Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sobah al kher. Mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema na kutakia jumaa mubarak. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa subuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti mhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Februari 21 mwafaka na tarehe ishirini na mbili Shaaban, mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupia kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwenguenzsklizai mba na kutusikiliza kupitia masafa mafupi pia, katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na kati apo una king'amuzi cha Azamu. Wavuti wetu ni Pars Today ir mkoaju sw. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yasema iwapo usalama wetu utahatarishwa, mchokozi hatobaki salama. Pigo jingine kwa mkoloni kizee Ufaransa, sasa ni wanajeshi wa Kodivar. Afrika Kusini asema usitishaji vita Ghaza sharti ulete amani ya kudumu pamoja na habari nyinginezo. Imegonga mbili juu ya alama asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema iwapo usalama wa taifa letu utahatarishwa basi usalama wa eneo hili zima la kusini magharibi mwa Asia, wahusika wa uchokozi huo na uongeji mkono wao utavurugwa na hawatobaki salama. Meja Jenerali Muhammad Bakiri ametoa onyo hilo pambizoni mwa mazoezi ya 19 ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC, na kusisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu viko katika kilele cha utayari wake na iwapo adui atafanya kosa lolote, basi utawala wa kizayuni wa Israel na yeyote atakayeshirikiana na adui hawatobaki salama. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA ambalo limeendelea kumnukuu mkuu wa majeshi ya Iran akisisitiza kuwa ulinzi wa anga wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu uko kwenye kilele cha utayari wa kukabiliana na kufanya mashambulizi. Makombora ya Iran yanaendelea kuzalishwa kwa wingi na kwa ubora wa hali ya juu sana bila ya kusita. Meja Jenerali Bakiri amesisitiza pia kwamba kushehenezwa Israel silaha za kivita na jinai zake kupewa uungaji mkono wa pande zote na Marekani ili iendelee kufanya mauaji ya watoto na kutishia usalama wa eneo hili si jambo jipya. Unafiki wa Marekani katika kuupa silaha utawala wa Kizayuni unaua watoto na kufanya mauaji halaiki huko Ghaza unazidi kudhihirisha tabia yao chafu zaidi kuliko huko nyuma. Awamu ya pili ya mazoezi ya kumi na tisa ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, ambayo ni liuteka kubwa zaidi ya kikosi hicho, ilianza Jumanne kusini magharibi mwa Iran. Huku hayo yakiarifiwa, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari mjini Tokyo, Japan, kwamba tumekubaliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran kwamba falsafa ya JCPOA ambayo msingi wake ni kuchukua Iran hatua za khiari mkabala wa kupewa upendeleo na motisha inaweza kuendelea, kwa mujibu wa shirika la habari la Rusia TAS. Rafael Grossi amesema hayo mbele ya waandishi wa habari huko jijini Tokyo, na kujibu swali kuhusu mapatano ya nyuklia yanayojulikana kwa jina la mpango kamili wa utekelezaji kwa kifupi JCPOA, na kusisitiza kuwa vipengee vya mkataba huo hivi sasa vimeshakuwa vya zamani, hivyo ni lazima tutafute muundo mpya wa makubaliano ya nyuklia na Iran. Mkurugenzi huyu mkuu wa IAEA amesema JCPOA ni ganda tupu. Nadhani hakuna mtu anayefikiria hivi sasa kwamba JCPOA inaweza kufanya jambo lenye taathira. Nadhani haya ni makubaliano ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu na kwa sasa, bila ya kujali kwamba yana faida au hayana, ni wakati wake wa kutafutwa mbadala. Kwa mujibu wa Grossi, maandishi yaliyomo kwenye makubaliano ya JCPOA yana habari zilizopitwa na wakati zikiwemo aina za vinu vya nyuklia vinavyotumiwa na Iran. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema pia kwamba katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Habas Arakchi, pande hizo mbili zimekubaliana kwamba falsafa ya JCPOA ambayo msingi wake ni Iran kuchukua hatua za hiari mkabala wa kupewa upendeleo na motisha inaweza kuendelea. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwengineko, rais wa Afrika Kusini amesema usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Gaza unapaswa kuleta uadilifu na amani ya kudumu katika eneo hilo la Palestina lililozingirwa. Pars Today ikinukuu e shirika la habari la IRNA imeripoti kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekaribisha usitishaji vita kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina Hamas na Israel na kuitaja hatua ya kimsingi au na kuitaja kama hatua ya kimsingi ya kutatua mzozo wa kibinadamu huko Ghaza. Ameashiria migogoro katika maeneo mengine ya dunia akisema mizozo ya Ukraine, Sudan na Ghaza imegharimu pakubwa jamii ya mwanadamu katika maeneo mengine ya dunia. Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kuiburuza Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutokana na vita vyake vya mauaji halaiki dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu 48,000 mbali na kuliacha eneo hilo kuwa magofu Pretoria imeapa kutoondoa kesi yake hiyo ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ licha ya vitisho, mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa Donald Trump wa Marekani. Kadhalika, rais wa Afrika Kusini amebainisha kuwa zaidi ya watu bilioni 3.4 wanaishi katika nchi zinazokabiliwa na malimbikizi ya madeni na kwa msingi huo kuna haja ya kuongezwa juhudi za kutatua mgogoro huo wa madeni. Katika hatua nyingine, shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti mpya inayoonyesha ukatili na jinai kubwa ya kuchupa mipaka iliyofanywa na utawala wa kizayuni Israel kwenye ukanda wa Gaza. Shirika hilo limetoa ripoti ya kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel wanandoa wazee wa Kipalestina katika kitongoji cha Zeitun, kusini mashariki mwa jiji la Gaza mwezi Mei mwaka jana. Baadaye wanandoa hao walitumiwa kama ngao ya kivita ya kuwindwa au ya kuwinda raia wengine. Katika uchunguzi wake kuhusu uhalifu huo, Human Rights Watch na timu ya wanasheria imetaja majina ya wahanga hao wawili kuwa ni Muhammad Fahmi Abu Hussein aliyekuwa na umri wa miaka sabini na mkewe Mazuna Hassan Fares Abu Hussein aliyekuwa na umri wa miaka sitini na tano ripoti hiyo ya Human Rights Watch inasema baada ya kupitia uchunguzi uliofanywa na tovuti moja Israel, tumegundua kuwa afisa mmoja wa kijeshi wa utawala wa Kizayuni kutoka kikosi cha Nahal alifunga mnyororo wa miripuko shingoni mwa mzee huyo Mpalestina na kumlazimisha kuingia kwenye nyumba moja baada ya nyingine, katika kitongoji cha Azaitun, ili kuzikagua na kuhakikisha zilikuwa tupu kwa muda wa masaa manane na baada ya kumpa mateso hayo makali walimpiga risasi na kumuua yeye na mkewe. Mbali na hayo, wananchi wa maeneo mbalimbali ya Sudan wameendelea kurejea katika maeneo yao walioyakimbia kutokana na vita, lakini bado hofu na wasiwasi umetamalaki kwenye nyoyo zao. Miongoni mwao ni Enas Etom mwenye miaka thelathini na saba ambaye huku akiwa na hisia tofauti za furaha na hofu, alipanda basi na watoto wake watatu wakaanza safari ya kurejea nyumbani kwake Wad Madani, makao makuu ya jimbo la Aljazira katikati mwa Sudan, baada ya kupitisha karibu mwaka mmoja katika kambi ya wakimbizi huko Port Sudan ya jimbo la Bahari Nyekundu. Wakimbizi mbalimbali waliohojiwa na vyombo vya habari wamesema kuwa wanahisia mchanganyiko, lakini nyumbani ni nyumbani Huwezi kupafananisha na sehemu nyingine yoyote ile. Tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Februari, mamlaka za jimbo la bahari nyekundu uko Sudan zimekuwa zikiandaa safari za kurejea kwa khiari watu waliokimbia makazi yao katikati mwa Sudan baada ya jeshi la nchi hiyo SAF kutwa tena mji wa Wad Madani mnamo Januari 11 mwaka huu. Etom ambaye ni mjane mwenye watoto watatu Amenukuliwa akisema hisia, zangu zimechanganyika, nimefarajika kurejea nyumbani na kusalimika na ugumu wa maisha katika kambi ya wa wakimbizi, lakini ninahofia kutojulikana mustakabali wetu. Hatujui iwapo hali ni salama huko Wada Madani au la, hatujui hali hiyo itaendelea hadi lini. Pia tuna wasiwasi kuhusu ukosefu wa huduma za kimsingi, mwisho wa kunukuu. Na jana Alhamisi, mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa alipata pigo jingine baada ya wanajeshi wake kutimuliwa katika kambi yake pekee ya, ya kijeshi nchini Ivory Coast, magharibi mwa Afrika. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya jana Alhamisi ya vyombo mbalimbali vya habari. Waziri wa ulinzi wa Ho Ufaransa, Sebastian Lecornu alihudhuria sherehe rasmi ya kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika kituo hicho cha kijeshi huko Cote d'Ivoire. Ivory Coast ni koloni la zamani la Ufaransa. Waziri wa ulinzi wa Ivory Coast Teni Birahima Watara amesema kuwa wataendelea kuwa na mikataba ya kijeshi na Ufaransa kama ilivyotangazwa huko nyuma. Kambi ya kijeshi ya Port Bouet ilikuwa ni kambi rasmi ya 43 ya wanajeshi wa mkoloni Ufaransa. Iko karibu na mji mkuu wa zamani wa Ivory Coast yaani Abidjan. Sasa itabadilishwa jina na kupewa la mkuu wa kwanza wa jeshi la Ivory Coast Thomas Diaquin Watara. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho matakwa ya mashirika ya haki za binadamu ya kutopatiwa Israel vipuri vya ndege za kivita za F35. Muungano wa kimataifa wa mashirika 232 ya kutetea haki za binadamu umezitaka nchi mbalimbali zinazohusika katika uundaji wa ndege za kivita aina ya F35 kuacha kuipatia Israel vipuri vya ndege hizo. Kituo cha uadilifu wa kimataifa cha Australia ACIJ kilitangaza katika taarifa yake Jumanne iliyopita kwamba mashirika ya kiraia yanatoa mwito waitifaki wa wote wa serikali katika mnyororo wa uzalishaji wa vipuri vya ndege za kivita aina ya F35 ikiwa e ni pamoja na Australia, kusitisha haraka iwezekanavyo kupatia utawala wa kizoeni wa Israel vipuri na vifaa vya ndege hizo kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja. Nchi wa shirika katika utengenezaji wa vipuri vya ndege za kivita za F35 zikiwemo Australia, Canada, Denmark, Italia, Uholanzi, Norway, Uingereza na Marekani hadi sasa hazijatoa jibu kwa matakwa ya mashirika ya haki za binadamu kuhusu kuacha Israel vipuri vya ndege hizo. Pande zilizosaini mwito huo ni pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Ulaya, Marekani na Asia na pia wa Kiarabu. Nchi za magharibi, Marekani ikifuatiwa e, na Ujerumani na Uingereza ndizo zinazoudhaminia pakubwa silaha utawala wa kizayuni. Nchi hizo hasa Marekani zilikuwa na nafasi kubwa katika kudhamini zana za kijeshi na silaha za aina mbalimbali kwa Israel katika vita vya miezi kumi na mitano dhidi ya watu wa Gaza. Marekani imeendelea kuipatia silaha ya Israel katika kipindi cha pili cha urais wa Donald Trump, na katika hatua ya karibuni, Trump ameagiza kutumwa Israel mabomu elfu moja na mia nane ya mka 84 ambayo utumwaji wake ulisitishwa wakati wa utawala wa Jo Biden. Israel Katz, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni, amesisitiza kuwa silaha hizo ni muhimu sana kwa jeshi la anga la utawala huu. Amesema waziri mwenzake wa Marekani ameidhinisha kuwa nchi hiyo itaendelea kuhami usalama wa Israel. Utawala wa kizayuni wa Israel ni miongoni mwa watumiaji wa awali wa kizazi cha tano cha ndege za kivita za F35 na Marekani imeupatia utawala huo ndege hizo za kisasa. Jeshi la anga la Israel lilitumia ndege za kivita za F35 kuyashambulia vikali maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza na kuwashahidi na kujeruhi maelfu ya Wapalestina. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kutumia, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram tutumia rafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlishwa plus 98 9035065487. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran, Iran, Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati yatokayoangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wasema: vitisho vya adui dhidi ya Iran havijawa na natija Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akutana na emir wa Qatar na pia viongozi wa harakati ya jihadi islamu ya Palestina, na rais Pezeshkian anasema Iran inakaribisha kuhuishwa uhusiano wake na Sudan. Karibuni. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kwamba maandamano makubwa ya watu wa Iran ya Bahman 22 ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalithibitisha kwamba vitisho vya maadui dhidi ya Iran na watu wa Iran havijazaa matunda. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumatatu jijini Teheran alipokutana na hadhara kubwa ya maelfu ya wananchi wa Tabriz, makao makuu ya mkoa wa Azerbaijan Mashariki, kaskazini magharibi mwa Iran kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya harakati ya wananchi wa Tabriz ya tarehe 29 Bahman mwaka 1356 Hijiria Shamsia sawa na Februari 18, 1978. Katika kikao hicho alisisitiza kwamba kwa hakika tishio la kimfumo na la hila linamaanisha kucheza na maoni ya umma ya watu na kupanikiza mizozo na hitilafu, kuleta anga ya mashaka katika mfumo wa mapinduzi ya Kiislamu na kuzua mashaka juu ya uthabiti na uimara dhidi ya adui. Imam Khamenei ameongeza kuwa maadui wanafanya njama hizo kwa namna hii, lakini kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu hawajafanikiwa mpaka leo na kupitia njama zao hawajaweza kutikisa mioyo ya watu wa Iran na kuwazuia vijana wa Irani kuwa na azma na irada thabiti. Akifafanua nukta hiyo, amesema <tipa> mapinduzi yameweza kuhifadhi utambulisho wake wa kipekee kama ngome kubwa na yenye matumaini kwa mataifa ya kanda na hata zaidi ya kanda hiyo, sababu ya hasira madhalimu na wakoloni wa dunia pamoja na wahalifu wa ovu ni uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kudumu kusimama imara na kuwaonyesha nguvu yake madhubuti. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwapongeza wapiganaji wa mukawama kwa ushindi wao katika ukanda wa Gaza, amesisitiza kwamba kazi kubwa ya viongozi na wapiganaji wa mukawama wa Palestina ipo katika umoja na mshikamano na kusimama imara dhidi ya adui, kuendesha mchakato mgumu wa mazungumzo, pamoja na uvumilivu na ustahimilivu wa wananchi, ambavyo vimeinua heshima ya mukawama katika eneo, kwa mujibu wa tovuti rasmi ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, siku ya Jumanne alipokutana na ziada na khala katibu mkuu wa harakati ya jihad Islami ya Palestina na ujumbe wake, aliutaja ushindi wa mukawama wa Kiislamu na wananchi wa Gaza dhidi ya utawala wa kizayuni na Marekani kuwa wa kihistoria. Aidha, alisisitiza kuwa ushindi huo umeweka kiwango kipya katika harakati za mapambano ya mukawama. Ayatullah Khamenei amezungumzia pia baadhi ya mipango ya kijinga ya Marekani pamoja na baadhi ya mipango mingine kuhusu ukanda wa Gaza na Palestina, akisema mipango hii haitafika popote. Wale waliodai mwaka mmoja na nusu uliopita kwamba wataangamiza mukawama katika muda mfupi, sasa wanajikuta wakikabidhi mateka wao kwa vikundi vidogo vya wapiganaji wa mukawama huku wakilazimika kuachilia idadi kubwa ya wafungwa wa Kipalestina. Kwa upande wake, Ziad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi ya Kiislamu ya Palestina, amempongeza kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu kwa ushindi mkubwa wa mukawama huko Gaza na ameeleza kuwa ushindi huo umetokana na msaada wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na uongozi wa Shahidi Said Hassan Nasrallah. Wakati huo huo, wiki hii, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kupanua uhusiano na majirani ni sera ya uhakika jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Atula Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatano katika mkutano na Amir wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamad bin Khalifa al Thani, na ujumbe aliofuatana nao na akabainisha kwamba moja ya sera uh, zilizotangazwa na serikali ya Iran ni kupanua uhusiano na majirani zake, na kwa rehma za Mwenyezi Mungu zimefanyika kazi nzuri katika uga huu na mafanikio kadhaa yamepatikana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ana matumaini kuwa makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wa Iran na Qatar mjini Teheran yatazifaidisha nchi zote mbili na pande zote mbili zitaweza kutekeleza majukumu ya ujirani zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Khamenei ameashiria pia matamshi ya amir wa Qatar kuhusu masuala ya eneo na akaongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaitambua Qatar kuwa ni nchi rafiki na ndugu ijapokuwa kungali kuna masuala yenye utata na ambayo bado hayajapatiwa ufumbuzi kama vile kurejeshwa mali za Iran ambazo zilihamishwa kutoka Korea Kusini na kupelekwa Qatar, na kizuizi kikuu cha kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa juu ya suala hilo ni Marekani. Kwa upande wake, amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad bin Khalifa Al Thani ameeleza furaha aliyonayo kwa kukutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, na akipongeza misimamo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuunga mkono wanaonyongeshwa duniani na wananchi wa Palestina. Amemhutubu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu uh, kwa kumwambia kuwa kusimama kwako imara mwadhamu na bega kwa bega uh, na wananchi wa Palestina hakutasahaulika katu. Naye rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema Teheran na Doha zimefanya maamuzi muhimu ili kuimarisha uhusiano na kufungua njia mpya za ushirikiano. Akizungumza kwenye mkutano wa waandishi wa habari akiwa na Amir wa Qatar Shekh Tamim Bin Hamad Al Thani baada ya mazungumzo yao mjini Teheran ya siku ya Jumatano, rais Pezeshkian amebainisha baadhi ya wa waliojadili na Emir wa Qatar kwa kusema, Tarin safar ba barodaram amir muhtaram daulat qatar katika safari hii nimefanya mazungumzo na ndugu yangu Mheshimiwa Amir wa Qatar na tumejadili masuala ya uhusiano wa pande mbili kwa ajili ya kudhamini maslahi ya nchi hizi mbili. Tumechukua maamuzi mazuri kuhusu kuimarisha uhusiano na kufungua njia mpya za ushirikiano. mutaed as keshwarhay mantae mitanand bar asse hosn hamsayagi Zande, dar. Kwa upande wake Emir wa Qatar ameeleza kufurahishwa kwake na ziara yake nchini Iran na kuongeza kuwa ziara kama hizi zinaweza kusaidia kupanua uhusiano wa kihistoria na wa kidugu kati ya mataifa hayo mawili, uhusiano ambao msingi wake mkuu ni ujirani mwema. Amesema wamejadili ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, na kusisitiza umuhimu wa kuunda fursa zaidi za ushirikiano hasa katika sekta za biashara na uchumi. Na wiki hii rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha kwa mikono miwili kurejeshwa kwa uhusiano wa nchi hii na Sudan, akisisitiza kuwa nchi za Kiislamu zinapaswa kuepuka mivutano na kukata uhusiano baina yao. Rais Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Yusuf Ahmad Al-Sharif, hapa jijini Tehran, na kueleza kuwa hakuna sababu kwamba uhusiano kati ya nchi za Kiislamu unakuwa na, na mvutano na kukatika kwa sababu hiyo. Amesema tunakaribisha kuhuishwa uhusiano kati ya Iran na Sudan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza umuhimu wa kupanua mahusiano baina ya nchi hizi mbili katika nyanja mbalimbali. Amesema Iran inatilia maanani uhusiano wake na Sudan, akielezea matumaini kwamba mataifa haya mawili yatafanya maamuzi mazuri katika suala hilo wakati kamisheni yao ya pamoja ya uchumi itakapofanya mkutano. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, kwa upande wake, ameeleza kuridhishwa kwake na kurejeshwa uhusiano kati ya Tehran na Khartoum, na kusema kuwa nchi hiyo ya Kiafrika iko tayari kupanua zaidi uhusiano wake na Iran katika nyuga zote. Ali Yusuf Ahmed Al Sharif amesema tume pa ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Sudan hivi karibuni itafanya kikao chake. Aidha, amewasilisha salamu na ujumbe wa mwenyekiti wa baraza kuu la Sudan, Jenerali Abdul Fatah Burhan, kwa Rais Pezishkian. Nam na mna, kwa habari hiyo kuhusu kuimarika uhusiano baina ya Iran na Sudan, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo na ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini, hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari ya Rais Samia Sulu Hassan kuzindua tume ya rais ya kutathmini mgogoro wa ardhi ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro. Ndio habari kuu katika gazeti la Uhuru, chini ya kichwa kisemacho sakata la Ngorongoro, Rais Samia upatia mwarobaini wa Machinga pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa anwani semayo Rais Samia azindua tume eneo la Ngorongoro ngoro. Habari hiyo inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari ambalo limeandika Dkt Samia azindua tume ya kutathmini migogoro ya ardhi. Hata hivyo habari inaonekana uzi kupewa uzito wa juu zaidi katika gazeti hilo, inasema jaji wa Rioba aipa tano CCM kwa kukemea rushwa hadharani. Samia asema watu heshimu. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza la gazeti la Habari Leo, linamnukuu Mama Samia akiwataka Watanzania kulinda uhuru na utaifa wao akizindua tume alizoziunda mahsusi kwa ajili ya Ngorongoro. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vinavyosema Zanzibar yapata tuzo kisiwa bora cha mahaba halo Haya, mikopo ya NMB ni nishati safi ya kupika kunufaisha wajasiriamali wa Tanzania. Warioba aisifu CCM kukabili rushwa kwenye uchaguzi. Biteko agiza mitungi ya gesi patikane vijijini, na Dkt Mwinyi ataka bima ikuze na ilinde uchumi. Habari iliyopewa uzito wa kwanza gazete na gazeti la Majira inasema Wasira aihakikishia Marekani uchaguzi kuwa huru na haki, asema kipaumbele cha CCM ni amani. Pia limeandika Tanzania mwenyeji jukwaa la kimataifa la utalii wa vyakula. Mwinyi asisitiza dhamira ya SMZ na muungano. Wanaopotosha kuhusiana na ajira ya walimu waonywa. Na kimataifa, Trump asema Zelenski ni dikteta, hakuchaguliwa. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema mahakama yasema hukumu za kunyongwa zifutwe. Habari hii inaonekana pia katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya nuani semayo mahakama ya Afrika yaiamuru Tanzania kusitisha adhabu za kunyonga. Gazeti hilo pia limeandika TAKUKURU ya chunguza mchezo mchafu CCM na CHADEMA, yasema hoja za Mchome ni nyepesi, tutamjibu. Na hilo gazeti lanipashe pamoja na mambo mengine limeandika habari zenye vichwa vinavyosomeka Waziri azituhumu rushwa TBS na WMA. Wanaodai au wanaodaiwa kunaswa na kilo 221 za bangi msituni, wakana kila kitu isipokuwa majina yao. Na kieneo, M23 wachukua mji wa tatu, DRC. Maiti za zagaa mitaani, serikali yaomba msaada wa kijeshi Chad. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la The Standard limewepa kipaumbele cha kwanza habari ya kupanuka zaidi mgogoro wa Sudan na kuwa wa kieneo. Limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Muhammad Hamdan Dagalo, kiongozi wa kundi la waasi wa RSF huko Sudan. Picha hiyo imeambatana na kichwa au tuseme sifa ya chinja chinja. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba majenerali wa RSF wapo Nairobi kusaini makubaliano ya amani licha ya kugubikwa na historia ya mauaji ya kimbari ya Darfur ambapo watu zaidi ya laki tatu waliuawa. Serikali ya Nairobi imekosolewa kwa mwenyeji wa mkutano huo unaodaiwa lengo lake haswa ni kuzindua serikali ya RSF. Daily Nation kwa upande wake limetanguliza mbele ya habari yenye kichwa kilichobeba maneno wabunge waghadhabishwa na shilingi bilioni 73 za siri katika bajeti ya Mbadi. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa Nation zina anwani zisemazo maafisa 15 wa DCI na NIS washtakiwa kwa mauaji ya wahindi wawili wanaohusishwa na kampeni za uchaguzi wa Ruto 2022. Mgogoro huku hospitali binafsi zikitazamia kusimamisha sha kutokana na mzozo wa malipo. na Kalonzo amemwambia Raila, jiunge na muungano wetu dhidi ya Ruto. habari hii ya kinara wa Waipa Kalonzo Musioka kumwasa kinara wa upinzani Raila Odinga ajiunge nao kuelekea uchaguzi wa 2027 ndio imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Leo. Kichwa chake ni nukuu ya Kalonzo akisema, Raila njoo utusaidie. Tunatamatishia hudondo zetu nchini Uganda, ambapo habari hiyo ilikuwa katika gazeti la Daily Monitor. ina anwani isemayo shule maarufu za Bana Gredi za A level ili kujiunga nazo. Habari zake nyingine zinasema Museveni azindua kiwanda cha kuzalisha dawa za kupiga sindano, na hakimu asimamisha kesi ya Besije anayeugua kwa siku sitini. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usio kwa mrefu. Makala ya wiki. Ujambo mpendwa msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi chetu cha juma hili cha makala ya wiki. Leo tutaangazia jinai mpya Wazayuni na washirika wao ya kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika makazi na nchi yao. Kweni nami hadi tamati. Hapa ni Gaza, ni ukanda mwembamba unaozingirwa kutokea pande zote kwa miaka mingi, na umeathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya Wazayuni, lakini bado unaendelea kusimama imara na ngangari. Gaza ni makazi ya watu ambao wanaishi katika mashambulizi mtawalia ya utawala haramu wa Israel, na nchi ya watoto ambao badala ya kulala usingizi kwa kusikiliza hadithi na visa vya mama na bibi zao wanalala wakisindikizwa na sauti za risasi, sauti za mizinga na milipuko ya mabomu, au vilio na mayoo ya majirani zao ambao wanaomboleza vifo vya wapendwa wao. Sasa watu hawa wanaoishi kwenye dimbwi la masaibu kwa miaka mingi wanawajiana na jinai mpya, jinai ya kuhamishwa kwa lazima kutoka kwenye nchi na makazi yao. Pendekezo jipya wa ambalo watenda jinai wameliweka mezani ni miongoni mwa mambo yanayovunja na kukiuka haki za msingi za binadamu katika mfumo wa sasa wa kimataifa kwa mujibu wa azimio la haki za binadamu, kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia, kwa mujibu wa mkataba wa mahakama ya kimataifa jinai ICC na makumi ya hati nyinginezo za kisheria. Kwa miaka mingi Gaza imeathiriwa na mawimbi ya mashambulizi ya kikatili ya utawala bandia wa Israel na ukanda huo mwembamba kwa miaka mingi sasa unahesabiwa kuwa mmoja ya maeneo yenye migogoro mikubwa duniani kutokana na uhalifu wa utawala wa Kizayuni. Hali hii imepelekea kukaririwa ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na kuhamisha kwa nguvu mamilioni ya wakazi wa Gaza ndani na nje ya eneo hilo. Katika matamshi yake ya kipuuzi hivi karibuni, rais wa Marekani Donald Trump aliitaja Gaza kuwa ni sehemu iliyoharibiwa na kwamba eti ni vyema wakazi wake wakahamishwa na kupelekwa katika nchi nyingine. Trump amezungumzia swala la kuharibiwa eneo la Gaza, lakini hakutaja msababishaji wa maafa na uharibifu huo, yaani utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni rafiki na mwana mdekezwa wa muda mrefu wa Marekani. Rais wa Marekani ametangaza wazi kuwa nchi kama Misri, Jordani na nyinginezo zinapaswa kuwapokea wakazi wa ukanda wa Gaza ili aweze kutekeleza mpango wake katika eneo hilo wa kuhamisha kwa nguvu wa Palestina, kutekeleza mauaji ya kisasa ya kimbari na kuendeleza sera za kibaguzi za utawala wa Kizayuni. Trump amependekeza kwamba wakazi wa Gaza wanapaswa kuondoka katika ardhi yao, lakini je, waelekee wapi? Waende msituni au katika nchi za kiarabu ambazo siku zote zitawatambua raia hao kama wakimbizi? Hakuna shaka kwamba mpango na pendekezo la Donald Trump ni aina fulani ya kusasisha jinai kongwe ambazo Israeli imekuwa ikizitekeleza tangu utawala huo wa bandia ulipoundwa, jinai kama vile mauaji ya halaiki ya Deri Yasin na Sabra na Shatila, hadi ujenzi wa ukuta wa kibaguzi unaotenganisha Gaza na maeneo mengine yaliyohusubiwa ya Palestina na kuzingilwa eneo hilo hivi sasa. Badala ya mashambulizi, Trump anataka kuwatenganisha wakazi wa Gaza na nchi yao, lengo likiwa ni kufuta utambulisho wa Palestina. Trump si mwanasiasa wa kwanza kuwahi kutoa pendekezo kama hili, na bila shaka hata kuwa wa mwisho. Mpango huu ni mwendelezo wa sera ile ile iliyoanza mwaka 1948 yaani, kuvamia ardhi ya Palestina, kuwahamisha wakazi wake kwa mabavu na kubadilisha muundo wa idadi ya watu wa Palestina. E, sasa tunakuja katika swali hili kwamba kwa nini wazo hili limeibuliwa tena. Jibu lake ni jepesi sana, na kwa mujibu wa hali ya sasa tunaweza kusema kuwa baada ya vita vya Gaza na kuongezeka uungaji mkono wa kimataifa kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina, Israeli ambayo imeshindwa kufikia malengo yake katika vita na mauaji ya kimbari ya miezi kumi na tano dhidi ya wakazi wa Gaza, licha ya kuharibu asilimia 85 ya miundo mbinu ya ukanda huo, sasa inataka kuwahamishwa kwa nguvu wa Palestina kwa mtindo mwingine, yaani, kuwahamisha kwa nguvu. Ni wazi kuwa kwa kutoa pendekezo hilo Trump anataka kuendeleza mpango wake wa muamala wa karne, au kwa jina jingine mpango wa Mashariki ya Kati mpya, ambao uligonga mwamba katika muhula wake wa kwanza wa uraisi. Hivi sasa, na kwa kuzingatia hali ya Gaza, kidhahiri, inaonekana kuwa Trump anataka eneo hilo lijengwe upya, lakini baada ya ujenzi huo ardhi hiyo haitakuwa tena nchi wa Palestina na kwa utaratibu huo Israel itakuwa imefikia lengo lake ovu inalolifuatilia kwa miaka mingi, yaani kufuta kabisa kizazi cha Wapalestina. Hata hivyo, inatupasa kusema kuwa mpango huu utaendelea kuwapo kwenye karatasi na ndoto za Trump tu na si kwa mujibu wa uhakika wa mambo na historia, kwa sababu ardhi ya Gaza ni makazi ya asili ya enzi na enzi ya wa Wapalestina ambao abadan hawatatoka katika makazi yao. Jibu la wananchi wa Palestina kwa mpango uliopendekezwa na Donald Trump liko wazi kikamilifu: ardhi hii ni nyumbani kwetu na hatutayama makazi yetu. Wasikilizaji wapenzi, tunawashukuru kwa kuendelea kutegea sikio makala yetu hii. Sasa hebu tutupie jicho mitazamo ya weledi wa masuala ya kimataifa na wanasiasa kwa njama hii ya Trump ya kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. Olivia Cotten, mhadhiri wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Brussels nchini Ubelgiji, anasema kuhusiana na suala hili kwamba Iwapo mamia ya maelfu ya Wapalestina watahamishwa kwa nguvu kutoka katika ardhi yao, hatua hiyo itakuwa na maana ya kupelekwa uhamishoni. Koten anaamini kuwa hatua ya kutwaa na kudhibiti ardhi ya nchi nyingine bila kufikia mapatano au maelewano na nchi hiyo ina maana ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo, na iwapo nguvu itatumika katika mchakato huo, hatua hiyo inakuwa ni uchokozi. Wakati huo huo, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametangaza katika taarifa yao kwa vyombo vya habari kwamba ukiukaji huo wa wazi wa sheria unaofanywa na Marekani unavunja mwiko wa kanuni za kimataifa kuhusu uvamizi wa kijeshi na hivyo kuzipa ujasiri nchi nyingine kuvamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo mbalimbali duniani na kusababisha athari hasi kwa amani ya kimataifa na haki za binadamu. Msemaji wa Umoja wa Mataifa pia amesema katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu mpango wa Trump wa kuhamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza kwamba umoja huo unapinga mpango huo na kwamba Umoja wa Mataifa unapinga mpango wowote wenye lengo la kuhamisha Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza au mpango wowote utakaopelekea kufutwa watu wa taifa moja. Harakati ya mapambano ya kisiasa ya Palestina Hamas pia imetoa taarifa na kupinga mpango huo wa Trump. Hamas imesema inaendelea kusisitiza haki ya wa Wapalestina ya kubaki katika ardhi yao ya asili na inapinga hatua yoyote ya kuwahamisha kwa nguvu na kuwapeleka uhamishoni. Nchi na wanasiasa mbalimbali duniani pia wametangaza uungaji mkono wao kwa Palestina na kupinga mpango wa Donald Trump wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. Jamii ya kimataifa sasa inapaswa kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na Marekani ambayo ni mtetezi mkuu wa Israel ambayo inataka kuibua jinai nyingine mpya dhidi ya watu wa Palestina. Wakati umefika wa kutoka usingizini na kuvunja kimya cha miaka mingi kuhusu jinai za Israel na Marekani dhidi ya wananchi wanaodhulumika wa ukanda wa Gaza. Nchi hizo zinapaswa kusimama na kupinga vikali mpango wa Donald Trump ambao ni jinai kubwa dhidi ya binadamu. Makala yetu ya wiki imekomea hapa. Tulizungumzia kuhamishwa kwa nguvu wa Palestina, jinai mpya dhidi ya Wapalestina iliyoibuliwa na Donald Trump. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Shaban mwaka 1446 Hijria, sawa na Februari 21 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 673 iliyopita, Ibni Hajar Asqalani, faqihi, mwana hadithi, mwanahistoria na mshairi Mwislamu wa Misri alizaliwa mjini Kairo, Misri. Alimpoteza baba yake mzazi alipokuwa na umri wa miaka mitano tu na katika umri huo akaanza kujifunza Qurani tukufu pamoja na masomo mengine ya kidini. Kufikia miaka kumi alikuwa amehifadhi Qurani nzima, na alisafiri katika nchi tofauti kwa lengo la kupata masomo ya juu. Alionyesha kipawa na ujuzi mkubwa katika taaluma ya hadithi kiasi kwamba alifahamika kwa jina la mhifadhi mkubwa wa hadithi Ibni Hajar Haskalani. Anahesabiwa kuwa mmoja wa waandishi mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, kwa kadri kwamba ameandika vitabu vinavyopata 150. Siku kama ya leo miaka 109 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 21 Februari mwaka 1916 vilianza vita vikubwa vya umwagikaji damu vilivyojulikana kwa jina la Verdun kati ya Ujerumani na Ufaransa. Vita hivyo vilivyoendelewa kwa muda wa miezi kumi vilimalizika kwa kushindwa vikosi vya jeshi la Ujerumani na wanajeshi karibu milioni moja wa nchi hizo mbili kuwawa Tukio hilo ni miongoni mwa sababu za kushindwa Ujerumani kwenye vita vya kwanza vya dunia. Siku kama ya leo miaka 67 iliyopita wananchi wa Misri na Siria walishiriki kwenye kura ya maoni ya kuunganisha nchi mbili hizo chini ya Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. wananchi wa nchi hizo mbili walimchagua Gamal au kipende Jamal Abdunasir, kiongozi wa wakati huo wa Misri kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya muungano wa Kiarabu. Baada ya kupita miezi kadhaa, Yemen nayo ilijiunga kwenye muungano huo. Hata hivyo, muungano huo haukudumu kwa zaidi ya miaka mitatu, kwani Siria ilitangaza kujitoa kwenye muungano huo kutokana na kutoridhishwa na uongozi wa Jamal Abdunasir. na katika siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, Malcolm X, Mmarekani mweusi aliuawa baada ya kushambuliwa na magaidi nchini humo. Malcolm X alizaliwa mwaka 1925 na wakati alipokuwa kwenye rika la ujana alifahamiana na makundi ya vijana wa Kiislamu na hatimaye kusilimu. Itikadi za mwanaharakati huyo wa Kiislamu ziliwachukiza watawala wa Marekani na makundi ya ubaguzi wa rangi nchini humo. Malcolm X aliuawa akihutubia mkutano. Alikuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba Wamarekani weusi ambao wanakandamizwa na kubaguliwa na serikali ya Marekani wanaweza kujipatia uhuru na uadilifu chini ya mwavuli wa utawala wa Kiislamu. Hii ni redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Suleiman Rajab yupo airport Kigoma huko Tanzania anasema, baada ya salamu, kwa kweli tutakuwa wezi wa fadhila kutolisifu taifa la Iran na nchi ya Afrika Kusini, kwa kweli na baadhi ya mataifa machache yaliyojitoa muhanga kuwapigania ndugu zetu wa Palestina. Mungu awalipe kila la kheri. Kinachosikitisha sana na kuniumiza roho ni baadhi ya nchi nyingine za Kiislamu zimekaa kimya, hazioni kama ndugu zetu na dini yetu zinapigwa vita na makafiri. Waache, anasema waache, wewe wanafiki, kesho mbele ya Mungu wataulizwa. Asante sana Suleiman, ukiwa hapo Kigoma. Asante sana pia Mzee Nasoro Swaleh Anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tanga, Tanzania, kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko, huko, Tanzania. Sherali Fadhel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, taasisi ya kimataifa ijikite zaidi kusitisha mapigano ukanda wa Ghaza ambayo kutaleta uhuru wa Palestina kikamilifu. Aibu kwa taasisi ya kimataifa kuzungumzia haki za binadamu, lakini dunia inashuhudia dhulma za kila aina. Asante sana Sherali ukiwa hapo Da. Mwingine anaandika Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema mie Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza huko Tanzania, Allah awalipe kheri kwa kutupa habari, tunawapata vizuri. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema iwapo usalama wa taifa letu utahatarishwa, basi usalama wa eneo hili zima la Asia Magharibi, wahusika wa uchokozi huo na uungaji mkono wao utavurugwa na hawatobaki salama. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA amesema katika mazungumzo na waandishi wa habari mjini Tokyo, Japan, kwamba tumekubaliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran kwamba falsafa ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ambayo msingi wake ni kuchukua Iran hatua za khiari mkabala wa kupewa upendeleo na motisha inaweza kuendelea. Jana Alhamisi, mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa ilipata pigo jingine baada ya wanajeshi wake kutumuliwa katika kambi yake ya pekee ya kijeshi huko nchini Ivory Coast. Rais wa Afrika Kusini amesema usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Ghaza unapaswa kuleta uadilifu na amani ya kudumu katika eneo hilo. Na ripoti ya Human Rights Watch imefichua jinai za kutisha za Israel katika ukanda wa Ghaza. muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati. Imekuwa fahari kubwa sana kuwa nawe tangu mwanzo hadi mwisho. Tukutane tena insha Allah katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, kwa heri kwa sasa.