Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar, hao ndio waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapewa msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jami Jam namna Jumatano hii si usiku. Wapenzi wasikilizaji, tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri. Baada ya tahariri hiyo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kitafuatiwa na ka makala kuhusiana na hekima katika Nahjul Balagha, na kisha tutakuwa na dua ya mwezi wa Shaban na baada ya hapo, kasida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars today ir sw. Halkadhalika pia mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran radio ir sw na mnaweza kutufuatilia pia katika ukurasa wetu wa YouTube wa Iran radio Show. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran akutana na emir wa Qatar jijini Teheran, anasema Iran na Qatar zinafungua njia mpya za ushirikiano. Iran yasema inapinga mpango wote wa kufukuzwa wa Palestina huko Gaza. na Sudani asema haitokubaliana na watakaojaribu kuunda serikali nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masud Pezeshkian amesema Tehran na Doha zimefanya maamuzi muhimu ili kuimarisha uhusiano na kufungua njia mpya za ushirikiano. Akizungumza kwenye mkutano wa waandishi wa habari akiwa na Emir Shekh Tamim bin Hamad Al Thani wa Qatar baada ya mazungumzo yao mjini Tehran, Rais Pezeshkian amesema wamejadili masuala ya pande mbili ili kulinda maslahi ya mataifa yote mawili. Rais wa Iran amesema Emir wa Qatar amesisitiza umuhimu wa kuunda fursa mpya za ushirikiano. Aidha amesema kuwa moja ya sera kuu za Iran ni kukuza uhusiano wa kina na nchi jirani na mataifa ya kanda. Rais wa Iran aidha amesema pia wamejadili hali ya Siria, ambapo wamesisitiza umuhimu wa kuhifadhi umoja wa ardhi na mamlaka ya Siria. Amepongeza juhudi za upatanishi wa Katar katika kufanikisha usitishaji wa vita huko Gaza na kuachiliwa kwa Wapalestina waliotekwa. Rais huyo wa Iran amesisitiza haja ya kuchukuliwa hatua thabiti zaidi na mataifa ya Kiislamu ili kupunguza mateso na maumivu ya watu wa Gaza. Rais Pezeshkian amesema ni muhimu kwa Wapalestina wa Gaza kuishi kwa usalama katika ardhi yao ya kihistoria. Amir wa Katar kwa upande wake, ameeleza kufurahishwa na ziara yake nchini Iran, na ameongeza kuwa ziara kama hizi zinaweza kusaidia kupanua uhusiano wa kihistoria na wa kidugu kati ya mataifa hayo mawili, uhusiano ambao msingi wake mkuu ni ujirani mwema. Amesema wamejadili ushirikiano katika nyanja mbalimbali na kusisitiza umuhimu wa kuunda fursa zaidi za ushirikiano, hasa katika sekta za biashara na uchumi. Shakh Tamima amesema pia wamejadili changamoto ngumu zinazokumba eneo la Asia Magharibi. Emir wa Qatar amesifu sera ya kukuza uhusiano mzuri na mataifa ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Ajemi pamoja na nchi za Kiislamu kwa misingi ya maslahi ya pamoja na ujirani mwema. Kuhusu Palestina, Emir wa Qatar amesisitiza umuhimu wa kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inawafikia watu wa eneo hilo. Amesema, na hapa na nukuu: leo nimemhakikishia Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba Qatar na washirika wake wamejitolea kusaidia upatanishi kwa utekelezaji mzuri wa makubaliano hayo. Aidha amesema anaamini upatanishi huo ni hatua muhimu kuelekea usitishaji wa mapigano wa kudumu na endelevu Gaza, pamoja na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inawafikia watu bila kizuizi chochote. Wakati huo huo, rais wa Iran Masud Pezeshkiana amesema jamhuri ya Kiislamu inakaribisha kwa mikono miwili kurejeshwa kwa uhusiano wa nchi hii na Sudan, akisisitiza kuwa nchi za Kiislamu zinapaswa kuepuka mivutano na kukata uhusiano baina yao. Rais Pezeshkian ameyasema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Yusuf Ahmad Asharif, hapa jijini Teheran, na kueleza kuwa hakuna sababu kwamba uhusiano kati ya nchi za Kiislamu unakuwa na mvutano na kukatika. Kwa sababu hiyo tunakaribisha kuhuishwa uhusiano kati ya Iran na Sudan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesitiza umuhimu wa kupanua mahusiano baina ya nchi hizi mbili katika nyanja mbalimbali. Amesema Iran inatilia maanani uhusiano wake na Sudan, akielezea matumaini kwamba mataifa haya mawili yatafanya maamuzi mazuri katika suala hilo wakti kamisheni yao ya pamoja ya uchumi itakapofanya mkutano. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan mele, kwa upande wake, ameeleza kuridhishwa kwake na kurejeshwa uhusiano wakati ya Tehran na Khartoum na kusema kuwa nchi hiyo ya Kiafrika iko tayari kupanua zaidi uhusiano wake na Iran katika nja zote. Ali Yusuf Ahmad Asharif amesema tume ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Sudan hivi karibuni itafanya kikao chake, na amewasilisha salamu na ujumbe wa mwenyekiti wa baraza kuu la Sudan, Jenerali Abdul Fatah Burhan kwa Rais Pezishkian. Kwingineko, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran Muhamad Bahir Kalibaf amesema kuwa Teheran inapinga vikali na kulaani mpango wowote unaokusudia kuwafurusha Wapalestina katika ardhi zao. Akihutubia kikao cha 15 cha bunge la Asia apa leo Jumatano hapa jijini Tehran, Ghalibaf amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Gaza, akiyataja kuwa hayana msingi nani kibeberu, na ni ya kibeberu na yamefichua malengo ya kikoloni ya Marekani huko Palestina. Alibaf ameeleza bayana kuwa mpango wa kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu unathibitisha zaidi Marekani na Israel haziheshimu hata kidogo haki za binadamu. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa kile kinachoitwa eti mpango wa amani wa Trump ambao ulipendekezwa katika muhula wake wa wa kwanza wa uongozi si chochote ila ni mfumo wa kisasa wa ubaguzi wa rangi na ni mradi wa kuhudumia maslahi haramu ya Israel kwa kufuta utambulisho wa Palestina na kukandamiza matakwa yao ya kujitawala. Amesitiza kuwa Iran inapinga suluhisho lolote ambalo linapuuza matakwa ya watu wa Palestina na kuongeza kuwa mpango huo wa Trump ni tishio la moja kwa moja kwa usalama na uthabiti wa kikanda. Alkadhalika amesema mustakabali wa Palestina hautaamuliwa na Marekani au mamlaka yoyote ya kikoloni na kwamba ni lazima uamuliwe tu na watu wa Palestina kwa njia ya haki na ya kidemokrasia. Ametoa wito kwa nchi zote huru na mashirika ya kimataifa, hususan mabunge aaishi ya kuchukua msimamo thabiti dhidi ya njama hizo mpya na kuwaunga mkono kikamilifu wa Palestina kwa kauli na vitendo. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mjumbe wa baraza kuu la Sudan amesema serikali ya nchi hiyo itapambana na yeyote anayetaka kuanzisha serikali nyingine katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Shirika rasmi la habari la Sudan SUNA limemnukuu Yasir al Ata, mjumbe wa baraza kuu la Sudan, akisema hayo alipokuwa akiwahutubia wanajeshi katika mji wa Dabba kaskazini mwa Sudan, na kuongeza kuwa kwa wale wanaosema wataunda serikali yao Tutapambana nao katika kila shibri ya ardhi ya Sudan. Matamshi ya al-Atta ambaye pia anahudumu kama msaidizi wa kamanda mkuu wa jeshi la Sudan yamekuja saa chache baada ya kufanyika kikao cha ufunguzi wa mkutano uliopewa jina la eti muungano wa waanzilishi wa Sudan huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya. Mkutano huo uliandaliwa na vikosi vya upinzani na makundi yenye silaha yanayopambana na jeshi la Sudan kwa lengo la kuunda serikali yao. Serikali ya Sudan imeshutumu vikali Kenya kwa kuruhusu vikosi vya msaada wa haraka RSF kuandaa mkutano huo katika jumba la kimataifa la mikutano la Kenyatta KICC jijini Nairobi na kuhitaja hatua hiyo kuwa ya uhasama. Katika hatua nyingine, zaidi ya raia 200 wasokuwa na ulinzi wamedaiwa kuuawa wa na wapiganaji wa kundi la kigaidi la RSF katika vijiji tofauti vya Sudan katika kipindi cha siku tatu zilizopita. Shirika la kutetea haki za binadamu katika eneo hilo la Emergency Lawyers linasema kuwa mauaji hayo yalitokea katika vijiji vya Kadaris na Al Helwat kaskazini mwa jimbo la Nilul Abyadh, yani White Nile eh, au Nile nyeupe, maeneo ambayo hayana wanajeshi wa serikali. Mtandao huo wa kutetea haki za binadamu umesema wapiganaji wa RSF wana hatia ya kunyonga, utekaji nyara, kupotozana kwa nguvu na uporaji wa mali. Makumi ya maelfu ya raia wameuawa nchini Sudan tokea Aprili 2023 huku magaidi hao wa RSF wakituhumiana na jeshi kufanya ukatili. Tuelekee sasa huko magharibi mwa Afrika ambapo muungano wa waasi wa Tuareg huko kaskazini mwa Mali umewatuhumu wanajeshi wa nchi hiyo kwa kuwaua raia 24 waliokuwa wakisafiri kuelekea kaskazini mwa Algeria kutoka mji wa Gao, huku jeshi likiripoti habari ya kujiri mapigano katika eneo hilo. Mali inayoongozwa na serikali ya kijeshi inayoungwa mkono na wananchi kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa imekuwa ikipigana na makundi ya wanamgambo na yashirikiana na makundi ya kigaidi ya Daesh au ISIS na Al-Qaida, huku ikikabiliana pia na historia ndefu zaidi ya uasi unaongozwa na waasi wa Tuareg kaskazini mwa nchi. Chama cha ukombozi cha Azawad kinasema raia hao walikuwa wakisafiri kwa magari mawili na kwamba moja lilochomwa moto huku jingine likikimbia na baadhi ya watu walo nusurika familia za wahanga pamoja na msemaji wa jumuiya haki za binadamu katika eneo hilo ya uh, Kalakala wamethibitisha habari ya tukio hilo katika mahojiano na shirika la habari la Reuters. Habari zaidi zinasema moja ya magari hayo ilikuwa likisafirisha wahamiaji, jamaa za dereva wamesema. Haya yanajiri siku chache baada ya serikali ya Mali kutangaza kuwa itaanza kuwajumuisha wapiganaji elfu mbili kutoka makundi washirika yenye silaha katika jeshi na vikosi vya usalama kwa lengo la kujenga amani na harakati mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikipigana e, e, dhidi ya serikali. Na kwa kumalizia ni kuwa wabunge wa bunge la umoja Ulaya, ku wa, wa, wa Ulaya wanasema bara hilo haliwezi kuendelea kuitegemea kikamilifu Marekani kwa ulinzi na kutoa wito wa kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa Ulaya sambamba na kuendelea kuiunga mkono Ukraine. Katika taarifa yao ya siku ya Jumanne, mirengo mikuu ya bunge la Ulaya ikiwa ni pamoja na chama cha watu wa Ulaya wa socialist na wa demokrats, kundi la Renew Europe na Greens ilisisitiza kwamba Ulaya lazima ichukue jukumu kubwa zaidi la usalama wake. Taarifa hiyo inaashiria mabadiliko makubwa katika mtazamo wa kimkakati wa Ulaya, ikionyesha wasiwasi juu ya Marekani kutegemewa katika masuala ya usalama wa kimataifa na kuimarisha juhudi za kuimarisha uhuru wa Ulaya katika ulinzi na kuzuia mashambulizi dhidi yake. Weledi wa mambo wanasema umoja wa Ulaya unafuatilia kwa dhati kukomesha utegemezi wa kiulinzi, wakati huu ambapo kunashuhudiwa mabadiliko ya vipaumbele vya sera za kigeni katika utawala mpya wa Marekani. Hii ni katika hali ambayo Waziri Mkuu wa Italia Giorgio Meloni alisema hivi karibuni kuwa umoja wa Ulaya haupaswi kuchukua misimamo ambapo uh, itakinzana na sera za Marekani kuhusu Ukraine. Watawala Ulaya, Paris, kukiwe, raise, eh, wa nchi kadhaa za Ulaya walikutana Paris hivi karibuni kukiwepo na wasiwasi uliochochewa na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump ya eh, kuwasilisha na kuanzisha mazungumzo ya moja kwa moja na Russia na nia ya serikali yake ya kuitenga uh, Ulaya katika mazungumzo ya amani na Ukraine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara uh, kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo e, na hoji hivi Abbas Arakchi, yani waziri wa mambo ya nje wa Iran na katibu mkuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Wajemi walijadili mambo gani? Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuhusu uungaji mkono ulioonyeshwa na nchi za Kiarabu na za Kiislamu kwa hatua ya maana iliyochukuliwa na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ya kukabiliana na mpango wa pamoja wa Marekani na utawala wa kizayuni unaolenga kuifuta Palestina, na akabainisha kwamba ulimwengu wa Kiislamu unapaswa kuiunga mkono Palestina kwa msimamo thabiti. Saida Basarakchi ametoa mwito huo katika mazungumzo yake na katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi, Jasim Muhammad Badawi, yaliyofanyika kando ya mkutano wa nane wa nchi za ukingo bahari ya Hindi uliofanyika Maskat, mji mkuu wa Oman, na akapongeza misimamo ya nchi za Kiarabu ya kulaani na kupinga mpango wa Marekani na Wazayuni wa kuwaondoa kwa nguvu wa Palestina wa Ghaza na kuwatelekeza katika nchi zingine. Arakchi aliashiria kufanyika kikao cha kwanza cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na wa nchi wanachama wa, wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na katilia mkazo umuhimu wa kuendeleza mazungumzo na maelewano kati ya pande hizo mbili kwa kuzingatia unyeti na umuhimu wa matukio ya eneo kwa ajili ya kuwepo ushirikiano na mielekeo ya pamoja kati ya nchi za eneo hili. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi Jasi Muhammad Badawi amekaribisha kuendelezwa mazungumzo na maelewano kati ya baraza hilo na Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kuzingatia maslahi ya pande zote mbili, na amesitiza msimamo wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Wajemi wa kupinga njama za utawala wa kizayuni za kuwahamisha Wapalestina na kuunga mkono wa kupatikana haki za watu wa ardhi hiyo na akakaribisha pia pendekezo la Iran la kuitishwa mkutano wa dharura wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi za Kiislamu OIC. Jamhuri ya Kiislami ya Iran daima imekuwa ime ikitetea haki za wananchi wa Palestina na mukawama wa wananchi wa ardhi hiyo dhidi ya utawala wa kizayuni katika duru na majukwaa ya kimataifa na kieneo na kutaka walimwengu wazitambue haki halali za wananchi wa Palestina kwa ajili ya kujilinda. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, suluhisho pekee la mgogoro wa Palestina ni kufanyika kura ya maoni kwa kuwashirikisha wakaazi wote asili wa ardhi hiyo, na kutokana na dhati na utambulisho wa kigaidi na uh, kuvunja makubaliano utawala wa kizayuni chaguo pekee la Wapalestina ni kuendeleza mukawama na mapambano kwa kutumia silaha. Kwa kutilia maanani kwamba katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita Marekani na utawala wa kizayuni zimekuwa chimbuko la kila vita, mauaji na mizozo katika eneo hili pamoja na mataifa ya Kiislamu O, umoja wa mataifa ya Kiislamu na kuwa macho dhidi ya njama mpya za wazayuni ni jambo muhimu na la dharura. Wazayuni sio tu kwamba wameikalia kwa mabavu jiografia ya Palestina kwa uungaji mkono wa nchi za magharibi, bali pia wamefanya ghasia zisizo na kifani dhidi ya Wapalestina kwa uungaji mkono wa nchi za magharibi, hususan Marekani, na mfano wa wazi wa hilo ni mauaji ya kimbari huko katika ukanda wa Ghaza. Sababu nyingine yaungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa Palestina ni kwamba wananchi wa Palestina wamechukua ya ya ya mukawama dhidi jinai na Jamhuri Kiislamu ya Iran pia inaunga mkono mukawama wa kupigania uhuru na wa kupigiwa mfano wa Palestina, na moja sababu za ushindi wa mataifa ya Kiislamu wakiwemo wananchi wa Palestina ni umoja na mukawama, na kwa ajili hiyo maadui wanajaribu kuzuia umoja wa Waislamu kwa kuleta mifarakano ili kufikia malengo yao ya kikoloni katika jamii za Kiislamu. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na baada ya hapo tutakuwa na duaa ya mwezi wa Shaaban na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni e, kusikiliza tuliowaandalieni. Baraza la wasikilizaji. Ahlan wa sahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamedi, nashirikiana na, na mwenzangu Hussein Hassan Kamau kusoma maoni yako, mpendwa msikilizaji. Akthari ya maoni tuliyopokea karibuni yanazungumzia mpango wa Marekani na Israel wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kupanda jukwani hii leo, mpenzi msikilizaji, si mwingine bali ni mwanabaraza Hai Jumaidi Isa wa Kondoa Masawi huko Tanzania. Anazungumzia juhudi za Afrika Kusini za kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan wa ukanda wa Gaza. Anasemaje balozi huyu wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Anasema kwa sasa nikipatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Hongera Afrika Kusini kwa msimamo wao wa, wa kuitetea Palestina, kupinga kuondolewa wa Palestina ukanda wa Gaza na kuwa tayari hata kunyimwa misaada. Anamalizia kwa kusema nchi za kiarabu zinapaswa kulitafakari hili nao pia, na waache kuwa vibaraka wa Marekani. Naye Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema baada ya kutusalimu, tunawaombea sana wananchi wa Palestina, Allah awape faraja ya haraka amin ya rabbal alamin. Mwenzake Mwinyi Hasan wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema hivi karibuni kwamba kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu mantiki wala heshima. Mwinyi anaandika, anaanza assalamu alaikum, namjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. kwa maoni yangu, anasema mtu asiyeheshimu makubaliano hakuna haja ya kufanya naye mazungumzo tena, kwa sababu kitakachotokea tayari kinajulikana. Juma Sagai wa Mara, Tanzania, pia anazungumzia msimamo wa Ayatullahi Khamenei kuhusu kufanya mazungumzo na maadui anasema anasema hamna manufaa wala faida yoyote kuongea na Marekani. Mimi ni juma ji sagai kutoka Musoma, Mara Tanzania. Eh, Suleimani Rajabu wa airport, eh, Kigoma Tanzania, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, ndugu zangu katika imani. Anasemaje? Anasema nalani sana matamshi ya rais wa Marekani kuhusu kuhamishwa ndugu zetu wa Palestina. Huo ni uenda wazimu, anasema rais huyo Apimwe afya ya akili, huenda hayupo sawa kiakili. Naomba nchi zote za Kiislamu ulimwenguni zishikamani kwa pamoja kupinga agizo hilo. Anaendelea kuandika, nchi za Kiislamu zikiacha unafiki, Marekani hawezi kufaulu. Hiki ndicho kipimo ambacho tutajua ni nchi gani wanafiki katika Uislamu. Naomba nchi yoyote ile ya Kiislamu itakayomkumbatia mawazo ya Trump itengwe na Waislamu wote ulimwenguni na anamaliza kwa kusema anasema, nina imani waislamu wote duniani tukishikamana kwa pamoja, tutoe hitilafu zetu tulizonazo, Marekani na washirika wake hawatofaulu njama zao za uovu kuupiga vita Uislamu. Maneno matini kabisa. Na mimi sasa nageukia hapa kwa mwana baraza hai, si mwingine ni Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya. Anaendeleza maudhui hiyo huku akizungumzia sifa ya kuwa kidhabi Rais Donald Trump wa Marekani, ameandika, amesema katika ulimwengu huu mtu mrongo mwenye sifa za urongo wa hali ya juu ni Trump. Babu huyu anasema ameshinda kikombe cha almasi na hadaa, lolote litokalo kinywani mwake basi huwa na uvundo. Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, yeye anazungumzia Kutiliwa shaka afya ya kisaikolojia ya rais wa Marekani Donald Trump, ameandika ameandika rais Trump, huyu anapaswa achunguzwe kidogo, kwa sababu huwezi kuiambia dunia kwamba Wapalestina watolewe katika nchi yao na wapelekwe nchi zingine. Hili jambo halikubaliki kabisa. Naomba Umoja wa Mataifa upuuze sauti ya Trump kwa Wapalestina. Anasema Wapalestina wanapaswa kuishi kwao bila kubughudhiwa na mtu yoyote. Maoni mengine ya Ismail Saki wa Singida yanahusu mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasemaje? Ameandika, vita vya kundi la M23 au kundi la wanamgambo wa Machi 23 vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vita ambavyo vinapaswa kukomeshwa kabisa, kwa sababu zimekaa nchi wanachama wa SADEK na zimekubaliana kuwa kundi hilo lina mahusiano na nchi jirani barani Afrika. Anasema ni vizuri hiyo nchi ione aibu na itoe hilo kundi linaloua watu wasiokuwa na hatia huko Kongo. Anasema itakuwa ni jambo zuri mno. Kwa kweli, Hussein Hassan, maoni ya wasikilizaji wetu yote ni mazuri na tunawashukuru sana. Naam, tukisonga mbele kusoma maoni hayo, Nasr Abdallah Omar wa Tanzania ametutumia ujumbe mfupi akipongeza juhudi za harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon kwa kuwapa himaya wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. Anaandika, asante harakati ya Ansarullah kwa kuwapa kuilinda Gaza, sisi tuko nyuma yenu. Karibu sasa, msikilizaji mpendwa, kusikiliza ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Shekhe Muhamedi Mubarak Omar Shahabadi wa Pangani, Tanga, Tanzania, akitunyoshea mapema mkono wa kheri kwa mnasaba kukaribia tukufu wa kukaribia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zangu, waheshimiwa, wapendwa, watukufu popote pale mlipo, wakati kama huu na saa kama hii na siku kama hii, popote pale ulipo, natumai unafuatilia matangazo ya redio yetu ya Jamhuriat Islam, Islamia ya Iran, daula ya Alimam Almahdi ajalallahu taala faraja sharif. Napenda kuchukua nafasi hii kutoa salamu za mbele kabisa za kutangulia kabisa za Ramadhani lkarim mwaka 1446 hijiria sawa na mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa Waislamu wote popote pale walipo, kwani kumebaki ni siku chache kabla hatujaingia katika mwezi wetu mtukufu wa Ramadhani, ule mwezi ambao kwamba tumepewa kila nafasi ya kuweza kupata rahma na baraka na lutfi na upendo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa mambo mengi mengi mengi mengi sana mazuri mazuri, tena wala si mazito, ni madogo sana sana sana, sana. Naam, asante sana Sheikh Shahbal ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Nasi tunasema Allahumma balighna Ramadhana. Tunamwomba Allah atufikishe katika mwezi mtukufu wa Ramadhan tukiwa hai na salama. Kama ndo kwanza mpenzi msikilizaji unajiunga nasi, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji, tukukumbushe kwamba una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia maoni yako, mpendo wa msikilizaji, kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com na kadhalika unaweza kututumia ujumbe swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na kabla ya kusoma maoni zaidi tusikilize ujumbe mwingine wa sauti kutoka kwa mwanabaraza imam saif muhammad wa ujiji kigoma tanzania Imamu Sefu, kabla ya kumsikiliza anakosoa mwenendo ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Tumsikilize kwa pamoja. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu, bila shaka mjambo. Naona dunia ya laani, e, dunia ya laani, vikwazo vya Marekani dhidi ya mahakama ya ICC, Netanyahu ashukuru vipi? Uhusiano wa mahakama na Marekani vikoje? hivi vitu, mahakama ni mahakama na Marekani kama Marekani. Kwa upungufu wa viongozi wa dunia kwa chombo walichokiweka cha kutoa uamuzi sahihi, unakeukwa kwa mtu mmoja tu, kauli yake basi, kasema na ni Trump basi, na mahakama haina tena sheria zote, hakuna huyu anahalalishiwa kuua afanye anavyotaka, na watu wengine pembeni wanatazama, hakuna kusema ati kwamba watasimama kumbisha Marekani. Ni nani? Trump ni nani eh? nini huu upande mwingine utasema labda unatukana, ni upungufu wa akili eh, kama yule anasema hivyo ha, hana ruhusa yeye eh, kuingilia ile ile habari ya mahakama. Ye angalie utawala wake kule, wala skuni rais wa dunia, basi afanye anavyotaka hapana. Naam, ni maneno mazito kuntu na mazima kutoka kwa Imam Saif. Asante sana mwanabaraza hai Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia umuhimu wa kuwa na umoja umma wa Kiislamu. Baada ya salamu, anasema Inasikitisha kuona ulimwengu wa Kiislamu unaongwa, anasema kwa kutotekeleza mafunzo ya Quran kuhusu umoja wa umma, na kwa miaka sabini na tano sasa kutosimama kuwatetea wenzao wa Palestina. Anasema sasa hii ndio khiana ambayo tunashuhudia waislamu wakipata maafa. Anaendelea kuandika anaandika, waislamu wote hakika tujirudi wenyewe sote, hususan watawala wa nchi za kiarabu na wanachama wa jumuiya ya OIC. Ukimya wa umma na watawala, kutokuwa na busara na kujifanya viziwi na vipofu dhidi ya dhulma wanayopata wa Palestina, ambao ni jamii ya Waarabu kwa miaka 75, sasa ndiyo kumefikia Trump na Ulaya kuidharau jamii ya Waarabu na kuwafanyia madhila wa Palestina. Anamalizia kusema Enyi nchi zote mujirudi, kwa umoja tuliofundishwa katika Quran tukufu, ili wa magharibi na wazayuni wajirudi kwenye ubinadamu wao, kwa kuwashikisha adabu, mujadili kwa umoja wenu, anasema, kuwatia adabu, mujadili kwa umoja wenu. Anasema swala hilo msiumbishwe kwa kuhongwa, nyiye viongozi wa nchi za kiarabu na OIC. Nam, asante sana na msikilizaji Mpendwa mwanabaraza Amer Awadhi Ali wa Tanga, Tanzania, ameturushia hapa ujumbe wa sauti, tumsikilize kwa pamoja. Asante sana Redio Iran Teherani. Mimi Amer Awadhi Ali mgaziji wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania, nashukuru. Nimeanza leo kupokea habari ambazo ninazipenda na kuzifurahia. Hongereni sana sana Redio Teherani Irani kwa kunikumbuka na kuniunganisha upya katika habari moto moto hizi za habari za Palestina na nyinginezo. Nashukuru sana, asanteni sana, tunakushukuru sana bwana Amir Awadhi Ali kutoka pande za Tanga nchini Tanzania. Uh, Elia Kaitare ni msikilizaji wetu mwingine hapa kutoka Mombasa, Kenya. Ametutumia maoni yake, ameandika ameandika: asante sana Redio Teheran na kutujuza yaliyojiri duniani kote kwa ujumla. Hosen Mumarandu kwa upande wake wa pande za Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania, anasema nawasalimu, ninaomba mwendelee kunitumia habari za kila siku. Allah awabariki sana sana. Na kama tulivyokuwa tumegusia awali, tulikuwa na tatizo katika kutuma jumbe na vilevile habari na vipindi, lakini sasa mambo taratibu yanatengamaa. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma, Tanzania, pia alikuwa na matatizo hayo lakini sasa anapokea tena habari zetu, anaandika aidha. Abdallah Suleiman, msikilizaji wetu wa Biharamulo nchini Tanzania, anasema mimi sipati habari za Irani. Hata hivyo tayari tumekwisha muunga tena, na ameanza kupokea habari na vipindi vyetu. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, pia alikuwa na tatizo hilo, lakini sasa anasema asante kwa kupata taarifa, maana nina wiki sioni ujumbe E, shukran sana. Tunashukuru wasikilizaji wetu wote, na sisi kama ilivyo ada na desturi, Husein no. atunaga kapu la kutupa maoni ya wasikilizaji, na msikilizaji akituambia shida yake tunaitatua papo hapo, kadiri Allah anavyotuwezesha. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Msikilizaji mpendwa, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Kwaherini. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na moja. Inna hadhihi lquluba tamallu kama tamallu la abdan fabtaghu laha twaraifa lhikam hakika nyoyo hizi zinachoka kama vinavyochoka viwiliwili basi zitafutieni hikma za kuzichangamsha katika hikma hii ya 91 Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anaendelea na semi zake zilizojaa maana na busara kwa kutilia mkazo nukta muhimu ya kisaikolojia ambayo ina taathira kubwa katika maisha ya mwanadamu. Anaashiria maumbile ya mwanadamu kwamba ameumbwa kwa miundo miwili mikuu, yaani muundo wa dhahiri na muundo wa batini Utaona baadhi ya wanadamu wanazingatia tu muundo wa dhahiri na kupuuza muundo wa batini. Hapa Imamu katika hikma hii ya Nahjul Balagha anatuzindua kwamba kama ambavyo dhahiri ya miili yetu inachoka, ni vivyo hivyo batini yetu pia inachoka. Halafu baadaye ametupa na mwongozo wa kutuwezesha kuondoa pia machofu kwenye muundo wetu wa batini, anasema: nyoyo kama mwili vyote vinachoka, tupumzishe moyo kwa hikma za kuvutia na kuchangamsha. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mwili wa mwanadamu huchoka baada ya kufanya kazi ngumu na m, anahitaji kupumzika na kupata burudani ili kuondokana na uchovu huo. Jambo hilo lina umuhimu kwa daraja sawa na kazi yenyewe aliyofanya mtu. Batini ya mwanadamu pia, kama moyo, akili na nafsi, iko hivyo pia, changamoto za kisayansi na kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni humchosha mtu, inabidi vipumzishwe kwa njia na sura mbalimbali mbali. baadhi ya wakati mapumziko hayo yanaweza kupatikana kwa kwenda kwenye maeneo safi ya kimaumbile, katika mabustani yenye maua ya kuvutia na yanayotoa harufu nzuri, kupata mtu fursa ya kusikia harufu kama ya udongo ulionyeshewa na mvua, kusikia sauti za maporomoko ya maji na kupitisha muda wake ndani ya maeneo ya kijani kibichi, kusikia milio ya wanyama na vidudu mbalimbali mbali. Kutadabari kuhusiana na nguvu za Allah kwa kuangalia ndege wenye sura nzuri za kuvutia. Baadhi ya wakati mapumziko hayo hupatikana kwa kutembea na kutembelea jamaa, kuzungumza na marafiki, kufanyiana mizaha yenye maana, na wakati mwingine kwa kusoma vitabu vya historia vya kaumu zilizopita na kadhalika. Yote haya yanaweza kutuliza nafsi ya mwanadamu iliyochoka, lakini muhimu zaidi ni maneno mazuri ya hikma ambayo baadhi ya wakati yanasemwa kwa sura ya mashairi na wakati mwingine kwa sura ya nathari. Yote hayo huwa yanamwongezea utulivu, elimu na maarifa mtu na kumpa furaha moyoni. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wanazuoni wakubwa wa kidini wakaandika vitabu vyenye hadithi nzuri, mashairi ya kuvutia na vichekesho vya kuchangamsha, ili wanafunzi wa ilmu waweze kuvisoma wanapokuwa wamechoka na kuwaondolea uchovu. Hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam inaweza kutekelezwa na mtu mwenyewe binafsi na familia, au na jumla jamala ya watu na pia serikali na tawala. Kila mtu anahitaji kuwa na mpango wake mwenyewe wa kujiondolea machofu ya dhahiri yake na batini yake. Jamii nayo na inapaswa kuwa na ratiba hizo. Serikali na watawala nao wanapaswa kuwaandalia wananchi wao mazingira mazuri ya kupumzika, kustarehe na kuondoa machofu ya ndani na nje ya nafsi. Pia kuwe na vituo vya kisayansi na kijamii ambavyo vitawapa furaha, burudani na utulivu watu waliochoka baada ya kazi nzito. Bila shaka saa au dakika ambazo mtu hutumia katika mambo madogo madogo ya hikma ni kati ya muda wenye manufaa zaidi kwa mwanadamu kwenye maisha yake, kwa sababu mbali na kuongeza ilmu na furaha humwongezea pia ufanisi wa kazi yake. Ni vyema hapa tuseme pia kwamba katika hikma ya mia tatu na tisini ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alayhi salamu anasema, mumin ana saa tatu: saa anayozungumza na mola wake mlezi, saa anayotumia kutafuta riziki ya halali, na saa ambayo anakuwa huru baina yake na nafsi yake katika yale yanayoruhusiwa na mazuri. Nam, mtu mwenye imani hugawanya masaa ya maisha yake katika sehemu tatu, hutoa sehemu yake katika ibada na dua kwa mola wake, Anatumia sehemu nyingine kuboresha riziki na maisha yake, na anatumia sehemu ya tatu katika kuburudika kwa starehe halali na za kupendeza. Hadithi inayofanana na hiyo pia imepokewa kwenye kitabu cha hadith cha Biharul Anwari ikimnukuu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kuwa amri hiyo ni moja ya mambo yaliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu katika kitabu alichoteremshiwa Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Wa amali. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu. Ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhania kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako Ilahi. Wa ina adkhaltani nar, aalamtu ahlaha, anni uhibbu, Mola wangu sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako. Na unipati hapo motoni, kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo mimi na kupenda Ilahi. Kaifa anqalib min indika bil khaybati mahruma wa qad kana husn thanni bijudika an taqlibani bin najati marhuma, Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayo yatarajia kwako ya lima kubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako, utaninusuru niwe ni mwenye kurehemewa. Ilahi, Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe nikajitenga nawe. Mula wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako <tipatikana> Terakini, akara, laye Rabbi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.