Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume? Nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza. Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na akunuhusuni juu yao, na vipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mchana wa leo, ikiwa leo ni Alhamisi eh, tarehe 20, eh, Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano, sawa na tarehe 21 Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kurejea sikio matangazo yetu haya kwa mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday ir sw. Barua pepetu email ni swahili radio irib ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yamoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na mjihuo, mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Singida, eh, Kigoma, Mwanza, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama mchana huu, mpenzi wa msikilizaji, katika meza ya matangazo ya Redio Tehran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika ya mashariki, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni Redio Teheran naifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa bunge la Iran asema jinai za Israeli Gaza na Lebanon ni mauaji ya kimbari uhusiano wa kidiplomasia wa Kenya na Sudani matatani baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa wanamgambo wa RCF na baada ya Puma na Adidas, kampuni ya Arena naye yabatilisha mkataba wake na shirikisho la soka la Israel. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema jinai za utawala ghasibu wa Israel huko Gaza na Lebanon zilikuwa ni mauaji ya kimbari. Muhamad Bakir Kalibof amesema hayo katika mazungumzo yake na Tarik Hamid, naibu spika wa bunge la Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, pambizoni pa mwa kikao cha 15 cha bunge la Asia, na kusisitiza juu ya udharura wa kuungana na kuwa kitu kimoja mataifa ya Kiislamu dhidi ya vitisho vya maadui. Dkt Khalibofu ameashiria jinai zinazofanywa na wazayuni kwa uungaji mkono Marekani, na kutoa mwito wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili na ushirikiano wa kibunge kati ya Irani na Imarati. Kadhalika, spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran ameelezea kufurahishwa kwake na kuundwa serikali mpya nchini Lubnani na akabainisha kwamba ana matumaini kuwa serikali halali pia itaundwa huko Gaza. Alibofu ameashiria kuuawa watu zaidi ya elfu hamsini katika jinai zilizofanywa na utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza, Palestina, na Lebanon na kubainisha kwamba ni fedheha kubwa. Aidha amesema kuna haja ya kuweka ushirikiano wa karibu baina ya mataifa ya Kiislamu kwa ajili ya kudhamini amani na usalama wa kudumu. Kwa upande wake, Hamid Tarik, naibu spika wa bunge la Imarati amesisitiza urafiki na udugu baina ya Irani na Imarati na kutoa mwito wa kukuza ushirikiano wa kiuchumi na kiutalii baina ya pande mbili. Ziada ya Anakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni egemeo na muungaji mkono wa makundi ya muqawama. Ziada Anakhala amesema hayo hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, na kubainisha kwamba makundi yote amilifu yamo katika ushindi katika kuendeleza mukawama na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika katibu mkuu wa harakati ya jihad la islamu ya Palestina amesema ushindi mkubwa wa mukawama wa Gaza ni mdaiwa wa mukawama wa mujahidina wa Palestina, Lebanon, Yemen, Irak, na Iraqi na uungaji mkono wa daima wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika, Ziade Nahala ameashiria umoja na, na mshikamano wa kisiasa wa makundi ya mukawama ya Palestina na Lebanon na kusema makundi yote amilifu yamepata ushindi pamoja na mukawama na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika, kiongozi huyo harakati ya jihadi la islamu ya Palestina amesema Jamhuri ya Kiislamu ni mlima ambao makundi yote ya upinzani yanaotegemea na kuegemea kwa upande wake. Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema mapambano ya wapiganaji wa Jihadi Islami na Hamas na subira ya watu wa Gaza ilifanyika kwa msaada wa Mwenyezi Mungu. Katibu Ka wa baraza kuu la usalama wa taifa vilevile amesema vile mukawama na subira wananchi wa Gaza dhidi ya adui mzayuni na Marekani imeweza kuwa na taathira katika fikra za watu wa dunia, Waislamu na wasio Waislamu. Kampuni nyingine ya udhamini wa vifaa vya michezo ya Ulaya imefuta mkataba wake na shirikisho la soka la utawala wa kizayuni wa Israel na hivyo kutoa pigo jingine kwa utawala huo haramu kwa kufutwa mkataba wa kampuni ya tatu ya vifaa vya michezo ya Ulaya na shirikisho la soka la Kizayuni. Ushindi mpya umepatikana kwa harakati za kuhususia utawala huo ghasibu. Mtandao wa BDS umeashiria kufutwa mkataba ufadhili wa tatu wa michezo na shirikisho la soka la Kizayuni na kuandika Kampuni ya nguo za michezo ya Italia Area imefuta mkataba wake na shirikisho la soka la utawala wa kizayuni chini ya miezi miwili baada ya kusainiwa kutokana na no wanachama katika shirikisho hilo wa timu zilizo katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kufutwa mka, mkataba huo kunahesabiwa kuwa ushindi mpya wa vuguvugu la kususia utawala huo. Kwa hatua hiyo, kampuni ya mavazi ya michezo ya Italia area inakuwa kampuni ya tatu kuacha kushirikiana kifedha au kutoa msaada wa kifedha kwa shirikisho la soka la Kizayuni. Hapo awali makampuni ya Puma na Adidas pia yalikatisha ushirikiano wao na shirikisho la soka la Israel kutokana na mashinikizo ya kampeni za kimataifa za kuhususia utawala huo kutokana na kutenda jinai dhidi ya wananchi wa Palestina. Mwezi uliopita wa Januari, Australia ambayo ilikuwa iandaye mashindano ya kombe la dunia ya mchezo wa hoki ya barafu ilijitoa, ikihofia kufanyika maandamano dhidi ya Israel katika nchi yake wakati wa kufanyika mashindano hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, Kenya na Sudani huenda zikaingia katika mgogoro wa kidiplomasia baada ya serikali ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na serikali ya Khartoum. Kenya imekosolewa na kulalamikiwa na Sudani pamoja na wakosoaji nchini humo kwa kutowajibika kutokana na hatua yake ya kuwakaribisha waasi wa kijeshi wa Sudan ambao wanapanga kutangaza serikali yao nchini, mchini mwao kiongozi wa Sudan Abdul Fatah Al Burhani ameelezwa kushangazwa na hatua hiyo ya serikali ya Kenya. Aidha, wachambuzi mbalimbali wa mambo nchini Kenya wameikosoa vikali serikali ya Rais Ruto. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan imekosoa serikali ya rais William Ruto kwa kuruhusu tukio hilo. Katika taarifa yake hiyo, wizara hiyo imesema hatua hiyo inakuza mpasuko wa mataifa ya Kiafrika, inakiuka maadili ya ujirani mwema kama ambavyo inakinzana na uhuru wao na kuingilia mambo ya ndani ya Sudan. Hata hivyo, jana serikali ya Kenya ilikanusha shutuma za Sudani kwamba inachochea mzozo wa Sudani, ikisema kuwa imejitolea kutafuta suluhisho la mgogoro unaoendelea. Mukhisa Kitui, mwanasiasa na ambaye pia aliwahi kuhudumu kama katibu mkuu wa shirika la maendeleo na biashara la Umoja wa Mataifa, ameziambia duru za habari kwamba kila anachokifanya Ruto ni kutupilia mbali tahadhari ya jadi na mtazamo wa heshima kwa diplomasia ya Kenya. Jeshi la Sudani na vikosi vya usaidizi wa haraka RCF zimekuwa zikipigana vita tangu katikati ya Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini na no wengine milioni 14 kulazimika kuyahama makazi yao. Waasi wa RCF wanatuhumiwa na jamii ya kimataifa kwa kutenda mauaji ya halaiki kama ambavyo wanakosolewa kutokana na harakati zao za dhidi ya serikali ya Khartum. Ni kutokana na sababu hiyo, hatua ya serikali ya Kenya ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa waasi hao imeendelea kukosolewa kieneo na kimataifa na maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa barani Afrika wametahadharisha kuhusu mzozo na machafuko yanayoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Maafisa hao wanasema mashambulizi ya waasi wa M 23 mashariki mwa DRC yanatishia amani ya eneo zima. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Bintu Keita amesema ni muhimu kwa Baraza la Usalama kuchukua hatua za haraka na madhubuti ili kuepusha vita vya kikanda. Kwa upande wake, Huang Sia, mjumbe maalumu wa ukanda maku, mesema, wa maziwa makuu kwenye umoja huo amesema hatua ya waasi wa M23 ya kuidhibiti miji mikubwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inakinzana na, na juhudi za kutafuta suluhisho la mgogoro huo haya yanajiri katika hali ambayo jana milio ya risasi ilisikika katika mji wa Uvira, mji ulioko kwenye mpaka na Burundi, mashariki mwa DRC si. Duru za ndani zinasema hayo wakati mapigano yakizuka kati ya vikosi vya serikali na washirika, huku waasi wanaoaminika kuungwa mkono na Rwanda wakiendelea kusunga mbele. Wakazi na maafisa wameeleza matukio uporaji, maiti zikiwa mitaani na askari wa serikali wakijaribu kutumia boti kutoroka kupitia ziwa Tanganyika. Wafungwa katika jela Uvira pia wametoroka zaidi ya watu elfu kumi hadi kumi na tano elfu wamevuka mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Burundi katika siku chache zilizopita, wakikimbia mapigano yanayoshadidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu, na karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kuendelea kushtakiwa jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Palestina. Gideon Saer, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala vamizi wa Israel, ameshtakiwa kwa kutenda jinai za kivita katika ukanda wa Gaza. Taasisi ya Hinde Rajab imetangaza kuwa imewasilisha shauri la mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ili kutolewe hati ya kukamatwa waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa Kizayuni kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu wakati wa uvamizi wa utawala huo ghasibu dhidi ya Gaza ulioanza tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa mujibu wa tovuti ya Hinde Rajabu Foundation na kwa mujibu wa taasisi kwa mujibu wa taarifa ya taasisi hiyo, malalamiko hayo yanayotokana na mkataba wa Roma yanabainisha mashtaka kadhaa mazito yakiwemo uhalifu wa kivita, kifungu cha nane cha mkataba wa Roma, kwa adhabu ya umati na kuhamisha watu kwa nguvu dhidi ya Gideon Sair, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Sair ni mmoja wa wanachama waandamizi wa serikali ya Benjamin Netanyahu na mtu muhimu katika mchakato wa kufanya maamuzi ya utawala huo ambaye ana jukumu kuu katika uundaji na utekelezaji wa sera. Taasisi ya Hindi Rajabu pia inamtuhumu waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Israel kwa kutumia njaa kama chombo cha vita kwa sababu anaunga mkono hatua ya Israel ya kuzingira Gaza ambayo imeweka vikwazo vya chakula, maji na vifaa vya matibabu na kusababisha hali mbaya ya njaa. Taasisi hii pia hapo awali iliwasilisha mashtaka dhidi ya baadhi ya wanajeshi wa Israel katika nchi zingine kama vile Italia. Hivi karibuni gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth liliripoti kuwa Ghasan Alian, jenerali maarufu wa kizayuni kutoka kitengo cha ambaye anaishi kwa siri nchini Italia ameshtakiwa na kuna uwezekano wa kukamatwa kwa uchunguzi wa uhalifu wa kivita, ukiukaji wa haki za Wapalestina, ikiwa ni pamoja na mauaji ya halaiki na ya kizazi katika miongo kadhaa na hasa katika miaka hivi karibuni, yaliyofanywa na Israel, ni moja ya masuala mazito zaidi na dhidi ya sheria zote za kibinadamu na nara za kibinadamu. Kwa miongo kadhaa utawala wa kizauni wa Israel sambamba na kuwaua wa Palestina umekuwa ukiwanyanyasa na kuwafanyia ukatili katika ardhi zao ukiwanyang'anya na kuharibu nyumba na ardhi zao na kujenga vitongoji haramu katika maeneo yao. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Ahlan wa sahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran, na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni Asmahani Ghanima Mohamed, nashirikiana na mwenzangu Hussein Hassan Kamau kusoma maoni yako, mpendo wa msikilizaji. Akthari ya maoni tuliyopokea karibuni yanazungumzia mpango wa Marekani na Israel wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. wa kwanza kupanda jukwani hii leo mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza hai Jumaidi Isa wa Kondoa Masawi, huko Tanzania. Anazungumzia juhudi za Afrika Kusini za kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan wa ukanda wa Ghaza. Anasemaje balozi huyu wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma? Anasema kwa sasa nikipatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Hongera Afrika Kusini kwa msimamo wao wa, wa kuitetea Palestina, kupinga kuondolewa wa Palestina ukanda wa Gaza na kuwa tayari hata kunyimwa misaada. Anamalizia kwa kusema nchi za Kiarabu zinapaswa kulitafakari hili nao pia na waache kuwa vibaraka wa Marekani. Naye Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania anasema, baada ya kutusalimu, tunawaombea sana wananchi wa Palestina. Allah awape faraja ya haraka, amin ya rabbal alamin. Mwenzake Mwinyi Hasan wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema hivi karibuni kwamba kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu, mantiki wala heshima. Mwinyi anaandika, anaanza assalamu alaikum. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kwa maoni yangu, anasema, mtu asiyeheshimu makubaliano hakuna haja ya kufanya naye mazungumzo tena kwa sababu kitakachotokea tayari kinajulikana. Juma Sagai wa Mara, Tanzania pia anazungumzia msimamo wa Ayatollah Khamenei kuhusu kufanya mazungumzo na maadui. Anasema anasema hamna manufaa wala faida yoyote kuongea na Marekani. Mimi ni Juma Jay Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Suleimani Rajabu wa Airport Kigoma, Tanzania, anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum ndugu zangu katika imani. Anasemaje? Anasema nalani sana matamshi ya rais wa Marekani kuhusu kuhamishwa ndugu zetu wa Palestina. Huo ni uenda wazimu. Anasema rais huyo apimwe afya ya akili, huenda hayupo sawa kiakili. Naomba nchi zote za Kiislamu ulimwenguni zishikamani kwa pamoja kupinga agizo hilo. Anaendelea kuandika Nchi za Kiislamu zikiacha unafiki, Marekani hawezi kufaulu. Hiki ndicho kipimo ambacho tutajua ni nchi gani wanafiki katika Uislamu. Naomba nchi yoyote ile ya Kiislamu itakayomkumbatia mawazo ya Trump itengwe na Waislamu wote ulimwenguni. Na anamaliza kwa kusema anasema, nina imani Waislamu wote duniani tukishikamana kwa pamoja, tutoe hitilafu zetu tulizo nazo, Marekani na washirika wake hawatofaulu njama zao za uovu kuupiga vita Uislamu. Maneno matini kabisa. Na mimi sasa nageukia hapa kwa mwana baraza hai, si mwingine ni Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya. Anaendeleza maudhui hiyo, huku akizungumzia sifa ya kuwa kidhabi Rais Donald Trump wa Marekani. Ameandika amesema, katika ulimwengu huu mtu mrongo mwenye sifa za urongo wa hali ya juu ni Trump. Babu huyu anasema ameshinda kikombe cha almasi na hadaa, lolote litokalo kinywani mwake basi huwa na uvundo. Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, yeye anazungumzia kutiliwa shaka afya ya kisaikolojia ya rais wa marekani donald Trump. Ameandika, ameandika, Rais Trump huyu anapaswa achunguzwe kidogo, kwa sababu huwezi kuiambia dunia kwamba wapalestina watolewe katika nchi yao na wapelekwe nchi zingine, hili jambo halikubaliki kabisa. Naomba Umoja wa Mataifa upuuze sauti ya Trump kwa Wapalestina. Anasema wapalestina wanapaswa kuishi kwao bila kubughudhiwa na mtu yoyote. Maoni mengine ya Ismail Saki wa Singida yanahusu mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasemaje? ameandika vita vya kundi la M23 au kundi la wanamgambo wa Machi 23 vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vita ambavyo vinapaswa kukomeshwa kabisa, kwa sababu zimekaa nchi wanachama wa sadek na zimekubaliana kuwa kundi hilo lina mahusiano na nchi jirani barani Afrika. Anasema ni vizuri hiyo nchi ione aibu na itoe hilo kundi linaloua watu wasiokuwa na hatia huko Congo. Anasema itakuwa ni jambo zuri mno. Kwa kweli, Hussein Hassan, maoni ya wasikilizaji wetu yote ni mazuri na tunawashukuru sana. Naam, tukisonga mbele kusoma maoni hayo, Nasor Abdallah Omar wa Tanzania ametutumia ujumbe mfupi akipongeza juhudi za harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon kwa kuwapa himaya wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika: asante harakati ya msoro wa kwa kuwapa kuilinda Gaza, sisi tuko nyuma yenu. Karibu sasa msikilizaji mpendwa kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwana baraza Shekhe Muhamedi Mubarak Omar Shahabadi wa Pangani, Tanga, Tanzania, akitunyoshea mapema mkono wa kheri kwa mnasaba wa kukaribia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Asalamu alaykum alaikum wa rahmatullahi ta'ala wabarakatu. Ndugu zangu waheshimiwa, wapendwa watukufu, popote pale mlipo, wakati kama huu na saa kama hii na siku kama hii popote pale ulipo, natumai unafuatilia matangazo ya redio yetu ya Jamhuri ya Islam Islamia ya Iran Daula ya Al-Imam Al-Mahdi ajalallahu taala faraja sharif. Napenda kuchukua nafasi hii kutoa salamu za mbele kabisa za kutangulia kabisa za Ramadhani lkarim mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa Waislamu wote popote pale walipo, kwani kumebaki ni siku chache kabla hatujaingia katika mwezi wetu mtukufu wa Ramadhani, ule mwezi ambao kwamba tumepewa kila nafasi ya kuweza kupata rahma na baraka na lutfi na upendo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa mambo mengi mengi mengi mengi sana mazuri mazuri, tena wala si mazito, ni madogo sana sana sana, sana. Nam, asante sana Sheikh Shahbal, ukiwa hapo Tanga Tanzania, nasi tunasema Allahumma balighna Ramadhan, tunamwomba Allah atufikishe katika mwezi mtukufu wa Ramadhan tukiwa hai na salama. Kama ndo kwanza mpenzi msikilizaji unajiunga nasi kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji, tukukumbushe kwamba una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali mbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia maoni yako, mpendo wa msikilizaji, kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Naam kadhalika, unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487 na kabla ya kusoma maoni zaidi, tusikilize ujumbe mwingine wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Imam Sefu, kabla ya kumsikiliza, anakosoa mwenendo ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Tumsikilize kwa pamoja. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka mjambo. Naona dunia ya laani, e, dunia ya laani. Vikwazo vya Marekani dhidi ya mahakama ya ICC, Netanyahu ashukuru vipi? Uhusiano wa mahakama na Marekani vikoje? Hivi vitu, mahakama ni mahakama, na Marekani kama Marekani, kwa upungufu wa viongozi wa dunia kwa chombo walichokiweka cha kutoa uamuzi sahihi, unakeukwa kwa mtu mmoja tu, kauli yake basi. Kasema nani? Trump. Basi na mahakama haina tena sheria zote, hakuna huyu. Anahalalishiwa kuua, afanya anavyotaka, na watu wengine pembeni wanatazama, hakuna kusema ti kwamba watasimama kumbisha Marekani. Ni nani? Trump ni nani eh? nini huu upande mwingine tasema labda unatukana ule upungufu wa akili e, kama yule anasema hivyo ha, hana ruhusa yeye kuingilia ile ile habari ya mahakama. Ye aangalie utawala wake kule, wala si kusema ni rais wa dunia basi afanye anavyotaka hapana. Naam, ni maneno mazito kuntu na mazima kutoka kwa Imam Saif. Asante sana mwanabaraza hai Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia umuhimu wa kuwa na umoja umma wa Kiislamu. Baada ya salamu, anasema inasikitisha kuona ulimwengu wa Kiislamu unaongwa anasema kwa kutotekeleza mafunzo ya Quran kuhusu umoja wa umma, na kwa miaka sabini na tano sasa kutosimama kuwatetea wenzao wa Palestina. Anasema sasa hii ndio khiana ambayo tunashuhudia waislamu wakipata maafa. Anaendelea kuandika Anaandika, Waislamu wote, hakika tujirudi wenyewe sote, hususan watawala wa nchi za Kiarabu na wanachama wa jumuiya ya OIC. Ukimya wa umma na watawala kutokuwa na busara na kujifanya viziwi na vipofu dhidi ya dhuluma wanayopata Wapalestina ambao ni jamii ya Waarabu kwa miaka 75 sasa, ndiyo kumefikia Trump na Ulaya kuidharau jamii ya Waarabu na kuwafanyia madhila wa Palestina. Anamalizia kusema Enyi nchi zote mjirudi kwa umoja tuliofundishwa katika Qurani Tukufu, ili wa magharibi na wazayuni wajirudi kwenye ubinadamu wao kwa kuwashikisha adabu mujadili kwa umoja wenu, anasema kuatia adabu mujadili kwa umoja wenu, anasema swala hilo msiumbishwe kwa kuhongwa, nyiye viongozi wa nchi za kiarabu na OIC. Nam, asante sana na msikilizaji mpendwa mwanabaraza Amir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania ameturushia hapa ujumbe wa sauti. Tumsikilize kwa pamoja. Asante sana Redio Iran Teherani, mimi Amer Awadhi Ali mgaziji wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania. Nashukuru nimeanza leo kupokea habari ambazo ninazipenda na kuzifurahia. Ongereni sana sana Redio Teherani Irani kwa kunikumbuka na kuniunganisha upya katika habari moto moto hizi za habari za Palestina na nyinginezo. Nashukuru sana, asanteni sana. Tunakushukuru sana Bwana Amir Awadhi Ali kutoka pande za Tanga nchini Tanzania. Uh, Elia Kaitare ni msikilizaji wetu mwingine hapa kutoka Mombasa, Kenya. Ametutumia maoni yake, ameandika ameandika: asante sana Redio Teheran na kutujuza yaliyojiri duniani kote kwa ujumla. Huseni Mumarandu kwa upande wake wa pande za Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania anasema na wasalimu, ninaomba mwendelee kunitumia habari za kila siku. Allah awabariki sana sana. Na kama tulivyokuwa tumegusia awali, tulikuwa na tatizo katika kutuma jumbe na vilevile habari na vipindi, lakini sasa mambo taratibu yanatengamaa. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma, Tanzania pia alikuwa na matatizo hayo lakini sasa anapokea tena habari zetu, anaandika. Aidha, Abdallah Suleiman msikilizaji wetu wa Biharamulo nchini Tanzania anasema mimi sipati habari za Irani. Hata hivyo, tayari tumekwisha muunga tena na ameanza kupokea habari na vipindi vyetu. Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania pia alikuwa na tatizo hilo, lakini sasa anasema asante kwa kupata taarifa, maana nina wiki sioni ujumbe. Shukran sana. Tunashukuru wasikilizaji wetu wote, na sisi kama ilivyo ada ya desturi Husein no. atunaga kapu la kutupa maoni ya wasikilizaji bila shaka. na msikilizaji akituambia shida yake, tunaitatua papo hapo kadiri Allah anavyotuwezesha bila shaka. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, msikilizaji mpendwa, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Kwaherini. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, na karibuni sasa kutigia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran <mulia> Akthari ya matoleo ya leo magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkutano na mazungumzo ya Shekh Tamim bin Hamad bin Khalifa Ali Thani na Ayatullahi Said Ali Khamenei aliyofanyika wakati amiri huyo wa Qatar alipokwenda kumtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hapo jana, ikiwa ni sehemu ya ziara yake hapa jijini Tehran. Magazeti hayo yamezipa pia kurasa zao za mbele yamezipamba pia kurasa zao za mbele kwa picha inayomwonyesha kiongozi mwadhamu na amiri wa Qatar katika mazungumzo hayo. Naanza na, na Keihani ambalo limeyakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi katika mkutano na amiri wa Qatar asema: tungekuwa sisi ndio Qatar tusingejali mashinikizo Marekani. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na dondoo kadhaa muhimu za mazungumzo hayo, zikiwemo hizi mbili zifuatazo. Ya kwanza ni kauli ya Ayatollahi Khamenei kwamba hakuna tofauti kati ya marais wa Marekani, akimaanisha kuwa wote ni hali moja na dondo ya pili ambayo imeakisiwa sana na vyombo vya habari ni matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipomhutubu amiri wa Qatar katika mazungumzo haya ya kwamba sisi tunaitambua Qatar kuwa ni nchi rafiki na ndugu japokuwa kungali kuna masuala yenye utata na ambayo bado hayajapatiwa ufumbuzi kama vile kurejeshwa mali za Irani ambazo zilihamishwa kutoka Korea Kusini na kupelekwa Qatar, na tunajua pia kwamba kizuizi kikuu cha kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa juu ya suala hilo ni Marekani. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni kauli ya spika wa bunge la Iran Muhammad Bakr Kalibofu kwamba mustakabali wa Palestina hautaainishwa na nchi yoyote ya kikoloni. Kaihani lina habari pia kima ya kimataifa yenye anwani isemayo waendesha mashtaka wote walioteuliwa na serikali ya Biden wametimuliwa kwa amri ya Trump na aligeukia. Sasa gazeti dada la Kaihani la Kaihan lugha ya Kiingereza yani Kaihan International ambalo limeakisi habari ya mkutano mkutano wa jana wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na amiri wa Qatar kwa kichwa cha habari kisemajo mradhi kisemacho, Ayatollahi Khamenei amwambia Sheikh Tamim sera isiyo na shaka ya Iran ni kupanua uhusiano na majirani. Kehan International lina habari nyingine inayohusiana na hiyo yenye anwani isemayo Qatar, Iran za saini mikataba mipya ili kuimarisha uhusiano Hatua ya kimkakati, Iran yazindua mradi wa kuzalisha helium ni kichwa kingine cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili, na ligeukia sasa gazeti la Teheran Times ambayo limeandika kiongozi amweleza amiri wa Qatar, tunatumai Irani na Qatar zitaendelea kutimiza majukumu yao ya ujirani gazeti hilo pia lina habari nyingine ya kikanda iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno kisemacho vita vya kisaikolojia vya Israel Hamas ya kataa wito wa kupokonywa silaha na kuondolewa Gaza. Katika safu ya mahojiano ya Teheran Times tunakutana na mahojiano yenye anwani isemayo kwa Misri na Jordan mpango wa Trump kuhusu Gaza ni chaguo la kati ya kuporomoka utawala au kuvurugika uchumi. Iran Daily kwa upande wake limevutiwa na habari yenye anwani isemayo Iran yakemea mpango wa kikoloni wa Trump wa kuhamishia kwengine watu wa Gaza. Gazeti hili limeakisi pia habari ya kiuchumi ya kikanda yenye kichwa cha maneno kisemacho Iran Russia za saini ramani ya njia ya mwaka 2025 a upitishaji bidhaa kuunganisha njia Rale, ya reli ya Rasht kuelekea Astara. Na kwa kumalizia, na litupia jicho sasa gazeti la manispa ya jiji la Tehran Hamshahari, ambalo limevutiwa na habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno manuva ya watu elfu kumi kwa ajili ya siku litakapotokea la kutokea Habari hiyo iliyoambatana na picha inayoonyesha helikopta za uokozi, ujenzi wa mahema dharura ya makazi na vigari vya kubebea vifaa vya shirika la hilali nyekundu ya Iran inaeleza kwamba mazoezi makubwa zaidi ya kujiandaa na namna ya kukabiliana na majanga ya kimaumbile kama tetemeko la ardhi yamefanyika kwenye bustani ya Vilayat hapa jijini Teheran. Ni hayo basi niliweza kukuandalieni kwa leo katika udondozi wa magazeti hapa nchini Iran kwa mchana huu. ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi Rahmani Rahim assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 91. Inna hadhihi lkuluba tamallu kama tamallu tamallulabdan fabtaghu laha twaraifalhikm, hakika nyoyo hizi zinachoka kama vinavyochoka viwiliwili, basi zitafutieni hikma za kuzichangamsha. Katika hikma hii ya 91 Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anaendelea na semi zake zilizojaa maana na busara kwa kutilia mkazo nukta muhimu ya kisaikolojia ambayo ina taathira kubwa katika maisha ya mwanadamu. Anaashiria maumbile ya mwanadamu kwamba ameumbwa kwa miundo miwili mikuu, yaani muundo wa dhahiri na muundo wa batini. Utaona baadhi ya wanadamu wanazingatia tu muundo wa dhahiri na kupuuza muundo wa batini. Hapa Imamu katika hikma hii ya Nahjul Balagha anatuzindua kwamba kama ambavyo dhahiri ya miili yetu inachoka ni vivyo hivyo batini yetu pia inachoka. Halafu baadaye ametupa na mwongozo wa kutuwezesha kuondoa pia machofu kwenye muundo wetu wa batini. Anasema, nyoyo kama mwili vyote vinachoka, tupumzishe moyo kwa hikma za kuvutia na kuchangamsha. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mwili wa mwanadamu huchoka baada ya kufanya kazi ngumu na m, anahitaji kupumzika na kupata burudani ili kuondokana na uchovu huo. Jambo hilo lina umuhimu kwa daraja sawa na kazi yenyewe aliyofanya mtu. Batini ya mwanadamu pia, kama moyo, akili na nafsi, iko hivyo pia. Changamoto za kisayansi na kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni humchosha mtu, inabidi vipumzishwe kwa njia na sura mbalimbali. Baadhi ya wakati mapumziko hayo yanaweza kupatikana kwa kwenda kwenye maeneo safi ya kimaumbile, katika mabustani yenye maua ya kuvutia na yanayotoa harufu nzuri, kupata mtu fursa ya kusikia harufu kama ya udongo ulionyeshewa na mvua, kusikia sauti za maporomoko ya maji na kupitisha muda wake ndani ya maeneo ya kijani kibichi, kusikia milio ya wanyama na vidudu mbalimbali mbali. Kutadabari kuhusiana na nguvu za Allah kwa kuangalia ndege wenye sura nzuri za kuvutia. Baadhi ya wakati mapumziko hayo hupatikana kwa kutembea na kutembelea jamaa, kuzungumza na marafiki, kufanyiana mizaha yenye maana, na wakati mwingine kwa kusoma vitabu vya historia vya kaumu zilizopita na kadhalika. Yote haya yanaweza kutuliza nafsi ya mwanadamu iliyochoka, lakini muhimu zaidi ni maneno mazuri ya hikma ambayo baadhi ya wakati yanasemwa kwa sura ya mashairi na wakati mwingine kwa sura ya nathari. Yote hayo huwa yanamwongezea utulivu, elimu na maarifa mtu na kumpa furaha moyoni. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wanazuoni wakubwa wa kidini wakaandika vitabu vyenye hadithi nzuri, mashairi ya kuvutia na vichekesho vya kuchangamsha, ili wanafunzi wa ilmu waweze kuvisoma wanapokuwa wamechoka na kuwaondolea uchovu. Hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam inaweza kutekelezwa na mtu mwenyewe binafsi na familia au na jumla jamala ya watu na pia serikali na tawala. Kila mtu anahitaji kuwa na mpango wake mwenyewe wa kujiondolea machofu ya dhahiri yake na batini yake. Jamii nayo inapaswa kuwa na ratiba hizo. Serikali na watawala nao wanapaswa kuwaandalia wananchi wao mazingira mazuri ya kupumzika, kustarehe na kuondoa machofu ya ndani na nje ya nafsi. Pia kuwe na vituo vya kisayansi na kijamii ambavyo vitawapa furaha, burudani na utulivu watu waliochoka baada ya kazi nzito. Bila shaka saa au dakika ambazo mtu hutumia katika mambo madogo madogo ya hikma ni kati ya muda wenye manufaa zaidi kwa mwanadamu kwenye maisha yake, kwa sababu mbali na kuongeza ilmu na furaha humwongezea pia ufanisi wa kazi yake. Ni vyema hapa tuseme pia kwamba katika hikma ya mia tatu na tisini ya Najul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anasema mumin ana saa tatu: saa anayozungumza na Mola wake mlezi saa anayotumia kutafuta riziki ya halali na saa ambayo anakuwa huru baina yake na nafsi yake katika yale yanayoruhusiwa na mazuri. Naam, mtu mwenye imani hugawanya masaa ya maisha yake katika sehemu tatu: hutoa sehemu yake katika ibada na dua kwa Mola wake, anatumia sehemu nyingine kuboresha riziki na maisha yake na anatumia sehemu ya tatu katika kuburudika kwa starehe halali na za kupendeza. Hadithi inayofanana na hiyo pia imepokewa kwenye kitabu cha hadith cha Biharul Anwari ikimnukuu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema kuwa amri hiyo ni moja mambo ya mambo yaliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu katika kitabu alichoteremshiwa Nabi Ibrahim alaihi salaam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Shaaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 20 Februari mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 940 iliyopita alizaliwa Abdul Karim bin Muhammad Samani, maarufu kwa lakabu ya Tajulislam, fakihi na mpokezi wa hadithi na mwanahistoria mtajika wa karne ya sita hijiria, huko katika mji wa Marwa kusini mashariki mwa Turkmenistani ya sasa na Khurasani kubwa ya zamani. Samaani alipitisha miaka mingi ya umri wake kwa kufanya safari katika nchi mbalimbali kama vile Iran, Sham, Hijazi na kwengineko, na kunufaika na bahari kubwa ya wasomi wa maeneo hayo. Kitabu maarufu zaidi cha msomi Samaani ni kile alichokipa jina la Unanswered. Katika siku kama ya leo miaka 159 iliyopita vita kati ya Ufaransa na wapigania uhuru wa Meksiko vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa na kushika hatamu za uongozi mwanamfalme wa Austria Maximiliana katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka mitano. Awali Ufaransa iliungana na Uhispania na Uingereza na baada ya muda mfupi nchi hizo mbili zilijitenga na Ufaransa ambayo iliendeleza vita dhidi ya wa wapigania uhuru wa kimeksiko waliokuwa wakiongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo benito Juarez. Benito Juarez aliendeleza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa kifaransa hata baada ya kurudi nyuma na kukimbilia katika maeneo ya milimani ya Meksiko. Kiongozi huyo hatimaye alifanikiwa kuangusha utawala wa Maximilian akisaidiwa na wapigania uhuru wa Kimeksiko. Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Uingereza hatimaye ilikubali kuipatia uhuru nchi ya India baada ya kuikoloni kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na, na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na mali asili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara kubwa raia wa India. Na tarehe 20 Februari, miaka 9 iliyopita, aliaga dunia Sheikh Ahmad Amir Qari na msomaji maarufu wa Qurani tukufu wa Misri alizaliwa mwaka 1927 katika eneo la Salihia huko mashariki mwa Misri na kuhifadhi Qurani yote akiwa bado mdogo. Baadaye alijiunga na jeshi na mwaka 1963 alifanya kazi kwenye redio ya nchi hiyo. Kari huyo mashuhuri wa Misri alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa ajili ya kusoma Quran na alifika nchini Irani mara kadhaa katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu kama jaji wa mashindano hayo. Mara ya mwisho msomi huyo mkubwa wa Qurani alitembelea jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 2013 na, na kushiriki katika mashindano ya kimataifa ya Qurani Tukufu. Baada ya mashindano hayo, Sheikh Ahmad Amir alisoma Qurani katika majilisi yaliyohudhuriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, wakati huo akiwa na umri wa miaka 86. Qiraa ya Sheikh Ahmad Amir katika majilisi hiyo iliwagusa sana hadhirina na kuwafanya wengi wabobojikwe na machozi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa jinai za utawala ghasibu wa Israel huko Gaza na Lebanon ni mauaji ya kimbari. Muhamad Bakri Kalibofu amesema hayo katika mazungumzo yake na Tarik, Tarik Hamid, naibu spika wa bunge la umoja wa falme za Kiarabu au Imarati, pambizoni mwa kikao cha kumi na tano cha bunge la Asia na kusisitiza juu ya udharura wa kuungana na kuwa kitu kimoja mataifa ya Kiislamu dhidi ya vitisho vya maadui. Ziada Nahala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi la Islamu ya Palestina, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni egemeo na muungaji mkono wa makundi ya mukawama. Kampuni nyingine ya udhamini wa vifaa vya michezo ya Ulaya baada ya Puma na Adidas imefuta mkataba wake na shirikisho la soka la utawala wa kizayuni wa Israel, na hivyo kutoa pigo jingine kwa utawala huo haramu e, kwa kufutwa kwa mkataba wa kampuni ya tatu ya vifaa vya michezo ya erea Italia shirikisho la soka la kizayuni ni hii. Hatua hiyo imehesabiwa kuwa ni ushindi mpya e, wa harakati ya kuhususia utawala huo ghasibu ambao unafanya mauaji kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Kenya na Sudan huenda zikaingia katika mgogoro wa kidiplomasia baada ya Nairobi kuwa mwenyeji wa mkutano wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na serikali ya Khartoum. Kenya imekosolewa na kulalamikiwa na Khartoum pamoja na ukosoaji nchini humo uh, kwa kutoajibika na kutokana na hatua yake ya kuwakaribisha waasi wa kijeshi wa Sudan ambao wanapanga kutangaza serikali yao nchini mwao na maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa barani Afrika wametaadharisha kuhusu mzozo na machafuko yanayoendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Maafisa hao wanasema mashambulizi ya waasi wa M23 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo yanatishia amani ya eneo zima. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nahodha ujazi la matangazo ya radio Teherani kwa mchana huu, nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Tehran la ziada sina. Ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema na siku njema. Asanteni na kwaherini.