Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi huendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Tehran Jame Jam, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe au email ni swahili radio at irib.ir. Ama kwa mchana wa leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya hekaya za aya na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, redio Teheran inasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika eh, mikoa mingine ya Tanzania kama vile Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Hivyo unaweza kutufuatilia pia katika kingamuzi hicho cha Azam na kutupata mubashara kabisa wakati huu. ni redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa ulinzi wa Iran asema Sayid Nasurullah ni kielelezo cha ushujaa na mukawama. Spika wa bunge la Iran asema Trump wanataka kuwaamisha watu wa Gaza na kupora ardhi ya Palestina. Joseph Kabila, rais wa zamani wa DRC, asema uongozi mbaya wa rais Tshisekedi ndio ambao umezidisha mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Meja Jeneral Aziz Nasir Zade amesema kuwa katibu mkuu wa Hizbullah uh, Sayyid Shahid Hasan Nasrullah alionyesha kielelezo cha kuigwa cha ushujaa na imani katika njia ya mukawama ambayo aliifuata. Akizungumza kwa mnasaba wa kufanyika mazishi na maziko mwana jihadi mkubwa Shahidi Sayid Hasan Nasurullah na Shahidi Sayid Hashim Sofiyuddin, waziri wa ulinzi wa Iran alisema Fikra ya mukawama ipo na itaendelea kuwepo mpaka atakapodhihiri Imamu Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Aidha alisema kwamba moja ya sifa mashuhuri zinazojulikana kuhusu shahidi huyo ni ushujaa na imani yake katika ahadi ya Mwenyezi Mungu, akisisitiza kwamba Sayid Hasan Nasrullah kamwe hakuzingatia kuuawa shahidi kuwa ndio mwisho. Aidha, waziri wa ulinzi wa Iran amesema mukawama huo umezuia malengo yaliyotangazwa ya adui ya mzayuni kuhusiana na vita dhidi ya Gaza, na kubainisha kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu tu adui huyo ameua zaidi ya watu elfu arobaini wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Jana maelfu ya watu walishiriki katika swala ya kuombea mashahidi Sayid Hasan Nasrullah na Sayid Hashim Safiuddin huko Beiruti, Libanon. Shekh Muhamad Yazbek, mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Khamenei, ndiye aliongoza sala ya maiti ya mashahidi wa adhamu wa mukawama wa Kiislamu wa Libanon. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mpango wa rais Donald Trump wa Marekani wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu watu wa Gaza na kupora ardhi ya Palestina na kubainisha kwamba mpango huo katu haukubaliki. Muhammad Baqir Qalibaf amesema ha, hayo akiwa nchini Lebanon alikokwenda kushiriki katika mazishi na maziko mwana jihadi mkubwa shahidi Sayyid Hasan Nasrullah na shahidi Sayid Hashim Safiyuddin. Katika mazungumzo yake na rais Joseph Aun wa Lubnan mjini Beirut, spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye aliuongoza ujumbe wa Iran kwa ajili ya kushiriki katika mazishi ya mashahidi hao amebainisha misimamo thabiti ya Iran kuhusiana na haki za Wapalestina na kupinga uingiliaji wa aina yote wa kigeni katika masuala ya ndani ya Asia Magharibi. Spika Kalibofu amesisitiza pia umuhimu wa uhusiano wa Iran na Lebanon na himaya na uungaji mkono wa Teherani kwa Mukawama, kama ambavyo amebainisha kuwa matamshi ya rais wa Marekani kuhusu kuhamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza katu hayakubaliki. Kadhalika amesema ni marufuku kwa mataifa ya kigeni kuingilia masuala ndani ya eneo na kueleza kwamba Iran inaunga mkono wananchi na serikali ya Lebanon. Spika Kalibofu kadhalika amebainisha bayana kwamba msimamo wa Irani katika majukwaa ya kimataifa ni kuunga mkono haki ya Wapalestina ya kujiainishia hatima pamoja na mustakabali wao. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokujieni moja kwa moja kutoka hapa Jamejama, jijini Tehran. Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano imewaenzi na kuomboleza aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah samahati Sayid Hasan Nasrullah na mkuu wa zamani wa baraza la utendaji la harakati hiyo samahati Sayid Hashim Safiuddin waliouawa shahidi katika shambulio la anga la Israel huko Beirut, Lebanon. Shekhe Sunusi Abdul Qadir mwakilishi wa Shekhe Ibrahim Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria katika jimbo la Kano akitoa hotuba katika hadhara hiyo amesema, leo tuko hapa sio kuelezea huzuni au malalamiko, bali kuuambia ulimwengu kwamba hakika tutatimiza ahadi zetu za kuendeleza mapambano na mukawama katika njia ya mukawama njia ya Imamu Husein na njia ya Sayid Hasan Nasurullah. Kadhalika, Shekh Sunus Abdul Qadir amesema kumbukumbu na urithi wa Sayid Hasan Nasurullah utaendelea kuishi hadi mwisho wa Israeli na kila aina dhulma duniani. Harakati ya Kiislamu ya Nigeria jana ilifanya kumbukumbu kumbu kama hiyo ya kuwaenzi mashahidi hao wa mukawama katika miji mingine ya Nigeria kama Abuja, Katsina, Yobe, Kaduna, Sokoto, Bauchi, Jos na Gombe. Kwa upande wake, kiongozi wa Uislamu wa madhehebu ya Shia nchini Nigeria, Sheikh Ibrahim Zakzaki, amesisitiza kuwa kushiriki mamilioni ya watu katika mazishi ya mashahidi wa mukawama ni sawa na kuzaliwa upya mukawama wa Lebanon. Sheikh Ibrahim Zakzaki ambaye yuko Beirut alikokwenda kuhudhuria ya mazishi ya mashahidi Sayyid Hasan Nasrullah na Sayyid Hashim Safiuddin amesema katika maojiano maalum aliyofanyiwa hapo jana na mwandishi wa shirika la habari la Mehri aliyetumwa huko Lebanoni kwamba kuhudhuria mamilioni ya watu katika mazishi ya makamanda wa mukawama kunadhihirisha kuwa mukawama umezaliwa upya nchini Lubnan. Barani Afrika, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema kuwa uongozi mbaya wa mrithi wake rais Felix Tshisekedi umechangia pakubwa kuzidisha mzozo mashariki mwa nchi hiyo. Kabila amesema hayo katika makala yake kwenye gazeti la Afrika Kusini la Sunday Times na kuongeza kuwa tangu Chisekedi aingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nane hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amezidi kuzorota hadi kufikia kwenye hatua mpasuko Uchaguzi wa Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambao ulimpa Chisekedi muhula wa pili wa kishindo ulikuwa wenye udanganyifu, alisema, akishutumu serikali kwa kukandamiza upinzani wa kisiasa na rais kuwa dikteta, vitisho, watu kukamatwa kinyume cha sheria, mauaji ya kiholela pamoja na kutimuliwa kwa wanasiasa waandishi habari na viongozi wa mashirika ya kiraia wakiwemo viongozi wa makanisa, miongoni mwa sifa za utawala wa Chisekedi. Alisema wapiganaji wa M23 waliteka maeneo kadhaa kwa haraka katika wiki zilizopita, na hadi sasa wanadhibiti wa maeneo makubwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yenye utajiri wa rasilimali, huku kikiwa huku kukiwa na hofu kwamba mzozo huo unaweza kuvuka mipaka. Wakati huo huo, Tanzania leo Jumatatu ni mwenyeji wa mkutano wa kikanda kufuatilia matukio ya nyanjani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kuchukua hatua zinazohitajika za kukabiliana na mgogoro huo. Mkutano huu unafanyika siku mbili baada ya viongozi wa majeshi ya Afrika Mashariki kukutana jijini Nairobi, Kenya na kutoa mapendekezo kukabiliana na mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na wakati huo huo, wakati waasi wa, wa M23 wakiendelea kusonga mbele katika mkoa wa Kivu kaskazini na kusini, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeomba zaidi ya dola milioni 40 kusaidia watu waliokimbia makazi yao katika mikoa miwili ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na katika nchi jirani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR siku ya Ijumaa lilizindua ombi la dharura la dola milioni 40.4 kushughulikia mzozo wa kibinadamu unaongezeka ambao unatokana na ghasia zinazoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tangu mwezi Februari, zaidi ya Wakongo 40 hasa wanawake na watoto wamewasili Burundi kutafuta ulinzi wa kimataifa amesema mwakilishi wa UNHCR. Kuongezeka mapigano katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kunasababisha wimbi kubwa la wakimbizi nchini Burundi, ambapo zaidi ya watu 90 wamevuka mpaka kwa siku moja wakikimbia hali mbaya ya maisha, amebainisha Brigite Makanga Eno, mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Burundi, wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari mjini Jeniva. DRC inaendelea kukumbwa na majanga mtawalia katika majimbo ya kaskazini na kusini mwa nchi hiyo tangu mwanzoni mwa mwaka huu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <muchilis> na wapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo, na kichwa cha maneno akisemacho, kwa nini nchi za Ulaya zinashindwa tu zitashindwa tu katika kamari na Trump. Kikao cha viongozi wa nchi kadhaa za Ulaya ambacho kilifanyika hivi karibuni huko Paris, Ufaransa, kuhusu mgogoro wa Ukraine kilimalizika bila natija yote. Viongozi wa Ujerumani, Uingereza, Italia, Poland, Uhispania, Uholanzi, Denmark na vilevile vile Antonio Costa na Ursula von der Leyen wakuu wa baraza la Ulaya na kamisheni ya Ulaya pamoja na katibu mkuu wa NATO Mark Rutte walihudhuria kikao hicho. Donald Tusk, waziri mkuu wa Poland, alisema baada ya mkutano huo kwamba viongozi wa Ulaya wameshindwa kufanya maamuzi ya pamoja kuhusu suala la Ukraine na hatua za Trump kuhusu mazungumzo ya amani, likiwemo suala la kutuma askari wa kulinda amani nchini Ukraine wakati wa utekelezaji wa makubaliano ya amani yanayotarajiwa. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alitumai kuwa sauti ya umoja ingedhihiri katika kikao cha Paris dhidi ya kutengwa Ulaya katika mazungumzo ya Urusi na Marekani huko Riyadh, Saudi Arabia. Suala hilo limethibitisha wazi namna kuna tofauti kubwa za kisiasa na kiusalama kati ya serikali kubwa za Ulaya radi ya mali ya serikali ya Ulaya radi ya mali ya serikali za Ulaya kwa mpango wa Trump wa kumaliza haraka vita vya Ukraine inaonyesha wazi kwamba hazina mpango wote wa mapema wa kufanya mazungumzo na Putin. Jeshi la Ukraine halina msukumo wa kuendelea na vita katika hali ambayo serikali ya Kiev inaziomba serikali za Ulaya ziendelee kuipa misaada zaidi ya kifedha na kijeshi. Wakati huo huo, serikali za Ulaya zina uwezo wa ziada wa kuongeza msaada wa kifedha na kijeshi kwa Ukraine, kwa sababu zinaitegemea sana Marekani kwa ajili ya kuendeleza vita nchini Ukraine. Kabla ya Trump kurejea Ikulu ya White House, serikali za Ulaya zilitumai kwamba kwa kutegemea msaada wa kijeshi na kifedha wa Marekani kwa Ukraine zingeweza kuwalazimisha warasia waketi kwenye meza mazungumzo baada ya kupata kipigo kikali cha kijeshi. Lakini kurejea kwa Trump White House kumevuruga kabisa matarajio ya viongozi wa Ulaya kuhusu vita vya Ukraine. Trump ametumia mkanganyiko wa serikali za Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya Ukraine katika kuifedhehesha Ulaya, ambapo hata amezinyima fursa ya kushiriki katika mazungumzo na Rasia. Jambo la kuzingatia ni kwamba Rasia pia imetumia vizuri na kwa maslahi yake msimamo huo wa Trump na kuzifedhehesha zaidi serikali za Ulaya kwa kuziambia kuwa hazifai kushiriki kwenye mazungumzo yote ya kumaliza vita nchini Ukraine. Vasili Nebenzia, balozi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, amesema kuwa Uingereza na Umoja wa Ulaya haziwezi kuwa sehemu ya mazungumzo ya amani ya Ukraine kwa sababu hazina uwezo wa kufanya mazungumzo. Yuri Ushakov, mshauri mkuu wa sera za kigeni wa Putin, amethibitisha kuwa mazungumzo na wamarekani hayatajumuisha upande wa tatu, kivitendo si Ulaya wala serikali ya Ukraine ambazo zina nafasi katika mchakato wa mazungumzo na Rasia. Mmoja ya mapendekezo ya Marekani kwa ajili ya kumaliza vita nchini Ukraini ni kwa nchi hiyo Ulaya isahau kabisa kukomboa ardhi yake iliyochukuliwa na Rasia baada ya mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kifungu kingine cha mpango wa amani wa serikali ya Marekani ni Ukraini kutokuwa mwanachama wa mkataba wa NATO. Misingi hii miwili ni moja ya masharti muhimu yaliyotolewa na Putin kwa ajili ya kusitisha vita na kupatikana amani nchini Ukraine. Serikali za Ulaya hazina hata mpango wa pamoja kwa ajili ya Ukraine baada ya kumalizika vita. Zinajua vizuri kwamba hazina mbadala wa mpango wa Trump wa kumaliza haraka vita nchini humo. Katika mkutano wa Paris, viongozi wa Ulaya walizungumza kwa muda wa saa tatu na nusu kuhusu kipindi cha baada ya kusitishwa mapigano huko Ukraine na kuundwa jeshi la umoja wa Ulaya la kulinda amani na kuanzishwa njia mpya za mpaka na Rasia katika eneo la Ukraine, lakini mazungumzo hayo hayakuwa na matokeo yote. Faransa na Uingereza zilitetea mpango huo, lakini kansela wa Ujerumani akasema kuwa yuko tayari kutuma askari wa Ujerumani nchini Ukraine iwapo tu wanajeshi wa Marekani watakuwepo. Wakati huo huo, Pete Hegseth, waziri wa ulinzi wa Marekani, alisema katika mkutano wa usalama wa Munich kwamba Pentagon haitatuma askari wowote Ukraine kama sehemu ya dhamana ya usalama. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Husna Salimi, mwanafunzi wa Kiirani wa kitivo cha taaluma za dunia FWS cha chuo kikuu cha Teheran, ameshinda tuzo ya mtafiti kijana bora wa mwaka katika taasisi ya BRICS na tuzo ya viongozi vijana a jumuia ya ushirikiano ya Shanghai SCO kwa mwaka 2025 kutokana na kazi bora aliyofanya katika sayansi na utafiti. Bi Salimi amepokea tuzo hiyo katika hafla iliyofanyika katika jiji la Kazan nchini Russia. Mola chuo huyo wa kiirani alikuwa miongoni mwa watu kumi waliopitishwa na jopo la mashindano hayo ya kuwania tuzo hiyo iliyoshirikisha zaidi ya washiriki mia nne kutoka nchi kumi na tatu duniani zikiwemo Iran, India, China, Misri, Kazakistan, Kirgizistan, Pakistan, Uzbekistan, Afrika Kusini, Brazil, Ethiopia, Tajikistan na Rusia. Mashindano hayo ya jumuia ya kiuchumi ya BRICKS hufanyika kila mwaka katika kategoria tano za mshawishi bora wa vyombo vya habari wa mwaka, mjasirimali wa kijamii bora wa mwaka, mradi wa mwaka wa diplomasia ya umma, mtafiti bora wa mwaka na juhudi za mazingira za mwaka. Tuzo hiyo inalenga kutambua vijana wenye vipaji na kutambua mchango wa viongozi vijana wa nchi za jumuiya za BRICS na SCO katika maeneo muhimu ya kijamii, kuvutia vijana kushirikiana na kuwapa fursa za kujitambua, vijana hao wa nchi wanachama wa BRICS na SCO. Katibu wa taasisi ya teknolojia ya nano ya Iran amesema kuwa Tehran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano kwa kusafirisha bidhaa za nano zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja kwa nchi sita zilizoendelea hivi karibuni. Imad Ahmad Vand, katibu wa taasisi ya nano ya Iran, amesema hayo kujibu swali aliloulizwa kwamba ni nchi gani ni wateja wa teknolojia ya nano ya Iran na kusisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inashiriki kikamilifu katika kuziuzia nano nchi mbalimbali na inashirikiana na nchi ishirini na moja ishirini na kumi na nane katika nyanja za ujenzi, nguo na zana mbalimbali mbali. Kwa mpangilio amezitaja nchi sita zilizoendelea ambazo mwaka uliopita zilinunua bidhaa za teknolojia ya nano za Iran kuwa ni Marekani, Rusia, Uingereza, China, Korea Kusini na Ujerumani. Hali kadhalika, sambamba na kuashiria kuwa Iraq ndiyo nchi inayotumia mno bidhaa za teknolojia ya nano za Iran katika nyanja zote za viwanda isipokuwa nyuga chache tu, na kuongeza kuwa katika sekta ya ujenzi, mauzo ya nje ya bidhaa za Iran yamekuwa yakifanyika zaidi katika nchi za Iraq, Afghanistan na Georgia. Ahmad Vand ameongeza kuwa nchi za India, Pakistan na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ndiyo wanunuzi wakuu wa bidhaa za nanomaterial za Iran na amesisitiza kwamba China na India zinashika nafasi ya kwanza na ya pili katika kununua bidhaa za kemikali za Iran. Amezungumzia pia bidhaa nyingi za Iran zinazonunuliwa na Uturuki pamoja na nchi za kundi la BRICS. Iran imezindua satelaiti tatu mpya wakati wa kufanyika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia za anga za mbali. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika mapema Februari katika wizara ya habari na teknolojia ya mawasiliano TEHAMA ya Iran na kuhudhuriwa na rais wa jamhuri ya Kiislamu, Dkt. Masoud Pezeshkian, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Satar Hashimi, na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi. Satelaiti tatu mpya zilizozinduliwa ni pamoja na ile ya mawasiliano ya Navak moja, Pars mbili na satelaiti ya Pars moja iliyoboreshwa na kuimarishwa. Satelaiti iliyoboreshwa ya Pars moja ni ya aina yake katika utendakazi ulioboreshwa kuliko ile iliyotangulia, huku ile ya Pars mbili ikitoa usahihi wa juu wa picha za rangi wa mita nane, huku uchanganuzi wa picha yenye rangi nyeusi na nyeupe ukiwa wa mita nne satelaiti ya tatu iliyozinduliwa Februari pili katika maadhimisho hayo ya siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali ni ile ya mawasiliano ya Navak moja ambayo umeundwa ili kuboresha mawasiliano ya simu katika miinuko ya juu. Iran inapanga kurusha katika anga za mbali satelaiti nyingine mbili kabla ya mwisho wa mwaka huu wa kalenda ya Iran unaomalizika Machi ishirini. Mbali na satelaiti ishirini na tano zinazoundwa hivi sasa, tayari nane zimeshaundwa kikamilifu nazi nasubiri kurushwa katika anga za mbali. Hivi sasa Irani miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi hii ya Kiislamu, licha ya vikwazo na mashinikizo ya maadui wakiongozwa na Marekani. Afrika Kusini imesema huenda itashirikiana e, na Rasia au Iran katika juhudi za kupanua uwezo wake wa teknolojia ya nishati ya nyuklia. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo hivi karibuni na kuongeza kuwa Afrika Kusini ambayo inaendelea uh, kuendesha kinu pekee cha nishati ya nyuklia barani Afrika cha Coburg inapanga kuongeza megawati 2500 za nishati ili kukabiliana na uhaba wa umeme ambao umeathiri uchumi. Lengo jingine la kuimarisha mradi wake wa kiraia wa nyuklia ni kupunguza uchafuzi wa hewa unaotokana na gesi chafu. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe amesema na hapa namnukulu, hatuwezi kuwa na mkataba unaotuzuia kuipa Iran au Rasia zabuni, hatuwezi kuwa na hali hiyo. Mantashe ambaye ni mmoja wa watetezi wakuu wa serikali wa kutaka kupanuliwa uwezo wa nyuklia wa nchi hiyo amesitiza kuwa tutahtiari nchi yoyote ikiwa ndilo chaguo bora zaidi kwenye meza. Pretoria kwa sasa haina ushirikiano wa pande mbili na Iran juu ni ya nishati ya nuklia au teknolojia yote inayohusiana na, na nuklia, baada ya rais wa marekani Donald Trump kutangaza kuikatia misaada ya Afrika kusini kutokana na eti, e, unyakuzi wa ardhi. Manatashe alisema kuwa mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. Amesema tuzuie madini kwenda Marekani, sisi sio ombaomba, tuitumie jaala hiyo yaani madini kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka. Na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Bwana Muhammad Islami amesema kwamba Iran imezindua mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka kwa gesi asilia kwa mara ya kwanza, akitaja hatua hiyo kuwa hatua ya kimkakati kwa nchi. Alitangaza uzinduzi huo na kuanza kwa shughuli rasmi za mradi huo katika mji mkuu wa Iran, Teheran, hivi karibuni. Islami amenukuliwa na press TV akisema, hii ni siku ya furaha kubwa, na namshukuru Mwenyezi Mungu kwa juhudi muhimu za wenzetu na timu ya msaada waliokuwa sehemu ya shughuli mbalimbali za shirika ambazo zimetuwezesha kufanikisha uzinduzi wa mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia kwa mara ya kwanza. Amesema leo tumeshuhudia ufunguzi wa kwanza wa operesheni ya mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia. Baada ya kukamilika kwa mradi huu na kuanzishwa kwa kiwanda cha kwanza cha kuzalisha bidhaa hii, Iran itajiunga na orodha ya nchi zinazozalisha hiliamu iliyosafishwa kutoka gesi asilia. Akizungumzia ramani ya njia ya shirika la nishati la atomiki la Iran iliyoandaliwa kwa ushirikiano na wizara ya mafuta, Islamia amesema tutafanya kazi ya kujenga kiwanda chenye uwezo wa uzalishaji uliobainishwa. Mkuu huyo wa sekta ya nuklia Iran amesisitiza kuwa kwa hatua za ziada, tunaweza kuelekeza nguvu zetu kwenye kuuza bidhaa hii nje ya nchi na kufanya uwekezaji mkubwa zaidi. Kwa njia hii Iran inaweza kufaidika na mapato pamoja na soko la ndani la kimataifa ndani ya mfumo wa uchumi unaotegemea maarifa au knowledge-based. Islamia ameeleza kuwa ujuzi wa kiufundi wa mradi huu umeendelezwa kwa kushirikiana na chuo kikuu cha Iran, huku vipengee vyote muhimu na vifaa vikihifadhiwa na kutengenezwa na shirika ya Iran kupitia mtandao wa wahandisi wa ndani ya nchi. Pia amesema kuwa kiasi cha hiliamu kitakachochimbwa na kusafishwa kitatosheleza mahitaji ya kila mwaka ya Iran, na hivyo kuondoa hitaji la kuagiza bidhaa hiyo kutoka nje. Aidha, jamhuri ya kiislamu ya Iran inapanga kuuza hiliamu hiyo kwa kwa masoko ya kimataifa katika siku zijazo. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya hiliamu ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mbaraka Henia. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran. Magazeti karibu yote ya leo nchini Iran yamemulika tukio la mazishi na kusindikizwa miili ya katibu mkuu wa zamani wa harakati ya Hizbullah, Sayid Hasan Nasrullah na Sayid Hashim Sofiyudin waliouawa wa shahidi miezi kadhaa iliyopita katika mashambulizi ya kigaidi ya Israel mjini Beiruti, Lebanon. Gazeti la Jumhuri ya Islami limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, mazishi ya kihistoria ya shahidi Sayida Hasan Nasrallah mjini Beirut. Gazeti hili limenukuu sehemu moja ya ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei katika shughuli hiyo ya kusindikiza miili ya mashahidi wa Mukawama, akisema roho na njia ya mujahidi mkubwa Sayid Hassan Nasurullah inaimarika zaidi siku baada ya nyingine na kuwaonyesha njia watakaokuja baada yake. Jamhuri ya Islami pia limeandika ripoti ya gazeti la Marekani la New York Times kuhusu utunishaji misuli wa harakati Hizbullah kwa mazishi haya ya kihistoria ya kiongozi wa harakati hiyo mjini Beirut, na kuandika karibu watu milioni moja na nusu washiriki katika mazishi hayo. Gazeti la Ruyeshmelat kuna habari e, katika gazeti hili isemayo kwamba e, kuagana kwa mwisho, mazishi ya aina yake ya mwili wa Seyid wa mukawama mjini Beirut. Aidha limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hizbullah iko hai na njia ya mukawama itaendelezwa. Shekh Naim Kasim: tutaendeleza njia ya Seyid Nasrullah hata kama sote tutauawa na takataka, tishio kwa afya na mazingira. Gazeti la Kayhan limeakisi shughuli hiyo, mazishi na kusindikiza miili ya mashahidi Nasurullah na Safiuddin kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno kisemacho mukawama hauwezi kusitishwa, Lebanon yainuka kwa heshima ya Nasurullah. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, mujahidi mkubwa Hasan Nasurullah sasa yuko kwenye kilele cha iza na utukufu. Katika habari yake nyingine gazeti hili la Keyhan lina mnukuu jenerali wa jeshi la Israel akikiri kwamba katika shambulizi lake la oh, tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 Hamas ilitoa eneo ambalo ni mara kadhaa ya ukanda wa Gaza katika kipindi cha masaa matatu pekee. Gazeti la Aborar limeandika habari ya mazishi ya Seyid Nasrullah kwa anwani semayo, Shekh Naim Kasim, tumeaga mwili wa kigezo cha watu huru duniani vilevile vile limeandika habari ya kimbunga kilicho likumba eneo la Sistan na Baluchistan, magharibi mwa Iran, likikitaja kuwa ni mgeni aliyekuja bila mwaliko. Habari ya madai ya ikulu ya rais wa Marekani, White House, ya kukaribia kumalizwa vita nchini Ukraini pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti hili la Abrar. Gazeti la Alwifaqi linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeweka picha kubwa ya maelfu ya watu walioshiriki katika shughuli ya mazishi ya Sayidi Nasrullah mjini Beirut, inayoambatana na kichwa cha maneno kisemacho Mukawama bado uko hai. Alwifaqi limechapisha pia ujumbe wa Imamu Ali Khamenei uliosomwa katika mazishi ya mashahidi wa mukawama, ambao sehemu yake moja inasema: mwanajihadi mkubwa na kiongozi wa mstari wa mbele wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi, mwadhamu Sayid Hasan Nasrullah, Allah aipandishe juu zaidi daraja yake, sasa hivi yuko kwenye kilele cha iza na utukufu. Mwili wake safi unazikwa kwenye ardhi ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu lakini insha allah, roho na njia yake itang'ara zaidi na zaidi kila siku na kuwamurikia njia wale wanaoifuata. Jina jema na sura yenye nuru ya Janabi Sayyid Hashim Sofiyuddin, radhi za Allah ziwe juu yake, nayo pia ya ni nyota yenye kung'ara katika historia ya eneo. Yeye alikuwa msaidizi wa karibu na sehemu isiyotenganika ya uongozi wa mkawama nchini Lubnan. Amani ya Mwenyezi Mungu na waja wake wema iwe juu ya wanajihadi hawa wawili wenye kuheshimika na juu ya wapambanaji wengine mashujaa na waliojitolea waliohuwa washahidi eh, hivi karibuni. Ni redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za Aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za suratu Ar-Ra'd. Makafiri wa Maka kama walivyo popo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao. Walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na masahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini mtume wa rehema na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu, waliketi nyuma ya Alkaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezimungu Alkaba, mara walimwita mtume kwenye kundi lao, ingawa mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia mtume kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama. Wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria, tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa. Basi muombe Mungu wako awafufue wafu wetu waliokufa. Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake kwa mashaka alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko nabii Daudi. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo. Wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Makka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka ili tumwagilie mashamba yetu tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema, ee Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi, huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara, kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe. Kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza. Zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Kurani Tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alayhi ssalam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masih aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake wakati huu Basi wasingeamini, bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake, na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema: naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimuomba awatolee ngamia jike kwenye mlima. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama alivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya sitini na saba ya suratu Hud Inasema wa akhadha alladhina zalamu s-sayhata fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Shaaban 1446 hijiria ambayo inasadifiana na Februari 24 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1309 iliyopita, aliuawa kamanda wa Kiirani Abu Muslim Khurasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khorasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Sia Jamegan huko Khorasani, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala dhalim wa Bani Umaiya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na miji mingi ya Khorasani walijiunga na kundi hilo. Baada ya vita vingi, Abu Muslim na wafuasi wake walifanikiwa kuwashinda watawala hao wa Bani kwa utaratibu huo kuliandaliwa uwanja wa kuhitimisha kabisa utawala wa Bani Umaiya na kuingia madarakani watawala wa Bani Abbas. Katika kipindi hicho Abu Muslim Khorasani aliikuwa na nafasi kubwa kiasi cha kumfanya Mansur, mtawala wa ukoo wa Bani Abbas, kujawa na hofu kubwa. Kwa sababu hiyo alipanga njama ya kumuua. Baada ya mauaji hayo wafuasi wa Abu Muslim Khorasani walianzisha mapambano na kulipiza kisasi cha damu yake na mapambano hayo yaliendelea kwa muda mrefu. Miaka 491 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alizaliwa Luis Vaz de Camoes, malenga mkubwa wa Kireno na mmoja wa wanafasihi wakubwa wa Ulaya, huko Lisbon mji mkuu wa Ureno. Mbali na kuwa mshauri, De Camoens alikuwa mpiganaji jasiri. Moja ya kazi muhimu za utunzi za Louis Vaze de Camoens ni ile aliyoipa jina la The Lusiads. Siku kama leo miaka 76 iliyopita sawa na tarehe 24 Februari mwaka 1949, wakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili huko katika kisiwa cha Rodis kilichoko katika bahari ya Aijan. Ni vyema kutaja hapa kuwa baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa kizayuni. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano vya Waarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kisasa za kivita, na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. na katika siku kama hii ya leo miaka 41 iliyopita ndege za kivita za utawala wa kidikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein zilishambulia miji ya Sakse eh, Pole Dohtar na Mahabada. Utawala wa Sadam Hussein uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali ya Iran sambamba na ushindi mkubwa wa wapiganaji wa Kiislamu hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaibar na kipigo cha jeshi la Iraq katika visiwa vya Majnun, makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Na kabla kufunga matangazo yetu na kutoka humo studioni tegeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa ulinzi wa Iran asema Seidi Nasrullah ni kielelezo cha ushujaa na Mukawama. Spika wa bunge la Iran asema Trump anataka kuhamisha watu wa Gaza na kupora ardhi ya Palestina. Na harakati ya kiislamu Nigeria ya wa waenzi na kuomboleza viongozi wa Mukawama.