Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir barua pepe yetu au email ni swahili radio at rb ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM sauti Umoja huko nchini Tanzania, katika mji wa Tanga, ambapo mbali na katika mji huo ambao ni makao makuu ya Maarifa FM, tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutufuatilia mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifu FM unasikika pia kupitia kingamuzi cha Azam. Usiku huu katika meza ya matangazo Tehrane, ya redio Tehran nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuwa na podcast kuhusu Palestina, milki ya Ibrahim alaihisalam. Eh, baada ya hapo tutakuletea ni Afrika wiki hii, ambapo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. <tune> Redio Tehran mpenzi msikilizaji, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema maandamano dhidi ya Israel yanaashiria kuungwa mkono zaidi Palestina duniani. Jeshi la Iran laanza luteka ya Dhulfiqari 1443 pwani ya kusini Iran yasema inajikita katika kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika. Na mzozo wa DRC bunge la Rwanda la laani azimio la umoja ulaya dhidi yake. na sasa ni habari kamili tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei amesema maandamano na mikusanyiko dhidi ya utawala dhalimu wa Israel barani Ulaya na Marekani inaashiria kuongezeka mshikamano wa kimataifa na taifa la Palestina. Akizungumza katika kikao na maafisa wa wizara ya usalama ya Iran siku ya Jumatano, Ayatullahi Khamenei alisema mikusanyiko ya hivi karibuni dhidi ya Israel katika nchi za Ulaya na Marekani inadhihirisha kwamba maoni ya umma duniani kote yanaelekea zaidi katika kuwaunga mkono watu wa Palestina, na hilo ni dhihirisho la irada ya Allah. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza pia maandamano matukufu yaliyofanyika kote Iran tarehe 10 Februari sawa na Bahmani 22 kuadhimisha mwaka wa arobaini na sita wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini yaliyopatikana mwaka 1979 kwa uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Ayatullahi Ali Khamenei ameeleza bayana kuwa hivi sasa fikra za walimwengu zinaelekea zaidi katika kuiunga mkono, kuihami na kuitetea Palestina. Imamu Khamenei amesisitiza umuhimu wa kupanga mikakati ya kutatua masuala ya ndani na kusema kuwa jukumu la wizara ya usalama ni kushirikiana na serikali kuendesha nchi. Kadhalika, Ayatullahi Khamenei ameeleza bayana kuwa kushughulikia masuala katika sekta za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii kunategemea imani kwa Mwenyezi Mungu, kushikamana na misingi ya mapinduzi ya Kiislamu, kufuatilia kwa bidii mipango na sheria zilizopo nchini na kufidia mambo na mipango iliyokithirishwa au iliyoahirishwa au kucheleweshwa. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano huo na maafisa wa wizara ya usalama wa Iran alisisitiza umuhimu wa kubuni mipango madhubuti ya kushughulikia masuala ya kitaifa. Vikosi tofauti vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimeanza awamu kuu ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Dhulfiqar 1403 leo Jumamosi, katika ka pwani ya Makran kusini mashariki bahari ya Oman na kaskazini mwa bahari ya Hindi. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hii na kueleza kuwa kikosi cha askari waendao kwa miguu, vitengo vilivyo na silaha na mitambo, mifumo ya ulinzi, vikosi vya majini na vyombo vya juu na chini ya maji vipo katika eneo hilo la maneva ya kijeshi kusini mwa nchi. Kwa kuanza awamu kuu ya luteka hiyo, vitengo hivyo vimeanza kufanya mazoezi mbalimbali kwa wakati mmoja. Admele Habibullah Sayari, naibu mratibu mkuu wa jeshi la Iran na kamanda wa mazoezi hayo, amesema maneva haya yanalenga kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu na uwezo wa kuzuia hujuma za vitisho vyovyote vya ardhini, angani au baharini. Kamanda huyo ameonya kwamba adui yoyote anayefikiria kudhuru mamlaka ya kujitawala au maslahi ya Irani, iwe ardhini, angani au baharini, bila shaka atakabiliwa na madhara makubwa. Admeli Sayari amebainisha kuwa mazoezi hayo yanalenga kupima zana na mbinu mpya zilizobuniwa na kizazi cha vijana ndani ya jeshi la Iran. Kwa mujibu wa kamanda huyo luteka, hiyo inajumuisha silaha za hali ya juu, silaha erevu zilizo sahihi na zinazoongozwa na kuelekezwa kutokea mbali, na vilevile vile aina mbalimbali mbali za makombora. Wakati huohuo huo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imesisitiza kuwa irada ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeelekezwa katika kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Afrika. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa X, zamani Twitter, Ismail Bakai, msemaji wa wizara hiyo, ameashiria mkutano wa Februari 20 kati ya makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhammad Ridha Arif, na mabalozi wa nchi za Kiafrika hapa Tehran. Kadhalika, Bakai ameeleza kuwa mkutano huo uliakisi azma ya Iran ya kuimarisha uhusiano na kupanua ushirikiano na nchi za Kiafrika katika nyanja mbalimbali mbali zenye maslahi ya pande mbili. Katika mkutano huo Arif alibainisha kuwa mkakati wa serikali ya Iran chini ya rais Dr. Masud Pezeshkian inafungamana na sera kuu ya taifa hili ya kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Kiafrika. Aidha alisisitiza lengo la kuimarisha ushirikiano katika ngazi ya nchi mbili, kimataifa na kikanda, kwa kuzingatia uwezo tulio nao, na kwa kuleta pamoja na kuunganisha rasilimali zetu tunaweza kuchangia vema katika maendeleo ya mahusiano na kuwahudumia watu wetu, Alisema makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhammad Reza Aref Bakai pia ameupongeza Umoja wa Afrika AU kwa kuhitimisha kwa mafanikio mkutano wake wa 38 uliofanyika tarehe 15 na 16 Februari huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ametoa salamu zake za kheri kwa Angola, Jibuti na Algeria ambazo zilichukua nafasi muhimu za uongozi ndani ya Umoja wa Afrika. Katika mkutano huo, viongozi wa Afrika walioteua mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika kutoka Angola, mwenyekiti mpya wa kamisheni ya umoja huo raia wa Jibuti, huku naibu wake akitokea Algeria. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado huko barani Afrika, bunge la Rwanda limekosoa vikali azimio lililopasishwa hivi karibuni na bunge la Ulaya likidai kuwa Rwanda inahusika na mzozo na machafuko yanayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika kikao cha jana wabunge wa Rwanda walipasisha azimio wakizitaka nchi zote za kieneo na taasisi za kimataifa kujizuia kupasisha na kueneza taarifa za upande mmoja kama lilivyofanya bunge la Ulaya. Bunge la Rwanda, ikiwemo Seneti na Baraza la Manaibu, limesisitiza kuwa badala ya bunge la umoja wa Ulaya kuilaumu serikali ya Kigali, linapaswa kuzihimiza pande husika kwenye mgogoro wa DRC kufanya mazungumzo ya maana ambayo yataleta amani ya kudumu katika eneo pana la maziwa makuu. Bunge la Ulaya, katika kikao cha hivi karibuni, mbali na kutishia kuiwekea Rwanda msururu wa vikwazo vikiwemo vya kiuchumi, lilitaka serikali ya Kigali kuviondoa eti vikosi vyake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hiyo jana pia, serikali ya Kigali ililani vikali hatua wizara ya hazina ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa utangamano wa kieneo wa Rwanda, jenerali mstaafu James Kabarebe, kwa tuhuma za kuhusika na mzozo na machafuko anaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana pia lilitoa wito kwa jeshi la Rwanda kuwaacha kuunga mkono kundi la waasi la M23 mashariki mwa DRC na kuondoa mara moja wanajeshi wote katika eneo la Kongo bila masharti. Baraza hilo lenye wajumbe 15 kwa kauli moja lilipasisha azimio lililoandaliwa na Ufaransa na kuzitaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kurejea katika mazungumzo ya kidiplomasia ili kufikia azimio la kudumu la amani. Makumi ya wafanyakazi wa Umoja wa Ulaya umekusanyika Brussels, mji mkuu wa Belgiji, kulalamikia uungaji mkono wa jumuiya hiyo kwa utawala wa Israel. Taarifa zaidi zinasema maandamano haya yalifanyika jana mbele ya jengo la tume ya Ulaya kabla ya mkutano ujao baraza la jumuiya ya Umoja wa Ulaya na Israel uliopangwa kufanyika Jumatatu ijayo. Waandamanaji hao walikuwa na mabango yenye ujumbe unaitaka Umoja wa Ulaya kuunga mkono amani na haki kwa watu wa Palestina na kukomesha uvamizi wa Israel. John Doyle, mfanyakazi wa Umoja wa Ulaya, ameambia duru za habari kwamba walikusanyika ili kuonyesha mshikamano na watu wa Gaza, Ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan na Lebanon dhidi ya Israel. Hapo awali, karibu wafanyakazi mia mbili wa Umoja wa Ulaya pia walikuwa wamefanya mazishi ya mfano nje ya majengo ya Tume na Baraza la Ulaya kuomboleza kifo cha sheria za kimataifa, mikataba ya Umoja wa Ulaya, mkataba wa mauaji ya kimbari na maadili ya Ulaya. Hali kadhalika, wafanyakazi hawa wa Umoja wa Ulaya walikaa kimya kwa dakika moja kuwakumbuka na kuwaenzi wa Palestina waliouawa huko Gaza kufuatia hujuma za Israel na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema Ulaya haipaswi kusita kuweka mashinikizo dhidi ya Marekani iwapo Washington itashindwa kukumbatia demokrasia ya kiliberali. Annalena Baerbock ameasema hayo kufuatia mazungumzo kati ya Marekani na Rasia ambayo amewatenga wawakilishi kutoka Umoja wa Ulaya na Ukraine, akizungumza katika mkutano wa kampeni huko Potsdam. Mwanasiasa huyo wa chama cha Kijani alisema tunaongeza mashinikizo kwa Marekani ili wajue wana mengi ya kupoteza ikiwa hawatasimama upande wa demokrasia huria za Ulaya. Hakuna anayeweza kuamua kuhusu vita na amani kwa Waukraine au sisi wazungu, yani watu wa Ulaya, na huu ndio msimamo wa Wajerumani, amesisitiza mwanadiplomasia huyo mkuu wa Ujerumani. Walidi wa mambo wanasema kurejea kwa Donald Trump katika ikulu ya White House ya Marekani kumevuruga kabisa matarajio ya viongozi wa umoja Ulaya kuhusu vita vya Ukraine. Trump ametumia mkanganyiko wa serikali za Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya Ukraine katika kuifedhehesha Ulaya, ambapo hata amezinyima fursa ya kushiriki katika mazungumzo na Rusia. Kadhalika, rais huyo Marekani hivi karibuni alishambulia vikali rais Vladimir Zelenski wa Ukraine na kumtaja kama dikteta ambaye hakuchaguliwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kilele cha utayarifu wa jeshi la Iran kwa ajili ya kukabiliana na tishio la adui. Pembezoni mwa hatua ya mwisho ya mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu wa 19 sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya vikosi vya jeshi la nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Meja Jenerali Muhammad Bakri, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu viko katika kilele cha utaarifu. Aidha amesema likitokea kosa lolote la adui, amani ya utawala ghasibu na wale wote wanauza titi kwa silaha na kushiriki katika operesheni zake itakuwa hatarini. Katika miezi ya hivi karibuni, adui mzayuni amekuwa akitoa madai mara kadhaa kuhusu kudhoofisha nguvu za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Adui huyo pia amedai kuwa amejiandaa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Serikali mpya Marekani pia imezungumzia suala hilo na kudai kuwa utawala wa kizayuni wa Israel huko tayari kuishambulia Iran. Vyombo vya habari pia vimejikita katika propaganda hizo za adui na kutoa madai na vitisho hivyo, lakini swali ni kwamba nini hakika na ukweli wa madai haya? Ukweli ni kwamba madai ya kudhoofisha nguvu ya kijeshi ya Iran yanatolewa katika muktadha wa vita vya kisaikolojia dhidi ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kutekeleza operesheni ya hadi ya kweli nambari tatu, lakini hadi sasa imejizuia kufanya hivyo ili kuzuia kuenea vita katika eneo la magharibi mwa Asia na kwa shabaha ya kurejesha amani na usalama katika eneo hili. Ukweli mwingine ni kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nguvu kubwa za kijeshi na imepata uwezo wa kujitegemea katika uga wa ulinzi. Wakati utawala wa kizayuni ulipoonyesha uwezo wake kamili wa kijeshi katika vita vya miezi 15 dhidi ya Gaza na Lebanon, Iran ilihitari kwamba itadhihirisha uwezo wake wa kijeshi katika vita vikubwa pekee. Kwa hivyo madai ya kudhoofika nguvu za jeshi la Iran ni ya uongo na hata mashirika ya ujasusi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel yanajua vyema uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukweli mwingine ni kwamba kinyume na propaganda zinazoenezwa na adui mzayuni kuhusu uharibifu wa nguvu za ulinzi wa anga za Iran, uharibifu huo haukuwa mkubwa kama inavyodaiwa. Si hayo tu, bali hata ukosoaji wa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu na vyombo vya habari vya kizayuni vimekuwa vikitangaza mara kwa mara kwamba utawala huo umeshindwa kutoa pigo kubwa kwa Iran na umefeli mbele ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akizungumzia suala hilo, meja jenerali Bakri, mkuu wa majeshi ya Iran, amesema Ulinzi wa anga wa Iran uko katika hali ya juu ya utaarifu na kwamba uharibifu mdogo liliopata umerekebishwa kikamilifu. La muhimu ni kwamba leo hii, kinyume na propaganda zinazoenezwa na maadui, vikosi vya jeshi la Iran viko kwenye kilele cha utaarifu. Mazoezi ambayo imekuwa akifanyika katika miezi ya hivi karibuni hapa nchini pia yanalenga kuongeza utaarifu wa vikosi vya jeshi. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Palestina milki ya Ibrahim. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahimu alaihi salam. Katika sehemu ya kumi na ya mwisho ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahim tutaangazia mwenendo wa kujitokeza hali ya sasa Palestina na namna ardhi ya nchi hiyo ilivyoporwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala vamizi wa Israeli. Kweni nami hadi mwisho wa sehemu hii, na tufuatilieni pia katika mitandao ya kijamii na katika mtandao wetu wa Iran radio.ir/sw na vilevile katika parstoday.ir/sw kama ambavyo kwa kuzingatia jinai za kutisha na hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, tunakuombeni mwajuzi na kuwatumia wengine kipindi hiki, hasa wale wanaoguswa na dhulma na wakireketwa wa uhuru, haki pamoja na ubinadamu. Mnamo mwaka 1799 Napoleon Bonaparte alikuwa kiongozi wa kwanza Ulaya wa Ulaya kuwaalika Wayahudi kuanzisha nchi ya kiyahudi huko Palestina. Miaka kadhaa baadaye, mnamo mwaka 1897 mkutano wa kwanza wa Zayuni uliofanyika Uswisi, na iliamuliwa kufuatilia sera za kuziyahudisha ardhi za Palestina. Ili kuondoa hali ya uhasasi na unyeti, walitumia ibara ya nchi ya wayahudi badala ya serikali ya Kiyahudi. Hata hivyo, baada ya miaka 30 na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia, ni asilimia 1 tu ya wayahudi waliunga mkono mpango huu. Hata hivyo, kivitendo, mpango huu haukufanikiwa. Wakati huo ni asilimia 8 tu ya wakazi wa Palestina waliokuwa wakiunda jamii ya Wayahudi na kwa upande wa eneo ni asilimia mbili tu ya Palestina ndiyo iliyokuwa mikononi mwao. Matukio ya vita vya kwanza vya dunia yalisababisha kutolewa kwa azimio la Belfor mnamo mwaka 19 1917. Katika azimio hilo, Uingereza ilitoa wito wa kuundwa kwa nchi ya wayahudi huko Palestina. La Belfor alipendekeza jumuiya ya wazayuni iunde kamati iliyojumuisha waandishi na wanasiasa wa kizayuni na ikapewa jukumu la kuandaa rasimu iliyopelekea kutangazwa azimio la Balfour na kutangazwa uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kwa ajili ya kuundwa dola la Kiyahudi. Mayahudi wa Marekani pia walihusishwa katika jambo hilo ambapo hatimaye, mnamo Oktoba mwaka 1917 muswada wa mwisho ulipitishwa na serikali ya Uingereza na mnamo Novemba pili mwaka huo huo azimio hilo likatangazwa rasmi kwa Lionel Walter Rothschild, mmoja wa mabepari na viongozi wa Uzayuni. Kwa sababu hii, wakati wa utawala wa Uingereza juu ya Palestina, idadi kubwa ya Wayahudi walihamia ardhi ya Palestina, na kwa muktadha huo idadi ya Wayahudi iliongezeka mara sita katika kipindi hiki katika tangazo hilo ambayo ilikuwa hatua ya kwanza ya kivitendo ya kuundwa utawala wa kizayuni huko Palestina, Uingereza ilitangaza uungaji mkono wake kwa suala la kuanzishwa serikali uhuru ya kiyahudi huko Palestina na kuwa ingefanya kila juhudi zilizohitajika ili kuanzishwa utawala wa kiyahudi huko Palestina. Miongo mitatu baada ya azimio la Balfour kutolewa, mnamo mwaka 1948, taifa bandia la Israel lilianzishwa. Katika kipindi hicho wayahudi walitwana kukalia kwa mabavu asilimia 78 ya ardhi za Palestina. Maeneo yaliyokaliwa yalijumuisha Al-Khalil yaani Hebron iliyoko kaskazini mwa Palestina, pwani ya bahari ya Mediterenea, jangwa la Nakab na eneo la kati la Palestina. Kwa vile ukingo wa magharibi wa mto Jordan ulikuwa chini ya utawala wa Jordan na Gaza pia ilisimamiwa na serikali ya Misri, maeneo haya mawili yalisalimika na uvamizi wa Zayuni. Lakini kuanzia mwaka 1967 hadi 1995 Israel iliweza kumiliki asilimia 60 ya ukingwa magharibi, asilimia 40 ya ukanda wa Gaza. Pia katika kipindi hiki pia Israel iliweza kuikalia kwa mabavu asilimia 97 ya ardhi ya Palestina. Siku ambayo utawala bandia wa Israel uliasisiwa mnamo mwaka 1948 inajulikana kwa jina la siku ya Nakaba. Pia mwaka wa 1967 unajulikana kama mwaka wa kushindwa, kutokana na kushindwa kwa nchi za Kiarabu yani Misri, Siria, Jordan na Iraqi na Israeli katika mwaka huo na wakati vita ambavyo havikudumu zaidi ya siku sita, Israel iliikalia kwa mabavu ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Gaza na baadhi ya maeneo ya nchi jirani na Palestina. Kimsingi, neno Nakba katika historia ya Palestina linakumbusha mambo mawili mabaya kabisa katika kumbukumbu ya Wapalestina na fikra za walio wengi. Mosi ni kuundwa utawala ghasibu wa Israel mwaka 1948, na pili kufukuzwa zaidi ya wa Wapalestina laki nane katika ardhi yao ya asili. Tangu Israel ilipoikalia kwa mabavu Palestina mwaka 1948 na daima kumekuwa na mzozo kati ya Palestina na Israel na utawala huo ghasibu umekuwa ukifanya mauaji ya mara kwa mara dhidi ya Wapalestina. Mnamo mwaka 1948 pekee, mauaji 34 ya kimbari yalifanywa na Israel ambayo maarufu zaidi ni mauaji ya Deir Yassin. Katika tukio hilo watu 254 waliuawa kikatili. Miongoni mwa uhalifu mwingine wa Israel tunaweza kutaja mauaji ya Khan Yunis ya mwaka 1956 ambapo wapalestina 200 waliuawa shahidi. Moja ya jinai kubwa katika historia ni mauaji ya Sabra na Shatila yaliyotokea mwaka 1982 ambapo wanawake na watoto 3000 wa kipalestina waliuawa na utawala wa kizayuni. Kadhalika, katika intifadha ya mwaka 1987 iliyodumu kwa muda wa miaka 6 Wapalestina 1540 waliuawa na wali na utawala wa Kizayuni na laki moja na elfu thelathini walijeruhiwa. Katika intifadha mwaka elfu mbili watu elfu mbili na mia nane pia waliuawa shahidi, lakini moja ya mauaji ya kikatili zaidi yaliyotekelezwa na utawala unaoikalia kwa mabavu courts dhidi ya wapalestina yametokea tangu Oktoba mwaka 2023, kabla ya kusitishwa vita hivyo hivi karibuni. Utawala wa Israel umeo washahidi wa Palestina zaidi ya 45,000 wakiwemo zaidi ya watoto 17,000 kuanzia Oktoba mwaka 2023 hadi Desemba mwaka jana, katika kulipiza kisasi operesheni ya kimbunga cha al Al-Aqsa wakati mauaji hayo ya kimbari ya utawala wa kizayuni, na kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina, familia 1410 za wapalestina zimeteketezwa kikamilifu, makazi laki moja na 65 huko Gaza yameharibiwa kabisa, na wavamizi wameharibu zaidi ya asilimia 86 ya Gaza na tani 78,000 za mabomu na kuwafukuza zaidi ya Wapalestina milioni mbili. Kiwango hiki cha uadui na ukatili umegeuza shambulio la mwaka 2023 la utawala wa Kizayuni dhidi ya Gaza kuwa moja mauaji makubwa ya kimbari yaliyotekelezwa na utawala huo katika miaka ya uhai na uwepo wake. Wazayuni na waungaji mkono wao huko Marekani na Ulaya sambamba na kuikalia kwa mabavu Palestina na kuwaua na kufanya mauaji ya kimbari. Wamefanya njama nyingi za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni katika karne iliyopita ili kufuta utambulisho wa kihistoria wa Waislamu wa Palestina na Quds, kikiwa kibla cha kwanza cha Waislamu. Madhumuni ya hatua hizo yalikuwa ni kuhalalisha kukaliwa kwa mabavu Palestina na kuhalalisha mauaji wa Palestina kuwa ni wahalifu na magaidi. Ugeuzaji huu wa simulizi halisi ya jinsi Palestina ilivyokuwa ikikaliwa kwa mabavu katika fikira za watu wa nchi za magharibi ni mkubwa kiasi kwamba harakati ya mukawama ya wananchi wa Palestina iliitwa wahalifu na magaidi na hatua za utawala bandia wa Israel za kuua Wapalestina zinaitwa kuwa ni kujilinda na hivyo kuhalalishwa. Kwa upande mwingine, maandamano na ukosoaji wowote katika nchi za magharibi dhidi ya utawala bandia wa Israeli uliitwa kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi, na adhabu zilianzia kufukuzwa kazini hadi kutozwa faini za fedha na kufungwa jela. Wazayuni walihitaji uhusiano na nchi za eneo ili kuhalalisha kuwepo utawala bandia wa Israeli. Bila kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu katika eneo hili, Israel bila shaka isingeweza kukabiliana na harakati ya mukawama wa kiislamu kuhusiana na kadhia ya kutsi tukufu. Wapalestina waliokimbia makazi yao wametawanyika katika nchi za eneo. Kwa wakimbizi wa Kipalestina, ukombozi wa Palestina bado ni lengo lao moja na tukufu. Watoto wa Kipalestina hukuwa wakiwa na dhana bora ya kukombolewa Palestina. Nyimbo za kuwabembeleza watoto ili walale, za kina mama wa Kipalestina kwa watoto wao, ni mashairi na nyimbo za mapambano na ukombozi wa Palestina. Ili kupambana na dhana hiyo, wazayuni walifuata mkondo wa mazungumzo na mapatano ili kuhalalisha uchokozi wao dhidi ya nchi jirani na Palestina, au kuzitumia nchi za kiarabu za eneo la mashariki ya kati kama karata ya turufu ya kupata upendeleo. Misri ilikuwa nchi ya kwanza ya kiarabu kuwa kwenye mstari wa kufanya mapatano na Israel. Anwar Sadat, naibu wa Gamal Abdunasr, alikuwa kiongozi wa kwanza wa kiarabu kusaliti haki ya ukombozi wa Palestina na kuutambua utawala ghasibu wa Israel. Baada ya kifo cha Gamal Abdu Nasser, Anwar Sadat alitia saini mkataba wa amani wa Camp David mwaka 1979, na, na waziri mkuu wa kizayuni Isaac Rabin na rais wa Marekani Jimmy Carter, licha ya kuwa Anwar Sadat aliuawa na Khalid Islambol, mpiganaji wa Kiislamu wa Misri kwa usaliti huo. Lakini Husnu Mubarak, mrithi wa Anwar Sadat, aliendeleza mkondo wa maelewano na Israel. Kusainiwa kwa mkataba wa Camp David kulipelekea kuibuka pengo kati ya nchi za Kiarabu na Kiislamu. Pengo hili pia lilitokea kati ya harakati za ukombozi za Palestina kuna kundi liliamini kuhusu mapatano na Israel na kundi jingine liliamini kuendeleza mapambano na mukawama hadi ukombozi wa Palestina. Nchi kadhaa za Kiarabu pia na za Kiislamu ziliutambua utawala ghasibu wa Israel. Harakati ya Fatah chini ya uongozi wa Yasir Arafat, vuguvugu kuu la mukawama wa Palestina, lilichukua mkondo wa maelewano na Israel baada ya kufukuzwa Lebanon mwaka 1982. Mazungumzo ya Arafat na Israel hatimaye yalipelekea kufikiwa makubaliano ya Oslo mwaka 1993 na kutambuliwa rasmi Israel na harakati ya Fatah. Badala ya mapatano haya Yasir Arafat alipata udhibiti wa sehemu ndogo ya ukingwa magharibi wa mto Jordan na kuundwa kwa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina. Wazayuni hawakuheshimu hata makubaliano haya udhibiti wa usalama wa ukingo wa magharibi wa mto jordan sasa uko mikononi mwa wazayuni wanaingia eneo hilo kila wanapotaka na kuanza kuua na kufanya uharibifu hazina mamlaka ndani ya palestina pia ipo mikononi mwa wazayuni na kivitendo mamlaka ndani ya palestina ina mamlaka katika ukingo wa magharibi katika makaratasi tu Sambamba na mstari wa mapatano na wazayuni, harakati ya mukawama wa Kiislamu kwa ajili ya ukombozi wa Palestina ilionekana kuwa na nguvu zaidi kuliko hapo kabla, na haikuruhusu malengo matukufu ya ukombozi wa kut kusahulika hata kabla ya kimbunga cha Al Akswa, utawala ghasibu wa Israel ulidhani kwamba kwa kufikia mapatano na kutiliana saini makubaliano, kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za Kiarabu katika Ghuba Wajemi, kama vile Imarati na Bahrain, ungeweza kufikia mapatano na nchi za Kiarabu. Wazayuni walikuwa wakijiandaa kutia saini mkataba wa amani na Saudi Arabia wakati kimbunga cha Al Akswa kilipotokea. Operesheni hii ilibadilisha Palestina na kukaliwa kwa mabavu ardhi hii na jinai na uchokozi wa zayuni kuwa habari kuu na ya kwanza ulimwenguni. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, kumekuwa na mabadiliko muhimu kikanda na kidunia. Wapiganaji wa kipalestina hawawashambulii tena wanajeshi wa Israel kwa kutumia mawe na manati hii leo wana makombora ambayo yanaweza kulenga sehemu yoyote ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Wazayuni wamefanya jinai kubwa katika mwaka 2023 na mwaka uliopita na kuua washahidi zaidi ya wa Palestina elfu arobaini na tano wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Makamanda wakuu kama Yahya Sinwar waliuwa washahidi wakiwa katika kilele cha mamlaka na msimamo wao. Sayida Hassan Nasurullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, aliwa washahidi kwa tani 82 za mabomu. Kwa kuanguka utawala wa Asad huko Siria, wazayuni hivi sasa wanafikiri kwamba wamefaulu kuharibu mhimili wa mukawama, lakini hili ni wazo potovu ambalo halitatimia katika kipindi cha miaka 76 ya historia kuasisiwa utawala bandia wa Israel. Wapiganaji wa Palestina wamepitia siku ngumu ambazo wazayuni walizitangaza kuwa ni mwisho wa mukawama na mapambano wa Palestina, lakini harakati za mukawama wa kiislamu wa Palestina ziliibuka na nguvu kubwa kushinda matatizo hayo na sera za wazayuni za ukandamizaji na ugaidi. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya wa Palestina, Hamas, ilitangazwa kuweko baada, baada ya baadhi ya makundi ya wapiganaji wa kipalestina kuchukua mkondo wa suluhu na mapatano na wazayuni. Baada ya kuanguka utawala wa Asad, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, alisema kwa mambo yaliyotokea nchini Siria, jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni na Marekani kwa usaidizi ambao baadhi ya watu wanawapa, walidhani kwamba suala la mukawama limekwisha. Kwa hakika wanakosea sana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kinyume na propaganda zinazoenezwa na maadui na wapinzani, mhimili wa mukawama sio tu hautakuwa dhaifu mbele ya harakati za Wazayuni na Marekani bali utaendeleza mapambano yake dhidi ya utawala wa kizayuni na Marekani katika eneo la Asia Magharibi kwa nguvu zaidi kuliko hapo kabla. Kadhalika alibainisha kwamba madai ya kudhoofika kambi ya mukawama yanatokana na kutokuwa na uelewa sahihi kuhusu mukawama na mhimili wa mukawama kwa sababu mukawama sio kifaa kinachoweza kuanguka na kuvunjika, bali ni imani, fikra, mfumo wa kiitikadi na uamuzi wa moyo ambao unaimarika zaidi kwa kuwekewa mashinikizo, na ari ya watu wake ina shadidi na kupata nguvu zaidi na kuenea kwenye upeo mpana zaidi kutokana na kuona maovu yanayotendeka. Wapenzi wasikilizaji, hiki ni kipindi cha mwisho cha mfululizo huu wa Palestina, milki ya Ibrahimu alaihi salam. Hata hivyo, njia ya ufahamu na ukweli haina mwisho. Tuna matumaini kwamba podkasti hii itakuwa na msukumo wa kuangalia tena malengo ya ukombozi na uadilifu. Ikiwa maudhui ya mkusanyiko huu yalikuwa na manufaa kwako, yashirikishe kwa wengine ili sauti ya watu wa Palestina isikike nje ya mipaka. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kipindi cha siku saba zilizopita katika maeneo mbalimbali ya bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini yasema makubaliano ya usitishaji vita Ghaza yanafaa kwa ufaidi wa Palestina na kuwapa amani ya kudumu. Rwanda yaijia juu Marekani kwa kumwekea vikwazo waziri wake, na uhusiano wa kidiplomasia wa Kenya na Sudan waingia doa baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa RSF pamoja na matukio mengine. Karibu. Wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika mwishoni mwa mkutano wa 38 wa kilele wa AU uliofanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, na kumalizika jioni ya Jumapili iliyopita, walitoa mwito wa kusitishwa ushirikiano na kutoanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika taarifa yao ya mwisho washiriki wa, wa mkutano huo walilaani vikali jinai za utawala wa kizayuni na hujuma zake za kinyama dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza na kutangaza, na hapa nukuu: sisi tunatangaza upinzani wetu dhidi ya ukiukaji wa sheria za kimataifa na ulengaji raia na miundombinu unaofanywa na Israel. Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina na inapaswa ishtakiwe katika mahakama za kimataifa, mwisho wa nukuu. Aidha, wakuu wa Afrika walioshiriki mkutano huo wametangaza kupinga mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika ardhi yao na kusema huo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kizuizi kwa njia ya ufumbuzi ya kuhitimisha mzozo wa Palestina na Israeli na kupatikana uthabiti na utulivu katika eneo hilo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hakuna kisingizio cha kuifanya Afrika iendelee kuwa haina uwakilishi wa kudumu kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa. Guterres alisema hayo huko Addis Ababa alikohudhuria kikao cha 38 cha kawaida cha wakuu wa nchi wanachama wa AU na kusisitiza kuwa ataendelea kufanya kazi na Umoja wa Afrika na nchi zote wanachama wa umoja huo kuhakikisha Afrika inapata uwakilishi inao uhitaji. zinazowakilisha watu bilioni 1.4 huku hayo ya kijiri. Rais wa Afrika Kusini amesema usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Gaza unapaswa kuleta uadilifu na amani ya kudumu katika eneo hilo. Pars Today ikinukuu shirika la habari la IRNA imeripoti kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekaribisha usitishaji vita kati ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na Israel na kuitaja kuwa hatua ya kimsingi ya kutatua mzozo wa kibinadamu huko Gaza, Ramaphosa amesema South Africa welcomes the ceasefire agreement reached between Israel and Hamas as a crucial first step towards ending the severe humanitarian crisis eby palestinian people in gaza this ceasefire must lay the basis for a just and lasting peace in line with un resolutions in line with international law and internationally agreed parameters. wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa afrika kusini ronald Lamola amesema wiki hii kwamba pretoria katu haitoondoa kesi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, licha ya vitisho, mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa Donald Trump wa Marekani. Aidha, Lamola amedokeza kuwa ajenda ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G 20 huko Johannesburg ilibaki bila kubadilika, na kwamba ombi la Marekani la kubadilisha lilipuzwa kwani nchi za G20 tayari zilikuwa zimeafikiana kuhusu mada hiyo kwenye mkutano huo uliomalizika Ijumaa hii. Serikali ya Kigali Ijumaa hii imelaani vikali hatua ya wizara ya hazina ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa utangamano wa kieneo wa Rwanda Jenerali mstaafu James Kabarebe kwa tuhuma za kuhusika na mzozo na machafuko yanayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya mambo ya nje na no ushirikiano wa kimataifa ya Rwanda imesema katika taarifa kuwa hatua ya kuwekewa vikwazo waziri wa serikali Jenerali mstaafu James Kabarebe haihalalishiki na wala haina msingi wowote. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza bana kwamba iwapo vikwazo vingeweza kutatua mgogoro mashariki mwa DRC, tungelikuwa na amani katika eneo hilo miongo kadhaa iliyopita. Mbali na Jenerali mstaafu Kabarebe, Marekani imemwekea vikwazo pia msemaji wa kundi la waasi wa M23 Lawrence Kanyuka pamoja na kampuni nyingine mbili zinazodaiwa kufadhili na kuchochea mapigano mashariki mwa Kongo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, tangu Januari 26 mwaka huu mzozo huo umesababisha vifo vya zaidi ya watu alfu tatu. Katika hatua nyingine, mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa amepata pigo jingine Alhamisi hii baada ya wanajeshi wake kutimuliwa katika kambi yake pekee ya kijeshi nchini Ivory Coast, magharibi mwa Afrika. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Sebastian Leconu alihudhuria sherehe rasmi ya kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika kituo hicho cha kijeshi huko Kodiva. Kodiva ni koloni la zamani la Ufaransa. Waziri wa ulinzi wa Ivory Coast tena Birahima Watara amesema kuwa wataendelea kuwa na mikataba ya kijeshi na Ufaransa kama ilivyotangazwa huko nyuma. Ufaransa imekuwa ikipata pigo mtawalia barani Afrika, ushawishi wake umekuwa ukipungua kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni, huku mataifa kadhaa ya eneo la Sahel barani Afrika yakiwemo Chad, Mali, Niger na Burkina Faso yakiwa tayari yamewashawatimua wanajeshi wa Ufaransa ili kupunguza nguvu zake za kikoloni kwenye eneo hilo. Wakati huo huo, balozi wa Niger mjini Tehran amesema lengo kuu la serikali mpya nchi yake ni kupata uhuru kamili. Seidu Zetau Ali, balozi wa Niger hapa nchini Iran, amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press na kueleza kwamba serikali mpya ya nchi yake inatoa kipaumbele kwa swala la kuhakikisha kuwa taifa hilo la Afrika Magharibi linakuwa na mamlaka kamili ya kujitawala. Mwanadiplomasia huyo wa Niger ameeleza bayana kwamba kuondolewa kwa vikosi vya kigeni kunaashiria mwanzo wa enzi mpya ya amani katika nchi hiyo ya Kiafrika. Anasema hindo atasoma mabadiliko hayo muhimu hayalengi tu kurejesha uthabiti nchini humo kwa kupunguza uingiliaji kutoka nje, lakini pia kuhakikisha kwamba taifa la Niger linaweza kujitegemea kusimamia rasilimali zake nyingi za asilia na hivyo kuunda upya mustakabali wake. Na Kenya na Sudan zipo katika mgogoro wa kidiplomasia baada ya Nairobi wa mwenyeji wa mkutano wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na serikali ya Khartoum. Kenya imekosolewa na kulalamikiwa na Sudan pamoja na wakosoaji nchini humo kwa kutowajibika kutokana na hatua ya kuwakaribisha waasi wa wa kijeshi wa Sudan ambao wanapanga kutangaza serikali yao nchini mwao. Serikali ya Kenya hata hivyo wiki hii imekanusha tuhuma za Sudan kwamba inachochea mzozo wa Sudan ikisema kuwa imejitolea utafuta suluhisho la mgogoro unaoendelea. Mjumbe wa baraza kuu la Sudan Yasir Al Ata amesema serikali ya nchi hiyo itapambana na yeyote anayetaka kuanzisha serikali nyingine katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wa katibu mkuu wa UN Antonio Guterres Stefan Dojarik umeonya kwamba tangazo la serikali nyingine nchini Sudan linatishia kuzidisha mgogoro unaoendelea nchini humo. Na kwa habari hiyo kuhusiana na mgogoro wa kidiplomasia kati ya Kenya na Sudan ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi Juma lijalo panapo majaliwa ake Mola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante. Na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani, email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.