Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillah rahmani rahim. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na atumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya ya Radio Tehran idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 25 mwafaka na tarehe 26 Shaban mwaka 1446 hijria. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya nafasi ya mwanamke katika jamii, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga ni idhaa ambayo mbali na Tanzania lakini inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya alama ya kujumlisho plus tisa nane tisa tatu tano sita tano nne nane saba. Muda si muda, narija na na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yasema silaha za nyuklia za Israel ni tishio na hatari kwa dunia. Hujuma za waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeua watu elfu saba mwaka huu. Na shirika la Don lataka mahakama Mahkama ya ICC imchunguze rais wa Marekani Donald Trump pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa kizayuni wa Israel kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Sayed Habas Araghchi ameeleza haya jana Jumatatu katika hotuba aliyoitoa kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa huko mjini Jeniva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha. Ameongeza kuwa silaha za maangamizi ya halaiki zikiwemo za nyuklia zinazomilikiwa na utawala ghasibu wa Israel ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa utawala wa Israel unakwamisha kuwepo kwa eneo pasina silaha za nyuklia katika eneo la Asia magharibi na unaendelea kuzitisha nchi nyingine kwa silaha za nyuklia. Utawala wa kizayuni unakadiriwa kumiliki vichwa vya nyuklia kwanzia mia mbili hadi mia nne. Utawala wa kizayuni wa Israel ndio pekee ambao si mwanachama wa NPT katika eneo la Asia magharibi licha ya kujilimbikizia silaha hatari za mauaji ya halaiki. Arakchi ameongeza kuwa utawala ghasibu wa Israel una rekodi ya kutisha zaidi ya uvamizi na ukaliaji mabavu, kutekeleza mauaji ya jimabavu, kimbari, jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu katika karne ya 21 katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, hatua ambazo haziwezi kuvumiliwa na dhamira ya mwanadamu. Mbali na hayo, waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa watu zaidi ya elfu saba wameuawa mwaka huu wakati waasi wa kundi la M23 wanaungwa mkono na Rwanda wakiteka miji kadhaa katika eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa Kongo. Judith Suminwa ameliambia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwamba hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa DRC imefikiwa kiwango cha kutisha. Mzozo wa mashariki mwa Kongo ulishika kasi hivi karibuni wakati waasi walipoteka mji wa Goma mwezi Januari na kisha Bukavu, makao makuu mengine ya kijimbo. Jana Jumatatu, Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kikanda kufuatilia matukio yanayoendelea kujiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuchukua hatua zinazohitajika za kukabiliana na mgogoro huo. Wakati huo huo, muungano wa waasi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kifupi AFC unaojumuisha waasi wa, wa M23 umetangaza kuwa uko tayari kushiriki mazungumzo na serikali ili kusitisha mara moja mapigano huko mashariki mwa nchi. Haya yameelezwa na msemaji wa kundi hilo. Katika hatua nyingine, shirika moja lisilo la serikali limeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuanzisha uchunguzi dhidi ya Rais Donald Trump wa Marekani kutokana na mienendo yake dhidi ya maafisa wa koti hiyo ya kimataifa iliyoko mjini The Hague nchini Uholanzi. Katika ripoti ya kurasa 172 kwa mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan, shirika la demokrasia kwa ulimwengu wa Kiarabu, sasa kwa kifupi DON, limeeleza kwamba rais Trump anaweza kukabiliwa na dhima ya jinai ya mtu binafsi kwa kuzuia haki chini ya kifungu cha sabini cha mkataba wa Roma kufuatia amri yake ya kiutendaji ya kuwawekea vikwazo maafisa wa ICC akiwamo Karim Khan kwa kuwachunguza maafisa wa Israel. Raid Jarar, mkurugenzi wa utetezi wa DON, amesema Trump si tu kwamba anazuia haki, lakini anajaribu kutekeleza au kuteketeza mahakama ili kuzuia mtu yeyote kuwawajibisha wahalifu wa Israel. Kadhalika, Jarar amesema pendekezo la Trump la kuondoa kwa nguvu wakazi wa Ghaza linafaa pia kuchunguzwa na mahakama ya ICC. Mataifa na mashirika mbalimbali mbali duniani yameendelea kukosoa uamuzi wa mapema mwezi huu wa rais wa Marekani wa kuiwekea vikwazo ICC, yakiitaja kuwa ni hatua isiyo sahihi. Televisheni ya NBC pia imeripoti kwamba nchi 79 zikiwemo Canada, Ujerumani, Ufaransa, afrika Kusini na Mexico zimetangaza katika taarifa yao ya pamoja kwamba hatua ya Trump ya kuwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya uhalifu inavuruga utawala wa sheria wa kimataifa. Huko nyuma pia taasisi ya Democracy for the Arab World Now, kwa kifupi DON, ilitaka ICC kumchunguza aliyekuwa rais wa Marekani Joe Biden kwa kuhusika na uhalifu wa kivita wa Israel dhidi ya Gaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujaa mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, wanajeshi wa utawala wa Kizayuni kwa mara nyingine tena wameshambulia maeneo mbalimbali katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Jeshi la utawala wa Kizayuni jana alasiri liliharibu na kubomoa miundo msingi ya makazi ya raia katika maeneo ya Kabatia na Berkini katika mji wa Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa kutumia mabuldoza ya kijeshi. Katika hujuma hiyo, wanajeshi wa utawala wa Kizayuni walizifunga njia na barabara zinazoelekea katika maeneo ya Kabatia na Berkin na kubomoa barabara, miundo mbinu ya maji na umeme, na kuharibu mali mbalimbali mbali mbali. Katika maeneo hayo, watu walioshuhudia wameleza kuwa jeshi la utawala wa Kizayuni lilivamia nyumba kadhaa za raia wa Palestina na kuwatia nguvuni watu kadhaa. Jana alasiri, pia ndege zisizo na rubani za jeshi la Israeli ziliruka katika anga ya mji wa Jenin katika Ukingo Magharibi na katika maeneo ya kando kando ya mji huo ili kufuatilia harakati za wa Palestina. Makundi mbalimbali mbali ya Palestina yameonya kuwa kuendelea mashambulizi ya jeshi la Israeli katika eneo la Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan kutakabiliwa na jibu kali na lawazi la wazi la mrengo wa muqawama. Tukisonga mbele, serikali ya Senegal na harakati kwa jina la Movement of Democratic Forces of Kama, Kasamans MFDC kwa ufupi kundi la waasi linalopigania kujitenga eneo la kusini mwa Senegal la Casamance wametia saini makubaliano ya amani yaliyosimamiwa na rais wa Guine Bisau Umaro Sisoko Embalo na hivyo kumaliza moja ya migogoro mikongwe zaidi barani Afrika ambayo imedumu kwa miongo minne. Shirika la habari la Senegal limemnukuu waziri mkuu wa nchi hiyo Usman Sonko baada ya kuzungumza na waandishi wa habari katika ikulu ya rais wa Guine Bisau akisema kwamba wameweza kushiriki katika kukamilisha makubaliano haya muhimu ambayo yanajumuisha hatua kubwa sana kuelekea amani ya uhakika katika eneo la Casamance kusini mwa Senegal. Eneo hilo ambalo lilitenganishwa na eneo la kaskazini mwa Senegal na Gambia, ni eneo lililodumu na mvutano kwa au lililodumu na mvutano wa muda mrefu zaidi barani Afrika. Ulianza mwaka elfu moja mia kenda thamanini na mbili na kusababisha kuwawa maelfu ya watu na kuathiri vibaya uchumi wa eneo hilo. Kundi la waasi wa MFDC ambalo limeendesha mapambano kwa muda mrefu kwa ajili ya kujitenga eneo la Kasamans huko kusini mwa Senegal katika mpaka wa nchi jirani Nyagambia liliasisiwa mwaka elfu moja mia kenda themanini na mbili. Mwezi Mei mwaka juzi, wapiganaji wa kundi hilo wasiopungua 250 walisalimisha silaha zao katika ngome yao kuu ya zamani huko Mongoni. na waziri wa mambo ya nje wa Hungary amesema kuwa waliberali wa Ulaya wanaunga mkono vita wanakwamisha kufanyika mazungumzo ya amani kati ya Marekani na Rasia ili kuhitimisha vita huko Ukraine. Peter Shicharto ameeleza kuwa nchi za Ulaya hazitakubali kutoa mabilioni mengine ya euro kwa ajili ya kununulia silaha za Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Hungary amebainisha haya katika kukaribia kufanyika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya huko Brussels nchini Belgiji. Nchi za Ulaya zinapanga kuidhinisha kitita kingine cha msaada wa kijeshi kwa Ukraine wenye thamani ya karibu euro bilioni sita. Zinadai kuwa lengo la msaada huu wa fedha ni kuimarisha msimamo wa kimkakati wa Kiev baada ya kufanyika mazungumzo ya amani chini ya uongozi wa Marekani na Russia. Ameeleza hivi na nanukuu: kwa miaka mitatu sasa tumekuwa tukipinga mashinikizo dhidi yetu ambapo hatukubali kutumbukizwa katika sera hii ya vita na tutaendelea kukabiliana nayo. Mwisho wa nukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Terani, Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya lema kujumlisha plus 989568 Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho kuendelea kupiga kambi kwa nguvu na satwa msafara wa manuari za jeshi la wanamaji la Iran katika maji ya kimataifa. Admeli Shahram Irani Kamanda wa jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa msafara wa manuari nambari tano za jeshi hilo umepiga kambi katika eneo la maji ya kimataifa. Kamanda huyo wa jeshi la wanamaji amesema vikosi vya majini vya jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran vipo katika mlango bahari wa Malaka, kusini mashariki ya Asia na karibu na ghuba ya Eden, kusini mwa Yemen, kiasi kwamba hivi sasa tumetuma kwa wakati mmoja msafara wa manuari nambari tano za operesheni na utoaji mafunzo kwenye maeneo hayo ya baharini. Admeli Shahram Irani ameongezea kwa kusema utekelezaji wa operesheni imara ya jeshi la kimkakati la wanamaji kwenye eneo la pwani umeonyesha kuwa tumefikia kiwango cha uwezo ambao umetufanya tuwe ngome imara ya pwani ya kuzuia uvamizi wowote unaweza kufanywa baharini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zilizoko kwenye eneo muhimu la baharini. Iran ina eneo la zaidi ya kilomita elfu tano mia nane za ukanda wa pwani na karibu asilimia arobaini ya mipaka yake ni ya baharini, kwa kuzingatia pia kuwa takriban asilimia tisini ya biashara za Iran zinafanywa kwa njia ya bahari. Kwa hiyo uwezo wa jeshi la wanamaji una umuhimu mkubwa sana kwa mtazamo wa kijeshi na kiulinzi na kwa mtazamo wa kiuchumi pia. Katika miaka ya karibuni na licha ya kuwepo vikwazo, jeshi la wanamaji la Iran limeongeza nguvu na uwezo wake kwa kutegemea uwezo wa ndani na wataalamu wa Kiirani. Hivi sasa jeshi la kimkakati la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran lililojizatiti kwa manuari ya kubebea ndege zisizo na rubani na na aina kadhaa za vyombo pia vya majini vilivyoundwa ndani ya nchi vikiwemo juu, vikiwemo vya juu na vya chini ya bahari limebadilika na kuwa nguvu kubwa katika eneo la ghuba Uajemi na eneo huru la maji ya kimataifa yenye taathira nyingi katika kulinda maslahi ya taifa, malengo ya kiulinzi na vilevile kukabiliana na ugaidi wa majini au na kudhamini amani na usalama wa baharini. Tokea tangu na tangu, jeshi la wanamaji la nchi hii yeyote ile limekuwa likizingatiwa moja kwa moja ya nyenzo muhimu za kijeshi na kiuchumi, na haswa kwa kutilia maanani kwamba katika karne za hivi karibuni, ili kudhibiti ulimwengu, madola makubwa yamejaribu kuhakikisha kwamba yanakuwa na majeshi ya wanamaji yenye nguvu kubwa ili kuendelea kuhodhi na kudhibiti masuala ya kijeshi na kiuchumi duniani. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju, sw. Kwa mara nyingine tena ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama kujumlisho plus 989035065487. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teherani. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Mwanamke katika familia na Jamii, ambapo kwa leo tutajadili majukumu ya jamii katika kulinda heshima na utu wa mwanamke, kumpa moyo wa kujiamini na vilevile, nafasi yake katika kujenga utu wa jamii. Kwe ni nami hadi tamati. Mfumo wa Kiislamu unaotilia mkazo wa mafundisho ya dini ya Kiislamu unawaonya wanawake dhidi ya umagharibi na kuwataka wajitegemee na kusisitiza thamani za maadili mema. Jamii za Kiislamu daima zimekuwa zikikabiliwa na matatizo mawili makuu ya ukisasa na fikra mgando. Baadhi ya watu huvutiwa na kisha kuzama kabisa kwenye ukisasa na upya unaoshuhudiwa kwenye nchi zinazodaiwa kuwa zimeendelea, hivi kwamba hupuuza na kughafilika na thamani zao za kimaadili. Kwa upande mwingine, baadhi ya watu wakiwa na nia ya kuhifadhi maadili na utamaduni wao wa jadi, hutetea kwa nguvu zao zote utamaduni huo, kiasi kwamba hupinga aina yoyote ya mabadiliko na ustawi chanya kwenye jamii. Katika jamii nyingi, swala la haki za wanawake pia limekuwa yakikabiliwa na matatizo hayo mawili, yani matatizo ya ukisasa na fikra mgando. Kwa hiyo, yakiwa na madhumuni ya kuisha na kuendeleza mtindo wa maisha ya Kiislamu, mapinduzi ya Kiislamu yanawasihi watu wajiepushe na ukisasa na fikra mgando na kuwaomba wanawake ambao ndio haswa wanahusika moja kwa moja na uundaji wa jamii