Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyu al-azim. Kwani hukuona jinsi Mola wako mlezi alivyowatenda wale wenye tembo? Kwani hakujalia vitimbi vyao kuharibika? Na akawapelekea ndege makundi kwa makundi? Wakiwatupia mawe ya udongo wa motoni, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa walivyozoea Makureish, kuzoea kwao safari za siku za baridi na siku za joto, basi na wamwabudu Mola mlezi wa nyumba hii, ambaye anawalisha wasipate njaa na anawalinda na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaohoji je, unajua mtazamo wa Iran kuhusu uhusiano na nchi za Afrika? Baada ya hapo tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza, kipindi cha sayansi na teknolojia mpya ba. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi cha hekaya za aya kitakujieni baada ya dondoo za magazeti ya Afrika, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukusomeeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema, tutaendeleza njia ya Said Hassan Nasrullah hata kama sote tutauawa. Kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, Sheikh Ibrahim Zakzaki, amesema mukawama umezaliwa upya nchini Lebanon. Mkutano wa kikanda kuhusu mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umepangwa kufanyika leo jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. na shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba kundi la waasi la RSF nchini Sudan limetia saini hati ya kuunda serikali nyingine nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema katika mazishi na shughuli ya kusindikiza miili ya mashahidi Said Hasan Nasrullah na Said Hashim Safiyuddin, makatibu wakuu wa harakati hiyo ya Mukawama waliouawa shahidi, kwamba tutashikamana na ahadi tuliyotoa na tutaendeleza njia ya shahidi Said Hasan Nasrullah hata kama sote tutauawa katika hotuba aliyotoa jana kwenye uwanja wa michezo ulioko katikati kati ya Beirut, Sheikh Naim Kasim alihutubia umati wa maelfu ya waombolezaji akisema: ninazungumza nanyi kwa jina la ndugu yangu na kipenzi changu Said Hasan Nasrullah, amani iwe juu yenu, enyi watu wenye mwamana zaidi, waungwana zaidi, na wenye sharafu zaidi, enyi watu ambao mumeifikisha kwenye kilele heshima yetu na mumetimiza ahadi yenu. Katibu mkuu wa Hizbullah aliongeza kwamba leo tunamwaga kiongozi wa kihistoria wa kipekee wa kitaifa wa kiarabu na kiislamu ambaye amehesabiwa ame kuwa nembo ya alama kuu ya wapigania ukombozi kote duniani. Alipendwa na wanajihadi, watu wanaonyongeshwa na wanaodhulumiwa, hususan wananchi wa taifa la Palestina. Sheikh Naim Kasim aliendeleza hotuba yake kwa kuashiria historia ya mapambano ya Said Hassan Nasrullah akisema mwaka 1989 alishika uongozi wa baraza la utendaji la Hizbullah na kuanzia mwaka 1992 hadi alipouawa shahidi alishika ukatibu mkuu wa harakati hii. Said na sharifu huyu mwadhamu aliutunukia umma zawadi ya mukawama na akautunukia mukawama zawadi ya umma, amesisitiza Shekh Naim Kasim akielezea shahsia ya shahidi Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah. Amesema shakhsia huyu adhimu alighiriki kwenye mapenzi ya Uislamu na uongozi mkuu wa dini, alikuwa mkweli, mwaminifu, rahimu, mkamilifu, mnyenyekevu, jasiri, shujaa, mwenye busara na hekima na mwana mkakati wa aina yake. Shekh Naim Kasim amesema Said Hasan Nasrullah daima alikuwa akiweka Palestina na Kudsi kwenye mazingatio yake makuu, na akishikilia kila mara kubaki pamoja na wana jihadi katika chumba cha operesheni za mukawama. Aliuawa shahidi akiwa kwenye mstari wa mbele wa vita, na sisi tutaiendeleza njia hii na hatutaachana katu na chaguo la mukawama aliotoa mchango mkubwa sana katika kufufua kadhia ya Palestina. Katibu mkuu wa Hizbullah aliendelea kusema kwamba Said Hasan Nasrullah aliwapenda watu na watu walimpenda, aliongoza akili na mioyo na njia aliyofuata ilikuwa daima ni ya kuelekea Palestina na Quds. Sheikh Naim Qasimu amesema: ewe Nasrullah, sisi tumeshikamana na ahadi yetu na tutaendeleza njia yako. Hata kama sote tutauawa shahidi, wewe utabaki kwenye njia yako na katika jihadi yako, na ungali uko hai ndani ya mioyo yetu. Tutaitunza amana yako na tutaendelea kupiga hatua katika njia hii. Sheikh Naim Kasim amemhutubu pia shahidi Said Hashim Safiuddin akisema kwamba Ewe Said, tunakutamani sana wewe. Ndiye uliyesema sisi sote tutaiendeleza njia hii hata kama sote tutaishia kuwa washahidi, tunashikamana na ahadi yetu, alimalizia Shekh Naim Kasim. Kiongozi wa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Nigeria amesisitiza kwamba kushikamana mamilioni ya watu au kushiriki mamilioni ya watu katika mazishi ya mashahidi wa mukawama ni sawa na kuzaliwa upya mapambano na mukawama nchini Lebanon. Shekh Ibrahim Zakzaki ambaye yuko Beirut, aliko kwenda kuhudhuria mazishi ya Said Hassan Nasrullah na Sayid Hashim Safiyudin amesema katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa jana na mwandishi wa shirika la habari la Mehr kwamba kuhudhuria mamilioni ya watu katika mazishi ya makamanda wa mukawama unadhihirisha kwamba mukawama umezaliwa upya nchini Lebanon. Shekh Zakzaki amesema Said Hasan Nasrullah alikuwa nembo ya umma wa Kiislamu, na picha ya matukio tuliyoyaona leo imeonyesha kwamba roho yake ingaliko kwenye medani. Maadui wa zayuni walidhani kwamba kwa, kwa kumuua yeye watamaliza mukawama, lakini matukio ya leo yamedhihirisha kuzaliwa upya kwa mapambano na mukawama wa Lebanon na insha allah mwisho wa harakati hii utakuwa ni kupatikana ushindi, amesisitiza Sheikh Ibrahim Zakzaki. Kiongozi wa upinzani katika utawala wa Kizayuni wa Israeli amemshutumu waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza na kubadilishana mateka na Hamas baada ya kuchelewesha zoezi la kuachia huru wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela za Israel. Yair Golan, kiongozi wa chama cha kidemokrasia cha Israel, ameeleza kwenye mtandao wa X kwamba Netanyahu ameamuru kucheleweshwa kuachiwa huru wafungwa, na hivyo kukiuka waziwazi wazi makubaliano na kuhujumu awamu ya kwanza. Kama tulivyoona Golan ameendelea kusema kwamba hakuna mazungumzo ya kweli kwa awamu ya pili, ni udanganyifu tu na kuteke kutelekezwa maisha ya mateka. Golani, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali ya Netanyahu, ameapa kwamba upinzani Israel hautamruhusu waziri huyo abaki madarakani, kama alivyosema kwa gharama ya kaka na dada zake. Kiongozi huyo wa upinzani katika utawala wa kizayuni wa Israel amemhutubu Netanyahu akisema na kuambia Bibi, ikiwa utauhujumu mpango huo, milango yote ya moto itakuwa wazi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Tanzania leo Jumatatu inatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kikanda kufuatia matukio ya nyanjani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuchukua hatua zinazohitajika za kukabiliana na mgogoro wa mashariki mwa nchi hiyo. Mkutano huo unahudhuriwa na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC. Mkutano huo unafanyika siku mbili baada ya viongozi wa majeshi ya Afrika Mashariki kukutana mjini Nairobi na kutoa mapendekezo ya kukabiliana na mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huo wa wakuu wa majeshi umekuja kama sehemu ya juhudi za kukabiliana na mzozo unaozidi kuongezeka mashariki mwa Kongo. Wakuu hao wa majeshi walijadili uwezekano wa kutekeleza maazimio ya kikao cha Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC vilivyofanyika hivi karibuni jijini Dar es Salaam. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva, ameeleza kwamba mkutano huo umeandaliwa kwa dharura ili kukabiliana na mabadiliko makubwa ya hali ya kibinadamu tangu baada ya mkutano wa Dar es Salaam. Amesema matukio ya hivi karibuni katika eneo hilo yanahitaji hatua za haraka na za dharura ili kukabiliana na mzozo huo. Nduva amewazungumzia pia changamoto zilizopo na kueleza matumaini yake kwamba amani ya kudumu, usalama na utulivu vinaweza kupatikana kupitia juhudi zinazoendelea kushughulikia vyanzo vya mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Taarifa iliyotolewa na mkutano huo wa viongozi na wa majeshi ilisema kwamba harakati ya M23 imepanua wigo wa operesheni zake huko Kivu kusini huku mapigano yakiendelea karibu na Kamanyola na kusonga mbele eneo la Lubero. Wakati huo huo, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatazamiwa kuzindua serikali ya umoja wa kitaifa ya nchi hiyo. Tina Salama msemaji wa ofisi ya rais wa Kongo amesema Chisekedi ataunda serikali ya umoja wa kitaifa na kufanya mabadiliko ya uongozi katika muungano tawala wa nchi hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameeleza mpango wake huo wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kufuatia mashinikizo ya ndani kutokana na jinsi alivyoshughulikia mashambulizi ya waasi wa wa kundi la M23 katika majimbo ya mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa Kongo ametangaza kwamba atajielekeza kwenye serikali ya umoja wa kitaifa na kufanya mabadiliko ndani ya uongozi wa muungano mtakatifu. Hatua ya kundi la waasi wa M23 kuyadhibiti maeneo kadhaa ya mashariki mwa Kongo na kuchukua akiba ya madini ya thamani kubwa imeibua wasiwasi wa kujiri vita vikubwa zaidi vya kikanda, huku baadhi ya wanachama wa mirengo ya upinzani wakitabiri kwamba rais Felix Tshisekedi hataendelea kubakia madarakani kwa muda mrefu kwa kuzingatia hali inayotawala hivi sasa katika nchi hiyo ya Afrika. Na wanasiasa wa Sudan, Alhadi Idris na Ibrahim Almirgani, wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kundi la waasi la Rapid Support Forces RSF limetia saini mkataba na makundi wa shirika ya kisiasa na yale ya waasi wenye silaha wa kuunda serikali ya amani na umoja sambamba na ile ya sasa nchini humo katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Idris afisa wa zamani mkuu wa Sudan Revolutionary Front amesema kuundwa kwa serikali hiyo kutatangazwa kutoka ndani ya nchi katika siku zijazo. Idris na Almirghani wametia saini mkataba huo pamoja na kiongozi wa Sudan People's Liberation Movement North Abdulaziz Adam Alhilu ambaye majeshi yake yanadhibiti maeneo makubwa ya ardhi katika jimbo la Kordofani Kusini. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vimeua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaouliza: Je, unajua mtazamo wa Iran kuhusu uhusiano na nchi za Afrika? Muhammad Reza Aref, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema katika kikao na wakuu na balozi wa nchi za Afrika zilizopo mjini Teheran kwamba kukuza uhusiano wa kiuchumi na wa kibiashara na bara la Afrika ni moja ya vipaumbele vya siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu kuhusu nchi za Afrika ni mtazamo unaozingatia kustawisha uhusiano katika nyanja mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na uwanja wa uchumi. Bara la Afrika linajulikana kama bara la fursa lenye uwezo wa kibiashara wa dola bilioni mia sita. Uhusiano wa Iran na Afrika katika miaka ya karibuni umejikita zaidi katika masuala ya kilimo, madini na dawa. Kwa kuongezea, ni kwamba bidhaa za kiteknolojia za makampuni ya Iran ambayo msingi wake ni elimu pia zimepata wateja wengi katika nchi za Afrika. Lakini hadi hivi sasa Iran inafaidika na asilimia moja tu ya soko la Afrika. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inachukua hatua mbalimbali za kuhakikisha kwamba inakuwa na nafasi kubwa zaidi katika uchumi wa nchi za Afrika. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Muhamad Reza Arif, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu, akasema kukuza kwa kiwango cha juu ushirikiano wa Iran na bara la Afrika katika msingi wa kuheshimiana, pande mbili, pande nyingi na uhusiano wa kimataifa katika ni katika ajenda za Iran. Gholam Reza Nuri, waziri wa jihadi ya kilimo wa Iran, kwa upande wake anasema wamesema katika kikao na waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Yusuf Ahmed al-Sharif kilichofanyika mjini Tehran kwamba Iran iko tayari kuwapa watafiti wa Sudan matokeo ya utafiti wake wa miaka mia moja katika uzalishaji wa mimea na mifugo. Mbali na uhusiano wa kiuchumi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inaendeleza ajenda yake ya kustawisha uhusiano na nchi za Afrika katika nyanja nyinginezo zikiwemo za kisiasa, kwa kuzingatia misimamo ya nchi za Afrika ya kuchukia na kupinga ukoloni, kuchukia jinai za uzayuni huko Palestina, na vita vya waafrika dhidi ya ubaguzi wa rangi. Iran inaona kwamba kuna nafasi pia ya kupanua uhusiano wa kisiasa kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za bara la Afrika. Afrika Kusini ndiye mpeperushaji bendera ya mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni na katili wa Israel barani Afrika. Afrika Kusini imekuwa na nafasi kubwa katika kutolewa hukumu ya kutiwa mbaroni viongozi wa Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutokana na mauaji ya kimbari yaliyofanyika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina. Kwa hivyo kuna mambo mengi yanayofanana na kuzishirikisha nchi za Afrika na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Husna Salimi, mwanafunzi wa Kiirani wa kitivo cha taaluma za dunia FWS cha chuo kikuu cha Teheran, ameshinda tuzo ya mtafiti kijana bora wa mwaka katika taasisi ya BRICS na tuzo ya viongozi vijana ya jumuia ya ushirikiano ya shangai SCO kwa mwaka 2025 kutokana na kazi bora aliyofanya katika sayansi na utafiti. Bi Salimi amepokea tuzo hiyo katika hafla iliyofanyika katika jiji la Kazani nchini Rusia. Mwana chuo huyo wa Kiirani alikuwa miongoni mwa watu kumi waliopitishwa na jopo la mashindano hayo ya kuwania tuzo hiyo iliyoshirikisha zaidi ya washiriki mia nne kutoka nchi kumi na tatu duniani zikiwemo Iran, India, China, Misri, Kazakistan, Kirgizistan, Pakistan, Uzbekistan, Afrika Kusini, Brazil, Ethiopia, Tajikistan na Rusia. Mashindano hayo ya Jumuiya ya Kiuchumi ya BRICS hufanyika kila mwaka katika kategoria tano za mshawishi bora wa vyombo vya habari wa mwaka, mjasirimali wa kijamii bora wa mwaka, mradi wa mwaka wa diplomasia ya umma, mtafiti bora wa mwaka na juhudi za mazingira za mwaka. Tuzo hiyo inalenga kutambua vijana wenye vipaji na kutambua mchango wa viongozi vijana wa nchi za jumuiya za BRICS na SCO katika maeneo muhimu ya kijamii, kuvutia vijana kushirikiana na kuwapa fursa za kujitambua vijana hao wa nchi wanachama wa BRICS na SCO. Katibu wa taasisi ya teknolojia ya nano ya Iran amesema kuwa Tehran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano kwa kusafirisha bidhaa za nano zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja kwa nchi sita zilizoendelea hivi karibuni. Imad Ahmadvand, katibu wa taasisi ya nano ya Iran, amesema hayo kujibu swali aliloulizwa kwamba ni nchi gani ni wateja wa teknolojia ya nano ya Iran na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuzi, uzia, mbali mbali. Na inashiriki kikamilifu katika kuzuzia nano nchi mbalimbali na inashirikiana na nchi ishirini na moja ishirini na kumi na nane katika nyanja za ujenzi nguo na zana mbalimbali mbali. Kwa mpangilio amezitaja nchi sita zilizoendelea ambazo mwaka uliopita zilinunua bidhaa za teknolojia ya nano za Iran kuwa ni Marekani, Rusia, Uingereza, China, Korea kusini na Ujerumani. Halikadhalika, sambamba na kuashiria kuwa Iraq ndiyo nchi inayotumia mno bidhaa za teknolojia ya nano za Iran katika nyanja zote za viwanda isipokuwa nyuga chache tu, na kuongeza kuwa katika sekta ya ujenzi, mauzo ya nje ya bidhaa za Iran yamekuwa yakifanyika zaidi katika nchi za Iraq, Afghanistan na Georgia. Ahmad Vand ameongeza kuwa nchi za India, Pakistan na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ndio wanunuzi wakuu wa bidhaa za nanomaterial za Iran na amesisitiza kwamba China na India zinashika nafasi ya kwanza na ya pili katika kununua bidhaa za kemikali za Iran. Amezungumzia pia bidhaa nyingi za Iran zinazonunuliwa na Uturuki pamoja na nchi za kundi la BRICS. Iran imezindua satelaiti tatu mpya wakati wa kufanyika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia za anga za mbali. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika mapema Februari katika wizara ya habari na teknolojia ya mawasiliano TEHAMA ya Iran na kuhudhuriwa na rais wa jamhuri ya Kiislamu Daktari Masoud Pezishkian, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Sattar Hashimi na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi. Satelaiti tatu mpya zilizozunduliwa ni pamoja na ile ya mawasiliano ya Navak moja Pars mbili, na satelaiti ya Pars moja iliyoboreshwa na kuimarishwa. Satelaiti iliyoboreshwa ya Pars moja ni ya aina yake katika utendakazi ulioboreshwa kuliko ile iliyotangulia, huku ile ya Pars mbili ikitoa usahihi wa juu wa picha za rangi wa mita nane huku uchanganuzi wa picha yenye rangi nyeusi na nyeupe ukiwa wa mita nne satelaiti ya tatu iliyozinduliwa Februari pili katika maadhimisho hayo ya siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali ni ile ya mawasiliano ya Navak moja ambayo umeundwa ili kuboresha mawasiliano ya simu katika miinuko ya juu. Iran inapanga kurusha katika anga za mbali satelaiti nyingine mbili kabla ya mwisho wa mwaka huu wa kalenda ya Iran unaomalizika Machi ishirini. Mbali na satelaiti ishirini na tano zinazoundwa hivi sasa tayari nane zimeshaundwa kikamilifu nazi nasubiri kurushwa katika anga za mbali. Hivi sasa Irani miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi hii ya Kiislamu licha ya vikwazo na mashinikizo ya maadui wakiongozwa na Marekani. Afrika Kusini imesema huenda itashirikiana e na, na Rasia au Iran katika juhudi za kupanua uwezo wake wa teknolojia ya nishati ya nyuklia. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo hivi karibuni na kuongeza kuwa Afrika Kusini ambayo inaendelea uh, kuendesha kinu pekee cha nishati ya nyuklia barani Afrika cha Coburg inapanga kuongeza megawati 2500 za nishati ili kukabiliana na uhaba wa umeme ambao umeathiri uchumi. Lengo jingine la kuimarisha mradi wake wa kiraia wa nyuklia ni kupunguza uchafuzi wa hewa unaotokana na gesi chafu. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe amesema, na hapa namdukulu, hatuwezi kuwa na mkataba unaotuzuia kuipa Iran au Rusia zabuni, hatuwezi kuwa na hali hiyo. Mantashe ambaye ni mmoja wa watetezi wakuu wa serikali wa kutaka kupanuliwa uwezo wa nyuklia wa nchi hiyo amesitiza kuwa tutakhtiari nchi yoyote ikiwa ndilo chaguo bora zaidi kwenye meza Pretoria kwa sasa haina ushirikiano wa pande mbili na Iran juu ni ya nishati ya nuklia au teknolojia yote inayohusiana na, na nuklia baada ya rais wa marekani Donald Trump kutangaza kuikatia misaada ya Afrika kusini kutokana na eti eh, unyakuzi wa ardhi. Mantashe alisema kuwa mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. Amesema tuzuie madini kwenda Marekani, sisi sio ombaomba, tuitumie jaala hiyo yaani madini kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka. Na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza mradi wa majaribio wa, wa kuchimba na kusafisha hiliamu. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Bwana Muhammad Islami amesema kwamba Iran imezindua mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamo kutoka kwa gesi asilia kwa mara ya kwanza, akitaja hatua hiyo kuwa hatua ya kimkakati kwa nchi. Alitangaza uzinduzi huo na kuanza kwa shughuli rasmi za mradi huo katika mji mkuu wa Iran, Teheran, hivi karibuni. Islami amenukuliwa na Press TV akisema hii ni siku ya furaha kubwa, na namshukuru Mwenyezi Mungu kwa juhudi muhimu za wenzetu na timu ya msaada waliokuwa sehemu ya shughuli mbalimbali za shirika ambazo zimetuwezesha kufanikisha uzinduzi wa mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia kwa mara ya kwanza, amesema. Leo tumeshuhudia ufunguzi wa kwanza wa kwa operesheni ya mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia. Baada ya kukamilika kwa mradi huu na kuanzishwa kwa kiwanda cha kwanza cha kuzalisha bidhaa hii, Iran itajiunga na orodha ya nchi zinazozalisha hiliamu iliyosafishwa kutoka gesi asilia. Akizungumzia ramani ya njia ya shirika la nishati la atomiki la Iran iliyoandaliwa kwa ushirikiano na wizara ya mafuta, Islamia amesema tutafanya kazi ya kujenga kiwanda chenye uwezo wa uzalishaji uliobainishwa. Mkuu huyo wa sekta ya nuklia Iran amesisitiza kuwa kwa hatua za ziada tunaweza kuelekeza nguvu zetu kwenye kuuza bidhaa hii nje ya nchi na kufanya uwekezaji mkubwa zaidi. Kwa njia hii, Iran inaweza kufaidika na mapato pamoja na soko la ndani la kimataifa ndani ya mfumo wa uchumi unaotegemea maarifa au knowledge based. Islamia ameeleza kuwa ujuzi wa kiufundi wa mradi huu umeendelezwa kwa kushirikiana na chuo kikuu cha Iran, huku vipengee vyote muhimu na vifaa vikihifadhiwa na kutengenezwa na shirika ya Iran kupitia mtandao wa wahandisi wa ndani ya nchi. Pia amesema kuwa kiasi cha hiliamu kitakachochimbwa na kusafishwa kitatosheleza mahitaji ya kila mwaka ya Iran na hivyo kuondoa hitaji la kuagiza bidhaa hiyo kutoka nje. Aidha, jamhuri ya kiislamu ya Iran inapanga kuuza hiliamu hiyo kwa masoko ya kimataifa katika siku zijazo. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya hiliamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Huyo alikuwa Mubarak Henia katika kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Naanza uchambuzi wetu kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania linalomulika vita vya ndani katika chama kikuu cha upinzani Chadema. Kichwa cha habari hiyo kinasema, waliotimuliwa Chadema waingia vitani upya, ni wale wabunge wa viti maalum. Kishoa na Nusrat wazidisha joto uchaguzi mkuu wa 2025 mwaka genda, akoma na Chadema, CCM watia neno. Mwananchi pia lina habari inayozungumzia afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, ambaye amelazwa hospitalini kwa zaidi ya wiki sasa, akisumbuliwa na matatizo ya kupumua. Ni baada ya Vatican kutangaza kwamba hali ya kiafya ya Papa mwenye umri wa miaka 88 bado ni mbaya. Gazeti Habari Leo limemnukuu Waziri Mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, akihutubia washiriki katika mashindano ya kimataifa ya Quran jijini Dar es Salaam. Anwani kuu habari hiyo inasema: Majaliwa, mashindano ya Quran yanakuza uchumi, asema ni fursa kwa utalii. Rais Samia ahimiza yaimarishe amani. Habari nyingine za gazeti hili la Habari Leo zina vichwa vya maneno: hospitali Tanga kutibu mifupa hali ya Papa Francis si shwari, na wanafunzi 121 waondolewa masomoni Yudoma. Na katika gazeti la Nipashe tunatosheka kusoma vichwa vya baadhi ya habari muhimu: Samia ashiriki mashindano ya Quran, ahimiza kudumisha amani. Kilio kimesikika, wizara tatu kuridhiana na walimu wasio na ajira nchini. Uhalifu wa kuvunja madirisha na kupora usiku waliza wengi taka za kielektroniki bomu la kimya kimya majumbani, na Vatican, afya ya Papa Francis haijatengamaa, TEC yatoa neno. Habari kuu ukurasa wa mbele gazeti la taifa leo nchini kenya uh, inazungumzia kihoro na tumbo joto linalowaandama majaji wa mahakama ya juu ya kenya, kwa kichwa cha maneno koome na majaji roho mkononi, majaji katika mahakama ya upeo kujua hatima jsc ikikutana kujadili mienendo yao uh, kutokana na madai dhidi yao baadhi ya habari muhimu za taifa leo zina vichwa vya maneno karata nne za raila akilenga kura 2027 kalonzo adai kesi ya Riggy G ilikuwa feki wasiwasi kuhusu hali ya papa na mashirika zaidi ya umma kufutwa Gazeti la Standard limeangazia mauaji ya Turkana na kuandika uh, shambulizi la kundi la wanamgambo huko Tondonyanga, Lake Turkana limeua watu wasiopungua ishirini na kujeruhi wengine kadhaa. Standard limeandika kwamba vyombo vya usalama vinafanya jitihada za kurejesha hali ya utulivu katika eneo hilo la mpaka wa Kenya na Ethiopia. Mabilioni JKIA yanayotoweka, miaka kumi na mbili ya deni, hakuna maendeleo, ni kichwa cha habari nyingine inayomulikwa na gazeti la The Standard. Na katika gazeti la Daily Nation tunakutana na habari zenye anwani: machaguo manne ya Raila, wastaafu wanabeba mzigo mkubwa wa sheria ya Ruto, Mpesa wiki ya maamuzi kwa Koome na majaji wa juu, na wabunge wa Mwita Mudavadi na Mbandi kwa tuhuma za matumizi ya shilingi bilioni moja na nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika kwamba serikali imedhamiria kupitisha kliniki za kidijitali yani, vituo vya huduma za afya halisi vinavyotumia teknolojia ya kidijitali kutoa huduma za matibabu ya mbali ili kukabiliana na uhaba wa wafanyakazi wa matibabu nchini. Hi, hi, habari hiyo ni kwa mujibu wa Wizara ya Afya. Wizara hiyo inasema nchi hiyo inahitaji kuongeza mara nne idadi ya wafanyakazi wa afya ili kufikia viwango vya shirika la afya duniani, WHO. New Times pia linamnukuu rais wa zamani wa Congo Joseph Kabila akisema jaribio lolote la kutafuta suluhisho la mzozo wa nchi hiyo ambalo linapuuza sababu za msingi za mgogoro wa sasa halitarejesha amani ya kudumu na kwamba Afrika Kusini inapaswa kuacha kutuma wanajeshi kuunga mkono utawala dhalimu wa rais Felix Tshisekedi amesisitiza rais wa zamani wa Kongo DR Joseph Kabila. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekaya za Aya kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Hekaya za, za Aya. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na moja na 32 za Suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyo popo wa usiku, ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na masahaba zake na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini mtume wa rehma na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu waliketi nyuma ya Alkaaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaaba. Mara walimuita mtume kwenye kundi lao. Ingawa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi. Kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko Nabii Isa, basi mwombe Mungu wako afufue wafu wetu waliokufa Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake, kwa mashaka alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daude. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka, ili tumwagilie mashamba yetu, tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe Mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha, kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema Eh, Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi? Hivi huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara, kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe. Kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza, zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Qurani Tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi salam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa, lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masihi aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake. wakati huu basi wasingeamini bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba, lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote. Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake, na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi waalihi wasallam akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimuomba awatolee ngamia jike kwenye mlima. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni, na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya 67 ya suratu Hud Inasema wa akhadha alladhina dhalamu ssayhatu faasbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu, wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Shaabani 1446 Hijiria ambayo inasadifiana na Februari 24 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1309 iliyopita aliuawa kamanda wa Kiirani Abu Muslimu Khorasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khorasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Sia Jamegan huko Khorasani, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala wa dhalim wa Bani Umaiya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na miji mingi ya Khorasani walijiunga na kundi hilo. Baada ya vita vingi, Abu Muslim na wafuasi wake walifanikiwa kuwashinda watawala hao wa Bani Umaiya. Kwa utaratibu huo kuliandaliwa uwanja wa kuhitimisha kabisa utawala wa Bani Umaiya na kuingia madarakani watawala wa Bani Abbas. Katika kipindi hicho Abu Muslim Khorasani alilikuwa na nafasi kubwa kiasi cha kumfanya Mansur, mtawala wa ukoo wa Bani Abbas, kujawa na hofu kubwa. Kwa sababu hiyo, alipanga njama ya kumuua. Baada ya mauaji hayo, wafuasi wa Abu Muslim Khorasani walianzisha mapambano na kulipiza kisasi cha damu yake na mapambano hayo yaliendelea kwa muda mrefu. Miaka 491 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Luis Vaz de Camoes, malenga mkubwa wa Kireno na mmoja wa wanafasihi wakubwa wa Ulaya, huko Lisbon, mji mkuu wa Ureno. Mbali na kuwa mshauri, De Camoens alikuwa mpiganaji jasiri. Moja ya kazi muhimu za utunzi za Louis Vaze de Camoens ni ile aliyoipa jina la The Lusiads. siku kama eleo miaka 76 iliyopita sawa na tarehe 24 Februari mwaka 1949 wakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili huko katika kisiwa cha Rodis kilichoko katika bahari ya Aijan. Ni vyema kutaja hapa kuwa baada ya kuundwa serikali ya Kizayuni mwaka 1948 huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Misri ilishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za Kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano vya Waarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kisasa za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. na katika siku kama hii ya leo miaka 41 iliyopita ndege za kivita za utawala wa kidikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein zilishambulia miji ya Sakse Pole Dokhtar na Mahabad. Utawala wa Sadam Hussein uliamua kushambulia makazi ya raia katika miji mbalimbali ya Iran, sambamba na ushindi mkubwa wa wapiganaji wa Kiislamu, hususan katika operesheni ya jeshi la Iran iliyopewa jina la Khaibar na kipigo cha jeshi la Iraq katika visiwa vya Majnun makumi ya raia waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamjam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Libanon amesema katika mazishi na shughuli ya kusindikiza miili ya mashahidi Said Hassan Nasrullah na Said Hashim Safiuddin, makatibu wakuu wa harakati hiyo ya mukawama waliouawa wa shahidi kwamba tutashikamana na ahadi tuliyotoa na tutaendeleza njia ya shahid Said Hasan nasrullah hata kama sote tutauawa katika njia hiyo. Kiongozi wa waislamu uh, nchini Nigeria uh, Shekh Ibrahim Zakzaki amesema kwamba kushiriki mamilioni ya watu katika mazishi ya mashahidi wa mukawama nchini Lebanon jana, mjini Beirut, ni sawa na kuzaliwa upya mukawama katika nchi hiyo ya Lebanon. Tanzania leo Jumatatu inatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kikanda kufuatia matukio ya nyanjani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuchukua hatua zinazohitajika za kukabiliana na mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Ni baada ya waasi wa M23 kudhibiti miji kadhaa ya mashariki mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatazamiwa kuzindua serikali ya umoja uh, wa kitaifa nchini humo ili kukabiliana na hali ya mambo. Na kiongozi wa upinzani katika utawala wa kizayuni wa Israeli amemshutumu Waziri Mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha vita katika eneo la ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa huwa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu asubuhi hii, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakie ni siku njema. Asanteni na kwaherini.