Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuneti ya internet ni pars today ir. SW barua pepe to email ni Swahili radio at .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga na mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo. Ama leo leo wapenzi wasikilizaji ni Jumatano eh, kutoka kumradhi, leo ni juma nne eh, kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jama eh, jijini Tehran tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na kwa kukumbusha tu kuwa leo ni juma nne tarehe 19 Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe kumi na nane eh, Februari mwaka elfu mbili na 25 miladia tukiwa tunakaribia karibia kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, mchango mwanamke katika jamii, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran kushiriki kwa ngazi ya juu katika mazishi ya shahidi Nasrullah. Hamasi yasifu msimamo wa viongozi wa Afrika dhidi ya Israel. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yasema jeshi la Rwanda limeingia Bukavu Mashariki. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema Iran itashiriki kwa ngazi ya juu katika mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa harakati ya mukawama ya Hizbullahi ya Lebanon Samahat Sayid Hasan Nasrullah. Bakai amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari hapo jana Jumanne iliyopita. Afisa wa Hizbullah alisema kwamba wajumbe kutoka nchi 79 watahudhuria mazishi ya shahidi Seyid Hasan Nasurullah na mkuu wa baraza la utendaji shahidi Seyid Hashim Safiuddin yaliyopangwa kufanyika tarehe 23 Februari. Akizungumza na waandishi wa habari Sheikh Ali Daher, mratibu wa kamati kuu ya mazishi ya mashahidi Nasrullah na Safiuddin, alisema kuwa hafla hiyo, kumradhi, shughuli hiyo itakuwa siku ya kumbukumbu kumbu kwa kiongozi wa wanyonge dhidi ya wa wakandamizaji na shahidi wa binadamu dhidi ya ubeberu. Nasulullah aliuawa shahidi katika mashambulizi ya anga ya Israel kusini mwa Beirut mnamo Septemba 27 mwaka jana. Kwa kutumia tani 85 za milipuko, ndege za kivita za Israel ziliharibu majengo sita makazi katika eneo la Dahia baada ya kampeni ya wiki nzima ya mabomu iliyolenga maeneo mbalimbali kutoka kusini mwa Lebanon hadi Beirut. Safiudini na aliuawa shahidi katika shambulio la Israel mnamo Oktoba mwaka jana. Hizbullah iliakhirisha hafla za mazishi ya viongozi hao wawili kwa sababu ya hofu ya mashambulizi zaidi kutoka Israel wakati wa mazishi hayo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesifu msimamo wa kiadilifu na jasiri wa viongozi wa Afrika kuhusu mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza pamoja na upinzani wao mkali dhidi ya kampeni ya kikatili inayoendelea dhidi ya Wapalestina katika mkutano wa 38 wa Umoja wa Afrika uliofanyika jijini ya Addis Ababa, Ethiopia, siku za Jumamosi na Jumapili viongozi wa AU walitoa taarifa kali siku ya Jumapili ya kulaani ukatili wa Israeli katika ukanda wa Gaza, wakihimiza nchi wanachama kusitisha ushirikiano na hatua za kuwa na mahusiano ya kawaida na utawala haramu wa Israel. Tunalaani vikali mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina, na tunataka hatua za kimataifa zichukuliwe dhidi ya vitendo hivi, ilisomeka taarifa ya mwisho mkutano huo. Aidha, viongozi hao wa Afrika wamesema tunatoa wito wa kukomesha ushirikiano na uhusiano wa kawaida na Israel hadi itakapositisha uvamizi wake na ukandamizaji dhidi ya Palestina. Hamas katika tamko lake imesema kuwa inapongeza taarifa ya mwisho mkutano wa Umoja wa Afrika na msimamo wa kiadilifu na kishujaa wa nchi wanachama katika kulani vita vya kikatili vya wazayuni dhidi ya Gaza pamoja na kukataa ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala huo. Harakati hiyo yenye makao yake Gaza imelisifu tamko hilo kwa kulani mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina na kutoa wito wa kushtakiwa utawala wa kizayuni katika mahakama za kimataifa pamoja na kusitishwa aina zote za ushirikiano na mahusiano ya kawaida na utawala huo wa kikoloni hadi utakapoacha uvamizi wake dhidi ya Wapalestina. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa jeshi la Rwanda na washirika wake wameingia katika mji wa Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo katika jimbo la Kivu kusini na kuwataka wananchi kuwa macho. Wizara ya mawasiliano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kupitia mtandao wa X kwamba serikali inafuatilia hali inayoendelea Bukavu kufuatia kuingia huko kwa jeshi la Rwanda na washirika wake. Waasi wa M 23 walidai siku ya Ijumaa kuwa wameuteka uwanja wa ndege wa Kavumu ulioko kilomita 25 yapata maili 15 kutoka mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, Bukavu. Aidha, waasi hao wameingia Bukavu baada ya kuteka Kavumu. Serikali ya DRC imelaani kupuuzwa kwa suluhisho la amani na imetaka jamii ya kimataifa kusaidia kusimamisha mapigano. Taarifa ya wizara ya mawasiliano ya DRC imesema Rwanda inasisitiza mpango wake wa kukalia kwa mabavu ardhi kupora mali na kufanya uhalifu pamoja na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika ardhi yetu. Serikali imewahakikishia wananchi kuwa inafanya kila linalowezekana kurejesha utulivu, usalama na uhuru wa ardhi ya taifa huku ikiwasii wananchi kusalia majumbani na kuepuka kujitokeza hadharani ili wasiwe shabaha ya vikosi vya wavamizi. Kulingana na serikali ya Kongo, miji ya Bukavu, Goma na maeneo mengine yote yanayokaliwa kwa mabavu katika Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, ambayo yamekumbwa na uasi wa muda mrefu, ni nembo ya mapambano. Tangu Januari 26 watu zaidi ya elfu tatu wameuawa, elfu mbili mia nane themanini wamejeruhiwa na zaidi ya laki tano wamelazimika kuyakimbia makazi yao huku wakiongeza idadi ya wakimbizi wa ndani ambao tayari wamefikia milioni sita na laki nne, kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa. Kwa uchache walinda amani 20 wakiwemo 14 kutoka Afrika Kusini wameuawa hivi karibuni katika mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa na washirika wake wamezindua ombi la dola bilioni 6, kusaidia watu milioni 26 huko nchini Sudan. Umoja wa Mataifa na washirika wake wamezindua ombi la dola bilioni sita kusaidia watu hao wanaokabiliwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu nchini Sudan. Mgogoro huo ambao umedumu kwa karibu miaka miwili umesababisha watu milioni kumi na mbili kuhama makazi yao huku karibu theluthi mbili ya wananchi wakihitaji msaada wa dharura kutokana na hali ya njaa. Taarifa ya ofisi ya Umoja wa Mataifa masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR imebaini kuwa Sudani inakabiliwa na janga la kibinadamu likiwa na baa la njaa, unyenyasaji wa kingono, na vifo vya watoto. Mkuu wa OCHA Tom Fletcher amesisitiza hitaji hiyo la kusitisha mapigano, kuongeza ufadhili na kurahisisha upatikanaji wa misaada kwa njia ya nchi kavu, bahari na anga. Mkuu wa UNHCR, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, Filipo Grande ameonya kuwa mgogoro huu unaathiri nchi jirani ambazo tayari zinakabiliwa na upungufu wa rasilimali. Taarifa zinaonyesha kuwa baa la njaa limeenea katika maeneo matano, ikiwemo kambi za wakimbizi huko Darfur na milima ya Nuba. Mpango wa mahitaji ya kibinadamu na mwitikio unahitajika unahitaji dola bilioni 4.2 kusaidia watu milioni 21 ikiwa ndio mpango mkubwa zaidi wa Umoja wa Mataifa mwaka huu. Mpango wa kuwasaidia wakimbizi unahitajia dola bilioni 1.8 kusaidia watu milioni 4 na laki 8 katika nchi saba jirani mwaka 2024, mashirika ya kibinadamu yaliyofikia watu milioni 15 na laki 6 Sudani kwa msaada wa dola bilioni moja na laki 8, wakitoa wa chakula, maji, huduma za afya na makazi. Umoja mataifa taifa, wa mataifa unaotoa wito kwa jumuiya za kimataifa kuchukua hatua mara moja ili kuzuia mateso zaidi na kurejesha utulivu kwa nchi hiyo. Marufuku ya TikTok nchini Marekani ilichochewa na Israeli na inalenga kukandamiza wenye kusambaza maudhui zinazounga mkono Palestina na kulani Israel. Hatua hiyo imekuja baada ya vijana wengi wa Marekani kupinga vita vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi ya Gaza. Kwa mujibu wa taarifa, Kongres ya Marekani imepasisha marufuku ya TikTok inayomilikiwa na China kwa kisingizio cha usalama wa taifa. Mtandao huo wa kijamii ulizimwa nchini Marekani mwezi uliopita kabla ya kuidhinishwa tena hewani wiki hii baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuahirisha marufuku hiyo. Mwandishi wa habari wa Marekani Ken Klimpstein alisema Jumapili kuwa kumilikiwa TikTok na kampuni ya China haikuwa sababu kuu iliosababisha Kongresi kuchukua hatua Aidha, alibainisha kuwa muswada wa usalama wa taifa uliokuwa umekufa hadi operesheni ya Hamas ya Oktoba 7 mwaka 2023 itwayo Kimbunga cha Al-Akswa dhidi ya Israel iliyorejesha sheria hiyo kuwa ahai tena. Seneta Mitt Romney anayeunga mkono marufuku ya TikTok alihusisha uungaji mkono wake wa kuzima jukwaa hilo maarufu miongoni mwa vijana wa Marekani na suala la Palestina. Maandamano ya kuunga mkono Palestina yalianza katika chuo kikuu cha Columbia mjini New York mnamo Aprili 17 mwaka jana, kisha yakaenea katika vyuo vikuu vingine kote Marekani, yakiunda vuguvugu la wanafunzi lisilokuwa na mfano wake katika karne hii. Waandamanaji walitaka kukomeshwa kwa vita vinavyoungwa mkono na Marekani ambavyo vimesababisha vifo vya Wapalestina wasiopungua 48 elfu wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kujeruhi wengine laki moja, elfu kumi na moja, mia sita na tisini na tatu. Wapenzi wa wasikilizaji, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hii ya habari za ulimwengu karibu sasa a kutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: Je, BRICS inafuatilia sera zipi katika duru hii mpya? Brazil ikiwa mwenyekiti mpya wa kundi la BRICS imefafanua mipango ya kundi hilo katika nyanja mbalimbali mbali za kiuchumi, kibiashara, kisiasa na kiusalama. Brazil ambayo hivi karibuni imechukua wenyekiti wa kundi la BRICS imetangaza kwamba kundi hilo linapanua shughuli zake katika maeneo sita ambayo ni biashara na fedha, afya ya kimataifa, mabadiliko ya hali ya hewa amani na usalama wa kimataifa, udhibiti wa akili mnemba na kurekebisha muundo wa amani na usalama duniani. Kundi la BRICS ambalo limekuwa moja ya makundi yenye ushawishi mkubwa katika uchumi na siasa za dunia katika miaka hivi karibuni linajumuisha nchi za Brazil, Rasia, India, China, Afrika Kusini, Jamhuri ya Kiislamu Iran, Misri, Indonesia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Indonesia, ambapo nchi nyingine kadhaa pia zinashiriki katika vikao vya kundi hilo kama washirika wa BRICS. Brazil imechukua wenyekiti wa zamu wa BRICS katika kipindi hiki cha mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katika miaka ya hivi karibuni, wanachama wa BRICS wamejaribu kuboresha hali ya kiuchumi ya nchi wanachama na kuimarisha ushirikiano wa kieneo kwa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na kimataifa katika sekta za biashara na fedha. Kuhusiana na hili, kuondolewa dola katika miamala ya kibiashara na kifedha, na wakati huo huo kukabiliana na satu wa Marekani kunachukuliwa kuwa mojawapo ya malengo muhimu zaidi ya kundi hili, ambapo imekubaliwa kuwa wanachama wa BRICS wanapaswa kuzingatia zaidi kuunda miundombinu ya kifedha isiyotegemea taasisi za kimataifa kama vile shirika la fedha la kimataifa na Benki ya Dunia na pia kutumia sarafu za kitaifa badala ya dola katika mabadilishano yao ya kibiashara. Kwa hakika, wanachama wa BRICS wanajaribu sio tu kusaidia kuimarisha uhuru wa kifedha wa nchi wanachama, lakini pia kupunguza utegemezi wao kwa mifumo ya kifedha ya magharibi, hasa dola, kwa kupanua mabadilishano ya kibiashara kati ya wanachama wa BRICS, sera ambayo imemkasirisha sana rais Donald Trump wa Marekani ambaye imetishia kwamba ikiwa nchi za BRICS zitafuata sera ya kufuta dola atazitoza ushuru kwa asilimia mia moja. Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za kina mama wa kupigiwa mfano mzuri ambao wamesifiwa katika historia na hii ikiwa ni sehemu ya 32. Karibuni. Mmoja wa wanawake waliotajwa katika Qurani tukufu ni Yukabed, mama yake Nabii Musa alayhi ssalam. Alitii agizo la Mwenyezi Mungu kwa kuamini na kumtii, ambapo alimtupa mwanawe kwenye mto Nail, naye Mwenyezi Mungu akatimiza ahadi yake kwa kumrejesha kwake. Katika aya ya 13 ya sura Tukasas, Mwenyezi Mungu anaashiria kurudi Musa kwenye mikono ya mama yake na ukweli wa ahadi yake kwa kusema: basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake yaburudike, wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Aya hii inaashiria hadhi ya juu ya mama yake Musa mbele ya Mwenyezi Mungu. Mama huyo alikuwa na moyo wa ujasiri katika tukio hili na alijitolea kutimiza agizo la Mungu. Mwenyezi Mungu naye aliahidi kumrudishia mama yake Musa mwanaye huyo, ambapo hakuna shaka kuwa Mungu huwa havunji ahadi yake. Mariam ni mwanamke mwingine wa kupigiwa mfano na kuigwa ambaye anasifiwa sana katika Qurani tukufu na anajulikana kuwa ni mwanamke mteule miongoni mwa walimwengu. Mwenyezi Mungu, mjuzi wa mambo yote, anautambulisha utakatifu na ukuu wa Mariam kuwa unatokana na kulelewa kwake katika mikono ya mama mwema, ambaye ni mke wa Imran. Mama huyu ambaye alimwamini sana Mwenyezi Mungu alitia nia ya kuwa mbali na machafu yote na kujitolea kumfanya mtoto aliyekuwa tumboni mwake kuhudumu katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Hana mama yake Mariam alahsalam, pia ni mfano mwingine wa kina mama kwa kupigiwa mifano mizuri, ambayo ingawa jina lake halijatajwa moja kwa moja ndani ya Quran Tukufu, lakini ameashiriwa katika aya za 35 hadi 37 za Surat al Imran. Katika dakika za kwanza kabisa za kuzaliwa mtoto wake, Hana alidhamiria kutimiza ahadi aliyotoa kwa Mwenyezi Mungu, na licha ya kuona kwamba mtoto wake ni msichana, na kwa mujibu wa desturi za jamii hiyo msichana hakuruhusiwa kuwa miongoni mwa watumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, lakini bado alisimama imara katika utekelezaji wa ahadi yake. Alimpa mtoto wake huyo jina la Mariam na kumpeleka kwenye nyumba ya Mungu ili apate kumtumikia. Aya ya 35 ya Surat Ali Imrani inasema Aliposema mke wa Imran, Mola wangu Mlezi, nimekuwekea nadhiri kilichomo tumboni mwangu kuwa wakfu, basi nikubalie. Hakika wewe ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua. Bila shaka huyu ni mke wa Imrani ambaye alikuwa na sifa ya kumzaa Maryam alayha salaam. Maryam ambaye Mwenyezi Mungu alimteua katika Quran tukufu juu ya wanawake wengine. Kipindi cha utotoni na ujana wa Bi Mariam kilisimamiwa na Nabii Zakaria na chini ya miongozo maalum ya Mwenyezi Mungu, ambapo kila alipokuwa kiketi kwenye mkeka wa ibada alikuwa akiandaliwa na Mwenyezi Mungu matunda na chakula cha mbinguni ili awe tayari kupokea neema kubwa zaidi ya kuwa mama wa mmoja wa manabii wakubwa zaidi wa Mwenyezi Mungu, yaani Nabii Isa alaihissalam au kwa jina linalotumiwa na Wakristo, Yesu Kristo. Bibi Fatima Zahra alaiha salam, binti ya mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani Allah iwe juu yake, anachukuliwa kuwa mama wakiroho, wa kiroho wa ulimwengu mzima, kwa mujibu wa imani ya Waislamu. Sehemu moja muhimu ya maisha yake inahusiana na malezi ya wa watoto wake. Uchunguzi wa maisha yake unathibitisha wazi kuwa Bibi Zahra alaihassalam alichukulia nafasi ya mke na malezi ya wa watoto wake kama mama kuwa sehemu muhimu ya ibada: kutenga wakati kwa ajili ya kumtunza mume na watoto wake, kucheza na watoto, kutunza na kuzingatia ukuaji wa kimwili na kiroho wa watoto, pamoja na kuwa kielelezo chema kwa watoto wake katika nyanja mbalimbali mbali. Yote hayo yanaashiria mafanikio na uwezo wa bibi Fatma Zahara salamullahi aleiha katika nafasi ya mke na ya mama alitoa kipaumbele muhimu na maalumu katika utekelezaji wa majukumu yake ya mke na mama, na wala shughuli zake nyingine za ibada ya kijamii na za zama hazikumzuia kutekeleza majukumu haya mawili. Maisha ya pamoja ya ndoa ya Imamu Ali na Bibi Fatima Zahara yalianzia katika nyumba ya kawaida kabisa lakini iliyojaa nuru na upendo. Ukumbusho wa Mwenyezi Mungu ndio ilikuwa nuru ya nyumba yao na hawakushughulishwa na jambo jingine lolote isipokuwa kumridhisha mumba wao. Bibi Zahra alikuwa msiri mkubwa wa Imamu Ali alaihi salam, naye Ali alikuwa kimbilio la Fatima alaihi salam, kwa kadiri kwamba Imamu Ali alikuwa akisema, sikuwahi kumkasirisha Fatima, naye pia hakuwahi kunikasirisha. Sikuwahi kumlazimisha kufanya jambo lolote, naye pia hakuwahi kunigadhibisha hakuwahi kufanya jambo lolote kinyume na matamanio yangu ya ndani. Na kila nilipomtazama usoni, huzuni zangu zote zilitoweka na kusahau maumivu yangu za malezi ya Bibi Fatima alaih salam zilimfanya aweze kulea watoto wenye kuzingatia dini wenye mafanikio wenye taathira wenye misimamo imara katika kukabiliana na matatizo na wapambanaji dhidi ya dhulma na kiburi. Kila mara watoto wake waliporejea nyumbani, alikuwa akienda kwa laki mlangoni na kutumia maneno mazuri na kuvutia, kama nuru ya jicho langu na kudhihirisha upendo wake mkubwa kwao wa bila shaka malezi kama hayo huandaa mazingira mazuri ya kukua watoto na kuielekeza jamii kwenye saada na furaha. Mfano na matokeo ya malezi bora Fatima Zahraa, ya bibi Fatima Zahra alaihissalam yanaweza kuonekana wazi katika tabia na misimamo ya Imam Hasan na Husein alaihissalam, shakhsia mashuhuri ambao historia inashuhudia wazi kwamba walikuwa na mafanikio makubwa na ya kipekee katika kupambana dhidi ya mfumo dhalim wa bani Umahiya. Mfano mwingine wa mbinu hiyo ya malezi yenye mafanikio ya Bibi Zahra unaweza kuonekana katika nafsi na shaksia ya Bibi Zainab alayh ssalam, ambaye kwa kudiriki vyema hali ya mambo na umuhimu wa kutoa ulinzi wa pande zote kwa imamu wa zama zake, aliweza kuwa na nafasi ya kipekee katika mapambano dhidi ya dhuluma na kuiongoza jamii kuelekea kwenye saada na ustawi. Jukumu kuu la malezi na kueneza utamaduni ni la familia, ambayo ndio msingi wa kwanza na muhimu zaidi wa malezi na ukuaji wa utu na utamaduni wa watu. Kwa mtazamo wa dini, wazazi wanapaswa kuzingatia masuala ya kidini na y kimaadili ya wa watoto wao, ili waweze kulelewa katika njia sahihi na kujifunza mbinu na desturi za uchamungu na kufikia saada. Imam Sajad alaihi salaam amesema kuhusu wajibu wa baba katika malezi ya kidini ya mtoto wake kwamba wewe baba, unawajibika kutoa malezi bora kwa mtoto wako na kumwongoza kuelekea kwa mola wake. Mtoto mwema ni matunda ya malezi sahihi, na nafasi ya mama ni muhimu sana na yenye taathira kubwa katika malezi hayo. Mama wa mashahidi walikuwa walimu wa kuigwa katika malezi ya watoto wao ambapo leo hii taifa la Iran linashuhudia amani na usalama kutokana na kujitolea kwao muhanga katika medani ya vita. Bila shaka mapenzi baina ya mja na mola wake na kisha mapenzi ya mama kwa mtoto wake hayana mfano wake duniani, lakini pamoja na hayo akina mama wa mashahidi ambao baadhi yao hata walitoa watoto watatu na zaidi katika njia ya kulinda dini na nchi waliruhusu watoto wao kushiriki katika vita vya kutwishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na Irak dhidi ya Iran na kuridhia kabisa swala hilo. Kwa hakika, ikiwa malezi ya watoto ambao ni viungo muhimu vya jamii yatatokana na utamaduni wa kujitolea muhanga na kuuawa shahidi, hapo ndipo tunaweza kudai kwamba tumekuwa kielelezo sahihi na mwafaka cha malezi ya kidini. Hii ni kwa sababu miaka minane ya vita vya kujitetea kutakatifu ilitokana na misingi ya kiutamaduni, kidini, kisiasa na kitaifa, na ndilo lilikuwa chimbuko kuu la uainishaji wa, wa majukumu na thamani za kimaadili za wapiganaji waliojitolea wa katika njia hiyo. Bila shaka kujitolea kwa abi Umulbanin alayhi ssalaam ni mfano bora kwa akinamama na wake wa mashahidi. Mbali na kuwa mke wa shahidi, alikuwa mama wa mashahidi wanne watukufu wa siku ya Ashura. Hivyo uvumilivu na kujitolea mwanga kwa mama huyu mwenye huruma ni kielelezo cha ukakamavu na mapambano, sio tu kwa familia za mashahidi, bali kwa kila mpigania haki. Akina mama wa mashahidi kama alivyokuwa bi Umul Banin alayhi salaam wamepitia wakati mgumu katika kulea watoto wema ambao leo ni chanzo cha fahari kwa taifa la Iran ya Kiislamu. Mama wa mashahidi wamenufaika na Uislamu safi katika maisha yao na wameutumia vizuri katika malezi ya wa watoto wao na hivyo kuweza kuikabidhi jamii na Uislamu watoto wema, watoto majasiri na wasio na ubinafsi. E, sisi sote huku tukiwa tunathamini sifa hii ya kutokuwa na ubinafsi na kujitolea kwa kinamama wa mashahidi, tunapasa kuwaiga na kuwafanya kuwa vielelezo vyetu na kujifunza kutoka kwao katika maarizi bora ya watoto wetu. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii kimekomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami. Nam alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad, aliyetoweka hivi punde. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Uh, karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. ikiwa leo ni Jumanne tarehe ya 18 Februari mwaka 2025 naielekeza na kurunzi ya macho yetu magazetini ya uh, Afrika Mashariki. Huko nchini Tanzania kwa kumulika ukurasa wa mbele wa Majira ambao umetawaliwa na habari zisemazo, Majaliwa atoa wito wa uwekezaji wa NMB katika elimu, Wigwe bunge la mpatano, Samia ujenzi vituo vya kudhibiti wanyama wakali, na Biteko aitaka ura kufanya kazi bila kuyumbishwa wala kupindishwa, na lishika Jamhuri ambalo limeandika vita yanu, vita kubwa ya nukia. Kagame hana mpango wa kutoa majeshi DRC. Chisekedi aenda Ulaya kutafuta silaha. Uganda yatishia kuingia vitani. Ramaphosa aongeza askari zaidi, Burundi nao wamo. Makaburi mapya mia sita wanajeshi wa rwanda Yaongezeka ndani ya miaka mitatu, serikali. Mkutano wa nishati afrika umejibu. Moi yaanzisha huduma kumi za kibingwa. Rais Samia utakumbukwa kwa, kwa bwawa la Kidunda. Na TAKUKURU kuna rushwa kwa uamuzi nikitupia jicho cha ukurasa wa mbele wa Taifa Tanzania, nakutana na habari zisemazo trilioni 8.2 zatumika kukopesha wanafunzi katika kipindi cha miaka 20; Majali watoa wito uwekezaji wa NMB katika elimu; Wigwe vibali zaidi vyatolewa kuanzisha vituo vya CNG; Dkt. Biteko asema eura wafanyakazi bila kuyumbishwa; na Dkt. Mpango asema Tanzania ni sehemu sahihi ya uwekezaji. Baadhi ya habari katika gazeti la serikali la habari leo zinasema watano mbaroni, utapeli kiwanja Dodoma. BOT, benki kuu ya Tanzania, asema uchumi umetulia, yataja sababu. Mapato Zanzibar kuvuka lengo. Dkta Mpango asema Tanzania nchi bora kuwekeza. Biteko agiza wera isimamia ajenda misheni mia tatu. Haya akiwa ni ya Tanzania hama huko nchini Kenya. Habari ya kushindwa Raila Odinga katika kinyang'aniro cha kuwania nafasi ya mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika imeendelea kuakisiwa kwa kwa namna moja ama nyingine. Likichambua na kutathmini tukio hilo, Daily Nation linaandika kwa nini Kenya imeendelea kupoteza nafasi za juu, kisha linawataja baadhi kama Amina Mohamed, Nancy Karigithu, Raishel Omano ambao walibwagwa walipoania nafasi mbalimbali mbali za juu kimataifa. Aidha, limeandika waalimu wa kuwataka kuongezwa ada ya shule. Kadhalika limeandika mbunge wa Malava aaga dunia baada ya kuugua kwa muda mrefu. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika Raila ang'ang'aniwa njia panda, Gachagua amkaribisha katika upinzani, akisema Kenya ilimhitaji zaidi kuliko namna bara la Afrika lilivyomhitaji. Upande wa serikali wataka Odinga aendelee kumuunga Ruto upinzani ukisema asaidia kupiga eh, Kenya Kwanza. Limeandika pia habari ya kufariki dunia mbunge wa Malava. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema Wetangula apata afueni bungeni, Papa Francis kukaa zaidi hospitalini. Na katika habari za michezo, Taifa Leo linaakisi majanga yanayoikabili Manchester United katika eh, msimu huu wa ligi kuu ya soka nchini Uingereza EPL, baada ya kubamizwa na Tottenham, na kuandika baada ya kuzabwa na Spurs, mashetani wekundu sasa wanakamata nafasi ya 15 la haula, wakichungulia eh, shoka hatari. Nahitimishia huko nchini Uganda niki anza na gazeti la Daily Monitor ambalo kama yalivyo matoleo mengine magazeti ya leo ya, ya nchi hiyo limetawaliwa na habari za mashinikizo ya wafuasi wa mrengo wa upinzani na wanaharakati mbalimbali dhidi ya serikali ili mwachilie huru kiongozi mkongo wa upinzani Daktari Kiza Besige anayeshikiliwa katika gereza la Luzira. Daily Monitor linaandika wapinzani wampatia Museveni masaa arobaini na nane amwachilie huru Besige, aidha limeandika maafisa wa polisi jana waliotia mbaroni baadhi ya wanaharakati waliojitokeza katika barabara na mitaa ya jiji kuu la Kampala kuandamana wakilalamikia kuendelea kushikiliwa kiongozi mtajika upinzani nchini humo Kiza Besige. Aidha lina picha inayoonyesha baadhi wa ya waandamanaji wakiwa wamebeba mabango yanayotoa mwito wa kuachiliwa huru Besige, kama ambavyo kuna picha zinazoonyesha polisi wakitumia mabavu kuwatia mbaroni waandamanaji. New Vision kwa upande wake limeandika, bajeti ya serikali yaongezeka kwa shilingi trilioni nane nukta sita. Kwa nini serikali imeongeza bajeti ya mwaka ujao, linaandika na. Je, machafuko ya DRC yamemgharimu Raila katika kinyanganyiro cha kuwania nafasi ya juu umoja wa Afrika? Eh, hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji na shiki wa spoti na tumai, huna neno hapo ulipo? Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na futsal timu ya mpira wa miguu unaochezewa hukumbini ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya wanawake ya futsal ya 2025 ya shirikisho la futsal Asia CAF. Hii ni baada ya kuibamiza Tajikistan mabao kumi kwa moja katika ngoma ya fainali iliyopigwa Jumapili huko Dushambe, mji mkuu wa Tajikistan. Mabao ya Iran yalifungwa na Maral Torkman aliofungwa mabao mawili, Ferishte Karimi pia mawili na Rokeye Sumee. Wengine waliofanikiwa kucheka na nyavu ni Nasime Gholami, Mahtab Banai, Zahra Kiani Manesh, Fateme Huseini na Mahsa Alimadadi, na kuipa ushindi timu hiyo ya wanawake wa Iran kwenye mchuano huo. <coughs> Iran ilitinga fainali baada ya kuisasambua Uzbekistan mabao tisa kwa mtungi, Kirgizistan mabao kumi kwa sifuri, na Turkmenistan mabao matano kwa moja. Ushindi huo wa Jumapili unaifanya Iran kutoa mataji yote manne katika duru zote nne za mashindano hayo tangu yalipoanzishwa michuano hiyo ya kibara iliyoandaliwa na shirikisho la soka la Asia ya Kati, KAFA, ilifanyika Dushambe kuanzia Februari 9 hadi 16. Soka, timu ya mabarobaro ya Iran imefuzu katika hatua ya mtoano ya mashindano ya soka ya AFC ya Asian Cup China 2025 kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 baada ya kuipepeta Yemen mabao sita kwa mtungi katika mechi ya kundi cha iliyochezwa Jumapili kwenye uwanja wa mafunzo ya vijana ya Shenzhen kusini mashariki mwa China. Iran ilicheza kwa kasi kuanzia mwanzo hadi mwisho, huku Abulfazl Zamani akicheka na nyavu mara mbili na kuihakikishia timu hiyo ya Asia kati inasonga mbele. Kusonga mbele kwa vijana wa Iran pia kulichangiwa na Indonesia kushindwa kuifunga Uzbekistan katika mchezo mwingine Jumapili, ambapo ilikubali kulimwa mabao matatu kwa moja. Mbali na Abulfazl Zamani, mabao mengine ya Iran kwenye mechi hiyo ilifungwa na Yaqub Baraje, Ismail Golizade, Muhammad Mukbel na Abulfazl Fazl oehaio badieyonain arbehi didani va gole oole o bar time iran besamar mirese. Tukiwa bado katika soka, michuano ya kombe la Hazfi la Iran imeendelea kutifua mavumbi huku baadhi ya miamba ya soka hapa nchini ikibanduliwa na wengine wakisogea mbele japo kwa mbinde. Kwenye mtano huo timu ya kandanda ya Istiglal siku ya Alhamisi ilichabanga Shams Azar mabao mawili kwa moja na kujikatia tiketi ya kufuzu kwa robo fainali ya kombe la Hazfi la Iran kwa mwaka 2024-2025. Muhammad Reza Azadi aliwaweka wageni kifua mbele katika dakika 27, lakini Ahmad Reza Zendehru aliwasawazishia bao hilo katika muda wa majeruhi. Ramin Rezaeian Katika pambano jingine la kusisimua Sepahan ililaza chali Persepolis kwa kuitandika mabao matatu kwa mawili katika mechi ya raundi ya kumi na sita ya kombe la Hazfi siku ya Jumatano. Mbali na hayo, Mes walipoteza kwa kuzabwa na Nasaji bao moja kwa sifuri huko mjini Rafsanjan. Klabu ya daraja ya kwanza Peikan walitoka nyuma na kuishinda Fulad kwa mabao matatu kwa mawili hapa mjini Teheran, wakati ambapo Sanat Naft walikuwa wakilaza Besat Kermansha mabao mawili kwa sifuri huko mjini Abadan. Hali kadhalika, timu za kandanda za Malavan na Golgohar zilijikatia tiketi ya kufuzu hatua ya robo fainali ya kombe la Hazfi siku ya Ijumaa. Kombe la Hazfi ni mashindano ya mtaani wa Iran ambayo huandaliwa kila mwaka na shirikisho la soka la Iran. Sepahan ndio mabingwa watetezi wa, wa michuano hiyo ya aina yake. Kwengineko mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania wametoa mwito wa, wa kukomesha uhalifu wa utawala wa Israel huko wa Palestina. Katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika Jumamosi kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid, mashabiki wa Osasuna waliinua bango lenye maandishi ionyeshe Israel kadi nyekundu wakati wa mechi ya soka ya timu hiyo dhidi ya Madrid. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja huo wakiwa na bendera za Palestina. Kundi hilo la mashabiki pia lilisambaza vipeperushi vya kuwahimiza mashabiki wenzao kushikilia karatasi nyekundu na kutaka Israel ipigwe marufuku kushiriki katika michezo ya soka ya kimataifa. Real madrid ililazimishwa sare ya bila kufungana dhidi ya Osasuna katika mechi ya ugenini ya La Liga ya Uhispania Jumamosi, na kujiweka katika hatari ya kupoteza nafasi ya kwanza kwenye msimamo wa ligi ya soka ya Uhispania. wiki iliyopita mashabiki wa timu ya Celtic ya Scotland pia waliendelea kulaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa Jumatano ya Februari 12, mambo yalikuwa hivi uwanjani. Kundi la mashabiki hao lilisambaza pia vipeperushi vinavyowahimiza mashabiki kuinua juu karatasi nyekundu zinazotoa wito wa kufukuzwa Israel katika mashindano ya soka ya Ulaya na katika ngazi za kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelitaka shirikisho la kimataifa la mpira wa kikapu la NBA kufuta mikataba ya udhamini na Kigali kutokana na kile walichokitaja kuwa ukaliaji wa mabavu unaofanywa na wanajeshi wa Rwanda huko wa mashariki mwa DRC. Mwito huo wa Congo DR unakuja baada ya maombi kama hayo kuwasilishwa na Kinshasa kwa usimamizi wa mashindano ya magari ya langalanga ya Formula 1 ambao uko kwenye mazungumzo na Rwanda juu ya kuandaa mashindano makubwa ya dunia. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Treza Kaikwamba Wagner ameiambia NBA kuwa kwa kushirikiana na Rwanda itakuwa inaunga mkono kwa njia isiyo moja kwa moja Mauaji na jinai zinazofanywa na waasi wa M23 mashariki mwa Congo DR, wanamgambo ambao wanadaiwa kuungwa mkono na serikali ya Kigali. Kabla ya hapo Wagner aliziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza, Paris Saint-Germain ya Ufaransa na Bayern Munich ya Ujerumani kusitisha ushirikiano wao wa ufadhili wa mauzo chini ya mpango wa visit Rwanda, wakidai kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Rwanda wanapigana na jeshi la Rwanda huko Goma, wakisaidiana na kundi la waasi la M23. Waziri Wagner amesema kwamba Rwanda inastahili kulaumiwa hatua zake ndani ya DRC, kwani Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba kikosi cha wanajeshi elfu nne kutoka Rwanda kiko ndani ya DRC na kinashirikiana kwenye vita vinavyoendelea nchini humo. Mwanadiplomasia huyo wa Congo ameiambia Sky News kwamba kuna haja kwa hatua kuchukuliwa na timu hizo za soka dhidi ya Rwanda kwa kuwa DRC ina maelfu pia ya mashabiki wa klabu hizo na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa, Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 19 Shaaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 18 Februari mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria Kulijiri vita vya Bani Mustalik. Bani Mustalik ni moja ya koo za kabila la Khuzaa ambao ulihamia katika viunga vya mji wa Maka muda mrefu katika historia. Viongozi wa kaumu hiyo walieneza ibada ya kuabudu masanamu. Baada ya Waislamu kusimamisha dola la Kiislamu mjini Madina, ukoo huo wa Bani Mustalik ambao uliendelea kuabudu masanamu ulitangaza utayarifu wake kwa ajili ya kupigana na Waislamu. Kwa sababu hiyo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akiwa na kundi la wafuasi wake, alilazimika kupambana na kaumu hiyo na hatimaye kuishinda vibaya. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita vikosi vya utawala wa kikoloni wa Ufaransa ambavyo vilianza kuikalia kwa mabavu Algeria mwaka 1830 vilishindwa vibaya na wapiganaji wa Amir Abdulkadir Jazari, kiasi kwamba thuluthi moja ya askari wa Ufaransa waliuawa na nusu nyingine ya waliobakia hai walikamatwa mateka Wakati huo wa Faransa ambao ndio waliokuwa mara yao ya kwanza kupata hasara kubwa ya namna hiyo barani Afrika waliamua kuomba suluhu ili kujipanga upya na kukusanya nguvu yao. Hata hivyo, Amir Abdul Qadir Aljazairi alikataa ombi hilo hadi baada ya kupita karibu miaka miwili na kuikomboa ardhi yote ya Algeria kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kifaransa. Katika siku kama ya leo miaka 58 iliyopita alifariki dunia mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani, Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia hata hivyo wakati marekani ilipoishambulia japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake hicho na akatoa wito wa kutumiwa nishati atomiki katika masuala ya amani na miaka 15 iliyopita katika siku kama ya leo, manowari ya kwanza ya kivita ya Iran inayojulikana kwa jina la Jamaran ilianza kufanya kazi. Jamaran ni manowari ya kijeshi yenye uwezo wa kubeba aina kadhaa za makombora na kuhujumu meli na kutungua makombora ya ndege za adui. Pia ina rada za kisasa na uwezo wa kushiriki katika vita vya kielektroniki. Meli hiyo inayokwenda kwa kasi kubwa pia ina eneo la kutua helikopta. Baadhi ya teknolojia iliyotumiwa kutengeneza manuari hiyo inamilikiwa na nchi kadhaa tu duniani, na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu wamefanikiwa kuvunja mzingiro huo na kuiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi zenye utaalamu wa kubuni na kuzalisha teknolojia hiyo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Iran itashiriki kwa ngazi ya juu katika mazishi yaliyekuwa kiongozi wa harakati ya muqawama Hizbullah nchini Lebnon, Sayyid Hassan Nasrallah. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imesifu msimamo wa viongozi wa Afrika dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Na serikali ya DRC imesema jeshi la Rwanda limeingia Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.