Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: eyo mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara pamoja na Tabora, kupitia Redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356 email yetu ni swahili radio atayara ibidote. Ama usiku huu wa leo Alhamisi kuamkia Ijumaa, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo tutakuleteeni kipindi cha Iran Juma Hili hiyo ikiwa ni sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo itakuwa pia na makala ya wiki dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaabani pamoja na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Hatima ya ajabu ya maiti ya mtu aliyechoma moto Qurani nchini Sweden na yeye apigwa moto. Hamas yasema Israeli iliua mateka wake yenyewe kwa kuripua vituo walikokuwa wamezuiliwa. Umoja wa Mataifa waonya dhidi ya kutangazwa serikali nyingine nchini Sudan na mwanadiplomasia wa Iran asema Marekani na Israeli zinajua vyema uwezo mkubwa wa kijeshi wa Iran. Habari kamili. Baadhi ya vyombo vya vi habari vimeripoti kwamba mwili wa Salwan Momika aliyechoma moto nakala kadhaa za kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu yaani Qurane ulichomwa moto baada ya ndugu zake kukataa kumsusia na kukimbia kupokea mwili wake. Maafisa wa serikali ya Sweden wametangaza kwamba wameuchoma moto maiti ya Salwan Momika aliyeivunjia heshima Kurani tukufu nchini humo baada ya kukosekana mtu yeyote wa kuipokea maiti yake. Kwa mujibu wa chapisho la Current Report, viongozi wa Sweden waliwasiliana na jamaa zake mara kadhaa lakini hawakupata majibu. Momika ambaye alijiarifisha kuwa mwanaharakati wa kupinga Uislamu alipigwa risasi na kuuawa Januari 29 alipokuwa akitoa ujumbe moja kwa moja kwenye TikTok katika eneo la Hovsjo nchini Sweden. Maafisa wa Sweden hawakutoa maelezo kuhusu majivu ya maiti yake yalipotupwa au hatua zozote za kisheria zinazohusiana na kesi yake. Momika ambaye alipata umaarufu duniani kwa vitendo vyake viovu vya, vya kuchoma moto nakala ya Quran mbele ya balozi za nchi kadhaa za Kiislamu hivi karibuni alikimbilia Norway baada ya kutimuliwa Sweden mwezi Juni 2023. Salwan Momika alikanyaga Quran kabla ya kuteketeza kwa moto kurasa zake kadhaa. Mbele ya msikiti mkubwa zaidi wa Stockholm. Kitendo hicho kiovu cha kuvunjia heshima Quran tukufu kilifanywa chini ya idhini na ulinzi wa polisi wa Sweden. Tukio hilo lililosadifiana na siku kuu ya Idul Adha liliibua hasira za Waislamu kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni. Baada ya tukio hilo, mamilioni ya Waislamu katika nchi tofauti walijitokeza mabarabarani kulaani kuchoma moto Qurani tukufu na kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu huko Sweden. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba ah, mwezi Julai mwaka jana Wizara ya Intelijensia ya Iran ilifichua mfungamano uliokuwepo baina ya Salwan Momika aliyechoma moto nakala ya Quran tukufu huko Stockholm na shirika la ujasusi la Israel Mosad. Wizara ya Intelijensia ya Iran ilisema utawala wa kizayuni wa Israel ulihakikisha Momika anapata hifadhi nchini Sweden kama zawadi ya kulisaliti taifa la Iraq na umma wa Kiislamu kwa kuwa jasusi wake. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema si leo Alhamisi kwamba tawi lake la kijeshi la Izzuddin Qassam na mukawama kwa ujumla wamefanya kila liwezekanalo kulinda usalama na heshima ya maiti wakati wa shughuli ya kukabidhi miili ya mateka hao, ilhali utawala vamizi wa kizayuni haukuheshimu uhai wao wakati walipokuwa hai. Taarifa iliyotolewa na Hamas kabla ya kukabidhi miili ya mateka wanne Waisraeli, kwa mujibu wa masharti ya makubaliano ya kusitisha mapigano kwenye ukanda wa Ghaza, imesema kwamba Hamas imelinda uhai na maisha ya mateka wa Waisraeli katika ukanda wa Ghaza, ikawapa kile ilichoweza na kuwatendea binadamu, lakini jeshi lao la Israele ndilo lililowaua pamoja na watekaji wao. Taarifa ya Hamasi imeongeza kuwa jeshi la Israele liliwaua mateka wake kwa kuripua vituo walikokuwa wamehifadhiwa, na serikali ya Tel Aviv inapaswa kuwajibika