Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko Tanzania kupitia redio maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara. Mnaweza pia kuyategeskia matangazo yetu, kama tulivyosema, kupitia satelaiti na kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw. mimi ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93 565487 na email yetu ya swahili radio at irib ir Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu wa Yemen asema Said Hassan Nasrullah alivunja kiburi cha jeshi la Israel linalodai halishindwi. Vipigo vya Hezbollah vimeitia Israel hasara ya shekeli bilioni tisa. Sudan yatishia kulipiza kisasi dhidi ya Kenya kwa kuwa mwenyeji wa RSF. na Ulaya ndiyo iliyopata hasara kubwa katika kamari ya Trump na Putin. Habari kamili. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kwamba Sayid Hassan Nasrullah amepata mafanikio makubwa na kuvunja kiburi na majigambo ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ambalo linadai eti halishindiki Madia al-Mashat ameandika hayo kwenye makala maalumu chini ya kichwa cha maneno katika daraja ya bwana wa mukawama na shahid wa Uislamu na kuongeza kwamba bwana wa mukawama, akimkusudia Said Hassan Nasrullah, alikuwa daima baba wa watu wote huru duniani na kiongozi na ndugu kwa watu wote wema. Alikuwa ni mwenye huruma na mnyenyekevu kwenye njia ya Mwenyezi Mungu. Alifuata njia ile ile ya Imam Hussein alaihi salam hadi siku ya kuuawa kwake shahidi katika njia ya Allah na ya ukombozi wa Quds. Rais al-Mashat ameongeza kwamba shahidi Sayyid Hassan Nasrullah alifanikisha kila alichotaka katika maisha yake. Alimpigisha magoti adui Israel, akaharibu ngano ya kutoshindwa jeshi la Israel, akawaunga mkono waliodhulumiwa na akasimamisha uadilifu. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen vilevile amesisitiza kwamba Said Nasrullah ni shahidi wa umma na ubinadamu, ni shahidi wa njia ya ukombozi wa Kuts na Palestina, ni shahidi wa Lebanon na Yemen, na ni shahidi wa ukweli na uadilifu na maadili yote matukufu ya ulimwengu. Amesema Said Nasrullah aliishi katika kulinda maadili ya Uislamu mashariki na magharibi mwa dunia. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Yemen amesema Waliodhulumiwa hawajapata msaidizi kama Sayid Hasan Nasrullah kwa miongo kadhaa, kutoka Lebanon hadi Lebanon, kutoka Bosnia hadi Afghanistan, kutoka Siria hadi Iraq na ulimwenguni kote. Wakati huo huo afisa mmoja wa utawala wa kizayuni wa Israel amefichua kwamba hasara iliyopatikana kwenye vitongoji vya walowezo wa kizayuni vya kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandi bandia la Israel kutokana na vipigo vya Hizbullah wakati wa vita vya hivi karibuni inakadiriwa kuwa ni karibu shekeli bilioni 9 sawa na dola bilioni 2 milioni 515 laki 5 82 elfu na 638. Tovuti ya habari ya kanali ya 14 ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imemnukuu Michael Levy, mkuu wa kamati iliyoundwa na Israel kutathmini hasara zilizosababishwa na vita vya hivi karibuni vikiwemo vipigo vikali vya Hizbullah katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni, akisema wakazi wa kaskazini wanatakiwa kurejea majumbani na kwenye mashamba yao na wanafunzi wanatakiwa kwenda maskulini, lakini hadi leo bado hatujalisikia baraza la mawaziri la Israeli akikusudia la waziri mkuu Benjamin Netanyahu likisema limejitayarisha vipi kwa ajili ya mambo hayo. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, wakuu wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni wamekuwa wakipiga kelele mara kwa mara kwamba baraza la mawaziri la Netanyahu halina uwezo wa kufanya chochote cha kuwawezesha wakazi wa kaskazini kurejea kwenye maisha yao ya kawaida. Baada badala, badala ya vipigo vya Hizbullah na hasara ya vita vya hivi karibuni, bado walowezi wa Kizayuni wanaendelea kuishi kwenye hofu na kihoro cha vita. Tovuti hiyo ya kanali ya 14 ya televisheni ya Israel vilevile imesema kuwa mwaka elfu mbili na kumi na nane baraza la mawaziri la Israel lilitoa agizo la kutengwa shikeli bilioni 5 za kuyalinda maeneo ya kaskazini na kuboresha mazingira ya kujilinda na matukio mbalimbali mbali. Lakini hadi hivi sasa ni shikeli milioni 100 tu ndizo zilizotumika. Naye Zev Elkin, waziri wa Israeli anayehusika na, na masuala ya ardhi za kaskazini mwa Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, amewasilisha ripoti ya kina kuhusu hali na mazingira ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko kaskazini, akisema tulilazimika kuhama miji 43 na kukimbia mbali na mpaka wa Lebanon. Miji hii ina wakazi 64,745 amesema naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Sudan jana Jumatatu iliapa kuchukua hatua kali dhidi ya Kenya kutokana na Nairobi kuwa mwenyeji wa kikao cha wanamgambo wa vikosi vya msaada wa haraka rsfm Naibu katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Sudan Hussein Alamine amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari huko Port Sudan kwamba tutawasilisha barua yetu kwa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa na tutachukua hatua za kulipiza kisasi dhidi ya Kenya kutokana na misimamo yake ya kiuadui dhidi ya Sudan. Amesema tutachukua hatua za kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku kuingia bidhaa za Kenya nchini mwetu, hasa kwa vile Sudan ni moja ya masoko makubwa ya chai ya Kenya. Afisa huyo wa Sudan ameishutumu Kenya kuwa inawaunga mkono wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipigana na jeshi la Sudan SAF tangu katikati ya mwezi Aprili 2023. Aidha, ameita hatua ya Kenya kwa mwenyeji wa sherehe za kutiwa saini makubaliano baina ya RSF na washirika wake ya kuundwa serikali nyingine nchini Sudan kuwa ni kitendo cha uadui na ni uingiliaji wa wazi masu wa masuala ya ndani ya Sudan. Amesema hatua hiyo ya Kenya ni ukiukaji wa mikataba na makubaliano yote ya kimataifa ikiwa ni pamoja na yale ya Umoja wa Mataifa, Umoja, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo ya Kiserikali na mengineyo. Siku chache zilizopita makundi ya upinzani ya Sudan ikiwa ni pamoja na RSF yametia saini mkataba wa kuanzisha serikali nyingine ya kiraia nchini Sudan sambamba na ile inayoongozwa na jeshi la nchi hiyo SAF. Mkuu wa Baraza la Uongozi la Libya Muhamed Menfi amesisitizia umuhimu wa kuweko ushirikiano baina ya nchi yake na Somalia katika nyuga tofauti. Mwito huo aliutoa jana Jumatatu katika mazungumzo ya pamoja na waandishi wa habari baina yake na rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia aliyeko ziarani nchini Libya. Kwa mujibu wa Menfi, nchi hizo mbili zimetiliana saini mikataba mbalimbali mkataba, mbalimbali mbalimbali, mbalimbali, ya ushirikiano inayohusu uwekezaji, mafunzo na elimu. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Memfi amesema tunatilia mkazo uungaji mkono wetu kwa Somalia, kama ambavyo pia tuna imani Somalia nayo itaendelea kutekeleza jukumu lake muhimu kwenye majukwaa na mashirika ya kimataifa katika kipindi hiki cha ushirikiano mzuri baina yetu. Vilevile amegusia fursa za uratibu wa pamoja zilizopo baina ya nchi hizo mbili kutokana na kwamba zote mbili ni wanachama wa jumuia ya nchi za Kiarabu, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa, kuwa hivi sasa Somalia ina fursa nzuri kutokana na kuwa kwake mwanachama asiye wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, anayewakilisha Afrika akishirikiana na Algeria na Sierra Leone. Menfi ameonyesha pia matumaini yake ya kupata uungaji mkono wa Somalia katika jitihada zake za kusimamisha uadilifu na utulivu na juhudi za kuitisha uchaguzi wa bunge na urais huko Libya. Kwa upande wake, rais Hassan Sheikh Mahamud wa Somalia ametilia mkazo umuhimu wa kuendelezwa uhusiano wa kihistoria kati ya mataifa hayo mawili na kuahidi kuwa Somalia itaendelea kuiunga mkono Libya. Mapema jana Jumatatu waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dibeiba alikutana na rais Mahamud na kujadiliana naye uhusiano wa pande mbili na, na masuala ya kikanda na kimataifa. Na wakati huu ambapo Saudi Arabia inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano baina ya marais wa Russia na Marekani, kila kitu kinathibitisha kwamba aliyepata hasara kubwa katika kamari hiyo ni nchi za Ulaya. Shirika la habari la Farce limeandika makala maalumu kuhusu suala hilo na kusema, moja ya, na kusema katika sehemu moja ya makala hiyo kwamba macho yote yameelekezwa kwenye mkutano ujao kati ya marais wa Marekani na Rasia huko mjini Riyadh, Saudi Arabia, lakini tarehe yake bado haijatajwa. Pamoja na hayo, kila kitu kinaonyesha kuwa waliopata hasara kubwa katika kamari ya Donald Trump na Vladimir Putin ni nchi za Ulaya. Makamu wa rais wa Russia Yuri Ushakov amesema anaamini kuwa hakuna uwezekano wa kufanyika mkutano huo wiki ijayo. Amesema kuna haja ya kutolewa fursa ya maandalizi zaidi kati ya wajumbe wa, wa Marekani na Russia kabla ya kuainisha tarehe hasa ya mkutano wa marais hawa wa nchi mbili hizo. Makala hiyo imeendelea kusema inaonekana kwamba mkutano huo utafanyika baadaye mwezi huu Kremlin ne, imebainisha kuwa mkutano huo utafanyika hivi karibuni. Trump pia amesema kuwa muda wa mkutano huo uko karibu sana, lakini hakutoa maelezo kuhusu tarehe yenyewe hasa. Mkutano huo umepangwa kufanyika baada ya mazungumzo ya ngazi za juu kati ya Marekani na Rusia yaliyofanyika mjini Riyadh Februari 18, 2025 na kudumu kwa saa nne. Hayo yamekuja huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiwa limepasisha mswada wa kukomeshwa vita baina ya Rasia na Ukraine. Naye rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amesema kwamba yuko tayari kujiuzulu. Azimio la kukomesha vita Ukraine limepasishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa bila ya kuwa na neno hata moja lililo dhidi ya Rasia. Yote hayo ni uthibitisho kuwa Ulaya ndiyo iliyokula hasara kwenye kamari hiyo, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam apa ni Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mafanikio ya kimkakati uliopata muqawama Lebanon chini ya uongozi wa Shahid Said Hassan Nasrullah. siku ya Jumapili ya Februari 23 yalifanyika mjini Beirut, Lebanon, mazishi ya shahidi Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah aliyeuawa shahidi kwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. Suala muhimu linaloulizwa na wengi ni kuna mafanikio gani ya kimkakati ambayo mukawama wa Lebanon umepata katika kipindi cha miaka 33 ya uongozi wa shahidi Said Hassan Nasrullah. Shahidi Sayyid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa zamani wa Hizbullah Lebanon, alikuwa mmoja wa viongozi wa mhimili wa mukawama mwenye ushawishi mkubwa, aliyejitolea mhanga maisha yake yote katika njia ya jihadi kwa ajili ya uhuru na ukombozi wa Lebanon na ulimwengu wa Kiislamu. Kipindi cha miaka 33 ya uongozi wa shahidi huyo mwadhamu katika Hizbullah kilikuwa na mafanikio makubwa na muhimu, baadhi yake yakiwa ni haya yafuatayo: mosi, ni kurasimishwa mahubiri ya mukawama nchini Lebanon. Moja ya mafanikio muhimu zaidi iliyopata Hizbullah nchini Lebanon katika wakati wa uongozi wa Shahid Hasan Nasrallah yalikuwa ni kurasimishwa mahubiri ya mukawama katika uga wa kisiasa na kijamii ndani ya Lebanon. Katika uga wa kidiplomasia ya umma na ya vyombo vya habari, katibu mkuu huyo wa Hizbullah aliyeua washahidi aliutumia mukawama kwa sura ya wenzo wenye nguvu ya kuwa na taathira kubwa kwenye fikra na maoni ya umma hotuba zake ambazo zilitawala anga ya kisiasa na kijamii ya eneo la Asia Magharibi, si tu ziliongeza itibari na haiba Hizbullah katika mataifa ya Kiarabu na Kiislamu, lakini pia zilikuwa na taathira kwa wanasiasa na wasomi duniani. Maudhurio makubwa mno ya watu katika mazishi ya shahidi Nasrullah nayo pia ni ithibati kwamba mahubiri ya mukawama yana sauti kubwa katika ugo wa kisiasa na kijamii nchini Lebanon. Mafanikio ya pili ni kutimuliwa wanajeshi wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon. Said Hasan Nasrullah alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa Hezbullah wakati baadhi ya maeneo ya ardhi ya Lebanon yalikuwa yamevamiwa ya na kukaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israeli. Moja ya mafanikio muhimu iliyopata Hizbullah wakati wa uongozi wa Said Hasan Nasrullah yalikuwa ni kutimuliwa askari wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon. Mafanikio ya tatu ni hizbullah kuwa na muundo thabiti na ulioratibika wa kitaasisi. Mafanikio mengine muhimu sana iliyopata hizbullah kwa uongozi wa shahid said hasan nasrullah yalikuwa ni kuasisiwa na kuimarishwa muundo wa kitaasisi na kijeshi wa mukawama. Ama mafanikio ya nne ni ya ushindi mkubwa katika vita vya siku 33 dhidi ya utawala wa Iran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutajadili majukumu ya jamii katika kulinda heshima na utu wa mwanamke, kumpa moyo wa kujiamini, na vilevile vile nafasi yake katika kujenga utu wa jamii. Kuweni nami hadi tamati. Mfumo wa Kiislamu unaotilia mkazo wa mafundisho ya dini ya Kiislamu unawaonya wanawake dhidi ya umagharibi na kuwataka wajitegemee na kusisitiza thamani za maadili mema. Jamii za Kiislamu daima zimekuwa zikikabiliwa na matatizo mawili makuu ya ukisasa na fikra mgando. Baadhi ya watu huvutiwa na kisha kuzama kabisa kwenye ukisasa na upya unaoshuhudiwa kwenye nchi zinazodaiwa kuwa zimeendelea hivi kwamba upuuza na kughafilika na thamani zao za kimaadili. Kwa upande mwingine, baadhi ya watu wakiwa na nia ya kuhifadhi maadili na utamaduni wao wa jadi hutetea kwa nguvu zao zote utamaduni huo, kiasi kwamba hupinga aina yoyote ya mabadiliko na ustawi chanya kwenye jamii. Katika jamii nyingi, swala la haki za wanawake pia limekuwa yakikabiliwa na matatizo hayo mawili yaani, matatizo ya ukisasa na fikra mgando. Kwa hiyo yakiwa na madhumuni ya kuisha na kuendeleza mtindo wa maisha ya Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu yanawasihi watu wajiepushe na ukisasa na fikra mgando na kuwaomba wanawake ambao ndio haswa wanahusika moja kwa moja na uundaji wa jamii bora za binadamu waepukane na madhara haya mawili. Mapinduzi ya Kiislamu yameleta uhai mpya wa kidini katika zama zetu hizi ambapo yamekabiliana vilivyo na changamoto mbili hizi ambazo zinahatarisha usalama wa jamii za Kiislamu. Kwa upande mmoja, maamrisho ya Kiislamu yanawaonya wanawake dhidi ya utamaduni potofu wa kimagharibi na uigaji wa tamaduni za kigeni, na wakati huo huo kupambana na fikra mgando zinazotenga na kuwanyima wanawake haki zao za msingi, ambapo yamewashajiisha kushiriki katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Uislamu umempa mwanamke thamani kubwa na kutilia mkazo utu wake wa kibinadamu. Umempa nafasi kubwa na kusisitiza kuwa furaha na ustawi wa mtu binafsi na jamii duniani na akhera unategemea wanawake wa jamii hiyo. Maendeleo ya jamii hutegemea maendeleo ya wanawake na wanaume wa jamii hiyo, kwa sababu kila mmoja wao ni nusu ya mwili wa jamii nzima. Mwanamke wa kiislamu huisha utambulisho wake kwa kutambua thamani za kimaadili zinazopatikana katika mfumo wa kiislamu kwa maslahi ya maendeleo ya wanawake. Utambulisho wa kiislamu unamaanisha kwamba mwanamke aweze kuhifadhi na kulinda tabia yake ya kike ambayo inategemea asili na tabia zilizoumbwa kwenye dhati yake na Mwenyezi Mungu, dhati ambayo ndiyo msingi wa hisia na huruma yake ya kike. Wanawake wa Kiislamu wakati huo huo wanapaswa kujiimarisha katika uwanja wa maadili ya kiroho kama vile ibada, ukuruba kwa Mwenyezi Mungu na maarifa yake, na vilevile vile kufikia maendeleo ya kisayansi na kijamii kwa msingi wa juhudi zao pamoja inakulea, na kulea na kuwasilisha watu wanaofaa katika jamii. Ulazima wa kujifunza elimu ya dini na elimu nyinginezo kwa wanawake ni moja ya mambo ambayo yamesisitizwa sana katika Uislamu. Misingi ya kujifunza taaluma na kupata elimu katika nyanja mbalimbali ni jambo lililo kwenye kitovu cha mafundisho ya dini, na udharura wa kupata elimu umekuwepo tangu mwanzo wa Uislamu. Kwa mujibu wa ushahidi wa kihistoria, wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia nyoofu na ya saada, sehemu ya walengwa wa ujumbe na mafundisho yake ya kidini walikuwa wanawake. Kwa hiyo wanawake wanapaswa kufanya juhudi katika nyanja za kujifunza elimu ya dini na kuifahamu vizuri Qur'an tukufu na kuelewa maamrisho ya kidini, kwa sababu historia imethibitisha wazi kuwa wanawake wamewashinda wanaume katika suala zima la kulea binadamu na kuunda jamii imara na bora. Uislamu umesimama kwenye msingi kwamba wanawake hawapasi kujitenga na jamii, na licha ya kujishughulisha na masuala ya mtu binafsi na familia, pia wanapaswa kujishughulisha na mambo ya kijamii wanawake ambao wananufaika na vipawa vya kimaumbile ambavyo walipewa na Mwenyezi Mungu wanaweza kuwa na nafasi muhimu na kuwa mfano mzuri wa kuigwa na watoto wao na jamii nzima kwa ujumla. Jambo la kuvutia hapa ni kwamba jamii za kimagharibi pia zinakiri kuhusu uwezo wa wanawake katika kulea na kuathiri binadamu na jamii. Hii ndiyo maana maadui wa Uislamu wamelenga kiungo nyeti cha jamii yaani wanawake, na kwa kuchafua hadhi yao katika jamii za Kiislamu wanajaribu kuwafanya wapoteze sifa yao muhimu ya kujiamini. Wakati wanawake wanapopoteza thamani na sifa hii ya kujiamini na kujitegemea, wao wenyewe huathirika na kuamua kufuata maadili potofu na malengo matupu ya Wamagharibi. Kuimarisha moyo wa kujiamini, uhuru wa kifikra na kujenga hali ya kujiamini ni kiashiria muhimu ambacho kinachukuliwa kuwa msingi wa utu wa mwanamke. Hisia ya unyonge wa ndani humfanya mtu ajisikie mtupu na kujidharau. Mtu anapojiona duni na mtupu, hadhi na tabia yake ya juu ya bina kibinadamu hushambuliwa, na hii ni moja ya hila hatari zinazotumiwa na maadui wa Uislamu kushambulia thamani zake tukufu. Ni wazi kwamba njia ya kufikia ya kujiamini huku ni kuongeza imani na kumkurubia zaidi Mwenyezi Mungu, ambapo daima mwanadamu anawajibika kuishi katika kivuli cha ucha Mungu na utakasaji nafsi. Kuhusiana na hilo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa uchamungu na usafi wa nafsi ndio chanzo cha uokovu wa kimaanawi na saada ya humu duniani na huko akhera. Alisisitiza kuwa jambo hilo pia lina nafasi muhimu katika kukomesha kuwategemea wageni na kukomboa wa nchi kutokana na uingiliaji wa madola ya kibeberu, huku akibainisha kuwa siri ya kujiamini hupatikana katika kivuli cha imani na utakasaji wa nafsi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema imani humfanya mtu asimwogope yeyote isipokuwa chanzo cha uumbaji. Matokeo yake huwa ni kwamba hupata kujiamini na hivyo kusonga mbele akiwa imara zaidi. Nukta muhimu katika kauli hii ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kwamba anayachukulia mageuzi ya ndani kuwa chanzo cha kuinusuru nchi na kwa kuzingatia hilo alisisitiza sana juu ya marekebisho ya kifikra ya vijana na wanafunzi na kukombolewa kwao kutokana na utegemezi na umagharibi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, swala la kujitakasa na athari zake haliwezi kubanwa katika duara la maisha ya mtu binafsi na maadili yake pekee. Anasema kutojiamini hutokana na sababu nyingi, na kwamba utegemezi wa kifikra na wandani husababisha utegemezi wa mataifa yanayodhulumiwa kwa madola makubwa yenye kiburi, na kuwa hayo ndio maafa makubwa zaidi ambayo yanakumba mataifa mengi duniani hii leo. Kwa hakika utegemezi wa kifikra na kiutamaduni ni mojawapo ya wa vikwazo vya uhuru na kujitawala, na suluhisho la msingi na la pekee ni kurejea familia, jamii kwenye utamaduni halisi wa Kiislamu. Mabeberu wa kimataifa, bila shaka, wanataka kufuta utamaduni wa jamii za Kiislamu kutokana na nafasi muhimu ya wanawake katika malezi ya kizazi kijacho cha jamii. Mabeberu daima hufanya mashambulizi ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake kwa kutumia kauli mbiu za hadaa eti za kuwafanya wawe huru. Hufanya hujuma hiyo ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake ili kuwafanya wawe tegemezi kifikra kwa nchi za Magharibi. Kuhusu hili, wanawake wa Kiislamu wenye utambuzi wanapaswa kuwa macho na kuimarisha kujiamini kwao kwa msingi wa imani yao ya kidini ili wasije wakadanganyika na propaganda pamoja na ahadi tupu za Wamagharibi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Gazeti la Kayhan International linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu. Limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za manowari, vifaru, askari waendao kwa miguu na ndege za kivita za Iran katika luteka kijeshi kusini mwa nchi. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Iran yaonyesha kiwango kipya cha uwezo wa kijeshi. Kwa ufupi, limeandika jeshi la anga la Iran limefanyia marekebisho ndege ya kivita ya yak 130 ya kwa ajili ya kushambulia imefurumisha kombora na kuharibu ndege dhahania isiyo na rubani iliyolengwa wakati wa mazoezi ya kijeshi ya Dhulfiqar 143 kusini magharibi mwa Iran. Wa mkuu ya mazoezi haya pamoja ya kijeshi ilianza Jumamosi Februari 22 katika pwani ya Makran kusini mashariki bahari ya Oman na kaskazini mwa bahari ya Hindi. Kaihane lime mnukuu admeli Habibullah Sayari, naibu mratibu mkuu wa jeshi la Iran akisema kwamba maneva hayo yanalenga kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uwezo wa kuzuia hujuma za vitisho vyovyote vya ardhini, angani na baharini. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka Hamas yasimamisha mazungumzo na Israeli hadi mateka wa Palestina watakapoachiliwa huru Kiongozi mwadhamu asema tafsiri ya Tasnime ni chanzo cha fahari; viongozi wa EU wanywea kutokana na vitisho vya Trump; maelfu ya wasiria waandamana kupinga mpango wa uvamizi wa Netanyahu; na Irani yaonya dhidi ya tishio kuu la silaha za nyuklia za Israele duniani. Habari hiyo ya silaha za maangamizi za Israel ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Teheran Times eh, chini ya anwani inayosema silaha za nyuklia za Israel ni tishio kwa dunia nzima, asema Rahshi. Limemnukuu Abasa Rahshi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akisema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa kizayuni wa Israeli kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Arakshi ameeleza hayo Jumatatu katika hotuba aliyoitoa kwenye mkutano wa umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha. Gazeti hilo pia limeandika Hamas yasema hatua ya Israeli ya kuua kigaidi viongozi wa mukawama haitasimamisha mapambano dhidi ya kughusubiwa ardhi. Nasrullah alikuwa shakhsia ambaye ulimwengu wa kiarabu haujapata kuona mfano wake hadi hivi sasa. Jenerali mkuu wa Iran asema mazishi ya Nasrullah ni tukio la kihistoria kwa eneo hili. Na kamanda mwandamizi wa Iran aonya kujibiwa mapigo vyanzo vyovyote vya uvamizi, huku Israel ikitoa vitisho. Sasa naligeukia gazeti la lugha ya Kifarsi la Jomhuri Islami ambalo pamoja na mambo mengine limeipa uzito habari ya kuzinduliwa tafsiri ya Quran ya Tasmin, Tasnim hapa nchini Iran. mwandishi anatupasha kwamba kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya kiislamu amemsifu Ayatullah Abdullah Javadi Amuli kwa mchango wake wa miongo kadhaa katika tafsiri ya Quran akielezea tafsiri yake ya Tasnim kama mafanikio makubwa ya kielimu kwa vyuo vikuu vya kiislamu, yani hausa. Habari hiyo inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Armane Meli na pia katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Chamechame. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Iran Daily ambalo limetanguliza mbele habari ya mwito wa Iran wa kutaka Israeli ilazimishwe kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT limemnukuu Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akiuambia mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa kizayuni wa Israeli kujiunga na mkataba wa NPT ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka Pezeshkian asisitizia haja ya kutekelezwa miradi ya uchumi wa bahari; uuzaji wa bidhaa za Iran katika nchi za EAEU umeongezeka ndani ya miezi kumi; wiki ya utamaduni wa Iran kuanza Doha; na katika michezo, bingwa wa uendeshaji baiskeli wa Iran Sayid Muhammad Mirbagheri ametoa medali mbili kwenye mashindano ya baskeli ya Asia kwa vijana huko Nilai, Malaysia. Naam, havani Tehrani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi wa redio Teheran na hususan na mfuatiliaji wa matukio ya spoti, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia ijapo kwa mukhtasari baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka. Klabu ya Teraktor ya Iran imefanikiwa japo kwa mbinde, kutinga hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa ya Asia ya shirikisho la soka barani hapa, AFC. Hii ni baada ya kuambulia sare ya kufungana mabao matatu kwa matatu na klabu ya Al Khaldia ya Bahrein katika kitimutimu cha mkondo wa pili wa raundi ya kumi na sita watengeneza matrekta wa Iran wamesogea mbele kwa kuifunga klabu hiyo ya Bahrain jumla ya magoli matano kwa manne umidwaram ki gole bartari ro bezanan amin husein husein zade warde mohabati jarime shode pas dada in zarbe torabi mibayad koro tamom kone bale zedo va sude traktor Mehdi Torabi gole bartari ro mizane baraye qermes pushane traktor wakati huo huo klabu nyingine ya soka ya iran ya istiglal ilivuna ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya arayan ya qatar na kusogea mbele kwa madaha kwenye michuano hiyo ya kibara ya afc champions league elite kwa msimu wa mwaka 2024-2025 Mabao ya wanasamawati hao wa, wa Teheran katika ngoma hiyo Jumanne yalitoa kimiani na Muhammad Reza Azadi na Ali Reza Kushki Kushki. Ushindi huo wa the blues wa Tehran umewafanya wamalize mkondo huo katika nafasi ya sita kwa pointi tisa, wakibebwa na Arayan jedwalini. Matokeo hayo pia yalisukumilizia mbali Paspolis katika nafasi ya sita, na hivyo kubanduliwa nje ya ligi hiyo ya miamba ya soka barani Asia. Kwingineko, timu ya soka ya mabarobaro wa Iran imeondolewa kiume kwenye kombe la Asia kwa vijana wenye chini ya miaka ishirini. Hii ni baada ya kuzabwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta kufuatia sare ya bao moja kwa moja katika mechi ya robo fainali ya AFC Under 20 Asian Cup China Jumapili dhidi ya Japan. Mechi hiyo ilipigwa katika uwanja wa mafunzo ya soka ya vijana wa Shenzhen. kabla ya hapo Iran ilichabanga Uzbekistan mabao mawili kwa moja katika mechi ya mwisho ya kundi cha mnamo Jumatano. Wakati huo huo, timu ya kandanda ya Iran ya vijana wenye chini ya miaka 17 ilikubali kichapo cha mabao manne kwa moja kutoka Tajikistan kwenye upigaji matuta na kuvuta mkia kwenye Kombe la Maendeleo 2025 mnamo Ijumaa. Iran inayoonolewa na Abbas chamanian ilishindwa kufurukuta mbele ya Kazakhstan, Azerbaijan, Russia na Tajikistan katika michuano hiyo ya kikanda. Mashindano hayo yalifanyika mjini Minsk huko Belarus kuanzia Februari 15 hadi 21. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha nyota wa Tanzania Gabriel Gay ameibuka akidedea katika mbio za Degu Marathon 2025 zilizofanyika Jumapili huko Korea Kusini. Katika mbio hizo za Jumapili, Gay, ambaye ni mshindi wa pili wa Boston Marathon 2023, alimshinda bingwa wa Ethiopia aliyeng'ara katika Dubai Marathon 2024, Adisu Gobena, kwa kutumia muda wa saa mbili dakika 5 na sekunde 20. Nafasi ya tatu imetwaliwa na mhabeshi mwingine Dejene magersa aliyetumia muda wa saa mbili dakika tano na sekunde 59. Makubwa hapo mbeleni. Mbio za Degu Marathon zinakuwa mashindano ya pili mwaka huu kwa mwanariadha huyo kushiriki baada ya kukutana na changamoto za kiafya mwaka 2024 ikiwemo kuchemsha katika Olimpiki ya mwaka jana. Mbio za kwanza kwake kushiriki mwaka huu zilikuwa ni za Aramco Houston Half Marathon ambazo zilifanyika Marekani na kufanikiwa kumaliza watatu kwa kutumia dakika 59 na, na sekunde 18 kwa upande wa wanawake Meseret Baleto Ethiopia alitamalaki mbio hizo za Korea Kusini na kumaliza wa kwanza kwa muda wa saa mbili dakika 24 na sekunde 08 huku mshindi wa medali ya dhahabu ya Olimpiki ya Rio de Janeiro 2016 Ruth Jebet wa Bahrain lakini mzawa wa Kenya akimaliza wa pili kwa zaidi ya dakika moja na nusu baadaye mbio hizo pia zilishuhudia Tijist Girma wa Ethiopia akimaliza nyuma ya Ruth zaidi ya dakika moja baadaye, tofauti na mbio nyingine. Katika mbio hizo za Korea Kusini, wanariadha wa Kenya waligaragazwa vibaya, ambapo kwa upande wa wanaume Gilbert Kibet aliyepigiwa upatu kung'ara alimaliza wa sita na kufuatiwa na mwenzake Stephen Kiprop. Kwa upande wa wanariadha wa kike wa Kenya, Vivian Jerotich alimaliza katika nafasi ya tano. Kipindi hewani mpenzi msikilizaji, ni ulimwengu wa michezo. Tuangazie sasa dondoza hapa na pale. Rais wa shirikisho la soka nchini Cameroon na Samuel Eto'o ameshinda kesi yake dhidi ya shirikisho la soka barani Afrika, CAF, iliyomzuia kuwania nafasi ya ujumbe kwenye kamati ya utendaji ya shirikisho hilo. Hata hivyo, rais huyo wa FECAFOOT alitozwa faini ya dola laki mbili za Marekani kwa kosa la kuvunja na kukiuka kanuni za shirikisho la soka barani Afrika. Uchaguzi wa rais na wajumbe wa kamati ya utendaji ya CAF unatarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Machi. Mbali na hayo, aliyekuwa rais wa shirikisho la soka wa Hispania Luis Rubiales amepatikana na hatia ya kumnyanyasa kimapenzi mchezaji wa timu ya taifa ya Uhispania Jeni Hamoso baada ya kumpiga busu mdomoni bila idhini yake wakati timu hiyo iliposhinda kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Rubiales mwenye umri wa miaka 47 pia ameamrishwa na mahakama kutomkaribia Hamoso mwenye miaka 34 wala kuwasiliana naye kwa kipindi cha mwaka mmoja. Isitoshe, Rubiales huyo amepigwa faini ya euro elfu kumi aliponea adhabu kwa kosa jingine la madai ya kujaribu kumshinikiza Hamoso aseme kwamba alimpa ruhusa ampige busu wakati huo wa fainali za kombe la dunia la wanawake. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, vinara Liverpool wamejiweka pazuri zaidi kutoa ligi baada ya kuwasasambua mabingwa watetezi, Manchester City siku ya Jumapili. Liverpool wamefungua mwanya wa alama 11 juu jedwalini kupitia mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa nyota Mohamed Salah na Dominik Shoboslai -like katika uwanja wa Itihad. Vijana wa kocha Anslot hawajapoteza mechi ya ligi kwa mara ya 14 mfululizo tangu walimwe bao moja kwa mtungi na Crystal Palace mwezi Aprili mwaka jana. Reds pia waliimarisha rekodi yao ya kuwapepeta mabingwa watetezi nyumbani na ugenini hadi mechi saba. ambapo mabao mawili yalifungwa na Alexander Isak ikiwemo ya penalti, huku Luis Mili na Jacob Murphy wakicheka na nyavu mara moja kila moja. Nambari mbili Arsenal wenye alama 53 kwa sasa walipata pigo baada ya kukubali kichapo laini cha bao moja kwa sifuri mikononi mwa West Ham siku ya Jumamosi, wakati ambapo watani wao Manchester United nao walikuwa na lazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Everton. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 26 Shaabani 1446 Hijiria sawa na Februari 25, 2025. Siku kama ya leo miaka 1341 iliyopita alifariki dunia Yazid bin Abdul Malik bin Marwan, khalifa dhalim wa wakati huo Yazidi bin Abdul Malik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Omar bin Abdul Aziz hapo mwaka 101 hijiria. Kiongozi huyo, mbali na kufanya dhuluma na ukandamizaji, hakuzingatia pia masuala ya Waislamu kwa kuzingatia kuwa alikuwa ni mtu wa karibu na ukoo wa Hajaji Thakafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo, mwaka 1334 hijiria Shamsia, alifariki dunia mtaalamu wa fasihi na malenga mkubwa wa Iran. Allama Ali Akbar De Quda alizaliwa mjini Tehrani mwaka 1258 hijiria Shamsia, na akawa miongoni mwa wanafunzi wa awali wa chuo cha zamani cha siasa mjini Tehran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, Dekhoda alikwenda Ulaya na kufanya utafiti kwa miaka mitano. Alirejea Iran katika kipindi cha kuchupua fikra za kupigania uhuru, kipindi ambacho alikitumia kufanya kazi za kishairi dhidi ya utawala wa wakati huo. Kazi kubwa zaidi ya msomi huyo ni kamusi maarufu ya Dekhoda. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita mzayuni aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada kwa jina la Baruchi Goldstein aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa haramu ya Nabii Ibrahim alayhi salam mjini Alkhalil, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwashahidi watu 29 miongoni mwao. Mauaji hayo yalitokea wakati wa Islamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulio hilo la kikatili. Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki za wazayuni wa Israel dhidi ya Waislamu yalilaaniwa na Waislamu kote duniani. na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita sawa na tarehe 7 Isfand mwaka 1377 Hijiria Shamsia, duru ya kwanza ya uchaguzi wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji kulifanyika katika Jamhuri ya Kiislamu Irani, na kwa muktadha huo kukawa kumefikiwa moja ya lengo jingine miongoni mwa malengo matukufu ya taifa la Kiislamu la Iran. Kwa kufanyika uchaguzi huo kwa hamasa asasi na ngome ya wananchi ya mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji katika uga wa kiutawala ikawa imepata dhihirisho la kivitendo. Iran, idhaa Kiswahili sote, jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kwamba Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hezbollah Lebanon aliyeuawa, shahidi amepata mafanikio makubwa na kuvunja kiburi na majigambo ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ambalo linadai eti alishindiki Madial Mashante ameandika hayo katika makala maalumu chini ya kichwa cha maneno, katika daraja ya Bwana wa mukawama na shahidi wa Uislamu. Afisa mmoja wa utawala wa kizayuni wa Israel amefichua kwamba hasara viliyopata vitongoji vya walowezi wa kizayuni vya kaskazini mwa ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel, kutokana na vipigo vya Hizbullah wakati wa vita vya hivi karibuni inakadiriwa kuwa ni karibu shekeli bilioni tisa sawa na dola bilioni mbili milioni mia tano kumi na tano laki tano themanini na mbili elfu na mia sita na thelathini na nane. Serikali ya Sudan jana Jumatatu iliapa kuchukua hatua kali dhidi ya Kenya kutokana na Nairobi kuwa mwenyeji wa kikao cha wanamgambo na vikosi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Naibu katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nchi ya Sudan Husen Al Amin amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari huko Port Sudan kwamba tunawasilisha barua yetu kwa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa na tutachukua hatua za kulipiza kisasi dhidi ya Kenya kutokana na misimamo yake ya kiuadui dhidi ya Sudan na wakati huu ambapo Saudi Arabia inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano baina ya marais wa Urusi na Marekani, kila kitu kimethibitisha kwamba aliyepata hasara kubwa katika kamari ya nchi hizo ni nchi za Ulaya. <tune>