Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema, Hakika atakukusanyeni siku ya kiama siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 6 kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huwa leo, tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, ambao utafuatiwa na kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Baada ya hapo, mtategea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Na kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa IRGC yasema operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu dhidi ya Israel itatekelezwa karibuni hivi. Hamas yasema iko tayari kuachia mateka wote kwa mkupuo kabala wa Israel kuondoka kikamilifu wa Ghaza na vita kukomeshwa. Uganda yatuma vikosi zaidi nchini DRC na kuthibitisha kuwa wanajeshi wake wameingia huko Bunia. Na matukio ya chuki dhidi ya Waislamu nchini Uingereza yamevunja rekodi mwaka 2024 kutokana na vita vya Israel dhidi ya Gaza. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran lazima iwe tayari kwa vita ili kusiwepo na vita. Brigadia Jenerali Amir Ali Hajizadeh, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC ameeleza hayo katika mahojiano na televisheni hapa nchini. Amesema operesheni ya tatu ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel itatekelezwa. Ajizade ameashiria mafanikio yaliyopata jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika operesheni za ahadi ya kweli dhidi ya Israel na akabainisha kuwa ahadi ya kweli ya tatu itatimizwa hivi karibuni. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC amesema kama ninavyomnukuu, Wamarekani na Wazayuni wanatafuta maridhiano na vitisho vyao zaidi ni vya kisaikolojia Akimaanisha vitisho vya hivi karibuni vilivyotolewa na Marekani na Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. lazima tuwe tayari kwa vita ili kusiwepo na vita, na tuna uhakika kwamba maadui hawawezi kudhibiti migogoro, ameeleza kamanda huyo. Jeneral Haji Zade amebainisha kuwa utaratibu wa uzalishaji wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC haujawahi kusita licha ya njama za maadui kukwamisha uzalishaji huo. Siku zote tunajitayarisha kwa vita, na kwa rehma za Mwenyezi Mungu, uzalishaji wetu haujasimama hata kwa siku moja, ameeleza kamanda huyo wa IRGC. Aidha, amesema utawala ghasibu wa Israel ulipata hasara kubwa ya kistrategia katika operesheni ya kimbunga cha al Aqsa na kupoteza itibari yake. Hajizade ameelezea operesheni ya kimbunga cha al Aksa kuwa ni operesheni kubwa zaidi kuwahi kufanywa dhidi ya Israel ambayo ilisababisha msambaratiko wa ghafla ndani ya utawala huo. Kamanda mwandamizi wa IRGC amesema licha ya ushenzi na utumiaji mabavu wake, Israel imeshindwa kufikia hata lengo moja lililotarajiwa huko Ghaza. Amebainisha kuwa jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni kufuatia operesheni ya Hamas zimefichua na kuweka wazi mbele ya walimwengu hulka ya kikatili na kichokozi ya utawala huo dhalimu. Amesisitiza pia kuwa bila ya uungaji mkono wa Marekani, Israel isingeweza kurejea kwenye hali ya kawaida kutokana na kushindwa huko. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imependekeza kubadilishana mateka wote wa Israel kwa mateka wa Palestina kwa mpigo wakati wa awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza kwa lengo la kufikia mapatano ya kudumu na jeshi la utawala wa kizayuni kuondoka kikamilifu katika eneo hilo. Sambamba na hayo, harakati hiyo ya mukawama na ukombozi wa Palestina imethibitisha kuwa itakabidhi miili ya mateka wanne wa Israel siku ya Alhamisi na kuwaachilia wafungwa wengi, mateka wengine sita walio hai siku ya Jumamosi. Hii ni katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel Gideon Sar amesema mazungumzo ya awamu ya pili ya mpango wa kusitisha vita na kubadilishana mateka yatafanyika wiki hii. Wakati huo huo, harakati ya Hamas imeeleza katika taarifa kwamba inapinga wito uliotolewa na utawala wa kizayuni wa kutaka harakati hiyo ya mukawama ipokonywe silaha na kuondolewa katika ukanda wa Ghaza. Msemaji wa Hamas Hazim Kasim amesema sharti la utawala ghasibu wa Israel la kuondolewa Hamasa katika ukanda wa Ghaza ni vita vya kisaikolojia vya kuchekesha, na suala la kuondoa mukawama Ghaza au kupokonywa silaha halikubaliki. Qasim ameeleza katika taarifa hiyo kwamba mipango yoyote inayohusu mustakbali