baada ya kukwamisha mara kadhaa makubaliano ya kubadilishana mateka. Hamas imesema kwamba mhalifu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anajiliza mbele ya miili ya mateka wake katika jaribio la wazi la kukwepa kuwajibika kwa mauaji yao mbele ya umma. Msemaji wa tawi la kijeshi la Hamas Abu Obeida amesema mateka wote walikuwa hai kabla ya maeneo walikokuwa wakishikiliwa kuripuliwa kwa makusudi na ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel. Hamas pia imetuma ujumbe kwa familia za watoto wawili Bibas na Lifshitz, ikisema, tulipendelea kuona watoto wenu wakirudi wakiwa hai, lakini viongozi wenu huko Israel walichagua kuwaua pamoja na watoto 17881 wa Kipalestina. Leo shirika la Msalaba Mwekundu limepokea miili ya mateka wanne wa Israel katika makaburi ya mashahidi kwenye eneo la Bani Suhaila huko Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba tangazo la serikali nyingine nchini Sudan linatishia kuzidisha mgogoro no unaoendelea nchini humo. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake kuhusu tangazo lililopangwa kutolewa kesho Ijumaa na vikosi vya msaada wa haraka RSF la kuundwa serikali nyingine, jambo ambalo amesema litazidisha mgawanyiko na mgogoro nchini Sudan. Stephen Dujarric amesema, tuna wasiwasi mkubwa kuhusu kuongezeka zaidi mzozo nchini Sudan na hatua yoyote kama hiyo itaigawa zaidi nchi hiyo na kuzidisha mgogoro. Dujariki amesitiza kuwa kulinda umoja, mamlaka na ardhi nzima ya Sudan bado ni nguzo muhimu katika njia ya kupatikana suluhisho la kudumu la mzozo huo na kufikia utulivu wa muda mrefu kwa nchi na kanda nzima. Kundi la waasi la Rapid Support Forces RSF ambalo limekuwa vitani na jeshi la Sudan SAF kwa karibu miaka miwili limetangaza kwamba limekaribia kusaini mkataba wa kuanzisha serikali ya amani na umoja nchini Sudan. Hafla ya tangazo hilo ambayo awali ilipangwa kufanyika Jumanne iliyopita katika kituo Mateifa cha mikutano cha kimataifa cha Kenyatta nchini Kenya iliakhirishwa hadi kesho Ijumaa, huku ukiwa na mgawanyiko kati ya makundi yanayoshirikiana na RSF. Serikali ya Sudan siku ya Jumanne ililaani kitendo cha Kenya cha kuandaa mkutano uliojumuisha makundi ya kisiasa ya upinzani na viongozi wa kundi la waasi la RSF kwa lengo la kuunda serikali nyingine, na kutangaza kwamba hatua hiyo inahamasisha kugawanywa nchi za Afrika na ni kielelezo cha kupuuza kanuni za ujirani mwema. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la Oxfam la Uingereza limetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeharibu zaidi ya asilimia 80 ya mitandao ya maji na maji taka ya Gaza, na kusababisha hali mbaya ya kiafya. Taarifa iliyotolewa na Clemens Laguarda Lagu, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Oxfam huko Gaza, amesema sasa, baada ya milipuko ya mabomu kukoma, ndiyo kwanza tunaanza kuelewa kina cha uharibifu huo mkubwa. Oxfam imetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeharibu kilomita 1650 za mitandao ya maji na maji taka ya ukanda wa Ghaza. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu limesema kuwa wakazi wa kaskazini mwa Ghaza na mji wa Rafaa kusini mwa eneo hilo wanapata lita 5.7 tu za maji kwa siku, kiwango ambacho ni chini ya asilimia saba ya kiasi cha kabla ya vita. Kiasi hicho hakitoshi hata kujisafishia msalani mara moja. Shirika la Oxfam limeelezea matumaini kwamba usitishaji mapigano utaendelea na kwamba mafuta na misaada ya kibinadamu itafika Ghaza ili Wapalestina waweze kujenga upya maisha yao. Tathmini ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Benki ya Dunia inaonyesha kuwa ujenzi mpya wa eneo la Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan unahitaji dola bilioni 53.2 katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, Majid Takht Ravanchi, amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli zitalazimika kulipa gharama kubwa iwapo zitafanya makosa yoyote dhidi ya Iran. Majid Takht Ravanchi amesema vitisho kutoka kwa Marekani na utawala wa kizayuni si jambo jipya, lakini wanajua nguvu halisi za kijeshi za Iran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kushikamana serikali ya Iran na mfumo jumla uliowekwa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwa ajili ya kufanya mazungumzo na Marekani. Tahte Ravanchi ameongeza kuwa wakati wa uongozi wa rais Ruhani, baada ya mazungumzo magumu na tata, tulifikia mapatano ambayo serikali ya Marekani haikuyaheshimu, si katika kipindi cha rais wa zamani Barack Obama wala muhula wa kwanza wa utawala wa Donald Trump na hatupaswi kusahau historia hiyo. Tahtravanshi hata hivyo, amesema mazungumzo yanaendelea kati ya Iran na nchi tatu za Ulaya zilizotia saini mkataba wa nyuklia JCPOA mwaka elfu mbili na kumi na tano na shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterranean Human Rights Monitor limeonya kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unatumia ndege zisizo na rubani kama silaha ya kisaikolojia kuwatia hofu na waka wa Palestina kwenye ukanda wa Ghaza na hivyo kuzidisha mashinikizo kwa wakazi wa eneo hilo ili wakubali mpango wa Marekani na Israel unaowalazimisha kuhama makazi yao. Katika video iliyowekwa kwenye jukwaa la kijamii la X, shirika la Euro-Mediterranean Human Rights Monitor lenye makao yake Geneva, Uswisi, limesajili matukio ya kutisha ya ndege zisizo na rubani za Israeli zinazotangaza vitisho kwa raia na kuwaonya juu ya uwezekano wa kutokea uharibifu zaidi. Moja ya jumbe za kutisha zilizotumwa kutoka kwa ndege zisizo na rubani, yani droni za Israeli, kwa wakazi wa Ghaza umesema kwa kutisha: iwapo hautaamka kutoka kwenye usingizi watakuletea nakba ya pili na ya tatu. Kisha sauti ya ambulansi na sikika. Nakba au janga ilikuwa operesheni ya kufutwa jamii ya Palestina laki nane kutoka kwenye ardhi yao wakati Israeli ilipounda dola lake haramu huko Palestina mwaka 1948. Tangu wakati huo, karibu miji na vijiji 530 vya Palestina vimefutiliwa mbali na ramani ya utawala katili wa Israeli ikachukua mahala pake. Mbinu hiyo ya vita vya kisaikolojia na Israeli si mpya na inaashiria mwendelezo wa mbinu zilizotumika katika kipindi cha miezi 16 ya vita vya mauaji ya kimbari, ambapo zaidi ya Wapalestina 50,000 wameuawa shahidi, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, kutokana na ukatili wa kuchupa mipaka wa Israeli kwa ungaji mkono kamili wa Marekani na huo ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran nam. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama uchambuzi wetu wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: kwa nini Iran inakaribisha kuimarisha na kutanua uhusiano na nchi jirani? Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni alikutana na kuzungumza na naibu waziri mkuu wa Rasia, waziri mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan, waziri mkuu wa Tajikistan na naibu mkuu wa baraza la mawaziri la Turkmanistan. Mazungumzo hayo yamefanyika pambizoni mwa mkutano wa tatu wa kiuchumi wa eneo la Kaspi hapa jijini Teheran. Katika mazungumzo ya Jumanne wiki hii na Alexey Overchuk, naibu waziri mkuu wa Rasia ambaye alifanya safari hapa nchini kwa shabaha kushiriki kikao cha mkutano wa tatu wa kiuchumi wa eneo la Kaspi, Rais Masud Pezeshkian alisema kuwa kusainiwa mkataba wa makubaliano ya pamoja ya kistratejia kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Shirikisho la Rasia ni moja madhihirisho muhimu ya ushirikiano kati ya nchi hizi mbili, na akasema Viongozi wa nchi mbili wanapaswa kutoa kipaumbele katika ajenda yao ya kazi kwa suala la utekelezaji wa mkataba huo. Katika mazungumzo hayo na naibu waziri mkuu wa Urusi, rais wa Iran ametathmini mchakato wa ushirikiano baina ya nchi mbili katika uga wa nishati, sekta ya viwanda, uchukuzi na biashara kuwa mzuri sana na chanya, na kusema taasisi za kikanda na kimataifa, zikiwemo taasisi za Eurasia, BRICS na Shanghai pia zimefungua majukwaa mapya ya ushirikiano wa pamoja, na wanatumia wanatamai, wanatumai kwamba kwa kustafidi na fursa hizo watu wa nchi hizi mbili yaani Iran na Russia watanufaika na manufaa yake haraka iwezekanavyo. Naibu waziri mkuu wa Russia pia amesema katika mazungumzo hayo kwamba tumefurahishwa sana na kutiwa saini makubaliano ya kina ya ushirikiano wa kistratijia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maingiliano na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili umekuwa na nguvu zaidi baada ya kutiwa saini makubaliano hayo, na kuongezeka mabadilishano ya jumbe za kidiplomasia kati ya pande mbili ni kiashirio muhimu katika uwanja huo. Rais Pezeshkiani, aidha, alikutana na kuzungumza na Ali Asadov wa waziri mkuu wa jamhuri ya Azerbaijan ambaye alifanya ziara mjini Teheran kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa tatu wa kiuchumi wa eneo la Kaspi, na kusema mipaka ya kisiasa haiwezi kuwa kizuizi katika uhusiano na mfungamano mkubwa kati ya nchi na mataifa hayo mawili. Katika mazungumzo hayo, waziri mkuu wa jamhuri ya Azerbaijan pia aliashiria kiwango kizuri sana cha uhusiano kati ya nchi hizi mbili na kusema serikali ya Azerbaijan imeazimia kuendeleza uhusiano wa pande zote na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tuko tayari kuunga mkono na kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi hizi mbili. Mazungumzo na mashauriano kati ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Teheran na viongozi wa nchi nne jirani yanaashiria kuendelea azma ya serikali ya 14 ya Iran ya kuzidisha maelewano na ushirikiano katika nyuga mbalimbali. Mwelekeo chanya wa ustawi wa nchi jirani na mikakati yao kwa ajili ya kuendeleza uhusiano wa pande zote, hatua na msimamo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran umekuwa kigezo chema cha kuzidisha ushirikiano na nchi jirani, na nchi nyingi za eneo hili leo hii zinafuata mkondo huo huo wa kidiplomasia uliofanikiwa. Wakati huo huo, suhula na uwezo mkubwa wa kiuchumi wa nchi zinazopakana na bahari ya Kaspi ni sababu chanya ya na athirifu kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano huo tajwa. Uwekezaji wa pamoja na wa nchi mbili na uimarishaji wa mikataba ya kikanda ili kukabiliana na ushawishi wa nchi za kigeni zisizohusika kivyovyote na eneo hilo. Vilevile, vile historia mbaya ya Marekani na nchi za magharibi kwa lengo la kuzusha mvutano katika eneo hili imezifanya nchi zinazopakana na bahari ya Kaspi kuimarisha uhusiano wa pande mbili na wa pamoja. Irani ikiwa ni nchi yenye uwezo na suhula mbalimbali za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii na rasilimali watu imara na yenye uwezo itakuwa na mchango chanya katika kuathiri vyema mshikamano na ushirikiano mkubwa na nchi jirani zake. Hatua ya rais Pezeshkian ya kutilia mkazo mazungumzo ya pande mbili na viongozi wa nchi za Rasia, Azerbaijan, Turkmenistan na Tajikistan kuhusu ushirikiano wa kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi na kuimarisha uhusiano ni sehemu ya hatua na malengo ya jao ya Iran kwa ajili ya mustakbali mwema wa eneo hili. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu, ambayo umehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama sehemu ya pili inahusiana na vipindi vyetu kwa usiku huu, na tutakuwa na Iran Juma Hili, Makala ya Wiki, tutakuleteni pia dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban pamoja na kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi sehemu iliyobakia ya matangazo haya. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakuombeni pia msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo ya kesho asubuhi na mchana, tukijaliwa. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatakayoangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema vitisho vya adui dhidi ya Iran havijawa na natija, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akutana na Emir wa Qatar na pia viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, na Rais Pezeshkian anasema Iran inakaribisha kuhuishwa uhusiano wake na Sudan. Karibuni. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kwamba maandamano makubwa ya watu wa Iran ya Bahman 22 ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalithibitisha kwamba vitisho vya maadui dhidi ya Iran na watu wa Iran havijazaa matunda. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumaatatu jijini Teheran alipokutana na hadhara kubwa ya maelfu ya wananchi wa Tabriz, makao makuu ya mkoa wa Azerbaijan mashariki wa kaskazini magharibi mwa Iran kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya harakati ya wananchi wa Tabriz ya tarehe 29 Bahman mwaka 1356 hijiria shamsia sawa na Februari 18, 1978. Katika kikao hicho alisisitiza kwamba kwa hakika tishio la kimfumo na la hila inamaanisha kucheza na maoni ya umma ya watu na kupanikiza mizozo na hitilafu, kuleta anga ya mashaka katika mfumo wa mapinduzi ya Kiislamu na kuzua mashaka juu ya uthabiti na uimara uh, dhidi ya adui Imam Hamenei ameongeza kuwa maadui wanafanya njama hizo kwa namna hii, lakini kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu hawajafanikiwa mpaka leo na kupitia njama zao hawajaweza kutikisa mioyo ya watu wa Iran na kuwazuia vijana wa Irani kuwa na azma na irada thabiti. Akifafanua nukta hiyo, amesema mapinduzi yameweza kuhifadhi utambulisho wake wa kipekee kama ngome kubwa na yenye matumaini kwa mataifa ya kanda na hata zaidi ya kanda hiyo, sababu ya hasira madhalimu na wakoloni wa dunia pamoja na wahalifu wa ovu ni uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kudumu kusimama imara na kuwaonyesha nguvu yake madhubuti. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwapongeza wapiganaji wa mukawama kwa ushindi wao katika ukanda wa Gaza, amesisitiza kwamba kazi kubwa ya viongozi na wapiganaji wa mukawama wa Palestina ipo katika umoja na mshikamano na kusimama imara dhidi ya adui, kuendesha mchakato mgumu wa mazungumzo, pamoja na uvumilivu na ustahimilivu wa wananchi ambavyo vimeinua heshima ya mukawama katika eneo kwa mujibu wa tovuti rasmi ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei siku ya Jumanne alipokutana na Ziada Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina na ujumbe wake, aliutaja ushindi wa mukawama wa Kiislamu na wananchi wa Gaza dhidi ya utawala wa kizaiwa na Marekani kuwa wa kihistoria. Aidha, alisisitiza kuwa ushindi huo umeweka kiwango kipya katika harakati za mapambano ya mukawama. Ayatullah Khamenei amezungumzia pia baadhi ya mipango ya kijinga ya Marekani pamoja na baadhi ya mipango mingine kuhusu ukanda wa Gaza na Palestina akisema mipango hii haitafika popote. Wale waliodai mwaka moja na nusu uliopita kwamba wataangamiza mukawama katika muda mfupi sasa wanajikuta wakikabidhi mateka wao kwa vikundi vidogo vya wapiganaji wa mukawama huku wakilazimika kuachilia idadi kubwa ya wafungwa wa Kipalestina. Kwa upande wake, Ziada Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi ya kiislamu ya Palestina, amempongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa ushindi mkubwa wa mukawama huko Gaza na ameeleza kuwa ushindi huo umetokana na msaada wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran pamoja na uongozi wa Shahidi Said Hassan Nasrallah. Wakati huo huo, wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kupanua uhusiano na majirani ni sera ya uhakika jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano katika mkutano na Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad bin Khalifa al Thani na ujumbe aliofuatana nao, na akabainisha kwamba moja ya sera uh, zilizotangazwa na serikali ya Iran ni kupanua uhusiano na majirani zake, na kwa rehema za Mwenyezi Mungu zimefanyika kazi nzuri katika uga huu na mafanikio kadhaa yamepatikana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ana matumaini kuwa makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wa Iran na Qatar mjini Teheran yatazifaidisha nchi zote mbili na pande zote mbili zitaweza kutekeleza majukumu ya ujirani zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Khamenei ameashiria pia matamshi ya amir wa Qatar kuhusu masuala ya eneo na akaongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaitambua Qatar kuwa ni nchi rafiki na ndugu, ijapokuwa