Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wenu katika meza ya matangazo mchana huu, nikiwa na wingi wa matumaini mubuheri wa afya kwa idhini yake mola karima, na bila kupoteza muda na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu kilele cha kuwa tayari jeshi la Iran kwa ajili ya kukabiliana na tishio la adui. Vipindi tutaanza na podcast yetu ambayo itaenda kwa muda wa dakika ishirini. Ni podcast inayokwenda kwa anwani inayosema Palestina, Milki ya Ibrahim. Tutaletea udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran makala yetu fupi, makala iliyojaa maarifa tele ya leo katika historia itakuwa mwishoni kabisa kuelekea kuhitimisha matangazo, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu. Wapendwa wasikilizaji, napokea ujumbe wako mfupi SMS, tuma katika nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. <music> Na dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Rais Pezeshkiani asema mashahidi Nasurullah na Safeidini walibakia watiifu kwa viapo vyao hadi mwisho. Harakati ya mukawama ya Palestina, Hamas, yakadhibisha madai ya kuwaua mateka wa Kizayuni. Hezbullah imempigisha magoti adui Mzayuni, ni matamshi ya waziri mkuu wa Yemen. pmoja na habari nyingine. Mafuriko Msumbiji, maelfu apoteza makazi, huku shule zikifungwa. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi Said Hasen Nasurugwa na Sayid Hashim Safaudin wakati huu ambapo shughuli ya mazishi ya nguzo hizi mbili kubwa za kambi ya Mukawama zikiendelea, rais Masud Pezeshikani ameandika katika ukasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba viongozi hawa wawili mashujaa ambao waliheshimu vyapo vyao na kutetea heshima ya taifa la Lebanon hadi wakawa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, tutaendelea kutii vyapo tulivyokula. Wakati huo huo, mamia maelfu ya waombolezaji kutoka maeneo mbalimbali ya ukanda wa Asia Magharibi na maeneo mengine duniani wamemiminika katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, kwa ajili ya kushiriki katika mazishi ya Said Hassan Nasrullah, kiongozi aliyehudumu kwa muda mrefu wa harakati ya Hezbullah na mrithi wake aliyeteuliwa baada yake, Said Hashim Safaudin, ambao wote waliuliwa shahidi na utawala wa kizayuni mwaka jana. Waombolezaji wamemiminika katika uwanja wa michezo wa Kamael Kamum katika mitaa jirani ya kusini mwa Beiruti. Shahidi Said Hassan Nasrugwa atazikwa leo Jumapili huko Burjal Barajne katika kitongoji cha kusini mwa Beiruti, na mwenzake Safaudin atazikwa kesho Jumatatu katika eneo anapotoka la Deir Khanun. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kisamu ya Palestina Hamas amekadhibisha vikali madai ya uongo ya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba harakati hiyo imewaua mateka wake kadhaa wa Israel. Hazim Kasim amesema kuwa Hamas inalaani madai ya uongo ya adui mzayuni kuhusu kuuliwa ndugu wa familia ya Shiri Bibas na jitihada za utawala wa Israel za kuibebesha tuhuma harakati ya Hamas. Hazim Kasim amesema madai ya utawala wa kizayuni kuhusu swala hilo ni ya uongo na hayana msingi na ametolewa ili kuharibu taswira ya harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina na kuhalalisha jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Msemaji huyo wa Hamas amesisitiza kuwa mukawama ulilinda uhai wa mateka kwa kuwajibika, kwa kudhihirisha uaminifu na kuzingatia kanuni na misingi ya maadili ya Kiislamu na kibinadamu amesema madai ya uongo ya utawala wa kizayuni ni jaribio lililofeli la kutaka kucheza na hisia za familia za wafungwa ili kubadili mkondo wa hasira na ghadhabu zinazoongezeka kila uchao za Wazayuni dhidi ya Benjamin Netanyahu na baraza lake la mawaziri la kigaidi na lenye misimamo mikali. Brigedi za Izudin Kassam jana zilikabidhi kwa wafanyakazi wa Jumuia ya Msalaba Mwekundu miili minne ya mateka wa Israel. Hata hivyo, utawala huo umedai kuwa baada ya kufanya uchunguzi wa DNA kwenye miili hiyo ilibainika kuwa moja ya maiti hizo haikuwa ya mateka wa Israel. Katika kutoa maelezo ya kina kuhusu tukio hilo, Hamas imesema kuwa huenda miili hiyo ilichanganyika pamoja kufuatia mashambulizi makali ya jeshi la utawala wa kizayuni yaliyoua mateka kadhaa wa Israel na raia wa Palestina na kwamba itachunguza swala hili haraka iwezekanavyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kwingineko, waziri mkuu wa serikali ya mabadiliko na ujenzi ya Yemen amesema harakati ya mukawama ya Lebanon Hezbollah imempigisha magoti adui mzayuni. Ahmadi Al-Rawahi amesema harakati ya hizbullah imeimarika zaidi mara zote ilipowatoa mhanga makamanda wake. Al-Rahawi amesema hizbullah leo imekuwa nguvu ya kikanda inayowahami na kuwatetea watu wanaodhulumiwa hususan wananchi wa Palestina. Amesema watu wote leo wakati wa mazishi makubwa ya mashahidi Said Hasan Nasrullah na Said Hashim Safiyuddin katika mji mkuu wa libanon Beirut, watashuhudia nguvu na ukubwa wa harakati ya Hezbollah. Ameongeza kuwa shahidi wa umma wa Kiislamu, shahidi wa Uislamu na ubinadamu, Saidi Hasan Nasrullah na shahidi Saidi Hashim Safiuddin ni nembo ya uhuru, kujitawala, kutetea haki na mapambano dhidi ya batili. Waziri mkuu wa Yemen amesema Saidi Hasan Nasrullah alikuwa shaksia wa kwanza aliyeitetea Yemen wakati ilipokabiliwa na mashambulizi na uvamizi wa Saudi Arabia na Marekani. Miili ya Sayid Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa zamani wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon, na aliyekuwa makamu wake Sayid Hashim Safiuddin imepangwa kuzikwa leo Jumapili, kusini mwa Lebanon. Sayid Hassan Nasrallah aliuawa shahidi katika jinai iliyotekelezwa na utawala ghasibu wa Israel katika eneo la Dhaia, kusini mwa Beirut, siku ya Ijumaa tarehe 27 Septemba mwaka jana. Mtandao wa madaktari wa Sudani umeripoti kuwa kesi 1197 za ugonjwa wa kipindupindu vikiwemo vifo themanini na tatu vilivyosababishwa na ugonjwa huo vimesajiliwa katika jimbo la White Nile siku mbili zilizopita. Mtandao huo kujitegemea wa kujitegemea wa madaktari wa Sudani umeeleza hali ya maafa ya kiafya katika jimbo la White Nile huko Sudan kutokana na kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu na kutoa wito wa kuandaliwa vituo vingine vya matibabu kutokana na msongamano mkubwa uliopo katika hospitali mbalimbali mbali hivi sasa na kukosekana vitanda vya kualezea wagonjwa. Mapema jana Jumamosi, jumuiya ya madaktari wasio na mipaka MSF ilisema watu zaidi ya mia nane wamelazwa hospitalini na makumi wamefariki dunia tangu Jumatano iliyopita kutokana na kipindupindu katika mji wa Kosti. Huku White Nile, shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF pia limetahadharisha kuwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ni tishio kubwa kwa watoto na familia zao. Takwimu za wizara ya afya ya Sudani zinaonyesha kuwa hadi idadi jumla ya wagonjwa wa kipindupindu nchini humo imefikia 53,735 huku watu 1,430 wakiwa wamepoteza maisha kwa ugonjwa huo tangu agosti mwaka elfu mbili na ishirini na nne sudani imekumbwa na, na Sudan, mlipuko wa kipindupindu huku nchi hiyo ikiwa imetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya jeshi na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka rsf tangu aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu vita vya sudani vimeua maelfu ya watu na kusababisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi na mafuriko makubwa yaliyoiathiri Botswana yamesababisha vifo vya watu saba wakiwemo watoto watatu na kuharibu nyumba za maelfu ya watu baada ya siku kadhaa za mvua kubwa kunyesha kote nchini humo. Haya yamebainishwa jana na Rais Duma Boko wa nchi hiyo. Amesema mamlaka husika za Botswana zimefunga kwa muda shule kufuatia mvua kubwa zilizosababisha mafuriko ambazo zimenyesha katika maeneo mbalimbali nchini humo kwa zaidi ya wiki moja. tutaendelea kufanya kazi ili kuzuia maafa zaidi, amesema Rais Boko wa Botswana akilihutubia taifa, baada ya watu elfu moja mia saba kuhamishwa katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko katika mji mkuu Gaborone, ambako bwawa la eneo hilo limezidiwa na wingi wa maji ya mafuriko. Magari na mali zimesombwa na maji, huku wafanyakazi wa huduma za uokoaji na dharura wakijiandaa kwa mvua zaidi siku zijazo. Maafisa wa idara ya kukabiliana na maafa ya Botswana wanasema uhaba wa mifereji ya kupitishia maji katika maeneo ya mijini huenda imechangia maji kuongezeka katika baadhi ya maeneo ya bondeni yaliyoathirika zaidi. Rais Duma Boko wa Botswana amesema mamlaka husika za nchi hiyo zinapaswa kutazama upya iwapo miundombinu katika ngazi ya kitaifa inaweza kukabiliana na ukame pamoja na mafuriko au la. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea y kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehrani. Mpendo wa msikilizaji wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, unaweza kutembelea kwenye Telegram. Chanel yetu ya Telegram inapatikana katika anwani ifuatayo: at Radio Tehran sw, yani t me slash Radio Tehran sw. Unaweza vilevile ukaperuzi katika tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni katika Pars Today ir sw. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema kilele cha utaarifu wa jeshi la Iran kwa ajili ya kukabiliana na tishio la adui. Pembezoni mwa hatua ya mwisho ya mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu ya vikosi vya jeshi la nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Meja Jenerali Mohamad Bakheri, mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu Irani, amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran viko katika kilele cha utayarifu. Amesema likitokea kosa lolote la adui, amani ya utawala ghasibu na wale wote wanaouza titi kwa silaha na kushiriki katika operesheni zake itakuwa hatarini. Katika miezi ya hivi karibuni, adui mzayuni amekuwa akitoa madai mara kadhaa kuhusu kudhoofisha nguvu za kijeshi za jamhuri ya kiislamu Irani. Adui huyo pia amedai kuwa amejiandaa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Serikali mpya ya Marekani pia imezungumzia swala hilo na kudai kuwa utawala wa kizayuni wa Israel uko tayari kuishambulia Iran. Vyombo vya habari pia vimejikita katika propaganda hizo za adui na kutoa madai na vitisho hivyo. Lakini swali ni kwamba nini hakika na ukweli wa madai haya? Ukweli ni kwamba madai ya kudhoofika nguvu ya kijeshi ya jamhuri ya kiislamu Irani yanatolewa katika muktadha wa vita vya kisaikolojia dhidi ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu Irani iko tayari kutekeleza operesheni ya ahadi ya kweli tatu lakini hadi sasa imejizuia kufanya hivyo ili kuzuia kuenea vita katika eneo la magharibi maisha na kwa shabaha ya kurejesha amani na usalama katika eneo hili. Ukweli mwingine ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani ina nguvu kubwa za kijeshi na imepata uwezo wa kujitegemea katika uga wa ulinzi. Wakati utawala wa kizayuni ulipoonyesha uwezo wake kamili wa kijeshi katika vita vya miezi 15 dhidi ya Gaza na Lebanon Jamhuri ya Kiislamu ilihitari kwamba itadhihirisha uwezo wake wa kijeshi katika vita vikubwa pekee. Kwa hivyo madai ya kudhoofika nguvu za jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Irani ni ya uongo, na hata mashirika ya ujasusi ya Marekani na utawala wa Kizayuni ya Israel yanajua vyema uwezo wa kijeshi wa Iran. Ukweli mwingine ni kwamba kinyume na propaganda zilizoenezwa za adui Mzayuni kuhusu uharibifu wa nguvu za ulinzi wa anga za Iran, Uharibifu huo haukuwa mkubwa kama inavyodaiwa. Si hayo tu, bali hata wakosoaji wa baraza la mawaziri la Benjamini Netanyahu na vyombo vya habari vya kizayuni vimekuwa vikitangaza mara kwa mara kwamba utawala huo umeshindwa kutoa pigo kubwa kwa Iran na umefeli mbele ya nchi hii. Akizungumzia swala hilo, Meja Jenerali Bakheri, mkuu wa majeshi ya jeshi la Iran, amesema kwamba ulinzi wa anga wa Jamhuri ya Kiislamu uko katika hali ya juu ya utayarifu na kwamba uharibifu mdogo lililoupata umerekebishwa kikamilifu. nendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Palestina, milki ya Ibrahimu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahimu alaihi ssalam. Katika sehemu ya kumi na ya mwisho ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahim tutaangazia mwenendo wa kujitokeza hali ya sasa Palestina na namna ardhi ya nchi hiyo ilivyoporwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala vamizi wa Israeli. Kweni nami hadi mwisho wa sehemu hii, na tufuatilieni pia katika mitandao ya kijamii na katika mtandao wetu wa iranradio.ir/SW na vilevile katika parstoday.ir/sw SW, kama ambavyo, kwa kuzingatia jinai za kutisha na hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, tunakuombeni mwajuzi na kuwatumia wengine kipindi hiki, hasa wale wanaoguswa na dhuluma na wakereketwa wa uhuru, haki pamoja na ubinadamu. Mnamo mwaka 1799 na na Napoleon Bonaparte alikuwa kiongozi wa kwanza Ulaya wa Ulaya kuwaalika Wayahudi kuanzisha nchi ya kiyahudi huko Palestina. Miaka kadhaa baadaye, mnamo mwaka 1897 na mkutano wa kwanza wa Zayuni uliofanyika Uswisi na iliamuliwa kufuatilia sera za kuziyahudisha ardhi za Palestina ili kuondoa hali ya uhasasi na unyeti, walitumia ibara ya nchi ya wayahudi badala ya serikali ya Kiyahudi. Hata hivyo baada ya miaka 30 na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia, ni asilimia moja tu ya wayahudi waliunga mkono mpango huu. Hata hivyo, kivitendo mpango huu haukufanikiwa. Wakati huo, ni asilimia 8 tu ya wakazi wa Palestina waliokuwa wakiunda jamii ya wayahudi na kwa upande wa eneo ni asilimia mbili tu ya Palestina ndiyo iliyokuwa mikononi mwao. Matukio ya vita vya kwanza vya dunia yalisababisha kutolewa kwa azimio la Balfour mnamo mwaka 1917. Katika azimio hilo, Uingereza ilitoa wito wa kuundwa kwa nchi ya wayahudi huko Palestina. Balfour alipendekeza jumuiya ya wazayuni iunde kamati iliyojumuisha waandishi na wanasiasa wa Kizayuni na ikapewa jukumu la kuandaa rasimu iliyopelekea kutangazwa azimio la Balfour na kutangazwa uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kwa ajili ya kuundwa dola la