Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu na hapa na kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku hii ya leo tarehe 24 Shaaban mwaka 1446 hijeria kamaria, sawa na 23 Februari 2025 milalia, Jumapili hii, wapenzi wasikilizaji tumeandalia ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri yetu, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha uh, Afrika Wiki Hii. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na Macho Yetu Magazetini. Baada ya kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, tutawaleteni kipindi cha tujue Uislamu na baada ya kusikiliza kipindi hicho wapenzi wasikilizaji cha tujue Uislamu utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika pia unaweza kutupata kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir/sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran kuwakilishwa na spika wa bunge na waziri wa mambo ya nje katika mazishi ya shahidi Hassan Nasrallah hii leo. Wamoroko waandamana dhidi ya waziri wa utawala wa Kizayuni aliyezuru nchi yao na wakimbizi zaidi waendelea kumiminika nchini Burundi wakitokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Mohamed Bakir Qalibaf, na waziri wa mambo ya nje Abbas Araghchi, leo wanaelekea Beirut kushiriki katika hafla ya mazishi ya kiongozi wa Hizbullah aliyewa washahidi Said Hasan Nasrallah pamoja na mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah shahidi Said Hashim Safiuddin. Arakchina Kalibaf wakiwa wameandamana na wabunge kadhaa watawasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Rafik Hariri jijini Beirut e, Jumaapili leo asubuhi kushiriki katika msafara wa mazishi ambayo amepangwa kufanyika kuanzia saa saba mchana kwa saa za Beirut. Said Hassan Nasrala aliwa washahidi katika mashambulizi ya kigaidi ya anga yaliyotekelezwa na utawala haramu wa Israel kusini mwa Beirut mnamo Septemba 27 mwaka 2024 kwa kutumia tani 85 za vilipuzi, ndege za kivita za Israel ziliharibu majengo sita ya makazi huko Dahie, kufuatia kampeni ya wiki moja ya mashambulizi dhidi ya maeneo mengi eh, kutoka kusini mwa Lebanona hadi Beirut. Naye Said Safiudin aliwa washahidi katika shambulio wa lingine la kigaidi la Israel mnamo Oktoba 2024. Harakati ya Hizbullah iliahirisha hafla ya mazishi ya viongozi hao wawili kutokana na hofu ya mashambulizi ya Israel wakati wa kuaga mashahidi hao katika kipindi cha vita. Sasa zaidi ya miezi mitano baada ya mashambulizi hayo ya kigaidi, uwanja wa ndege wa Beirut na mitaa yake inashuhudia misafara mikubwa ya watu wengi wakipeperusha bendera za Hizbullah na kubeba picha za mashahidi hao wawili. Jumanne, afisa wa Hizbullah alisema kwamba wajumbe kutoka nchi sabini na tisa watahudhuria hafla ya mazishi ya mashahidi Nasrallah na Safiudin inayofanyika leo. Wakati huo huo naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema adui mzayuni hawezi kusambaratisha mukawama au mapambano ya Kiislamu. Sheikh Ali Damush ameasema hayo wakti wa mkutano na waandishi wa habari wa kamati kuu ya shughuli ya mazishi ya Said Hassan Nasrallah na Said Hashim Safiudin, ambapo sambamba na kutoa heshima zake kwa familia za mashahidi hawa wawili waheshimiwa amesema kuwawa shahidi shaksia hawa wakubwa halikuwa jambo la kushtukiza kwetu, kwa sababu sisi ni watu wa shule ambayo maimamu viongozi na wanachuoni wote wameuawa shahidi. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hizbullah amesema bendera ya Hizbullah kamwe haitoanguka chini, na kama tulivyosimama katika hatua zote za mkawama dhidi ya adui mzayuni, tutaendelea na mapambano. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, miili ya mashahidi Said Hasan Nasrallah na said Hashim safiudini imepangwa kuzikwa kusini mwa Lebanon leo Jumapili, Februari 23. Kwingineko, wananchi wenye hasira wa Morocco wameandamana kupinga uwepo wa waziri wa usafirishaji wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika kongamano moja la kimataifa ambalo limefanyika katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mkutano wa kimataifa wa usalama barabarani ulifanyika wiki iliyopita katika mji wa Marakesh, kaskazini mwa Moroko, na Miri Regev, waziri wa usafirishaji wa utawala haramu wa Israel, alishiriki katika mkutano huo. Wananchi wa miji mbalimbali ya Moroko walijitokeza katika mitaa na barabara na kuandamana kulalamikia safari ya waziri huyo wa utawala wa Kizaini wa Israel katika nchi yao. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walitangaza upinzani wao dhidi ya mpango wa mtawala wa Marekani Donald Trump wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina na uh, walisikika wakipiga nara kama vile, katika zama za uhuru, Ghaza inapinga kuhamishwa watu kwa nguvu. Mnamo Desemba 2020 Moroko na utawala wa Israeli zilitangaza kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kusimamishwa mwaka elfu mbili kufuatia kuzuka kwa intifadha ya pili ya Palestina. Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kukubali kurejesha uhusiano na utawala haramu wa Israel mwaka elfu mbili ishirini baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan. Wananchi wa Moroko wamejiunga na wenzao wa katika nchi za Kiarabu kupinga vikali uamuzi wa, wa ufalme wa nchi yao kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel, na wametaka mapatano ya kuanzisha uhusiano huo ya futiliwe mbali. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia e, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa asilimia 90 ya nyumba katika ukanda wa Ghaza zimeharibiwa na mamia ya maelfu ya Wapalestina hawana pa kwenda na Wapalestina ambao wamerejea katika maeneo yao wanajikuta wakikabiliwa na vilima vya uchafu na magofu. Taarifa ya shirika hilo imesema watu wa Gaza wanaishi katika hali mbaya sana, na upatikanaji wa mahitaji na huduma za kimsingi ni karibu sifuri. Shirika hilo la kimataifa la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema katika taarifa yake kwamba linafanya kazi na taasisi zingine za Umoja wa Mataifa na washirika wake wa kibinadamu kuongeza misaada ya dharura kwa raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hayo yanaripotiwa baada ya shirika la Oxfam la Uingereza kutangaza kuwa utawala wa Israeli umeharibu zaidi ya asilimia 80 ya mitandao ya maji na maji taka ya Gaza na kusababisha hali mbaya ya kiafya. Taarifa iliyotolewa na Uh, Clemens uh, Leguard, mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Oxfam huko Gaza, imesema hivi sasa, bado milipuko ya mabomu kukoma, ndiyo kwanza tunaanza kuelewa kina cha uharibifu huo mkubwa. Shirika la Oxfam limeeleza matumaini yake kuwa usitishaji mapigano utaendelea na kwamba mafuta na misaada ya kibinadamu itafika Gaza ili Wapalestina waweze kujenga upya maisha yao. Tathmini ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Benki ya Dunia inaonyesha kuwa ujenzi mpya wa eneo la Gaza na Ukingo wa Magharibi unahitaji dola bilioni hamsini na tatu nukta mbili katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini Burundi kutokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inazidi kuongezeka huku juhudi za kupatia ufumbuzi mgogoro wa mashariki mwa DRC zikiwa bado hazijazaa matunda. Mwakilishi wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR nchini Burundi, Brigitte Mukanga Eno amewaambia waandishi wa habari jijini Jeneva kwamba mapema wiki hii zaidi ya watu elfu tisa walivuka mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Burundi. Maeneo kadhaa kaskazini magharibi mwa Burundi yamejaa watu wengine ambao wamekoseshwa makazi mara kadhaa na wamewasili wakiwa wamejeruhiwa au wana matatizo wa ya afya kama vile surua. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa ya UNHCR linatarajia kuwahamisha watu waliokoseshwa makazi ambao wamehifadhiwa kwa muda katika uwanja wa michezo ulio wazi na shule na makanisa katika eneo la ardhi ambalo huduma za kibinadamu zinaweza kutolewa. UNHCR imetoa ombi la dola milioni 40 ili kujiandaa na kutoa huduma za kuokoa maisha na usaidizi kwa wakimbizi wa ndani na waliokimbilia nchi jirani baada ya wakati huu uh, ambapo mashambulizi ya waasi wa M23 yanazidi kufurusha raia. Taarifa ya UNHCR inasema tangu Januari 26 mwaka huu, M23 walipoingia Goma jimboni Kivu Kaskazini, wameendelea na mashambulizi na kutoa miji sio tu Goma bali pia Kamanyola na Bukavu hapo jimboni Kivu Kusini. Na kwa kumalizia ni kuwa mkuu wa shirika la afya duniani WHO, daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya kuwa historia haitazisamehe nchi ikiwa zitashindwa kuingia katika makubaliano ya kuzuia pamoja majanga ya siku zijazo. Kiongozi huyo wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la afya amesema hayo wakati wa kuhitimisha mazungumzo ya kutafuta makubaliano hayo kabla ya wiki ya mwisho ya mjadala katika makao makuu ya shirika hilo huko Geneva, huku kukiwa na hatua kidogo za maendeleo zilizopigwa. Ghebreyesus ameongeza kuwa mataifa yalikuwa yamefikia kilele cha kukamilisha makubaliano hayo ya kihistoria ya kukabiliana na majanga ya siku zijazo kwa pamoja. Mkuu wa shirika la WHO ameongeza kuwa kumekuwa na hatua za maendeleo, labda sio kwa kiwango kinachotarajiwa, lakini akaongeza kuwa kuna matumaini. Kadhalika, amewaambia wajumbe wa mkutano huo kwamba wako katika hatua muhimu wanapoelekea kukamilisha makubaliano ya majanga kabla ya kongamano la kila mwaka la maamuzi la WHO litakalofanyika mwezi Mei mwaka huu. Hivi karibuni mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, Daktari Ghebreyesus alisisitiza kuwa shirika hilo haliegemei upande wowote wa nchi mwanachama na kwamba limeanzishwa kwa ajili ya kuhudumia nchi zote na watu wote. Amesema katika shirika hilo la WHO hakuna kuegemea upande wowote na shirika hilo liko kwa ajili ya kuhudumia nchi na watu wote. Amesema kuwa nchi wanachama hutuuliza mambo mengi, na kila wakati tunajaribu kusaidia kwa kadiri tunavyoweza na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani na sasa naeeleza matangazo haya kwa kwalitani. Tahariri yetu itahusu kufichuka nia halisi utawala wa kizayuni wa Israeli nchini Siria. Kimya na kutochukua hatua wa yote watawala wapya wa Siria vimeufanya utawala wa kizayuni wa Israeli ufikirie kuyatoa kabisa maeneo mapya yaliyokaliwa kwa mabavu nchini Siria. Gazeti la kizayuni la Haaretz limeripoti kwamba jeshi la Israel limeanzisha vituo saba vya kijeshi katika maeneo mapya yanayokaliwa kwa mabavu katika ardhi ya Siria. Vituo hivyo vinaanzia katika eneo la ukanda wa Jabal Sheikh kaskazini hadi Tal al Kudna katika pembe tatu ya mpaka kati ya Siria, Jordan na Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tangu baada ya kuanguka utawala wa Asad nchini Siria, jeshi la Israeli limevuka mpaka kati mil, e, ya milima ya Jolan inayokaliwa kwa mabavu na ardhi nyingine za Siria na kutoa maeneo ya karibu na Jolan e, katika majimbo ya Dara na Kuneitra. Hatua hii imechukuliwa baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benyamin Netanyahu kutupilia mbali makubaliano ya mwaka 1974 kati ya Siria na utawala huo wa Israeli kuhusu milima ya Jolan. Redio ya Israeli pia imetangaza kuwa baraza la uh, mawaziri la utawala huo ghasibu limeafiki kukalia kwa mabavu eneo la Jabal al-Sheikh la Syria na kuanzisha ukanda wa kutenganisha maeneo hayo na ardhi ya Syria. Mnamo Mei 31, 1974, Syria na utawala wa Israeli zilitia saini mapatano yanayojulikana kama mwisho wa mivutano baada ya kusitishwa mapigano kwa miezi saba na vita vya Oktoba 1973. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya jeshi la Siria na jeshi la Israel mbele ya wakilishi wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Kisovieti na Marekani, na kwa kuzingatia azimio nambari 338 la Umoja wa Mataifa tarehe 22 Oktoba mwaka huo huo. Makubaliano haya yalitekelezwa chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, na lengo lake kuu lilikuwa kuunda ukanda usio na silaha kati ya majeshi hayo mawili unaosimamiwa na Siria na Umoja wa Mataifa. Hivi sasa, kufuatia matukio mapya ya Siria, utawala wa kizaini wa Israel ukishirikiana na baadhi ya pande na kwa idhini ya nchi za Magharibi, umechukua hatua katika fremu ya juhudi za kubadilisha sura ya eneo la magharibi mwa Asia au kuunda kile kilichopewa jina la eti Mashariki ya Kati mpya. Utawala wa Israeli unakusudia kuigeuza Siria kuwa Misri ya pili na kulazimisha Camp David mpya kwa serikali ya Damascus baada ya Trump kushika madaraka huko Marekani. Ingawaje jeshi la Israeli na baraza la mawaziri la Netanyahu wamesisitiza katika taarifa tofauti kwamba hatua hivi karibuni huko Jolan ni ya muda, lakini ushahidi wa kihistoria unatilia shaka madai haya. Israeli imekuwa ikitaja vitendo vyake kuwa ni eti hatua za muda, lakini vinaendelea kwa miaka mingi au hata kwa uh miongo kadhaa. Mfano wazi ni sheria ya hali ya hatari ambayo imekuwa ikitumika tangu kuasisiwa utawala bandia wa Israeli mwaka 1948. Kadhalika, baada ya kuunguka serikali ya Asad, jeshi la Israel limezidisha kasi ya mashambulizi yake dhidi ya miundo mbinu na vituo vya kijeshi vya Siria, na katika kipindi hiki limeendelea kushambulia vituo vya kijeshi na kufanya mashambulizi mapya mashariki mwa magharibi E, e, mwa nchi hiyo ya Kiarabu na kwa miaka mingi utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya jitihada za kuipokonya silaha ya Siria, hususan silaha nzito na uwezo wa anga, katika muktadha wa sera za muda mrefu za Israeli za kudumisha ubora wa jeshi la utawala huo dhidi ya nchi za Kiarabu na Kiislamu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa basi, tunaingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tunawaleteeni makala ya Afrika wiki hii. Afrika wiki hii. Kwa jambo, mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya, karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kipindi cha siku saba zilizopita katika maeneo mbalimbali ya bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini yasema makubaliano ya usitishaji vita Ghaza yanafaa kwa faidi wa Palestina na kuwapa amani ya kudumu. Rwanda yaijia juu Marekani kwa kumwekea vikwazo waziri wake, na uhusiano wa kidiplomasia wa Kenya na Sudan waingia doa baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa RSF pamoja na matukio mengine. Karibu. Wakuu wa nchi wanachama wa umoja wa Afrika mwishoni mwa mkutano wa 38 wa kilele wa AU uliofanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, na kumalizika jioni ya Jumapili iliyopita, walitoa mwito wa kusitishwa ushirikiano na kutoanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika taarifa yao ya mwisho washiriki wa, wa mkutano huo walilaani vikali jinai za utawala wa kizayuni na hujuma zake za kinyama dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza na kutangaza, na hapa nanukuu: sisi tunatangaza upinzani wetu dhidi ya ukiukaji wa sheria za kimataifa na ulengaji raia na miundombinu unaofanywa na Israel. Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina na inapaswa ishtakiwe katika mahakama za kimataifa, mwisho wa nukuu. Aidha, wakuu wa Afrika walioshiriki mkutano huo wametangaza kupinga mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika ardhi yao, na kusema huo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kizuizi kwa njia ya ufumbuzi ya kuhitimisha mzozo wa Palestina na Israel na kupatikana uthabiti na utulivu katika eneo hilo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hakuna kisingizio cha kuifanya Afrika iendelee kuwa haina uwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Guterres alisema hayo huko Adis Ababa, alikohudhuria kikao cha 38 cha kawaida cha wakuu wa nchi wanachama wa AU na kusisitiza kuwa ataendelea kufanya kazi na Umoja wa Afrika na nchi zote wanachama wa umoja huo kuhakikisha Afrika inapata uwakilishi inao uhitaji. To ensure the representation Africa needs and the justice you deserve, including with two permanent members of the Security Council. Afrika ni bara la pili kwa ukubwa likiwa na nchi 54 zinazowakilisha watu bilioni 1.4. Huku hayo ya kijiri, rais wa Afrika Kusini amesema usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Gaza unapaswa kuleta uadilifu na amani ya kudumu katika eneo hilo. Pars Today ikinukuu shirika la habari la IRNA imeripoti kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekaribisha usitishaji vita kati ya harakati za mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas na Israel na kuitaja kuwa hatua ya kimsingi ya kutatua mzozo wa kibinadamu huko Gaza. Ramaphosa amesema, South Africa welcomes the ceasefire agreement reached between Israel and Hamas as a crucial first step towards ending the severe humanitarian crisis faced by the Palestinian people in Gaza. This ceasefire must lay the basis for a just Wakati huohuo huo, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola amesema wiki hii kwamba Pretoria katu haitoondoa kesi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki, ICJ, licha ya vitisho, mashinikizo na kukatwa misaada na utawala wa Donald Trump wa Marekani. Aidha, Lamola amedokeza kuwa ajenda ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G20 huko Johannesburg ilibaki bila kubadilika na kwamba ombi la Marekani la kubadilisha lilipuzwa, kwani nchi za G20 tayari zilikuwa zimeafikiana kuhusu mada hiyo kwenye mkutano huo uliomalizika Ijumaa hii. Serikali ya Kigali jumaa hii imelaani vikali ya hatua ya wizara ya hazina ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa utangamano wa kieneo wa Rwanda jenerali mstaafu James Kabarebe kwa tuhuma za kuhusika na mzozo na machafuko yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia kongo. ya Kongo. Wizara ya mambo ya nje na no ushirikiano wa kimataifa ya Rwanda imesema katika taarifa kuwa hatua ya kuwekewa vikwazo waziri wa serikali jenerali mstaafu James Kabarebe haihalalishiki na wala haina msingi wowote. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza bayana kwamba iwapo vikwazo vingeweza kutatua mgogoro mashariki mwa DRC tungelikuwa na amani katika eneo hilo miongo kadhaa iliyopita. Mbali na jenerali mstaafu Kabarebe, Marekani imemwekea vikwazo pia msemaji wa kundi la waasi wa M23 Lawrence Kanyuka pamoja na kampuni nyingine mbili zinazodaiwa kufadhili na kuchochea mapigano mashariki mwa Kongo. Kwa mujibu wa Umoja Mataifa, tangu Januari 26 mwaka huu mzozo huo umesababisha vifo vya zaidi ya watu alfu tatu. Katika hatua nyingine, mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa amepata pigo jingine Alhamisi hii baada ya wanajeshi wake kutimuliwa katika kambi yake pekee ya kijeshi nchini Ivory Coast, magharibi mwa Afrika. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Sebastian Lecornu alihudhuria sherehe rasmi ya kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika kituo hicho cha kijeshi huko Codivar. Codivar ni koloni la zamani la Ufaransa. Waziri wa Ulinzi wa Ivory Coast Tene Birahima Watara amesema kuwa wataendelea kuwa na mikataba ya kijeshi na Ufaransa kama ilivyotangazwa huko nyuma. Ufaransa imekuwa ikipata pigo mtawalia barani Afrika. Ushawishi wake umekuwa ukipungua kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni, huku mataifa kadhaa ya eneo la Sahel barani Afrika yakiwemo Chad, Mali, Niger na Burkina Faso yakiwa tayari yamewashawa timua wanajeshi wa Ufaransa ili kupunguza nguvu zake za kikoloni kwenye eneo hilo. Wakati huo huo, balozi wa Niger mjini Tehran amesema lengo kuu la serikali mpya nchi yake ni kupata uhuru kamili. Seidu Zetau Ali, balozi wa Niger hapa nchini Iran, amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press na kueleza kwamba serikali mpya ya nchi yake inatoa kipaumbele kwa swala la kuhakikisha kuwa taifa hilo la Afrika Magharibi linakuwa na mamlaka kamili ya kujitawala. Mwanadiplomasia huyo wa Niger ameeleza bayana kwamba kuondolewa kwa vikosi vya kigeni kunaashiria mwanzo wa enzi mpya ya amani katika nchi hiyo ya Kiafrika. Anasema hii ndo atasoma mabadiliko hayo muhimu hayalengi tu kurejesha uthabiti nchini humo kwa kupunguza uingiliaji kutoka nje, lakini pia kuhakikisha kwamba taifa la Niger linaweza kujitegemea, kusimamia rasilimali zake nyingi za asilia na hivyo kuunda upya mustakabali wake. na Kenya na Sudan zipo katika mgogoro wa kidiplomasia baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na, na serikali ya Khartoum. Kenya imekosolewa na kulalamikiwa na Sudan pamoja na wakosoaji nchini humo kwa kutowajibika kutokana na hatua ya kuwakaribisha waasi wa, wa kijeshi wa Sudan ambao wanapanga kutangaza serikali yao nchini mwao. Serikali ya Kenya hata hivyo wiki hii imekanusha tuhuma za Sudan kwamba inachochea mzozo wa Sudan ikisema kuwa imejitolea kutafuta suluhisho la mgogoro unaoendelea. Mjumbe wa baraza kuu la Sudan Yasir Al Ata amesema serikali ya nchi hiyo itapambana na yeyote anayetaka kuanzisha serikali nyingine katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wa katibu mkuu wa UN Antonio Guterres, Stefan Dojarik, umeonya kwamba tangazo la serikali nyingine nchini Sudan linatishia kuzidisha mgogoro unaoendelea nchini humo. Na kwa habari hiyo, kuhusiana na mgogoro wa kidiplomasia kati ya Kenya na Sudan, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ake Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza makala hiyo ya Afrika wiki hii, na sasa tunaendeleza matangazo yetu ya asubuhi hii ya Jumapili kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Bara, bara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema ya kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu Hassan amesisitiza pia umuhimu wa kutosafirisha kahawa ghafi na kuwekeza katika viwanda vya usindikaji wa ndani ili kuongeza mapato na kutoa ajira kwa vijana wa Tanzania. Ah, Rais Samia amesema lazima tukubaliane hapa, kahawa inayozalishwa Afrika inapaswa kusindikwa hapa Afrika na kisha iuzwe nje ya bara hili. Kuendelea kusafisha kahawa ghafi ni kuuza ajira ya vijana wa Afrika nje ya bara, kuua soko la kahawa na kuua mioyo ya wakulima, kwani hawaoni manufaa ya kazi yao. Rais Samia ametoa rai hiyo alipozungumza katika mkutano wa tatu wa G25 wa wakuu wa nchi za Afrika zinazozalisha kahawa uliofanyika jijini Dar es Salaam katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa Julius Nyerere. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu wa Mwananchi Jumapili. Katika ukurasa wake wa mbele, Mwananchi pia lina habari sema ya kuwa chama cha upinzani Chadema kinasisitiza kuwa hakuna uchaguzi bila marekebisho ya sheria. Gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, Zanzibar yazindua hati fungani ya Kiislamu ya kwanza Afrika Mashariki, Dkt Mwinyi atangaza mageuzi kiuchumi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo la Habari Leo Jumapili. Nam, sasa nalitupia jicho gazeti la Nipashe Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema ya kuwa watu tisini na watatu watolewa karantini, wabainika hawana mabag. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa Nipashe Jumapili. Nam, wapenzi msikilizaji, na sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Kenya na awali kabisa na alitupia jicho gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi, mikosi au makosa? Likifafanua kwa kifupi, Taifa Jumapili limeandika kuwa kushindwa kwa kinara wa ODM Raila Odinga katika uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika kumeendeleza kile wengi wanachukulia kuwa ni mikosi yake ya kupoteza katika uchaguzi. Hadi sasa, Raila amepoteza urais mara tano licha ya umaarufu na uzoefu mkubwa, jambo ambalo limewafanya wafuasi wake washindwe kuelewa sababu za Raila kukaribia kutoa mamlaka, lakini kila mara anakosa. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano wa Taifa Leo Jumapili. Gazeti hilo pia lina habari semayo kuu, aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amegeuka kutoka kuwa mtetezi sugu wa serikali hadi mkosoaji mkuu habari kamili pia unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Nam sasa naliangazia gazeti la Sunday Nation ambalo lina habari sema kuwa iwapo aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IBC Wafula Chebukati aliyeaga dunia Alhamisi Februari 20 akiwa na umri wa miaka 63, angerejea maisha yake, kuna uwezekano kwamba hangechagua kuongoza tena. Tume hiyo uchaguzi nchini Kenya ni uwanja wa vita kwa wanasiasa wanaoungwa mkono na wafuasi wanaokataa kushindwa, na kusimamia tume hiyo ya uchaguzi ni kazi ya kutisha. Gazeti la Standard au Standard pia nalo limeangazia kadhia hiyo hiyo ya Wafula Chebukati aliyekuwa mkuu um, wa tume ya uchaguzi ya Kenya aliyeaga dunia na limeangazia baadhi ya nukta za maisha yake na utata uh, aliyokumbana nao wakati akiwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Sasa naliangazia gazeti la Sunday Times la Rwanda ambalo lina ripoti inayodai kuwa zaidi ya maafisa 2100 wa polisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na askari jeshi wapatao 890 mnamo Jumamosi Februari 22 walijiunga na uasi wa AFC M23 huko Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini, ambao ulitekwa na waasi hao wiki iliyopita. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa kuna mpango wa kubadilisha sheria za Uganda ili kuwezesha mahakama za kijeshi kusikiliza kesi za raia. Hii ni baada ya Mahakama Kuu ya nchi hiyo kusema mahakama ya kijeshi haina haki ya kusikiliza kesi ya kinara wa upinzani anayeshikiliwa, Daktari Kiza Besijlaznaina. kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaleteni kipindi cha Tujue Uislamu baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Tujue Uislamu. bismillahi rahmani rahim wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue uislamu katika sehemu ya 49 leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa mwenyezi mungu hususan sifa ya mausumu yaani kutotenda dhambi kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu. Kutofanya dhambi, maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yeyote ile ya dhambi ubaya au uovu. Umaasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umaasumu pamoja na viwango vyake. Sifa ya umaasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qurani tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma kwa mtazamo wa Qurani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja. Katika aya nyingi za Korani Tukufu, kitabu hiki kinawaita watu na kuwataka wamtii Mwenyezi Mungu na mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika suratu Ali Imran aya 132 kwamba namtini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezi Mungu. Katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu, na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua wa inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu, na hasemi kwa matakwa na matamanio yake Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kioo laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti yaani, matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu, wakati amri ya kuatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za mbali Qur'ani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya ya nyinginezo za korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa korani, wazazi, yaani baba na mama, wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na, na, wa na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na taabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kuwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa kutomcha Mungu au matendo maovu, basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika sura Luqman aya ya 15 kwamba na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo, basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani tukufu, inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua maasum ambayo haihitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin na hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu. Mitume, tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema, nguvu ya umaasumu kwa manabii siyo kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina. Kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anaelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama. Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya, au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umaasumu na kutotenda dhambi manabii, iko namna hii: umaasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo, licha ya kuweko uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo. Kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umaasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum ambao kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza athari na matokeo ya dhambi. Wakati huo huo jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa Mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ya ufahamu huo, hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 24 Shaban mwaka 1446 hijiria mwafaka na tarehe 23 Februari mwaka 2025 miladia. Leo ni tarehe tano ya mwezi wa Isfand kwa kalenda hijiria shamsia ambayo ni siku ya kumwenzi na kumkumbuka mwana fikira mkubwa wa Kiislamu na Kiirani Khaja Nasirudini Tusi. Siku hii inajulikana pia katika kalenda ya Irani kwa jina la siku ya uhandisi. Abu Jafar Muhammad bin Muhammad maarufu kwa jina la Khaja Nasirudini Tusi aliyepewa lakabu ya mwalimu wa wanadamu na Muhakiki Tusi Alizaliwa mwaka 597 hijiria katika eneo la Tus, kaskazini mashariki mwa Iran. Katika kipindi cha maisha yake, mwanafalsafa, mwanaisabati, mnajimu na mwanazuoni mkubwa huyo wa Kiiran aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kufuatilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Siku kama ya leo miaka 226 iliyopita, baada ya Napoleon Bonapart, kamanda wa jeshi la Ufaransa, kuidhibiti Misri, alianza kufanya mashambulio dhidi ya Sham ambayo wakati huo ilikuwa ikiundwa na nchi za Syria, Jordan, Lubnani na Falastine. Mashambulio ya Bonapart dhidi ya Misri yalifanyika kwa lengo la kutoa pigo kwa Uingereza iliyokuwa mkoloni wa Misri. Lakini sababu ya mashambulio ya Napoleon Bonaparte dhidi ya Sham iliyokuwa sehemu ya ardhi ya utawala wa Uthmania ni hatua mfalme wa utawala wa Uthmania ya kutangaza vita dhidi ya Ufaransa. Katika mashambulio hayo licha ya kuwa awali Bonaparte alipata ushindi, lakini baadaye ililazimika kuacha vita na kurejea kwao kutokana na uungaji mkono wa Uingereza na Urusi kwa utawala wa Uthumania, bila kusahau kuharibika hali ya mambo ndani ya Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 134 na iliyopita alifariki dunia Mirza Muhammad Hassan Shirazi, mmoja wa wanazuoni na marja mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1230 katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu huko Iraqi kuendeleza masomo yake ya kidini na kupata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa mji huo kama vile Shekh Murtadha Ansari. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa yake ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni Mwingereza nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka 70 iliyopita aliaga dunia Paul Claudel, mwandishi, mshairi na mwanasiasa wa Kifaransa. Claudel alizaliwa mwaka 1868 na, na akiwa katika rika la ujana alijiunga na shule ya elimu ya siasa. Mpaka mwaka 1935 Claudel alikuwa mfanyakazi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Ufaransa na alisafiri katika mataifa mbalimbali mbali kutekeleza majukumu yake ya kikazi. Hata hivyo, kuanzia mwaka huo alichukua mwelekeo wa fasihi. Msomi huyo alikuwa na harakati katika taaluma mbalimbali mbali za fasihi kama vile mashairi, visa na uandishi wa maigizo. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla ya kuondoka hapa studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, Muhamed Bakir Kalibaf na waziri wa mambo ya nje wa Iran, uh, Said Abas Rakchi leo wameelekea Beirut kushiriki katika hafla ya mazishi ya kiongozi wa Hizbullah aliyeuawa shahidi Said Hasan Nasrallah pamoja na mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah shahidi Hashim Safiuddin. Wakati huo huo, wananchi wa enye hasira huko Moroko wameandamana kupinga uwepo wa waziri wa usafirishaji wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika kongamano moja la kimataifa nchini humo. Kwingineko, naibu mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanon amesema adui mzayuni hawezi kusambaratisha mkawama au mapambano ya kiislamu ya Lebanon. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ameonya kuwa historia haitazisamehe nchi ikiwa zitashindwa kuingia katika makubaliano ya kuzuia kwa pamoja majanga ya siku zijazo. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487.