kungali kuna masuala yenye utata na ambayo bado hayajapatiwa ufumbuzi kama vile kurejeshwa mali za Iran ambazo zilihamishwa eh, kutoka Korea Kusini na kupelekwa Qatar, na kizuizi kikuu cha kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa juu ya suala hilo ni Marekani. Kwa upande wake, amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad bin Khalifa Al Thani ameeleza furaha aliyonayo kwa kukutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na akipongeza misimamo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuunga mkono wanaonyongeshwa duniani na wananchi wa Palestina. Amemhutubu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, uh, kwa kumwambia kuwa kusimama kwako imara mwadhamu, na bega kwa bega uh, na wananchi wa Palestina hakutasahulika katum katu. Naye rais wa Iran Masud Pezishkian amesema Teheran na Doha zimefanya maamuzi muhimu ili kuimarisha uhusiano na kufungua njia mpya za ushirikiano. Akizungumza kwenye mkutano wa waandishi wa habari akiwa na emir wa Qatar Shekh Tamim Bin Hamad Al Thani baada ya mazungumzo yao mjini Teheran na siku ya Jumatano, rais Pezishkian amebainisha baadhi ya waliojadili na emir wa Qatar kwa kusema, dar in safar ba baradaram amire muhtarame doulate qatar katika safari hii nimefanya mazungumzo na ndugu yangu mheshimiwa Amir wa Qatar, na tumejadili masuala ya uhusiano wa pande mbili kwa ajili ya kudhamini maslahi ya nchi hizi mbili. Tumechukua maamuzi mazuri kuhusu kuimarisha uhusiano na kufungua njia mpya za ushirikiano. motaed ast keshwarhay mantae mitavanand bar asse hosne hamsayagi hterame mutaabel kwa upande wake emir wa Qatar ameeleza kufurahishwa kwake na ziara yake nchini Iran na kuongeza kuwa ziara kama hizi zinaweza kusaidia kupanua uhusiano wa kihistoria na wa kidugu kati ya mataifa hayo mawili, uhusiano ambao msingi wake mkuu ni ujirani mwema. Amesema wamejadili ushirikiano katika nyanja mbalimbali, mbali na kusisitiza umuhimu wa kuunda fursa zaidi za ushirikiano, hasa katika sekta za biashara na uchumi. Na wiki hii rais wa Iran Masoud Pezeshkian amesema jamhuri ya Kiislam ya Iran inakaribisha kwa mikono miwili kurejeshwa kwa uhusiano wa nchi hii na Sudan, akisisitiza kuwa nchi za Kiislamu zinapaswa kuepuka mivutano na kukata uhusiano baina yao. Rais Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Yusuf Ahmad Al-Sharif, hapa jijini Tehran, na kueleza kuwa hakuna sababu kwamba uhusiano kati ya nchi za Kiislamu unakuwa na mvutano na kukatika. Kwa sababu hiyo, amesema tunakaribisha kuhuishwa uhusiano kati ya Iran na Sudan. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza umuhimu wa kupanua mahusiano baina ya nchi hizi mbili katika nyanja mbalimbali mbali amesema Iran inatilia maanani uhusiano wake na Sudan, akielezea matumaini kwamba mataifa haya mawili yatafanya maamuzi mazuri katika suala hilo wakati kamisheni yao ya pamoja ya uchumi itakapofanya mkutano. Waziri wa mambo ya nje wa sudan wake, kwa upande wake, ameeleza kuridhishwa kwake na kurejeshwa uhusiano kati ya Tehran na Khartum na kusema kuwa nchi hiyo ya kiafrika iko tayari kupanua zaidi uhusiano wake na Iran katika nyuga zote. Ali Yusuf Ahmed Al Sharif amesema tume ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Sudan hivi karibuni itafanya kikao chake. Aidha, amewasilisha salamu na ujumbe wa mwenyekiti wa baraza kuu la Sudan, Jenerali Abdul Fattah al Burhan, kwa rais Pezeshkian. Namna kwa habari hiyo kuhusu kuimarika uhusiano baina ya Iran na Sudan, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Ujambo, mpendo wa msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi chetu cha juma hili cha makala ya wiki. Leo tutaangazia jinai mpya wazayuni na washirika wao ya kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika makazi na nchi yao. Kweni nami hadi tamati. Hapa ni Gaza, ni ukanda mwembamba unaozingirwa kutokea pande zote kwa miaka mingi, na umeathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya Wazayuni, lakini bado unaendelea kusimama imara na ngangari. Gaza ni makazi ya watu ambao wanaishi katika mashambulizi mtawalia ya utawala haramu wa Israeli, na nchi ya watoto ambao badala ya kulala usingizi kwa kusikiliza hadithi na visa vya mama na bibi zao wanalala wakisindikizwa na sauti za risasi, sauti za mizinga na milipuko ya mabomu, au vilio na mayoo ya majirani zao ambao wanaomboleza vifo vya wapendwa wao. Sasa watu hawa wanaoishi kwenye dimbwi la masaibu kwa miaka mingi, wanawajiana na jinai mpya, jinai ya kuhamishwa kwa lazima kutoka kwenye nchi na makazi yao. Pendekezo jipya wa ambalo watenda jinai wameliweka mezani ni miongoni mwa mambo yanayovunja na kukiuka haki za msingi za binadamu katika mfumo wa sasa wa kimataifa, kwa mujibu wa azimio la haki za binadamu, kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia, kwa mujibu wa mkataba wa mahakama ya kimataifa jinai ICC na makumi ya hati nyinginezo za kisheria. Kwa miaka mingi, Gaza imeathiriwa na mawimbi ya mashambulizi ya kikatili ya utawala bandia wa Israeli na ukanda huo mwembamba kwa miaka mingi sasa unahesabiwa kuwa moja ya maeneo yenye migogoro mikubwa duniani kutokana na uhalifu wa utawala wa kizayuni. Hali hii imepelekea kukaririwa ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na kuhamisha kwa nguvu mamilioni ya wakazi wa Gaza ndani na nje ya eneo hilo. Katika matamshi yake ya kipuuzi hivi karibuni, rais wa Marekani Donald Trump aliitaja Gaza kuwa ni sehemu iliyoharibiwa na kwamba eti ni vyema wakazi wake wakahamishwa na kupelekwa katika nchi nyingine. Trump amezungumzia swala la kuharibiwa eneo la Gaza, lakini hakutaja msababishaji wa maafa na uharibifu huo, yaani utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni rafiki na mwana mdekezwa wa muda mrefu wa Marekani. Rais wa Marekani ametangaza wazi kuwa nchi kama Misri, Jordani na nyinginezo zinapaswa kuwapokea wakazi wa ukanda wa Gaza ili aweze kutekeleza mpango wake katika eneo hilo wa kuhamisha kwa nguvu wa Palestina, kutekeleza mauaji ya kisasa ya kimbari na kuendeleza sera za kibaguzi za utawala wa Kizayuni. Trump amependekeza kwamba wakazi wa Gaza wanapaswa kuondoka katika ardhi yao, lakini je, waelekee wapi? Waende msituni au katika nchi za kiarabu ambazo siku zote zitawatambua raia hao kama wakimbizi. Hakuna shaka kwamba mpango na pendekezo la Donald Trump ni aina fulani ya kusasisha jinai kongwe ambazo Israeli imekuwa ikizitekeleza tangu utawala huo wa bandia ulipoundwa, jinai kama vile mauaji ya halaiki ya Deir Yasin na Sabra na Shatila hadi ujenzi wa ukuta wa kibaguzi unaotenganisha Gaza na maeneo mengine yaliyohusubiwa ya Palestina na kuzingilwa eneo hilo. Hivi sasa badala ya mashambulizi, Trump anataka kuwatenganisha wakazi wa Gaza na nchi yao. Lengo likiwa ni kufuta utambulisho wa Palestina. Trump si mwanasiasa wa kwanza kuwahi kutoa pendekezo kama hili na bila shaka hata kuwa wa mwisho. Mpango huu ni mwendelezo wa sera ile ile iliyoanza mwaka 1948 yaani, kuvamia ardhi ya Palestina, kuwahamisha wakazi wake kwa mabavu na kubadilisha muundo wa idadi ya watu wa Palestina. E, sasa tunakuja katika swali hili kwamba kwa nini wazo hili limeibuliwa tena? Jibu lake ni jepesi sana, na kwa mujibu wa hali ya sasa tunaweza kusema kuwa baada ya vita vya Gaza na kuongezeka uungaji mkono wa kimataifa kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina, Israeli ambayo imeshindwa kufikia malengo yake katika vita na mauaji ya kimbari ya miezi 15 dhidi ya wakazi wa Gaza licha ya kuharibu asilimia 85 ya miundo mbinu ya ukanda huo, sasa inataka kuwahamishwa kwa nguvu wa Palestina kwa mtindo mwingine, yaani kuwahamisha kwa nguvu. Ni wazi kuwa kwa kutoa pendekezo hilo, Trump anataka kuendeleza mpango wake wa mwamala wa karne, au kwa jina jingine mpango wa Mashariki ya Kati Mpya, ambao uligonga mwamba katika muhula wake wa kwanza wa uraisi. Hivi sasa na kwa kuzingatia hali ya Gaza, kidhahiri, inaonekana kuwa Trump anataka eneo hilo lijengwe upya, lakini baada ya ujenzi huo, ardhi hiyo haitakuwa tena nchi ya Palestina na kwa utaratibu huo Israel itakuwa imefikia lengo lake ovu inalolifuatilia kwa miaka mingi, yaani kufuta kabisa kizazi cha Wapalestina. Hata hivyo, inatupasa kusema kuwa mpango huu utaendelea kuwapo kwenye karatasi na ndoto za Trump tu na si kwa mujibu wa uhakika wa mambo na historia, kwa sababu ardhi ya Gaza ni makazi ya asili ya enzi na enzi ya wa Wapalestina ambao abadan hawatatoka katika makazi yao. Jibu la wananchi wa Palestina kwa mpango uliopendekezwa na Donald Trump liko wazi kikamilifu. Ardhi hii ni nyumbani kwetu na hatutayama makazi yetu. Wasikilizaji wapenzi, tunawashukuru kwa kuendelea kutegea sikio makala yetu hii. Sasa hebu tutupie jicho mitazamo ya weledi wa masuala ya kimataifa na wanasiasa kwa njama hii ya Trump ya kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. Olivia Corten, mhadhiri wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Brussels nchini Ubelgiji, anasema kuhusiana na suala hili kwamba Iwapo mamia ya maelfu ya Wapalestina watahamishwa kwa nguvu kutoka katika ardhi yao, hatua hiyo itakuwa na maana ya kupelekwa uhamishoni kote. Tena naamini kuwa hatua ya kutwaa na kudhibiti ardhi ya nchi nyingine bila kufikia mapatano au maelewano na nchi hiyo, ina maana ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo, na iwapo nguvu itatumika katika mchakato huo, hatua hiyo inakuwa ni uchokozi. Wakati huo huo, wataalamu wa Umoja Mataifa wametangaza katika taarifa yao kwa vyombo vya habari kwamba ukiukaji huo wa wazi wa sheria unaofanywa na Marekani unavunja mwiko wa kanuni za kimataifa kuhusu uvamizi wa kijeshi na hivyo kuzipa ujasiri nchi nyingine kuvamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo mbalimbali duniani na kusababisha athari hasi kwa amani ya kimataifa na haki za binadamu. Msemaji wa Umoja Mataifa pia amesema katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu mpango wa Trump wa kuhamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza kwamba umoja huo unapinga mpango huo na kwamba Umoja Mataifa unapinga mpango wowote wenye lengo la kuhamisha Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza au mpango wowote utakaopelekea kufutwa watu wa taifa moja. Harakati ya mapambano ya kisiasa ya Palestina, Hamas, pia imetoa taarifa na kupinga mpango huo wa Trump. Hamas imesema inaendelea kusisitiza haki ya wa Wapalestina ya kubaki katika ardhi yao ya asili na inapinga hatua yoyote ya kuwahamisha kwa nguvu na kuwapeleka uhamishoni. Nchi na wanasiasa mbalimbali duniani pia wametangaza uungaji mkono wao kwa Palestina na kupinga mpango wa Donald Trump wa kuwahamisha kwa nguvu kwa Palestina. Jamii ya kimataifa sasa inapaswa kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na Marekani ambayo ni mtetezi mkuu wa Israel ambayo inataka kuibua jinai nyingine mpya dhidi ya watu wa Palestina. Wakati umefika wa kutoka usingizini na kuvunja kimya cha miaka mingi kuhusu jinai za Israel na Marekani dhidi ya wananchi wanaodhulumika wa ukanda wa Gaza. Nchi hizo zinapaswa kusimama na kupinga vikali mpango wa Donald Trump ambao ni jinai kubwa dhidi ya binadamu. Makala yetu ya wiki imekomea hapa. Tulizungumzia kuhamishwa kwa nguvu wa Palestina, jinai mpya dhidi ya Wapalestina iliyoibuliwa na Donald Trump. Fakad harabtu ilaika, wawakaftu bayna yadaika, mustakinan laka, mutadharan ilaika, rajia lima ladaika thawabi. Ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammadi na ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo na geukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema dhamiri wla yhfa lik mr munlbi wmthwai wma urid an ubdi bhi mn mnii watfwh bhi mn lbti wrjuh laibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu. Wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya, ya sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la bi yadi ghayrika ziyadati wa naqsi wa nafi wa dharri, na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu, yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako Kaya. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio ya IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu