Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi, je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale matangazo haya yanakufikia, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumanne ya Februari 18 mwafaka na tarehe 19 Shaban mwaka 1446 Hijiria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan naNakusihi, tuwe sote hadi tamati kama ada mchana huu, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi tutakuwa na makala ya nafasi ya mwanamke katika jamii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Lakini kabla ya hapo, tutakuwa na ulimwengu wa michezo. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti na pia kupitia mitandao yetu, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kutupata kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia harafa kwenda kwa nambari alama kujumlishwa plus 989035065487. Inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tuanze na muhtasari wake. Rais wa Iran asema maejenti wa mauaji wanayetuhumu jamhuri ya Kiislamu kukiuka haki za binadamu. Afrika Kusini yasema yumkini tutageukia Rasia au Iran kwenye mradi wetu wa nyuklia. Na Niger yasema kutimuliwa maajinabi kumefungua ukurasa mpya wa amani katika nchi hiyo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inatuhumiwa kukiuka haki za binadamu na pande ambazo zinasababisha vifo na uharibifu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Rais Pezeshkian amekosoa vikali unafik wa maadui wa jamhuri ya Kiislamu wanaoituhumu Iran kwa kuunga mkono ugaidi licha ya jitihada za Tehran za kukabiliana na jambo hilo ovu. Maadui wanadai kwamba wanatetea haki za binadamu na kuita Iran kuwa taifa la kigaidi, lakini ukweli ni kwamba Iran ndio mhanga halisi wa ugaidi. Rais wa Iran aliyesema hayo katika hotuba yake hapa Teheran na siku ya Jumatatu, ameeleza bayana kwamba, na hapa nanukuu, kwa bahati mbaya wale ambao wamevuruga amani ya eneo hili na ambao wanawapiga watu mabomu kwa urahisi na kuwazika chini ya vifusi, wale walio zaidi ya watu au watoto elfu kumi na nane wasio na hatia na wasio na ulinzi na, na karibu wanawake elfu kumi huko Gaza, wanadai kutetea haki za binadamu huku wakitutuhumu kuzikiuka. Mwisho kunukuu. Hotuba ya Pezeshkian imeangazia misimamo ya unduma kuwili ya Marekani na waitifaki wake wa Magharibi na uungaji mkono wao kwa mashirika ya kigaidi kama vile kundi la kigaidi la Munafiqin almaarufu MKO. Amesema kundi hilo linaloungwa mkono kwa hali na mali na wa Magharibi limeroa damu za maelfu ya raia na maafisa wa Iran mikononi mwake na utawala wa Israel ambao umeua makumi ya maelfu ya watu katika eneo zima. Akizungumzia ukatili unaoendelea kufanywa na utawala huo wa kizayuni dhidi ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza, Rais wa Iran amewalaani wale wanaojita watetezi wa haki za binadamu kwa ukimya wao pamoja na kushiriki kwao katika jinai hizo. Tuangazie sasa diplomasia. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhammad Baqir Qalibaf, amesema Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono juhudi za kurejeshwa utulivu na uthabiti nchini Sudan, sanjari na kuundwa utawala wa umoja ambao utahakikisha kuwa taifa hilo lina mamlaka kamili ya kujitawala. Katika kikao na waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ali Yusuf Ahmed Asharif, hapa mjini Teheran jana Jumatatu, Ghalibaf ameonya dhidi ya njama mpya za maadui na kuitaka nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kubuni mipango kabambe ya kuzima njama hizo. Spika Ghalibaf amebainisha kuwa Iran inaamini kuwa ili kukabiliana na njama hizo ni lazima kwanza tufahamu kuwa utawala wa Israel ni adui nambari moja wa nchi za Kiislamu na nchi za eneo hili. Ameeleza azma ya Iran ya kupanua uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kibiashara na Sudan na kubainisha kwamba ziara ya hivi sasa ya mwanadiplomasia huyo mkuu wa Sudan hapa mjini Tehran ni hatua chanya katika kufanikisha swala hilo. Aidha spika wa bunge la Iran Ameeleza kuwa bunge la jamhuri ya kiislamu liko tayari kuanzisha uhusiano wa kibunge na Sudan mara tu litakapoundwa. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, kwa upande wake, amesema nchi yake imekuwa katika hali ngumu katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na inakabiliwa na njama za kimataifa ambazo zinalenga kuligawanya kuligawanya taifa hilo na kupora rasilimali zake. Sharif ameipongeza Iran kuwa kuunga mkono jitihada za kurejesha utulivu na mamlaka ya kujitawala nchini Sudan, na kuongeza kuwa Wasudan milioni mbili waliokimbia makazi yao wanaishi katika nchi jirani, mbali na makumi maelfu ya watu wengine wakiwemo wanawake, wanaume na watoto wadogo kuwawa Katika hatua nyingine Afrika Kusini imesema huenda itashirikiana na Russia au Iran katika juhudi za kupanua uwezo wake wa nishati ya nyuklia. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Afrika Kusini ambayo inaendesha kinu pekee cha nishati ya nyuklia barani Afrika cha Kobag inapanga kuongeza megawati 2500 za nishati ili kukabiliana na uhaba wa umeme ambao umeathiri uchumi. Lengo jingine la kuimarisha mradi wake wa wa kiraia wa nyuklia ni kupunguza uchafuzi wa hewa unaotokana na gesi chafu. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe amesema kama navyonukuu, hatuwezi kuwa na mkataba unaotuzuia kuipa Iran au Rasia zabuni, hatuwezi kuwa na hali hiyo, mwisho kunukuu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Mantashe ambaye ni mmoja wa watetezi wakuu wa serikali wa kutaka kupanuliwa uwezo wa nyuklia wa nchi hiyo amesisitiza kuwa na hapa nukuu, tutahitari nchi yoyote ikiwa ndilo chaguo bora zaidi kwenye meza. mwisho kunukuu. Pretoria kwa sasa haina ushirikiano wa pande mbili na Iran juu ya nishati ya nyuklia au teknolojia yoyote inayohusiana na nyuklia. Hayo ni kwa mujibu wa ofisi ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuikatia misaada ya Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Mantashe alisema kwamba mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. tuzuie madini kwenda Marekani, sisi sio omba omba, tuitumie jala hiyo ya madini kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka. Mwisho wa kunukuu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, balozi wa Niger hapa mjini Teheran amesema lengo kuu la serikali mpya ya nchi yake ni kupata uhuru kamili. Seidu Zetao Ali, Balozi wa Niger hapa nchini Iran amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press na kueleza kuwa serikali mpya ya nchi yake inatoa kipaumbele kwa swala la kuhakikisha kuwa taifa hilo la Afrika Magharibi linakuwa na mamlaka kamili ya kujitawala. Mwanadiplomasia huyo wa Niger ameeleza bayana kuwa kuondolewa kwa vikosi vya kigeni kunaashiria mwanzo wa enzi mpya ya amani kwa nchi hiyo ya Kiafrika. amesema Kufuatia mapinduzi ya Julai mwaka 2023 ambayo yalimwondoa madarakani rais Mohamed Bazoum na kumuingiza uongozini Kanali Abdullahi Tiani, Niger ipo katika mkondo wa kujinyakulia tena mamlaka yake. Mabadiliko hayo muhimu hayalengi tu kurejesha uthabiti nchini humo kwa kupunguza uingiliaji kutoka nje, lakini pia kuhakikisha kwamba taifa hilo linaweza kujitegemea kusimamia rasilimali zake nyingi za asili na hivyo kuunda upya mustakabali wake. Baada ya kuvifukuza vikosi vya maajinabi na kuzipokonya leseni kampuni za Ulaya, serikali ya Niger imekuwa ikisisitiza kuwa kila nchi ina haki ya kuweka sheria za kusimamia mambo yake. Na waziri au wizara ya vita Israel imesema ipo mbioni kuunda chombo mahsusi cha utawala huo wa kizayuni cha kushughulikia eti kuondoka kwa hiari raia wa Palestina kutoka Ghaza. Televisheni ya Al Jazira imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kuundwa kwa wakala huo kunaenda sambamba na mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Kadhalika, ripoti za vyombo vya habari vya kizayuni zinasema kuwa jeshi la utawala huo katili linajiandaa kupokea miili ya mateka wanne waliopelekwa Ghaza siku ya Alhamisi, ikiwa ni sehemu ya awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hamas. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameliita pendekezo la Trump la kuitoa Ghaza fursa ya kihistoria ya kudhamini eti mustakbal wa utawala huu bandia na kudai kwamba kuwaondoa Wapalestina wa Gaza ndilo suluhisho pekee linalowezekana. Netanyahu amedai pia kuwa Israel imombioni kuwaondoa Wapalestina katika eneo la mizozo la Ghaza, akisisitiza kwamba mpango wa Trump unaolenga kulinyakua eneo hilo na kuwafukuza wakazi wake ni mpango pekee ambao yeye Netanyahu anadhani unaweza kuwa na tija. Jamii ya kimataifa imeendelea kupinga vikali mipango yoyote ya kuwaondoa kwa nguvu wa Palestina huko Ghaza na kusisitiza kuwa hatua hiyo ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza Redio Teheran, idhaa yako pendwa inayokuletea matangazo haya mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji je, BRICS inafuatilia sera zipi katika duru hii mpya? Brazil ikiwa mwenyekiti mpya wa kundi la BRICS imefafanua mipango ya kundi hili katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kibiashara, kisiasa na kiusalama. Brazil ambayo hivi karibuni imechukua wenyekiti wa kundi la BRICS imetangaza kwamba kundi hilo litapanua shughuli zake katika maeneo sita ambayo ni biashara na fedha, afya ya kimataifa, mabadiliko ya tabia nchi, amani na usalama wa kimataifa, udhibiti wa akili mnemba na kurekebisha muundo wa amani na usalama duniani. Kundi la BRICS ambalo limekuwa moja ya makundi yenye ushawishi mkubwa katika uchumi na siasa za dunia katika miaka ya hivi karibuni linajumuisha nchi za Brazil, Russia, India, China, Afrika Kusini, Jamhuri ya Kiislamu Iran, Misri, Indonesia, Umoja wa Falme za Kiarabu na nyinginezo ambapo nchi nyingine kadhaa pia zinashiriki katika vikao vya kundi hilo kama washirika wa BRICS. Brazil imechukua wenyekiti wa zamu wa BRICS katika kipindi hiki cha mwaka 2025. Katika miaka ya hivi karibuni wanachama wa BRICS wamejaribu kuboresha hali ya kiuchumi ya nchi wanachama na kuimarisha ushirikiano wa kieneo kwa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na kimataifa katika sekta za biashara na fedha Kuhusiana na hili, kuondolewa dola katika miamala ya kibiashara na kifedha, na wakati huo huo kukabiliana na satwa ya Marekani, kunachukuliwa kuwa mojawapo ya malengo muhimu zaidi ya kundi hili, ambapo imekubaliwa kuwa wanachama wa BRICS wanapaswa kuzingatia zaidi kuunda miundo mbinu ya kifedha isiyotegemea taasisi za kimataifa kama vile shirika la fedha la kimataifa na benki ya dunia, na pia kutumia sarafu za kitaifa badala ya dola katika mabadilishano yao ya kibiashara. Kwa hakika wanachama wa BRICS wanajaribu sio tu kusaidia kuimarisha uhuru wa kifedha wa nchi wanachama, lakini pia kupunguza utegemezi wao kwa mifumo ya kifedha ya magharibi, haswa dola, kwa kupanua mabadilishano ya kibiashara kati ya wanachama wa BRICS, sera ambayo imemkasirisha sana rais Donald Trump wa Marekani ambaye ametishia kwamba ikiwa nchi za BRICS zitafuata sera ya kufuta dola atazitoza ushuru wa asilimia mia moja. Pamoja na hayo, wanachama wa BRICS wanaendelea kuunda mifumo kama vile ya benki ya maendeleo ya BRICS, matumizi ya sarafu za kitaifa katika biashara ya pande mbili, kuzindua mifumo huru ya kifedha, pamoja na kuanzisha makubaliano ya kutumia fedha za kigeni kati ya nchi wanachama. Ushirikiano katika afya ya kimataifa ni mhimili mwingine unaozingatiwa na wanachama wa BRICS. Mojawapo ya masuala muhimu zaidi baada ya janga la COVID-19 ni kuzingatia afya ya dunia, kwa kuwa nchi wanachama wa BRICS zina uzoefu wa kawaida katika uwanja wa kukabiliana na migogoro ya afya zinajaribu kuimarisha uwezo wao wa kukabiliana na magonjwa ya milipuko na migogoro ya afya kwa kubadilishana ujuzi na rasilimali katika uwanja huu. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju SW. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie ujumbe kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487 na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sanjari na sita kasorobo kwa saa za afrika mashariki mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za kina mama wa kupigiwa mfano mzuri ambao wamesifiwa katika historia, na hii ikiwa ni sehemu ya thelathini na mbili. Karibuni. Mmoja wa wanawake waliotajwa katika Qurani tukufu ni Yukabed, mama yake nabi ya Musa alayhi ssalam. Alitii agizo la Mwenyezi Mungu kwa kuamini na kumtii, ambapo alimtupa mwanawe kwenye mto Nail, naye Mwenyezi Mungu akatimiza ahadi yake kwa kumrejesha kwake. Katika aya ya 13 ya suratu Kasas, Mwenyezi Mungu anaashiria kurudi Musa kwenye mikono ya mama yake na ukweli wa ahadi yake kwa kusema, Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake yaburudike, wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Aya hii inaashiria hadhi ya juu ya mama yake Musa mbele ya Mwenyezi Mungu. Mama huyo alikuwa na moyo wa ujasiri katika tukio hili na alijitolea kutimiza agizo la Mungu. Mwenyezi Mungu naye aliahidi kumrudishia mama yake Musa mwanae huyo, ambapo hakuna shaka kuwa Mungu huwa havunji ahadi yake. Mariam ni mwanamke mwingine wa kupigiwa mfano na kuigwa ambaye anasifiwa sana katika Qurani tukufu na anajulikana kuwa ni mwanamke mteule miongoni mwa walimwengu. Mwenyezi Mungu mjuzi wa mambo yote, anautambulisha utakatifu na ukuu wa Mariam kuwa unatokana na kulelewa kwake katika mikono ya mama mwema, ambaye ni mke wa Imran. Mama huyu ambaye alimwamini sana Mwenyezi Mungu alitia nia ya kuwa mbali na machafu yote na kujitolea kumfanya mtoto aliyekuwa tumboni mwake kuhudumu katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Hana mama yake Mariam alahsalam, pia ni mfano mwingine wa kina mama wa kupigiwa mifano mizuri, ambayo ingawa jina lake halijatajwa moja kwa moja ndani ya Qur'an Tukufu, lakini ameashiriwa katika aya za 35 hadi 37 za Surat Ali Imran. Katika dakika za kwanza kabisa za kuzaliwa mtoto wake, Hana alidhamiria kutimiza ahadi aliyotoa kwa Mwenyezi Mungu, na licha ya kuona kwamba mtoto wake ni msichana na kwa mujibu wa desturi za jamii hiyo msichana hakuruhusiwa kuwa miongoni mwa watumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, lakini bado alisimama imara katika utekelezaji wa ahadi yake. Alimpa mtoto wake huyo jina la Mariam na kumpeleka kwenye nyumba ya Mungu ili apate kumtumikia. Aya ya 35 ya Surat Ali Imrani inasema Aliposema mke wa Imran, Mola wangu Mlezi, nimekuwekea nadhiri kilichomo tumboni mwangu kuwa wakfu, basi nikubalie, hakika wewe ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua. Bila shaka huyu ni mke wa Imran ambaye alikuwa na sifa ya kumzaa Maryam alayhi salaam, Maryam ambaye Mwenyezi Mungu alimteua katika Qurani tukufu juu ya wanawake wengine. Kipindi cha utotoni na ujana wa Bi Mariam kilisimamiwa na Nabii Zakaria na chini ya miongozo maalum ya Mwenyezi Mungu, ambapo kila alipokuwa akiketi kwenye mkeka wa ibada alikuwa akiandaliwa na Mwenyezi Mungu matunda na chakula cha mbinguni ili awe tayari kupokea neema kubwa zaidi ya kuwa mama wa mmoja wa manabii wakubwa zaidi wa Mwenyezi Mungu, yaani Nabii Isa alaihi salam au kwa jina linalotumiwa na Wakristo Yesu Kristo. Bibi Fatima Zahra alaihassalam, binti ya mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani Allah iwe juu yake, anachukuliwa kuwa mama roho, wa kiroho wa ulimwengu mzima, kwa mujibu wa imani ya Waislamu. Sehemu moja muhimu ya maisha yake inahusiana na malezi ya wa watoto wake. Uchunguzi wa maisha yake unathibitisha wazi kuwa Bibi Zahraa alaihassalam, aliichukulia nafasi ya mke na malezi ya wa watoto wake kama mama kuwa sehemu muhimu ya ibada: kutenga wakati kwa ajili ya kumtunza mume na watoto wake, kucheza na watoto, kutunza na kuzingatia ukuaji wa kimwili na kiroho wa watoto, pamoja na kuwa kielelezo chema kwa watoto wake katika nyanja mbalimbali mbali. Yote hayo yanaashiria mafanikio na uwezo wa Bibi Fatima Zahara salamullahi alaiha katika nafasi ya mke na ya mama. Alitoa kipaumbele muhimu na maalumu katika utekelezaji wa majukumu yake ya mke na mama, na wala shughuli zake nyingine za ibada, kijamii na za zama hazikumzuia kutekeleza majukumu haya mawili. Maisha ya pamoja ya ndoa ya Imamu Ali na bibi Fatima Zahara yalianzia katika nyumba ya kawaida kabisa, lakini iliyojaa nuru na upendo. Ukumbusho wa Mwenyezi Mungu ndiyo ilikuwa nuru ya nyumba yao na hawakushughulishwa na jambo jingine lolote isipokuwa kumridhisha mumba wao. Bibi Zahra alikuwa msiri mkubwa wa Imamu Ali alaihi salam, naye Ali alikuwa kimbilio la Fatima alaihi salam, kwa kadiri kwamba Imamu Ali alikuwa akisema: sikuwahi kumkasirisha Fatima, naye pia hakuwahi kunikasirisha. Sikuwahi kumlazimisha kufanya jambo lolote, naye pia hakuwahi kunigadhibisha hakuwahi kufanya jambo lolote kinyume na matamanio yangu ya ndani, na kila nilipomtazama usoni huzuni zangu zote zilitoweka na kusahau maumivu yangu za malezi ya Bibi Fatima alaihis salam zilimfanya aweze kulea watoto wenye kuzingatia dini, wenye mafanikio, wenye taathira, wenye misimamo imara katika kukabiliana na matatizo na wapambanaji dhidi ya dhulma na kiburi. Kila mara watoto wake waliporejea nyumbani, alikuwa akienda kwa laki mlangoni na kutumia maneno mazuri na kuvutia, kama nuru ya jicho langu, na kudhihirisha upendo wake mkubwa kwao wa. Bila shaka malezi kama hayo huandaa mazingira mazuri ya kukuwa watoto na kuielekeza jamii kwenye saada na furaha. Mfano na matokeo ya malezi bora ya Bibi Fatima Zahra alaihissalam yanaweza kuonekana wazi katika tabia na misimamo ya Imamu Hasan na Husein alaihimassalam, shaksia mashuhuri ambayo historia inashuhudia wazi kwamba walikuwa na mafanikio makubwa na ya kipekee katika kupambana dhidi ya mfumo wa dhalim wa Bani Umayya. Mfano mwingine wa mbinu hiyo ya malezi yenye mafanikio ya Bibi Zahra unaweza kuonekana katika nafsi na sheksia ya Bibi Zainab alayh ssalam, ambaye kwa kudiriki vyema hali ya mambo na umuhimu wa kutoa ulinzi wa pande zote kwa Imamu wa zama zake, aliweza kuwa na nafasi ya kipekee katika mapambano dhidi ya dhuluma na kuiongoza jamii kuelekea kwenye saada na ustawi. Jukumu kuu la malezi na kueneza utamaduni ni la familia, ambayo ndio msingi wa kwanza na muhimu zaidi wa malezi na ukuaji wa utu na utamaduni wa watu. Kwa mtazamo wa dini, wazazi wanapaswa kuzingatia masuala ya kidini na ya kimaadili ya watoto wao, ili waweze kulelewa katika njia sahihi na kujifunza mbinu na desturi za uchamungu na kufikia saada. Imam Sajad alayhi salam amesema kuhusu wajibu wa baba katika malezi ya kidini ya mtoto wake kwamba, wewe baba unawajibika kutoa malezi bora kwa mtoto wako na kumwongoza kuelekea kwa Mola wake. Mtoto mwema ni matunda ya malezi sahihi, na nafasi ya mama ni muhimu sana na yenye taathira kubwa katika malezi hayo. Mama wa mashahidi walikuwa walimu wa kuigwa katika malezi ya watoto wao Ambapo leo hii taifa la Iran linashuhudia amani na usalama kutokana na kujitolea kwao muhanga katika medani ya vita. Bila shaka mapenzi baina ya mja na mola wake na kisha mapenzi ya mama kwa mtoto wake hayana mfano wake duniani. Lakini pamoja na hayo, akina mama wa mashahidi, ambao baadhi yao hata walitoa watoto watatu na zaidi, katika njia ya kulinda dini na nchi waliruhusu watoto wao kushiriki katika vita vya kutwishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran na kuridhia kabisa swala hilo. Kwa hakika, ikiwa malezi ya wa watoto ambao ni viungo muhimu vya jamii yatatokana na utamaduni wa kujitolea muhanga na kuuawa shahidi, hapo ndipo tunaweza kudai kwamba tumekuwa kielelezo sahihi na mwafaka cha malezi ya kidini. Hii ni kwa sababu miaka minane ya vita vya kujitetea kutakatifu ilitokana na misingi ya kiutamaduni, kidini, kisiasa na kitaifa, na ndilo lilikuwa chimbuko kuu la uainishaji wa, wa majukumu na thamani za kimaadili za wapiganaji waliojitolea katika njia hiyo. Bila shaka kujitolea kwa abi Umulbanin alayha ssalaam ni mfano bora kwa akinamama na wake wa mashahidi mbali na kuwa mke wa shahidi alikuwa mama wa mashahidi wanne watukufu wa siku ya Ashura. Hivyo uvumilivu na kujitolea mwanga kwa mama huyu mwenye huruma ni kielelezo cha ukakamavu na mapambano, sio tu kwa familia za mashahidi bali kwa kila mpigania haki. Akina mama wa mashahidi kama alivyokuwa Bi Umulbanin alaihi assalam wamepitia wakati mgumu katika kulea watoto wema ambao leo ni chanzo cha fahari kwa taifa la Iran ya Kiislamu. Mama wa mashahidi wamenufaika na Uislamu safi katika maisha yao na wameutumia vizuri katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuweza kuikabidhi jamii na Uislamu watoto wema, watoto majasiri na wasio na ubinafsi. Sisi sote huku tukiwa tunathamini sifa hii ya kutokuwa na ubinafsi na kujitolea kwa kina mama wa mashahidi tunapaswa kuwaiga na kuwafanya kuwa vielelezo vyetu na kujifunza kutoka kwao katika maarizi bora ya watoto wetu. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii kimekomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, mji mkuu wa Iran. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini, kurunzi ya machoto magazetini. Katika matoleo ya leo ya magazeti ya Iran mchana huu inaanza kwa kumulika ukurasa wa mbele wa Kayhan International ambao kama yalivyo matoleo mengine ya magazeti ya leo ya Iran umeipa umuhimu wa aina yake hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipokutana na hadhara kubwa ya maelfu ya wananchi wa Tabriz, makao makuu ya mkoa wa Azerbaijan Mashariki, wa kaskazini magharibi mwa Iran kwa mnasaba wa maadhimisho ya harakati ya wananchi wa Tabriz ya tarehe 29 Bahman mwaka 1356 Hijri Shamsia sawa na Februari 18 mwaka 1978. Na limeandika Ayatullah Said al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hasema, maandamano makubwa ya watu wetu ya Bahman 22 ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalithibitisha kwamba vitisho vya maadui dhidi ya nchi yetu na watu wetu havijazama tunda Aidha, limemnukuu rais wa Iran Masud Pezeshkian akisema Iran inashutumiwa kukiuka haki za binadamu na watu ambao kimsingi wamesababisha vifo na uharibifu mkubwa. Amesema kwa bahati mbaya, wale ambao wamevuruga amani ya eneo hili na ambao wanawapiga watu mabomu kwa urahisi na kuwazika chini ya vifusi wale walioua zaidi ya watoto 18000 na wasio na hatia na wasio na ulinzi na karibu wanawake elfu kumi huko Gaza wanadai kutetea haki za binadamu, huku wakitutuhumu sisi kwa kukiuka haki za binadamu. Baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana katika uh, kurasa za gazeti hili vinasema: ndoto za maadui kugeuka kuwa jinamizi. Ghalibaf asema Iran inaunga mkono utawala mmoja nchini Sudan zaidi ya mazuari au wafanya ziara milioni nne wameuzuru mji wa Kum katika masiku ya maadhimisho ya Shaban kumi na tano kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Azama ah, Mahdi Muahidiwa. Na timu ya taifa ya futsal ya wanawake ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya shirikisho la soka la Asia ya Kati Kafa. Nam, Tehran Times limeandika: kiongozi mwadhamu asema Iran imejiandaa kukabiliana na vitisho vya maadui, na Arakchi asema himaya ya Yemen kwa Wapalestina ilikuwa na mchango muhimu katika ushindi wa Ghaza. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Al-Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu na kutana na habari zisemazo, kiongozi mwadhamu asisitiza vitisho vya adui dhidi ya nchi na wananchi wetu havijawa na natija, uwezo wetu wa kukabiliana na vitisho uko katika hali bora kabisa. Sheikh Naim Kasim asema mpango wa Marekani ni hatari kwa wote, hususan mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Rais Pezeshkian asema matatizo ya nchi yatatatuliwa kwa msaada wa elimu na wasomi. Jamhuri Islami mbali na kuakisi hotuba ya jana kiongozi muadhamu, ya kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipokutana na hadhara kubwa ya maelfu ya wananchi wa Tabriz limeandika. Guterres asema mpango wa Trump kwa ajili ya Ghaza ni kusafisha kizazi na vita vya Ukraine vinakaribia kusimamishwa. Keyhan Al Arabi limeandika, kiongozi mwadhamu asema hasira za mabeberu kwa Iran zinatokana na kusimama kidete wananchi wa Iran na mukawama wao. Sepa yasema operesheni ya ahadi ya kweli nambari tatu itatekelezwa kwa wakati wake mwafaka. Pezeshkian anasema wanaovuruga amani ya eneo ndio wanaojifanya kutetea haki za binadamu. Na Iran kushiriki kwa ngazi ya juu katika mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa harakati ya mukawama ya Hizbullah nchini Lebanon, Samahat Sayid Hasan Nasrullah. <muchasimu> Hii ni Redio Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya muda usio kwa mrefu. Ulimwengu wa michezo Ujambo, mpenzi msikilizaji na shiki wa spoti, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na futsal. Timu ya mpira wa miguu unaochezewa hukumbini ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya wanawake ya futsal ya 2025 ya shirikisho la futsal Asia CAF. Hii ni baada ya kuibamiza Tajikistan mabao kumi kwa moja katika ngoma ya fainali iliyopigwa Jumapili huko Dushambe, mji mkuu wa Tajikistan. Mabao ya Iran yalifungwa na Maral Torkman aliofunga mabao mawili, Ferishte Karimi pia mawili na Rokeye Sumee. Wengine waliofanikiwa kucheka na nyavu ni Nasime Gholami, Mahtab Banai, Zahra Kiani Manesh, Fatime Huseini na Mahsa Alimadadi, na kuipa ushindi timu hiyo ya wanawake wa Iran kwenye mchuano huo. Iran ilitinga fainali baada ya kuisasambua Uzbekistan mabao tisa kwa mtungi, Kirgizistan mabao kumi kwa sifuri na Turkmenistan mabao matano kwa moja. Ushindi huo wa Jumapili unaifanya Iran kutoa mataji yote manne katika duru zote nne za mashindano hayo tangu yalipoanzishwa. Michuano hiyo ya kibara iliyoandaliwa na shirikisho la soka la Asia ya Kati, KAFA, ilifanyika Dushambe kuanzia ya Februari 9 hadi 16. Soka. Timu ya mabarobaro ya Iran imefuzu katika hatua ya mtoano ya mashindano ya soka ya AFC ya Asian Cup China 2025 kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 baada ya kuipepeta Yemen mabao sita kwa mtungi katika mechi ya kundi cha iliyochezwa Jumapili kwenye uwanja wa mafunzo ya vijana ya Shenzhen kusini mashariki mwa China. Iran ilicheza kwa kasi kuanzia mwanzo hadi mwisho, huku Abulfazl Zamani akicheka na nyavu mara mbili na kuihakikishia timu hiyo ya Asia kati inasonga mbele. Kusonga mbele kwa vijana wa Iran pia kulichangiwa na Indonesia kushindwa kuifunga Uzbekistan katika mchezo mwingine Jumapili, ambapo ilikubali kulimwa mabao matatu kwa moja. Mbali na Abulfazl Zamani, mabao mengine ya Iran kwenye mechi hiyo ilifungwa na Yaqub Baraje, Ismail Golizade, Muhammad Mukbel na Abulfazl Zolei Khai. Tukiwa bado katika soka, michuano ya kombe la Hazfi la Iran imeendelea kutifua mavumbi huku baadhi ya miamba ya soka hapa nchini ikibanduliwa na wengine wakisogea mbele japo kwa mbinde kwenye mtoano huo timu ya kandanda ya istiklal siku ya alhamisi ilichabanga shams azar mabao mawili kwa moja na kujikatia tiketi ya kufuzu kwa robo fainali ya kombe la hazfi la iran kwa mwaka 2024/2025 muhamad reza azadi aliwaweka wageni kifua mbele katika dakika 27 lakini Ahmad reza Zendehru aliwasawazishia bao hilo katika muda wa majeruhi. Ramin Rezaian aliyetumia mguu wa kushoto alifunga bao la ushindi la the blues wa Teheran kunako dakika ya 95 kwenye mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Sardar Azadegan mjini Kazvin. matatu kwa mawili katika mechi ya raundi ya kumi na sita ya Kombe la Hazfi siku ya Jumatano. Mbali na hayo, Mes walipoteza kwa kuzabwa na Nasaji bao moja kwa sifuri huko mjini Rafsanjan. Klabu ya daraja ya kwanza Peikan walitoka nyuma na kuishinda Fulad kwa mabao matatu kwa mawili hapa mjini Tehran wakati ambapo Sanat Naft walikuwa wakilaza Besat Kermansha mabao mawili kwa sifuri huko mjini Abadan. Hali kadhalika timu za kandanda za Malavan na Golgohar zilijikatia tiketi ya kufuzu hatua ya robo fainali ya kombe la Hazfi siku ya Ijumaa. Kombe la Hazfi ni mashindano ya mtoano ya Iran ambayo huandaliwa kila mwaka na shirikisho la soka la Iran. Sepahan ndio mabingwa watetezi wa, wa michuano hiyo ya aina yake. Kwengineko, mashabiki wa klabu ya osasuna ya Uhispania wametoa mwito wa, wa kukomesha uhalifu wa utawala wa Israel huko wa Palestina. Katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika Jumamosi kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid, mashabiki wa Osasuna waliinua bango lenye maandishi ionyeshe Israel kadi nyekundu wakati wa mechi ya soka ya timu hiyo dhidi ya Madrid. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja huo wakiwa na bendera za Palestina. Kundi hilo la mashabiki pia lilisambaza vipeperushi vya kuwahimiza mashabiki wenzao kushikilia karatasi nyekundu na kutaka Israel ipigwe marufuku kushiriki katika michezo ya soka ya kimataifa. Real madrid ililazimishwa sare ya bila kufungana dhidi ya Osasuna katika mechi ya ugenini ya La Liga ya Uhispania Jumamosi, na kujiweka katika hatari ya kupoteza nafasi ya kwanza kwenye msimamo wa ligi ya soka ya Uhispania. Wiki iliyopita mashabiki wa timu ya Celtic ya Scotland pia waliendelea kulaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa Jumatano ya Februari 12, mambo yalikuwa hivi uwanjani. la mashabiki hao lilisambaza pia vipeperushi vinavyoahimiza mashabiki kuinua juu karatasi nyekundu zinazotoa wito wa kufukuzwa Israel katika mashindano ya soka ya Ulaya na katika ngazi za kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelitaka shirikisho la kimataifa la mpira wa kikapu la NBA kufuta mikataba ya udhamini na Kigali kutokana na kile walichokitaja kuwa ukaliaji wa mabavu unaofanywa na wanajeshi wa Rwanda huko mashariki mwa DRC. Mwito huo wa Kongo DR unakuja baada ya maombi kama hayo kuwasilishwa na Kinshasa kwa usimamizi wa mashindano ya magari ya langalanga ya Formula 1 ambao uko kwenye mazungumzo na Rwanda juu ya kuandaa mashindano makubwa ya dunia. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Treza Kaikwamba Wagner ameiambia NBA kuwa kwa kushirikiana na Rwanda itakuwa inaunga mkono kwa njia isiyo moja kwa moja mauaji na jinai zinazofanywa na waasi wa M23 mashariki mwa Congo DR, wanamgambo ambao wanadaiwa kuungwa mkono na serikali ya Kigali. Kabla ya hapo, Wagner aliziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza, Paris Saint Germain ya Ufaransa na Bayern Munich ya Ujerumani kusitisha ushirikiano wao wa ufadhili wa mauzo chini ya mpango wa Visit Rwanda wakidai kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Rwanda wanapigana na jeshi la Rwanda huko Goma wakisaidiana na kundi la waasi la M23. Waziri Wagner amesema kwamba Rwanda inastahili kulaumiwa kwa hatua zake ndani ya DRC kwani Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba kikosi cha wanajeshi elfu nne kutoka Rwanda kiko ndani ya DRC na kinashirikiana kwenye vita vinavyoendelea nchini humo. Mwanadiplomasia huyo wa Kongo ameiambia Sky News kwamba kuna haja kwa hatua kuchukuliwa na timu hizo za soka dhidi ya Rwanda, kwa kuwa DRC ina maelfu pia ya mashabiki wa klabu hizo za kandandana. So kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O, katika historia leo ni Jumanne tarehe 19 Shaaban mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 18 Februari mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria Kulijiri vita vya Bani Mustalik. Bani Mustalik ni moja ya koo za kabila la Khuzaa ambao ulihamia katika viunga vya mji wa Maka muda mrefu. Katika historia, viongozi wa kaumu hiyo walieneza ibada ya kuabudu masanamu. Baada ya Waislamu kusimamisha dola la Kiislamu mjini Madina, ukoo huo wa Bani Mustalik ambao uliendelea kuabudu masanamu ulitangaza utayarifu wake kwa ajili ya kupigana na Waislamu. Kwa sababu hiyo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akiwa na kundi la wafuasi wake alilazimika kupambana na kaumu hiyo na hatimaye kuishinda vibaya. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita vikosi vya utawala wa kikoloni wa Ufaransa ambavyo vilianza kuikalia kwa mabavu Algeria mwaka 1830 vilishindwa vibaya na wapiganaji wa Amir Abdul Qadir Jazari, kiasi kwamba thuluthi moja ya askari wa Ufaransa waliuawa na nusu nyingine ya waliobakia hai walikamatwa mateka. Wakati huo wa Faransa ambao ndio waliokuwa mara yao ya kwanza kupata hasara kubwa ya namna hiyo barani Afrika waliamua kuomba suluhu ili kujipanga upya na kukusanya nguvu yao. Hata hivyo Amir Abdulkadir Al-Jazairi alikataa ombi hilo hadi baada ya kupita karibu miaka miwili na kuikomboa ardhi yote ya Algeria kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kifaransa. Katika siku kama ya leo miaka 58 iliyopita alifariki dunia mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa marekani Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati marekani ilipoishambulia Japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945, makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake hicho, na akatoa wito wa kutumiwa nishati yatumiki katika masuala ya amani na miaka 15 iliyopita katika siku kama ya leo, manowari ya kwanza ya kivita ya Iran inayojulikana kwa jina la Jamaran ilianza kufanya kazi. Jamarani ni manowari ya kijeshi yenye uwezo wa kubeba aina kadhaa za makombora na kuhujumu meli na kutungua makombora ya ndege za adui. Pia ina rada za kisasa na uwezo wa kushiriki katika vita vya kielektroniki. Meli hiyo inayokwenda kwa kasi kubwa pia ina eneo la kutua helikopta. Baadhi ya teknolojia iliyotumiwa kutengeneza manuari hiyo inamilikiwa na nchi kadhaa tu duniani, na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu wamefanikiwa kuvunja mzingiro huo na kuiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi zenye utaalamu wa kubuni na kuzalisha teknolojia hiyo. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, naanze na ujumbe wake Nasur Abdullah Umar, yupo Tanzania, anaandika: asante Ansarullah kwa kuwapa kuilinda Ghaza, sisi tuko nyuma. Sante sana Umar, ukiwa hapo nchini, Tanzania. Sante sana pia Bin Taha al Junaid yupo Bwimbwini uh, huko huko Tanzania, anaandika, lakini visiwani taban, visiwani Zanzibar, anaandika asante, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Isa Suleiman Mde, sijui yupo Tanzania sehemu gani, lakini anasema, baada ya salamu, sifikiwi na habari zenu. Inshallah tatizo hilo pia tuta lishughulikia. Asante sana a, Drus Aushan kutoka Tanga, Tanzania, pia anafuatilia matangazo haya. Asante sana. Pia Abdallah Isa Khanefar, ukiwa Oman kama sikosea, ndio. Uh, yupo Oman. Asante sana pia kwa kufuatilia matangazo. Mbarak Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania. Aha, na tutumia hapa ujumbe kuhusiana na funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Asante sana. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu anasema tunasikitika, ulimwengu wa Kiislamu kwa kuhongwa na kwa kutotekeleza mafunzo ya Qurani kuhusu umoja wa umma. Sante sana, sante sana pia, mzee Nasor Swale ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini muda aunasi nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inatuhumiwa kukiuka haki za binadamu na pande ambazo zinasababisha vifo na uharibifu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Spika wa bunge la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono uthabiti na mamlaka ya kujitawala huko nchini Sudan. Afrika Kusini imesema yumkini itaigeukia Rasia na Iran kwenye miradi yake ya nyuklia ya amani. na Niger yasema kutimuliwa majinabi kumefungua ukarasa mpya wa amani nchini humo. Tutakomea hapo. Kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Husen Hassan. Tunakutakia mchana mwema, kwa heri.