bora za binadamu waepukane na madhara haya mawili. Mapinduzi ya Kiislamu yameleta uhai mpya wa kidini katika zama zetu hizi, ambapo yamekabiliana vilivyo na changamoto mbili hizi ambazo zinahatarisha usalama wa jamii za Kiislamu. Kwa upande mmoja, maamrisho ya Kiislamu yanawaonya wanawake dhidi ya utamaduni wa potofu wa kimagharibi na uigaji wa tamaduni za kigeni na wakati huo huo kupambana na fikra mgando zinazotenga na kuwanyima wanawake haki zao za msingi, ambapo yamewashajiisha kushiriki katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Uislamu umempa mwanamke thamani kubwa na kutilia mkazo utu wake wa kibinadamu. Umempa nafasi kubwa na kusisitiza kuwa furaha na ustawi wa mtu binafsi na jamii duniani na akhira unategemea wanawake wa jamii hiyo. Maendeleo ya jamii hutegemea maendeleo ya wanawake na wanaume wa jamii hiyo, kwa sababu kila mmoja wao ni nusu ya mwili wa jamii nzima. Mwanamke wa Kiislamu huisha utambulisho wake kwa kutambua thamani za kimaadili zinazopatikana katika mfumo wa Kiislamu kwa maslahi ya maendeleo ya wanawake. Utambulisho wa Kiislamu unamaanisha kwamba mwanamke aweze kuhifadhi na kulinda tabia yake ya kike ambayo inategemea asili na tabia zilizoumbwa kwenye dhati yake na Mwenyezimungu. Dhati ambayo ndio msingi wa hisia na huruma yake ya kike. Wanawake wa Kiislamu wakati huo huo wanapaswa kujiimarisha katika uwanja wa maadili ya kiroho kama vile ibada, ukuruba kwa Mwenyezimungu na maarifa yake na vilevile vile kufikia maendeleo ya kisayansi na kijamii kwa msingi wa juhudi zao, pamoja na kulea na kuwasilisha watu wanaofaa katika jamii. Ulazima wa kujifunza elimu ya dini na elimu nyinginezo kwa wanawake ni moja ya mambo ambayo yamesisitizwa sana katika Uislamu. Misingi ya kujifunza taaluma na kupata elimu katika nyanja mbalimbali ni jambo lililo kwenye kitovu cha mafundisho ya dini, na udharura wa kupata elimu umekuwepo tangu mwanzo wa Uislamu. Kwa mujibu wa ushahidi wa kihistoria, wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia nyoofu na ya saada, sehemu ya walengwa wa ujumbe na mafundisho yake ya kidini walikuwa wanawake. Kwa hiyo wanawake wanapaswa kufanya juhudi katika nyanja za kujifunza elimu ya dini na kuifahamu vizuri Qur'an tukufu na kuelewa maamrisho ya kidini kwa sababu historia imethibitisha wazi kuwa wanawake wamewashinda wanaume katika swala zima la kulea binadamu na kuunda jamii imara na bora. Uislamu umesimama kwenye msingi kwamba wanawake hawapasi kujitenga na jamii, na licha ya kujishughulisha na maswala ya mtu binafsi na familia, pia wanapaswa kujishughulisha na mambo ya kijamii. Wanawake ambao wananufaika na vipawa vya kimaumbile ambavyo walipewa na Mwenyezi Mungu wanaweza kuwa na nafasi muhimu na kuwa mfano mzuri wa kuigwa na watoto wao na jamii nzima kwa ujumla. Jambo la kuvutia hapa ni kwamba jamii za kimagharibi pia zinakiri kuhusu uwezo wa wanawake katika kulea na kuathiri binadamu na jamii. Hii ndiyo maana maadui wa Uislamu wamelenga kiungo nyeti cha jamii, yaani wanawake, na kwa kuchafua hadhi yao katika jamii za Kiislamu wanajaribu kuwafanya wapoteze sifa yao muhimu ya kujiamini. Wakati wanawake wanapopoteza thamani na sifa hii ya kujiamini na kujitegemea, wao wenyewe huathirika na kuamua kufata maadili potofu na malengo matupu ya Wamagharibi. Kuimarisha moyo wa kujiamini, uhuru wa kifikra na kujenga hali ya kujiamini ni kiashiria muhimu ambacho kinachukuliwa kuwa msingi wa utu wa mwanamke. Hisia ya unyonge wa ndani humfanya mtu ajisikie mtupu na kujidharau. Mtu anapojiona duni na mtupu, hadhi na tabia yake ya juu ya bina, kibinadamu hushambuliwa, na hii ni moja ya hila hatari zinazotumiwa na maadui wa Uislamu kushambulia thamani zake tukufu. Ni wazi kwamba njia ya kufikia kujiamini huku ni kuongeza imani na kumkurubia zaidi Mwenyezi Mungu, ambapo daima mwanaadamu anawajibika kuishi katika kivuli cha uchamungu na utakasaji nafsi. Kuhusiana na hilo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alisema kuwa uchamungu na usafi wa nafsi ndio chanzo cha uokovu wa kimaanawi na saada ya humu duniani na huko akhira. Alisisitiza kuwa jambo hilo pia lina nafasi muhimu katika kukomesha kuwategemea wageni na kukomboa wa nchi kutokana na uingiliaji wa madola ya kibeberu, huku akibainisha kuwa siri ya kujiamini hupatikana katika kivuli cha imani na utakasaji wa nafsi. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema imani humfanya mtu asimwogope yeyote isipokuwa chanzo cha uumbaji. Matokeo yake huwa ni kwamba hupata kujiamini na hivyo kusonga mbele akiwa imara zaidi. Nukta muhimu katika kauli hii ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kwamba anayachukulia mageuzi ya ndani kuwa chanzo cha kuinusuru nchi na kwa kuzingatia hilo alisisitiza sana juu ya marekebisho ya kifikra ya vijana na wanafunzi na kukombolewa kwao kutokana na utegemezi na umagharibi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, swala la kujitakasa na athari zake haliwezi kubanwa katika duara la maisha ya mtu binafsi na maadili yake pekee. Anasema kutojiamini hutokana na sababu nyingi, na kwamba utegemezi wa kifikra na wandani husababisha utegemezi wa mataifa yanayodhulumiwa kwa madola makubwa yenye kiburi, na kuwa hayo ndio maafa makubwa zaidi ambayo yanakumba mataifa mengi duniani hii leo. Kwa hakika utegemezi wa kifikra na kiutamaduni ni mojawapo ya wa vikwazo vya uhuru na kujitawala, na suluhisho la msingi na la pekee ni kurejea familia, jamii kwenye utamaduni halisi wa Kiislamu. Mabeberu wa kimataifa bila shaka wanataka kufuta utamaduni wa jamii za Kiislamu kutokana na nafasi muhimu ya wanawake katika malezi ya kizazi kijacho cha jamii. Mabeberu daima hufanya mashambulizi ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake kwa kutumia kauli mbiu za hadaa eti za kuwafanya wawe huru. hufanya hujuma hiyo ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake ili kuwafanya wawe tegemezi kifikra kwa nchi za Magharibi. Kuhusu hili, wanawake wa Kiislamu wenye utambuzi wanapaswa kuwa macho na kuimarisha kujiamini kwao kwa msingi wa imani yao ya kidini ili wasije wakadanganyika na propaganda pamoja na ahadi tupu za Wamagharibi. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Naam, gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayoonyesha mizani ya haki ikiambatana na kichwa kisemacho, raia wasema hapana. Kwa ufupi, aghalabu ya wananchi wa Uganda wameendelea kupinga hatua ya serikali ya kuendelea kuwashtaki raia katika mahkama za kijeshi, licha ya mahkama ya juu ya nchi hiyo kupiga marufuku hatua hiyo, ikisema ni kinyume cha katiba. Toleo la mtandaoni lina habari inayofungamana na na kadhia hii habari hiyo imepewa hi anwani inayosema NRM yawarejesha raia katika mahakama ya kijeshi. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka polisi na UPDF walituibia, yasema NUP, huku baadhi ya makada wake wakiachiwa huru. Kesi zinazofungamana na dhuluma za kingono zinatukosesha usingizi, asema Hakimu Zeija. Mahkama yaagiza kukamatwa rais wa chama cha wanasheria ULS ndani ya siku kumi. Kuna makala pia inayoelezea namna Waislamu wanapaswa kujiandaa kwa mwezi mtukufu Ramadhan, na michezoni, foadi wa klabu ya Vipers raia wa Nigeria Abubakar Lawal ameaga dunia. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo gazeti la Taifa Leo limetanguliza mbele habari ya kuzidi kuimarika uhusiano wa kisiasa wa Rais William Ruto na Raila Odinga baada ya kinara huyo wa chama kikuu cha upinzani cha ODM kubwagwa katika uchaguzi wa kuwania wenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika AUC. Picha ya wawili hao wakifanya handshake nje ya ikulu ya Mombasa imebebwa na anwani semayo aitwa waziri mkuu. Gazeti la Standard pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha hiyo ya Odinga na Ruto wakipeana mikono imebeba anwani semayo Raila kwenye kizimba. Nation toleo la intaneti limeipa habari hiyo kichwa kisemacho ndani ya mapatano ya Ruto na Raila. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka Raila aitisha mkutano wa ODM baada ya kupoteza AUC, afisa wa polisi wa Kenya auwawa katika operesheni ya kiusalama Haiti, na nani alitaka mwingereza huyu afe. Habari hii ya kuuawa au kufariki dunia katika mazingira ya kutatanisha raia wa Uingereza, Campbell Scott ndiyo imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nation. Linaandika, dereva wa teksi na mhudumu mgahawa wa mgahawa wamekamatwa wakihusishwa na mauaji ya mzungu huyo aliyekuwa na miaka 58 na aliyowasili Kenya mnamo Februari 14. Habari aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa kumwonya vikali Rais William Ruto asithubutu kukanyaga katika eneo la Mlima Kenya iwapo Jaji Mkuu Martha Koome ataondolewa madarakani imechangamkiwa na karibu matoleo yote. Leo tunaatamatishe dondoo zetu nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno mtihani wa wagombea Chadema. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa mwenyekiti wa Chadema Tundu Lisu ametoa mwelekeo na msimamo kwa wanachama wanaotaka kuwania udiwani, ubunge na urais, akiwemo yeye, kuelekea uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Habari nyingine kuu kwenye ukurasa wa mbele wa Mwananchi inaanwani semayo, Samia na Makamba walivyomalizana. Habari hii inaonekana pia katika toleo la intaneti la gazeti hilo chini ya kichwa cha maneno, Rais Samia asema nimemrudisha Makamba kwa mama. Kauli ya Samia inakuja miezi saba baada ya kutengua uteuzi wa Januari Makamba katika nafasi ya wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Gazeti gazeti dada la la The Citizen limeipa kipaumbele habari, habari yenye anwani semayo, kwa nini wawekezaji sasa wanaigeukia Tanzania. Samia apeleka neema Tanga, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Pia limeandika SDR kuimarisha biashara kati ya Tanzania na Burundi. Sekta binafsi yajiimarisha bandari Dar es Salaam. Madiwani ya Arusha watakiwa kukamilisha miradi ya viporo. Afrika Kusini atangaza mgao wa umeme. Kabila amkosoa Rais Chisekedi. Wamiliki wa shule binafsi waonywa. Na Papa halitete tuna fungwa dondo zetu, kwa kuangazia gazeti la Daily News ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo utoshelevu wa chakula, Rais Samia asema hakuna nafasi ya njaa. Pia limemnukuu waziri mkuu akisema kuimarika kwa miradi ya uwekezaji kumetokana na diplomasia ya uchumi. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi wa Redio Teheran na hususan na mfuatiliaji wa matukio ya spoti, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia, ijapo kwa muhtasari, baadhi matuki ya matukio makubwa ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. tuanze na soka. Klabu ya Teraktor ya Iran imefanikiwa japo kwa mbinde kutinga hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa ya Asia ya shirikisho la soka barani hapa AFC. Hii ni baada ya kuambulia sare ya kufungana mabao matatu kwa matatu na klabu ya Al Khaldia ya Bahrein katika kitimutimu cha mkondo wa pili wa raundi ya 16 watengeneza matrekta wa Iran wamesogea mbele kwa kuifunga klabu hiyo ya Bahrain jumla ya magoli matano kwa nne umidvaram ki gole bartari ro bezanan amin hussein husseinzade borde mohavate jareme shod o pas dodad in zarbe to ro bayad kor ro tamom kon bale zehndavar sood traktor mehdi torabi gole bartari ro mizane baraye ghermezpushan traktor Wakati huo huo klabu nyingine ya soka ya Iran ya Istiglal ilivuna ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Arrayan ya Qatar na kusogea mbele kwa madaha kwenye michuano hiyo ya kibara ya AFC Champions League Elite kwa msimu wa mwaka 2024-2025 mabao ya wanasamawati hao wa, wa Teheran katika ngoma hiyo Jumanne yalitoa kimiani na Muhammad Reza Azadi na Ali Reza kushki Kushki. Ushindi huo wa the blues wa Tehran umewafanya wamalizi mkondo huo katika nafasi ya sita kwa pointi tisa wakibebwa na Rayan jedwalini. Matokeo hayo pia yalisukumilizia mbali Paspolis katika nafasi ya sita na hivyo kubanduliwa nje gihio, ya ligi hiyo ya miamba ya soka barani asia kwingineko timu ya soka ya mabarobaro wa iran imeondolewa kiume kwenye kombe la asia kwa vijana wenye chini ya miaka 20 hii ni baada ya kuzabwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta kufuatia sare ya bao moja kwa moja katika mechi ya robo fainali ya afc under 20 asian cup china jumapili dhidi ya japan mechi hiyo ilipigwa katika uwanja wa mafunzo ya soka ya vijana wa shenzhen Kabla ya hapo Iran ilichabanga Uzbekistan mabao mawili kwa moja katika mechi ya mwisho ya kundi cha mnamo Jumatano. Wakati huo huo, timu ya kandanda ya Iran ya vijana wenye chini ya miaka 17 ilikubali kichapo cha mabao manne kwa moja kutoka Tajikistan kwenye upigaji matuta na kuvuta mkia kwenye Kombe la Maendeleo 2025 mnamo Ijumaa. Iran inayoonolewa na Abbas Chamanian ilishindwa kufurukuta mbele ya Kazakhstan, Azerbaijan, Russia na Tajikistan katika michuano hiyo ya kikanda. Mashindano hayo yalifanyika mjini Minsk huko Belarus, kuanzia Februari 15 hadi 21. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha nyota wa Tanzania, Gabriel Gay, ameibuka akidedea katika mbio za Degu Marathon 2025 zilizofanyika Jumapili huko Korea Kusini. Katika mbio hizo za Jumapili, Gay ambaye ni mshindi wa pili wa Boston Marathon 2023 alimshinda bingwa wa Ethiopia aliyeng'ara katika Dubai Marathon 2024 Adisu Gobena kwa kutumia muda wa saa 2 dakika tano na sekunde 20. Nafasi ya tatu imetwaliwa na mhabeshi mwingine Dejene Magersa aliyetumia muda wa saa 2 dakika tano na sekunde 59. Uh, Tanzania ksona tewe shingirohuokocha ndo aliyesababisha mimi kufika kwenye hatua. Alianza nikiwa mdogo, akiwa na matumaini kwamba mi nitakuja kufanya makubwa hapo mbeleni. Mbio za Degu Marathon zinakuwa mashindano ya pili mwaka huu kwa mwanariadha huyo kushiriki, baada ya kukutana na changamoto za kiafya mwaka 2024 ikiwemo kuchemsha katika Olimpiki ya mwaka, mwaka, mwaka jana mbio za kwanza kwake kushiriki mwaka huu zilikuwa ni za Aramco Houston Half Marathon ambazo zilifanyika Marekani na kufanikiwa kumaliza watatu kwa kutumia dakika 59 na, na sekunde 18 . Kwa upande wa wanawake, Meseret Baleto Ethiopia alitamalaki mbio hizo za Korea Kusini na kumaliza wa kwanza kwa muda wa saa mbili dakika 24 na sekunde 08, huku mshindi wa medali ya dhahabu ya Olimpiki ya Rio de Janeiro 2016, Ruth Jebet wa Bahrain, lakini mzao wa Kenya, akimaliza wa pili kwa zaidi ya dakika moja na nusu baadaye. Mbio hizo pia zilishuhudia Tijist Girma wa Ethiopia akimaliza nyuma ya Ruth zaidi ya dakika moja baadaye. Tofauti na mbio nyingine, katika mbio hizo za Korea Kusini wanariadha wa Kenya waligaragazwa vibaya, ambapo kwa upande wa wanaume Gilbert Kibet aliyepigiwa upatu kung'ara alimaliza wa sita na kufuatiwa na mwenzake Stephen Kiprop. Kwa upande wa wanariadha wa kike wa Kenya, Vivian Jerotich alimaliza katika nafasi ya tano. Kipindi hewani, mpenzi msikilizaji, ni ulimwengu wa michezo. Tuangazie sasa dondoza hapa na pale. Rais wa shirikisho la soka nchini Cameron na Samuel Eto'o ameshinda kesi yake dhidi ya shirikisho la soka barani Afrika CAF iliyomzuia kuwania nafasi ya ujumbe kwenye kamati ya utendaji ya shirikisho hilo. Hata hivyo, rais huyo wa FECAFOOT alitozwa faini ya dola laki mbili za Marekani kwa kosa la kuvunja na kukiuka kanuni za shirikisho la soka barani Afrika. Uchaguzi wa rais na wajumbe wa kamati ya utendaji ya CAF unatarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Machi. Mbali na hayo, aliyekuwa rais wa shirikisho la soka wa Hispania Luis Rubiales amepatikana na hatia ya kumnyanyasa kimapenzi mchezaji wa timu ya taifa ya Hispania Jeni Hamoso baada ya kumpiga busu mdomoni bila idhini yake wakati timu hiyo iliposhinda kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Rubiales mwenye umri wa miaka 47 pia ameamrishwa na mahakama kutomkaribia Hamoso mwenye miaka 34 wala kuwasiliana naye kwa kipindi cha mwaka mmoja. Isitoshe, Rubiales huyo amepigwa faini ya euro elfu kumi. Aliponea adhabu kwa kosa jingine la madai ya kujaribu kumshinikiza Hamoso aseme kwamba alimpa ruhusa hampige busu wakati huo wa fainali za kombe la dunia la wanawake. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, vinara Liverpool wamejiweka pazuri zaidi kutoa ligi baada ya kuwasasambua mabingwa watetezi Manchester City siku ya Jumapili. Liverpool wamefungua mwanya wa alama 11 juu jedwalini kupitia mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa nyota Mohamed Salah na Dominik Szoboszlai katika uwanja wa Etihad. Vijana wa kocha Arne Slot hawajapoteza mechi ya ligi kwa mara ya 14 mfululizo tangu walimwe bao moja kwa mtungi na Crystal Palace mwezi Aprili mwaka jana. Reds pia waliimarisha rekodi yao ya kuwapepeta mabingwa watetezi nyumbani na ugenini hadi mechi saba. ambapo mabao mawili yalifungwa na Alexander Isak, ikiwemo ya penalti, huku Luis Mily na Jacob Murphy wakicheka na nyavu mara moja kila moja. Nambari mbili Arsenal wenye alama 53 kwa sasa walipata pigo baada ya kukubali kichapo laini cha bao moja kwa sifuri mikononi mwa West Ham siku ya Jumamosi, wakati ambapo watani wao Manchester United nao walikuwa wanalazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Everton. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 26 Shaban 1446 Hijiria, sawa na Februari 25 2025. Siku kama ya leo miaka 1341 iliyopita alifariki dunia Yazid bin Abdulmalik bin Marwan, khalifa dhalim wa wakati huo Yazidi bin Abdul Malik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Omar bin Abdul Aziz hapo mwaka mia moja na moja Hijiria. Kiongozi huyo mbali na kufanya dhuluma na ukandamizaji, hakuzingatia pia masuala ya Waislamu kwa kuzingatia kuwa alikuwa ni mtu wa karibu na ukoo wa Hajaji Thakafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. <tune> Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo, mwaka 1334 hijiria shamsia alifariki dunia. Mtaalamu wa fasihi na malenga mkubwa wa Iran, Allama Ali Akbar Dehkhoda, alizaliwa mjini Tehrani mwaka 1258 hijiria shamsia, na akawa miongoni mwa wanafunzi wa awali wa chuo cha zamani cha siasa mjini Tehrani. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, Dehoda alikwenda Ulaya na kufanya utafiti kwa miaka mitano. Alirejea Iran katika kipindi cha kuchupua fikra za kupigania uhuru, kipindi ambacho alikitumia kufanya kazi za kishairi dhidi ya utawala wa wakati huo. Kazi kubwa zaidi ya msomi huyo ni kamusi maarufu ya Dehoda. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita mzayuni aliyekuwa na misimamo ya kufurutu ada kwa jina la Baruch Goldstein aliwashambulia na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa haramu ya Nabii Ibrahim alayhi salam mjini Al Khalil Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuwashahidi watu 29, miongoni mwao. Mauaji hayo yalitokea wakati wa islamu hao walipokuwa katika ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu wengine wengi walijeruhiwa katika shambulio hilo la kikatili. Mauaji hayo ambayo yalidhihirisha tena uhasama na chuki za wazayuni wa Israel dhidi ya Waislamu yalilaaniwa na Waislamu kote duniani. Na siku kama ya leo miaka 26, iliyopita sawa na tarehe 7 Isfand mwaka 1377 Hijiria Shamsia, duru ya kwanza ya uchaguzi wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji kulifanyika katika Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, na kwa muktadha huo kukawa kumefikiwa moja ya lengo jingine miongoni mwa malengo matukufu ya taifa la Kiislamu la Iran kwa kufanyika uchaguzi huo kwa hamasa asasi na ngome ya wananchi ya mabaraza ya kiislamu ya miji na vijiji katika uga wa kiutawala ikawa imepata dhihirisho la kivitendo Hii ni redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp, Taqwa Ali Muhammad akiwa Cape Town, Afrika Kusini, anafuatilia matangazo haya. Asante sana, asante sana pia. Bin Taha Al Junaid yupo Bumbwini visiwani Zanzibar, anaandika shukran. Asante sana pia Adrus Aushan anafuatilia matangazo kutoka Tanga, Tanzania. Said Khamis wa iporio sepuka huko huko Tanzania. Aa, naandika baada ya salamu, wameona kwa akali watu ishirini sio angali. Haya alivyoandika hapo Khamis huyo, nadhani atakuwa na rejelea habari ya, ya kuuawa wavuvi wa ishirini wa Kenya katika mpaka na Ethiopia akiwa Dar es salam Tanzania nasema, baada ya salamu, hakika kwa umbali wetu tumeshiriki kikamilifu mazishi ya waadilifu wawili ya samahat Sayid Nasrullah na Sayid Hashim. Tunawashukuru Press TV na Almanar TV kwa kazi nzuri sana. Hakika mazishi haya yanatuhimiza kistaarabu, wanadamu wote kujihimiza umoja, kustahimiliana, kuelimishana na kuelewana. Asante sana Sherali, ukiwa hapo Da. Muhammad Saleh Muhammad anaandika salamu alaikum, na namjibu alaikum salam. Anasema siku hizi situmii habari, yupo Singida Tanzania, na tulikuwa na tatizo hilo. Inshallah nawe tutakuunga muda usiokuwa mrefu. Nambari ya baadhi ya wafuatiliaji wetu wa zilikuwa zimetoweka lakini taratibu taratibu tunajaribu kuziunga upya. Asante sana pia kwa kufuatilia matangazo ukiwa hapo Singida, Tanzania. Omar Kombo akiwa visiwani anatuandikia Hai. Haya, na mimi namjibu, Halo. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa Israel kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa IAEA. Waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa watu zaidi ya elfu saba wameuawa mwaka huu wakati waasi wa, wa kundi la M23 wanaoungwa mkono na Rwanda waki teka miji kadhaa katika eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa Congo. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni kwa mara nyingine tena wameshambulia maeneo mbalimbali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika lisilo la serikali la DON limetoa mwito kwa mahakama ya ICC kumchunguza rais wa Marekani Donald Trump, na Senegal imesaini makubaliano ya amani na kundi linalopigania kujitenga eneo la Kasamans. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri.