Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwa tangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na tulioandalia ni wapenzi wasikilizaji, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na makala Uh, itakayo uh, jadili eh, namna Tanakh ilivyopotoshwa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na podkasti ya historia ya dunia, na kisha tawaleteni eh, kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today IRSW, na hali kadhalika pia kupitia eh, tovuti yetu nyingine ya Iran Radio IRSW, na kwa wasikilizaji wetu walioko Afrika Mashariki, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mpango wa kijinga wa Marekani kuhusu Gaza hautafika popote. Vikosi vya nchi kavu vya jeshi la IRGC la Iran vyafanya maneva kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa ya kujiandaa na vita. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema hakuna kisingizio cha kuikosesha Afrika kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, akiwapongeza wapiganaji wa mukawama kwa ushindi wao katika ukanda wa Gaza, amesisitiza kwamba kazi kubwa ya viongozi na wapiganaji wa mukawama wa Palestina ipo katika umoja na mshikamano na kusimama imara dhidi ya adui kuendesha mchakato mgumu wa mazungumzo pamoja na uvumilivu na ustahimilivu wa wananchi ambavyo vimeinua heshima ya mukawama katika eneo, kwa mujibu wa tovuti rasmi ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei siku ya Jumanne alipokutana na Ziada na Nakhala katibu mkuu wa harakati ya jihad islami ya Palestina na ujumbe wake, aliutaja ushindi wa mukawama wa kiislamu na wananchi wa Gaza dhidi ya utawala wa kizayuni na Marekani kuwa wa kihistoria. Aidha alisisitiza kuwa ushindi huo umeweka kiwango kipya katika harakati za mapambano ya mukawama. Ayatollah Khamenei alizungumzia baadhi ya mipango ya kijinga ya Marekani pamoja na baadhi ya mipango mingine kuhusu ukanda wa Gaza na akasema Mipango hii haitafika popote. Wale waliodai mwaka mmoja na nusu uliopita kwamba wataimaliza mukawama katika muda uh, mfupi sasa wanajikuta wakikabidhi mateka wao kwa vikundi vidogo vya wapiganaji wa mukawama huku wakilazimika kuwaachilia huru idadi kubwa ya wafungwa wa Kipalestina. Kiongozi mwadhamu ameeleza kuwa mbinu ya mukawama ya kuachilia mateka wa kizayuni inaonyesha hadhi na nguvu ya mukawama mbele ya macho ya dunia. Ameongeza kuwa hivi sasa fikra za umma wa dunia zinaelekea kuunga mkono Palestina, na katika mazingira haya hakuna mpango wowote utakaofaulu bila ridhaa ya mukawama na wananchi wa Ghaza. Kwa upande wake Ziada na Hala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi ya Kiislamu ya Palestina amempongeza kiongozi, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa ushindi mkubwa wa mukawama huko Gaza. Ameeleza kuwa ushindi huo umetokana na msaada wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na uongozi wa shahidi Said Hassan Nasrallah. Amebainisha kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja mwa na nusu uliopita mukawama wa Palestina ulikuwa unapambana moja kwa moja na Marekani na nchi za Magharibi. Aidha amesema pamoja na kutokuwepo mlingano wa kijeshi mukawama wa Palestina umeweza kupata ushindi mkubwa. Ameongeza kuwa mshikamano wa kisiasa na wa kivita kati ya makundi ya mukawama wa kipalestina na wa kilebanoni ulikuwa miongoni mwa sababu kuu za ushindi wa Ghaza. Pia ametoa taarifa kuhusu matukio ya hivi karibuni huko Ghaza, Ukingo wa Magharibi pamoja na mchakato wa mazungumzo na makubaliano yaliyofikiwa na amesisitiza kuwa njia ya mukawama haitasahaulika kamwe na wapiganaji wa mukawama wataendelea kuifuata njia hiyo. Vikosi vya nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, vimeanza mazoezi makubwa zaidi ya kijeshi kuwahi kushuhudiwa ya kujiweka tayari kwa vita katika eneo la kusini magharibi mwa nchi, ikiwa ni sehemu ya hatua za kuinua kiwango cha utayari wake wa kivita wa kukabiliana na vitisho vinavyoweza kutolewa na maadui. Maneva hayo yaliyoanza leo katika eneo la kivita la Shaverie lililoko mkoani Khuzestan yamehudhuriwa na kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya RGC, Brigedia ya Generali Muhammad Pakpor. Luteka hiyo inahesabiwa kuwa ni awamu ya pili ya mazoezi ya kijeshi yanayofanyika kwa anwani ya Payambar Azam, yaani mtume wa adhimu kumi na tisa, na yanaendelea na malengo ya awamu ya kwanza ya luteka iliyojikita katika kudhamini usalama. Maneva hayo ilifanyika katika wilaya ya Esgele ya Salse kaunti uh, ya Babajani kwenye mkoa magharibi wa Kermanshah. Imeelezwa kuwa awamu hii ya luteka hii itahusisha mazoezi ya mbinu na mikakati ya kisasa ya kivita pamoja na utumiaji wa zana za kisasa zaidi za kijeshi zilizoundwa nchini ambazo zilikabidhiwa hivi karibuni kwa vitengo vya RGC ili kutathmini ufanisi wake katika hali tofauti za vita halisi. Vikosi vya ulinzi wa Iran nchini Iran vina utaratibu wa kawaida wa kufanya mazoezi ya kijeshi kwa mujibu wa ratiba maalumu katika maeneo mbalimbali ya nchi ili kuzifanyia majaribio silaha na zana zao na kutathmini utayarifu wa kivita. Mkuu wa jumuiya ya mateka wa Palestina amesema kuna hatari nyingi zinatishia maisha ya mateka wa Kipalestina na kwamba katika kipindi cha miezi sita iliyopita mateka 58 wamekufa shahidi wakiwa ndani ya jela za kuogofya za utawala haramu wa Israel. Abdallah Azzaghari amesisitiza kuwa wazayuni maghasibu wanafanya jinai na vitendo vya kulipiza kisasi dhidi ya mateka, tukio la karibuni zaidi likiwa ni lile lililotokea katika gereza la Ofer magharibi mwa Ramallah. Azzaghari ameongeza kuwa Maghasibu wa Kuds wanashikilia kuendeleza vitendo vyao vya ulipizaji kisasi dhidi ya mateka wa Palestina wasio na hatia yoyote ambao wanavumilia hali ngumu ya kuanzia kupuuzwa kupatiwa matibabu na kuwekwa njaa mpaka kupigwa na kutusiwa. Kwa mujibu wa mkuu huyo wa jumuiya ya mateka wa Palestina, mashambulizi dhidi ya mateka katika jela ya Oferi yanaonyesha kuwa vitendo vya ukomoaji na ulipizaji kisasi dhidi yao vinaendelea kutokana na kutokuwepo uangalizi wa kisheria na unaozingatia haki. hal kadhalika, Azaghari ameeleza kuwa wazayuni wanawazuilia mateka wa Palestina wasikutane na familia zao na pia wanalizuia shirika la Msalaba Mwekundu lisiwasiliane nao, na akaongeza kuwa mwenendo eh, wa kinyama wa utawala wa kizayuni dhidi ya mateka wa kipalestina wa kuwaweka bila maji na chakula kwa siku na wiki kadhaa, mpaka kuwavunjia heshima na kuwatomezea mbwa wa polisi ili wawadhuru, ni miongoni mwa jinai nyingine zinazofanywa na makatili hao wa Zayuni. Kwingineko, muhula wa mwisho uliokuwa umetolewa kwa askari wote wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuondoka kusini mwa Lebnan chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa kati ya utawala huo wa ghasibu na harakati ya Hezbollah ulimalizika leo Jumanne, huku Israel ikitangaza kuwa itaendelea kubaki katika maeneo matano ya kimkakati ya ardhi ya Lebanon. Kwa mujibu wa makubaliano ya usitishaji vita yaliyofikiwa Novemba 27 mwaka jana, kwa usimamizi wa Marekani na Ufaransa, ilipangwa kuwa askari wa jeshi la Lebanon pamoja na walinda amani wa Umoja wa Mataifa watatumwa kushika udhibiti wa maeneo ya ardhi ya nchi hiyo sambamba na jeshi la Israeli kujiondoa kwenye maeneo hayo ndani ya muda wa siku sitini ambao ulirefushwa hadi Februari 18. Hata hivyo utawala wa kizayuni wa Israeli umeviamuru vikosi vyake kubaki katika maeneo matano ya kistratejia kusini mwa Lebanon, kinyume na mapatano hayo na licha ya indhari iliyotolewa na Hezbullah kwamba utawala huo ghasibu unakiuka makubaliano hayo. Msemaji wa jeshi la kizayuni Nadava Shoshani alitangaza jana kwamba wanajeshi wa Israeli kwa wakati huu wanasalia katika vituo vya ulinzi ndani ya Lebanon ili kwa, uh, madai yake, tuweze kuendelea kuwalinda uh, wakazi wetu na kuhakikisha kuwa hakuna tishio. Duru moja ya Lebanon imeripoti kuwa jeshi la utawala wa kizayuni limejiondoa katika vijiji vyote vya mpakani isipokuwa katika vituo vitano, huku jeshi la Lebanon likiendelea kusonga mbele taratibu na kwa hali ya tahadhari, kutokana na kuwepo mada za milipuko zilizoachwa na jeshi hilo katili katika baadhi ya maeneo na uharibifu wa barabara lilofanywa katika maeneo hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia. E ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hakuna kisingizio cha kufanya Afrika iendelee kuwa haina uwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Guterres alikuwa uh, katika mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa akihudhuria kikao cha 38 cha kawaida cha wakuu wa nchi za uh, Umoja wa Afrika, ambacho kilianza Jumamosi iliyopita na kuendelea hadi Jumapili. Mkutano huo wa siku mbili ulioleta pamoja wakuu wa nchi wanachama kujadili masuala muhimu ya kikanda na ya bara, yakiwemo amani na usalama, ushirikiano wa kiuchumi na mageuzi ya mkuu wa Mataifa kufanya kazi na Umoja wa Afrika na nchi eh, zote wanachama wa umoja huo kuhakikisha Afrika inapata uwakilishi inaohitaji ikiwa ni pamoja na kuwa wanachama wawili wa kudumu katika baraza la usalama. Wakuwengi wa nchi za Afrika wanahisi baraza la usalama la wa Mataifa halina ufanisi kikazi na halikojumuishi kwa nchi zote wanachama, na wamekuwa wakifanya kampeni kuwania kupata viti viwili katika baraza hilo e, kwa takribani miaka 80 tangu umoja huo ulipoanzishwa. Mkutano wa kilele umoja wa Afrika ulijikita katika kuangazia ripoti ya kila baada ya miaka miwili juu ya mpango mmoja huo uitwao kunyamazisha bunduki ambao unalenga kumaliza mizozo ya kivita barani humo ifikapo mwaka 2030. Na jeshi la Sudan limetangaza kuwa linaendelea kusonga mbele katika mji mkuu Khartoum na mji wa Bahri ulioko kaskazini mwake na kutoa udhibiti wa vitongoji kadhaa. Katika taarifa fupi iliyotoa uh, hapo jana, jeshi hilo limesema vikosi vyake vilisonga mbele kwenye mhimili wa daraja la Kobere vikashika udhibiti wa hospitali ya Universal katika wilaya ya Kobere na kuwatimua waasi wa kundi la uh, RSF ambao wa walikuwa wamedhibiti maeneo ya miundombinu na kuyatumia kama vituo vya kijeshi. Kwa kupiga hatua hiyo, jeshi la Sudan linakaribia zaidi kudhibiti kikamilifu mji wa Bahri na eneo la Nile mashariki mjini Khartoum. Jeshi hilo limekitoa kitongoji cha Abu Hamama kwenye mtaa wa asajana ulioko kusini kati mwa Khartum. Kwa mafanikio hayo, jeshi la Sudan sasa linadhibiti vitongoji vingi kusini na kati mwa Khartum. Jeshi la Sudan na vikosi vya RSF zimekuwa zikipigana tangu katikati ya Aprili elfu mbili ishirini na tatu, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa uh, tunaendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni tahariri yetu ya leo. Itahusu uungaji mkono wa viongozi wa Afrika kwa Palestina na kulaaniwa vikali jinai za utawala wa Kizayuni. Wakuu wa Umoja wa Afrika wametangaza kuiunga mkono Palestina na kulaani vikali jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Mkutano wa 38 wa Umoja wa Afrika umefanyika Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, na mkutano huo ulimaliza shughuli zake Jumapili eh, baada ya siku mbili za majadiliano. Washiriki katika kikao hicho wamelaani vikali jinai na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Nchi za Afrika zimedhihirisha msimamo huru na muhimu kuhusu jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza kuchukua hatua ya kuwatetea wananchi wa Gaza na kulaani jinai za Uzayuni. Afrika Kusini iliwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusu jinai za utawala ghasibu wa kizayuni, na huo ukawa msingi uliopelekea mahakama hiyo kutoa hukumu ya kuwatia mbaroni waziri mkuu wa wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu na Yoav Gallant, waziri wake wa zamani wa zamani vita Misimamo ya nchi za Kiafrika, hasa Afrika Kusini, imekuwa na taathira chanya mkabala wa misimamo ya nchi nyingine kuhusu kadhia ya Palestina na jinai za utawala wa kizayuni. Misimamo huru na ya wazi ya nchi za Kiafrika imekuwa na nafasi katika kuzidisha mashinikizo ya jamii ya kimataifa, taasisi za kimataifa na fikra za walo wengi duniani, ili kuchukua hatua dhidi ya ukiukaji wa haki za binadamu na kupinga jinai za kivita za utawala haramu wa Israel. Hivi e sasa nchi za Kiafrika kwa mara nyingine tena zimetangaza katika mkutano wa wakuu Umoja wa Afrika kuunga mkono uh, kadhia ya Palestina na kushughulikiwa jinai za utawala wa kizayuni. Taarifa ya mwisho ya mkutano huo wa Afrika imeeleza, washiriki wa mkutano huo wametangaza wazi kuwa utawala wa kizayuni umekiuka sheria za kimataifa na unawashambulia raia na miundombinu na kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Na kwa msingi huo, wakuu wa serikali za Afrika wamesisitiza ulazima wa kuhukumiwa viongozi wa kizayuni katika mahakama za kimataifa. Mhimili mwingine wa misimamo ya viongozi wa kiafrika kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni ulikuwa katika nyanja ya kiuchumi. Nchi hizo zimetaka kusitishwa ushirikiano na kuhuishwa uhusiano kati ya nchi za kiarabu na kiafrika, uh, na, na pia zimetaka kusitishwa ushirikiano kati ya nchi za kiarabu na kiafrika uh, na utawala wa kizayuni. Msimamo huu umedhihirishwa na nchi mbalimbali mbali, lakini una umuhimu mkubwa kwa kuwa umechukuliwa na taasisi ya kimataifa. Harakati mapambano wa wa Hamasi, ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imehitaja taarifa ya wakuu wa nchi za Kiafrika katika mkutano huo o, kuwa msimamo halisi wa nchi za Kiafrika katika kuihami Palestina na kusisitiza kuwa tunatambua misimamo hii halisi ya nchi za Kiafrika kuwa ni mwendelezo wa asili wa historia yao ya mapambano dhidi ya ukoloni na ukandamizaji na kufungamana kwao daima na tunu za uhuru, uadilifu na haki za nchi mbalimbali za kujitawala na kujiamulia mustakabali wao. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naona muda unazidi kuyoyoma, nawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha upototha, upotoshaji katika Tanakh, na baada ya hapo tutakuwa na podkasti ya historia ya dunia, na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi nawatakajeni usikilizaji mwema wa sehemu yaliyosalia ya matangazo yetu ya leo. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah na kuombeni, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu leo. Miongoni mwa nukta za upotoshaji mkubwa zilizoingizwa kwenye Taurati iliyopo sasa hivi ni kutiliwa mkazo mkubwa sana dai kwamba Waebrania ni watu wa taifa teule, na Wazayuni wabaguzi wa rangi walioko hii leo wanayatumia baadhi ya maandiko hayo yaliyotiwa mkono kutetea na kuhalalisha jinai zao na hapa tunadondoa baadhi ya mifano ya upotoshaji huo katika Agano la Kale. Kumbukumbu la Torati, mlango wa 14 aya ya kwanza hadi ya pili, tunasoma nyinyi, mmekuwa wana wa Bwana Mungu wenu, msijitoje mili yenu wala msifanye upaa katikati ya macho yenu kwa ajili aliyekufa, kwa kuwa utaifa takatifu kwa Bwana Mungu wako, na Bwana amekuchagua kuwa watu wake hasa, kuliko mataifa yote yaliyo juu ya uso wa nchi. Ndani ya kitabu cha Talmudi pia, ambacho ni majumui ya hukumu, mafunzo ya kimaadili na imani za Kiyahudi ambazo zimekuwepo katika kipindi chote cha historia, tunakutana na maelezo ya aina hiyo. Kwa kutoa mfano, inaelezwa ndani ya kitabu hicho kwamba Mayahudi pekee waonekane kuwa ndio watu, wengine wote wasiokuwa wao ni wanyama tu. Ndani ya kitabu hicho inaelezwa kwa uwazi kabisa kwamba hukumu zilizotolewa kukataza wizi na unyang'anyi wa mali za watu ziko sahihi zinapowahusu Mayahudi tu, lakini ni halali kudhulumu roho na mali za watu wengine. Vilevile vile katika kitabu cha Kabala au Kabala, ambacho ni marejeo ya tasawufi yaani usufi wa Kiyahudi inayojulikana kama Kabalism, imeelezwa kuwa watu wengine wote si lolote, si chochote na wanambari na asili duni kwa maana yake halisi wao wako hai kwa ajili ya kuwahudumia na kuwatumikia Mayahudi tu, wao ni wanyama wadogo. Hulka hii ya kujinasibu na kujitukuza imefika hadi ya kuwafanya Wazayuni wawachukulie Mayahudi kuwa ni viumbe astaghfirullah, walio juu zaidi au wenye hadhi sawa na ya Mwenyezi Mungu. Wao wanasema Yahudi ni Mungu aliye hai aliyejidhihirisha kwenye umbo la mtu. Imani hii ya kujikweza walio nayo wazayuni inaonekana pia kwenye filamu nyingi za sinema. Kwa mfano, katika filamu itwayo A Stranger Among Us, yaani ajinabi miongoni mwetu, kimezungumziwa kisa cha maisha ya wayahudi katika mji wa New York, Marekani. Kwa kuzingatia kuwa wakazi wengi wa mji huo ni Wakristo, kinachompitikia haraka zaidi mtu akilini mwake ni kwamba maajinabi au watu wageni waliokusudiwa hapo ni Wayahudi. Lakini kumbe madhumuni ya ajinabi ni askari polisi mwanamke wa New York, ambaye ni Mkristo anayekwenda kwenye jamii ya Wayahudi wa, wa mji huo na kukumbana na matukio mbalimbali mbali. Ubaguzi wa rangi umekita mizizi hata kwenye fikra za watengenezaji wa filamu ya katuni ya The Prince of Egypt, yaani, mwana mfalme wa Misri, kiasi kwamba hata waigizaji wakuu wa sauti wa filamu hiyo wamehakikishwa kuwa ni Wayahudi. Katika mifululizo mitatu ya filamu ya The Matrix pia inaonyeshwa ni watu Wayahudi wa mji mmoja tu ndio walioko macho wakiwa wanafikiria namna ya kuikomboa ardhi na shetani mwovu wa Matrix, lakini wengineo wasiokuwa wao wamezama kwenye dimbwi la usingizi mzito, huku wakijidhani kuwa nao pia ni watu na wamo wanaishi kama walivyo watu wengine. Katika filamu nyingine kadhaa mashuhuri za Hollywood, unaweza ukashangaa ukiona namna inavyoonyeshwa kuwa ili kufikia daraja ya ukarimu ambayo ndiyo maana ya neno Yahudi, nyota wa filamu hufanywa kuwa mtu anayevumilia na kuhimili tabu nyingi. Au katika filamu iitwayo Kuneleml in Tel Aviv, humo kinasimuliwa kisa cha kweli cha milionea mmoja mwenye umri wa miaka 80 aliyekuwa akipendwa na Mayahudi. Ujumbe wake ni kuwataka vijana waoane na wanawake wa Kiyahudi ili kizazi na damu ya asili ya Kiyahudi iendelee kubaki na kutochanganyika na ya wasio Wayahudi, na hatimaye kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu huenda baadhi yenu, wapenzi wasikilizaji, ikakupitikieni kujiuliza suali kwamba kwani utawala wa Kizayuni si utawala wa kisekulari na usio wa kidini? Itoshe kulijibu suali hili kwa kueleza kwamba hivi karibuni tovuti ya chaneli ya televisheni ya Almayadin iliweka makala inayozungumzia imani na itikadi za kidini zinazofundishwa ndani ya jeshi la utawala wa Kizayuni zinazoonyesha ni jinsi gani Wayahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka walivyofanikiwa kupenyeza imani na itikadi zao za kidini ndani ya jeshi hilo lililoasisiwa juu ya misingi mikali ya usekulari, katika vita dhidi ya Gaza tulivyoshuhudia katika mwaka mmoja huu uliopita. Katika ripoti iliyotolewa na televisheni ya CNN kuhusu askari wa Israel waliokataa kurudi tena jeshini ili kuhudumu vitani, imegusiwa habari ya askari mmoja aliyewahi kuhudumu katika mpaka wa Lebanon, ambaye amesema kuhudumu huko ilikuwa kazi ngumu sana kwake kwa sababu mazingira yalikuwa ya mchanganyiko wa kijeshi na kidini kupindukia, na akasema askari huyo, Nilihisi idadi kubwa ya watu niliyokuwa pamoja nao wana ari kubwa ya kupigana katika vita hivi kwa sababu za kidini, jambo ambalo halikunipendeza hata kidogo. Askari huyo anakumbusha maneno aliyoambiwa na mmoja wa askari wenzake kwamba kuwaua Wapalestina Gaza wakiwemo hata watoto wadogo ni wajibu kwa dini ya Kiyahudi kwa sababu watakapokuwa wakubwa watakuwa magaidi. Tangu jeshi la Israeli lilipoundwa limekuwa likijivunia kuwa taasisi ya usekulari mtupu isiyo na hata chembe ya udini au siasa, isipokuwa kutekeleza jukumu lake la kulinda utawala. Lakini hali imebadilika katika miongo ya karibuni. Mabadiliko hayo yalianza mwanzoni mwa mwongo wa elfu mbili, wakati ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi ulipojipa nafasi na, na hadhi ili kuwaunganisha askari na chimbuko lao la kiyahudi na kuutia nguvu zaidi morali wao wa kupigana vita, morali ambao umejengwa kwa kufuata imani na mila zilizozoeleka kwa karne kadhaa na ni kwa sababu hiyo, mnamo mwaka elfu mbili na moja, ukuhani wenye mielekeo ya kijeshi uliasisi tawi lililopewa jina la Uelimishaji wa Kiyahudi, ambalo kazi yake ni kuandaa safari za matembezi za utoaji mafunzo kwa askari wa Israel, kuwatolea hutuba mbalimbali mbali za kuzungumzia Uyahudi, mbali na kufundisha masomo ya kidini yanayobainisha tunu za kijeshi ikiwemo kujitolea mhanga. Lakini mafunzo na mafundisho hayo ya kidini ni ya dini ya Uyahudi uliotiwa mkono na kupotoshwa. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nane ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh imefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mumenufaika na mlioyasikia katika mfululizo huu. Nami na kushukuruni kwa kunisikiliza. Historia, historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya saba ya podcast hii ya historia ya dunia ambayo leo inabeba anwani kuwinda wanadamu. Ni matarajio yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa simulizi hizi. Henry alikuwa mfalme wa kwanza wa Ureno ambaye alipenda mno kusafiri kwa meli na kugundua ardhi mpya. Aliwafungulia Wareno njia ya bahari, na kwa kusonga mbele kwenye pwani ya Afrika kuelekea kusini mwa bahari ya Atlantic, alithibitisha kwa kila mtu kwamba Afrika ilikuwa kubwa zaidi kuliko walivyodhani. Henry the Navigator alikuwa akipenda na kuashiki dhahabu, pembe za ndovu na pilipili za Afrika. Lakini Afrika ilikuwa na mvuto mwingine kwake: watumwa. Nam, watumwa. Utumwa ulienea duniani tangu zama za kale. Wanadamu waliotekwa vitani au kukamatwa na majambazi walioshambulia misafara, nyakati fulani walitumiwa kufanya kazi kwa wanadamu wengine bila ya malipo. Lakini utumwa ulichukua sura mpya katika miaka ambayo wazungu walivamia na kuteka mabara na ardhi mpya kupitia safari za baharini. Maeneo yaliyovamiwa na wazungu na kukaliwa kwa mabavu yalikuwa na rasilimali nyingi, migodi na tambarare kubwa zilizofaa kwa ajili ya kilimo. Hata hivyo, kulihitajika nguvu kazi ili kuweza kufaidika na rasilimali hizo, na wazungu waliwatambua watumwa kuwa ndio njia bora zaidi ya kudhamini na kupata nguvu hiyo. Wareno ambao walikuwa vinara wa safari za baharini walianza biashara ya utumwa kabla ya nchi nyingine yoyote ya Ulaya, lakini punde si punde nchi nyingine za bara hilo pia zilijiunga na soko hilo lililokuwa na faida kubwa. Utumwa ulikuwa na historia ya muda mrefu katika historia ya huko nyuma ya dunia, lakini hakuna nchi iliyopanua biashara ya utumwa kwa kiwango kikubwa kama zilivyofanya nchi za Ulaya katika karne ya 16 hadi 18. Biashara ya utumwa katika miaka hiyo ilikuwa uhamaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika historia ya mwanadamu. Makabila ya Kiafrika yalikuwa katika vita vya mara kwa mara kati yao wenyewe, na kabila lililoshinda liliwafanya watumwa wanaume na wanawake wa kabila lililoshindwa. Walikuwa wakiwashikilia watumwa hao, na wakati mwingine waliwauza Waafrika ni mbali na watu wenye nguvu za mwili na wenye bidii, hivyo Prince Henry wa Ureno aliona kwamba anahitaji nguvu kazi yao nchini kwake huko Ureno. Kwa msingi huo, alimwamuru mmoja wa mabaharia wake aliyejulikana kwa jina la Goncalo de Sintra au de Sintra kwenda pwani Afrika kwa ajili ya kuwinda watumwa. Goncalo alisafiri kwa meli kwenye pwani ya magharibi mwa Afrika na alipofika ufuo wa Senegal alivutiwa na wanaume na wanawake waliokuwa wakivua samaki. Vibanda vidogo vya uvuvi vilivyotengenezwa kwa mbao na majani vilionekana kwenye ufuo. Gonkalo alisubiri hadi usiku. Wavuvi walirudi ufukweni kabla ya jua kuzama. Sasa walikuwa wamekusanyika ndani ya vibanda vyao na hawakutawanyika katika sehemu nyingine za ufuo wa bahari. Giza lilipotanda kikamilifu, boti za Wareno zilijitenga na meli na kuwekwa majini kuelekea ufuoni. Wanajeshi wa Ureno walishambulia vibanda hivyo, wakawaua wanaume wanne na wakateka nyara wanawake, wanaume na watoto kumi na kuwapeleka kwenye meli yao. Meli ya Wareno ilianza safari kuelekea Lisbon ikiwa na watumwa hao kumi huko Lisbon Prince Henry alifurahi sana kuona watumwa hao kumi waliokuwa wamefungwa minyororo shingoni na miguuni wakitoka nje ya meli. Tukio hili lilitokea mwaka 1441. Henry alifurahi kuona watumwa hao lakini kamwe hakuridhika. Kila mwaka watumwa wengi walikuwa wakikabidhiwa kutoka upande mmoja kwenda mwingine barani Afrika, lakini Ureno haikuwa na sehemu katika biashara hiyo. Henry alikuwa akitafuta eneo la kuweka mguu barani Afrika ili kuhodhi biashara ya utumwa kwa ajili ya Ureno, huko kaskazini mwa Afrika. Kwa mara nyingine tena alianza safari ya baharini, akinuia kuiteka Moroko, Nchi iliyokuwa kubwa barani Afrika. Baada ya kutua kwenye pwani ya Moroko, askari wa Ureno walisonga mbele kuelekea jangwani na kuteka mji wa Sweta. Henry, aliyefurahishwa na ushindi huo, aliongoza askari wake kupita jangwani, lakini alijikuta katika mtego wa Moroko. Baadhi ya askari wa Kireno waliuawa na wengine wakatekwa nyara, akiwemo Henry na jeshi lake. Je, mara hii ilikuwa zamu yake kuwa mtumwa na kuuzwa? Wamoroko walikuwa wakimjua vizuri Henry. Waliwasilisha pendekezo la kufanya muamala na Wareno, wanajeshi wa Ureno wangeachiliwa, lakini kwa upande wao Wareno walipaswa kuondoka katika mji wa Sweta. Vilevile Henry alipaswa kubaki kuwa mateka wa Moroko ili Wareno wasifanye hadaa na watimize ahadi ya yao, Henry alikubali ofa ya Wamoroko iliyofanyiwa mabadiliko kidogo. Iliamuliwa kwamba kaka yake angebaki kuwa mateka wa Wamoroko badala yake, kwa kuwa alipaswa kuongoza wanajeshi wake kurudi nyuma. Wamoroko walikubali. Henry aliachiwa huru na askari wake na kurudi Sweta, lakini alikataa kurudisha mji huo kwa Wamoroko. Mji huo ulikuwa eneo zuri kwa ajili ya kupeleka wawindaji wa watumwa katika maeneo mengine ya Afrika. Henry hakujibu barua yoyote ya kumwonea huruma kaka yake na badala yake alipanga mashambulizi mengine ya kuteka nyara watumwa na kuwinda na kukamata waafrika huru 235 katika uvamizi mkubwa uliofanyika katika pwani ya magharibi mwa Afrika katika kipindi cha miaka michache Wareno walipeleka Waafrika elfu moja nchini kwao kama watumwa. Sasa walikuwa wakifikiria kusonga mbele hadi ndani kabisa ya maeneo ya Afrika Magharibi, na hawakutaka kubakia katika maeneo ya pwani pekee. Hali hii iliendelea kwa takriban miaka mitano hadi mnamo mwaka 1446 wakati Wareno 19 walipoenda kuwinda watumwa kando ya mto Gambia, lakini wakati huu walinasa katika mtego wa makabila ya msituni na wote waliuawa. Baada ya tukio hilo, ufalme wa Ureno uliamua kusitisha operesheni za kutuma wawindaji watumwa barani Afrika. Iliamuliwa kwamba wafanye mikataba na wafalme na machifu wa makabila ya Kiafrika. Wareno walikuwa na bidhaa ambazo ziliwavutia Waafrika. Waliwapa wakuu wa makabila vitambaa vya nguo, farasi, dhahabu na ngozi ya swala. Mkabala wake walichukua mateka watumwa waliokamatwa na wakuu wa makabila mengine. Bei ya kununua mtumwa mmoja ilikuwa karibu thuluthi moja ya wakia ya dhahabu, lakini bei ya kuuzwa mtumwa huyo sokoni ilitegemea hali yake ya kimwili na ilikuwa kati ya wakia tatu na sita za dhahabu, yaani mara tisa hadi kumi na nane ya bei ya kununuliwa mtumwa huyo. Kadiri mtumwa alivyouzwa kutoka mmiliki mmoja hadi mwingine kwenye masoko ya biashara hiyo, ndivyo bei yake ilivyoongezeka mara kadhaa. Faida ya ajabu ya biashara ya utumwa ilizidisha idadi ya wafanyabiashara wa Ureno walioacha biashara zao katika nyanja nyingine na kujihusisha na biashara ya kuuza binadamu. Takriban hakuna mtu ambaye angeweza kukabiliana na hamu kubwa na ushawishi wa kuingia kwenye biashara hiyo iliyokuwa na faida kubwa. Kwa hivyo, kati ya mwaka 1500 na 1535 watu huru wapatao 11,000 waliwindwa na kupelekwa Ulaya kama watumwa. Kupanuka kwa biashara ya kuuza na kununua binadamu miaka michache baadaye kuliwawezesha Wareno kusafirisha watumwa elfu tatu kwa mwaka kutoka mashariki na magharibi mwa Afrika na kuwapeleka nchini kwao. Wakati huo kulikuwa na masoko zaidi ya mia sita ya watumwa huko Lisbo, katikati mwa Ureno, na moja ya kumi ya wakazi wa mji huo walikuwa watumwa. Wakati Christopher Columbus alipofika Amerika, maeneo ya karibu na bahari ya Karibia na kisiwa cha Cuba yalionekana kufaa sana kwa ajili ya kilimo cha miwa. Wazungu ambao hapo awali walikuwa wakipata kiasi kidogo cha sukari kutoka visiwa vya bahari ya Mediterania, sasa na baada ya kuona hali ya hewa mwafaka ya maeneo hayo, wangeweza kuweka mikakati ya biashara ya kiwango kikubwa cha sukari hapa. Lilijitokeza swali kwamba nani atakayetayarisha mashamba ya miwa na nani atakayevuna mazao hayo? Wenyeji wa Amerika au Wahindi wekundu walipaswa kutoa nguvu kazi hiyo. Wahispania walikuwa wa kwanza kufikiria kuwafanya Wahindi wekundu kuwa watumwa. Waliwalazimisha Wahindi wekundu kufanya kazi kwenye mashamba hayo kwa nguvu ya silaha na kwa vitisho kwa kutumia bunduki zao, Jambo ambalo liliwatia hofu na kuwatisha wenyeji. Wanajeshi wa Uhispania waliwaua Wahindi wekundu kwa kisingizio chochote, ili kuwafanya watii kikamilifu na kuwafanya wawafanyie kazi kama watumwa kwenye mashamba yao. Walipokosa kisingizio chochote, waliwaua Wahindi wekundu kwa wingi kwa sababu tu ya kupima ukali wa panga zao. Las Casas kasisi aliyeandamana na askari wa hispania ameandika katika kumbukumbu -kumbu zake kwamba asubuhi hiyo askari walipata kifungua wa kinywa kando ya mto kisha wakanoa panga zao kwa kutumia kinoo kisha walijaribu panga zao kwenye miili iliyokuwa uchi kabisa ya nyama laini za wahindi wekundu na mmoja wa askari hao alimkata Mhindi mwekundu vipande viwili kwa mpigo mmoja. Shetani alikuwa amewapatia askari hawa vinao hivyo. Mwisho wa kunukuu. Kwa karne nyingi, Wahindi wekundu walikuwa wakiishi kwa kuwinda bugani na hawakuzoea kufanya kazi za sulubu mashambani au kwenye migodi ya dhahabu na fedha. Kwa upande mwingine magonjwa kama vile ndui, surua na mafua ambayo wazungu walikwenda nayo huku Amerika yalikuwa yakiangamiza wahindi wekundu kwa wingi. Mili ya wahindi wekundu haikuwa na kinga na virusi hivyo, na katika miji mingine virusi vya magonjwa haya vilikuwa vimeangamiza wenyeji wote. Udhaifu wa wahindi wekundu na kupungua idadi yao viliwatia hofu wazungu wa Ulaya. Hivyo kwanza waliziomba serikali za nchi zao kutuma wafungwa na wahalifu huko Amerika, lakini hata idadi hii haikutosha. Kasisi ambaye nimekueleza kumbukumbu zake kuhusu mauaji ya halaiki ya wahindi wekundu alikwenda kwa mfalme wa Uhispania mwaka 1500 ili kukomesha utumwa wa wahindi wekundu milele. Kabla ya hapo, kasisi huyo alikuwa ameona huko Ureno na Uhispania kwamba watumwa wa Kiafrika hawakuwa na tatizo na hali ya hewa ya joto na unyevu ya eneo hilo na kwamba ufanisi wa kazi zao utumwani ulikuwa mzuri. Hivyo aliona kwamba walifaa zaidi kufanya kazi katika migodi na mashamba ya Amerika kuliko wenyeji wa Hindi wekundu. Kasisi Dalas Kasas alipendekeza kwa mfalme wa Hispania kwamba watumwa weusi kutoka Afrika watumike badala ya watumwa wa Hindi wekundu, na wafanya biashara na mabaharia waruhusiwe kuchukua watumwa kutoka Afrika na kupeleka Amerika. Mfalme alikubali pendekezo hilo na kwa utaratibu huo, kazi ya kupelekwa watumwa wa kiafrika huko Amerika, ambayo ilikuwa uhamaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika historia ya mwanadamu ikaanza kutokana na pendekezo la kasisi huyo. Baada ya Ureno na Uhispania, ulikuwa umewadia wakati wa mshindani wa tatu kuingia uwanjani. John Hawkins alikuwa mfanya biashara ya magendo wa Kiingereza ambaye alikuwa na ujuzi wa kupeleka bidhaa zake katika nchi anakokwenda bila ya kulipa ushuru wa forodha. Alikuwa amegundua kwamba Wareno na Wahispania walikuwa wakipata faida kubwa sana kutokana na biashara ya utumwa. Kutokana na safari zake za mara kwa mara kati ya mabara matatu, Hawkins Alichukua uamuzi na akasafiri kwa meli yake kuelekea pwani ya Afrika. Huko Afrika aligundua kwamba wafanya biashara ya watumwa walikuwa wakiwauza kwa bei ya juu mara kadhaa ya bei waliowanunulia kutoka kwa machifu wa makabila na wawindaji kwenye pwani ya Afrika. Aliwaza na kujiuliza, "Kwa nini faida hii isiingie mfukoni mwangu?" Alijua kwamba wafanya biashara wa watumwa walikuwa wakifanya miamala na biashara na machifu wa makabila ya Kiafrika na kununua mateka wa vita kutoka kwao. Kwa hivyo aliamua kushiriki katika vita vya kabila moja dhidi ya kabila jingine, akiwa pamoja na wafanya kazi wa meli yake, wote wakiwa wamebeba silaha na kuweka majeshi yake kwenye utumishi wa chifu wa kabila, kwa sharti kwamba yeye pia awape Waingereza hao mateka wa vita. Chifu alikubali, vita vilianza na ushindi ulikuwa upande wa waliokuwa na silaha za moto, yaani Waingereza na washirika wao Waafrika weusi wa kabila lililoibuka na ushindi. Walipora nyumba na wanyama, na mateka wa vita walikabidhiwa kwa Waingereza. Kwa njama hii, John Hawkins aliondoka pwani ya Gine akiwa na watumwa mia tatu kwenda Amerika ya Kati bila ya gharama yoyote. Huku Amerika aliuza watumwa kwa Wahispania, akajaza meli yake kwa miwa, pamba na tumbaku, kisha akasafiri kuelekea Uingereza. Katika muamala huo uliokuwa na faida lukuki, mtu ambaye mtaji wake wa awali mwanzoni mwa safari hiyo ulikuwa karibu sifuri, alipata mapato ya ajabu. Haukupita muda mrefu kabla Habari za safari ya faida ya Hawkins kuenea katika duru za biashara za London na kumfikia Malikia Elizabeth. Awali, Malikia alionyesha kuchukizwa na biashara ya binadamu ambayo Wareno na Wahispania walikuwa wameanza. Lakini alipotambua faida kubwa ya biashara hiyo ya watumwa kwa hesabu rahisi, alimwalika Hawkins katika kasiri lake. Ilibidi malkia awatie moyo wanaume waliokuwa wakifanya kazi ya kuongeza nguvu za kiuchumi za Uingereza. Kwa hivyo, alimpa Hawkins sifa ya knight, ambayo mfalme au malkia huwapa watu wakubwa na mashuhuri, na kumpa meli kubwa zaidi iliyojulikana kwa jina la Yesu Kristo ili aweze kusafirisha watumwa wengi zaidi kutoka barani Afrika. John Hawkins alielekea tena Afrika, na kwa utaratibu huo Uingereza ikaingia rasmi katika biashara ya utumwa baada ya Ureno na Uhispania. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika simulizi nyingine za kipindi hiki cha historia ya dunia katika vipindi vyetu vijavyo. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.