Kiyahudi. Mayahudi wa Marekani pia walihusishwa katika jambo hilo ambapo hatimaye mnamo Oktoba mwaka 1917 muswada wa mwisho ulipitishwa na serikali ya Uingereza na mnamo Novemba pili mwaka huo huo azimio hilo likatangazwa rasmi kwa Lionel Walter Rothschild, mmoja wa mabepari na viongozi wa Uzayuni. Kwa sababu hii, wakati wa utawala wa Uingereza juu ya Palestina, idadi kubwa ya Wayahudi walihamia ardhi ya Palestina, na kwa muktadha huo idadi ya Wayahudi iliongezeka mara sita katika kipindi hiki katika tangazo hilo ambayo ilikuwa hatua ya kwanza ya kivitendo ya kuundwa utawala wa kizayuni huko Palestina, Uingereza ilitangaza uungaji mkono wake kwa suala la kuanzishwa serikali uhuru ya Kiyahudi huko Palestina na kuwa ingefanya kila juhudi zilizohitajika ili kuanzishwa utawala wa Kiyahudi huko Palestina. Miongo mitatu baada ya azimio la Balfour kutolewa mnamo mwaka 1948, taifa bandia la Israel lilianzishwa. Katika kipindi hicho Wayahudi walitwaa na kukalia kwa mabavu asilimia 78 ya ardhi za Palestina. Maeneo yaliyokaliwa yalijumuisha Al-Khalil yaani Hebron iliyoko kaskazini mwa Palestina, pwani ya bahari ya Mediterania, jangwa la Nakab na eneo la kati la Palestina. Kwa vile ukingwa magharibi wa mto Jordan ulikuwa chini ya utawala wa Jordan na Gaza pia ilisimamiwa na serikali ya Misri, maeneo haya mawili yalisalimika na uvamizi wa Zayuni lakini kuanzia mwaka 1967 hadi 1995, Israel iliweza kumiliki asilimia 60 ya ukingo wa magharibi, asilimia 40 ya ukanda wa Gaza. Pia katika kipindi hiki pia Israeli iliweza kuikalia kwa mabavu asilimia 97 ya ardhi ya Palestina. Siku ambayo utawala bandia wa Israel uliasisiwa mnamo mwaka 1948 inajulikana kwa jina la siku ya Nakaba. Pia mwaka wa 1967 unajulikana kama mwaka wa kushindwa kutokana na kushindwa kwa nchi za Kiarabu, yani Misri, Syria, Jordan, Iraki, na Iraqi na Israeli. Katika mwaka huo na wakati vita ambavyo havikudumu zaidi ya siku sita, Israel ilikalia kwa mabavu ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Gaza na baadhi ya maeneo ya nchi jirani na Palestina. Kimsingi, neno Nakba katika historia ya Palestina linakumbusha mambo mawili mabaya kabisa katika kumbukumbu ya Wapalestina na fikra za walio wengi. Mosi ni kuundwa utawala ghasibu wa Israel mwaka 1948 na, na pili kufukuzwa zaidi ya wa Wapalestina laki nane katika ardhi yao ya asili tangu Israel ilipoikalia kwa mabavu Palestina mwaka 1948 na daima kumekuwa na mzozo kati ya Palestina na Israel na utawala huo ghasibu umekuwa ukifanya mauaji ya mara kwa mara dhidi ya Wapalestina. Mnamo mwaka 1948 na pekee, mauaji 34 ya kimbari yalifanywa na Israel, ambayo maarufu zaidi ni mauaji ya Deir Yasin. Katika tukio hilo, watu 254 na waliuawa kikatili. Miongoni mwa uhalifu mwingine wa Israel tunaweza kutaja mauaji ya Khan Yunis ya mwaka 1956 ambapo Wapalestina mia mbili waliuawa shahidi. Moja ya jinai kubwa katika historia ni mauaji ya Sabra na Shatila yaliyotokea mwaka 1982 ambapo wanawake na watoto elfu tatu wa Kipalestina waliuawa na utawala wa kizayuni. Kadhalika, katika intifadha ya mwaka 1987 iliyodumu kwa muda wa miaka 6 Wapalestina 1540 waliuawa na, wali na utawala wa kizayuni na laki moja na elfu thelathini walijeruhiwa. Katika intifadha mwaka mwaka elfu mbili watu 2800 pia waliuawa shahidi. Lakini moja ya mauaji ya kikatili zaidi yaliyotekelezwa na utawala unaoikalia kwa mabavu courts dhidi ya wa wapalestina yametokea tangu Oktoba mwaka 2023 kabla ya kusitishwa vita hivyo hivi karibuni. Utawala wa Israel umewa washahidi wa Palestina zaidi ya 45,000 wakiwemo zaidi ya watoto 17,000 kuanzia Oktoba mwaka 2023 hadi Desemba mwaka jana, katika kulipiza kisasi operesheni ya kimbunga cha al Al-Aqsa wakati mauaji hayo ya kimbari ya utawala wa kizayuni na kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina, familia 1410 za wapalestina zimeteketezwa kikamilifu. Makazi laki moja na elfu 65 huko Gaza yameharibiwa kabisa, na wavamizi wameharibu zaidi ya asilimia 86 ya Gaza na tani 78 elfu za mabomu na kuwafukuza zaidi ya wapalestina milioni mbili. Kiwango hiki cha uadui na ukatili umegeuza shambulio la mwaka 2023 la utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza kuwa moja mauaji makubwa ya kimbari yaliyotekelezwa na utawala huo katika miaka ya uhai na uwepo wake. Wazayuni na waungaji mkono wao huko Marekani na Ulaya sambamba na kuikalia kwa mabavu Palestina na kuwaua na kufanya mauaji ya kimbari. Wamefanya njama nyingi za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni katika karne iliyopita ili kufuta utambulisho wa kihistoria wa Waislamu wa Palestina na Quds kikiwa kibla cha kwanza cha Waislamu. Madhumuni ya hatua hizo yalikuwa ni kuhalalisha kukaliwa kwa mabavu Palestina na kuhalalisha mauaji wa Palestina kuwa ni wahalifu na magaidi. Ugeuzaji huu wa simulizi halisi ya jinsi Palestina ilivyokuwa ikikaliwa kwa mabavu katika fikira za watu wa nchi za magharibi ni mkubwa kiasi kwamba harakati ya mukawama ya wananchi wa Palestina iliitwa wahalifu na magaidi na hatua za utawala bandia wa Israel za kuoa Palestina zinaitwa kuwa ni kujilinda na hivyo kuhalalishwa. Kwa upande mwingine, maandamano na ukosoaji wowote katika nchi za magharibi dhidi ya utawala bandia wa Israeli uliitwa kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi, na adhabu zilianzia kufukuzwa kazini hadi kutozwa faini za fedha na kufungwa jela. Wazayuni walihitaji uhusiano na nchi za eneo ili kuhalalisha kuwepo utawala bandia wa Israeli. Bila kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu katika eneo hili, Israel bila shaka isingeweza kukabiliana na harakati ya mukawama wa kiislamu kuhusiana na kadhia ya kutsi tukufu. Wapalestina waliokimbia makazi yao wametawanyika katika nchi za eneo. Kwa wakimbizi wa Kipalestina, ukombozi wa Palestina bado ni lengo lao moja na tukufu. Watoto wa Kipalestina hukuwa wakiwa na dhana bora ya kukombolewa Palestina. Nyimbo za kuwabembeleza watoto ili walale, za kinamama wa Kipalestina kwa watoto wao, ni mashairi na nyimbo za mapambano na ukombozi wa Palestina. Ili kupambana na dhana hiyo wazayuni walifuata mkondo wa mazungumzo na mapatano ili kuhalalisha uchokozi wao dhidi ya nchi jirani na Palestina au kuzitumia nchi za Kiarabu za eneo la Mashariki ya Kati kama karata ya turufu ya kupata upendeleo. Misri ilikuwa nchi ya kwanza ya Kiarabu kuwa kwenye mstari wa kufanya mapatano na Israel. Anwar Sadat, naibu wa Gamal Abdel Nasser, alikuwa kiongozi wa kwanza wa Kiarabu kusaliti haki ya ukombozi wa Palestina na kuutambua utawala ghasibu wa Israel baada ya kifo cha Gamal Abdel Nasser. Anwar Sadat alitia saini mkataba wa amani wa Camp David mwaka 1979 na Waziri Mkuu wa Kizayuni Isaac Rabin na Rais wa Marekani Jimmy Carter. Licha ya kuwa Anwar Sadat aliuawa na Khalid Islambul, mpiganaji wa Kiislamu wa Misri, kwa usaliti huo, lakini Husnu Mubarak, mrithi wa Anwar Sadat, aliendeleza mkondo wa maelewano na Israel. Kusainiwa kwa mkataba wa Camp David kulipelekea kuibuka pengo kati ya nchi za Kiarabu na Kiislamu. Pengo hili pia lilitokea kati ya harakati za ukombozi za Palestina. Kuna kundi liliamini kuhusu mapatano na Israel na kundi jingine liliamini kuendeleza mapambano na mukawama hadi ukombozi wa Palestina. Nchi kadhaa za Kiarabu pia na za Kiislamu ziliutambua utawala ghasibu wa Israel. Harakati ya Fatah chini ya uongozi wa Yasir Arafat, vuguvugu kuu la mukawama wa Palestina, lilichukua mkondo wa maelewano na Israel baada ya kufukuzwa Lebanon mwaka 1982. Mazungumzo ya Arafat na Israel hatimaye yalipelekea kufikiwa makubaliano ya Oslo mwaka 1993 na kutambuliwa rasmi Israel na harakati ya Fatah. Badala ya mapatano haya Yasir Arafat alipata udhibiti wa sehemu ndogo ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuundwa kwa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina. Wazayuni hawakuheshimu hata makubaliano haya Udhibiti wa usalama wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan sasa uko mikononi mwa wazayuni. Wanaingia eneo hilo kila wanapotaka na kuanza kuua na kufanya uharibifu. Hazina mamlaka ndani ya Palestina pia ipo mikononi mwa wazayuni, na kivitendo, mamlaka ndani ya Palestina ina mamlaka katika ukingo wa magharibi katika makaratasi tu. sambamba na mstari wa mapatano na wazayuni, harakati ya mukawama wa Kiislamu kwa ajili ya ukombozi wa Palestina ilionekana kuwa na nguvu zaidi kuliko hapo kabla na haikuruhusu malengo matukufu ya ukombozi wa kut kusahulika. Hata kabla ya kimbunga cha Alakswa utawala ghasibu wa Israel ulidhani kwamba kwa kufikia mapatano na kutiliana saini makubaliano, kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za kiarabu katika ghuba wa jem kama vile Imarati na Bahrain ungeweza kufikia mapatano na nchi za kiarabu wazayuni. Walikuwa wakijiandaa kutia saini mkataba wa amani na Saudi Arabia wakati kimbunga cha Alakswa kilipotokea. Operesheni hii ilibadilisha Palestina na kukaliwa kwa mabavu aridhi hii na jinai na uchokozi wa zayuni kuwa habari kuu na ya kwanza ulimwenguni. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, kumekuwa na mabadiliko muhimu kikanda na kidunia. Wapiganaji wa kipalestina hawawashambulii tena wanajeshi wa Israel kwa kutumia mawe na manati hii leo wana makombora ambayo yanaweza kulenga sehemu yoyote ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu yani Israel. Wazayuni wamefanya jinai kubwa katika mwaka 2023 na mwaka uliopita na kuua shahidi zaidi wa Palestina elfu arobaini na tano, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Makamanda wakuu kama Yahya Sinwar waliwa washahidi wakiwa katika kilele cha mamlaka na msimamo wao. Sayid Hassan Nasurullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, aliwa washahidi kwa tani 82 za mabomu. Kwa kuanguka utawala wa Asad huko Siria, Wazayuni hivi sasa wanafikiri kwamba wamefaulu kuharibu mhimili wa mukawama, lakini hili ni wazo potovu ambalo halitatimia katika kipindi cha miaka 76 ya historia kuasisiwa utawala bandia wa Israel. Wapiganaji wa Palestina wamepitia siku ngumu ambazo wazayuni walizitangaza kuwa ni mwisho wa mukawama na mapambano wa Palestina, lakini harakati za mukawama wa kiislamu wa Palestina ziliibuka na nguvu kubwa kushinda matatizo hayo na sera za wazayuni za ukandamizaji na ugaidi. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitangazwa kuweko baada, baada ya baadhi ya makundi ya wapiganaji wa kipalestina kuchukua mkondo wa suluhu na mapatano na wazayuni. Baada ya kuanguka utawala wa Asad, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Irani, alisema kwa mambo yaliyotokea nchini Siria, jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni na Marekani kwa usaidizi ambao baadhi ya watu wanawapa, walidhani kwamba suala la mukawama limekwisha. Kwa hakika wanakosea sana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema, kinyume na propaganda zinazoenezwa na maadui na wapinzani, mhimili wa mukawama sio tu hautakuwa dhaifu mbele ya harakati za wazayuni na Marekani, bali utaendeleza mapambano yake dhidi ya utawala wa kizayuni na Marekani katika eneo la Asia magharibi kwa nguvu zaidi kuliko hapo kabla. Kadhalika alibainisha kwamba madai ya kudhoofika kambi ya mukawama yanatokana na kutokuwa na uelewa sahihi kuhusu mukawama na mhimili wa mukawama kwa sababu mukawama sio kifaa kinachoweza kuanguka na kuvunjika bali ni imani, fikra, mfumo wa kiitikadi na uamuzi wa moyo ambao unaimarika zaidi kwa kuwekewa mashinikizo, na ari ya watu wake ina shadidi na kupata nguvu zaidi na kuenea kwenye upeo mpana zaidi kutokana na kuona maovu yanayotendeka. Wapenzi wasikilizaji, hiki ni kipindi cha mwisho cha mfululizo huu wa Palestina, milki ya Ibrahimu alaihi ssalam. Hata hivyo, njia ya ufahamu na ukweli haina mwisho. Tuna matumaini kwamba podcast hii itakuwa na msukumo wa kuangalia tena malengo ya ukombozi na uadilifu. Ikiwa maudhui ya mkusanyiko huu yalikuwa na manufaa kwako, yashirikishe kwa wengine, ili sauti ya watu wa Palestina isikike nje ya mipaka. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Shukran sana, shukran sana. Salam bendera na podcast hiyo ya Palestina, miliki ya Ibrahim. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji kujiunga nami katika macho yetu magazetini moja kwa moja na likunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuangazia gazeti la Teheran Times, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ya Sayid tuko hapa. Kichwa hicho cha habari kimepambwa kwa picha ya kiongozi wa harakati ya Hezbullah aliyeuawa shahidi Said Hassan Nasrullah na kuandika, pamoja na kuwepo vikwazo idadi ya Wairani wameelekea Beirut, mji mkuu wa Lebanon, kushiriki katika mazishi ya Hasan Nasrullah. Gazeti hilo limeandika kuwa baada ya mazishi ulipikizaji kisasi kuhusu Saidi Nasrullah unaanza. Habari kamili iko katika ukurasa wa tano. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Tehran Times lina habari inayosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei amesema maandamano na mikusanyiko dhidi ya Israel barani Ulaya na Marekani inaashiria kuongezeka mshikamano wa kimataifa na taifa la Palestina. Akizungumza katika kikao na maafisa wa wizara ya usalama ya Iran hivi karibuni, Ayatollah Khamenei alisema mikusanyiko ya hivi karibuni dhidi ya Israel katika nchi za Ulaya na Marekani inadhihirisha kwamba maoni ya umma duniani kote yanaelekea zaidi katika kuwaunga mkono watu wa Palestina na hilo ni dhihirisho la irada ya Allah. Katika ukurasa wake wa mbele wa gazeti la Kaihana International limeandika jeshi la Iran siku ya Jumamosi lilizindua mazoezi makubwa ya kijeshi katika eneo linalopakana na pwani ya kimkakati ya Makran, bahari ya Oman na sehemu ya kaskazini ya bahari ya Hindi, likienea hadi kwenye latitude ya kumi mazoezi hayo yaliyopewa jina la Zulfikar 143 yanahusisha vikosi mbalimbali mbali vya wanamaji, vikosi vya kivita vilivyo na magari ya deraya, mifumo ya ulinzi wa anga, nyambizi zisizo na waendeshaji, pamoja na ndege za kivita za jeshi la anga kwa ajili ya msaada wa vifaa na lojistiki. Katika ukurasa wa habari za kiuchumi gazeti la Kayhan International linatupasha kuwa mkuu wa idara ya forodha ya jamhuri ya kisamirani furod askari amesema mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta nchini yamesajili ongezeko la asilimia 18 katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka wa sasa wa kalenda ya irani ulioanzia machi 2024 amesema thamani ya mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta katika kipindi kilichotajwa ilifikia dola bilioni 47 ikionyesha ongezeko la asilimia kumi na nane ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Sasa naliangazia gazeti la Iran Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari inayosema spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, bunge la Iran, Muhamed Bakhir Kalibof na waziri wa mambo ya nje Abbas Arakchi leo wako Beirut kushiriki katika hafla ya mazishi ya kiongozi wa Hezbollah aliyewawa shahidi Said Hassan Nasrullah, pamoja na mkuu wa baraza la utendaji la Hezbollah shaidi Saidi Hashim Seferudin. Habari nyingine ninayoidondoa katika gazeti la Iran Daily ni ile isemayo wizara ya mambo ya nje ya Iran ilisema siku ya Jumamosi kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov atazuru Teheran katika siku zijazo ili kukutana na mwenzake wa Iran na kujadili maendeleo ya kikanda na kimataifa. Na mwisho nalitupia jicho gazeti la Javon ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya shahidi Nasrullah ambaye imeambandana na kichwa imeambatana na kichwa cha habari kinachosema siku ya kimbunga cha umma cha Hezbullah likifafanua, limeandika siku themanini na nane baada ya kumalizika kwa vita vya Lebanon na Israel. Leo miili ya viongozi wawili wa, wa Hezbollah wa, yaani Said Hassan Nasrallah na Saidi Hashimi Safaudini, itazikwa. Hafla hii itakayohudhuriwa na idadi kubwa ya Walebanon pamoja na zaidi ya watu mia nane kutoka nchi 65 duniani itaonyesha kina na upana wa ushawishi wa Hezbollah katika jamii ya Lebanon. <muchos> Pendwa msikilizaji, mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Mnaweza kuwasiliana nasi mbali mbali kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 email ya Radio Teherani ni swahili radio at irib.ir. Chaneli yetu kwenye Telegram inapatikana @radioteransw yani t.me/radioteransw Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir/sw na matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Vilevile vile unaweza kutumia aplikesheni ya IRIB world service kutupata mbali na kusikika katika satelaiti. Karibuni leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 24 Shabani mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 23 Februari mwaka 2025 Miladia. Leo ni tarehe tano ya mwezi wa Isfand kwa kalenda Hijiria shamsia ambayo ni siku ya kumwenzi na kumkumbuka mwana fikira mkubwa wa Kiislamu na Kiirani Khaja Nasiruddin Tusi. siku hii inajulikana pia katika kalenda ya Irani kwa jina la siku ya uhandisi. Abu Jafar Muhammad bin Muhammad, maarufu kwa jina la Khaja Nasirudini Tusi, aliyepewa lakabu ya mwalimu wa wanadamu na Muhaqiq Tusi, alizaliwa mwaka 597 hijiria katika eneo la Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake, mwanafalsafa, mwanaisabati, mnajimu na mwana zuoni mkubwa huyo wa kiiran aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani, mahala pa kufuatilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko Kaskazini Magharibi mwa Iran. e Siku kama ya leo miaka 226 iliyopita baada ya Napoleon Bonaparte, kamanda wa jeshi la Ufaransa kuidhibiti Misri, alianza kufanya mashambulio dhidi ya Sham ambayo wakati huo ilikuwa ikiundwa na nchi za Siria, Jordan, Lubnani na Falastine. Mashambulio ya Bonaparte dhidi ya Misri yalifanyika kwa lengo la kutoa pigo kwa Uingereza iliyokuwa mkoloni wa Misri. Lakini sababu ya mashambulio ya Napoleon Bonaparte dhidi ya Sham, iliyokuwa sehemu ya ardhi ya utawala wa Uthmania, ni hatua mfalme wa utawala wa Uthmania ya kutangaza vita dhidi ya Ufaransa. Katika mashambulio hayo, licha ya kuwa awali Bonaparte alipata ushindi, lakini baadaye alilazimika kuacha vita na kurejea kwao kutokana na uungaji mkono wa Uingereza na Urusi kwa utawala wa Uthmania bila kusahau kuharibika hali ya mambo ndani ya Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 134 na iliyopita alifariki dunia Mirza Muhammad Hassan Shirazi, mmoja wa wanazuoni na marja mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1230 katika mji wa Shiraz kusini mwa Iran. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu huko Iraqi kuendeleza masomo yake ya kidini na kupata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa mji huo kama vile Shekh Murtadha Ansari. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa yake ya kuharamisha tumbaku. Fatua yake hiyo kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni mwingereza nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka sabini aliaga iliyopita aliaga dunia Paul Claudel, mwandishi mshairi na mwanasiasa wa Kifaransa. Claudel alizaliwa mwaka 1868 na, na akiwa katika rika la ujana Alijiunga na shule ya elimu ya siasa mpaka mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tano. Claudel alikuwa mfanyakazi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Ufaransa na alisafiri katika mataifa mbalimbali mbali kutekeleza majukumu yake ya kikazi. Hata hivyo, kuanzia mwaka huo alichukua mwelekeo wa fasihi. Msomi huyo alikuwa na harakati katika taaluma mbalimbali mbali za fasihi kama vile mashairi, visa na uandishi wa maigizo. Shukran sana Salum Bendera kwa makala ya leo katika historia, na kabla ya kusoma muhtasari wa habari za ulimwengu, napitia hapa maoni kwa ufupi kulingana na muda. Naanza na, na msikilizaji wetu Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Tuone ameandikaje. Ameandika, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wa alaikum assalam wa rahmatullahi wa barakatuh. Bwana Ismaili Hamisi kutoka huko Runzewe Geita Tanzania akaandika, tunaendelea kukanda maumivu kutokana na kifo cha shahidi Sayyid Hassan Nasrullah. Anasema ni majonzi yanayoambatana na fundisho kubwa la kujitoa dhidi ya wa wanyonge, na ndivyo mitume wote walikuwa anasema mfano ni Nabii Shuaibu. Akaandika, wito wangu kwa kila mji, anasema ajitengenezwe, atengenezwe shujaa. Anasema kila mji napaswa atengenezwe shujaa, japo mmoja basi, familia zetu zitakombolewa dhidi ya maistikbari, anasema mabeberu wa dunia. Tunakushukuru sana Ismaili Hamisi Ramadhani wa kutoka Runzewe Geita Tanzania. Na Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza anasema shukran kwa matangazo, shukran kwa taarifa nzuri. Alafu alafu, ameandikaje? Tuone ujumbe wake mwingine hapa, ameandika anasema: Amin Iran, karibu sana katika mataifa ya Afrika, tunawapata vizuri kupitia WhatsApp na pia matangazo kupitia Maarifa Radio katika masafa mia moja nukta tisa Mwanza, Tanzania. Shukran sana. Na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora, Tanzania pia anasema shukran pia. Na, na msikilizaji wetu huyu Sharifa Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tuone yeye ametuandikia nini na kama ilivyoada na desturi, msikilizaji wetu huyu hakosi kututumia maoni na ujumbe, na ujumbe wake ni mrefu, nami nitasoma kwa ufupi. Ameandika: tunawambia Waarabu maulama wa madhehebu zetu zote kuwa mufuatilie maziko ya wana mapambano wawili samaati, Sayyid Nasrullah na Sayidi Safaruddini huko Lebanon. Anasema swala hili kuna dhihirisha bila ya kujidanganya kuwa wananchi wa Lebanon na tofauti zao za kiimani, licha ya kuwa na tofauti za kiimani, lakini wanashiriki bega kwa bega katika maziko. Akaandika, sote tujielewe, uadilifu, waaminifu, umoja ndio maumbile ya kibinadamu. Anasema bwana Sherali Fadhel akaandika, hadi wazungu pia wanathibitisha kuwa maziko ya mashaksia wawili hawa waadilifu wa maadili ya kibinadamu leo tunayashuhudia Lebanon tusiumbishwe na viongozi wahuni tu wa kizayuni na wa magharibi. E, shukran sana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa maoni yako haya. Na kwa upande wa maoni, mpenda msikilizaji, nakomea hapa, na sasa ni habari za dunia. Raisi Irani. kwa ufupi, rais wa jamhuri ya kisamu Irani amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi Saidi Hassan Nasrullah na Saidi Hashim Safauddin wakati huu ambapo shughuli ya mazishi ya nguzo mbili hizi kubwa za kambi ya mukawama ikiendelea, rais Masud Pezeshkian ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba taifa kubwa la Lebanon linastahili kujivunia watoto wake wote majasiri, hasa viongozi hao wawili mashujaa ambao waliheshimu viapo vyao na kutetea heshima ya taifa la nchi hiyo hadi wakawa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekadhibisha vikali madai ya uongo ya utawala wa kizayuni kwamba harakati hiyo imewaua mateka wake kadhaa. Hazim Kasim amesema Hamas inalaani madai ya uongo ya adui mzayuni kuhusu kuuliwa ndugu wa familia ya Shiri Bibas na jitihada zinazofanywa na utawala wa Israel za kuibebesha tuhuma harakati ya mukawama ya Hamas. Waziri mkuu wa serikali ya mabadiliko na ujenzi ya Yemen amesema harakati ya mukawama ya Lebanon Hezbollah imempigisha magoti adui mzayuni. Ahmad Alrahawi amesema harakati hiyo imeimarika zaidi mara zote ilipowatoa wahanga makamanda wake. Na mtandao wa madaktari wa Sudani umeripoti kuwa kesi 1197 za ugonjwa wa kipindupindu vikiwemo vifo 83 vimesajiliwa katika jimbo la White Nile siku mbili zilizopita.