Mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia na, na mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu si mwingine ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja na matangazo haya nikiarusha mubashara live kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Mengi mazuri tumeandalia usiku huu, tukianza na habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa utagusia mafanikio ya kimkakati uliopata mukawama wa Lebanon chini ya uongozi wa Shahidi Sayid Hassan Nasrallah. Na kwa upande wa safu wa vipindi tutakuwa na vipindi mbalimbali, miongoni mwake ni wanawake katika familia na jamii. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa na matukio ujumla tuliokusanyia ya michezo yaliyojiri barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla, na tutahitimisha kwa habari za dunia kwa ufupi. Mpendwa msikilizaji, unaweza kutembelea chanel yetu kwenye Telegram, ni @radiotehransw t.me/radiotehransw vilevile vile unaweza ukatembelea mtandao wetu tovuti ni kimaandishi ya redio teherani ambayo ni pastoday.ir/sw na ninakumbusha matangazo haya yanasikika kupitia maarifa fm ambayo ni redio wa shirika ya tanga tanzania vile vile tuna, tunaweza unaweza ukatupata kutumia aplikesheni yetu ya IRIB IRIB World Service, na kwa njia mbalimbali kwenye Telegram kama nilivyowatangazia. Vilevile unaweza ukatumia ujumba wako mfupi SMS. Mpendwa msikilizaji, kama kawaida, nambari yetu ya WhatsApp tunapenda kuirudia hapa studioni, na kwa mara nyingine ninairudia kuisoma alama kujumlisha 9893564 87. Email ya Radio Tehran Swahili radio at irib .ir. dakika moja imesalia imebaki kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kukaribisha mpendo wa msikilizaji wa redio Teherani kuchegea sikio. Vichwa vya habari: jenerali wa Irani asema mazishi ya viongozi wa mukawama ni hamasa ya kudumu katika eneo la Asia magharibi na Lebanon. Iran yasema kuruka ndege za Israel jijini Beirut wakati wa mazishi ya shahidi Nasrulla ni kitendo cha ugaidi. Hamas wakati huo huo yalaani mashambulizi huku Israeli ikiendelea kushambulia eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. na nchini Kongo, waasi watangaza kuwa tayari kwa kusitisha mapigano pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami na sasa, ni habari kamili. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Irani Meja Jenerali Mohammad Bakheri amesema mazishi na shughuli za kuaga mashujaa wa harakati ya Mukawama ya Hezbollah ya Lebanon yamekuwa tukio la hamasa ya kihistoria lisilosahaulika katika historia ya eneo la Asia Magharibi na Lebanon. Jumapili, umati mkubwa wa watu kutoka maeneo mbalimbali ya Lebanon na kote duniani walikusanyika jijini Beirut kuhudhuria mazishi ya kihistoria ya shahidi Sayid Hassan Nasrallah aliyekuwa kiongozi wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon pamoja na naibu na mrithi wake Sayid Hashimi Safiuddin. Akihutubia mkutano wa kitaifa wa kujihami kutakatifu siku ya Jumatatu, Meja Jenerali Muhammad Bakeri amesema mazishi hayo yalikuwa ishara ya shukrani za watu wa Lebanon kwa kiongozi wa mukawama. Aliongeza kuwa hamasa isiyo na kifani ya mazishi ya viongozi hao wawili wa Hezbollah wa, yalionyesha ukubwa wao katika kuunda na kuimarisha harakati za mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni na kujenga Hezbollah ya kishujaa. Jenerali huyo mkuu wa Iran alisema shughuli za mazishi huko Beirut ni ishara ya shukurani ya watu wa Lebanon, na maombolezo yaliyofanyika kote Iran yanaonyesha taifa la Irani linaothamini makamanda hao waheshimiwa. Meja Jenerali Bahri alisema shughuli hizo za mazishi pia zilihamasisha itikadi ya mukawama katika ulimwengu wa Kiislamu. Katika ujumbe uliosoma wakati wa mazishi ya mashujaa hao wawili wa harakati ya Hezbullah, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei ameonya adui kwamba mukama unaoendelea dhidi ya dhuluma na ubeberu utaendelea hadi ufikie lengo lake kuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amelaani hatua ya ndege za kivita za utawala haramu wa Israel ya kuruka juu ya uwanja wa michezo nchini Lebanon ambako shughuli za mazishi ya viongozi wa Hezbollah wa, waliouawa shahidi zilikuwa zinafanyika akitaja tukio hilo kama kitendo cha ugaidi kilicholenga kuatisha waombolezaji. Jumapili, mamia kwa maelfu ya watu walikusanyika kwenye uwanja wa michezo wa Camille Chamoun jijini Beirut na mitaa inayozunguka kuhudhuria mazishi ya mashahidi Sayyid Hassan Nasrallah na mwenzake Said Hashim Safiuddin. Waziri wa vita wa Israel, Israel Kas, amesema katika taarifa kwamba ndege za kivita za Israel zilipita kwa kasi juu ya msafara wa mazishi ili kutoa ujumbe wa wazi kwa harakati ya Hezbollah. Kitendo hicho kilizua hasira miongoni mwa waombolezaji ambao walipaza sauti wakisema mauti kwa Israel, mauti kwa Marekani, na tuko tayari kwa ajili yako ewe Nasrullah. Arachi, amesema kupitia chapisho alilotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba alishuhudia mwenyewe ukiukaji huo wa mipaka ya Lebanon na Israel wakati akiwa alishuhudia mwenyewe ukiukaji huo wa mipaka ya Lebanon uliofanywa na Israel wakati akiwa katika shughuli ya mazishi. Amesema, niliona kwa macho yangu jinsi ndege za kivita za Israel zilivyokiuka anga ya Lebanon kwa kuruka juu ya vichwa vyetu kwa jaribio la kusikitisha la kuwatisha watu waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya maombolezo. Kama hili si kitendo cha ugaidi, basi ugaidi ni nini, nini? Aliendelea kusema hatua hiyo iliwahamasisha waombolezaji kupaza sauti dhidi ya Israel kwa nguvu na sauti kubwa zaidi. Waisraeli kamwe hawajifunzi, aliongeza waziri wa mambo ya nje wa Iran Abaksi Arakchi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Harakati ya Mukawama ya Hamas imelaani uamuzi wa Israel wa kupanua mashambulizi yake ya kijeshi katika ukingo wa magharibi wa kaskazini, ikisema kuwa uchokozi huu unaonyesha nia hatari ya utawala wa kikoloni wa Israel kuendelea na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Jeshi la Israel limeingiza vifaru katika ukingo wa magharibi kaskazini siku ya Jumapili ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na mbili huku hali ya kijeshi ikizidi kuzorota katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili, harakati ya mukawama ya Palestina Hamasi ilisema uamuzi wa utawala wa kizayuni wa kuzidisha vitendo vyake vya uvamizi na uchokozi katika eneo la ukingo wa magharibi pamoja na kampeni za kuwafurusha kwa nguvu zaidi ya wa Wapalestina elfu arobaini katika kambi za wakimbizi za Jenini, Tul Karam, Nur Shams na Alfara unahitaji jamii yote ya kipalestina na vikundi vyake vya mapambano kuungana dhidi ya uhalifu huo wa kinyama. Hamas imesema kauli za waziri wa vita wa Israel Israel Katz kuhusu kuweka vikosi vya utawala huo katika kambi za kaskazini mwa ukingo wa magharibi kwa mwaka mzima na kuwazuia wakazi wake kurudi makwao ni ndoto ambazo hazitatimia kamwe. Hamas pia ilitoa wito kwa watu wa Palestina katika eneo la Ukingo wa Magharibi kuzidisha mapambano ili kukomesha uhalifu wa Israel. E, tangu mwezi uliopita jeshi la Israel limekuwa likiendesha operesheni za kijeshi katika Ukingo wa Magharibi wa kaskazini, hali ambayo imesababisha vifo vya angalau wa Palestina 60 na kuwafurusha maelfu ya wakazi mashambulio haya ni sehemu ya ongezeko la uvamizi wa Israel katika ukingo wa magharibi ambako takriban Wapalestina mia tisa ishirini na tatu wameuawa na karibu alfu saba wamejeruhiwa kutokana na mashambulio ya jeshi la Israel na walowezi haramu. tangu siku kadhaa zilizopita, muungano wa waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Alliance Fleuve Congo AFC, unaojumuisha waasi wa kundi la Machi 23 umetangaza kuwa uko tayari kushiriki mazungumzo na serikali ya Kinshasa ili kusitisha mara moja mapigano mashariki mwa nchi. Haya yameelezwa na msemaji wa kundi hilo Lawrence Kanyuka, amechapisha ujumbe kwenye ukurasa wa X akitangaza kuwa AFC imejitolea kwa suluhisho la mazungumzo ya mgogoro. Amesema hatua hiyo inalenga kuwezesha utekelezaji wa maazimio yaliyofikiwa hivi karibuni katika mkutano wa pamoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, pamoja na mkutano wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika. Kanyuka amesema maazimio haya yanatoa wito wa kusitisha mapigano kati ya pande husika na mazungumzo ya kisiasa kati ya serikali ya Kongo na AFC na kundi la Machi 23. Tunatumai kwamba serikali wakati huu itaheshimu na kutekeleza kikamilifu maazimio haya. Katika taarifa tofauti, muungano wa waasi wa Kongo umeishutumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanamgambo washirika wao kwa kuendelea kufanya mashambulio ya ardhini na angani dhidi ya raia katika maeneo kadhaa hasa Uvira na Minembwe katika jimbo la Kivu Kusini. Haya yanajiri wakati ambao Tanzania leo Jumatatu ni mwenyeji wa mkutano wa kikanda kufuatilia matukio ya nyanjani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ili kuchukua hatua zinazohitajika za kukabiliana na mgogoro huo. Mkutano huu unahudhuriwa na nchi za jumuia ya Afrika mashariki EAC na nchi za jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK. Katika mapigano ya hivi karibuni waasi wa kundi la Machi ishirini na tatu. Waliteka miji miwili mikubwa ya Kongo ambayo ni Goma na Bukavu katika eneo lenye utajiri wa madini la mashariki mwa nchi hiyo. Rwanda inatuhumiwa kuwasaidia waasi hao lakini imekanusha swala hilo ingawa Rais Kagame anasema waasi hao wanastahili kuungwa mkono. Jeshi la Sudani limekomboa mji mwingine kusini mwa nchi hiyo siku ya Jumapili ikiwa ni mafanikio mapya katika mapambano dhidi ya kundi la waasi la RSF. Taarifa zinasema waasi wa RSF hawana tena uwepo wa kijeshi katika mji wa Al Kotain uliopo katika jimbo la White Nile. Wanaharakati walishiriki video kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha wakazi wa mji huo wakishangilia na kuimba nyimbo za kuliunga mkono jeshi la Sudan baada ya miaka 15 ya udhibiti wa RSF katika eneo hilo. Al Kotain uliopo kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Khartum ulikuwa mji mpekee uliokuwa ukidhibitiwa Kumradhi, baada ya miezi 15 ya udhibiti wa RSF katika eneo hilo Al-Katain uliopo kilomita mia kusini mwa mji mkuu Khartoum, ulikuwa mji pekee uliokuwa kudhibitiwa na kikosi cha RSF kusini mwa Sudan. Hata hivyo, kikosi hicho cha msaada wa haraka RSF bado kinashikilia mikoa minne kati ya mitano katika jimbo la Darfur, huku sehemu za kaskazini na mashariki mwa Sudan zikiwa hazijaathirika sana, na mapigano katika jimbo la Khartum ambalo linajumuisha miji mitatu, jeshi linadhibiti asilimia tisini ya bahari kaskazini, sehemu kubwa ya Omdurmani magharibi na asilimia sitini ya Khartum ya kati ambako kuna ikulu ya rais na uwanja wa ndege wa kimataifa. Na afisa wa polisi Kenya aliyepelekwa Haiti chini ya mpango wa kikosi cha kimataifa cha kulinda usalama amefariki dunia baada ya kupigwa risasi akiwa kwenye doria. Huduma ya Taifa ya Polisi, NPS, imetuma risala za rambirambi kwa familia ya polisi wa Kenya aliyefariki wakati wa operesheni ya usalama huko Haiti. Operesheni hiyo ilikuwa ikitekelezwa na timu ya usalama ya kikosi cha kimataifa cha kulinda usalama Haiti jana Jumapili, wakati timu hiyo iliposhambuliwa na magenge ya wa wahalifu katika eneo la segul savien, na afisa huyo kujeruhiwa. Kisha afisa huyo wa Kenya alifariki baadaye kutokana na majeraha aliyopata baada ya kusafirishwa kwa ndege hadi hospitali ya Aspen Level 2 kwa matibabu. Huyo ni afisa wa kwanza kufariki tangu maafisa wa polisi wa Kenya walipopelekwa kudumisha amani nchini Haiti, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani. Iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili. Na sasa, nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa tulioandalia usiku huu, ambao una kichwa cha maneno mafanikio ya kimkakati uliopata mukawama wa Lebanon chini ya uongozi wa shahidi Said Hassan Nasrallah. Jana Jumapili, Februari ishirini na tatu, yalifanyika mjini Beirut, Lebanon, mazishi ya shahidi Sayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah aliyeuawa shahidi kwa kuhudhuriwa hu na zaidi ya watu milioni moja. Swali muhimu linaloulizwa na wengi ni kuna mafanikio gani ya kimkakati ambayo mwukama Lebanon umepata? katika kipindi cha miaka 33 ya uongozi wa shahidi Sayid Hasan Nasrullah. Shahidi Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa zamani wa Hezbullah ya Lebanon, alikuwa mmoja wa viongozi wa muhimili wa mukawama mwenye ushawishi mkubwa, aliyejitolea muhanga maisha yake katika njia ya jihadi kwa ajili ya uhuru na ukombozi wa Lebanon na ulimwengu wa Kiislamu. Kipindi cha miaka 33 ya uongozi wa shahidi huyo mwadhamu katika Hezbullah wa kilikuwa na na mafanikio makubwa na muhimu, baadhi yao yakiwa ni ni haya yafuatayo. Mosi ni kurasimishwa mahubiri ya mukawama nchini Lebanon. Moja ya mafanikio muhimu zaidi iliyopata Hezbullah nchini Lebanon wakati wa uongozi wa shahidi Nasrullah yalikuwa ni kurasimishwa mahubiri ya mukawama katika uga wa kisiasa na kijamii ndani ya Lebanon, katika uga wa diplomasia ya umma na vyombo vya habari katibu mkuu huyo wa Hezbullah aliyeuawa shahidi aliutumia mukama kwa sura ya wenzo wenye nguvu ya kuwa na taathira kubwa kwenye fikra na maoni ya umma. Hotuba zake ambazo zilitawala anga ya kisiasa na kijamii ya eneo la Asia Magharibi, sio tu ziliongeza itibari na haiba ya Hezbullah katika mataifa ya Kiarabu na Kiislamu lakini, lakini pia zilikuwa na taathira kwa wanasiasa na wasomi duniani mahudhurio makubwa mno ya watu katika mazishi ya shahidi Nasrulla nayo pia ni ithibati kwamba mahubiri ya mukawama yana sauti kubwa katika uga wa kisiasa na kijamii wa Lebanon. Mafanikio ya pili ni kutimuliwa wanajeshi wa kizayuni katika ardhi ya Lebanon. Sayid Hasan Nasrullah alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah wakati baadhi ya maeneo ya ardhi ya Lebanon yalikuwa yamevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Kizayuni. Moja ya mafanikio muhimu iliyopata Hezbullah wa wakati wa uongozi wa Sayid Hassan Nasrullah yalikuwa ni kutimuliwa askari wa Kizayuni katika ardhi ya Lebanon katika kwa mkawama wa wana mapambano wa Hezbullah wa, na wananchi wa kusini mwa Lebanon mnamo mwaka elfu mbili jeshi la Kizayuni lililazimika kuondoka kimadhila katika eneo hilo na mamlaka yaliyokiukwa ya kujitawala Lebanon yalirejeshwa na kukamilishwa tena kwa mukawama wa Hezbullah chini ya uongozi wa shahidi Nasrallah. Mafanikio ya tatu ni Hizbullah kuwa na muundo thabiti na ulioratibika wa kitaasisi. Mafanikio mengine muhimu sana iliyopata Hezbullah kwa uongozi wa shahidi Said Hassan Nasrullah Yalikuwa ni kuasisiwa na kuimarishwa muundo wa kitaasisi na kijeshi wa mkawama e, chini ya uongozi wa shahidi Nasrallah, Hizbullah ya Lebanon ilibadilika kutoka kwenye sura ya kundi na kuwa taasisi iliyoratibiwa yenye mfumo imara wa kiintelijensia, kijeshi, kisiasa na kijamii. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha wanawake katika familia itakaofuatiwa na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa na munajati na mwezi huu wa Shaban itakaofuatiwa na kipande cha kasida. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutajadili majukumu ya jamii katika kulinda heshima na utu wa mwanamke, kumpa moyo wa kujiamini, na vilevile nafasi yake katika kujenga utu wa jamii. Kuweni nami hadi tamati. Mfumo wa Kiislamu unaotilia mkazo wa mafundisho ya dini ya Kiislamu unawaonya wanawake dhidi ya umagharibi na kuwataka wajitegemee na kusisitiza thamani za maadili mema. Jamii za Kiislamu daima zimekuwa zikikabiliwa na matatizo mawili makuu ya ukisasa na fikra mgando. Baadhi ya watu huvutiwa na kisha kuzama kabisa kwenye ukisasa na upya unaoshuhudiwa kwenye nchi zinazodaiwa kuwa zimeendelea, hivi kwamba hupuuza na hughafilika na thamani zao za kimaadili. Kwa upande mwingine, baadhi ya watu wakiwa na nia ya kuhifadhi maadili na utamaduni wao wa jadi, hutetea kwa nguvu zao zote utamaduni huo, kiasi kwamba hupinga aina yoyote ya mabadiliko na ustawi chanya kwenye jamii. Katika jamii nyingi, swala la haki za wanawake pia limekuwa yakikabiliwa na matatizo hayo mawili, yani matatizo ya ukisasa na fikra mgando. Kwa hiyo yakiwa na madhumuni ya kuisha na kuendeleza mtindo wa maisha ya Kiislamu, mapinduzi ya Kiislamu yanawasihi watu wajiepushe na ukisasa na fikra mgando na kuwaomba wanawake, ambao ndio haswa wanahusika moja kwa moja na uundaji wa jamii bora za binadamu waepukane na madhara haya mawili. Mapinduzi ya Kiislamu yameleta uhai mpya wa kidini katika zama zetu hizi, ambapo yamekabiliana vilivyo na changamoto mbili hizi ambazo zinahatarisha usalama wa jamii za Kiislamu. Kwa upande mmoja, maamrisho ya Kiislamu yanawaonya wanawake dhidi ya utamaduni wa potofu wa kimagharibi na uigaji wa tamaduni za kigeni na wakati huo huo kupambana na fikra mgando zinazotenga na kuwanyima wanawake haki zao za msingi ambapo yamewashajiisha kushiriki katika nyanja mbalimbali za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Uislamu umempa mwanamke thamani kubwa na kutilia mkazo wa utu wake wa kibinadamu. Umempa nafasi kubwa na kusisitiza kuwa furaha na ustawi wa mtu binafsi na jamii duniani na akhera unategemea wanawake wa jamii hiyo. Maendeleo ya jamii hutegemea maendeleo ya wanawake na wanaume wa jamii hiyo, kwa sababu kila mmoja wao ni nusu ya mwili wa jamii nzima. Mwanamke wa Kiislamu huisha utambulisho wake kwa kutambua thamani za kimaadili zinazopatikana katika mfumo wa Kiislamu kwa maslahi ya maendeleo ya wanawake utambulisho wa Kiislamu unamaanisha kwamba mwanamke aweze kuhifadhi na kulinda tabia yake ya kike ambayo inategemea asili na tabia zilizoumbwa kwenye dhati yake na Mwenyezi Mungu, dhati ambayo ndio msingi wa hisia na huruma yake ya kike. Wanawake wa Kiislamu, wakati huo huo, wanapaswa kujiimarisha katika uwanja wa maadili ya kiroho kama vile ibada, ukuruba kwa Mwenyezi Mungu na maarifa yake, na vile vile kufikia maendeleo ya kisayansi na kijamii kwa msingi wa juhudi zao, pamoja na kulea na kuwasilisha watu wanaofaa katika jamii. Ulazima wa kujifunza elimu ya dini na elimu nyinginezo kwa wanawake ni moja ya mambo ambayo yamesisitizwa sana katika Uislamu. Misingi ya kujifunza taaluma na kupata elimu katika nyanja mbalimbali ni jambo lililo kwenye kitovu cha mafundisho ya dini na udharura wa kupata elimu umekuwepo tangu mwanzo wa Uislamu. Kwa mujibu wa ushahidi wa kihistoria, wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia nyoofu na ya saada, sehemu ya walengwa wa ujumbe na mafundisho yake ya kidini walikuwa wanawake. Kwa hiyo wanawake wanapaswa kufanya juhudi katika nyanja za kujifunza elimu ya dini na kuifahamu vizuri Qur'an tukufu na kuelewa maamrisho ya kidini, kwa sababu historia imethibitisha wazi kuwa wanawake wamewashinda wanaume katika swala zima la kulea binadamu na kuunda jamii imara na bora. Uislamu umesimama kwenye msingi kwamba wanawake hawapasi kujitenga na jamii na licha ya kujishughulisha na masuala ya mtu binafsi na familia, pia wanapaswa kujishughulisha na mambo ya kijamii. Wanawake ambao wananufaika na vipawa vya kimaumbile ambavyo walipewa na Mwenyezi Mungu wanaweza kuwa na nafasi muhimu na kuwa mfano mzuri wa kuigwa na watoto wao na jamii nzima kwa ujumla. Jambo la kuvutia hapa ni kwamba jamii za kimagharibi pia zinakiri kuhusu uwezo wa wanawake katika kulea na kuathiri binadamu na jamii. Hii ndiyo maana maadui wa Uislamu wamelenga kiungo nyeti cha jamii, yaani wanawake, na kwa kuchafua hadhi yao katika jamii za Kiislamu wanajaribu kuwafanya wapoteze sifa yao muhimu ya kujiamini Wakati wanawake wanapopoteza thamani na sifa hii ya kujiamini na kujitegemea wao wenyewe huathirika na kuamua kufata maadili potofu na malengo matupu ya Wamagharibi. Kuimarisha moyo wa kujiamini, uhuru wa kifikra na kujenga hali ya kujiamini ni kiashiria muhimu ambacho kinachukuliwa kuwa msingi wa utu wa mwanamke. Hisia ya unyonge wa ndani humfanya mtu ajisikie mtupu na kujidharau. Mtu anapojiona duni na mtupu, hadhi na tabia yake ya juu ya kibinadamu hushambuliwa, na hii ni moja ya hila hatari zinazotumiwa na maadui wa Waislamu kushambulia thamani zake tukufu. Ni wazi kwamba njia ya kufikia kujiamini huku ni kuongeza imani na kumkurubia zaidi Mwenyezi Mungu, ambapo daima mwanadamu anawajibika kuishi katika kivuli cha uchamungu na utakasaji nafsi. Kuhusiana na hilo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi na mwanzilishi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, alisema kuwa uchamungu na usafi wa nafsi ndio chanzo cha uokovu wa kimaanawi na saada ya humu duniani na huko akhera. Alisisitiza kuwa jambo hilo pia lina nafasi muhimu katika kukomesha kuwategemea wageni na kukomboa nchi kutokana na uingiliaji wa madola ya kibeberu huku akibainisha kuwa siri ya kujiamini hupatikana katika kivuli cha imani na utakasaji wa nafsi. Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu alisema imani humfanya mtu asimwogope yeyote isipokuwa chanzo cha uumbaji. Matokeo yake huwa ni kwamba hupata kujiamini na hivyo kusonga mbele akiwa imara zaidi. Nukta muhimu katika kauli hii ya Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu ni kwamba anayechukulia mageuzi ya ndani kuwa chanzo cha kuinusuru nchi. Na kwa kuzingatia hilo, alisisitiza sana juu ya marekebisho ya kifikra ya vijana na wanafunzi na kukombolewa kwao kutokana na utegemezi na umagharibi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, swala la kujitakasa na athari zake haliwezi kubanwa katika duara la maisha ya mtu binafsi na maadili yake pekee. Anasema kutojiamini hutokana na sababu nyingi, na kwamba utegemezi wa kifikra na wa ndani husababisha utegemezi wa mataifa yanayodhulumiwa kwa madola makubwa yenye kiburi, na kuwa hayo ndio maafa makubwa zaidi ambayo yanakumba mataifa mengi duniani hii leo. Kwa hakika utegemezi wa kifikra na kiutamaduni ni mojawapo ya vikwazo vya uhuru na kujitawala na suluhisho la msingi na la pekee ni kurejea familia, jamii kwenye utamaduni halisi wa Kiislamu. Mabeberu wa kimataifa, bila shaka, wanataka kufuta utamaduni wa jamii za Kiislamu kutokana na nafasi muhimu ya wanawake katika malezi ya kizazi kijacho cha jamii. Mabeberu daima hufanya mashambulizi ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake kwa kutumia kauli mbiu za hadaa eti za kuwafanya wawe huru. Hufanya hujuma hiyo ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake ili kuwafanya wawe tegemezi kifikra kwa nchi za Magharibi. Kuhusu hili, wanawake wa Kiislamu wenye utambuzi wanapaswa kuwa macho na kuimarisha kujiamini kwao kwa msingi wa imani yao ya kidini ili wasije wakadanganyika na propaganda pamoja na ahadi tupu za wa Magharibi. Wa michezo. Hujambo, msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, na hususan na mfuatiliaji wa matukio ya spoti. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia, ijapo kwa mukhtasari, baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka. Klabu ya Teraktor ya Iran imefanikiwa japo kwa mbinde kutinga hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa ya Asia ya shirikisho la soka barani hapa AFC. Hii ni baada ya kuambulia sare ya kufungana mabao matatu kwa matatu na klabu ya Al Khaldia ya Bahrein katika kitimutimu cha mkondo wa pili wa raundi ya 16 watengeneza matrekta wa Iran wamesogea mbele kwa kuifunga klabu hiyo ya Bahrain jumla ya magoli matano kwa nne umidwaram ki gole bartari ro bezanan amin husein husein zade barde mohamati jarime shode pas odada in zarbe tora bibayad kore tamom kone bale zedo va sude traktor Mehdi torabi gole bartari ro mizane baraye qermes pushane traktor Wakati huo huo klabu nyingine ya soka ya Iran ya Istiglal ilivuna ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Arrayan ya Qatar na kusogea mbele kwa madaha kwenye michuano hiyo ya kibara ya AFC Champions League Elite kwa msimu wa mwaka 2024 2025 Mabao ya wanasamawati hao wa, wa Teheran katika ngoma hiyo Jumanne yalitoa kimiani na Muhamad Reza Azadi na Ali Reza Kushki Kushki. Ushindi huo wa the blues wa Teheran umewafanya wamalize mkondo huo katika nafasi ya sita kwa pointi tisa wakibebwa na Arayan jedwalini. Matokeo hayo pia yalisukumilizia mbali Paspolis katika nafasi ya sita na hivyo kubanduliwa nje gihio, ya ligi hiyo ya miamba ya soka barani Asia. Kwingineko, timu ya soka ya mabarobaro wa Iran imeondolewa kiume kwenye kombe la Asia kwa vijana wenye chini ya miaka 20. Hii ni baada ya kuzabwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta kufuatia sare ya bao moja kwa moja katika mechi ya robo fainali ya AFC Under 20 Asian Cup China Jumapili dhidi ya Japan. Mechi hiyo ilipigwa katika uwanja wa mafunzo ya soka ya vijana wa Shenzhen. kabla ya hapo Iran ilichabanga Uzbekistan mabao mawili kwa moja katika mechi ya mwisho ya kundi cha mnamo Jumatano. Wakati huo huo, timu ya kandanda ya Iran ya vijana wenye chini ya miaka 17 ilikubali kichapo cha mabao manne kwa moja kutoka Tajikistan kwenye upigaji matuta na kuvuta mkia kwenye Kombe la Maendeleo 2025 mnamo Ijumaa. Iran inayoonolewa na Bas chamanian ilishindwa kufurukuta mbele ya Kazakhstan, Azerbaijan, Russia na Tajikistan katika michuano hiyo ya kikanda. Mashindano hayo