sera za Uzayuni. Na kama nilivyotangulia kueleza katika utangulizi wa mfululizo huu katika sehemu hii ya tisa ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh tutaiangazia tasnia ya filamu na namna ilivyochangia kuzifanya fikra za walimwengu ziwe na mwelekeo wa kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel. Kama mjuavyo, wapenzi wasikilizaji, tasnia ya filamu hasa za sinema ni moja ya nyenzo zenye taathira kubwa sana kwa fikra za watu katika jamii na maoni ya umma duniani kote na kwa sababu hiyo huenda litakuwa ni jambo litakalokupeni mguso mkubwa ikiwa mtafahamu kwamba tangu ilipoanzishwa tasnia ya filamu za sinema, Mayahudi wa kizayuni wameihodhi na kuidhibiti kwa kiwango kikubwa tasnia hii. Kuidhibiti Hollywood na mashirika makubwa kadhaa ya utengenezaji filamu kumewawezesha mayahudi wa kizayuni kuwafikishia sera na mitazamo ya upotofu watazamaji na walengwa wao duniani kote kupitia simulizi za filamu zinazotengenezwa Hollywood. Miongoni mwa simulizi hizo ni kujenga taswira na kuonyesha kuwa mayahudi ni watu walionyongeshwa na kudhulumiwa na kulitumia suala hilo kama kisingizio cha kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi na nchi ya Palestina. Filamu nyingi zilizotengenezwa Hollywood zimetumia mbinu za kuchanganya ukweli na upotoshaji ili kutetea na kuhalalisha kisa cha kuvamiwa Palestina na kuuliwa watu wa ardhi hiyo. Katika mazungumzo yetu ya leo, tutaihakiki filamu iitwayo Yentl iliyotengenezwa mwaka 1983. Filamu ya Yentel inahusu kisa cha msichana mwenye jina hilo ambaye anaishi katika kijiji kidogo kilichoko mashariki ya Ulaya ambacho wakazi wake ni Wayahudi. Kisa cha filamu hiyo kinaonyeshwa kuwa kilitokea mwaka 1904, licha ya zilivyo kanuni ngumu za kidini za Uyahudi. Yentel anaonekana kuwa na hamu na shauku ya kujifunza masomo ya dini, lakini takwa lake hilo linakabiliwa na upinzani wa baba yake. Na sababu ni kuwa katika zama hizo wanawake walikuwa hawaruhusiwi kujifunza Talmudi na kusoma masomo ya Kiyahudi. Baada ya kufariki baba yake, Yentel anaamua kukata nywele zake na kujibadilisha wajihi na dhahiri yake iliyomfanya abadilike na kuonekana kama mwanamme na kwenda kujiunga na skuli ya kidini kwa kuushi utambulisho wake, msichana huyo wa Kiyahudi alijikuta akikabiliana na mikasa ya aina mbalimbali mbali, ambayo imeakisiwa katika mwendeleo wa kisa cha filamu hiyo. Moja ya nukta zenye kutoa mguso katika filamu hiyo ni kisa cha mapenzi kinachozuka kwenye kitovu cha hadithi ya maisha ya kidini ya filamu hiyo, Yentel anavutiwa na kijana wa kiume aitwaye Avigdor, lakini yeye Avigdor amejipangia kumwoa msichana tajiri anayeitwa Hadas. Yanayojiri katika kisa hicho yanamsukuma na kumfikisha Yentel kwenye hatua ya kulazimika kufunga ndoa ya kimaonyesho na Hadas kwa ajili ya kumsaidia Avigdor, lakini mwishowe msichana huyu wa Kiyahudi analazimika kufichua utambulisho wake halisi wa kwamba yeye ni mwanamke na kuendelea na harakati za maisha yake za kutaka awe huru kuishi atakavyo bila ya kuwekewa mipaka na vizuizi vyovyote. Kidhahiri, wapenzi wasikilizaji, kisa cha filamu ya Yentel kinamhusu mwanamke anayepigania kuwa na uhuru na haki ya kusoma na kupata elimu, lakini kama tutataamali na kuihakiki filamu hii kwa umakini zaidi, tutaweza kubaini nukta na jumbe kadhaa zilizojificha ndani yake, ambazo nia na madhumuni yake ni kudhoofisha sheria za dini ya Uyahudi na kudunisha usuli na misingi ya hukumu za dini hiyo. Kwa kutoa mfano, ndani ya filamu hiyo wanaonekana watu ambao ni Mayahudi wanavyozidharau na kuzipuuza sharia za dini bila ya hofu wala wasiwasi wowote. Wanawake wanatembea bila kujisitiri kwa hijabu, ulevi unanywewa bila ya ukakasi, na sharia na maamrisho ya dini yanafanywa yaonekane ni kitu kisicho na umuhimu wowote, ilhali ukweli wa mambo ni kwamba Mayahudi waliokuwa washikadini katika zama hizo walikuwa na sheria ngumu zinazohusu vazi la hijabu na miamala ya kijamii. Nukta nyingine ya kushangaza unayokutana nayo katika filamu ya Yentel ni namna inavyoakisi taswira kuhusu wanawake wa Kiyahudi. Yentel anaonyeshwa kuwa ni msichana ambaye licha ya kuishi na kukulia katika familia ya kidini, anaupuuza bila kujali chochote utambulisho wa baba yake na kuzihalifu bila ya hofu sheria na hukumu za dini yake. Badala ya kushikamana na usuli na misingi ya dini yake ya Uyahudi, Yentel anaelekeza hima na bidii yake yote katika kufikia malengo na matakwa yake binafsi. Maudhui hii inakusudia kufikisha ujumbe maalum kwa mtazamaji, nao ni kwamba sheria na hukumu za dini hazipewi umuhimu katika maisha ya Wayahudi. Katika filamu ya Yentel ilitarajiwa kwamba watazamaji wangepewa taswira ya jamii ya Wayahudi walioshika dini na namna walivyokuwa wakiishi katika kipindi cha karne moja iliyopita, lakini ni kinyume chake. Katika kijiji cha watu hao, sheria na hukumu za dini zinapuuzwa waziwazi, na hilo ni katika zama ambapo masuala hayo yalikuwa yakipewa umuhimu mkubwa sana, hususan na Wayahudi wa wakati huo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya tisa ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh umefikia tamati. Hivyo sina budi kukomea hapa, nikitumai kuwa mumenufaika na mlioyasikia katika mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena katika mfululizo wa kumi na wa mwisho wa kipindi hiki, na kuwageni na kukutakieni kheri na fanaka maishani. Hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kuangazia machoto magazetini, ni some hapa maoni mawili matatu. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania anatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Bin Toha al Junaid akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar. Asante sana pia. Shirali Fazel ukiwa hapo Dar es Salaam Tanzania anasema, baada ya salamu, waadilifu wengi duniani washaelewa kuwa wazayuni ni magaidi wa kimataifa wanaolelewa na viongozi wa magharibi ambao historia yao hadi leo ni ukoloni katika siasa zao za nje. Umoja wa nchi za aaic wa na waarabu uliozoroteshwa na viongozi wao, wananchi wao wanaelewa. Sherali huyo akiwa da, karibu sasa. Tuangazie macho yetu magazetini. nam udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini kenya ambapo gazeti la daily nation limetoa kipaumbele kwa habari ya maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2027 tume huru ya uchaguzi na mipaka ya abc imesema itahitaji shilingi bilioni 61 kuendesha zoezi hilo habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka wagonjwa wafukuzwa huko hospitali binafsi zikisusia bima ya sha rais wa molo Aliuawa na makatili wa kukodi, manusura wa ajali ya Koru wazungumza, huku idadi ya walioaga dunia ikiongezeka hadi watano. Kitendawili huku mwili wa mwanafunzi wa chuo kikuu cha Embo ukipatikana kwenye bwawa, na afisa wa polisi aliuawa Haiti, alikuwa anapanga kwenda kulipa mahari. Maumivu ya Haiti, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Standard, limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha ya afisa huyo wa polisi wa Kenya aliyepelekwa Haiti chini ya mpango wa kikosi cha kimataifa cha kulinda usalama Haiti MSS ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na magenge ya wahalifu akiwa kwenye doria. Picha ya mjane wa askari polisi huyo ambaye ana miaka 25 pia ilionekana kwenye ukurasa huo. Mjane huyo ameeleza namna walivyokuwa na mipango mingi na mwinda zake kama kujenga nyumba kulipa mahari na kadhalika. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema wabunge wataka gavana Sakaja akamatwa kutokana na maafisa wa kaunti kurundika taka nje ya jengo la KPLC, ABC asema uchaguzi wa 2027 utagharimu shilingi bilioni 61, wakazi wa Marsabit wataka hatua zichukuliwe kutokana na ongezeko la ugonjwa wa kala azar, na Rigathi Gachagua asema Raila atakuwa rais iwapo atajiunga nao. Habari hii ya mwito wa aliyekuwa naibu rais Regadhi Gashagwa kwa kinara wa upinzani Raila Odinga imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Leo limeipa habari hiyo hanuani semayo, ofa ya Gashagwa kwa Raila. Kwa ufupi, amemtaka Odinga ajiunge na muungano wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027 akisisitiza kuwa ki, kiongozi huyo wa upinzani hafai kuwa waziri mkuu katika serikali ya Rais William Ruto kama wanavyoshinikiza wengine. Nayageukea sasa magazeti ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele habari ya siasa yenye kichwa kisemacho siri misamaha ya Samia na JPM. Dondoo zake zinasema ni kwa wanasiasa machachari nchini, Januari Makamba na Nape Nawe, iliyotangazwa hadharani kwa nyakati tofauti. Wadau waeleza kilichojificha afunguka dhamira ya serikali kwa sekta ya elimu pia limeandika, RC Chalamila atoa onyo, Kariako ya saa ishirini na nne, polisi mbaroni akidaiwa kumbaka mwanafunzi, watu elfu saba walipotiwa kufariki dunia mapigano wa mashariki DRC na mapigano yasiyoisha na siri iliyojificha kwenye utajiri wa mali za nchi ya DRC, Dkt Samia akerwa migogoro ya ardhi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Wamachinga ambalo pia limepa uzito habari zisemazo Mwenyekiti CCM Roria adaiwa kusigina katiba CCM na makatibu wakuu nchi za sadek wakutana da ni pashe. Kwa upande wake, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema familia ya dai kiongozi wa walimu wasio na ajira amekamatwa. pe limeandika Tundulisu atinga ubalozi wa Norway kuomba ushirikiano, shinikizo maboresho mfumo wa uchaguzi, na hemi 23 yataka majeshi ya kigeni yaondoke DRC habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zina vichwa vinavyosomeka Samia ageukia shule za wavulana za sayansi, d mguu sawa biashara saa 24, BOT yaonya ulaghai upatu mtandaoni, 26 mbaroni na polisi matatani tuhuma za kubaka mwanafunzi. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la udunduzi wetu Asubuhi ya leo habari yake kuu katika toleo la mtandaoni ina kichwa kisemacho, inasikitisha kuona waganda maskini, asema rais Museveni. Habari zake nyingine zinasema kesi ya Aron Kiza yaahirishwa hadi mwezi ujao. Mwanamke auwao kwa kupigwa risasi karibu na bucha ya nyama ya nguruwe huko Lira. Wafanya biashara wakadiria hasara baada ya moto kuteketeza bohari huko Jinja. EAC na SADC zatafakari kutuma askari mashariki ya DRC. Na kimataifa, UN yasema mgogoro wa madeni umefikia kiwango cha kutisha katika nchi zinazoendelea. Hii ni Redio Teheran. Maoni zaidi, mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 49. Leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan sifa ya mausumu, yaani kutotenda dhambi. kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umaasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu, kutofanya dhambi. Maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yoyote ile ya dhambi ubaya au uovu. Umaasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umaasumu pamoja na viwango vyake. Sifa ya umaasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qur'ani Tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi, na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uwasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma, kwa mtazamo wa Qurani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja katika aya nyingi za Qurani Tukufu. Kitabu hiki kinawaita watu na kuwataka wamtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika Suratu Ali Imran aya 132, kwamba na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezi Mungu. Katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo, anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua wa inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu na hasemi kwa matakwa na matamanio yake. Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kioo laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa Mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri mwenyezi ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti, yaani matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu, wakati amri ya kuwatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za Korani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya nyinginezo za Korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa Korani, wazazi, yaani baba na mama, wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na, na, wa na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na tabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kuwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa kutomcha Mungu au matendo maovu, basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika suratu Luqman aya ya 15 kwamba na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo, basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani Tukufu, inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua maasum ambayo haihitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin, nao hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu mitume. Tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema nguvu ya umaasumu kwa manabii sio kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja, wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine, ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo, umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anayeelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama? Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umaasumu na kutotenda dhambi manabii, iko namna hii: umaasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo, licha ya kuweka uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo. Kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum ambao, kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza athari na matokeo ya dhambi. Wakati huo huo, jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa Mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi, pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ya ufahamu huo hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji, Muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 27 Shaban mwaka 1446 hijria, mwafaka na tarehe 26 Februari 2025 miladia. Tarehe 26 Februari, miaka 223 iliyopita alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri Mfaransa Victor Hugo. Hugo alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watoto maskini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon watatu alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. Katika kipindi hicho Hugo aliandika vitabu muhimu na vya thamani. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Watu Maskini, The Hunchback of Notre Dame, The Man Who Laughs na Toilers of the Sea. Victor Hugo alifariki dunia mwaka 1885. miaka 180 iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa Sayyid Ali Muhammad Shirazi aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya Bab, ambaye alidai kuwa ndiye Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na baadaye akadai kuwa ni mtume. Alizaliwa mwaka mwaja 1235 hijria kamaria katika mji wa Shirazi nchini Iran na alionekana kuwa na itikadi potofu akiwa bado shuleni. Muhammad Ali Bab ambaye hakuwa na elimu ya juu alifuatwa na watu majahil na kuungwa mkono na wakoloni, baada ya kudai kuwa ndiye imama wa mwisho katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam Yaani Imam Mahdi. Bab alikwenda mbali zaidi na kudai kuwa ni mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba dini ya Uislamu imefutwa. Wanazuoni wa zama hizo walifichua urongo wake na kumchukulia hatua. Hata hivyo, aliendelea kulingania itikadi zake potofu. Na katika siku kama ya leo, Amir Kabir aliyekuwa kiongozi wa zama za Kajar alitoa amri ya kunyongwa kwake. Katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita aliaga dunia mtengenezaji filamu mashuhuri wa Iran, farajullah Salahshor. Alizaliwa mwaka 1331 hijri shamsia katika mji wa Kazvin. Salahshor ametengeneza filamu nyingi maarufu kama ile ya kisa cha maisha ya Nabi yusuf alaihi ssalam, kisa cha ashabu lkahf na maisha ya Nabi ayub alaihi ssalam filamu hizo hasa ile kisa cha maisha ya Nabii Yusuf alaihi salam zimewavutia watazamaji wengi duniani. Kabla ya kufariki dunia, Salah Shor alikuwa ameshaandika kisa cha filamu ya maisha ya Nabii Musa alaihi salam. Uchukuaji filamu ya kisa hicho ulipangwa kuanza miezi michache kabla ya kifo chake, lakini hilo halikuwezekana kutokana na ugonjwa wa saratani ya mapafu ulioishia kwenye kifo chake na leo tarehe nane Esfand katika kalenda ya mwaka wa Kirani ni siku ya kukumbuka na kumwenzi mwanafalsafa mkubwa wa Kiislamu na Kirani, Mulla Hadi Sabzevari. Mulla Sabzevari anatambuliwa kuwa mwanafalsafa mkubwa zaidi wa Kiislamu wa karne ya 13. Mulla Hadi Sabzevari alizaliwa mwaka 1212 hijiria na alitumia umri wake uliojaa baraka katika zuhudi na uchamungu. Athari za Mula Hadi Sabzevari zinaonyesha kwamba alimu huyo mkubwa wa Kiislamu mbali na kwamba alikuwa mmoja wa wanafalsafa wakubwa, pia alitabahari katika uwanja wa elimu ya sheria za Kiislamu au fiqhi, tafsiri ya Qurani, mantik, hisabati, fasihi na elimu ya tiba. Hii ni Redio Teheran na Said Nyonzo akiwa Tanzania anasema: Shahidi Hasan Nasrullah, Mungu akupokee vema na wote uliokuwa nao sambamba. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameziona juhudi zenu, kwa mengi, kwani mengi mmeyafanya kupinga ubeberu na uzayuni. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini kwa masikitiko, muda umenipa kisogo. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran Masud Pezeshkian ameahidi kunyanyua kiwango cha uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Rasia kwa kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili na kuimarisha maingiliano athirifu katika masuala ya kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Habas Araghchi, katika mkutano wa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov hapa mjini Tehran, amesema hakuna mazungumzo ya moja kwa moja kati iran ya Iran na Marekani yatakayofanyika madhali Washington inaendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Tehran. Waziri wa ulinzi wa Iran ameonya maadui kuhusu jibu kali. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesimamisha usafirishaji wa kobalti kwa miezi minne. Na barabara ndefu zaidi ya chini ya bahari duniani kuunganisha Iran na Qatar. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Husen Hasan na kutakia mchana mwema, kwa heri.