Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya muda mfupi, tutaanza matangazo yetu haya kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kabisa kutimia saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Tunaanza matangazo haya kwa taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuwa mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika. Mwakilishi wa kiongozi wa mapinduzi awasalia mashahidi wa Hizbullah. Bahari ya umati wa watu yaifunika Beirut. Wavuvi ishirini wa Kenya wa uawa na wanamgambo wa Dasanechi mpakani na Ethiopia. Na familia ya Bibas Israeli yakataa kuwaruhusu mawaziri wa serikali ya Netanyahu kuhudhuria ya mazishi yake. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu na ujumbe maalumu kwa mnasaba wa kufanyika mazishi na maziko ya mwana jihadi mkubwa shahid Sayid Hasan Nasrullah na shahid Sayid Hashim Safiyuddin, na kusisitiza kuwa adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika na kwa idhini ya Mwenyezi Mungu utaendelea hadi ufikie lengo ulilokusudia kwa mujibu wa pas Today kinukuu IRNA. Katika ujumbe wake huu aliotoa kwa mnasaba wa mazishi na maziko ya mwanajihadi mkubwa Shahid Sayyid Hasan Nasrullah na Shahid Sayyid Hashim Safiyuddin, Ayatullah Khamenei kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amewaenzi mashahidi hao wawili adhimu wa mukawama na akasema, adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika, na kwa idhini ya Allah utaendelea hadi ufikie lengo ulilokusudia. Ujumbe kamili wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu uliosomwa leo kwa niaba yake katika mazishi hayo na Hujjatul Islam Sayyid Mujtaba Huseini mwakilishi wake nchini Iraq na mjumbe wa wakilishi wake kiongozi mkuu aliotumwa Lebanon ni huu ufuatao. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, amesema Mwenyezi Mungu mwenye, mwenye iza na aliyetukuka, na utukufu ni wa Mwenyezi Mungu na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Mwanajihadi mkubwa na kiongozi wa mstari wa mbele wa mukawama katika eneo mwadhamu, Sayyid Hassan Nasrullah, Allah aipandishe juu zaidi daraja yake. Sasa hivi yuko kwenye kilele cha iza na utukufu. Mwili wake safi unazikwa kwenye ardhi ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini insha allah roho na njia yake itang'ara zaidi na zaidi kila siku na kuwamurikia njia wale wanaoifuata. Adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika, na kwa idhini ya Allah utaendelea hadi ufikie lengo ulilokusudia. Jina jema na sura yenye nuru ya Janabi Sayid Hashim Safiyuddin, radhi za Allah ziwe juu yake, nayo pia ni nyota yenye kung'ara katika historia ya eneo. Yeye alikuwa msaidizi wa karibu na sehemu isiyotenganika ya uongozi wa mukawama nchini Lebanon. Amani ya Mwenyezi Mungu na waja wake wema iwe juu ya wanajihadi hawa wawili wenye kuheshimika na juu ya wapambanaji wengine mashujaa na waliojitolea wa walio washahidi hivi karibuni, na juu ya mashahidi wote wa Uislamu. Na salamu zangu maalumu zikufikieni nyinyi wanangu wapendwa, vijana mashujaa wa Lebanon. Sayyid Ali Khamenei, tarehe 3 ya mwezi 12 1403 Hijria Shamsia. Wakati huo huo, Shekh Muhammad Yazbek, mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameongoza sala ya maiti ya kusalia miili ya mashahidi Sayid Hasan Nasrullah na Sayid Hashim Safiyuddin katika mazishi ya kihistoria yaliyofanyika leo katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Kwa mujibu wa IRNA, maelfu ya watu wameshiriki katika sala hiyo ya kuombea mashahidi Sayid Hasan Nasrullah na Sayid Hashim Safiuddin mjini Beirut. Kwa mujibu wa Almayadin, Sheikh Muhammad Yazbek, mwakilishi wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei, ndiye aliyeongoza sala ya maiti ya mashahidi wa adhamu wa mukawama wa Kiislamu wa Lebanon. Shirika la habari la Reuters limeakisi mazishi ya mashahidi Sayyid Hasan Nasrullah na Said Hashim Safiuddin na kuripoti kuwa makumi kwa makumi ya maelfu ya watu wamekusanyika katika viunga vya Beiruti leo Jumapili kutoa heshima zao kwa kiongozi wa Hizbullah Hasan Nasrullah. Katika ripoti yake hiyo Reuters limeweka picha za mazishi hayo makubwa na kueleza kwamba wafuasi wa Hizbullah wakiwa wameshikilia picha za shahidi Nasrullah na bendera za harakati hiyo walikusanyika Jumapili asubuhi kwenye uwanja wa michezo ulioko kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut ambao unadhibitiwa na Hizbullah kushiriki katika shughuli hiyo kubwa ya mazishi ya Nasrullah na viongozi wengine wa harakati hiyo waliouawa washahidi. Shirika hilo la habari limeongeza kuwa uwanja huo wa Beirut unaobeba watu elfu hamsini na tano ulikuwa takriban umeshajaa saa kadhaa kabla ya kuanza shughuli ya mazishi. Tangu alfajiri asubuhi ya, ya leo Jumapili, wananchi wa Lebanon walisafiri kutoka sehemu mbalimbali mbali za nchi hiyo kwenda kushiriki kwenye mazishi ya mashahidi Sayyid Hassan Nasrallah na Sayyid Hashim Safiuddin ili kuaga mashahidi hao wawili watukufu na kutoa upya baia na kiapo cha utiifu kwao. Asmaa Bzey, mwanamke kijana Mlebanon mwenye umri wa miaka 27, ambaye amekuwa nembo ya upinzani baada ya hivi karibuni kukabiliana na maafisa katika uwanja wa ndege wa Beirut, amesema dunia inapasa kuungana na mukawama. Bzee aliwavutia watu wengi wiki iliyopita baada ya kukataa amri ya kiimla ya kutobeba na kuinua juu picha za Shahid Sayid Hasan Nasrullah katika uwanja wa ndege wa Beirut nchini Lebanon. Video iliyomwonyesha Biasma akikabiliana na maafisa husika uwanjani hapo huku akiwakumbusha njama za maadui ilisambaa katika mitandao na vyombo mbalimbali vya habari. Mwanamke huyo Mlebanon alikumbana na amri hiyo wakati akirejea nchini baada ya kutoka katika ziara ya mji mtakatifu wa Mashhad nchini Iran. Akizungumza na tovuti ya televisheni ya Press, Asma Abzey ambaye kitaaluma ni mwandishi wa habari, amewatolea wito walimwengu kuunga mkono na kupinga aina zote za ukandamizaji na kuunga mkono pakubwa mapambano ya ukombozi. Aidha, amewatolea wito watu duniani kote kuhudhuria shughuli ya mazishi ya shahidi katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon Sayyid Hassan Nasrallah na naibu wake Sayyid Hashim Safiyuddin akitilia mkazo muhimu wa ushiriki mkubwa wa watu katika tukio hilo la kihistoria. Adui anahofia mahudhurio makubwa ya watu, akijua kwamba mikusanyiko mikubwa kama hiyo itasambaratisha propaganda zao, itasambaratisha njama zao za kuidhibiti dunia na njama zao mbovu dhidi ya mukawama na wafuasi wake amesema mwana mukawama huyo. Zaidi ya wavuvi ishirini wameuawa katika eneo la mpaka la dono nyang, kaskazini mwa Kenya pambizoni mwa ziwa Turkana, katika shambulio la watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Dasanechi kutoka nchi jirani Ethiopia. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti habari hiyo na kueleza kuwa shambulio hilo lilitokea jana Jumamosi saa 11 jioni katikati ya maeneo ya Lopei muka na Natira, karibu na mpaka wa Kenya na Ethiopia, karibu na mto Omo. Duru za usalama zimeripoti kuwa makumi ya wanamgambo wa Dasanechi wa Ethiopia waliokuwa na silaha nzito waliwavizia wavuvi walipokuwa wakivua wa samaki katika ziwa Turkana na kuwamiminia risasi kiholela. Askari wa akiba katika eneo hilo amethibitisha kwamba yamkini hujuma hiyo ilikuwa ya kulipiza kisasi baada ya jangili sugu anayetafutwa na vyombo vya usalama kwa tuhuma za kuhusika na wimbi la mauaji kando ya ziwa Turkana kuwapiga risasi wavuvi watatu wa genge la Dasanyech katika ziwa hilo Jumamosi asubuhi. Askari huyo wa akiba katika eneo la mpaka la Todonyang, kaskazini mwa Kenya, amesema wameona angalau miili 20 ikiwa imetapakaa ardhini huku utambulisho wa idadi kubwa ya waliouawa katika shambulio hilo ukiwa haujajulikana. Ripoti zinaonyesha kuwa idadi ya waliofariki dunia inaweza kuongezeka kwa kuwa maiti za baadhi ya wavuvi walioripotiwa kutoweka zinaendelea kupatikana katika eneo la tukio. Kwa mujibu wa manusura, boti tano za wavuvi raia wa Kenya waliokuwa katika msafara huo zilishambuliwa huku wote waliokuwemo wakiripotiwa kuuawa katika shambulizi la kuvizia kwenye ziwa Turkana. Taarifa hii habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa familia ya Shiri Bibas imesema kiongozi yeyote wa serikali ya Benjamin Netanyahu hapaswi kuhudhuria mazishi ya wana wao watatu ambao mili yao ilirejeshwa siku chache zilizopita kutoka ukanda wa Gaza. Tovuti ya Israeli ya Walla imeripoti kuwa mawaziri wa serikali ya Israel waliarifiwa kwamba familia ya Bibasi haitaki mwakilishi wa serikali ashiriki katika mazishi ya wanafamilia hao. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilikabidhi kwa jeshi la Israel miili ya Bibasi na watoto wake wawili, Ariel Kfir, pamoja na mwili wa mateka mwingine Oded Lifshitz siku ya Jumaa. Familia ya Bibasi ilimtuhumu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwa amewatelekeza ndugu zao watatu baada ya shambulio la Oktoba 7, 2023 na kwamba ameshindwa pia kuwarudisha salama katika taarifa yake, Hamas imeeleza kuwa mateka hawa wa Israel waliuawa katika mashambulizi ya kiholela ya anga yaliyofanywa na jeshi la kizayuni wakati wa vita vya mauaji ya kimbari vya miezi 15 dhidi ya eneo lililowekewa mzingiro la ukanda wa Ghaza. Msemaji wa tawi la kijeshi la Hamas, Abu Ubeida, amesema mateka wote walikuwa hai kabla ya maeneo walikokuwa wakishikiliwa kuripuliwa kwa makusudi za kivita za utawala wa Kizayuni wa Israel. Hamas pia imetuma ujumbe kwa familia za watoto wawili Bibas na Lifshid zikisema tulipendelea kuona watoto wenu wakirudi wakiwa hai lakini viongozi wenu walichagua kuwaua pamoja na watoto 17881 wa Kipalestina na Vatican imetangaza kuwa hali ya kiafya ya kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis mwenye umri wa miaka 88 bado ni mbaya. Taarifa iliyotolewa na Vatican imesema Papa Francis ambaye amelazwa hospitalini kwa zaidi ya wiki moja kutokana na matatizo ya kupumua, ambayo yamesababisha nimonia katika mapafu yote mawili, bado yuko katika hali mbaya na amepata tatizo la pumu ya kupumua. Vyanzo vya habari vya Vatican vinasema Papa anahitaji oksijeni ya ziada ili kupumua, vikieleza kuwa hata hivyo, moyo wake umesalia katika hali nzuri hadi sasa. Hii ni mara ya nne kwa Papa kulazwa hospitalini tangu elfu mbili na ishirini na moja, na hali yake inatia wasiwasi baada ya kukumbwa na orodha ndefu ya matatizo ya kiafya katika miaka ya nyuma, ikiwa ni pamoja na upasuaji wa utumbo na matatizo ya kutembea. Hali ya kiafya sasa ya papa Francis inaripotiwa kuwa ndio mbaya zaidi kwa kiongozi huyo wa kanisa Katoliki katika kipindi chote cha upapa wake wa miaka kumi na mbili. Maradhi ya papa na hali yake mbaya ya kiafya vimeibua maswali kuhusu nani ataongoza Vatican na kanisa Katoliki katika siku zijazo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kuutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi ya sita ya Afrika. Siku ya Alhamisi Februari 20, wanajeshi wa mkoloni kizee wa Ulaya, yaani Ufaransa, walitimuliwa katika kambi yao pekee ya kijeshi nchini Ivory Coast. Takriban wanajeshi elfu moja wa Ufaransa walikuweko katika kambi iitwayo Port Bouet chini ya kivuli cha kukabiliana na ugaidi na kupambana na magenge yenye itikadi kali. Mwezi Disemba 2024, Rais Alassane Ouattara wa Ivory Coast alitangaza kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa walioko nchini mwake. Hatua hiyo imechukuliwa kama sehemu ya kuendeleza wimbi la kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa barani Afrika na kupunguza uwepo wa kijeshi wa Paris barani humo. Ivory Coast ni nchi ya sita ya kiafrika iliyotekeleza kivitendo ahadi yake ya kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa. Ufaransa kwa sasa ina wanajeshi katika nchi mbili tu za Afrika ambazo ni Jibuti yenye wanajeshi elfu moja mia tano na Gabon wanajeshi 350. Baada ya kumalizika ukoloni na baada ya nchi za Afrika kupata uhuru katika miaka ya 1960 Ufaransa ilishadidisha kuwepo kijeshi katika nchi nyingi za Afrika. Lengo kuu la wakoloni wa, wa Ufaransa lilikuwa ni kuhakikisha kila serikali inayoingia madarakani kwenye nchi hizo za Afrika inakuwa kibaraka wa Paris anayelinda maslahi ya mkoloni huyo wa Ulaya barani humo. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Ufaransa ilikuwa ikishiriki kwenye mapinduzi ya mfululizo katika makoloni yake ya zamani. Mkoloni huyo kizee wa Ulaya alichochea mizozo ya kikabila na kisiasa barani Afrika ili nchi hizo zisiwe na serikali imara na daima ziwe tegemezi kwa Ufaransa. Katika kipindi cha miongo sita iliyopita, kumetokea mapinduzi 30 barani Afrika ambapo Ufaransa imekuwa mpangaji mkuu au mfadhili wa mapinduzi hayo. Lengo hasa la kuwepo wanajeshi wa Ufaransa katika nchi kadhaa za Afrika ni kudumisha ushawishi wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama wa dola hilo la kikoloni. Lakini hivi sasa hali duniani imebadilika. Afrika kama mabara mengine, nayo inaathiriwa na, na maendeleo ya teknolojia na ushindani wa kimataifa. Hivyo ukoloni mambo leo umepitwa na wakati. Nchi za Kiafrika haziko tayari tena kukubali kutawaliwa na Ufaransa kiuchumi na kisiasa. Waafrika wameelewa kwamba wana nafasi nzuri ya kuanzisha uhusiano wa kuheshimiana na wenye uwiano na madola ya kikanda na kimataifa bila ya kuhitajia kivyovyote vile Ufaransa. Nchi za Afrika zimeelewa pia kwamba kuendelea na uhusiano na Ufaransa kama ulivyokuwa ni kwa madhara ya nchi hizo katika kila upande. Bila shaka ni kwa sababu hiyo ndio maana nchi za Afrika zinazojiamini zimeamua kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa na kutafuta washirika wapya watakaowawezesha kulinda maslahi ya mataifa yao. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwanza nachukua fursa hii kukuombeni radhi kutokana na matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza mwanzoni mwa matangazo yetu. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kitakachofuatiwa na kile cha Hikaya za aya kabla ya kusikiliza munajati wa mwezi mtukufu wa Shaaban. Sayansi na teknolojia mpya Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. Husna Salimi, mwanafunzi wa Kiirani wa kitivo cha taaluma za dunia FWS cha chuo kikuu cha Teheran, ameshinda tuzo ya mtafiti kijana bora wa mwaka katika taasisi ya BRICS na tuzo ya viongozi vijana Jumuia ya, jumu ya ushirikiano ya Shanghai SCO kwa mwaka 2025 kutokana na kazi bora aliyofanya katika sayansi na utafiti. Bi Salimia amepokea tuzo hiyo katika hafla iliyofanyika katika jiji la Kazani nchini Russia. Mwana chuo huyo wa Kiirani alikuwa miongoni mwa watu kumi waliopitishwa na jopo la mashindano hayo ya kuwania tuzo hiyo iliyoshirikisha zaidi ya washiriki mia nne kutoka nchi kumi na tatu duniani zikiwemo Iran, India, China, Misri, Kazakistan, Kirigizistan, Pakistan, Uzbekistan, Afrika Kusini, Brazil, Ethiopia, Tajikistan na Rusia. Mashindano hayo ya jumuia ya kiuchumi wa BRIKS hufanyika kila mwaka katika kategoria tano za mshawishi bora wa vyombo vya habari wa mwaka, mjasirimali wa kijamii bora wa mwaka, mradi wa mwaka wa diplomasia ya umma, mtafiti bora wa mwaka na juhudi za mazingira za mwaka. Tuzo hiyo inalenga kutambua vijana wenye vipaji na kutambua mchango wa viongozi vijana wa nchi za jumuiya za BRICS na SCO katika maeneo muhimu ya kijamii, kuvutia vijana kushirikiana na kuwapa fursa za kujitambua vijana hao wa nchi wanachama wa BRICS na SCO. Katibu wa taasisi ya teknolojia ya nano ya Iran amesema kuwa Tehran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano kwa kusafirisha bidhaa za nano zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja kwa nchi sita zilizoendelea hivi karibuni. Imad Ahmad Vand, katibu wa taasisi ya nano ya Iran, amesema hayo kujibu swali yaliyoulizwa kwamba ni nchi gani ni wateja wa teknolojia ya nano ya Iran na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kuzi, uzia, mbali mbali. Na inashiriki kikamilifu katika kuzuuzia nano nchi mbalimbali na inashirikiana na nchi ishirini na moja ishirini na kumi na nane katika nyanja za ujenzi, nguo na zana mbalimbali mbali kwa mpangilio. Amezitaja nchi sita zilizoendelea ambazo mwaka uliopita zilinunua bidhaa za teknolojia ya nano za Iran kuwa ni Marekani, Rusia, Uingereza, China, Korea Kusini na Ujerumani. Halikadhalika, sambamba na kuashiria kuwa Iraq ndiyo nchi inayotumia mno bidhaa za teknolojia ya nano za Iran katika nyanja zote za viwanda isipokuwa nyuga chache tu, na kuongeza kuwa katika sekta ya ujenzi, mauzo ya nje ya bidhaa za Iran yamekuwa yakifanyika zaidi katika nchi za Iraq, Afghanistan na Georgia. Ahmad Vanda ameongeza kuwa nchi za India, Pakistan na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ndio wanunuzi wakuu wa bidhaa za nanomaterial za Iran, na amesisitiza kwamba China na India zinashika nafasi ya kwanza na ya pili katika kununua bidhaa za kemikali za Iran. Amezungumzia pia bidhaa nyingi za Iran zinazonunuliwa na Uturuki pamoja na nchi za kundi la BRICS. Iran imezindua satelaiti tatu mpya wakati wa kufanyika hafla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia za anga za mbali. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika mapema Februari katika wizara ya habari na teknolojia ya mawasiliano TEHAMA ya Iran na kuhudhuriwa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu, Daktari Masud Pezeshkian, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano Satar Hashimi na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi. Satelaiti tatu mpya zilizozunduliwa ni pamoja na ile ya mawasiliano ya Navak moja, Pars mbili na satelaiti ya Pars moja iliyoboreshwa na kuimarishwa. Satelaiti iliyoboreshwa ya Pars moja ni ya aina yake katika utendakazi ulioboreshwa kuliko ile iliyotangulia, huku ile ya Pars mbili ikitoa usahihi wa juu wa picha za rangi wa mita nane, huku uchanganuzi wa picha yenye rangi nyeusi na nyeupe ukiwa wa mita nne satelaiti ya tatu iliyozinduliwa februari pili katika maadhimisho hayo ya siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali ni ile ya mawasiliano ya navak moja ambayo umeundwa ili kuboresha mawasiliano ya simu katika miinuko ya juu irani inapanga kurusha katika anga za mbali satelaiti nyingine mbili kabla ya mwisho wa mwaka huu wa kalenda ya irani unaomalizika machi ishirini mbali na satelaiti ishirini na tano zinazoundwa hivi sasa tayari nane zimeshaundwa kikamilifu nazi nasubiri kurushwa katika anga za mbali. Hivi sasa Irani miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi hii ya Kiislamu, licha ya vikwazo na mashinikizo ya maadui wakiongozwa na Marekani. Afrika Kusini imesema huenda itashirikiana e na, na Rasia au Iran katika juhudi za kupanua uwezo wake wa teknolojia ya nishati ya nyuklia. Shirika la habari la Mehri limeripoti habari hiyo hivi karibuni na kuongeza kuwa Afrika Kusini ambayo inaendelea uh, kuendesha kinu pekee cha nishati ya nyuklia barani Afrika cha Coburg inapanga kuongeza megawati 2500 za nishati ili kukabiliana na uhaba wa umeme ambao umeathiri uchumi. Lengo jingine la kuimarisha mradi wake wa kiraia wa nyuklia ni kupunguza uchafuzi wa hewa unaotokana na gesi chafu. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini, Gwede Mantashe, amesema na hapa namnukuu: hatuwezi kuwa na mkataba unaotuzuia kuipa Iran au Rusia zabuni, hatuwezi kuwa na hali hiyo. Mantashe, ambaye ni mmoja wa watetezi wakuu wa serikali wa kutaka kupanuliwa uwezo wa nyuklia wa nchi hiyo, amesisitiza kuwa tutahtiari nchi yoyote ikiwa ndilo chaguo bora zaidi kwenye meza. Pretoria kwa sasa haina ushirikiano wa pande mbili na Iran juu ni ya nishati ya nuklia au teknolojia yote inayohusiana na, na nuklia, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuikatia misaada ya Afrika Kusini kutokana na eti eh, unyakuzi wa ardhi. Mantashe alisema kuwa mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. Amesema tuzuie madini kwenda Marekani, sisi sio ombaomba. Tuitumie jaala hiyo yaani madini kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka. Na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza mradi wa majaribio wa, wa kuchimba na kusafisha hiliamu. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Bwana Muhamad Islami amesema kwamba Iran imezindua mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka kwa gesi asilia kwa mara ya kwanza, akitaja hatua hiyo kuwa hatua ya kimkakati kwa nchi. Alitangaza uzinduzi huo na kuanza kwa shughuli rasmi za mradi huo katika mji mkuu wa Iran, Teheran, hivi karibuni. Islamia amenukuliwa na Press TV akisema hii ni siku ya furaha kubwa na namshukuru Mwenyezi Mungu kwa juhudi muhimu za wenzetu na timu ya msaada waliokuwa sehemu ya shughuli mbalimbali za shirika ambazo zimetuwezesha kufanikisha uzinduzi wa mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia kwa mara ya kwanza. Amesema leo tumeshuhudia ufunguzi wa kwanza wa operesheni ya mradi wa majaribio wa kuchimba na kusafisha hiliamu kutoka gesi asilia. Baada ya kukamilika kwa mradi huu na kuanzishwa kwa kiwanda cha kwanza cha kuzalisha bidhaa hii, Iran itajiunga na orodha ya nchi zinazozalisha hiliamu iliyosafishwa kutoka gesi asilia. Akizungumzia ramani ya njia ya shirika la nishati la atomiki la Iran iliyoandaliwa kwa ushirikiano na wizara ya mafuta, Islamia amesema tutafanya kazi ya kujenga kiwanda chenye uwezo wa uzalishaji uliobainishwa. Mkuu huyo wa sekta ya nuklia Iran amesisitiza kuwa kwa hatua za ziada tunaweza kuelekeza nguvu zetu kwenye kuuza bidhaa hii nje ya nchi na kufanya uwekezaji mkubwa zaidi. Kwa njia hii, Iran inaweza kufaidika na mapato pamoja na soko la ndani la kimataifa ndani ya mfumo wa uchumi unaotegemea maarifa au knowledge based. Islamia ameeleza kuwa ujuzi wa kiufundi wa mradi huu umeendelezwa kwa kushirikiana na chuo kikuu cha Iran, huku vipengee vyote muhimu na vifaa vikihifadhiwa na kutengenezwa na shirika ya nishati ya atomiki ya Iran kupitia mtandao wa wahandisi wa ndani ya nchi. Pia amesema kuwa kiasi cha hiliamu kitakachochimbwa na kusafishwa kitatosheleza mahitaji ya kila mwaka ya Iran na hivyo kuondoa hitaji la kuagiza bidhaa hiyo kutoka nje. Aidha, jamhuri ya kiislamu ya Iran inapanga kuuza hiliamu hiyo kwa masoko ya kimataifa katika siku zijazo. Naam wapenzi msikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya hiliamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Aya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za Suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyo popo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao, walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini mtume wa rehema na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu waliketi nyuma ya Alkaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba, mara Walimwita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo, mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia Mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi. Kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria, tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa. Basi muombe Mungu akuwafufue wafu wetu waliokufa. Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake, kwa mashaka alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daudi. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo. Wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Makka isogee na irudi nyuma kidogo ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka ili tumwagilie mashamba yetu tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo, mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe Mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema, Ee Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? Huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara, kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe. Kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza. Zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Kurani tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi ssalam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masih aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake. wakati huu Basi wasingeamini, bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake. Na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi waalihi wasallam akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kung'ang'ania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini walimuomba awatolee ngamia jike kwenye mlima mtume huyo wa Mwenyezimungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezimungu kutoka mbinguni na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. ya saba, ya Inasema wa akhadha alladhina dhalamu assayhatu fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu, wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako Ilahi. usingeniafu mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda. Ilahi mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli nitawatangazia watue humo mimi Najati marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako Falam astayqidh ayyama ightirari bika warukuni ila sabili sakhatik. Mola wangu umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu nikaelekea kupata ghadhabu zako. hatua ulochukua bora ya wajema. Kalamu inateleza kila napoandika na waraka una, una tota kwa machozi kutoka, nalia nalia kila nikikumbuka, uko nami, uko nasi, umesha Wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei ametuma salamu na ujumbe maalumu kwa mnasaba wa kufanyika mazishi na maziko ya mwanajihadi mkubwa shahidi Sayyid Hasan Nasrullah na shahidi Sayyid Hashim Sofiuddin na kusisitiza kwa kusema: Adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika, na kwa idhini ya Allah utaendelea hadi ufikie lengo lilokusudiwa. Na Asma bize, mwanamke kijana mlebanon mwenye umri wa miaka 27, ambaye amekuwa nembo ya upinzani baada ya hivi karibuni kukabiliana na maafisa katika uwanja wa ndege wa Beiruti, amesema dunia inapasa kuungana na mukawama. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kusema asanteni, kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu