Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao. Na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji. Kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi dha Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za chamechamu hapa jijini Teheran na tunasikika pia katika satellite na kwenye internet. katika internet katika parstoday.ir/sw, pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487. Email yetu ni Swahili Radio. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumamosi mwezi 23 Shaaban 1446 Hijria hijiria sawa na tarehe 22 Februari 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran inauza zana za kijeshi katika nchi 30 tofauti duniani. Wanafunzi wasema marufuku ya hijabu Ufaransa ni ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu. Israeli ampiga marufuku msomi maarufu wa Kiislamu kuingia msikiti wa al Al-Aqsa. Na Rais wa Afrika Kusini amwalika mwenzake wa Ukraine kwa ziara rasmi ya kiserikali. Habari kamili. Waziri wa ulinzi wa Iran Meja Jenerali Aziz Nasirzadeh ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu sasa inauza vifaa vya kijeshi kwa nchi 30 tofauti duniani. Jenerali Nasir Zade amesema kuwa tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadui wamekuwa wakipanga njama dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa walilazimisha Iran kuingia vitani, lakini vita hivyo vilipelekea ukuaji wa kujitegemea kwa nchi na sasa Iran imekuwa muuzaji wa silaha, ilhali wakati mmoja hata waya wa senyenge na wenye miba haikuruhusiwa kuingizwa humu nchini. Jenerali Nasir Zade amefafanua sababu za uadui wa Marekani na mataifa mengine makubwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kusema, mapinduzi haya yamekuwa yakipinga madhalimu na watawala wa kidikteta tangu mwanzo. Ameendelea kusema kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalianza na kukua humu nchini chini ya uongozi wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu na yamekuwa katika mgongano wa kiasili na madola makubwa kama Marekani kwa sababu Iran inapinga udhalimu na ukandamizaji. Waziri wa ulinzi wa Iran amesisitiza kwamba leo fikra za kimapinduzi za Iran zimekuwa na athari katika ngazi ya kimataifa na maadui wanahofia jambo hilo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Jenerali Nasirzadeh amemsifu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jukumu lake la busara na la hali ya juu katika kusukuma mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Chama cha wanafunzi wa Islamu wa Ufaransa, EMF, kimelaani vikali pendekezo la sheria inayopiga marufuku uvaaji wa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijab, katika mashindano ya michezo, likihitaja kuwa hatua hiyo ni ya kibaguzi ni ya chuki dhidi ya Uislamu islamofobia, na ni ya ubaguzi wa kijinsia. Katika chapisho lake kwenye mtandao wa kijamii wa X, kikundi hicho kimeeleza kwamba sheria hiyo ni ya kibaguzi na inawazuia Waislamu kushiriki katika maeneo ya umma, hasa katika michezo. EMF imesema kwamba pendekezo hilo linachochea ubaguzi kwa kisingizio cha kulinda uraia na utulivu wa umma. Chama hicho kimeonya kuwa sheria hiyo inawafanya Waislamu kuwa raia wa daraja la pili na kusisitiza kwamba hatua kama hizo zina hujumu kanuni ya usawa. Chama hicho cha wanafunzi pia kimekemea ukandamizaji wa taasisi za wanawake Waislamu, huku kikihusisha marufuku hiyo iliyopendekezwa na sheria ya mwaka elfu mbili na nne ya Ufaransa inayozuia usalama wa kidini mashuleni pamoja na marufuku ya mavazi ya abaya katika taasisi za elimu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Chama hicho kimesisitiza kwamba michezo inayopaswa kuwa nyenzo ya kuunganisha jamii sasa imegeuzwa kuwa jukwaa la ubaguzi na hivyo kimetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka kuupinga mswada huo ambao kimeutaja kuwa ni sehemu ya njama ya kuwakandamiza Waislamu nchini Ufaransa. Siku ya Jumanne, seneti ya Ufaransa iliendelea na mjadala wa mswada huo ambao sasa utajadiliwa katika Bunge la Taifa, ambalo ni baraza la chini la bunge la nchi hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International pia limekosoa muswada huo wa sheria na kusema marufuku hiyo ni ya kibaguzi na inakiuka haki za binadamu. Wanawake wote wana haki ya kuchagua mavazi wanayoyataka, shirika hilo lilikosoa pia hatua hiyo na kuhitaja kwamba inatokana na chuki dhidi ya Uislamu na udhibiti wa mfumo dume juu ya mavazi ya wanawake Waislamu. Pendekezo hilo la hivi karibuni limekuja baada ya marufuku kadhaa tata nchini Ufaransa, ikiwa ni pamoja na marufuku ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ya kuvaa abaya mashuleni. Vikosi vya utawala vamizi wa Israel vimemkamata na kumpiga marufuku Shekh Najeh Bakirati, kiongozi mashuhuri wa kiislamu wa Palestina, kuingia kwenye msikiti wa Al Akswa huko baitul kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina, vikosi vya Israeli vimemkamata na kumhoji Shekh Bakirati kabla ya kumpiga marufuku kuingia msikiti wal Akswa kwa zaidi ya miezi sita. Shekh Najeh Bakirati ni naibu mkuu wa zamani wa idara ya wakfu wa Kiislamu katika mji wa Beitul Makdese unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Alitekwa na polisi kutoka kwenye gari lake karibu na lango la Almaghariba la msikiti wal Akswa. Vyanzo vya ndani viliripoti kuwa maafisa wa polisi walitaifisha gari la Shekh Bakirati na kumpeleka katika kituo cha kizuizi cha Moskobia, ambako walisailiwa kwa takriban saa mbili kabla kupewa ambria, ya kupewa amri ya kutomruhusu kuingia Al Aksa kwa muda wa wiki moja. Vikosi vya Israeli pia vilimkamata mwanawe Shekhe Bakirati yani Daudi katika moja ya milango ya kuingia msikiti wa Al-Aqsa. Daud alipelekwa katika kituo cha polisi cha Qishla ambako naye alikabidhiwa amri ya marufuku ya wiki moja kuingia msikitini humo. Hivi karibuni pia, wakati mashambulizo ya kijeshi ya jeshi katili la utawala haramu wa Israel yalipofanyika kwenye sehemu mbalimbali za ukingo wa Magharibi wa mto Jordan ne, kwa zaidi ya mwezi mmoja mfululizo Wanajeshi makatili wa Israel walivamia nyumba ya mwanachuoni huyo wa msikiti wa Al Akswa, Shekh Ekrima Sabri. Walivamia nyumba ya mwanachuoni wa msikiti wa Akswa, Shekh Ekrima Sabri. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, AEOI, amesema kuwa Marekani imeshindwa kuzuia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun katika jiji la Darhoveine kusini magharibi mwa Iran akisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu inaendelea kufuatilia shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya kuweko njama nyingi za maadui. Muhammad Islami amesema ulimwengu mzima unajua kuwa Iran inaendelea kupata maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia. Alitoa matamshi hayo wakati wa hafla iliyofanyika katika eneo la ujenzi wa mtambo wa umeme wa nyuklia wa Karun uliopo katika wilaya ya Darhoveine, kaunti ya Shadegane, mkoa wa Huzistane. Ameongeza kwamba ili kufanikisha malengo yetu, hatujali vikwazo na shinikizo kutoka kwa adui. Pia amebainisha kuwa tutaendelea na njia tuliyojiwekea ili kufanikisha malengo yetu. Akitaja nafasi ya Iran katika nyanja ya ujuzi wa ujenzi wa mitambo ya nyuklia, Islamia amesema Iran imekuwa mhusika mkuu katika maarifa kujenga mitambo ya nyuklia duniani na maadui hawawezi kuvumilia mafanikio hayo makubwa. Akitilia mkazo umuhimu wa ujuzi huu katika sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na tiba na kilimo, Alisisitiza kwamba maadui hawawezi kuizuia Jamhuri ya Kiislamu kufanikisha malengo yake kwa kuwaua wanasayansi wake au kwa kuweka vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi dhidi ya Iran. Akizungumzia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karoni wenye uwezo wa kuzalisha megawati mia tatu, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa operesheni hiyo inaendelea vizuri, akitilia mkazo kwamba Iran inaendelea na shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya mashinikizo. Islamia amesema miaka kumi na miwili iliyopita Marekani ilijaribu kusimamisha mchakato wa ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Darhoveine lakini imeshindwa. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amemwalika rais mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski afanye ziara serikali nchini humo. Rais Ramafosa amesema kwenye mtandao kijami wa kijamii wa X jana Ijumaa kwamba Afrika Kusini itaendelea kuwa na msimamo wake wa kuunga mkono mchakato wa mazungumzo kati ya Rasia na Ukraine. Amesema ninakaribisha ushirikiano mzuri niliyokuwa nao na rais Zelenski na ninatarajia kumpokea nchini Afrika Kusini hivi karibuni kwa ziara ya kiserikali. Kwa upande wake Vincent Magwenya, msemaji wa rais wa Afrika Kusini, amethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa tarehe hasa ya ziara hiyo bado haijathibitishwa. Zelenski kwa upande wake amemshukuru Ramaphosa kwa kuunga mkono kile alichokiita uhuru wa Ukraini na uadilifu wa kieneo na ameelezea ya matumaini yake ya kupatikana amani ya kudumu mwaka huu. Zelenski amesema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kuwa lililo muhimu ni kwamba nchi zetu zina msimamo sawa. Hakuna chochote kinachowezekana Ukraine bila ya kuwepo Ukraine yenyewe. Sote tuna matumaini ya kufikia amani ya haki na ya kudumu mwaka huu. Sauti Afrika Kusini ni muhimu na tunategemea uungaji mkono wake. Afrika Kusini imekuwa na msimamo wa kutoegemea upande wowote katika mgogoro wa Russia na Ukraine na muda wote imekuwa ikizitaka nchi hizo mbili kutatua matatizo yao kwa njia ya mazungumzo. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Siria inahitaji muda wa zaidi ya nusu karne ili kurejea kwenye hali yake ya uchumi ya kabla ya vita angamizi vya ndani ya nchi hiyo. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP limeeleza kwamba miaka 14 ya mapigano nchini Syria imefuta karibu miongo minne ya ustawi wa kiuchumi, kijamii na kibinadamu uya nchi hiyo. Shirika hilo limeongeza kuwa kwa kiwango cha ukuaji wa sasa, uchumi wa Syria hautoweza kufikia kiwango cha pato la taifa la kabla ya kuanza vita kabla ya kufikia mwaka 2080 miundo mbinu mingi ya Syria imeteketezwa na baada ya kuanza vita vya ndani mwaka elfu mbili kumi na moja nchi hiyo ilikumbwa na vikwazo vikali. Utafiti wa Umoja wa Mataifa uliofanywa kwa anwani ya athari za mapigano nchini Siria umekadiria kuwa sasa hivi Wasiria tisa kati ya kumi wanaishi katika umaskini. Roho ya idadi ya watu wa nchi hiyo, robo ya idadi ya watu wa nchi hiyo hawana ajira na pato lake la taifa limeshuka hadi chini ya nusu ya thamani yake iliyokuwa nayo mwaka elfu mbili na kumi na moja na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Teheran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno kinachosema madai yasiyo na msingi ya Trump na sisitizo lake la kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Akirejelea siasa zake za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran, rais wa marekani Donald Trump kwa mara nyingine tena amedai kuwa siasa hizo zinalenga kuleta amani na kwamba Washington haitoruhusu Iran na nchi nyingine kupata silaha za nyuklia. Akizungumza siku ya Jumatano, Februari 19 katika kikao cha ubunifu wa uwekezaji wa baadaye huko Miami, Florida, Trump alidai kwamba tunapaswa kuwa na utulivu na amani katika eneo la mashariki ya Kati, na kwa sababu hiyo ameanzisha tena sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran ili kuleta amani katika eneo, na wakati huo huo kuliweka kundi la Ansarullah la Yemen katika orodha ya makundi yanayodaiwa kuwa kigaidi. Trump pia alidai mwezi Februari tarehe 4 elfu mbili na ishirini na tano wakati wa kutia saini hati ya utendaji ya kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran kwamba yuko tayari kuzungumza na rais wa Iran. Alisema, tuna haki ya kusimamisha uuzaji mafuta ya Iran kwa nchi nyingine. Trump ambaye alitekeleza sera hiyo iliyofeli dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika muhula wa kwanza wa urais wake, kwa mara nyingine tena katika utawala wake wa pili amedai kwamba anatumai hakutokuwepo na haja ya kutumia chaguo hilo la mashinikizo ya juu zaidi iwapo marekani itafikia makubaliano na Iran. Kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikituhumu Iran kuwa ina mpango wa kijeshi wa kutengeneza silaha za nyuklia bila kutoa ushahidi wowote wa na imechukua hatua kubwa za kisiasa za kuweka vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran kwa kisingizio hicho muhula wa kwanza wa urais wake Trump na Joe Biden, rais aliyeondoka madarakani wa chama cha Democratic, mara kwa mara walitoa madai ya Iran kuwa na mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia na kusitizia ulazima wa kuizuia kupata silaha hizo. Sasa, akiwa mwanzoni mwa muhula wake wa pili wa, wa urais, Trump anakariri madai hayo hayo yasiyo na msingi, ya kutumia kisingizio hicho hicho kuanzisha tena mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Nama panete Irani idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na moja, baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na tano ya Atin. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na sita ya Al Alaq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na tisa. Kwa mujibu wa wafasiri wa Quran, hii ndiyo sura ya mwanzo aliyoteremshiwa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo baada ya kutilia mkazo sifa mbili za Allah subhanahu wa ta'ala za kuwa Mola mlezi na muumba zinatoa onyo na indhari kwa washirikina ambao walikuwa wakimfanyia maudhi mtume wa Allah alipokuwa anasali na kunongona na Mola wake. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura yetu ya Alalaq ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rrajim, bismillahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. ni karimu kushinda wote alladhi allama bilqalam ambaye amefundisha kwa kalamu allama al-insana ma lam ya'lam amemfundisha mwanaadamu aliyokuwa hayajui kwa mujibu wa mapokezi ya historia bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa amekwenda kwenye pango la Hira lililoko kandokando kando ya mji wa Maka kwa ajili ya kumwabudu Allah, alipoteremkiwa kwa mara ya kwanza na malaika mtukufu Jibril, ambaye alimwambia soma, ewe Muhammad, yaani asome ya kwa kuyatamka kwa ulimi wako yale ninayokufunulia kwa njia ya wahi Naanza usomaji wako kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mungu ambaye ndiye muumba wa viumbe na ndiye pia muendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu. Aya ya pili ya sura Al-Alaq inazungumzia kito na johari muhimu zaidi ya uumbaji na ulimwengu wa viumbe, yani mwanadamu, na kubainisha namna Allah subhanahu wa taala alivyomuumba kiumbe huyo. Uumbaji huo unatajwa kuwa ni kuwekwa tone lenye umajimaji ndani ya fuko la uzazi la mama, kisha yeye Mola akaligeuza kuwa pande la damu na kulikuza kwa muda wa miezi tisa kwa namna ambayo unapofika wakati wa kuzaliwa hutoka ndani ya fuko hilo na kuja duniani mwanadamu aliyekamilika kwa kila kitu katika hali ya mtoto mchanga. Huo wenyewe kwa hakika ni udhihirishaji wa kudra adhimu na uwezo mkubwa wa Allahu tabaraka wa taala, ambaye kutoka kwenye pande la damu anatoa kiumbe kilichokamilika na cha ajabu ambacho ni mwanadamu. Aya zinazofuatia za Suratul Alaq zinatilia mkazo tena usomaji wa wahi na kusema, Mungu anayekushushia wewe wahi ni mkarimu zaidi kuliko wakarimu wote, kwa sababu atia na utoaji wake hauna masimbulizi na anamtunukia mwanadamu bila ya kuwa na ustahiki. Isitoshe, hata yale ambayo watu wenyewe hutoa kuwapa wenzao kwa hakika yanatokana na yeye, kwa sababu hakuna yeyote ambaye kwa dhati yake anamiliki chochote kile cha kutoa kuwapa wengine. Kisha baada ya hayo, Kurani tukufu inaitaja akili na udiriki wa mambo ambayo ni neema kubwa zaidi ya Allah aliyomtunukia mwanadamu, na kwa wasita wa akili hiyo mtu huweza kujifunza elimu na ujuzi wa mambo mbalimbali mbali. elimu na ujuzi huo anaokuwa nao mwanadamu huenea na kuongezeka tabaan kwa msaada wa kalamu na uandishi leo hii kama tujuavyo sote staarabu elimu na maendeleo ya kila aina waliopata wanadamu katika fani na nyuga tofauti chimbuko lake ni kalamu. Na licha ya kupita muda wote huu, nafasi na mchango wa kalamu na maandishi haujapungua hata chembe. Ni muhimu tukatanabahishana pia kwamba baada ya kuchomoza miale hiyo ya mwanzo ya wahi kupitia Suratul Alaq, ukurasa mpya ulifunguliwa katika historia ya mwanadamu, kwa maana kwamba huo ulikuwa ndio uwekaji wa jiwe la msingi la kalamu na elimu katika Uislamu, na ndiyo maana haikuwa ajabu kuiona kaumu ya watu waliokuwa wamebaki nyuma kimaendeleo ikipiga hatua katika elimu na taaluma mpaka ikaweza kusambaza na kueneza duniani kote elimu na taaluma mbalimbali mbali. Ni kama walivyokiri na kuungama wana historia wakubwa wakubwa wa magharibi kwamba mwanga wa nuru ya taaluma na elimu za Waislamu ndio ulioiangazia anga ya giza totoro ya jamii za Ulaya za karne ya kati, yani Middle Ages, na kuwaingiza watu wa jamii hizo kwenye zama za ustaarabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika ujumbe wa kwanza kabisa wa Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa mtume wake, yametumika ndani yake maneno kama kusoma, kalamu na kujifunza elimu, na huu ni uthibitisho wa namna elimu, sayansi na ujuzi zilivyopewa hadhi maalumu katika dini tukufu ya Uislamu. Tabaan Elimu hiyo ni ile ifuatayo mwelekeo wa kupata radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ni muumba wa mwanadamu na vile vile ni mwalimu wa kiumbe huyo, na hii inathibitisha nafasi na hadhi maalumu aliyopewa mwanadamu na Mola wake wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiyo chemchemi ya elimu zote za mwanadamu na ndiyo maana yeye Mola kiuhakika ndiye mwalimu wa asili wa kiumbe huyo. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na nne ya Suratul Alaq, ambazo zinasema: kala inna linsana layatgha, sivyo hivyo, hakika binadamu hupituka mipaka. An raahu stagna, akijiona katajirika Inna ila rabbika rujaa, bila shaka marejeo ya wote ni kwa Mola wako Mlezi. Araita alladhi yanha, je, umemwona yule anayemkataza? Abdan idha salla, mja wa Mungu anaposali Unaonaje kama huyo kafiri anakadhibisha na kurudi nyuma? Alam ya'lam bi anna Allah yara, hajui kwamba Mwenyezi Mungu anaona amali zake zote. Kwa mujibu wa aya hizi, ikiwa mwanadamu ataghafilika na kumsahau Mwenyezi Mungu akajihisi yumkwasi asiye na uhitaji kwa mola wake, basi atakuwa ameasi na kuchupa mipaka. Yaani, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema mbalimbali alizojaaliwa na Allah, huamua kumkanusha yeye mola na kuwakadhibisha mitume wake na kuasi maamrisho yake. Qurani tukufu inawakemea watu hao wanaoasi na, na kuvuka mipaka kwa kuwaambia Msidhani kama mtabaki duniani milele na siku zote mtaendelea kuwa na nguvu na uwezo wa mamlaka na utajiri. Dunia ni kitu cha kupita na kutoweka kwa kasi. Mjue kwamba siku ya Kiama mtakutana na mola wenu mnayemkanusha na kumkadhibisha yeye mwenyewe na maamrisho yake. Sehemu inayofuatia ya aya za suratul Alaq inaashiria adha na maudhi ambayo washirikina wa Makka walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kueleza kwamba watu hao sio tu wao wenyewe hawajisalimishi kwa kumtii Allah subhanahu wa taala, lakini wanaamua pia kumsumbua na kumzuia mja wake na mtume wake anayeswali ili asitekeleze ibada hiyo tukufu ilhali yeye yuko kwenye njia ya mola wake iliyonyooka na anawalingania watu wengine kushikamana na takwa na ushaji Mungu na kujiepusha na mambo machafu na maovu. Sasa hawa watu wanaowasi, wanaoamua hata kuwazuia na wenzao pia wasisali, wasifanye mema na kufuata uongofu na wao wenyewe wakaamua kukadhibisha na kuipa mgongo njia ya haki. Hawajui kama Allah subhanahu wa ta'ala anayaona yote wayafanyayo na anayajua kikamilifu ya dhahiri na ya ndani ya nafsi zao. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba ikiwa mwanadamu ataingiwa na upofu wa kutoona kwamba neema zote alizo nazo zinatokana na Mwenyezi Mungu, basi atajihisi ni mkwasi asiye na uhitaji wa yeyote, na badala ya kudhihirisha uja wake kwa Allah subhanahu wa taala ataishia kwenye uasi na uchupaji mipaka. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuamini maadi, yani kufufuliwa viumbe Humzuia mtu kuasi na kuchupa mipaka na humlea akawa mtiifu na mja halisi wa Allah. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba baadhi ya watu wanadhani kwa kuwa wao hawamuoni Mwenyezi Mungu basi na yeye Mola pia hawaoni wao, na hivyo huamua kufanya kila aina ya maovu na machafu Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tano ahadi ya kumi na tisa ya Suratu Lalaq ambazo zinasema: kla lin la lam yantahi lanasfaan binasya, sivyo anavyodhani, kama haachi hayo ayafanyayo, tutamkokota kwa nywele za utosi nywele za utosi za muongo mwenye makosa. Falyadu nadia, basi na awaite wanachama wenzake wamsaidie. Sanadu zabaniya, na sisi tutawaita malaika wa motoni wa mwadhibu. Kalla la tutihu wasjud waqtarib, hapana ewe mtume usimtii huyo, nawe sujudu na ujikurubishe kwa mola wako. Aya hizi zinawaonya washirikina wanaowaasi ambao walikuwa wakimuudhi na kumbughudhi mtume wa Allah na waumini wanaosali, ya kwamba kama wataendeleza vitendo vyao hivyo na hawato viacha, malaika wa motoni watawakokota watu hao, ili kwenda kuwapa adhabu. Wao watawaita jamaa na wasaidizi wao, ili kuwaomba wawasaidie, na sisi tutawaita malaika wa kuwaadhibu wa motoni. Japokuwa hapa duniani watu hao wanawazuia waumini Wasidhihirishe uja wao kwa Allah na kusali na kunong'ona na yeye Mola wao. Lakini waja hao wenye imani ya kweli hawajali vitimbi vyao, bali wanashikamana na kusimamisha sala, kwa sababu wanajua sijida ndiyo hali bora na tukufu zaidi ya mwenye kusali na ndiyo inayomfanya mja awe karibu zaidi na Allah ni kama ilivyoelezwa katika hadithi kwamba hali ambayo mja anakuwa karibu zaidi na Mwenyezimungu ni wakati anapokuwa kwenye sijida. Mtu anayeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo akamsujudia Mola mlezi na muumba wa ulimwengu kwa hushuu na unyenyekevu, yeye Allah subhanahu wa ta'ala humwinua mja wake huyo akatukuka na kumrehemu kwa fadhila na rehma zake maalumu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mlango wa toba uko wazi kwa watu wote, lakini yule anayeshupalia kuendelea kufanya maovu na maasi, huyo anaiangamiza nafsi yake na atafikwa na adhabu kali kabisa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwafanya vijana waache sala ni moja ya mbinu na njama chafu za maadui wa dini ya Allah. Kwa hiyo inapasa kuweka ratiba maalumu ya kubainisha thamani na utukufu wa sala pamoja na athari na faida zake zisizo na kifani katika maisha ya mtu na pia kuhakikisha mahali popote pale yanapatikana mazingira ya kusimamisha sala. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kwa uwazi kabisa kwamba sijida ndiyo hali tukufu zaidi katika sala na wenzo bora kwa mtu kuwa karibu na Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1081 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya suratul Alaq. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa wenye kusimamisha swala sisi na vizazi vyetu na atutakabalie dua zetu. Wassalamu alaikum na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo jumamosi februari ishirini na mbili elfu mbili na ishirini na tano kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na gazeti la mwananchi la huko nchini Tanzania ambalo limeandika CCM yaivaa Chadema kwa msimamo wake wa no reform, no election. Yani, bila ya mabadiliko hakuna uchaguzi. CCM yasema chama kimoja hakiwezi kuzuia kufanyika uchaguzi. Makala asema hawakujiandaa, agusia mivutano yao, agonga nyundo rushwa ndani ya CCM. Ama katika ukurasa wake wa sita, gazeti la Mwananchi limeandika kesi za ACT Wazalendo za kupinga matokeo ya uchaguzi za nguruma, kama ambavyo pia katika ukurasa wake wa pili limemnukuu Rais Samia akisema wanawake, msitumie vyeo na elimu zenu kuvuruga familia. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema wanafunzi thelathini mbaroni kwa madai ya kufanya vurugu shuleni. Samia awafunda wanawake viongozi kuonyesha wanaweza na kiama chaja kwa taasisi zinazotumia nishati chafu. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari inasema Dkt. Samia atoa somo kwa wanawake wasomi. Ni katika maadhimisho ya miaka kumi ya mafunzo ya uongozi kwa wanawake wa Tanzania, awasisitizia kuwa wabunifu na wanaojiamini, awataka kuongeza bidii ili waaminiwe makazini. Habari Leo limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kinachosema: Samia, wanawake viongozi muwe mfano, asema wakiharibu watawafungia milango ingine. Apigilia msumari kulinda elimu ya watoto wa kike, ateua viongozi wapya na ahamisha wakuu wa wilaya. Na Waziri Bashe ataka Afrika iache kuuza kahawa ghafi. Nalo gazeti la Wamachinga limeandika daktar Samia atoa somo kwa wanawake, awataka kutokuwa chanzo cha vurugu kwenye familia kutokana na elimu aliyoipata. Lakini habari yake kuu inasema mwenyekiti CCM na mbunge Rorya wa vuruga mafunzo na serikali ya Tanzania kukabiliana na uhalifu wa mitandaoni. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo inasema aenda na siri nzito. Huyo ni wakili aliyesimamia uchaguzi wa Kenya uliobatilishwa na mahakama ya juu na mwingine kupingwa kortini ambaye amefariki dunia. Huyo ni wakili Chafula Wanyonyi Chebukati, ambaye ni mwenyekiti mstaafu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya, IEBC. Alifariki jana Ijumaa. Gazeti la Taifa Leo limeandika, Chebukati amefariki dunia akiwa ameshindwa kuwafichulia Wakenya ni kwa nini alikataa kufungua sava alizotumia kwa kura ya urais katika uchaguzi mkuu elfu mbili na ishirini na mbili. Habari zake nyingine zinasema, Mumias yapata hasara kubwa baada ya wahuni kuteketeza sehemu kubwa ya shamba la kampuni hiyo ya kusagamiwa na kuzalisha sukari nchini Kenya. Aidha limeandika, wakenya watakiwa wakumbatie mfumo wa kidijitali. Gazeti la The East African limeandika, kwa nini Kagame yuko chini ya mashinikizo nchi za magharibi na Kinshasa za mtaka asaidie kukomesha machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari yake nyingine inasema kamari ya Ruto kuhusu amani katika nchi za DRC na Sudan. Habari kuu kwenye gazeti la Saturday Nation ni hii iliyoipa kipaumbele cha kwanza, habari ya kufariki dunia mwenyekiti wa zamani wa tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka Kenya, IEBC, na kuandika kura ya mwisho ya Chebukati. Nalo gazeti la The Saturday Standard limeyakisi habari hiyo ya kifo cha Chebukati kwa kichwa cha maneno, je, alikuwa nyota wa filamu au adui katika filamu. Limeandika, Chebukati amefariki dunia huku Wakenya wakiwa na hisia tofauti kuhusu mwenyekiti huyo wa zamani wa IEBC. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, wabunge wa NRM waunga mkono pendekezo la kuwashtaki raia katika mahakama za kijeshi, wananchi wanaopatikana na silaha kinyume cha sheria wahukumiwe na mahakama ya kijeshi mara ya kwanza wakiwa na haki ya kukata rufaa katika mahakama ya kiraia, imeandika sehemu ya habari hiyo. Pia limeandika Japani yataka uchaguzi wa amani na wa haki elfu mbili ishirini na sita nchini Uganda. Kwa mujibu wa bwana Sasayama, amani na utulivu ni muhimu kwa ushirikiano, uwekezaji na ustawi kwa Waganda wote. Namwapaneteerani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 23 Shaban mwaka 1446 hijiria muafaka na tarehe 22 Februari mwaka 2025 miladia. Miaka 629 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, alizaliwa Nuruddin Abdurrahman Jami, mshairi na mwanafasihi mkubwa wa Kiirani wa karne ya 9 hijiria. Alizaliwa katika mji wa Jam ulioko katika mkoa wa Khurasani, kaskazini mashariki mwa Iran. Alianza kujifunza elimu mbalimbali akiwa katika rika la ujana. Alikuwa na mapenzi na itikadi thabiti na watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, na katu hakuwahi kuwasifu wafalme na watawala. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita aliaga dunia Abul Kalam Ahmad Azad alim, khatibu hodari na mwanasiasa wa India, akiwa na umri wa miaka 70. Abul Kalam Azad alianzisha harakati za kisiasa dhidi ya ukoloni wa Uingereza na kwa lengo la kuamsha Waislamu wa India akiwa na umri wa miaka 17 tu. Mwanasiasa huyo aliwekwa gerezani mara kadhaa kutokana na kuchapisha makala na kutoa hotuba zenye kufichua njama za wakoloni wa Kiingereza. Katika siku kama yaleo 145, yaleo yani Nesfand, 158, ya leo miaka 45 iliyopita yaani tarehe 4 Esfand mwaka 1358 Hijiria Shamsia, Ayatullahi Dr. Muhammad Hussein Beheshti aliteuliwa kuwa mkuu wa kwanza wa mahakama kuu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Hatua hiyo ilichukuliwa na Imam Ruhullah Khomeini baada ya kupasishwa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuundwa Majilisi ya ushauri wa ya Kiislamu yaani bunge, Dr. Beshti alikuwa miongoni mwa wanafikira wakubwa na shakhsia mashuhuri wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku kama leo miaka 19 iliyopita milipuko mikubwa ya mabomu ilitokea katika haram mbili tukufu za maimamu Ahadi na Hasan Askari alaihim assalam huko katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraqi, na kusababisha hasara kubwa katika eneo hilo tukufu la Waislamu. Uharibifu mkubwa uliosababishwa na miripuko hiyo katika haramu hizo tukufu uliwakasirisha Waislamu duniani na hasa wafuasi wa madhehebu ya Ahlulbeiti alaihim ssalam. Maimamu hao wawili ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad Sallallahu Alayhi wa alayhi wa sallam. Siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, Abdul Malik Rigi, kiongozi wa kundi la kigaidi la Jundullah lenye makao yake huko Pakistan, alitiwa mbaroni katika operesheni ya kipekee na ngumu ya kiintelijensia iliyofanywa na maafisa wa wizara ya usalama wa ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kufanya mashambulizi mengi ya kigaidi, gaidi huyo katili alikuwa safarini kuelekea Kirgizistan akitokea Dubai, Imarati, kwenda kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa Marekani. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Iran waliokuwa wakifuatilia kwa karibu nyendo zake waliweza kuitambua ndege iliyokuwa imembeba gaidi huyo na kuisubiri ingie katika anga ya Iran na hivyo kuilazimisha kutua katika uwanja wa ndege wa Bandarabas kusini mwa Iran, na baadaye wakamtia mbaroni kiongozi huyo wa kundi la kigaidi la Jundullah. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran m Jenerali aziz aiz Naserzade ametangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa inauza vifaa vya kijeshi kwa nchi thelathini tofauti duniani. Chama cha wanafunzi wa Islamu wa Ufaransa EMF kimelaani vikali pendekezo la sheria inayopiga marufuku uvaaji wa hijabu katika mashindano ya michezo, likihitaja kuwa ni ya kibaguzi, ya chuki dhidi ya Uislamu, islamofobia na ya ubaguzi wa kijinsia. Vikosi hiviya utawala vamizi wa Israel vimemkamata na kumpiga marufuku Shekhe Najeh Barakati Bakirat, kiongozi mashuhuri wa Kiislamu wa Palestina, kuingia katika msikiti mtakatifu wa Al Aqsa. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.