Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao, hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaotupia jicho uh, mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi na kwamba uh, inajaribu kujibu swali kwamba uh, kushiriki Iran katika mkutano huo kuna umuhimu uh, wa kiasi gani baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Tanakh kipindi kinachotupia jicho uh, upotoshaji uliofanyika katika vitabu vitakatifu vya dini ya Mayahudi Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye tutakuwa na kipindi cha tujue Uislamu na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na ni matarajio yangu kwamba mpendwa msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote niliyokuandalia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na sasa ni muhtasari wake. Umuhimu wa maandamano makubwa ya siku ya kimataifa ya Quds waelezwa na jenerali Ramazan Sharif. Seneti ya Ufaransa imeanza kujadili mpango wa kupiga marufuku vazi la Kiislamu la hijabu na kusujudu katika maeneo ya michezo Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema maelfu ya wakimbizi wamekimbia kutoka Kongo na kuingia Burundi. Na raia wawili wa Uingereza wamekamatwa nchini Iran kwa tuhuma za kufanya ujasusi kwa masilahi ya mashirika ya ujasusi ya kigeni. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa makao makuu ya intifadha na siku ya kimataifa ya Quds nchini Iran, brigedia jenerali Ramezan Sharif amesisitiza umuhimu wa kupanga na kufanya juhudi za kufanikisha maandamano makubwa ya siku ya kimataifa ya Quds mwishoni mwa mwezi Ramadhani mwaka huu. Kila mwaka Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, maandamano ya kimataifa hufanyika kwa lengo la kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel na juhudi za kuikomboa ardhi hiyo. Ardhi ya Palestina imekuwa ikikaliwa kwa mabavu kwa miongo kadhaa na wazayuni maghasibu. Siku ya kimataifa ya Quds ni miongoni mwa urithi ulioachwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ayatollah Ruhullah Khomeini Mnamo mwaka 1979 muda mfupi baada ya kuongoza mapinduzi ya Kiislamu yaliyouondoa madarakani utawala wa kifalme wa shah nchini Iran, aliyekuwa akiungwa mkono na Marekani, Ayatullah Imamu Ruhullah Khomeini aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari jijini Teheran, Jenerali Sharif amegusia hali maalumu ya mwaka huu akisema kwamba watu wa ukanda wa Gaza wamesimama kidete dhidi ya utawala wa kizayuni kwa mwaka mmoja na nusu, na wameonyesha kiwango kipya cha mapambano na mukawama. Amesema Wapalestina wameonyesha kwamba wako tayari kujitoa mhanga ili kulinda heshima yao na nchi yao na wameendelea kushikilia misimamo yao licha ya ukatili wa utawala wa Israel ambao umeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu 50 katika kipindi cha miezi 15. Pia ameeleza kwamba Wamarekani na Waisraeli wanajaribu kutekeleza kile ambacho hawajaweza kufanikisha hadi sasa kupitia vita, kwa kupendekeza mpango wa kuwahamisha kwa mabavu wakazi wa eneo la ukanda wa Gaza. Kwa mara ya kwanza wamejumuisha Saudi Arabia na Iraq pamoja na Jordan na Misri katika mpango wa kuwafukuza kwa nguvu wakazi wa Gaza, huku wakizingatia kwamba Siria tayari imekamilika kwao, amesisitiza genera, jenerali Ramezan Sharif. Hata hivyo, amesema matukio hayo pamoja na ushindi wa mhimili wa mukawama dhidi ya wazayuni vimeunda mazingira tofauti kwa siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu. Afisa huyo wa Iran amesema anatumai mwaka huu tutashuhudia siku ya kimataifa ya kudsi ya aina yake na tofauti kabisa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema wabunge wa Ufaransa lazima wakatae muswada wa kibaguzi ambao utapiga marufuku uvaaji wa nguo za eti alama zinazoonekana kuwa za kidini wakati wa mashindano ya michezo yote nchini Ufaransa. Taarifa iliyotolewa na Amnesty International, e, imesema kwamba kwa, taarifa ya Amnesty International iliyotolewa jana kabla ya kuanza mjadala wa Seneti ya Ufaransa kuhusu marufuku ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu hijab na hata kusujudu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu baada ya mchezaji kufunga goli. Taarifa hiyo ambayo itahusu ma, marufuku hiyo ambayo itahusu mashindano yanayoandaliwa na mashirika ya michezo, mashirika tanzu, ligi za kitaalamu na vyama tanzu, pamoja na mabwawa ya kuogelea ilianza kujadiliwa jana, na mjadala huo unaendelea leo kabla ya kupigiwa kura na wabunge wawakilishi waliopendekeza muswada wa marufuku hiyo wanataka kutekelezwa marufuku ya alama za kidini katika sekta ya michezo kwa madai ya kulinda usekulari wa serikali katika hatua inayofanana na ile ya marufuku ya vazi la hijabu inayotumika katika shule za Ufaransa dhidi ya Waislamu. Pendekezo hilo linatarajiwa kuzua mzozo mkubwa katika nchi hiyo yenye jamii kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Ana Blas, mtafiti wa Amnesty International kuhusu haki ya jinsia barani Ulaya, amesema katika michezo ya Olimpiki ya Paris, marufuku ya Ufaransa kwa wanariadha wa kike wa Ufaransa wanaovaa vazi la hijabu kushindana kwenye michezo hiyo iliibua hasia hasira ya kimataifa. Miezi sita tu baada ya hapo mamlaka ya Ufaransa si tu kwamba zinazidisha marufuku hiyo mara dufu na kuzidisha misimamo ya kibaguzi dhidi ya hijabu, lakini pia serikali ya Ufaransa inajaribu kuieneza marufuku hiyo kwenye michezo mingine, amesema mtaalamu huyo wa Amnesty International. Mnamo Oktoba mwaka 2024, wataalamu wa Umoja wa Mataifa pia walishutumu marufuku hiyo ya Ufaransa dhidi ya vazi la hijabu wakiitaja kuwa isiyo na uwiano na kwamba ni ya kibaguzi na wakataka ifutiliwe mbali mara moja. Marufuku hiyo ya seneti ya Ufaransa ina maana kwamba wanamichezo wa Islamu hawataruhusiwa kusujudu baada ya kufunga mabao na wala hawataruhusiwa kufuturu uwanjani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kama ilivyokuwa hapo awali. Mswada huo pia unapendekeza kupiga marufuku uwepo wa vituo na maeneo ya ibada na maombi kwenye viwanja vya michezo au kuvaa mavazi ya kidini katika mabwawa ya kuogelea ya umma. Zaidi ya watu elfu kumi hadi kumi na tano wamevuka mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Burundi katika siku chache zilizopita, wakikimbia mapigano yanayoshadidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Matthew Salmarsh, amewaambia waandishi wa habari kwamba idadi kubwa ya waliowasili ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa kutoka eneo la Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini ambako hali ya usalama inazidi kuzorota. Amesema kuna idadi ndogo ya raia wa Burundi ambao wameamua kurejea nchini kwao wakikimbia vita na mapigano. Afisa huyo wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa amesema wanaingia kupitia kivuko cha mpakani cha Gatumba kilichoko karibu na jiji kubwa la Burundi yaani Bujumbura, wakiwa wamechoka na wakisumbuliwa na msongo wa mawazo, huku wengi wakiwa wametengana na familia zao bila ya taarifa zozote juu ya waliko wapendwa wao. Ripoti zinaonyesha kwamba maelfu ya watu wanavuka mpaka kupitia njia zisizo rasmi ikiwemo mto Rusizi karibu na Rugombo, huku kukiwa na taarifa za watu kadhaa kuzama majini. Hali katika jamii zilizo karibu na mpaka ni mbaya sana, kukiwa na uhaba wa makazi, maji safi na huduma za afya, zinasema taarifa kutoka Burundi. Katika eneo moja, watu wapatao elfu kumi na mia nne wanahifadhiwa katika shule na uwanja wa michezo upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakisubiri kuhamishwa na kupelekwa maeneo salama. Waasi wa M23 wameteka miji mikubwa ya Bukavu na Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Hayo yanajiri katika hali ambayo Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema Kinshasa inatafuta njia ya kukabiliana na Rwanda kutokana na kuongezeka taharuki na mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Rwanda imekana kwamba inashiriki katika vita vya mashariki mwa Congo DR. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Msemaji wa idara ya mahakama ya jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran amesema raia wawili wa Uingereza wa waliokamatwa hivi karibuni katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa nchi wameshtakiwa kwa kufanya ujasusi kwa niaba ya mashirika ya ujasusi ya nchi za Magharibi. Asghar Jahangir amewaambia waandishi wa habari jijini Teheran kwamba watu hawa waliwekwa, walikuwa wakifuatiliwa kwa kushirikiana na mashirika ya usalama na walikamatwa na maafisa wa kitengo cha kupambana na ujasusi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika mkoa wa Kerman. Ameongeza kwamba kwa kujifanya kuwa wanafanya utafiti, Waingereza hao walikusanya taarifa nyeti katika majimbo kadhaa ya Iran. Jahangiri amesema kwamba wawili hao ambao ni wanandoa walikamatwa mwezi Januari, ambapo imebainika kwamba walikuwa wakishirikiana na mashirika ya ujasusi ya nchi za magharibi na mahasimu wengine wa jamhuri ya Kiislamu. Uingereza imewatambua wawili hao kama wanandoa na wametambuliwa kwa majina ya Craig na Lindsay Foreman. Wiki iliyopita balozi wa Uingereza nchini Iran, Hugo Shorter, alikutana nao katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma na mapinduzi katika eneo la Kirmana. Mkutano huo uliandaliwa kwa ombi la balozi wa Uingereza na uliidhinishwa na mamlaka za idara ya mahakama ya Iran kwa uratibu wa vyombo vya usalama. Iran imekuwa ikikamata raia wa kigeni ambao ni majasusi wa madola ya jinabi. Nchi za magharibi mara nyingi zimepinga kukamatwa raia wao, zikidai kwamba waliokamatwa hawana hatia. Baadhi ya wafungwa hao wameachiliwa kwa misingi ya kibinadamu huku wengine wakibadilishwana wa na raia wa Iran waliokuwa kizuizini katika nchi za magharibi. Marekani haikujibu maombi ya Afrika Kusini ya kujadili kupunguzwa kwa misaada ya raia wa ma, rais wa Marekani Donald Trump wa kufuatia jambo hilo huko ch China ikiahidi kuipatia Pretoria msaada unaohitajika. Hayo yamedokezwa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola, ambaye ameongeza kwamba nchi yake inafanya mazungumzo na nchi kadhaa ikiwemo China, ambayo imeonyesha mshikamano na kutangaza kwamba iko tayari kutoa msaada katika mahusiano ya kibiashara. Lamola ameongeza kwamba Marekani pia imepinga mada ya mkutano wa nchi zinazo zilizoendelea G20 ambayo ni mshikamano, usawa na uendelevu. Lamola amesema kwamba ajenda ya mkutano ujao wa mawaziri wa mambo ya nje wa G20 huko Johannesburg, Johannesburg itabakia bila kubadilika na kwamba ombi la Marekani limepuuzwa kwa sababu nchi za G20 tayari zilikuwa zimeafikiana kuhusu mada hiyo. Lamola amesisitiza kwamba sera ya marekebisho ya ardhi ya Afrika Kusini na kesi yake dhidi ya Israel ya mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza kwenye mahakama ya ICJ haiwezi kujadiliwa. Trump amefuta misaada kwa Afrika Kusini kutokana na masuala hayo mawili, uh, lakini wakuu wa Afrika Kusini wamesema kwamba hawatalegeza msimamo kuhusiana na kadhia hiyo na waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni amesema umoja wa Ulaya haupaswi kuchukua msimamo ambao utakinzana na sera ya Marekani kuhusu Ukraine. Hayo ni kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Italia, ripoti juu ya mkutano wa dharura wa viongozi wa Ulaya kuhusu Ukraine uliofanyika mjini Paris jana Jumatatu, ambao Meloni alihudhuria. Shirika hilo la habari limesema waziri mkuu huyo wa Italia hakufurahishwa na mfumo wa kuhusisha nchi maalum zilizoalikwa, kwa sababu haukujumuisha nchi za maeneo ya Baltic na Nordic, ambayo ndiyo yanayokabiliwa zaidi na hatari ya kupanuka vita nchini Ukraine. Na hua wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema, kushiriki Iran katika mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi kuna umuhimu gani? Duru ya nane ya mkutano wa nchi za bahari ya Hindi chini ya kauli mbiu kuelekea upeo mpya wa ushirikiano wa baharini, imefanyika tarehe 16 na 17 mwezi huu wa Februari huko Oman, ukihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu wa nchi 20 wanachama. Oman, India na Singapore kwa pamoja zilikuwa wenyeji wa kongamano hilo. Mkutano huo umejadili njia za kuimarisha ushirikiano wa baharini, kuboresha uhusiano wa kibiashara, kuunga mkono ustawi endelevu na maswala yanayohusiana na usalama wa baharini na kuhakikisha meli zinakuwa salama, na vilevile vile kutumia teknolojia ya kisasa ili kuimarisha hali ya usalama na mamlaka za bandari. Mkutano wa Bahari ya Hindi ni mkutano wa kimataifa unaofanyika mara moja kwa mwaka lengo likiwa ni kukuza ushirikiano wa kikanda na kutatua changamoto katika ukanda wa bahari ya hindi mkutano wa nchi za bahari ya hindi ulianza nchini singapore mwaka elfu mbili na kumi na sita ukihudhuriwa na nchi 30 miaka minane iliyopita mkutano huo ulidhishirikisha nchi kadhaa kama jukwaa muhimu la mashauriano ya nchi za kikanda kuhusu masuala ya kieneo mkutano huo vilevile vile, unafanya juhudi za kuzikutanisha pamoja nchi muhimu na washirika wakuu wa bahari katika eneo la Bahari ya Hindi katika kikao kimoja, ili kujadili dira ya ushirikiano wa kikanda kwa ajili ya usalama na maendeleo kwa nchi zote za eneo hilo. Mkutano huo uh, umejadili na kuchunguza uh, wasiwasi wa jadi wa kiusalama kama mamlaka ya bahari na hitilafu za ardhi pamoja na changamoto za sasa kama vile mabadiliko ya tabia nchi, majanga ya kimaumbile na matatizo ya kiuchumi. Sayyid Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alikuwa miongoni mwa washiriki na wazungumzaji wa kwanza katika mkutano huo. Araghchi ameashiria namna dunia inavyopitia mabadiliko ya kimsingi na kusisitiza kwamba katika hali kama hiyo hatuwezi tena kuridhika na njia za jadi na vigezo vya zamani vya kibiashara. Lazima tutengeneze mustakabali ambao Bahari ya Hindi haitakuwa tena njia ya kupitia, bali nguzo ya ushirikiano wa kimkakati na wa kiuchumi, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Umuhimu wa ushiriki wa Iran katika mkutano wa nchi za Bahari ya Hindi uko wazi, kwa kuzingatia hotuba ya waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kuhusiana na hilo, Araqchi amesema umuhimu wa bahari katika ustawi wa Iran na na kueleza kwamba kwa kutambua mageuzi hayo, jamhuri ya kiislamu ya Iran imejielekeza katika sekta ya ushirikiano wa bahari kama kipaumbele chake cha kimkakati kwa ajili ya maendeleo endelevu. Nchi yenye zaidi ya kilomita elfu tano na mia nane za ukanda wa pwani, kilomita elfu nne na mia tisa zikiwa upande wa kusini kando ya bahari ya Hindi haiwezi kupuuza mustakbali wake. Ustawi wa kiuchumi unaozingatia bahari si tu ni chaguo la Iran bali ni hitajio kwa jamhuri ya Kiislamu. Kwa msingi huo, serikali ya kumi na nne ya jamhuri ya Kiislamu imeandaa mpango mkubwa na mpana wa kufanyia kazi kwa ajili ya ustawi wa bandari zake, usafirishaji wa baharini, na kuunda mnyonyoro mnyororo mrefu wa huduma za kikanda. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Nakuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Miongoni mwa nukta za upotoshaji mkubwa zilizoingizwa kwenye Taurati iliyopo sasa hivi ni kutiliwa mkazo mkubwa sana dai kwamba Waebrania ni watu wa taifa teule, na Wazayuni wabaguzi wa rangi walioko hii leo wanayatumia baadhi ya maandiko hayo yaliyotiwa mkono kutetea na kuhalalisha jinai zao na hapa tunadondoa baadhi ya mifano ya upotoshaji huo katika Agano la Kale. Kumbukumbu la Torati mlango wa 14 aya ya kwanza hadi ya pili, tunasoma nyinyi, mmekuwa wana wa Bwana Mungu wenu, msijitoje mili yenu wala msifanye upaa katikati ya macho yenu kwa ajili aliyekufa, kwa kuwa utaifa takatifu kwa Bwana Mungu wako, na Bwana amekuchagua kuwa watu wake hasa, kuliko mataifa yote yaliyo juu ya uso wa nchi. Ndani ya kitabu cha Talmudi pia ambacho ni majumui ya hukumu, mafunzo ya kimaadili na imani za Kiyahudi ambazo zimekuwepo katika kipindi chote cha historia, tunakutana na maelezo ya aina hiyo. Kwa kutoa mfano, inaelezwa ndani ya kitabu hicho kwamba Wayahudi pekee waonekane kuwa ndio watu wengine wote wasiokuwa wao ni wanyama tu. Ndani ya kitabu hicho inaelezwa kwa uwazi kabisa kwamba hukumu zilizotolewa kukataza wizi na unyang'anyi wa mali za watu ziko sahihi zinapowahusu Wayahudi tu, lakini ni halali kudhulumu roho na mali za watu wengine. Vilevile vile katika kitabu cha Kabala au Kabala, ambacho ni marejeo ya tasawufi, yaani usufi wa Kiyahudi inayojulikana kama Kabalism, imeelezwa kuwa watu wengine wote si lolote, si chochote na wanambari na asili duni kwa maana yake halisi wao wako hai kwa ajili ya kuwahudumia na kuwatumikia mayahudi tu, wao ni wanyama wadogo. Hulka hii ya kujinasibu na kujitukuza imefika hadi ya kuwafanya wazayuni wawachukulie mayahudi kuwa ni viumbe astaghfirullah, walio waliojuu zaidi, au wenye hadhi sawa na ya mwenyezi Mungu. Wao wanasema Yahudi ni Mungu aliye hai aliyejidhihirisha kwenye umbo la mtu. Imani hii ya kujikweza walio nayo wazayuni inaonekana pia kwenye filamu nyingi za sinema. Kwa mfano, katika filamu itwayo A Stranger Among Us, yaani ajinabi miongoni mwetu, kimezungumziwa kisa cha maisha ya wayahudi katika mji wa New York, Marekani. Kwa kuzingatia kuwa wakazi wengi wa mji huo ni Wakristo, kinachompitikia haraka zaidi mtu akilini mwake ni kwamba maajinabi au watu wageni waliokusudiwa hapo ni Wayahudi, lakini kumbe madhumuni ya ajinabi ni askari polisi mwanamke wa New York ambaye ni Mkristo anayekwenda kwenye jamii ya Wayahudi wa, wa mji huo na kukumbana na matukio mbalimbali mbali. Ubaguzi wa rangi umekita mizizi hata kwenye fikra za watengenezaji wa filamu ya katuni ya The Prince of Egypt, yaani mwana mfalme wa Misri, kiasi kwamba hata waigizaji wakuu wa sauti wa filamu hiyo wamehakikishwa kuwa ni Wayahudi. Katika mifululizo mitatu ya filamu ya The Matrix, pia inaonyeshwa ni watu Wayahudi wa mji mmoja tu ndio walioko macho wakiwa wanafikiria namna ya kuikomboa ardhi na shetani mwovu wa Matrix, lakini wengineo wasiokuwa wao wamezama kwenye dimbwi la usingizi mzito, huku wakijidhani kuwa nao pia ni watu na wamo wanaishi kama walivyo watu wengine. Katika filamu nyingine kadhaa mashuhuri za Hollywood, unaweza ukashangaa ukiona namna inavyoonyeshwa kuwa ili kufikia daraja ya ukarimu ambayo ndiyo maana ya neno Yahudi, nyota wa filamu hufanywa kuwa mtu anayevumilia na kuhimili taabu nyingi. Au katika filamu iitwayo Kuneleml in Tel Aviv, humo kinasimuliwa kisa cha kweli cha milionea mmoja mwenye umri wa miaka 80 aliyekuwa akipendwa na Mayahudi. Ujumbe wake ni kuwataka vijana waoane na wanawake wa Kiyahudi ili kizazi na damu ya asili ya Kiyahudi iendelee kubaki na kutochanganyika na ya wasio Wayahudi, na hatimaye kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Huenda baadhi yenu wapenzi wa sikilizaji, ikakupitikieni kujiuliza suali kwamba kwani utawala wa kizayuni si utawala wa kisekulari na usio wa kidini? Itoshe kulijibu suali hili kwa kueleza kwamba hivi karibuni tovuti ya chaneli ya televisheni ya Almayadin iliweka makala inayozungumzia imani na itikadi za kidini zinazofundishwa ndani ya jeshi la utawala wa kizayuni, zinazoonyesha ni jinsi gani Wayahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka walivyofanikiwa kupenyeza imani na itikadi zao za kidini ndani ya jeshi hilo lililoasisiwa juu ya misingi mikali ya usekulari, katika vita dhidi ya Ghaza tulivyoshuhudia katika mwaka mmoja huu uliopita. Katika ripoti iliyotolewa na televisheni ya CNN kuhusu askari wa Israel waliokataa kurudi tena jeshini ili kuhudumu vitani, imegusiwa habari ya askari mmoja aliyewahi kuhudumu katika mpaka wa Lebanon, ambaye amesema kuhudumu huko ilikuwa kazi ngumu sana kwake kwa sababu mazingira yalikuwa ya mchanganyiko wa kijeshi na kidini kupindukia. Na akasema askari huyo Nilihisi idadi kubwa ya watu niliyokuwa pamoja nao wana ari kubwa ya kupigana katika vita hivi kwa sababu za kidini, jambo ambalo halikunipendeza hata kidogo. Askari huyo anakumbusha maneno aliyoambiwa na mmoja wa askari wenzake kwamba kuwaua Wapalestina Gaza, wakiwemo hata watoto wadogo, ni wajibu kwa dini ya Kiyahudi kwa sababu watakapokuwa wakubwa watakuwa magaidi. Tangu jeshi la Israeli lilipoundwa limekuwa likijivunia kuwa taasisi ya usekulari mtupu isiyo na hata chembe ya udini au siasa, isipokuwa kutekeleza jukumu lake la kulinda utawala. Lakini hali imebadilika katika miongo ya karibuni. Mabadiliko hayo yalianza mwanzoni mwa mwongo wa elfu mbili wakati ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi ulipojipa nafasi na, na hadhi ili kuwaunganisha askari na chimbuko lao la kiyahudi na kuutia nguvu zaidi morali wao wa kupigana vita, morali ambao umejengwa kwa kufuata imani na mila zilizozoeleka kwa karne kadhaa na ni kwa sababu hiyo, mnamo mwaka elfu mbili na moja ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi uliasisi tawi lililopewa jina la Uelimishaji wa Kiyahudi, ambalo kazi yake ni kuandaa safari za matembezi za utoaji mafunzo kwa askari wa Israel, kuwatolea hutuba mbalimbali mbali za kuzungumzia Uyahudi, mbali na kufundisha masomo ya kidini yanayobainisha tunu za kijeshi ikiwemo kujitolea mhanga. Lakini mafunzo na mafundisho hayo ya kidini ni ya dini ya Uyahudi uliotiwa mkono na kupotoshwa. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nane ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh imefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mumenufaika na mliyoyasikia katika mfululizo huu. Nami na kushukuruni kwa kunisikiliza. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa, kuanga, kwa kuangazia magazeti ya leo nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika sakata jipya lililojitokeza ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Kichwa cha habari hiyo kikisema bundi hatua Chadema kada apinga uteuzi vigogo wa nane na wali, ni walioteuliwa na Lisu uh, kwenye uongozi wa kitaifa wa kamati kuu Chadema asema mchakato wa kuwathibitisha haukufuata katiba ya chama. Habari kuu ukurasa wa mbele, gazeti la Majira ina kichwa cha maneno, padri wa kesi ya mauaji ya albino mambo magumu. Ni baada ya ripoti ya daktari hospitali ya Usanga kuthibitisha kwamba hana changamoto ya afya ya akili habari iliyopewa uzito katika ukurasa wa michezo gazeti hili la Majira ina anwani miaka minne ya Samia au piga mwingi sekta ya michezo. Katika gazeti la Wamachinga, habari iliyopewa kipaumbele zaidi ni ile ya faida za biashara kufanyika saa 24 jijini Dar es Salaam. Habari hiyo inayoambatana na picha ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Albert Chalamila uh, ina maandishi yanayosema Chalamila biashara saa 24 itaongeza mapato Dar es Salaam. Serikali mtandao um, yatoa tuzo kwa taasisi za umma. siku kumi za kusikiliza kero za kisheria za wananchi wa Mwanza. Na INEC yawataka watendaji kutunza vifaa. Ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu katika toleo la leo gazeti la Wamachinga. Nchini Kenya, habari iliyopewa mazingatio zaidi katika gazeti la Taifa Leo ni ile ya hukumu ya kifungo miaka 150 jela iliyotolewa dhidi ya mwanamume aliyeua watoto wake watatu. Limeandika kwamba mahakama ya Bomet Jumatatu ilimhukumu mwanaume kutoka kijiji cha Magutek, kaunti ya Bomet, kifungo cha miaka 150 jela kwa kuua watoto wake watatu. Jaji Julius Kipkosgei alimhukumu Bernard Kirui Kipkemmoi adhabu hiyo kali baada ya kupatikana na hatia ya kuwaua wanawe hao mnamo Machi ishirini mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika habari yake nyingine a, Taifa Leo limeandika kwamba Afrika Kusini imesema kwamba sasa itaegemea kwa Urusi au Iran kupanua kiwanda chake cha kutengeneza nyuklia ya kuzalisha umeme, hatua ambayo huenda ikazorotesha zaidi uhusiano wa Afrika Kusini na Marekani. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno Nyuklia Afrika Kusini yajificha kwa mbawa za Russia na Iran baada ya kukosana na Marekani. Mbali na kutatiza uhusiano wa Afrika Kusini na Marekani, hatua hiyo pia itakwamisha mkataba uliotiwa saini na nchi hizo mbili kuimarisha sekta ya kawi nchini Afrika Kusini. Hatuwezi kuwa na kandarasi ambayo inasema Iran au Rusi haiwezi kutuma maombi ya kupata mkataba wa kustawisha kiwanda chetu cha nyuklia, amesema waziri wa madini wa Afrika Kusini Gwede Mantashe. Habari kuu ukurasa wa kwanza, gazeti la Standard inamulika masaibu yanayozidi kumpata mwanasiasa na daktari wa zamani wa rais Yoweri Museveni aliyegeuka na kuwa mpinzani wake Kiza Besige. Chini ya kichwa cha habari kasalitiwa na Kenya, Standard limedokeza kwamba daktari Kiza Besige amekuwa kwenye mapambano ya ukombozi kwa miongo kadhaa sasa na amelipa gharama ya itikadi zake. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba wanajeshi wa Burundi ambao wamekuwa wakipigana dhidi ya waasi wa M23 mashariki mwa Kongo wameanza kuondoka nchini humo baada ya mji wa Bukavu kuanguka kwenye mikono ya waasi hao. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Tujue Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya Leo Katika Historia. Tujue Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 49, leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan sifa ya mausumu yaani, kutotenda dhambi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umaasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu. Kutofanya dhambi, maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yeyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umaasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umaasumu, pamoja na viwango vyake. Sifa ya umaasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qurani tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uwasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma kwa mtazamo wa Qurani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja. Katika aya nyingi za Qurani tukufu, kitabu hiki kinawaita watu na kuwataka wamtii Mwenyezi Mungu na mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika suratu Ali Imran aya 132 kwamba namtiini Mwenyezi Mungu na mtume, ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezi Mungu katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu, na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo, anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua wa inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu, na hasemi kwa matakwa na matamanio yake. Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kio laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti, yaani matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu, wakati amri ya kuwatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za Qurani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya nyinginezo za Korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa Korani wazazi, yaani baba na mama, wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na tabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa kutomcha Mungu au matendo maovu basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratu Lukman aya ya 15, kwamba na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo, basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani tukufu, inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua masumu ambayo hahitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin, nao hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu. Mitume tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema, nguvu ya umaasumu kwa manabii sio kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja, wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine, ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina. Kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anaelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama? Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umaasumu na kutotenda dhambi manabii iko namna hii: umaasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo licha ya kuwekwa uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo. Kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umaasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum ambao, kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza athari na matokeo ya dhambi. Wakati huo huo jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi, pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ya ufahamu huo hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 20 Shaban mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 19 Februari mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1061 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria na mtaalamu maarufu wa vitabu wa Kiislamu, Ibn Nadim. Ibnu Nadim alipata umaarufu kutokana na kitabu cha Alfehrest. Katika kitabu hicho, Ibnu Nadim aliarifisha taaluma na elimu zote zilizokuwepo katika zama hizo na kutoa maelezo na wasifu wa wasomi mashuhuri wa elimu hizo. Kitabu hicho kinakusanya maelezo kamili kuhusu maulama na wasomi wa Kiislamu wa zamani hadi kufikia zama za Ibnu Nadim. Katika siku kama ya leo miaka 552 iliyopita alizaliwa mnajimu na mwanahesabati mashuhuri wa Poland Nicholas Copernicus. Awali alijifunza elimu ya nujumu na baadaye tiba, na baada ya kukamilisha masomo alianza kufundisha hesabati huko Roma. Hata hivyo, Copernicus aliendelea kudurusu na kufanya utafiti wa elimu ya nujumu, na mwaka 1530 alivumbua nadharia ya harakati ya dunia kuzunguka jua na vilevile vile dunia kujizunguka yenyewe katika kila baada ya saa 24. Nicolas Copernicus alifariki dunia tarehe 24 Mei mwaka 1543, siku chache tu baada ya kuchapisha kitabu cha On the Revolutions of the Celestial Spheres kinachofafanua nadharia zake. Hii ni idhaa Kiswahili Redio Tehran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, limesema wabunge wa Ufaransa lazima wakatae muswada marufuku wa kibaguzi ambao utapiga marufuku uvaaji wa nguo za alama eti zinazoonekana kuwa za kidini wakati wa mashindano ya michezo yote nchini Ufaransa. Ni baada ya seneti ya Ufaransa uh, kuanza kujadili muswada ambao utapiga marufuku mavazi ya hijabu na vilevile vile, eh, kusujudu wana michezo baada ya kupiga goli katika viwanja vya michezo. Mkuu mm, wa makao makuu ya intifadha ya siku ya kimataifa ya Quds nchini Iran, Brigedia Generali Ramezan Sharif amesisitiza umuhimu wa kupanga na kufanya juhudi za kufanikisha maandamano makubwa ya mwaka huu ya siku ya kimataifa zaidi ya watu alfu kumi hadi kumi elfu kumi na tano wamevuka mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuingia Burundi katika siku chache zilizopita, wakikimbia mapigano yanayoshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Na msemaji wa idara ya mahakama ya Iran amesema raia wawili wa, wa Uingereza waliokamatwa hivi karibuni katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa nchi wameshtakiwa kwa kufanya ujasusi kwa niaba ya mashirika ya ujasusi ya nchi za kigeni. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na la ziada sina isipokuwa kuwatakieni kila la kheri. Kwaherini.