wa ukanda wa Ghaza itatokana na mwafaka wa kitaifa utakaofikiwa na Wapalestina. Msemaji huyo wa Hamas amezungumzia pia hatua na uamuzi uliochukuliwa na harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina ya kuongeza idadi ya mateka watakaoachiliwa wakati wa madil, mabadilishano yajayo siku ya Jumamosi kutoka watatu hadi sita. Kuongezeka maradufu idadi ya mateka wanaotakiwa kuachiliwa huru kutafanyika kujibu ombi la wasuluhishi na kuthibitisha umakini wetu katika kutekeleza masharti yote ya makubaliano, ameeleza Hazim Kasim na kuongeza kuwa mkabala wa hatua hiyo, Israel itaachilia idadi kadhaa ya wafungwa waliohukumiwa vifungo vya maisha na wanaotumikia vifungo vya muda mrefu jela. Msemaji wa jeshi la Uganda, Brigadia Jenerali Felix Kulaige amethibitisha kuwa jeshi la ulinzi la nchi hiyo UPDF limeingia kwenye eneo la Bunia ambalo ni makao makuu ya jimbo la Ituri, sehemu muhimu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Jenerali Kulaige amevieleza vyombo vya habari kuwa UPDF inalenga kuwadhibiti wanamgambo wa ADF ambao wana uhusiano na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS ambao wanaendeleza mauaji ya watu katika kanda hiyo. Jeshi la Uganda kwa kushirikiana na jeshi la ulinzi la DRC FARDC limeendelea kukisaka kikundi cha waasi hao ambao wametokea Uganda na kupiga kambi katika misitu ya Congo DR. Itakumbukwa kuwa mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Mohozi Kainerubaga Kainerugaba ambaye ni mtoto wa kwanza wa rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni alitoa onyo mwishoni mwa juma kuwa jeshi hilo lingeshambulia eneo la Bunia iwapo vikosi vya wapiganaji wa ADF vitakaidi kujisalimisha ndani ya saa 24. Hayo yanajiri wakati Uganda inaandamwa na lawama za kuhusika na mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Licha ya kuwepo vikosi vya UPDF mashariki mwa DRC kusaidia majeshi ya serikali dhidi ya ADF, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Uganda imehusika na utoaji mafunzo kwa wapiganaji wa kundi la waasi la M23. Hata hivyo, madai hayo yamekanushwa na serikali ya Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Marekani na Ufaransa zimeripotiwa kuwa zimependekeza mamluki wanaoitwa wakandarasi binafsi wapelekwe kusini mwa Lebanon katika jitihada za kuushawishi utawala wa kizayuni wa Israel uondoe kikamilifu majeshi yake nchini humo. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya habari ya Middle East Eye ambayo imesema Ufaransa na Marekani zinajaribu kuishawishi Israel iondoke kikamilifu kusini mwa Lebanon kwa kupendekeza kutumwa kikosi cha kulinda amani au hata makampuni ya usalama binafsi katika maeneo ya kimkakati. Duru ya kidiplomasia ya Marekani imesema Israel inataka kubaki kusini mwa Lebanon kwa uchache hadi Februari 28 ili kusimamia kurejea kwa salama walowezi wa kizayuni katika makazi ya kaskazini ambao walilazimika kukimbia kutokana na operesheni za mukawama wa Hizbullah. Kipindi cha uhamiaji huo kinatarajiwa kumalizika mwanzoni mwa Machi. Duru moja ya kidiplomasia imetaarifu mwe kuwa Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliwasiliana na rais wa Lebanon Joseph Aoun na kuwafahamisha Waisraeli kwamba Lebanon inapinga kikamilifu jeshi la kizayuni kuendelea kuwepo kusini mwa nchi hiyo. Duru hiyo imeongezea kueleza kwamba Ufaransa ilipendekeza kupeleka wanajeshi wake au walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo. Hata hivyo, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Lebanon Yusuf Raji, Utawala wa kizayuni wa Israel uliukataa mpango huo uliopendekezwa na Paris. Duru nyingine ya kidiplomasia Marekani imesema Washington ilipendekeza kupeleka vikosi vya kimataifa au wakandarasi binafsi, wazo ambalo inadaiwa kuwa limepingwa na Lebanon. na idadi ya matukio na vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu nchini Uingereza iliongezeka kufikia kiwango cha zaidi mwaka 2024, kwa mradhi. Idadi ya matukio na vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu nchini Uingereza iliongezeka kufikia kiwango cha juu zaidi mwaka 2024. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa zilizokusanywa na shirika la ufuatiliaji la Tell Mama, ambalo limesema vita vya Ghaza vimechochea kupita kiasi masuala ya chuki dhidi ya Waislamu kwenye mitandao ya kijamii. Taasisi hiyo imeeleza katika taarifa kwamba ilithibitisha kesi 5837 za chuki dhidi ya Waislamu ukiwa ni mchanganyiko wa matukio ya mitandaoni na yaliyowalenga watu moja kwa moja mwaka jana, ikilinganishwa na kesi 3767 za mwaka wa kabla yake wa 2023 na 2201 katika mwaka 2022. Ukusanyaji wa taarifa unaofanywa na Telmama ulianza mwaka 2012 na, na unafanyika kwa makubaliano ya kupatiana taarifa na vikosi vya polisi vya Uingereza na Wales. Mzozo wa mashariki ya kati ulichochea kupita kiasi chuki za mitandaoni dhidi ya Waislamu, Imeeleza asasi hiyo katika taarifa yake, na kuongeza kuwa vita vya Israel dhidi ya Ghaza, mauaji na machafuko ya South Port vilisababisha kuongezeka visa vya chuki dhidi ya Uislamu vilivyoripotiwa kwa Telmama kuanzia 2023 hadi 2024. Mkurugenzi wa Telmama Iman Ata amesema ongezeko hilo ni jambo lisilokubalika na linatia wasiwasi mkubwa Kuhusiana na hali itakavyokuwa katika siku za usoni. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, kuongezeka kwa matukio ya chuki dhidi ya Waislamu yanayotokana na uenezaji wa chuki dhidi ya Uislamu, islamofobia, kumehusishwa pia na mauaji ya wa wasichana watatu katika mji wa kaskazini mwa Uingereza wa Southport yaliyotokea wakati wa msimu wa joto uliopita, wakati taarifa za uongo ziliposambazwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba aliyehusika na mauaji hayo alikuwa mhamiaji mwislamu mwenye itikadi kali na hivyo kusababisha machafuko ya kibaguzi yaliyohusisha vikundi vya siasa kali za mrengo wa kulia na vile vinavyopinga uhamiaji nchini Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Nakuombeni amani ya mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, nakukaribisheni kutegea sikio Sehemu ya nane ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi, kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Miongoni mwa nukta za upotoshaji mkubwa zilizoingizwa kwenye Taurati iliyopo sasa hivi ni kutiliwa mkazo mkubwa sana dai kwamba Waebrania ni watu wa taifa teule, na Wazayuni wabaguzi wa rangi walioko hii leo wanayatumia baadhi ya maandiko hayo yaliyotiwa mkono kutetea na kuhalalisha jinai zao na hapa tunadondoa baadhi ya mifano ya upotoshaji huo katika Agano la Kale. Kumbukumbu la Torati mlango wa kumi na nne aya ya kwanza hadi ya pili tunasoma: nyinyi mmekuwa wana wa Bwana Mungu wenu, msijitoje mili yenu wala msifanye upaa katikati ya macho yenu kwa ajili aliyekufa, kwa kuwa u taifa takatifu kwa Bwana Mungu wako na Bwana amekuchagua kuwa watu wake hasa kuliko mataifa yote yaliyo juu ya uso wa nchi. Ndani ya kitabu cha Talmudi pia, ambacho ni majumui ya hukumu, mafunzo ya kimaadili na imani za Kiyahudi ambazo zimekuwepo katika kipindi chote cha historia, tunakutana na maelezo ya aina hiyo. Kwa kutoa mfano, inaelezwa ndani ya kitabu hicho kwamba Mayahudi pekee waonekane kuwa ndio watu, wengine wote wasiokuwa wao ni wanyama tu. Ndani ya kitabu hicho inaelezwa kwa uwazi kabisa kwamba hukumu zilizotolewa kukataza wizi na unyang'anyi wa mali za watu ziko sahihi zinapowahusu Mayahudi tu, lakini ni halali kudhulumu roho na mali za watu wengine. Vile vile, katika kitabu cha Kabala au Kabala ambacho ni marejeo ya tasawufi, yani usufi wa Kiyahudi inayojulikana kama Kabalism, imeelezwa kuwa watu wengine wote si lolote, si chochote, na wanambari na asili duni kwa maana yake halisi. Wao wako hai kwa ajili ya kuwahudumia na kuwatumikia mayahudi tu, wao ni wanyama wadogo. Hulka hii ya kujinasibu na kujitukuza imefika hadi ya kuwafanya wazayuni wawachukulie mayahudi kuwa ni viumbe astaghfirullah, walio juu zaidi au wenye hadhi sawa na ya mwenyezi Mungu. Wao wanasema Yahudi ni Mungu aliye hai aliyejidhihirisha kwenye umbo la mtu. Imani hii ya kujikweza walio nayo wazayuni inaonekana pia kwenye filamu nyingi za sinema. Kwa mfano, katika filamu itwayo A Stranger Among Us, yaani ajinabi miongoni mwetu, kimezungumziwa kisa cha maisha ya Wayahudi katika mji wa New York, Marekani. Kwa kuzingatia kuwa wakazi wengi wa mji huo ni Wakristo, kinachompitikia haraka zaidi mtu akilini mwake ni kwamba maajinabi au watu wageni waliokusudiwa hapo ni Wayahudi, lakini kumbe madhumuni ya ajinabi ni askari polisi mwanamke wa New York ambaye ni Mkristo anayekwenda kwenye jamii ya Wayahudi wa, wa mji huo na kukumbana na matukio mbalimbali mbali. Ubaguzi wa rangi umekita mizizi hata kwenye fikra za watengenezaji wa filamu ya katuni ya The Prince of Egypt, yaani mwana mwanamfalme wa Misri, kiasi kwamba hata waigizaji wakuu wa sauti wa filamu hiyo wamehakikishwa kuwa ni Wayahudi. Katika mifululizo mitatu ya filamu ya The Matrix pia inaonyeshwa ni watu Wayahudi wa mji mmoja tu ndio walioko macho wakiwa wanafikiria namna ya kuikomboa ardhi na shetani mwovu wa Matrix, lakini wengineo wasiokuwa wao wamezama kwenye dimbwi la usingizi mzito, huku wakijidhani kuwa nao pia ni watu na wamo wanaishi kama walivyo watu wengine. Katika filamu nyingine kadhaa mashuhuri za Hollywood, unaweza ukashangaa ukiona namna inavyoonyeshwa kuwa ili kufikia daraja ya ukarimu ambayo ndiyo maana ya neno Yahudi, nyota wa filamu hufanywa kuwa mtu anayevumilia na kuhimili taabu nyingi. Au katika filamu iitwayo Kuni Leml in Tel Aviv, humo kinasimuliwa kisa cha kweli cha milionea mmoja mwenye umri wa miaka 80 aliyekuwa akipendwa na Mayahudi. Ujumbe wake ni kuwataka vijana waoane na wanawake wa Kiyahudi ili kizazi na damu ya asili ya Kiyahudi iendelee kubaki na kutochanganyika na ya wasio Wayahudi, na hatimaye kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Huenda baadhi yenu wapenzi wasikilizaji, ikakupitikieni kujiuliza suali kwamba kwani utawala wa kizayuni si utawala wa kisekulari na usio wa kidini? Itoshe kulijibu suali hili kwa kueleza kwamba hivi karibuni tovuti ya chaneli ya televisheni ya Almayadin iliweka makala inayozungumzia imani na itikadi za kidini zinazofundishwa ndani ya jeshi la utawala wa kizayuni, zinazoonyesha ni jinsi gani Wayahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka walivyofanikiwa kupenyeza imani na itikadi zao za kidini ndani ya jeshi hilo lililoasisiwa juu ya misingi mikali ya usekulari, katika vita dhidi ya Gaza tulivyoshuhudia katika mwaka mmoja huu uliopita. Katika ripoti iliyotolewa na televisheni ya CNN kuhusu askari wa Israel waliokataa kurudi tena jeshini ili kuhudumu vitani, imegusiwa habari ya askari mmoja aliyewahi kuhudumu katika mpaka wa Lebanon, ambaye amesema kuhudumu huko ilikuwa kazi ngumu sana kwake, kwa sababu mazingira yalikuwa ya mchanganyiko wa kijeshi na kidini kupindukia. Na akasema askari huyo nilihisi idadi kubwa ya watu niliyokuwa pamoja nao wana ari kubwa ya kupigana katika vita hivi kwa sababu za kidini, jambo ambalo halikunipendeza hata kidogo. Askari huyo anakumbusha maneno aliyoambiwa na mmoja wa askari wenzake kwamba kuwaua Wapalestina Gaza, wakiwemo hata watoto wadogo, ni wajibu kwa dini ya Kiyahudi kwa sababu watakapokuwa wakubwa watakuwa magaidi. Tangu jeshi la Israeli lilipoundwa limekuwa likijivunia kuwa taasisi ya usekulari mtupu isiyo na hata chembe ya udini au siasa, isipokuwa kutekeleza jukumu lake la kulinda utawala. Lakini hali imebadilika katika miongo ya karibuni. Mabadiliko hayo yalianza mwanzoni mwa mwongo wa elfu mbili wakati ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi ulipojipa nafasi na, na hadhi ili kuwaunganisha askari na chimbuko lao la kiyahudi na kuutia nguvu zaidi morali wao wa kupigana vita, morali ambao umejengwa kwa kufuata imani na mila zilizozoeleka kwa karne kadhaa na ni kwa sababu hiyo, mnamo mwaka elfu mbili na moja, ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi uliasisi tawi lililopewa jina la Uelimishaji wa Kiyahudi, ambalo kazi yake ni kuandaa safari za matembezi za utoaji mafunzo kwa askari wa Israel, kuwatolea hutuba mbalimbali mbali za kuzungumzia Uyahudi, mbali na kufundisha masomo ya kidini yanayobainisha tunu za kijeshi ikiwemo kujitolea mhanga. Lakini mafunzo na mafundisho hayo ya kidini ni ya dini ya Uyahudi uliotiwa mkono na kupotoshwa. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nane ya kipindi cha Kutiwa Mkono na Kupotoshwa Maandiko ya Tanakh imefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa, nikitumai kuwa mumenufaika na mliyoyasikia katika mfululizo huu. Nami nakushukuruni kwa kunisikiliza. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: kushiriki Iran katika mkutano wa nchi za bahari ya Hindi kuna umuhimu gani? Duru ya nane ya mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi nchini ya kauli mbiu ya kuelekea upeo mpya wa ushirikiano wa baharini imefanyika tarehe 16 na 17 mwezi huu wa Februari huko Maskato, Oman, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa ngazi ya juu wa nchi ishirini wanachama. Oman, India na Singapore kwa pamoja zilikuwa wenyeji wa kongamano hilo. Mkutano huo umejadili njia za kuimarisha ushirikiano wa baharini kuboresha uhusiano wa kibiashara, kuunga mkono ustawi endelevu na masuala yanayohusiana na usalama wa baharini, kuhakikisha meli zinakuwa salama na kutumia teknolojia ya kisasa ili kuimarisha hali ya usalama na mamlaka za bandari. Mkutano wa Bahari ya Hindi ni mkutano wa kimataifa unaofanyika mara moja kwa mwaka, lengo likiwa ni kukuza ushirikiano wa kikanda na kutatua changamoto katika ukanda wa Bahari ya Hindi taasisi hiyo inayowakutanisha wakuu wa serikali, viongozi wa ngazi ya juu, wawakilishi wa sekta binafsi, wasomi na wataalamu mbalimbali, inatupia jicho na kujadili masuala mbalimbali mbali ya pande mbili kama vile suala la usalama wa baharini, maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa mazingira na wa kijiopolitiki. Mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi ulianza nchini Singapore mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kuhudhuriwa na nchi thelathini. Miaka minane iliyopita mkutano huo ulidhihirika kama jukwaa muhimu la mashauriano ya nchi za kikanda kuhusu masuala ya kieneo. Mkutano huo aidha, unafanya juhudi za kuzileta pamoja nchi muhimu na washirika wakuu wa bahari katika eneo katika kikao kimoja ili kujadili dira ya ushirikiano wa kikanda kwa ajili ya usalama na maendeleo kwa wote katika eneo, kwa kifupi SAGAR. Mkutano wa Bahari ya Hindi umejadili na kuchunguza kuhusu wasiwasi wa jadi wa kiusalama kwa mamlaka ya bahari na hitilafu za ardhi pamoja na changamoto za sasa kama mabadiliko ya tabia nchi, majanga ya kimaumbile na matatizo ya kiuchumi. Sayid Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alikuwa miongoni mwa wazungumzaji katika siku ya kwanza ya mkutano huo. Arakchi ameashiria namna dunia inavyopitia mabadiliko ya kimsingi na akasisitiza, kama ninavyomnukuu: katika hali kama hiyo, hatuwezi tena kuridhika na njia za jadi na vigezo vya zamani vya biashara. Lazima tutengeneze mustakabali ambao bahari ya Hindi haitakuwa tu njia ya kupitia, bali nguzo ya ushirikiano wa kimkakati na kiuchumi. Hii ndiyo falsafa ya mkutano wa mwaka huu, yaani safari ya kuelekea upeo mpya wa ushirikiano wa baharini. Mwisho wa kumnukuu. Umuhimu wa ushiriki wa Iran katika mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi uko wazi kwa kuzingatia hotuba hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kuhusiana na hilo, Araghchi amebainisha umuhimu wa bahari katika ustawi wa Iran na kueleza kuwa kwa kutambua mageuzi haya Jamhuri ya Kiislamu imejielekeza katika sera ya ushirikiano wa bahari kama kipaumbele chake cha kimkakati kwa ajili ya maendeleo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa wasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi muhimu ya mwanamke katika familia na kubainisha masuala kadhaa yanayohusiana na taathira za tabia za wanandoa katika malezi ya watoto. Kwa mtazamo wa Uislamu, ni mwanamke ndiye anayepaswa kusimamia na kuendesha mambo ya ndani ya nyumba. Katika idara ya kawaida, mkurugenzi husimamia masuala makuu ya idara, naye naibu wake mtendaji kusimamia na kuhakikisha kwamba masuala hayo yanatekelezwa ipasavyo. Nyumbani na katika familia pia ni hivyo hivyo. Mfumo mzima wa familia na namna ya kudhamini mahitaji ya familia ni jukumu la mwanaume, lakini tunapoingia nyumbani ni jukumu la mama wa nyumba kuhakikisha kuwa kila kitu nyumbani kinakwenda kwa mpangilio unaohitajika. Kuhusiana na hilo, akizungumza mbele ya umati wa wanawake na akina mama tarehe nne Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, alisema kwa mujibu wa aya na riwaya nilizopitia, ninafikiria natija hii kwamba mwanamke ni kama hewa inayojaza mazingira ya familia, yaani ni kama unavyopumua hewa. Kama hakuta kuwepo na hewa, hauwezi kupumua. Uwepo wa mwanamke ni hivyo hivyo. Mwanamke katika familia ni mfano wa pumzi hewani. Hadithi inaposema kuwa mwanamke ni ua na sio mjakazi, hapo ndipo mahala pake haswa, ni nguzo muhimu katika familia ni ua yani, manukato, uturi, harufu ya kuvutia na ni ile ile harufu nzuri inayojaa hewani katika familia. Usizani kuwa kwa kuwa sasa umeoa mke unapaswa kumpa kazi zote za nyumbani azifanye yeye. La hasha, anapaswa kufanya kazi anayotaka kwa hiari yake mwenyewe na bila kulazimishwa na mtu yoyote. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratun Nisaa kuhusiana na alivyoumba mwanamme na mwanamke na kuwafanya kuwa kitu kimoja kwenye ndoa na kisha kuumba kizazi cha mwanaadam kutokana nao, kwa kusema: enyi watu, mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ileile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu anawachukulia mume na mke kuwa na nafasi moja katika kueneza kizazi cha mwanaadam na kumpa mwanamke nafasi sawa na ya mwanaume katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo katika zama za ujahilia, na katika tamaduni nyingi za zama hizo, mwanamke alikuwa akichukuliwa kuwa chombo tu cha kuzaa watoto na kukidhi matamanio ya wanaume, na mtu asiyekuwa na thamani yoyote katika jamii. Hakuchukuliwa kuwa mshirika katika kizazi wala katika malezi yanayofaa ya watoto aliyowazaa. Katika mtazamo wa Qur'an tukufu, mume na mke ni vazi la kila mmoja wao. Inasema katika aya ya 187 ya sura ya Al-Baqara, wao ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Vazi lina matumizi na sifa tofauti. Mmoja ya majukumu na nafasi muhimu ya vazi ni kuwa hurembesha na kumfanya aliyelivaa kuonekana mzuri na wakupendeza. Kimsingi mwanadamu anapenda mwonekano mzuri na hufanya juhudi za kuvaa nguo na mavazi mazuri ili apendeze. Kwa maelezo hayo, mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuwa na tabia ya kuvutiana na kupendezana kama inavyofanya nguo, ili kila mtu anayewatazama apate kutambua kuwa wanaishi maisha mazuri na ya kuvutia. Kwa hakika mume na mke wanapaswa kujipamba kwa sifa hii ya kimaanawi na kimaadili, ili wapate kulea familia nzuri inayozingatia masuala ya kidini na kiroho. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya ishirini na moja ya suratu Rum kwamba moja ya alama zake ni kuumba mwanamke kutokana na jinsi ya mwanadamu na kwamba kufikia utulivu wa nafsi maishani ndiyo falsafa ya uumbaji huo. Anasema kwamba moja ya sababu muhimu zaidi ya kuungana mume na mke katika ndoa ni kupatikana utulivu wa kimaanawi, kupatikana upendo na huruma maishani. Aya hiyo inasema: na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila ya shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Nukta muhimu katika aya hii ni kwamba katika mazingira ya familia utulivu ni muhimu zaidi kuliko mapenzi, ambapo mume na mke wanapaswa kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba utulivu unachukua nafasi muhimu katika mazingira ya upendo kwenye familia. Ikiwa utulivu utakuwepo na kulindwa na wanafamilia, mahitaji mengine ya familia yatadhaminiwa, la sivyo, mahitaji hayo hayawezi kupatikana kabisa. Katika mazingira kama hayo hata zile thamani zilizokuwa zikifuatiliwa na mume na mke kwenye familia haziwezi kufikiwa. Kuhusiana na hili Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, anasema kwamba mume hupata utulivu mkubwa akiwa pembeni ya mkewe na kwamba mke ndiye chimbuko la utulivu anaohitajia maishani. Anasema nafasi ya mwanamke kama mke ni kudhamini upendo na utulivu wa mumewe. Anasema nafasi hii imeweza kudhaminiwa vizuri sana na wake wa mashahidi katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran na hata katika nyanja nyinginezo ambapo wanaume hufanya juhudi kubwa nje ya nyumba kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya familia na mengine ya kitaifa. Katika mazingira hayo, mwanamke ndiye huwa na nafasi kubwa katika kutuliza mfadhaiko wa kiroho wa mumewe anapokuwa katika medani ya vita na mahangaiko mengine ya maisha na kuiweka familia katika njia sahihi ya utulivu na upendo. Tabia na mifano mizuri inayoonyeshwa na wazazi ni mkondo wa kawaida kabisa katika ukuaji wa watoto kwenye familia. Wazazi ni sehemu muhimu ya maisha ya wa watoto ambapo wanachukuliwa kuwa mfano usio na mbadala kwao. Kama ambavyo wazazi huchukua na kufuata tabia za wazazi wao waliowazaa, watoto nao hufuata na kuchukua kihisia tabia za wazazi wao bila kutambua. Kufuata mifano katika familia au jamii ni swala muhimu sana ambalo linaweza kujenga shakhsia na tabia za baadaye za watu tofauti. Watu wa kwanza ambao watoto huwaona baada ya kuzaliwa na kuamiliana nao katika maisha yao ya utotoni ni mama na baba yao. Wazazi wazazi wanaweza kutoa mifano ya kwanza na bora ya kuigwa na watoto kutokana na uwepo wao pembeni ya wa watoto wao na maingiliano yao nao. Matamshi na tabia za