Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillah i rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia e, ni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran, e, katika studio za Jamejam. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wa wakti huu Uh, ni taarifa ya habari za dunia kutoka maeneo mbalimbali. Baada ya hapo, tawaleteni tahariri yetu ya leo, na tahariri hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na kipindi cha darsa ya Qur'an, na kisha baada ya kipindi hicho tawaleteni makala au dua ya mwezi huu wa Shaaban, au minong'ono ya mwezi wa Shaaban, na kisha tutakuwa na kasida yetu ya siku ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika pia mnaweza kuyapata matangazo yetu au baadhi ya vipindi vyetu katika tovuti ya iranradio.ir/sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM e, inapatikana maeneo mbalimbali nchini humo na pia a, kupitia kingamuzi e, katika nchi zingine za Afrika Mashariki. Tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi pena usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja uh, kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Pezeshkian anasema Iran iko tayari kufanya mazungumzo, lakini si kwa gharama yoyote. Khatibu wa sala ya Jumaa ya Teheran anasema shahidi Said Hasan Nasrallah aliuletea umma wa Kiislamu heshima. Na mkuu wa tume ya uchaguzi ya Kenya aliyesimamia uchaguzi wa kwanza Kenya kubatilishwa mahakamani aga dunia. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran imeshatangaza mara kadhaa kwamba iko tayari kufanya mazungumzo, lakini haitofanya mazungumzo hayo kwa gharama yoyote ile. Rais Pezeshkian ameyasema hayo alipohutubia hadhara ya wasomi wa mkoa wa Tehran, na kusisitiza kwamba, na hapa na mnukulu, haikubaliki kwamba uweke vikwazo kisha useme hupaswi kuwa na makombora au silaha na kisha uzungumzie juu ya kufanya mazungumzo mengine tena, mwisho wa kumnukulu. Rais Pezeshkian amesema mazungumzo lazima yafanyike kwa kuheshimiana, na akasisitiza kwamba Iran haitokubali kamwe kuburuzwa na kufikia makubaliano kwa sababu tu ya kufanya mazungumzo. Ameeleza bayana kwamba wakija kwa heshima, tutajadiliana, lakini hatutokubali kulazimishwa. Tangu awali, tulishatangaza kwamba tunataka majadiliano na mazungumzo, lakini si kwa gharama yoyote. Itakumbukwa kuwa mtawala wa sasa wa Marekani Donald Trump, ambaye alijitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwaka eh, 2018 alipokuwa anaitawala Marekani wakati huo, mapatano ambayo alisainiwa na Iran na mataifa mengine kadhaa ikiwemo Marekani yenyewe na kuidhinishwa pia na Umoja wa Mataifa. Mapema mwezi huu alirejesha tena utekelezaji wa kampeni yake ya eti mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran, huku akisema yuko tayari kufikia makubaliano na Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelitolea e, mjibizo hilo kwa kusema anadhani akija na kututisha kesho tutarudi nyuma na kusema sawa, tunakubali chochote unachosema. Sisi ni binadamu wenye hadhi, wakija kwa heshima tutajadiliana, lakini hatutakubali kulazimishwa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Dr Pezeshkian ameashiria jinai za utawala ghasibu wa Israeli kwa Gaza na Lebanon na akasema hakuna dhamiri iliyo hai itakayokubali hatua zinazochukuliwa na Israel mtendaji naye dhidi ya watu wasio na ulinzi uko Ghaza, Lebanon na Palestina kwa ujumla. Ameongeza kuwa Marekani na Ulaya hazikuunga mkono tu ukatili wa utawala haramu wa Israel, bali ziliupatia pia utawala huo mabomu na silaha. Rais Pezeshkian amekumbusha kwa kusema laiti kama waislamu bilioni moja katika eneo wangekuwa wameungana kama ndugu utawala wa kizayuni mfanya mauaji ya kimbari wenye idadi ya watu milioni mbili usingeweza kuwasababishia waislamu hali kama hii. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran amezungumzia mazishi yajayo ya shahidi Said Hassan Nasrallah na kusema alikuwa mtu mwenye hishma na alieleta kwa umma wa Kiislamu heshima. Alikuwa shaksia mashuhuri ambaye alikuwa na, na nafasi muhimu katika kuondoa migogoro. Hujjatulislam Abuturabi Fard ameendelea kusisitiza kuwa tuko katika hatua ya mwisho ya mazishi yenye heshima na yenye kuleta nguvu ya kiongozi wa Mukawama, kamanda shujaa, mwanazuoni na mtu madhubuti wa Hizbullah. Shahsia huyu alikuwa bega imara la mapinduzi na umma pamoja na mhimili wa Mukawama, akiwa na sifa za kipekee, sifa ambazo kiongozi mwadhamu anasema uh, kuwa kweli zimeuletea Uislamu heshima. Heshima hii ni matunda ya imani na matendo mema aliyoyafanya. Alikuwa mtu mwenye hishma na mjumbe wa hishma kwa umma wa Kiislamu. Katibu wa sala ya Jumaa wa aliyosaliwa leo Teheran ameendelea kusema, shahidi Nasrallah alikuwa mtu mwenye busara na asiye na kifani na ambaye kwa miongo kadhaa aliongoza mukawama na Hizbullah. Alifungua njia ya kuunda nguvu nyingine katika ulimwengu wa Kiislamu na pia kuunganisha safu za mhimili wa mukawama, na leo tunashuhudia nguvu ya mukawama wa Kiislamu nchini Lebanon, uimara wa Yemen, ushindi wa wapiganaji wa Gaza na msimamo thabiti wa wanamukawama wa ulimwengu wa Kiislamu. Gazeti moja la kizayuni lime E, limemnukuu mateka mmoja Mwisraeli akisema kuwa wanamukawama wa brigedi za Izzuddin al-Qassam tawi la kijeshi la harakati Hamas waliamiliana kwa wema na mateka hao wakizayuni kwa muda wote walipokuwa wakiwashikilia huko katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Yedioth Ahronoth limemnukuu Agam Berger mwanajeshi wa kike wa utawala wa kizaini wa Israeli ambaye alikuwa akishikiliwa mateka huko Gaza na akaachiwa huru hivi karibuni kupitia mchakato wa makubaliano ya kubadilishana mateka. Akizungumza uh, kuhusu jinsi wana mapambano wa bregeli za Kasam walivyoamiliana na mateka wa Israeli, Baga amesema kwa muda wote walipowashikilia mateka, wanamukawama wa Alkasam walikuwa wakiwapeleka mateka hawa wa Israeli, au walikuwa wakiwapelekea mateka hawa wa Israeli vitabu vya kidini vya Kiyahudi ambavyo uh, viliwawezesha kutekeleza ibada za dini yao ya Uyahudi. Mateka huyo wa Kizayuni aliyeachiliwa ameashiria jinsi mateka wengine wa Kizayuni walivyosajabishwa na hatua wa hiyo, na kusema, hatujui vipi hilo lilitokea, lakini watuletea baadhi ya vitu, ikiwa ni pamoja na kitabu cha maombi. Na hili lilijiri kwa sadfa bali e, halikujiri kwa sadfa bali lilitokea wakati tulipokuwa tukivihitaji vitu hivyo. Mateka huyo Mwisraeli ameongeza uh, kwa kusema mimi, mwenyewe na wenzangu tulipokuwa pamoja, tulikuwa tukifuatilia tarehe kupitia redio na televisheni ambayo ilitusaidia kutambua siku za sikukuu za Kiyahudi wakati tulipokuwa tukishikiliwa mateka. Bagar alikamatwa mateka na vikosi vya Mukawama katika operesheni ya Oktoba 7 2023, akiwa kwenye kambi ya kijeshi ya kitongoji cha Nahal Oz na akaachiliwa Januari 30 katika zoezi la kubadilishana wa mateka wa Kizaini na Wapalestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala haramu wa Israel. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, ni kwamba waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli amedai kuwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekiuka masharti ya mapatano ya kubadilishana mateka kwa sababu imekabidhi mwili wa mwanamke asiyejulikana kutoka Gaza badala ya ule wa mateka wa kizawini Shiri Bibas. Katika taarifa aliyotoa leo, Netanyahu ameapa kwamba Hamas italipa kwa gharama kubwa kwa kile alichokiita eti ni ukiukwaji mkubwa wa mapatano ya kubadilishana mateka. Mapema leo jeshi la utawala haramu wa Israeli lilidai kuwa maiti iliyopokea kutoka kwa Hamas siku ya Alhamisi haikuwa ya Bibas, mateka Muisraeli ambaye alikuwa akishikiliwa na Mkawama wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hamas ilitangaza kuwa imemkabidhi e, au imekabidhi miili ya Bibas na watoto wake wawili Ariel na Kfer pamoja na Oded Lifshitz siku ya Alhamisi chini ya mapatano ya kusitisha mapigano Gaza na kukubalishana mateka wa kizayuni na Wapalestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala ghasibu wa Israeli. Kufuatia madai yaliyotolewa na Netanyahu, harakati ya Hamas imesema inaonekana kuwa mwili wa mateka huyo Mwisraeli utakuwa umechanganywa na mabaki ya watu wengine kutoka kwenye kifusi baada ya shambulio la anga la jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli kupiga mahala alipokuwa akishikiliwa Taarifa yake harakati ya mkoa wa Palestina imeeleza kwamba mateka hao wa Israeli waliuawa katika mashambulizi ya kiholela ya anga yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizaini wa Israeli wakati wa vita vya mauaji ya kimbari vya miezi 15 dhidi ya eneo hilo lililowekewa mzingiro. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wafula Wanyonyi Chebukati aliyesimamia uchaguzi wa urais uliobatilishwa na mahakama ya Kenya mwaka 2017 na 2022 ulioigawanya tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 63. Chebukati ambaye kitaaluma ni mwanasheria alichukua wadhifa a wenyekiti wa IBC mwaka 2017 e, uliokuwa ukitokota Uh, joto la kisiasa wakati kiongozi wa upinzani Raila Odinga alipochuana na Rais Uhuru Kenyatta, ambaye alikuwa akigombea kwa muhula wa pili. Mwenyekiti huyo wa IBC wakati huo na timu yake walibebeshwa jukumu la kuendesha moja ya chaguzi zilizokuwa na ushindani mkubwa nchini Kenya, ambao waliuandaa kwa muda wa chini ya miezi saba. Hata hivyo uchaguzi wake huo wa kwanza kusimamia ulipingwa matokeo ya kura ya urais mwaka 2017 yakabatilishwa na mahakama ya juu. Katika uamuzi wa kihistoria, mahakama hiyo iliamuru uchaguzi mpya wa urais ufanyike ndani ya siku 60. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani wakati huo, Raila Odinga ambaye alishindwa, alisusia uchaguzi wa marudio, akisema hangeweza kushiriki uchaguzi uliosimamiwa na timu ile ile iliyovuruga ule wa awali. Katika uchaguzi wa urais wa mwaka 2022, hali haikuwa tofauti, kwa sababu upinzani uliodai kuwa mgombea wake Raila Odinga Alitapeliwa na kwamba tume iliyokuwa ikiongozwa na Chebukati ilimpendelea mshindani wake William Ruto. Hayati Chebukati aliyezaliwa Disemba 19, 1961 alikuwa na shahada ya kwanza ya sheria kutoka Chuo Kikuu cha Nairobi na uzamiri katika utawala wa biashara kutoka Chuo Kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta. Alikuwa mwanasiasa na mwanachama wa chama cha ODM, yani Orange Democratic Movement, lakini alijiuzulu kabla ya ku tuma maombi ya kuwa mwenyekiti wa IEBC. Rais William Ruto wa Kenya amewaongoza viongozi mbalimbali wa Kenya katika kutuma salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia Chebukati. Na Rais Donald Trump wa Marekani amesitiza tena juu ya nia yake ya kuiunganisha Kanada na Marekani na kuifanya jimbo la 51 la nchi hiyo, pamoja na azma yake ya kulinyakua eneo la Greenland na mfereji wa Panama. Akihutubia dhifa ya chakula cha usiku uh, ya mkutano wa Jumuiya ya Magavana wa chama chake cha Republican iliyofanyika mjini Washington DC, Trump amesema Canada italazimika kulipa ushuru kwa magari, mbao na mafuta na gesi, wakati inaagiza 95 uh, asilimia ya bidhaa zake kutoka Marekani na akaongeza kwa kusema, nadhani itawapasa wawe jimbo la 51 Rais huyo wa Marekani amezungumzia kilichojiri kwenye mchezo wa kimataifa wa mpira wa magongo uliochezwa huko Montreal, Canada, ambapo wananchi wa nchi hiyo walizomea wakati wimbo wa taifa wa Marekani ulipopigwa kabla ya mechi, na akasema nadhani mwishowe watakuwa wakihusifu wimbo wa taifa wa Marekani. Trump ameeleza kuwa itabidi wafikie makubaliano na Canada kwa sababu yeye yeah, anaipenda uh, Kanada oh, akimaanisha wimbo wa taifa wa nchi hiyo na kueleza kwamba utaendelea kupigwa wakati nchi hiyo itakapokuwa jimbo la 51 la Marekani. Halikadhalika, amemwita waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau anayeondoka kuwa ni gavana na kueleza kuwa anafanya kazi nzuri. Trump ameeleza pia kwamba wanaendelea kuiangalia Greenland na itabidi waurejeshe e, mikononi mwao mfereji wa Panama. Katika hotuba yake hiyo, mtawala huyo wa Marekani ambaye ametuhumiwa na baadhi ya madaktari bingwa kuwa hana utimamu wa akili, ameeleza kuwa Panama ni moja ya maajabu makubwa ya ulimwengu, na akaongeza kwa kusema, tuliijenga na kwa sababu kimsingi China imeitwa hatuta ruhusu hilo kutokea. China inalijua hilo na Panama pia. Trump pia amedai kwamba nchi za uh, bricks zimeachana siku chache baada ya kuzionya kwamba itazitoza ushuru wa asilimia mia hamsini ikiwa sajaribu kuanzisha sarafu nyingine ya kuwa mbadala wa dola ya Marekani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barabara bara kabisa, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku wa ujioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo. Itahusu au inahoji hivi, kwa nini nchi za Ulaya zitashindwa tu katika kamari na Rais Trump wa Marekani? Kikao cha viongozi wa nchi kadhaa za Ulaya ambacho kilifanyika hivi karibuni huko Paris kuhusu mgogoro wa Ukraine kilimalizika bila na tija yoyote. Viongozi wa Ujerumani, Uingereza, Italia, Poland, Hispania, Uholanzi, Denmark na halikadhalika, uh, Antonio Costa na Ursula von der Leyen wakuwa Baraza la Ulaya na Kamisheni ya Ulaya pamoja na katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa NATO Mark Rutte walihudhuria kikao hicho. Donald Tusk, waziri mkuu wa Poland, alisema baada ya mkutano huo kwamba, na hapa na mnukulu, viongozi wa Ulaya wameshindwa kufanya maamuzi ya pamoja kuhusu suala la Ukraine na hatua za Trump kuhusu mazungumzo ya amani, likiwemo suala la kutuma askari wa kulinda amani nchini Ukraine wakati utekelezaji wa makubaliano ya amani yanayotarajiwa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alitumai kuwa sauti ya umoja ingedhihiri katika kikao cha Paris dhidi ya kutengwa Ulaya katika mazungumzo ya Urusi na Marekani huko Riyadh, Saudi Arabia. Swala hilo limethibitisha wazi namna kuna tofauti kubwa za kisiasa na kiusalama kati ya serikali kubwa za bara Ulaya. Jibu la serikali za Ulaya kwa mpango wa Trump wa kumaliza haraka vita vya Ukraine linaonyesha wazi kwamba hazina mpango wowote wa mapema wa kufanya mazungumzo na rais Putin. Jeshi la Ukraine nalo halina msukumo wa kuendelea na vita katika hali ambayo serikali ya nchi hiyo inaziomba serikali za Ulaya ziendelee kuipa misaada zaidi ya kifedha na kijeshi. Wakati huo huo, serikali za Ulaya nazo hazina uwezo wa ziada wa kuongeza msaada wa kifedha na kijeshi kwa Ukraine kwa sababu zinaitegemea sana Marekani kwa ajili ya kuendeleza vita dhidi ya Ukraine. Kabla ya Trump kurejea ikulu ya White House, serikali za Ulaya zilitumai kwamba kwa kutegemea msaada wa kijeshi na kifedha wa Marekani kwa Ukraine zingeweza kuwalazimisha Warusia waketi kwenye meza ya mazungumzo baada ya kupata kipigo kikali cha kijeshi, lakini kurejea Trump katika ikulu ya White House kumevuruga kabisa mahesabu na matarajio ya viongozi wa Ulaya kuhusu vita vya Ukraine. Trump ametumia mkanganyiko wa serikali za Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya Ukraine katika kuifedehesha Ulaya, ambapo ha, hata amezinyima fursa ya kushiriki katika mazungumzo na Rusia. Jambo la kuzingatia ni kwamba Rasia pia imetumia vizuri na kwa maslahi yake misimamo uh, ya Trump na kuzifedhehesha zaidi serikali za Ulaya kwa kuziambia kuwa hazifai kushiriki kwenye mazungumzo yote ya kumaliza vita nchini Ukraine. Vasili na Benzia, balozi wa Rusia katika umoja wa Ulaya, katika Umoja wa Mataifa, samahani, amesema kuwa Uingereza na Umoja wa Ulaya haziwezi kuwa sehemu ya mazungumzo ya amani ya Ukraine kwa sababu hazina uwezo wa kufanya mazungumzo. Yuri Ushakov, mshauri mkuu wa sera za kigeni wa rais Putin, naye amethibitisha kuwa mazungumzo na Wamarekani hayatajumuisha upande wa tatu. Kivitendo, si Ulaya wala serikali ya Ukraine zina nafasi katika mchakato wa mazungumzo na Rusia. Na mmoja ya mapendekezo ya Marekani kwa ajili ya kumaliza vita nchini Ukraine ni kuwa nchi hiyo ya Ulaya isahau kabisa kukomboa ardhi yake iliyochukuliwa na Rusia baada ya mwaka elfu mbili kumi na nne. Na kifungu chingine cha mapatano au mpango wa amani wa serikali ya Marekani na Ukraine Eh, ni kutokuwa mwanachama wa NATO Ukraine. Msingi au misingi hii miwili ni moja ya masharti muhimu yaliyotolewa na Putin kwa ajili ya kusitisha vita na kupatikana amani nchini Ukraine, matakwa ambayo nchi za Ulaya haziafiki. Wapenzi usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni uh, au usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa tunaendeleza sehemu nyingine ya pili ya matangazo yetu kwa kuwaleteni e, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi sikilizaji, kitafuatiwa na minong'ono ya mwezi huu wa Shaban, e, na baada ya hapo tutakuwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi, nawatakieni ni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na moja. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 95 ya atin, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na sita ya Al-Alaq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 19. Kwa mujibu wa wafasiri wa Quran, hii ndiyo sura ya mwanzo aliyoteremshiwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo baada ya kutilia mkazo sifa mbili za Allah subhanahu wa ta'ala za kuwa mola mlezi na muumba, zinatoa onyo na indhari kwa washirikina ambao walikuwa wakimfanyia maudhi mtume wa Allah alipokuwa anasali na kunong'ona na mola wake. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura yetu ya al Al-Alaq ambazo zinasema Khalaqal insana min alaq, amemuumba mwanaadamu kwa pande la damu. Iqra wa rabbuka al-akram, soma na Mola wako mlezi ni karimu kushinda wote. Alladhi allama bil-qalam, ambaye amefundisha kwa kalamu Amemfundisha mwanadamu aliyokuwa hayajui. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa amekwenda kwenye pango la Hira lililoko kandokando ya mji wa Maka kwa ajili ya kumwabudu Allah alipoteremkiwa kwa mara ya kwanza na malaika mtukufu Jibril ambaye alimwambia soma, ewe Muhammad, yaani asome ya kwa kuyatamka kwa ulimi wako yale ninayokufunulia kwa njia ya wahi. Naanza usomaji wako kwa jina la mwenyezi Mungu, Mungu ambaye ndiye muumba wa viumbe na ndiye pia mwendeshaji wa mambo yote ya ulimwengu. Aya ya pili ya Suratul Alaq inazungumzia kito na johari muhimu zaidi ya uumbaji na ulimwengu wa viumbe, yani mwanadamu, na kubainisha namna Allah subhanahu wa ta'ala alivyomuumba kiumbe huyo. Uumbaji huo unatajwa kuwa ni kuwekwa tone lenye umajimaji ndani ya fuko la uzazi la mama kisha yeye Mola akaligeuza kuwa pande la damu na kulikuza kwa muda wa miezi tisa, kwa namna ambayo unapofika wakati wa kuzaliwa hutoka ndani ya fuko hilo na kuja duniani mwanadamu aliyekamilika kwa kila kitu, katika hali ya mtoto mchanga. Huo wenyewe, kwa hakika ni udhihirishaji wa kudra adhimu na uwezo mkubwa wa Allahu tabaraka wa taala, ambaye kutoka kwenye pande la damu anatoa kiumbe kilichokamilika na cha ajabu ambacho ni mwanadamu. Aya zinazofuatia za Suratul Alaq zinatilia mkazo tena usomaji wa wahi na kusema, Mungu anayekushushia wewe wahi ni mkarimu zaidi kuliko wakarimu wote, kwa sababu atia na utoaji wake hauna masimbulizi na anamtunukia mwanadamu bila ya kuwa na ustahiki. Isitoshe, hata yale ambayo watu wenyewe hutoa kuwapa wenzao, kwa hakika yanatokana na yeye, kwa sababu hakuna yeyote ambaye kwa dhati yake anamiliki chochote kile cha kutoa kuwapa wengine. Kisha baada ya hayo, Qur'ani tukufu inaitaja akili na udiriki wa mambo ambayo ni neema kubwa zaidi ya Allah aliyomtunukia mwanadamu, na kwa wasita wa akili hiyo mtu huweza kujifunza elimu na ujuzi wa mambo mbalimbali mbali. Elimu na ujuzi huo anaokuwa nao mwanadamu huenea na kuongezeka tabaan kwa msaada wa kalamu na uandishi. Leo hii kama tujuavyo sote, staarabu elimu na maendeleo ya kila aina waliopata wanadamu katika fani na nyuga tofauti, chimbuko lake ni kalamu, na licha ya kupita muda wote huu, nafasi na mchango wa kalamu na maandishi haujapungua hata chembe. Ni muhimu tukatanabahishana pia kwamba baada ya kuchomoza miale hiyo ya mwanzo ya wahi kupitia Suratul Alaq, ukurasa mpya ulifunguliwa katika historia ya mwanadamu, kwa maana kwamba huo ulikuwa ndio uwekaji wa jiwe la msingi la kalamu na elimu katika Uislamu, na ndiyo maana haikuwa ajabu kuiona kaumu ya watu waliokuwa wamebaki nyuma kimaendeleo ikipiga hatua katika elimu na taaluma mpaka ikaweza kusambaza na kueneza duniani kote elimu na taaluma mbalimbali mbali. Ni kama walivyokiri na kuungama wana historia wakubwa wakubwa wa magharibi kwamba mwanga wa nuru ya taaluma na elimu za Waislamu ndiyo ulioiangazia anga ya giza totoro ya jamii za Ulaya za karne ya kati, yani Middle Ages, na kuwaingiza watu wa jamii hizo kwenye zama za ustaarabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika ujumbe wa kwanza kabisa wa Allah subhanahu wa taala kwa mtume wake yametumika ndani yake maneno kama kusoma kalamu na kujifunza elimu. Na huu ni uthibitisho wa namna elimu, sayansi na ujuzi zilivyopewa hadhi maalumu katika dini tukufu ya Uislamu. Taban elimu hiyo ni ile ifuatayo mwelekeo wa kupata radhi za Allah subhanahu wataala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ni muumba wa mwanadamu na vile vile ni mwalimu wa kiumbe huyo, na hii inathibitisha nafasi na hadhi maalumu aliyopewa mwanadamu na mola wake wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiyo chemchemi ya elimu zote za mwanadamu, na ndiyo maana yeye mola kiuhakika ndiye mwalimu wa asili wa kiumbe huyo. Tunaiendeleza darasa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na nne ya Suratu Lalaq ambazo zinasema Marejeo ya wote ni kwa mola wako mlezi. araita alladhi <laughs> yanha yeah. Je, umemwona yule anayemkataza. abadan idha <laughs> salla <slope> mja <minda> wa Mungu anaposali. araita in kana ala alhuda yeah. je umeona ni sawa kumfanyia hivyo kama yeye mja anayesali yuko juu ya uongofu au amara bittakwa, au anaamrisha ucha Mungu. Araita in kadhaba wa tawalla, je, unaonaje kama huyo kafiri anakadhibisha na kurudi nyuma. Alam yalam bi annallaha yara, hajui kwamba Mwenyezi Mungu anaona amali zake zote. Kwa mujibu wa aya hizi, ikiwa mwanadamu ataghafilika na kumsahau Mwenyezi Mungu akajihisi yumkwasi asiye na uhitaji kwa Mola wake, basi atakuwa ameasi na kuchupa mipaka. Yani badala ya kuwa mshukurivu kwa neema mbalimbali alizojaaliwa na Allah, huamua kumkanusha yeye Mola na kuwakadhibisha mitume wake na kuasi maamrisho yake. Qurani tukufu inawakemea watu hawa wanaoasi na kuvuka mipaka kwa kuwaambia, msidhani kama mtabaki duniani milele na siku zote mtaendelea kuwa na nguvu na uwezo wa mamlaka na utajiri dunia ni kitu cha kupita na kutoweka kwa kasi. Mjue kwamba siku ya kiama mtakutana na Mola wenu mnayemkanusha na kumkadhibisha yeye mwenyewe na maamrisho yake. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Alaq inaashiria adha na maudhi ambayo washirikina wa Maka walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kueleza kwamba watu hao sio tu wao wenyewe hawajisalimishi kwa kumtii Allah subhanahu wa ta'ala, lakini wanaamua pia kumsumbua na kumzuia mja wake na mtume wake anayesali ili asitekeleze ibada hiyo tukufu, ilhali yeye yuko kwenye njia ya Mola wake iliyonyoka. Na anawalingania watu wengine kushikamana na takwa na ushaji Mungu na kujiepusha na mambo machafu na maovu. Sasa hawa watu wanaowasi, wanaoamua hata kuwazuia na wenzao pia wasisali, wasifanye mema na kufuata uongofu, na wao wenyewe wakaamua kukadhibisha na kuipa mgongo njia ya haki. Hawajui kama Allah Subhanahu wa Ta'ala anayaona yote wayafanyayo na anayajua kikamilifu ya dhahiri na ya ndani ya nafsi zao. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba ikiwa mwanadamu ataingiwa na upofu wa kutoona kwamba neema zote alizonazo zinatokana na Mwenyezi Mungu basi atajihisi ni mkwasi asiye na uhitaji wa yeyote, na badala ya kudhihirisha uja wake kwa Allah subhanahu wa ta'ala, ataishia kwenye uasi na uchupaji mipaka. Alkadhalika, ya hizi zinatutaka tujue kuwa kuamini maadi, yani kufufuliwa viumbe, humzuia mtu kuasi na kuchupa mipaka na humlea akawa mtiifu na mja halisi wa Allah. Vilevile vile aya hizi zinatutaka tujue kwamba baadhi ya watu wanadhani kwa kuwa wao hawamuoni Mwenyezi Mungu, basi na yeye Mola pia hawaoni wao, na hivyo huamua kufanya kila aina ya maovu na machafu. Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tano ahadi ya kumi na tisa ya suratu Lalaq, ambazo zinasema kalla lain lam yantahi lanasfaan binnasya, sivyo anavyodhani. Kama haachi hayo ayafanyayo, tutamkokota kwa nywele za utosi kadhibatin nywele za utosi za muongo mwenye makosa. Falyadu nadiyan, basi na awaite wanachama wenzake wamsaidie. Sanadu zabaniya, na sisi tutawaita malaika wa motoni wa mwadhibu. Kalla la tutihu wasjud waqtarib, hapana ewe mtume usimtii huyo, nawe sujudu na ujikurubishe kwa Mola wako. Aya hizi zinawaonya washirikina wanaowaasi ambao walikuwa wakimuudhi na kumbughudhi mtume wa Allah na waumini wanaosali, ya kwamba kama wataendeleza vitendo vyao hivyo na hawato viacha malaika wa motoni watawakokota watu hao, ili kwenda kuwapa adhabu. Wao watawaita jamaa na wasaidizi wao, ili kuwaomba wawasaidie, na sisi tutawaita malaika wa kuwaadhibu wa motoni. Japokuwa hapa duniani watu hao wanawazuia waumini wasidhihirishe uja wao kwa Allah na kusali na kunong'ona na yeye Mola wao, lakini waja hao wenye imani ya kweli hawajali vitimbi vyao, bali wanashikamana na kusimamisha sala, kwa sababu wanajua sijida ndiyo hali bora na tukufu zaidi ya mwenye kusali na ndiyo inayomfanya mja awe karibu zaidi na Allah. Ni kama ilivyoelezwa katika hadithi kwamba hali ambayo mja anakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu ni wakati anapokuwa kwenye sijida. Mtu anayeweka kipaji chake cha uso juu ya udongo akamsujudia Mola mlezi na muumba wa ulimwengu kwa hushuu na unyenyekevu. Yeye Allah subhanahu wa taala humwinua mja wake huyo akatukuka na kumrehemu kwa fadhila na rehma zake maalumu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mlango wa toba uko wazi kwa watu wote, lakini yule anayeshupalia kuendelea kufanya maovu na maasi, huyo anaiangamiza nafsi yake na atafikwa na adhabu kali kabisa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwafanya vijana waache sala ni moja ya mbinu na njama chafu za maadui wa dini ya Allah. Kwa hiyo inapasa kuweka ratiba maalumu ya kubainisha thamani na utukufu wa swala pamoja na athari na faida zake zisizo na kifani katika maisha ya mtu na pia kuhakikisha mahali popote pale yanapatikana mazingira ya kusimamisha sala. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kwa uwazi kabisa kwamba sijida ndiyo hali tukufu zaidi katika sala na wenzo bora kwa mtu kuwa karibu na Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1081 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya suratul Alaq. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa wenye kusimamisha swala sisi na vizazi vyetu, na atutakabalie dua zetu. wassalamu alaikum Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu, kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibu wa tarda ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni, kwa ukweli, nitawatangazia watuwe humo mimi Najati Marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako ahali na kutazamia kwa mazuri yako Falam astaiqidh ayyama ightirari bika warukuni ila sabili sakhatik, mola wangu umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau nikaudhuru jana wangu kwa shibe nikajitenga nawe. Mola wangu sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio IRIB r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.