Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Ar-Rahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mikoa mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mwana wa shahidi Nasrullah asema siku ya Jumapili ya mazishi ya baba yake ni siku ya kutangaza msimamo. Hamas yatangaza kuwa mateka 6 wa Israel wanaachiliwa leo mkabala wa Palestina 62 walioko kwenye jela za Israel. China yaiambia G20 lazima dunia iisikilize Afrika iyape uzito wa masuala yanayoitia wasiwasi. Na theluthi moja ya Wakanada wanaichukulia Marekani kuwa ni adui wa nchi yao. Habari kamili. Sayid Muhammad Mahdi Nasrullah, mwana wa katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon aliyeuawa shahidi, amesema katika hotuba ya kuwatolea mwito watu wa kuhudhuria mazishi ya baba yake kwamba kushiriki katika mazishi ya shahid Sayid Hasan Nasrullah kutakuwa ni kushiriki katika siku ya kutangaza msimamo wa mtu na kudhihirisha kivitendo mapenzi yake kwa shahid Nasrullah. Katika wito huu aliotoa kwa njia ya video, Sayid Mahdi Nasrullah amewataka wale wote wanaompenda kwa dhati Sayid Hasan Nasrullah kuhudhuria mazishi ya shakhsia huyo adhimu yatakayofanyika kesho Jumapili. Mwana huyo wa Shahid Nasrullah amesema maadui, wapinzani na wanaotutakia mabaya walijaribu kufanya kila wawezalo kuzuia shughuli ya mazishi isiweze kufanyika kwa namna yoyote ile. Sayid Mahdi ameongezea kwa kusema, kitu kidogo kabisa ninachoweza kusema kuwaambia wale wote wanaotaka kuhudhuria mazishi ya siku ya Jumapili ni kwamba nyinyi ni waaminifu na watu wenye mwamana. Mwana huyo wa kiume wa katibu mkuu wa Hizbullah aliyeuliwa shahidi amebainisha kwa kusema, ama kwa wale watu ambao wanaweza kuhudhuria lakini wakaamua wasihudhurie kwa visingizio mbalimbali mbali, kama vya kufurika umati wa watu mvua, na hata kwa kusema mazishi hayatasitishwa kwa kutoshiriki mimi wao, ninawaambia sharifu huyu alisimama imara miaka na miaka kuzikabili dhoruba kali na akasimama imara kuhimili mvua ya maelfu ya tani za milipuko kwa ajili yenu. Kuhudhuria kwenu siku ya Jumapili sikushiriki katika mazishi tu, lakini pia ni kutangaza msimamo katika ujumbe wake huo, Mahdi Nasrullah ameendelea kueleza, Jumapili ni siku ya kutangaza upya baia na ahadi ya tume. Kuitika ewe Nasrullah, kila yule ambaye alikuwa akisema najitolea mhanga maisha yangu familia yangu na watoto wangu kwa ajili yako, inapasa siku ya Jumapili adhihirishe mapenzi hayo, nasi sote tutaliona hilo Jumapili kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, miili ya mashahidi Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa zamani wa Hizbullah ya Lebanon, na naibu wake Sayid Hashim Safiuddin, imepangwa kuzikwa kusini mwa Lebanon kesho, Jumapili Februari 23, 2025. Shahidi Sayid Hasan Nasrullah, ambaye alihudumu kama katibu mkuu wa Hizbullah kwa zaidi ya miaka 30 aliuawa shahidi siku ya Jumaa ya tarehe 27 Septemba katika shambulio la kigaidi la anga lililofanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni katika eneo la viunga vya kusini mwa Beirut. Naye shahid Hashim Safi Uddin, mkuu wa baraza la kisiasa la harakati hiyo ya mukawama, aliuawa shahidi katika shambulio jingine la kigaidi lililofanywa na Israel karibu wiki moja baada ya kuuawa shahidi Sayyid Hassan Nasrallah. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza majina sita ya mateka wa Israel ambao wanatazamiwa kuachiliwa leo katika mwendelezo wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka na utawala wa Kizayuni wa Israel. Katika taarifa iliyotoa jana kupitia msemaji wake Abu Ubaida, Hamas imesema Eliya Cohen, Omer Shemtov, Omer Wenket, Tal Shoham, Avera Mengistu na Hisham Asayid wataachiwa leo. Mkabala wake, utawala ghasibu wa kizayuni utawachia huru wa Palestina 602 unaowashikilia kidhuluma katika magereza yake. Ikizungumzia utekelezwaji wa zoezi hilo linalotazamiwa kukamilishwa leo, ofisi ya habari ya jumuiya inayoshughulikia masuala ya mateka wa kipalestina imesema mabadilishano ya leo yatakuwa ni ya saba katika awamu ya kwanza ya mchakato wa kubadilishana mateka miongoni mwa mateka wa Palestina wanaotazamiwa kuachiliwa huru leo 50, miongoni mwao wamekuwa wakitumikia kifungo cha maisha jela na 60 wengine vifungo vya muda mrefu. Mbali na hao mateka wengine 47 wa Palestina ambao wataachiliwa huru ni waliokuwa wameachiliwa hapo awali chini ya makubaliano ya kubadilishana mateka yaliyojulikana kama Wafa ul Ahrar ya mwaka 2011 ambayo walishuhudia mateka hao Wapalestina wanaachiliwa mkabala wa Hamas kumwachilia askari wa Israel Gilad Shalit, lakini baadaye jeshi la kizayuni likawakamata tena Wapalestina na kuwarejesha magerezani. Mateka wengine 445 wa Palestina kati ya 602 wanaowachiliwa leo ni wakazi wa ukanda wa Ghaza ambao walitoa nguvuni na jeshi la utawala wa kizayuni kufuatia kuanza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya utawala huo dhalimu dhidi ya Ghaza Oktoba 7, 2023. Wakati huo huo, watoto wawili wa Kipalestina wenye umri wa miaka kumi na miwili na kumi na mitatu wameuawa wa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa jeshi la utawala wa kizayuni wakati wa mfululizo wa mashambulizi mengi yaliyofanywa na jeshi hilo usiku kucha wa kuamkia leo katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu kijumuisha maeneo ya Tulkarem, Jenin na Nablus. Shirika la habari la Palestina Wafa limeripoti kuwa mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na mbili alipigwa risasi na kuuliwa na wanajeshi wa Israeli huko Hebron usiku wa kuamkia leo. Vyanzo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa askari wa jeshi la utawala wa kizayuni walimfyatulia risasi Aiman Nasir Al haimuni alipokuwa amekwenda kuwatembelea jamaa zake kusini mwa Hebron. Alikimbizwa hospitalini, lakini alifariki kutokana na majeraha makubwa aliyopata. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Palestina imethibitisha kifo cha mtoto wa kike wa miaka kumi na tatu ambaye naye pia alipigwa risasi na askari wa utawala wa kizayuni katika eneo la Jenin. Rimas Amuri alikimbizwa hospitalini pia, lakini alitangazwa kuwa amefariki dunia muda mfupi baada ya kufikishwa hospitalini. Vikosi vya utawala ghasibu wa Israel vimekuwa vikifanya mashambulio katika eneo lote la Nablus usiku kucha, huku mashambulizi mengi yakiripotiwa katika maeneo yote ya mji huo. Vyanzo vya habari vya ndani vimetangaza kuwa vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni vimevamia kambi ya wa wakimbizi wa Palestina ya Balata mashariki mwa Nablus na vijiji kadhaa kusini mwa mji huo na kurusha mabomu ya kutoa machozi ndani ya nyumba za watu. Imeripotiwa pia kuwa nyumba ya mmoja wa mateka wa Palestina anayetarajiwa kuachiliwa huru leo kupitia makubaliano ya kusitisha mapigano ya Ghaza imevamiwa na askari wa kizayuni huko Birzeit, kaskazini mwa Ramallah. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amesema lazima dunia isikilize kile Afrika inachosema na kuchukulia wasiwasi iliyonao wa Afrika kwa uzito. Wang ameyasema hayo katika hotuba yake mbele ya hadhara ya washiriki wa mkutano wa kundi la mataifa 20, G20 unaofanyika mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini. Lazima tusikilize kile Afrika inachosema, tuupe uzito, tuupe uzito wasiwasi ilionao wa Afrika, tuunge mkono hatua za Afrika na kufanyia kazi amani na maendeleo barani Afrika ili kuacha alama ya kipekee ya kiafrika katika mkutano wa kilele wa Johannesburg, amesisitiza waziri huyo wa mambo ya nje wa China alipohutubia mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa G20 katika mji mkuu huo wa Afrika Kusini. Kwa sasa, Afrika Kusini ndiyo inayoshikilia wadhifa wa urais wa G20 ulioanza Desemba mwaka jana hadi Novemba mwaka huu. Mkutano huo wa siku mbili wa mawaziri wa mambo ya nje ulikuwa wa kwanza wa kilele wa G20 kuandaliwa na mji wowote wa Afrika kwa sababu Afrika ya Kusini ndiyo nchi pekee ya Afrika mwanachama wa kundi hilo ambalo linajumuisha pia nchi za umoja wa Ulaya. Mwaka jana, a umoja wa Afrika uliongezwa kwenye G20 kama mwanachama wa 21 mwaka huu unawakilisha wakati wa Afrika, ameeleza Wang akitilia mkazo pia uungaji mkono wa Beijing kwa watu wa Afrika kutatua matatizo ya Afrika bila ya kuingiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa China ameeleza bayana kuwa Beijing inapinga uingiliaji kati wa nje katika masuala ya ndani ya nchi za Afrika. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni yanaonyesha kuwa idadi kubwa ya Wakanada wanaitazama Marekani kama adui yao kutokana na kauli na vitisho vilivyotolewa na rais wa nchi hiyo Donald Trump dhidi ya nchi yao. Uchunguzi huo mpya wa maoni uliofanywa na shirika la Leja na kuchapishwa na tovuti ya Global News unaonyesha kuwa karibu asilimia 30 ya wananchi wa Canada wanaichukulia Marekani kuwa adui wa nchi yao kutokana na misimamo na kauli za rais wa Marekani, Donald Trump, kwa mujibu wa shirika la habari la Ria Novosti, baada ya Trump kutishia kuigeuza Canada jimbo la 51 la Marekani. Uchunguzi huu wa maoni umeonyesha kuwa asilimia 27 ya wananchi wa Canada wanaitazama Marekani kama adui wa nchi yao huku asilimia 30 nyingine ikiendelea kuichukulia Washington kuwa mshirika wa Canada. Asilimia 27 ya Wakanada wengine waliohojiwa wamesema wanachukulia Marekani kuwa ni nchi isiyoelemea upande wowote kuhusiana na nchi yao. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huu wa maoni, asilimia 74 ya Wakanada wamesisitiza kuwa wana mtazamo hasi juu ya rais huyo wa Marekani huku asilimia 13 pekee wakionyesha kuwa wana mtazamo chanya juu ya Trump. Pamoja na hayo, uchunguzi huo umebaini kwamba Wamarekani wana mtazamo chanya zaidi kuhusu Kanada, ambapo asilimia 56 wamesema wanaichukulia nchi hiyo jirani kuwa ni mshirika, na ni asilimia moja tu ya waliohojiwa huko Marekani wanaiona Kanada kuwa ni adui uchunguzi huo wa maoni uliofanywa kati ya Februari 14 hadi 17 ulifanyika tarehe 14 Februari hadi 17 kwa kushirikisha wakanada 1500 na wa Marekani 1000 na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Unaofuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu madai yasiyo na msingi ya Trump na sisitizo lake la kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Akizungumzia sera zake za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, rais wa Marekani Donald Trump kwa mara nyingine tena amedai kuwa sera hizo zinalenga kuleta amani na kwamba Washington haitairuhusu Iran na nchi nyingine kupata silaha za nyuklia. Akizungumza siku ya Jumatano, Februari 19 katika kikao kilichofanyika kwa anwani ya ubunifu wa uwekezaji wa baadaye huko Miami, Florida, Trump alidai kwamba inapaswa kuwe na utulivu na amani katika Mashariki ya Kati na kwa sababu hiyo ameanzisha tena sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran ili kuleta amani katika eneo hilo, na wakati huo huo kuliweka kundi la Ansarullah la Yemen katika orodha ya makundi yanayodaiwa kuwa ya kigaidi. Trump alidai pia mnamo Februari 4 mwaka huu, wakati wa kutia saini hati ya utendaji ya kuendeleza sera mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran kwamba eti yuko tayari kuzungumza na rais wa Iran. Alisema, tuna haki ya kusimamisha uuzaji mafuta ya Iran kwa nchi nyingine. Trump ambaye alitekeleza sera hiyo iliyofeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika muhula wa kwanza wa urais wake, kwa mara nyingine tena katika utawala wake wa muhula wa pili amedai kwamba Anatumai hakutakuwepo na haja ya kutumia chaguo hilo la mashinikizo ya juu zaidi iwapo Marekani itafikia makubaliano na Iran. Kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikiituhumu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba ina mpango wa kijeshi wa kutengeneza silaha za nyuklia bila kutoa ushahidi wowote, na imechukua hatua kubwa za kisiasa na kutekeleza vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran kwa kisingizio hicho. Katika muhula wa kwanza wa urais wake Trump na vilevile vile Joe Biden, rais aliyeondoka madarakani wa chama cha Demokrat, mara kwa mara walitoa madai kwamba Iran ina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia na kusisitiza juu ya kuzuia kupata silaha hizo. Hivi sasa akiwa mwanzoni mwa muhula wake wa pili wa urais, Trump anakariri madai hayo hayo yasiyo na msingi na kutumia kisingizio hicho kuanzisha tena mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Katika muhula wake wa kwanza wa urais, Trump alijitoa katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA ili kuuridhisha utawala ghasibu wa Israel na kufikia malengo yake binafsi dhidi ya Iran. Alidai kwamba mapatano hayo ya JCPOA yalikuwa mapatano mabaya zaidi kuwahi kusainiwa na Washington. Kisha mnamo tarehe 8 Mei 2018 na baada ya kutangaza kuitoa Marekani katika mapatano ya JCPOA aliyaweka pembeni mapatano hayo na kukataa kutekeleza majukumu yake chini ya JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, licha ya upinzani mkubwa wa kimataifa, ili kuilazimisha Irani kubali matakwa yake haramu. Utawala wa Trump ulitekeleza vikwazo visivyo na mfano wake katika fremu ya kampeni ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Tehran na kupinga mpango wowote wa kutekelezwa JCPOA, utawala wa Trump umerejesha orodha ndefu ya vikwazo vya kiuchumi ambavyo viliondolewa chini ya makubaliano hayo ili kuilazimisha Iran ikubali matakwa yake. Ikulu ya White House iliendelea kuweka vikwazo vipya karibu 15 dhidi ya Iran katika juhudi zake za kujaribu kuiburuza Tehran ikubali kutekeleza masharti yake na vile vile kushiriki kwenye mazungumzo mapya. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na moja baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya 95 ya Atin. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 96 ya al-Alaq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 19. Kwa mujibu wa wafasiri wa Quran hii ndiyo sura ya mwanzo aliyoteremshiwa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo baada ya kutilia mkazo sifa mbili za Allah subhanahu wa ta'ala, za kuwa Mola mlezi na muumba zinatoa onyo na indhari kwa washirikina ambao walikuwa wakimfanyia maudhi mtume wa Allah alipokuwa anasali na kunongona na Mola wake. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura yetu ya Al Alalaq, ambazo zinasema: audhu billahi min alshaitani rrajim bismi llahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. ni karimu kushinda wote alladhi allama bilqalam, ambaye amefundisha kwa kalamu. Allama alinsana ma lam ya'lam, amemfundisha mwanaadamu aliyokuwa hayajui. Kwa mujibu historia mtume wa mapokezi ya historia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Alikuwa amekwenda kwenye pango la Hira lililoko kando kando ya mji wa Maka kwa ajili ya kumwabudu Allah, alipoteremkiwa kwa mara ya kwanza na malaika mtukufu Jibril, ambaye alimwambia soma ewe Muhammad, yaani asome kwa kuyatamka kwa ulimi wako yale ninayokufunulia kwa njia ya wahi. Naanza usomaji wako kwa jina la Mwenyezi Mungu. Mungu ambaye ndiye muumba wa viumbe na ndiye pia muendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu. Aya ya pili ya suratul Alaq inazungumzia kito na johari muhimu zaidi ya uumbaji na ulimwengu wa viumbe, yani mwanadamu na kubainisha namna Allah Subhanahu wa Ta'ala alivyomuumba kiumbe huyo. Uumbaji huo unatajwa kuwa ni kuwekwa tone lenye umajimaji ndani ya fuko la uzazi la mama, kisha yeye Mola akaligeuza kuwa pande la damu na kulikuza kwa muda wa miezi tisa kwa namna ambayo unapofika wakati wa kuzaliwa hutoka ndani ya fuko hilo na kuja duniani mwanadamu aliyekamilika kwa kila kitu katika hali ya mtoto mchanga. Huo wenyewe kwa hakika ni udhihirishaji wa kudra adhimu na uwezo mkubwa wa Allahu tabaraka wa taala, ambaye kutoka kwenye pande la damu anatoa kiumbe kilichokamilika na cha ajabu ambacho ni mwanadamu. Aya zinazofuatia za Suratul Alaq zinatilia mkazo tena usomaji wa wahi na kusema: Mungu anayekushushia wewe wahi ni mkarimu zaidi kuliko wakarimu wote, kwa sababu atia na utoaji wake hauna masimbulizi na anamtunukia mwanadamu bila ya kuwa na ustahiki. Isitoshe, hata yale ambayo watu wenyewe hutoa kuwapa wenzao kwa hakika yanatokana na yeye, kwa sababu hakuna yeyote ambaye kwa dhati yake anamiliki chochote kile cha kutoa kuwapa wengine. Kisha baada ya hayo, Kurani tukufu inaitaja akili na udiriki wa mambo ambayo ni neema kubwa zaidi ya Allah aliyomtunukia mwanadamu, na kwa wasita wa akili hiyo mtu huweza kujifunza elimu na ujuzi wa mambo mbalimbali mbali. Elimu na ujuzi huo anaokuwa nao mwanadamu huenea na kuongezeka, tabaan, kwa msaada wa kalamu na uandishi. Leo hii kama tujuavyo sote, staarabu elimu na maendeleo ya kila aina waliopata wanadamu katika fani na nyuga tofauti chimbuko lake ni kalamu na licha ya kupita muda wote huu nafasi na mchango wa kalamu na maandishi haujapungua hata chembe. Ni muhimu tukatanabahishana pia kwamba baada ya kuchomoza miale hiyo ya mwanzo ya wahi kupitia Suratul Alaq, ukurasa mpya ulifunguliwa katika historia ya mwanadamu kwa maana kwamba huo ulikuwa ndio uwekaji wa jiwe la msingi la kalamu na elimu katika Uislamu, na ndiyo maana haikuwa ajabu kuiona kaumu ya watu waliokuwa wamebaki nyuma kimaendeleo, ikipiga hatua katika elimu na taaluma mpaka ikaweza kusambaza na kueneza duniani kote elimu na taaluma mbalimbali mbali. Ni kama walivyokiri na kuungama wana historia wakubwa wakubwa wa magharibi kwamba mwanga wa nuru ya taaluma na elimu za Waislamu ndio ulioiangazia anga ya giza totoro ya jamii za Ulaya za karne ya kati, yani middle ages, na kuwaingiza watu wa jamii hizo kwenye zama za ustaarabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, katika ujumbe wa kwanza kabisa wa Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa mtume wake, yametumika ndani yake maneno kama kusoma, kalamu na kujifunza elimu. Na huu ni uthibitisho wa namna elimu, sayansi na ujuzi zilivyopewa hadhi maalumu katika dini tukufu ya Uislamu. Tabaan. Elimu hiyo ni ile ifuatayo mwelekeo wa kupata radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ni muumba wa mwanadamu na vile vile ni mwalimu wa kiumbe huyo. Na hii inathibitisha nafasi na hadhi maalumu aliyopewa mwanadamu na Mola wake wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiyo chemchemi ya elimu zote za mwanadamu, na ndiyo maana yeye mola kiuhakika ndiye mwalimu wa asili wa kiumbe huyo. tunaiendeleza darasa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na nne ya suratul Alaq, ambazo zinasema: kala in linsan layatgha sivyo, hivyo hakika binadamu hupituka mipaka araahu stagna, akijiona katajirika n ila rabbika ruja, bila shaka marejeo ya wote ni kwa Mola wako Mlezi. rt alladhi yngha, Je, umemwona yule anayemkataza? abdan ida sla, mja wa Mungu anaposali Unaonaje kama huyo kafiri anakadhibisha na kurudi nyuma? Alam ya'lam bi anna Allah yara, hajui kwamba Mwenyezi Mungu anaona amali zake zote. Kwa mujibu wa aya hizi, ikiwa mwanadamu ataghafilika na kumsahau Mwenyezi Mungu akajihisi yumkwasi asiye na uhitaji kwa mola wake, basi atakuwa ameasi na kuchupa mipaka. Yaani, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema mbalimbali alizojaaliwa na Allah, huamua kumkanusha yeye mola na kuwakadhibisha mitume wake na kuasi maamrisho yake. Qurani tukufu inawakemea watu hao wanaoasi na, na kuvuka mipaka kwa kuwaambia msidhani kama mtabaki duniani milele na siku zote mtaendelea kuwa na nguvu na uwezo wa mamlaka na utajiri. Dunia ni kitu cha kupita na kutoweka kwa kasi. Mjue kwamba siku ya Kiyama mtakutana na mola wenu mnayemkanusha na kumkadhibisha yeye mwenyewe na maamrisho yake. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratu Alaq inaashiria adha na maudhi ambayo washirikina wa Makka walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kueleza kwamba watu hao sio tu wao wenyewe hawajisalimishi kwa kumtii Allah subhanahu wa taala, lakini wanaamua pia kumsumbua na kumzuia mja wake na mtume wake anayeswali ili asitekeleze ibada hiyo tukufu ilhali yeye yuko kwenye njia ya mola wake iliyonyooka na anawalingania watu wengine kushikamana na takwa na ushaji Mungu na kujiepusha na mambo machafu na maovu. Sasa hawa watu wanaowasi, wanaoamua hata kuwazuia na wenzao pia wasisali, wasifanye mema na kufuata uongofu na wao wenyewe wakaamua kukadhibisha na kuipa mgongo njia ya haki. Hawajui kama Allah subhanahu wa ta'ala anayaona yote wayafanyayo, na anayajua kikamilifu ya dhahiri na ya ndani ya nafsi zao. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba ikiwa mwanadamu ataingiwa na upofu wa kutoona kwamba neema zote alizo nazo zinatokana na Mwenyezi Mungu, basi atajihisi ni mkwasi asiye na uhitaji wa yeyote, na badala ya kudhihirisha uja wake kwa Allah subhanahu wa taala ataishia kwenye uasi na uchupaji mipaka. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuamini maadi, yani kufufuliwa viumbe humzuia mtu kuasi na kuchupa mipaka na humlea akawa mtiifu na mja halisi wa Allah. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba baadhi ya watu wanadhani kwa kuwa wao hawamuoni Mwenyezi Mungu, basi na yeye mola pia hawaoni wao, na hivyo huamua kufanya kila aina ya maovu na machafu. Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tano ahadi ya kumi na tisa ya Suratul Alaq, ambazo zinasema kalla lain lam la yantahi lanasfaan binnasya, sivyo anavyodhani, kama haachi hayo ayafanyayo, tutamkokota kwa nywele za utosi akdib, nywele za utosi za muongo mwenye makosa. Flydu nadiya, basi na awaite wanachama wenzake wamsaidie. Sanadu azbaniya, na sisi tutawaita malaika wa motoni wa mwadhibu Kalla la tuta'hu wasjud waqtarib, hapana ewe mtume usimtii huyo, nawe sujudu na ujikurubishe kwa Mola wako. Aya hizi zinawaonya washirikina wanaowaasi ambao walikuwa wakimuudhi na kumbughudhi mtume wa Allah na waumini wanaosali, ya kwamba kama wataendeleza vitendo vyao hivyo na hawato viacha malaika wa motoni watawakokota watu hao, ili kwenda kuwapa adhabu wao. Watawaita jamaa na wasaidizi wao, ili kuwaomba wawasaidie, na sisi tutawaita malaika wa kuwaadhibu wa motoni. Japokuwa hapa duniani watu hao wanawazuia waumini wasidhihirishe uja wao kwa Allah na kusali na kunong'ona na yeye mola wao. Lakini waja hao wenye imani ya kweli hawajali vitimbi vyao, bali wanashikamana na kusimamisha sala, kwa sababu wanajua sijida ndiyo hali bora na tukufu zaidi ya mwenye kusali na ndiyo inayomfanya mja awe karibu zaidi na Allah. Ni kama ilivyoelezwa katika hadithi kwamba hali ambayo mja anakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu ni wakati anapokuwa kwenye sijida. Mtu anayeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo akamsujudia mola mlezi na muumba wa ulimwengu kwa hushuu na unyenyekevu, yeye Allah subhanahu wa ta'ala humwinua mja wake huyo akatukuka na kumrehemu kwa fadhila na rehma zake maalumu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mlango wa toba uko wazi kwa watu wote, lakini yule anayeshupalia kuendelea kufanya maovu na maasi, huyo anaiangamiza nafsi yake na atafikwa na adhabu kali kabisa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwafanya vijana waache sala ni moja ya mbinu na njama chafu za maadui wa dini ya Allah. Kwa hiyo inapasa kuweka ratiba maalumu ya kubainisha thamani na utukufu wa sala pamoja na athari na faida zake zisizo na kifani katika maisha ya mtu, na pia kuhakikisha mahali popote pale yanapatikana mazingira ya kusimamisha sala. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kwa uwazi kabisa kwamba sijida ndiyo hali tukufu zaidi katika sala na wenzo bora kwa mtu kuwa karibu na Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1081 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya suratul Alaq. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa wenye kusimamisha swala sisi na vizazi vyetu, na atutakabalie dua zetu. wassalamu alaikum Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran unaanza na gazeti la Tehran Times ambalo kwa kawaida huwa limesheheni habari za kila namna. Tutadondoa baadhi tu ya habari zake. Tuanze na matamshi ya mkuu wa majeshi ya Iran, Meja Jenerali Muhammad Bakeri, ambaye amesema amani ya eneo hili zima inategemea usalama wa Iran. Limeandika, baada ya miezi 16 ya jinai za mtawalia huko Ghaza na Lebanon, bado Israel inaendelea kuchochea vita na machafuko. Hivi sasa utawala wa kizayuni unaonekana unataka kuchukua hatua hatari zaidi kwa msaada wa dola linaloongoza kwa kuunga mkono jinai za Israel yaani Marekani. Lakini ameonya kuwa si Israel wala si yeyote katika eneo hili atakayebakia salama kama usalama wa Iran utahatarishwa. Habari nyingine ya Tehran Times inanukuu mahojiano maalum aliyofanyiwa na gazeti hilo Nasir Abu Sharif, mwakilishi wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina hapa nchini Iran, na kusema viongozi wa Iran wana msimamo mmoja kuhusu mukawama na kadhia ya Palestina. Kisasi cha Netanyahu dhidi ya Hamas ni habari nyingine kwenye gazeti hilo hilo la Teheran Times, ambayo dondo yake inasema Israel inafanya juhudi za mtu aliyeshindwa na kukata tamaa za kujaribu kuwa na heshima na itibari duniani baada ya njama zake zote na mashambulizi ya kijeshi kushindwa kwenye ukanda wa Gaza. Kiujumla, gazeti hilo limesheheni habari nyingi. Hapa pia limeandika, maandalizi ya maziko makubwa ya Nasrullah na Safiyuddin yamekamilika. Vyombo vilivyo dhidi ya harakati ya mukawama ya Hizbullah vimefanya njama kubwa sana za kuwakatisha tamaa watu wasishiriki katika maziko hayo ya kesho Jumapili, lakini vimeshindwa. Hamasa nyingine itaonekana kesho wakati wa maziko ya mashahidi wawili wakuu, Sayid Hasan Nasrullah na Sayid Hashim Safiyuddin huko Lebanon. Aidha limeandika, utawala wa kizayuni wa Israeli umeshambulia vibaya kwa mabomu vijiji vyote vya kusini mwa Lebanon baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano ya Septemba 27, 2024. Kwa upande wake gazeti la Iran Daily limepewa umuhimu wa kwanza habari inayomnukuu mkuu wa shirika la nishati ya nyuklia la Iran Muhammad Islami akisema Iran ni mhusika mkuu katika ujuzi wa kutengeneza vinu vya nyuklia. Habari yake kwa ujumla inasema mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, AEOI, Muhammad Islami amesema Iran imekuwa mhusika mkuu katika ujuzi wa kutengeneza vinu vya nyuklia duniani. Amesema hayo wakati alipohutubia hafla iliyofanyika katika eneo la ujenzi wa kinu cha kuzalisha umeme cha Karun. Kinu hicho kina uwezo wa kuzalisha megawati mia tatu na kiko kwenye mkoa wa Khuzestan, kusini magharibi mwa Iran. Amesema Eslami, maadui hawawezi kuvumilia kuona mafanikio hayo makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti hilo la Iran Daily pia limemnukuu Rais Masud Pezeshkiani akisema Iran iko tayari kwa mazungumzo, lakini si kwa gharama yoyote. Habari yake nyingine inahusiana na matamshi ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran aliyepinga vikali matamshi ya hivi karibuni ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu mradi wa amani wa nyuklia wa Iran. Vilevile limemnukuu mkuu wa majeshi ya Iran akisema Tehran ufanya mazoezi mengine ya kijeshi katika ghuba ya Oman. Gazeti hilo limechapisha pia kibonzo na katuni yenye maana pana, inamwonyesha rais wa Marekani Donald Trump akiwa amempokonya gitaa la muziki rais wa Ukraine Vladimir Zelenski. Katika kibonzo hiki, rais wa Ukraine amechorwa kama mtoto mdogo aliyenyosha mkono akililia gitaa. Bila shaka hiyo ndio hatima ya vibaraka wote wa madola magharibi. Kwa upande wake ukurasa wa mbele wa gazeti la lugha ya Kiarabu la Al Wifaq umepambwa na picha moja tu ya rais Masud Pezeshkian, ikibebwa na maneno yanayosema sisi ndiyo tunaoainisha mustakbali, si Trump. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la Kifarsi la Kaihan chini ya kichwa cha maneno Pezeshkian, sisi ndiyo waamuzi, Trump hawezi kufanya chochote. Pia limeandika mabasi matatu ya wazayuni yaripuka mfululizo katika maeneo tofauti ya Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni, mawili yapatikana kabla ya kuripuka. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 23 Shaban mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 22 Februari mwaka 2025 miladia. Miaka 629 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa Nuruddin Abdurrahman Jami, mshairi na mwanafasihi mkubwa wa Kiirani wa karne ya tisa Hijiria. Alizaliwa katika mji wa Jamu ulioko katika mkoa wa Khurasani, kaskazini mashariki mwa Iran. Alianza kujifunza elimu mbalimbali akiwa katika rika la ujana. Alikuwa na mapenzi na itikadi thabiti na watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na katu hakuwahi kuwasifu wafalme na watawala. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita aliaga dunia Abulkalam Ahmad Azad, alim, khatibu hodari na mwanasiasa wa India akiwa na umri wa miaka 70. Abul Kalam Azad alianzisha harakati za kisiasa dhidi ya ukoloni wa Uingereza na kwa lengo la kuamsha Waislamu wa India akiwa na umri wa miaka 17 tu. Mwanasiasa huyo aliwekwa gerezani mara kadhaa kutokana na kuchapisha makala na kutoa hotuba zenye kufichua njama za wakoloni wa Kiingereza. Katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, yaani tarehe 4 Sfand mwaka 1358 Hijiria Shamsia, Ayatullahi Dkt Muhammad Hussein Beheshti aliteuliwa kuwa mkuu wa kwanza wa mahakama kuu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Hatua hiyo ilichukuliwa na Imam Ruhullah Khomeini baada ya kupasishwa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuundwa majilisi ya ushauri wa ya Kiislamu yaani bunge, Dr. Beheshti alikuwa miongoni mwa wanafikira wakubwa na shakhsi ya mashuhuri wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku kama leo miaka 19 iliyopita miripuko mikubwa ya mabomu ilitokea katika haram mbili tukufu za maimamu Ahadi na Hasan Askari alayhim assalam, huko katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi, na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo tukufu la Waislamu. Uharibifu mkubwa uliosababishwa na miripuko hiyo katika haramu hizo tukufu uliwakasirisha waislamu duniani na hasa wafuasi wa madhehebu ya Ahlulbeiti alaihim ssalam. Maimamu hawa wawili ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 15 iliyopita Abdulmalik Rigi, kiongozi wa kundi la kigaidi la Jundullah lenye makao yake huko Pakistan, alitiwa mbaroni katika operesheni ya kipekee na ngumu ya kiintelijensia iliyofanywa na maafisa wa Wizara ya Usalama wa Ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kufanya mashambulizi mengi ya kigaidi, gaidi huyo katili alikuwa safarini kuelekea Kirgizistan akitokea Dubai, Imarati kwenda kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa Marekani. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Iran waliokuwa wakifuatilia kwa karibu nyendo zake waliweza kuitambua ndege iliyokuwa imembeba gaidi huyo na kuisubiri iingie katika anga ya Iran na hivyo kuilazimisha kutua katika uwanja wa ndege bandara wa Bandarabas kusini mwa Iran, na baadaye wakamtia mbaroni kiongozi huyo wa kundi la kigaidi la Jundullah. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Sayyid Muhammad Mahdi Nasrullah, mwana Lebanon, aliwa, wa katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon aliyeuawa shahidi, amesema katika hotuba ya kuwatolea mwito watu kuhudhuria mazishi ya baba yake kwamba kushiriki katika mazishi ya shahidi Sayyid Hasan Nasrullah kutakuwa ni kushiriki katika siku ya kutangaza msimamo wa mtu na kudhihirisha kivitendo mapenzi yake kwa shahid Nasrullah. Harakati ya Hamas imetangaza majina sita mateka wa Israeli ambao wanatazamiwa kuachiliwa leo katika mwendelezo wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka na utawala wa kizayuni Mateka hao wa Israel watabadilishwa mkabala wa Wapalestina mia sita na mbili wanaoshikiliwa kidhuluma kwenye magereza ya utawala wa Kizayuni. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni yanaonyesha kuwa idadi kubwa ya Wakanada wanaitazama Marekani kama adui yao. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni, nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.