Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao Hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni abdul Fattah Musa, ni kukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasaro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Shaaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria inayosadifiana na, na tarehe ishirini Februari ishirini ishirini na tano miladia. Kwa asubuhi ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuletena udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya hikma za Nahjul Balagha na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kama ilivyoada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asema kupanua uhusiano na majirani ni sera ya uhakika ya Iran. Vikosi vya Israeli vavamia nyumba ya mhubiri wa msikiti wa Al-Aqsa. MSF yatoa indhari kuhusu mapigano ya silaha na uporaji unaofanywa huko Mashariki mwa DRC, na rais wa Lebanon asema Israeli lazima iache kukalia kwa mabavu eneo la Kusini mwa nchi hiyo. habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kupanua uhusiano na majirani ni sera ya uhakika ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyasema hayo jana Jumatano, katika mkutano na Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad bin al Khalifa Athani na ujumbe aliyofuatana nao, na akabainisha kwamba moja ya sera zilizotangazwa za serikali ya Iran ni kupanua uhusiano na majirani zake, na kwa rehma za Mwenyezi Mungu zimefanyika kazi nzuri katika uga huu na mafanikio kadhaa yamepatikana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ana matumaini kuwa makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wa Iran na Qatar mjini Tehran yatazifaidisha nchi zote mbili na pande zote mbili zitaweza kutekeleza majukumu ya ujirani zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Hamenei ameashiria pia matamshi ya Amir wa Qatar kuhusu masuala ya eneo na akaongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaitambua Qatar ni nchi rafiki na ndugu, ijapokuwa kungali kuna masuala yenye utata na ambayo bado hayajapatiwa ufumbuzi kama vile kurejeshwa milki za Irani ambazo zilihamishwa kutoka Korea ya kusini na kupelekwa Qatar na kizuizi kikuu cha kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa juu ya swala hilo ni Marekani. Kwa upande wake, amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad bin Khalifa Al Thani ameeleza furaha aliyonayo kwa kukutana na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na akaipongeza misimamo ya jamhuri ya Kiislamu ya kuwaunga mkono wanaonyongeshwa duniani na wananchi wa Palestina. Amir wa Qatar amemhutubu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kumwambia, kusimama kwako imara ya mwadhamu na bega kwa bega na wananchi wa Palestina hakuta sahaulika katu. Vikosi vya kiintelijensia vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya uh, Iran IRGC vimesambaratisha mitandao kadhaa ya kijasusi yenye mfungamano na Marekani na Israel katika mkoa wa Mazandaran, kaskazini mwa nchi. Brigadia Jenerali Siavashi Moslemi, kamanda wa IRGC katika mkoa huo, alitangaza habari ya operesheni hiyo katika taarifa ya jana Jumatano, akisema kwamba operesheni hiyo sio tu ilizima vitisho vikubwa vya usalama lakini pia ilizuia migogoro ambayo ingeweza kutokea hapa nchini. Ameeleza kuwa idara za kijasusi kutoka Israel, Marekani na nchi nyingine zenye uhasama zimekuwa zikijaribu kujipenyeza nchini Iran, huku majasusi wao wakijifanya raia wa kigeni na watu waliokimbia makazi yao. Brigedia Jenerali Muslemi amesema wengi wa maajenti hao walikuwa wakifanya kazi chini ya kivuli cha makampuni ya kibiashara vituo vya kitamaduni na mashirika ya kutoa misaada huku akiwa na lengo la kukusanya data hasasi au kuanzisha mitandao ya ushawishi ndani ya Iran. Kamanda huyo wa IRGC katika mkoa wa Mazandaran amebainisha kwamba vikosi vya Sepah vimefaulu kubaini na kusambaratisha mitandao hiyo ya ujasusi ya maadui kutokana na ufuatiliaji sahihi wa vikosi vya kiintelijensia vya Iran. Huko nyuma pia vikosi vya wizara ya intelijensia ya Iran vilifanikiwa kusambaratisha mtandao wa magaidi wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, magharibi mwa nchi, wakati mashambulizi ya jeshi katili la utawala haramu wa Israel katika sehemu mbalimbali mbali za ukingo wa magharibi yakiwa yanaendelea kwa siku ya thalathini mfululizo, vikosi vya utawala huo ghasibu vimevamia nyumba ya mhubiri wa msikiti Al Aksa, Shekh Ikrima Sabri. Kulingana na shirika la habari la Wafa, vikosi hivyo vilifanya upekuzi nyumbani kwake na kumhoji kiongozi huyo wa Kiislamu. Pia walibandika mlangoni mwake waraka wa kumtaka afike kikao kwenye kikao cha kusikilizwa kuhusu swala la kufukuzwa kwake. Mnamo Agosti mwaka jana, baada ya Shekh Sabri kuongoza dua kwa ajili aliyekuwa kiongozi wa kisiasa wa Hamas Shahid Ismail Hania na kutoa rambirambi kufuatia kuuawa kwake kigaidi, vikosi vya utawala wa Israel vilimkamata na baadaye kumwachilia huku vikimzuia kuingia katika msikiti wa Laksa. Shekh Ikrima Sabri ni mkosoaji mkubwa wa uvamizi wa Israel katika maeneo ya Palestina ambao umedumu kwa miongo kadhaa sasa. Hapo awali aliwahi kushikilia nafasi ya mufti wa Alquds na maeneo ya Palestina kuanzia mwaka 1994 hadi 2006 wakati huo huo, katika siku ya 30 ya uvamizi wa Israel katika maeneo ya kaskazini ya ukingo wa Magharibi, Vikosi vya utawala haramu wa Israel vimeshambulia sehemu za Tulkarm, Nablus na al Khalil. Kijana mmoja wa Kipalestina alijeruhiwa katika mji wa Bita kusini mwa Nablus kutokana na mashambulizi ya vikosi vamizi. Vikosi vya utawala wa kizayuni wa Israel vilivamia Baitrima kaskazini magharibi mwa Ramallah na kuwakamata Wapalestina kadhaa. Wakati wa uvamizi huo, mapigano makali yalizuka kati ya vikosi vya kizayuni na Wapalestina. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limetoa indhari na tahadhari kuhusu mapigano ya silaha na uporaji katika eneo lililoathiriwa na vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. MSF imetoa wito wa ulinzi wa haraka kwa raia juhudi za kitiba pamoja na upatikanaji wa misaada ya kibinadamu, kwani hali hiyo imeathiri harakati za watu katika jiji la Uvira lililopo katika jimbo la Kivu Kusini. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu limeeleza katika mtandao wa X kwamba kote jijini, timu za matibabu na misaada ya kibinadamu ziko hatarini. Hospitali katika eneo hilo zinaendelea kupokea watu waliojeruhiwa wakiwemo raia kila siku. MSF imeeleza wasiwasi wake kuhusu kumradhi, MSF imeeleza wasiwasi wake kuhusu upatikanaji wa huduma za afya, ikisisitiza kwamba inajitahidi kutoa msaada wa kitabibu haraka iwezekanavyo. Shirika hilo limeeleza kuwa limelazimika kupunguza idadi ya wafanyakazi wake huko Uvira, ingawa linaendelea na juhudi za kusaidia eneo hilo hasa kwa ajili ya matibabu ya ugonjwa wa mpox. Baada ya waasi wa M23 kuteka Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu Kusini, Madaktari Wasio na Mipaka waliendelea kuwahudumia waliojeruhiwa katika baadhi ya hospitali za Bukavu na maeneo mengine ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais wa Lebanon, Joseph Aun, ameitaka Marekani iushinikize utawala wa kizayuni wa Israel uwache kukalia kwa mabavu eneo la kusini mwa Lebanon. Aun amemwambia mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Mike Waltz siku ya Jumatano kuwa ni muhimu kusitisha uvamizi wa Israel katika ardhi ya Lebanon kama ilivyokubaliwa chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoihusisha harakati ya Hezbollah. Rais Aoun amesisitiza kuwa Beirut itachukulia uwepo wowote wa, wa Israel katika ardhi ya Lebanon kuwa ni uvamizi. Makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatanishwa na Marekani na Ufaransa yalieleza kuwa vikosi vya Israel vinapaswa kuondoka Lebanon kabla ya Januari 26. Hata hivyo tarehe hiyo iliakhirishwa hadi Februari 18 baada ya Israel kukataa kutekeleza makubaliano hayo. Jeshi la Lebanon, ambalo kwa mujibu wa makubaliano linapaswa kupelekwa katika maeneo ya kusini mwa nchi wakati vikosi vya Israel vikiondoka, lilitangaza siku ya jumane asubuhi kuwa vikosi vya utawala wa Israel bado vinashikilia vijiji kadhaa na maeneo ya mpakani hata baada ya muda wa kuondoka kumalizika. Israeli imesema itaendelea kuweka vikosi vyake katika ilichoviita sehemu tano za kimkakati juu ya vilima vinavyotazama maeneo ya pande zote mbili za mpaka, ili eti kuhakikisha hakuna tishio la haraka. Beirut imesema italiomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kushinikiza Israeli iondoke ikisisitiza kwamba Lebanon ina haki ya kutumia njia zote kuhakikisha utawala wa Israel unaondoa kikamilifu vikosi vyake. Na Uganda imesema imeweza kudhibiti mlipuko wa hivi karibuni wa virusi vya Ebola aina ya Sudan ambao ulithibitishwa na Wizara ya Afya mwishoni mwa Januari. Nchi hiyo Afrika Mashariki iliwaruhusu wagonjwa wote wanane wa Ebola kuondoka hospitalini Jumane baada ya kupimwa na kuthibitika kuwa hawana virusi hivyo, na hakuna vifo vipya vilivyoripotiwa kutokana na ugonjwa huo. Waziri wa Afya Jena Seng amesistiza kuwa ingawa nchi hiyo imeamua kudhibiti ugonjwa huo Mripuko huo bado haujatangazwa kuwa umemalizika, kulingana na Asen. Takriban watu 265 waliotangamana na wagonjwa ambao hawajaonyesha dalili za ebola aina ya Sudan bado wako chini ya karantini na wanaendelea kufuatiliwa. Kampala ilithibitisha mripuko wa ugonjwa wa ebola wa virusi vya Sudan SVD mnamo Januari 30 baada ya mgonjwa wa kwanza aliyerekodiwa, mwauguzi wa miaka 32 kufariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Tangu wakati huo, visa vingine vinane vimetangazwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu kuendelea kushtakiwa utawala wa kizayuni wa Israel kwa jinai unazofanya dhidi ya Wapalestina. Gideon Saar, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala vamizi wa Israel, ameshtakiwa kwa kutenda jinai za kivita katika ukanda wa Ghaza. Taasisi ya Hind Rajab imetangaza kuwa imewasilisha shauri la mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ili kutolewe hati ya kukamatwa waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizayuni kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu wakati wa uvamizi wa utawala huo wa ghasibu dhidi ya Ghaza ulioanza tarehe 7 Oktoba 2023 kwa mujibu wa tovuti ya Hind Rajab Foundation. Na kwa mujibu wa taarifa ya taasisi hiyo, malalamiko hayo yanayotokana na mkataba wa Roma yanabainisha mashtaka kadhaa mazito, yakiwemo uhalifu wa kivita, kifungu cha nane cha mkataba wa Roma, kwa adhabu ya umati na kuhamisha watu kwa nguvu dhidi ya Gideon Sar, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizayuni wa Israel. Sar ni mmoja wa wanachama waandamizi wa serikali ya Benjamin Netanyahu na mtu muhimu katika mchakato wa kufanya maamuzi ya utawala huo ambaye ana jukumu kuu katika uundaji na utekelezaji wa sera. Taasisi ya Hind Rajab pia inamtuhumu waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Israel kwa kutumia njaa kama chombo cha vita kwa sababu anaunga mkono hatua ya Israel ya kuizingira Ghaza ambayo imeweka vikwazo vya chakula, maji na vifaa vya matibabu na kusababisha hali mbaya ya njaa. Taasisi hiyo hapo awali iliwasilisha mashtaka dhidi ya baadhi ya wanajeshi wa Israel katika nchi zingine kama vile Italia. Hivi karibuni gazeti la kizayuni la Yedoth Ahronoth liliripoti kuwa Ghassan Alian, jenerali maarufu wa kizayuni kutoka kitengo cha COGAT ambaye anaishi kwa siri nchini Italia ameshtakiwa na kuna uwezekano wa kukamatwa kwa uchunguzi wa uhalifu wa kivita, ukiukaji wa haki za Wapalestina ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi katika miongo kadhaa na hasa katika miaka ya hivi karibuni yaliyofanywa na Israel ni moja ya masuala mazito zaidi na dhidi ya sheria zote za kibinadamu na nara za kibinadamu. Kwa miongo kadhaa, utawala wa kizayuni sambamba na kuwaua Wapalestina umekuwa ukiwanyanyasa na kuwafanyia ukatili katika ardhi zao, ukiwanyang'anya na kuharibu nyumba na ardhi zao na kujenga vitongoji haramu katika maeneo yao. Kuwakamata na kuwatesa Wapalestina na kuwashambulia raia ni jinai nyingine za Israel dhidi yao. Uhalifu huu umeongezeka hasa wakati wa vita vya Ghaza. Katika vita hivyo, Israel sio tu imeua shahidi na kujeruhi maelfu ya Wapalestina, bali pia imewatwisha njaa na maradhi mamia ya maelfu ya wananchi hao kutokana na hatua yake ya kufunga njia za kuingia katika ukanda wa Ghaza. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Ahlan wasahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamed, nashirikiana na mwenzangu Hussein Hassan Kamau kusoma maoni yako, mpendwa wa msikilizaji. Akthari ya maoni tuliyopokea karibuni yanazungumzia mpango wa Marekani na Israel wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. wa kwanza kupanda jukwani hii leo, mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza hai Jumaidi Isa wa Kondoa Masawi, huko Tanzania. Anazungumzia juhudi za Afrika Kusini za kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan wa ukanda wa Ghaza. Anasemaje balozi huyu wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma? Anasema kwa sasa nikipatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Hongera Afrika Kusini kwa msimamo wao wa, wa kuitetea Palestina, kupinga kuondolewa wa Palestina ukanda wa Gaza na kuwa tayari hata kunyimwa misaada. Anamalizia kwa kusema nchi za kiarabu zinapaswa kulitafakari hili nao pia, na waache kuwa vibaraka wa Marekani. Naye Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema, baada ya kutusalimu, tunawaombea sana wananchi wa Palestina, Allah awape faraja ya haraka, amin ya rabbal alamin. Mwenzake Mwinyi Hasan wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema hivi karibuni kwamba kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu, mantiki, wala heshima. Mwinyi anaandika, anaanza assalamu alaikum, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kwa maoni yangu, anasema mtu asiyeheshimu makubaliano hakuna haja ya kufanya naye mazungumzo tena kwa sababu kitakachotokea tayari kinajulikana. Juma Sagai wa Mara, Tanzania pia anazungumzia msimamo wa Ayatullah Khamenei kuhusu kufanya mazungumzo na maadui. Anasema anasema hamna manufaa wala faida yoyote kuongea na Marekani. Mimi ni Juma J. Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Eh, Suleimani Rajabu wa Airport eh, Kigoma Tanzania, anaanza kwa kuandika Assalamu alaikum, ndugu zangu katika imani. Anasemaje? Anasema nalani sana matamshi ya rais wa Marekani kuhusu kuhamishwa ndugu zetu wa Palestina. Huo ni uenda wazimu. Anasema rais huyo apimwe afya ya akili, huenda hayupo sawa kiakili. Naomba nchi zote za Kiislamu ulimwenguni zishikamani kwa pamoja kupinga agizo hilo. Anaendelea kuandika Nchi za Kiislamu zikiacha unafiki, Marekani hawezi kufaulu. Hiki ndicho kipimo ambacho tutajua ni nchi gani wanafiki katika Uislamu. Naomba nchi yoyote ile ya Kiislamu itakayomkumbatia mawazo ya Trump itengwe na Waislamu wote ulimwenguni. Na anamaliza kwa kusema, anasema nina imani Waislamu wote duniani tukishikamana kwa pamoja, tutoe hitilafu zetu tulizonazo, Marekani na washirika wake hawatofaulu njama zao za uovu kuupiga vita Uislamu. Maneno matini kabisa. Na mimi sasa nageukia hapa kwa mwana baraza hai, si mwingine ni Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Old Town Mombasa, Kenya. Anaendeleza maudhui hiyo huku akizungumzia sifa ya kuwa kidhabi Rais Donald Trump wa Marekani. Ameandika amesema, katika ulimwengu huu mtu mrongo mwenye sifa za urongo wa hali ya juu ni Trump. Babu huyu anasema ameshinda kikombe cha almasi, na hada lolote litokalo kinywani mwake basi huwa na uvundo. Ismaili Saki wa Mandewa wa Singida, yeye anazungumzia kutiliwa shaka afya ya kisaikolojia ya rais wa Marekani, Donald Trump. Ameandika ameandika, Rais Trump huyu anapaswa achunguzwe kidogo, kwa sababu huwezi kuiambia dunia kwamba Wapalestina watolewe katika nchi yao na wapelekwe nchi zingine. Hili jambo halikubaliki kabisa. Naomba Umoja wa Mataifa upuuze sauti ya Trump kwa Wapalestina. Anasema Wapalestina wanapaswa kuishi kwao bila kubughudhiwa na mtu yoyote. Maoni mengine ya Ismail Saki wa Singida yanahusu mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasemaje? Ameandika vita vya kundi la M23 au kundi la wanamgambo wa Machi 23 vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vita ambavyo vinapaswa kukomeshwa kabisa kwa sababu zimekaa nchi wanachama wa SADC na zimekubaliana kuwa kundi hilo lina mahusiano na nchi jirani barani Afrika. Anasema ni vizuri hiyo nchi ione aibu na itoe hilo kundi linaloua watu wasiokuwa na hatia huko Kongo. Anasema itakuwa ni jambo zuri mno kwa kweli. Hussein Hassan, maoni ya wasikilizaji wetu yote ni mazuri na tunawashukuru sana. Naam, tukisonga mbele kusoma maoni hayo, Nasor Abdullah Omar wa Tanzania ametutumia ujumbe mfupi akipongeza juhudi za harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon kwa kuwapa himaya wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika, asante harakati ya Msorowa kwa kuwapa, kuilinda Gaza, sisi tuko nyuma yenu. Karibu sasa, msikilizaji mpendwa, kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwana baraza Shekhe Muhamedi Mubaraka Omar Shehabadi wa Pangani, Tanga, Tanzania, akitunyoshea mapema mkono wa kheri kwa mnasaba wa kukaribia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Ndugu zangu waheshimiwa wapendwa watukufu popote pale mlipo, wakati kama huu na saa kama hii na siku kama hii, popote pale ulipo, natumai unafuatilia matangazo ya redio yetu ya jamhuriyatul Islam islamia ya Iran, daula ya alimam almahdi ajalallahu taala faraja usharif. Napenda kuchukua nafasi hii kutoa salamu za mbele kabisa za kutangulia kabisa za Ramadhani lkarim mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa waislamu wote popote pale walipo, kwani kumebaki ni siku chache kabla hatujaingia katika mwezi wetu mtukufu wa Ramadhani, ule mwezi ambao kwamba tumepewa kila nafasi ya kuweza kupata rahma na baraka na lutfi na upendo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa mambo mengi mengi mengi mengi sana mazuri mazuri, tena wala si mazito, ni madogo sana sana sana, sana. Nam, asante sana Shekh Shahbal, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Nasi tunasema Allahumma balighna Ramadhan, tunamwomba Allah atufikishe katika mwezi mtukufu wa Ramadhan tukiwa hai na salama. Kama ndo kwanza mpenzi msikilizaji unajiunga nasi kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji, tukukumbushe kwamba una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia maoni yako, mpendo wa msikilizaji, kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Naam kadhalika unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487 na kabla ya kusoma maoni zaidi, tusikilize ujumbe mwingine wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Seifu Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Imam Sefu, kabla ya kumsikiliza, anakosoa mienendo ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu, bila shaka mjambo. Naona dunia ya laani e, dunia ya laani. Vikwazo vya marekani dhidi ya mahakama ya ICC, Netanyahu ashukuru vipi? Uhusiano wa mahakama na marekani vikoje? Hivi vitu, mahakama ni mahakama na Marekani, kama marekani kwa upungufu wa viongozi wa dunia kwa chombo walichokiweka cha kutoa uamuzi sahihi, unakeukwa kwa mtu mmoja tu, kauli yake basi. Kasema nani? Trump, basi, na mahakama haina tena sheria zote hakuna. Huyu anahalalishiwa kuua, afanya anavyotaka, na watu wengine pembeni wanatazama, hakuna kusema ti kwamba atasimama kumbisha. Marekani ni nani? Trump ni nani eh? Nini huu upande mwingine, tutasema labda unatukana ule upungufu wa akili eh, kama yule anasema hivyo ha, hana ruhusa yeye eh, kuingilia ile ile habari ya mahakama ye eh, aangalie utawala wake kule, wala sio kusema ni rais wa dunia, basi afanye anavyotaka hapana. Naam, ni maneno mazito kuntu na mazima kutoka kwa Imam Saif. Asante sana mwanabaraza Hai Sharali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia umuhimu wa kuwa na umoja umma wa Kiislamu. Baada ya salamu, anasema inasikitisha kuona ulimwengu wa Kiislamu naongwa, anasema kwa kutotekeleza mafunzo ya Quran kuhusu umoja wa umma, na kwa miaka sabini na tano sasa kutosimama kuwatetea wenzao wa Palestina. Anasema sasa, hii ndio khiana ambayo tunashuhudia Waislamu wakipata maafa. Anaendelea kuandika anaandika: waislamu wote hakika, tujirudi wenyewe sote, hususan watawala wa nchi za kiarabu na wanachama wa jumuiya ya OIC. Ukimya wa umma na watawala kutokuwa na busara na kujifanya viziwi na vipofu dhidi ya dhulma wanayopata Wapalestina ambao ni jamii ya waarabu kwa miaka 75 sasa, ndiyo kumefikia Trump na Ulaya kuidharau jamii ya waarabu na kuwafanyia madhila wa Palestina. Anamalizia kusema enyi nchi zote mjirudi, kwa umoja tuliofundishwa katika Quran tukufu, ili wa magharibi na wazayuni wajirudi kwenye ubinadamu wao, kwa kuwashikisha adabu mujadili kwa umoja wenu, anasema kuatia adabu mujadili kwa umoja wenu, anasema swala hilo msiumbishwe kwa kuhongwa nyiye viongozi wa nchi za kiarabu na OIC. Nam, asante sana. Na msikilizaji mpendwa mwanabaraza Amir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania ameturushia hapa ujumbe wa sauti. Tumsikilize kwa pamoja. Asante sana Redio Iran Teherani. Mimi Amer Awadhi Ali mgaziji wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania. Nashukuru, nimeanza leo kupokea habari ambazo ninazipenda na kuzifurahia. Hongereni sana sana Redio Teherani Irani kwa kunikumbuka na kuniunganisha upya katika habari moto moto hizi za habari za Palestina na nyinginezo. Nashukuru sana, asanteni sana. Tunakushukuru sana Bwana Amira Wadhi Ali kutoka pande za Tanga nchini Tanzania. Uh, Elia Kaitare ni msikilizaji wetu mwingine hapa kutoka Mombasa, Kenya. Ametutumia maoni yake, ameandika ameandika: ahsante sana Redio Teheran na kutujuza yaliyojiri duniani kote kwa ujumla. Hussein Mumarandu kwa upande wake wa pande za Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania, anasema na wasalimu, ninaomba mwendelee kunitumia habari za kila siku. Allah awabariki sana sana. Na kama tulivyokuwa tumegusia awali, tulikuwa na tatizo katika kutuma jumbe na vilevile habari na vipindi, lakini sasa mambo taratibu yanatengamaa. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma, Tanzania, pia alikuwa na matatizo hayo, lakini sasa anapokea tena habari zetu. Anaandika Aidha, Abdallah Suleiman, msikilizaji wetu wa Biharamulo nchini Tanzania, anasema mimi sipati habari za imani. Hata hivyo tayari tumekwisha muunga tena, na ameanza kupokea habari na vipindi vyetu. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, pia alikuwa na tatizo hilo, lakini sasa anasema asante kwa kupata taarifa, maana nina wiki sioni ujumbe. Shukran sana, tunashukuru wasikilizaji wetu wote. Na sisi kama ilivyo ada na desturi Husein no. atunaga kapu la kutupa maoni ya wasikilizaji. Bila shaka na msikilizaji akituambia shida yake tunaitatua papo hapo kadiri Allah anavyotuwezesha. Bila shaka muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Msikilizaji mpendwa, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi na mwadia. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Alhamisi Februari 20 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania nikianza na Mwananchi ambalo licha ya kuwa ni gazeti la lugha ya Kiswahili limechanganya lugha hiyo na Kiingereza katika dondoo ya kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wake wa mbele ambacho kinachosomeka, "No reform, no election," yaani hakutakuwa na uchaguzi bila kufanyika mageuzi. Dondoo hiyo imebebwa na kichwa chenyewe kikuu cha habari kisemacho Chadema njia panda. Likifafanua zaidi Mwananchi limeandika kauli ya Lisu kuhusu uchaguzi ya wavuruga makada waliojipanga kuwania nafasi mbalimbali Oktoba 2025 Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza, na tai Tanzania yetu kwa anwani msimamo wa Lisu waleta suta fahamu kwa wadau, aendelea kusisitiza mapungufu ya katiba na sheria kuhusu uchaguzi yasipofanyiwa kazi hakutakuwa na uchaguzi ni pashe limeopamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya katibu mkuu wa CCM Daktari Emmanuel Nchimbi na kuandika, Nchimbi afichua mbinu chafu CCM, aanika ya kushtua, safari ya makada kuwania uongozi, adokeza mchujo unawasubiri. Katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo tunakutana na habari yenye anwani mufti alaani mwalimu wa madrasa kuwapiga wanafunzi. Hii ni habari ambayo video yake imesambaa sana mitandaoni ambapo kumekuwepo na maoni na mitazamo tofauti kuhusu kitendo cha mwalimu huyo. Majaliwa aguswa na migogoro ya mirathi ni habari iliyopoa kipaumbele cha pili na gazeti la Habari Leo likifafanua le kwa dondoo isemayo ahimiza kuandika wosia ataka mawakili vijijini gazeti hilo lina habari nyingine mbili za mikasa zenye vichwa vya maneno mkulima Kisarawe mbaroni akidaiwa kumuua mke na mtoto na adaiwa kuiba maji kuyatumia kulimia bangi. Dakta Mwinyi, boti mpya zitaimarisha huduma za afya, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo. Ukurasa wa mbele wa Majira una picha inayohusiana na habari hiyo ikimwonyesha rais huyo wa Zanzibar akiendesha moja ya boti za kusafirisha wagonjwa ambulance boat baada ya kuzizindua jana katika eneo la hotel ya Verde Mtoni mjini Zanzibar. Kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la The Citizen ambalo kinyume na magazeti mengine limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kiuchumi yenye anwani vitalu 26 vya mafuta na gesi kuwaniwa mwezi ujao. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika mamlaka ya udhibiti wa petroli inapanga kunadi vitalu ishirini na sita vya mafuta na gesi mwezi ujao kwa ajili ya uchimbaji, ikiwa ni mara ya kwanza kutangazwa ofa ya aina hiyo kwa ajili ya uwekezaji tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchini Kenya, toleo la leo la Daily Nation limeupamba kurasa wake wa mbele kwa picha ya jaji mkuu Bi Martha Kome, ikibeba kichwa kikuu cha habari, Kome majaji wa ngazi ya juu wapigania kubaki. Kurasa wa mbele wa Standard una picha rais William Ruto na mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Standard linawatambulisha wawili hao kwa kichwa cha habari, jozi ya wazembe wanacheza gemu gani? Ndicho kichwa kikuu cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo. Katika toleo lake la ndani, gazeti hilo limeweka habari ya mkasa yenye kichwa cha maneno mwanamume amkata kakake kwa shoka na kumuua wakizozania ugali Kakamega. Na kwa upande wa gazeti la Star, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno sababu itayoifanya ODM ibebe mzigo wa kodi wa Ruto. Likitufafanulia zaidi, gazeti hilo limeandika karibu waitifaki wote wa Raila walioteuliwa kwenye baraza la mawaziri wamepewa dhamana ya kusimamia miradi mikuu ya kubakisha jina la Kenya Kwanza. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la mtandaoni la New Vision limepambwa na kichwa kikuu cha habari alichosema Museveni alipowaapisha majaji wapya walioteuliwa. Likifafanua nukta hiyo, gazeti hilo limeandika, katika hafla hiyo iliyofanyika ikulu ya Entebbe, Museveni amesema majaji watakuwa na nafasi muhimu ya kusimamia sheria na kuhakikisha haki inapatikana kwa Wanauganda wote. Lakini katika ukurasa wako wa mbele Vision limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani, askari wavamia shamba la serikali waiba ng'ombe wenye thamani ya shilingi bilioni tatu. Na habari iliyopewa kipaumbele cha pili katika gazeti hilo ina anwani, uhalifu, wilaya zilizoathiriwa zaidi zatajwa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <tip> Bismillahir rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 102 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 91. <muchas> inna hadhihi lquluba tamallu kama tamallu l abdan fabtaghu laha twaraifa lhikam, hakika nyoyo hizi zinachoka kama vinavyochoka viwiliwili basi zitafutieni hikma za kuzichangamsha. Katika hikma hii ya 91 na jul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anaendelea na semi zake zilizojaa maana na busara kwa kutilia mkazo nukta muhimu ya kisaikolojia ambayo ina taathira kubwa katika maisha ya mwanadamu. Anaashiria maumbile ya mwanadamu kwamba ameumbwa kwa miundo miwili mikuu, yaani muundo wa dhahiri na muundo wa batini. Utaona baadhi ya wanadamu wanazingatia tu muundo wa dhahiri na kupuuza muundo wa batini. Hapa Imamu katika hikma hii ya Nahjul Balagha anatuzindua kwamba kama ambavyo dhahiri ya miili yetu inachoka, ni vivyo hivyo batini yetu pia inachoka. Halafu baadaye ametupa na mwongozo wa kutuwezesha kuondoa pia machofu kwenye muundo wetu wa batini. Anasema, nyoyo kama mwili vyote vinachoka Tupumzishe moyo kwa hikma za kuvutia na kuchangamsha. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mwili wa mwanadamu huchoka baada ya kufanya kazi ngumu na m, anahitaji kupumzika na kupata burudani ili kuondokana na uchovu huo. Jambo hilo lina umuhimu kwa daraja sawa na kazi yenyewe aliyofanya mtu. Batini ya mwanadamu pia, kama moyo, akili na nafsi, iko hivyo pia. Changamoto za kisayansi na kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni humchosha mtu, inabidi vipumzishwe kwa njia na sura mbalimbali. Baadhi ya wakati mapumziko hayo yanaweza kupatikana kwa kwenda kwenye maeneo safi ya kimaumbile, katika mabustani yenye maua ya kuvutia na yanayotoa harufu nzuri, kupata mtu fursa ya kusikia harufu kama ya udongo ulionyeshewa na mvua kusikia sauti za maporomoko ya maji na kupitisha muda wake ndani ya maeneo ya kijani kibichi kusikia milio ya wanyama na vidudu mbalimbali mbali. Kutadabari kuhusiana na nguvu za Allah kwa kuangalia ndege wenye sura nzuri za kuvutia. Baadhi ya wakati mapumziko hayo hupatikana kwa kutembea na wakutembelea jamaa, kuzungumza na marafiki, kufanyiana mizaha yenye maana na wakati mwingine kwa kusoma vitabu vya historia vya kaumu zilizopita na kadhalika. Yote haya yanaweza kutuliza nafsi ya mwanadamu iliyochoka, lakini muhimu zaidi ni maneno mazuri ya hikma ambayo baadhi ya wakati yanasemwa kwa sura ya mashairi na wakati mwingine kwa sura ya nathari. Yote hayo huwa yanamwongezea utulivu, elimu na maarifa mtu na kumpa furaha moyoni. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wanazuoni wakubwa wa kidini wakaandika vitabu vyenye hadithi nzuri, mashairi ya kuvutia na vichekesho vya kuchangamsha, ili wanafunzi wa ilmu waweze kuvisoma wanapokuwa wamechoka na kuwaondolea uchovu. Hikma hii ya Imamu Ali alaihissalam inaweza kutekelezwa na mtu mwenyewe binafsi na familia au na jumla jamala ya watu na pia serikali na tawala. Kila mtu anahitaji kuwa na mpango wake mwenyewe wa kujiondolea machofu ya dhahiri yake na batini yake. Jamii nayo na inapaswa kuwa na ratiba hizo. Serikali na watawala nao wanapaswa kuwaandalia wananchi wao mazingira mazuri ya kupumzika, kustarehe na kuondoa machofu ya ndani na nje ya nafsi. Pia kuwe na vituo vya kisayansi na kijamii ambavyo vitawapa furaha, burudani na utulivu watu waliochoka baada ya kazi nzito. Bila shaka, saa au dakika ambazo mtu hutumia katika mambo madogo madogo ya hikma ni kati ya muda wenye manufaa zaidi kwa mwanadamu kwenye maisha yake, kwa sababu mbali na kuongeza elimu na furaha, humwongezea pia ufanisi wa kazi yake. Ni vyema hapa tuseme pia kwamba katika hikma ya 390 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alaihi ssalam anasema mumin ana saa tatu: saa anayozungumza na Mola wake Mlezi, saa anayotumia kutafuta riski ya halali, na saa ambayo anakuwa huru baina yake na nafsi yake katika yale yanayoruhusiwa na mazuri nam Mtu mwenye imani hugawanya masaa ya maisha yake katika sehemu tatu: hutoa sehemu yake katika ibada na dua kwa mola wake, anatumia sehemu nyingine kuboresha riziki na maisha yake, na anatumia sehemu ya tatu katika kuburudika kwa starehe halali na za kupendeza. Hadithi inayofanana na hiyo pia imepokewa kwenye kitabu cha hadith cha Biharul Anwari, ikimnukuu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema kuwa amri hiyo ni moja ya mambo yaliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu katika kitabu alichoteremshiwa nabi Ibrahim alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Shaaban mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 20 Februari mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 940 iliyopita alizaliwa Abdul Karim bin Muhammad Samani, maarufu kwa lakabu ya Tajulislam, faqihi na mpokezi wa hadithi na mwanahistoria mtajika wa karne ya sita Hijiria huko katika mji wa Marwa kusini mashariki mwa Turkmenistani ya sasa na Khurasani kubwa ya zamani. Samaani alipitisha miaka mingi ya umri wake kwa kufanya safari katika nchi mbalimbali kama vile Iran, Sham, Hijazi na kwengineko, na kunufaika na bahari kubwa ya wasomi wa maeneo hayo. Kitabu maarufu zaidi cha msomi Samaani ni kile alichokipa jina la Al-Ansaba. Katika siku kama ya leo miaka 159 iliyopita vita kati ya Ufaransa na wapigania uhuru wa Meksiko vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa na kushika hatamu za uongozi mwanamfalme wa Austria Maximiliana katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka mitano. Awali Ufaransa iliungana na Uhispania na Uingereza, na baada ya muda mfupi nchi hizo mbili zilijitenga na Ufaransa ambayo iliendeleza vita dhidi ya wapigania ya uhuru wa kimeksiko waliokuwa wakiongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Benito Juarez. Benito Juarez aliendeleza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa kifaransa hata baada ya kurudi nyuma na kukimbilia katika maeneo ya milimani ya Meksiko. Kiongozi huyo hatimaye alifanikiwa kuangusha utawala wa Maximilian akisaidiwa na wapigania uhuru wa Kimeksiko. Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Uingereza hatimaye ilikubali kuipatia uhuru nchi ya India baada ya kuikoloni kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na mali asili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara kubwa raia wa India. Na tarehe 20 Februari miaka 9 iliyopita aliaga dunia Sheikh Ahmad Amir qari na msomaji maarufu wa Qurani tukufu wa Misri. Alizaliwa mwaka 1927 katika eneo la Salihia huko mashariki mwa Misri na kuhifadhi Qurani yote akiwa bado mdogo. Baadaye alijiunga na jeshi na mwaka 1963 alifanya kazi kwenye redio ya nchi hiyo. Qari huyo mashuhuri wa Misri alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa ajili ya kusoma Quran na alifika nchini Irani mara kadhaa katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu kama jaji wa mashindano hayo. Mara ya mwisho msomi huyo mkubwa wa Qurani alitembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kushiriki katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu. Baada ya mashindano hayo, Sheikh Ahmad Amir alisoma Qurani katika majilisi iliyohudhuriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, wakati huo akiwa na umri wa miaka 86. Qiraa ya Sheikh Ahmad Amir katika majilisi hiyo iliwagusa sana hadhirina na kuwafanya wengi wabubujikwe na machozi. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio. Kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kupanua uhusiano na majirani ni sera ya uhakika ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyasema hayo jana Jumatano, katika mkutano na amir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad bin Khalifa Althani na ujumbe aliyofuatana nao. Vikosi vya kiintelijensia vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, vimesambaratisha mitandao kadhaa ya kijasusi yenye mfungamano na Marekani na Israel katika mkoa wa Mazandaran, kaskazini mwa nchi. Na wakati mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni katika sehemu mbalimbali za ukingo wa magharibi yakiwa ya yanaendelea kwa siku ya thelathini mfululizo, vikosi vya utawala huo ghasibu vimevamia nyumba ya mhubiri wa msikiti wa Al Aqsa, Shekh Ikrima Sabri na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.