yalifanyika mjini Minsk huko Belarus, kuanzia Februari 15 hadi 21. Tuangazie sasa riadha mwanariadha nyota wa Tanzania Gabriel Gay ameibuka akidedea katika mbio za Degu Marathon 2025 zilizofanyika Jumapili huko Korea Kusini. Katika mbio hizo za Jumapili, Gay ambaye ni mshindi wa pili wa Boston Marathon 2023 alimshinda bingwa wa Ethiopia aliyeng'ara katika Dubai Marathon 2024 Adisu Gobena kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 5 na sekunde 20. Nafasi ya tatu imetwaliwa na mhabeshi mwingine Dejene Magersa aliyetumia muda wa saa 2 dakika 5 na sekunde 59. E, uh, Kocha ndo aliyesababisha mimi kufika kwenye hatua, alinianza nikiwa mdogo, akiwa na matumaini kwamba mimi nitakuja kufanya makubwa hapo mbeleni. Mbio za Degu Marathon zinakuwa mashindano ya pili mwaka huu kwa mwanariadha huyo kushiriki baada ya kukutana na changamoto za kiafya mwaka 2024, ikiwemo kuchemsha katika Olimpiki ya mwaka jana. Mbio za kwanza kwake kushiriki mwaka huu zilikuwa ni za Aramco Houston half marathon ambazo zilifanyika Marekani na kufanikiwa kumaliza watatu kwa kutumia dakika 59 na na sekunde 18. Kwa upande wa wanawake, Meseret Baleto Ethiopia alitamalaki mbio hizo za Korea Kusini na kumaliza wa kwanza kwa muda wa saa mbili dakika 24 na sekunde 08, huku mshindi wa medali ya dhahabu ya Olimpiki ya Rio de Janeiro 2016, Ruth Jebet wa Bahrain, lakini mzao wa Kenya, akimaliza wa pili kwa zaidi ya dakika moja na nusu baadaye. Mbio hizo pia zilishuhudia Girma wa Ethiopia akimaliza nyuma ya Ruth zaidi ya dakika moja baadaye. Tofauti na mbio nyingine, katika mbio hizo za Korea Kusini, wanariadha wa Kenya waligaragazwa vibaya, ambapo kwa upande wa wanaume Gilbert Kibet aliyepigiwa upatu kung'ara alimaliza wa sita na kufuatiwa na mwenzake Stephen Kiprop. Kwa upande wa wanariadha wa kike wa Kenya, Vivian Jerotich alimaliza katika nafasi ya tano. Kipindi hewani, mpenzi msikilizaji, ni ulimwengu wa michezo. Tuangazie sasa dondoo za hapa na pale. Rais wa shirikisho la soka nchini Cameroon na Samuel Eto'o ameshinda kesi yake dhidi ya shirikisho la soka barani Afrika, CAF, iliyomzuia kuwania nafasi ya ujumbe kwenye kamati ya utendaji ya shirikisho hilo. Hata hivyo, rais huyo wa FECAFOOT alitozwa faini ya dola laki mbili za Marekani kwa kosa la kuvunja na kukiuka kanuni za shirikisho la soka barani Afrika. Uchaguzi wa rais na wajumbe wa kamati ya utendaji ya CAF unatarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Machi. Mbali na hayo, aliyekuwa rais wa shirikisho la soka wa Hispania Luis Rubiales amepatikana na hatia ya kumnyanyasa kimapenzi mchezaji wa timu ya taifa ya Uhispania Jeni Hamoso baada ya kumpiga busu mdomoni bila idhini yake wakati timu hiyo iliposhinda kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Rubiales mwenye umri wa miaka 47 pia ameamrishwa na mahakama kutomkaribia Hamoso mwenye miaka 34 wala kuwasiliana naye kwa kipindi cha mwaka mmoja. Isitoshe, Rubiales huyo amepigwa faini ya euro elfu kumi. Aliponea adhabu kwa kosa jingine la madai ya kujaribu kumshinikiza Hamoso aseme kwamba alimpa ruhusa ampige busu wakati huo wa fainali za kombe la dunia la wanawake. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, vinara Liverpool wamejiweka pazuri zaidi kutoa ligi baada ya kuwasasambua mabingwa watetezi, Manchester City siku ya Jumapili. Liverpool wamefungua mwanya wa alama 11 juu jedwalini kupitia mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa nyota Mohamed Salah na Dominik Soboslai katika uwanja wa Itihad. Vijana wa kocha Ancelotti hawajapoteza mechi ya ligi kwa mara ya 14 mfululizo tangu walimwe bao moja kwa mtungi na Crystal Palace mwezi Aprili mwaka jana. Reds pia waliimarisha rekodi yao ya kuwapepeta mabingwa watetezi nyumbani na ugenini ahadi mechi saba katika mechi nyingine Jumapili, Newcastle walifeka walifyeka Nottingham Forest mabao manne kwa matatu ambapo mabao mawili yalifungwa na Alexander Isak ikiwemo ya penalti, huku Louis Mili na Jacob Murphy wakicheka na nyavu mara moja kila moja. Nambari mbili Arsenal wenye alama 53 kwa sasa walipata pigo baada ya kukubali kichapo laini cha bao moja kwa sifuri mikononi mwa West Ham siku ya Jumamosi, wakati ambapo watani wao Manchester United nao walikuwa wanalazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Everton. Na kwa matokeo hayo ya EPL ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. fakad harabtu ilaika wawakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharan ilaika rajia lima ladaika thawabi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu, ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema wla yhfa lik amr munqlbi wmthwai wma urid an ubdi bhi mn mnii watfwhu bhi mn libti warjuh laibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayoyatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi Minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la bi yadi ghayrika ziyadati wanakusi, wanafai, wadari na yamekwisha pita ulionikadiria ee Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru. Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wa nabia la tu na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuwe ni kitu kimoya duku tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete tupendane ndio mwendo wala bia wala na tusitengane kwa wema tushikamane na nyoyotu safiane tuweliki tukimoya aniya tabia ni wamoja wa umini sikusofi zaonia chuki hawazi thamini, mbona twaguse njia huteta kwingi kwa nini? tunamudhi jalia Mola wetu rahamani, Mola wetu rahamanitusabili chuki tusiekeane yaani, tusitete tupendane kio mwendo natu sitengane kwa wema tu shikamane na nyoyo tu safiane tueliki tukimoya. tusiekeane, tusitete, tupendane liokwendo wanabia wala si na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo zetu safiane, tueliki tukimoya na tulio kando, kando vita tukishuhudia tusifanyeni vishindo ute si kushangilia tufuate watu mwa mwendo suluhu kutafutia tusiekeni mafundo tusafiane nania tusafiane kiane tusitete tupendane ndiyo mwendo wanabia wala na tusitengane kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuweni kitu kimoya. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa kamanda ya majeshi ya Irani meja y Jenerali Muhammad Bakeri amesema mazishi na shughuli za kuaga mashujaa wa harakati ya Mukawama ya Hizbullah ya Lebanon yamekuwa tukio la hamasa ya kihistoria lisilosahaulika katika historia ya eneo la Asia Magharibi na Lebanon. Jumapili umati mkubwa wa watu kutoka maeneo mbalimbali ya Lebanon na kote duniani walikusanyika jijini Beirut kuhudhuria mazishi ya kihistoria ya shahidi Said Hassan Nasrullah aliyekuwa kiongozi wa Hizbullah ya Lebanon pamoja na naibu na mrithi wake Said Hashim Safiuddin. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amelaani hatua ya ndege za kivita za utawala haramu wa Israel ya kuruka juu ya uwanja wa michezo nchini Lebanon, ambako shughuli za mazishi ya viongozi wa Hizbullah waliouawa wa shahidi zilikuwa zinafanyika na akataja tukio hilo kama kitendo cha ugaidi kilicholenga kuatisha waombolezaji. Harakati ya mukawama ya Hamas imelaani uamuzi wa Israel wa kupanua mashambulio yake ya kijeshi katika ukingo wa magharibi wa kaskazini, ikisema uchokozi huo unaonyesha nia hatari ya utawala wa kikoloni wa Israel ya kuendelea na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Uko Kongo, muungano wa waasi wa Alliance Fleuve Congo AFC unaojumuisha waasi wa kundi la Machi 23 umetangaza kuwa uko tayari kushiriki mazungumzo na serikali ili kusitisha mara moja mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Haya yameelezwa na msemaji wa muungano huo. Na jeshi la Sudani limekomboa mji mwingine kusini mwa nchi hiyo siku ya Jumapili ikiwa ni mafanikio mapya katika mapambano dhidi ya kundi la waasi la RSF. Taarifa zinasema waasi wa RSF hawana tena uwepo wa kijeshi katika mji wa Al Kotain uliopo katika jimbo la White Nile. Al Kotain uliopo kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Sudan, Khartum, ulikuwa mji mpekee uliokuwa ukidhibitiwa na kikosi cha RSF kusini mwa Sudan hata hivyo, RSF bado inashikilia mikoa minne kati ya mitano katika jimbo la Darfur, huku sehemu za kaskazini na mashariki mwa Sudan zikiwa hazijaathirika sana na mapigano. Jina langu ni Osmahani Ganima Muhamedi wa kwa, na washukuru wote wasikilizaji waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati. Nawatakia usiku mwema.