wazazi huamua na kuainisha pakubwa tabia za watoto wao na sio mambo wanayoyataka wazazi. Tunaweza kusema kuwa kwa upande mmoja, tabia ya wazazi inaweza kuwa kichocheo kizuri cha kuhimiza watoto wawe na tabia nzuri katika hatua zote za maisha yao. Kwa sababu hii, tabia sahihi na inayofaa ya wazazi huweka mfano sahihi kwa watoto na kuwaainishia mustakabali nzuri. Kwa upande wa pili, tabia mbaya na isiyofaa ya wazazi pia hujenga mwenendo mbaya kwa watoto na kuwafanya wachukue maamuzi yasiyofaa. Kwa njia hii wanaume na wanawake wanapaswa kuheshimu haki na wajibu wa kila mmoja wao katika mazingira ya familia na kutambua kwamba matamshi, tabia na maamuzi yao ni muhimu sana katika kuunda utu wa watoto wao. Wapendwa wasikilizaji, sehemu yetu ya 31 ya kipindi cha Mwanamke katika Familia na Jamii kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. udondozi wetu unaanza kwa kutupia jicho gazeti la Tehran Times ambalo limeandika kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu aliuambia ujumbe wa ngazi za juu wa Jihadul Islami jana Jumane kwamba Wamarekani hawataweza kuwaondoa wa Palestina huko Ghaza, akiutaja mpango uliopendekezwa na rais wa nchi hiyo Donald Trump kuwa ni wakipuuzi na hautafua dafu. Ayatullah Khamenei, amesema kama ambavyo Israel na Washington hazikuweza kufikia lengo lao lililotajwa la kuifuta Hamas baada ya miezi 16 ya vita huko Ghaza kwa mara nyingine tena watashindwa kukamilisha njama zao mbaya. Mipango hii ya kipumbavu haitafanikiwa, amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu akiashiria kauli ya rais wa Marekani ya kuwafukuza wakazi wa Gaza katika nchi yao ya Palestina na kulitoa eneo hilo. Kichwa cha habari: kizazi kipya cha ndege zisizo na rubani za Iran, ndogo lakini hatari zaidi, Tehran Times limeandika. Ndege zisizo na rubani za Iran zimejipatia umaarufu katika miaka ya hivi karibuni, zina kasi kubwa, makini na za bei nafuu, na zimeripotiwa kuwa na wateja wengi wenye shauku katika mabara tofauti. Licha ya mafanikio hayo ya kustaajabisha, hata hivyo, nchi hii imeonyesha kuwa bado ina shauku kubwa katika mpango wake wa kutengeneza ndege zisizo na rubani, kwani imezindua kizazi kipya cha silaha hizo jana Jumane. Droni hizo mpya zinatofautiana na za hapo kabla, ni ndogo sana na hatari zaidi na zinasifika kwa kuwa na uwezo wa kufanya kazi katika maeneo ambako ndege nyingine zisizo na rubani haziwezi kufika kama vile mazingira ya ndani au nafasi zinazobana, gazeti hilo limeandika. Vilevile vile kuwa Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ameeleza tena uungaji mkono usioyumba wa Tehran kwa Iraq na kusisitizia umuhimu wa uhusiano wa kiudugu na wa karibu kati ya nchi hizo mbili jirani. Gazeti la Jamejam kwa upande wake limeipa uzito wa habari yenye kichwa cha maneno mukawama umeibuka kidedea. Kichwa hicho cha habari kinaambatana na picha ya kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei akipeana mkono na Ziad Annahla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina anayeuongoza ujumbe wa harakati hiyo hapa mjini Tehran. Gazeti la Jamhuria ya Islami pia limeiweka habari hiyo juu kabisa wambele ya ukurasa wake wa mbele na kumnukuu Ayatullah Hamenei akisema mpango wowote utakaotekelezwa bila ridhaa ya mukawama na watu wa Ghaza hautakuwa na mafanikio. Jamhuria ya Islami pia limeandika taarifa ya mwisho ya kongamano la tatu la kiuchumi la nchi za kando kando ya bahari ya Kaspi ambayo imeeleza wasiwasi wa nchi hizo kuhusu kupungua kiwango cha maji ya bahari hiyo. Vilevile limeandika habari ya kukamatwa majambazi waliohusika na mauaji ya mwanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran siku kadhaa tu baada ya mauaji hayo. Gazeti la Kaihan pia kama yalivyo magazeti mengine mengi ya leo ya Iran limeipa kipaumbele habari ya mazungumzo ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na ujumbe wa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina. Mpango wa kijinga wa Marekani kuhusu Ghaza hautambulia chochote, kinasema kichwa cha habari hiyo kikimnukuu Ayatullah Ali Khamenei. Kaihan pia limeandika habari ya utapeli mkubwa zaidi katika historia ya Marekani ni kuhusu watu milioni 19 waliokuwa wamekufa kupewa mshahara katika orodha ya wastaafu. Gazeti la Mardom Salari limejikita zaidi kwenye mkutano wa Riadh baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na Rusia kuhusu mgogoro wa Ukraine, kwa anwani inayosema mpango wa Marekani sawa wa kuigawa Ukraine. Mpango wa Marekani kuiga wa kuigawa Ukraine, Rubio na Lavrov wajadiliana kwa kina mjini Riadh. Gazeti hili pia limemulikia mkutano wa kiuchumi wa nchi za kando kando ya bahari ya Kaspi na kumnukuu makamu wa kwanza wa rais wa Irani akisema Iran haitawasahau marafiki zake katika nyakati na vipindi vigumu. <mulia> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 20 Shaban mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 19 Februari mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 1061 iliyopita, alifariki dunia mwanahistoria na mtaalamu maarufu wa vitabu wa Kiislamu Ibnu Nadim. Ibnu Nadim alipata umaarufu kutokana na kitabu cha Alfehrist. Katika kitabu hicho Ibnu Nadim aliarifisha taaluma na elimu zote zilizokuwepo katika zama hizo na kutoa maelezo na wasifu wa wasomi mashuhuri wa elimu hizo. Kitabu hicho kinakusanya maelezo kamili kuhusu maulama na wasomi wa kiislamu wa zamani hadi kufikia zama za Ibn Nadim. Katika siku kama ya leo miaka 552 iliyopita alizaliwa mnajimu na mwanahesabati mashuhuri wa Poland, Nicholas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba, na baada ya kukamilisha masomo alianza kufundisha hesabati huko Roma. Hata hivyo Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu, na mwaka 1530 alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya saa 24. Nicholas Copernicus alifariki dunia tarehe 24 Mei mwaka 1543, siku chache tu baada ya kuchapisha kitabu cha On the the Revolutions of the Celestial Spheres kinachofafanua nadharia zake. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita inayosadifiana na tarehe mosi Esfanda mwaka 1366 hijria shamsia, ndege ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa kidikteta wa Sadam Husein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo Hujatu Lislam Fadhlullah Mahalati, mwakilishi wa Imam Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, aliwa washahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa Iran. na tarehe 19 Februari miaka 28 iliyopita alifariki dunia Deng Xiaoping kiongozi wa zamani wa China na mhandisi wa mageuzi ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wa Xiaoping China ilifanya mageuzi makubwa katika nyanja mbalimbali mbali, na alifanya marekebisho makubwa katika uchumi wa kisoshalisti wa wakati huo wa China na kuelekeza kwenye uchumi wa soko Wakati huo China ilifanikiwa kuingia katika nyanja mbalimbali mbali za kimataifa na kutatua migogoro iliyokuwemo katika uhusiano wake na nchi kadhaa. Deng Xiaoping alijiuzulu mwaka 1990, kutokana na maradhi na umri wake mkubwa, na hadi anafariki dunia alikuwa akihesabiwa kuwa shakhsia mkubwa zaidi huko nchini China. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Brigadia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, amesema Iran lazima iwe tayari kwa vita ili kusiwepo na vita. Aidha amesema operesheni ya tatu ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel itatekelezwa hivi karibuni. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imependekeza kubadilishana mateka wote wa Israel kwa mateka wa Palestina kwa mpigo wakati wa awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza, kwa lengo la kufikia mapatano ya kudumu na jeshi la utawala wa kizayuni kuondoka kikamilifu katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Jenerali Felix Kulaige amethibitisha kuwa jeshi la ulinzi la nchi hiyo UPDF limeingia kwenye eneo la Bunia ambalo ni makao makuu ya jimbo la Ituri, sehemu muhimu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Idadi ya matukio na vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza iliongezeka kufikia kiwango cha juu zaidi mwaka 2024. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa zilizokusanywa na shirika la ufuatiliaji la Tell MAMA ambalo limesema vita vya Gaza vimechochea kupita kiasi masuala ya chuki dhidi ya Waislamu kwenye mitandao ya kijamii. Na Marekani na Ufaransa zimeripotiwa kuwa zimependekeza mamluki wanaoitwa wakandarasi binafsi wapelekwe kusini mwa Lebanon, katika jitihada za kushawishi utawala wa kizayuni wa Israel uondoe kikamilifu majeshi yake nchini humo. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la Ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni.