Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri hata kulipomfikia Firauni kuzama alisema, naamini ya kwamba hakuna abudiwaye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upenze msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa ujioni, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam jam, hapa jijini Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni e, kipindi kuhusiana na mwanamke e, katika Uislamu. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya ulimwengu wa michezo Wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza makala hiyo ya ulimwengu wa michezo, utakuwa wakati wa kutegea sikio dua ya mwezi wa Shaban na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa tutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda umshaku, unaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya uh, IRIB uh, world service na baada ya mduso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema vitisho vya adui dhidi ya nchi na wananchi wa Iran havijawa na natija. Irani yasema himaya ya Yemen kwa Palestina ilikuwa na mchango muhimu katika ushindi wa Ghaza. Na maelfu ya Wakongo kutoka mwashariki mwa nchi hiyo wakimbilia nchi jirani ya Burundi huku vita vikiendelea katika eneo la mashariki mwa Kongo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu, amesema kwamba maandamano makubwa ya wananchi wa, wa Iran ya Bahman ishirini na mbili ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu yalithibitisha kwamba vitisho vya maadui dhidi ya Iran na Wairani havijazaa matunda. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ameyasema hayo leo hapa jijini Tehran alipokutana na hadhara kubwa ya maelfu ya wananchi kutoka Tabriz, makao makuu ya mkoa wa Azerbaijan mashariki wa kaskazini magharibi mwa Iran kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya harakati ya wananchi wa Tabrizi ya tarehe 22 Bahman 1356 hijria ya shamsia sawa na Februari 18, 1978. Katika kikao hicho kiongozi mwadhamu amesisitiza kwamba kwa hakika tishio la kimfumo na la hila linamaanisha kucheza na maoni ya umma ya watu na kupandikiza mizozo na hitilafu, kuleta anga ya mashaka katika mfumo wa mapinduzi ya Kiislamu na kuzua mashaka juu ya uthabiti na uimara dhidi ya adui. Imam Hamenei ameongeza kuwa maadui wanafanya njama hizo kwa namna hii, lakini kwa fadhila na baraka za Mwenyezi Mungu hawajafanikiwa mpaka leo na kupitia njama zao hawajaweza kutikisa mioyo ya watu wetu na kuwazuia vijana wetu kuwa na azma na irada thabiti. Ayatullah Hamenei ameeleza kuwa na hapa namnukulu imani ya Kiislamu na ghera ya kidini ya wananchi wa Tabriz ni sababu mbili kuu za harakati hiyo ya 29 Bahman 156 na kuongeza kuwa ukubwa wa harakati hiyo sio tu uliulazimisha utawala wa kitoaghuti wa sha kuleta vifaru barabarani bali adhama ya harakati hiyo ni kwamba iligeuka na kuwa kigezo cha wote na wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza katika uwanja wa mapambano . Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa himaya ya Yemen kwa Palestina ilikuwa na mchango muhimu katika ushindi wa wanamukawama au wana mapambano wa ukanda wa Ghaza. Arakchi amepongeza mshikamano wa kuheshimika wa serikali ya Yemen na wananchi pamoja na wa nanchi madhulumu wa Palestina dhidi ya uvamizi na mauaji ya halaiki yaliyokuwa yakitekelezwa na utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Gaza kwa muda wa miezi 16, na amesisitiza kuwa uungaji mkono huo ulikuwa na nafasi muhimu katika ushindi wa mukawama wa wananchi wa Palestina na kulazimisha utawala haramu wa Israeli ukubali usitishaji vita. Uh. Said Abas Arakhi ameyasema hayo leo kando ya mkutano wa nane wa nchi za ukingo wa bahari ya Hindi uliofanyika Maskat, mji mkuu wa Oman, katika mazungumzo yake na Muhamad Abdus Salam, msemaji wa mkuu ya timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yaman. Arakhi pia amesitiza msimamo wa kimsingi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuunga mkono umoja wa ardhi na mamlaka ya kitaifa ya Yemen, na amefafanua kwa kusema Uthabiti na usalama wa Yemen una nafasi muhimu katika usalama na maendeleo endelevu katika eneo zima la Asia Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alielekea Maskat, Oman, akiongoza ujumbe maalum kushiriki katika mkutano wa nane wa nchi za ukingo wa bahari ya Hindi. Kwingineko, Gideon Sar, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel, ameshtakiwa kwa kutenda jinai za kivita katika ukanda wa Ghaza taasisi ya Hind Rajab imetangaza kuwa imewasilisha shauri la mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ili kutolewa waranti wa kukamatwa kwa waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu wakati wa uvamizi wa utawala huo ghasibu dhidi ya Ghaza ulioanza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Kwa mujibu wa tovuti ya Hind Rajab Foundation na kwa mujibu wa taarifa ya taasisi hiyo, malalamiko hayo yanatokana na mkataba wa Roma na yanabainisha mashtaka kadhaa mazito yakiwemo uhalifu wa kivita chini ya kifungu cha 8 cha mkataba wa Roma kwa adhabu ya umati wa kuhamisha watu kwa nguvu dhidi ya Gideon Sar, waziri huyo wa utawala haramu wa Israeli. Sar ni mmoja wa wanachama waandamizi wa utawala wa Benjamin Netanyahu, na ni mtu muhimu katika mchakato wa kufanya maamuzi ya utawala huo ambaye ana jukumu kuu katika uundaji na utekelezaji wa sera. Taasisi ya Hinji Raja pia inamtuhumu mtuhumu waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israeli kwa kutumia njaa kama chombo cha vita, kwa sababu anaunga mkono hatua ya Israeli ya kuzingira ukanda wa Gaza ambayo imeweka vikwazo vya chakula, maji na vifaa vya matibabu na kusababisha hali mbaya ya njaa. Hayo najiri wakati ambao tayari mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imeshatoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu na waziri mkuu, waziri wake wa zamani wa vita eh, Gallant kutokana na jinai za kivita ambazo walizitenda huko Gaza. Uh, wakati wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina uh, katika ardhi hiyo iliyozingirwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja mubashara uh, kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina na Ghaza ni kwamba wananchi wa Japan wamefanya maandamano makubwa mjini Tokyo kupinga mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani wa kuwaondoa kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Ghaza kutoka katika ardhi yao. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara na kauli mbiu dhidi ya mtawala huyo wa Marekani, Trump, na pia utawala haramu wa Israel. Baadhi ya mabango ya uh, waandamanaji hao yalisomeka hivi: Ghaza haiuzwi, sitisheni hujuma dhidi ya Ghaza, Japan ipo pamoja na wananchi wa Palestina na komesheni mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Rais Donald Trump wa Marekani amekariri mara kwa mara wito wake wa kulipora eneo la Gaza na kuwapatia makazi mengine wa Palestina wa eneo hilo ili kujenga kile alichokiita eti pwani ya burudani ya Mashariki ya Kati. Wazo hilo limekataliwa na kupingwa vikali na ulimwengu wa Waarabu pamoja na mataifa mengine mengi duniani ambayo yameutaja mpango huo wa Trump kuwa ni sawa na maangamizi ya kizazi Mpango huo wa Trump umeendelea kupingwa na kulaaniwa duniani kote. Wanaopinga mpango huo wamesema, Wapalestina wanapaswa kubakia katika nchi yao ya Palestina na kuishi kwa amani, maelewano na usalama. Wataalamu wa sheria za kimataifa wanasema mpango huo wa Donald Trump wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Hata waitifaki wa karibu wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi pia nao wamejitokeza na kupinga vikali mpango huo wa Trump ambao umetajwa kuwa ni mpango unaolenga kufaidisha utawala haramu wa Israel na kuzidi kuwapokonya Wapalestina ardhi yao. Harakati mbalimbali mbali za mukawama wa Palestina pia nazo zimesisitiza kuwa katu hazitakubali uh, mpango huo wa Trump ufanikiwe na kwamba mapambano yatafanyika kukabiliana na njama hizo za Donald Trump dhidi ya ukanda wa Gaza. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo maelfu ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekimbilia katika nchi jirani ya Burundi wakikimbia machafuko katika maeneo yao. Waziri wa Burundi na chanzo cha misaada ya kibinadamu kimethibitisha siku ya Jumapili kuwasili kwa maelfu ya wakimbizi kutoka nchi jirani ya Kongo waliokimbia mapigano makali kati ya jeshi la uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 ambao Kongo inasema wanapata himaya kamili kutoka nchi jirani ya Rwanda. Waziri wa mambo ya ndani wa Burundi, Martin Niteretse ameripoti kuwasili kwa maelfu ya wakimbizi wa Kongomani, lakini akasema idadi yao bado inatathminiwa. Amesema waliingiwa na hofu waliposikia kuwa jiji la Bukavu limetekwa na waasi wa M23. Waziri wa mambo ya ndani wa Burundi Martin Sese ameziambia duru za habari kwamba tangu siku ya Ijumaa jioni, Burundi imekuwa ikikabiliwa na ujio mkubwa wa wakimbizi wa Kongo. Aidha uh, uh, duru zinasema kuwa kuna zaidi ya wakimbizi elfu kumi na zaidi wameendelea kuwasili leo. Waasi wa M23 wamekuwa wakijaribu kuelekea kusini upande wa Bukavu tangu walipouteka uh, Goma, mji mkubwa zaidi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa mwezi uliopita. Hayo anajiri katika hali ambayo rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa nchi yake inatafuta njia za kukabiliana na Rwanda kutokana na kuongezeka taharuki na mapigano mashariki mwa DRC. Licha ya kuwa Rwanda inakana kuunga mkono wa mkono waasi hao wa M23, lakini duru mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa, zikiwemo ripoti za Umoja wa Mataifa, zinasisitiza juu ya kupata himaya waasi hao kutoka Rwanda. Hivi karibuni katika kikao cha Umoja wa Afrika huko Adisababa, Ethiopia, karibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kuwa mapigano yanayoendelea sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yanaweza kugeuka na kuwa vita vya kieneo, na hivyo ametaka kuwepo juhudi za kimataifa za kuhitimisha mgogoro wa sasa wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo lina utajiri wa madini. Na tunamaliza na habari hii ya michezo. Mashabiki wa Marekani na Kanada wametwangana ngumi katika mechi ya hoki ya barafu baada ya wimbo wa taifa wa Marekani kuzomewa. Kwa mara ya pili ndani ya mwezi mmoja, mashabiki wa Kanada walizomea wimbo wa taifa wa Marekani kabla ya kuanza kwa mechi dhidi ya Marekani katika mashindano ya pande nne ya hoki ya barafu. Gazeti la New York Post linaripoti kuwa katika hali ambayo mvutano kati ya Marekani na Kanada umeongezeka kufuatia kauli tata ya rais Donald Trump kwamba Kanada itaunganishwa na Marekani na kulifanya kuwa jimbo la 50 la nchi hiyo, mashabiki wa Kanada waliokuwepo uwanjani ambapo timu yao ilikuwa inamenyana na Marekani katika mashindano ya pande nne ya hoki ya barafu walipaza sauti kuzomea wimbo wa taifa wa Marekani. Mapigano hayo yalianza baina ya wachezaji wa timu mbili kabla ya mashabiki zaidi ya elfu ishirini kuvamia uwanja na kugeuza mechi hiyo kuwa ya masumbwi. Mashindano hayo yanayofanyika nchini Canada yanazikutanisha wenyeji Canada, Marekani, Finland na Sweden. Mtawala wa Marekani Donald Trump ameendelea kutoa kauli za dharau na kejeli dhidi ya nchi mbalimbali duniani, mara hii akishambulia tena moja kwa moja mwitifaki wake Eh, na kusema kuwa Kanada haifai kama nchi bila msaada uchumi wa kiuchumi na ulinzi wa kijeshi wa Marekani. Kadhalika, Trump amekariri pendekezo lake la kutaka Kanada kujiunga na Marekani kama jimbo la nchi hiyo, wazo ambalo serikali ya Kanada inalipinga vikali. Kwa mujibu wa Trump, kuafiki kuwa jimbo la Marekani itakuwa jambo kubwa zaidi ambalo Kanada inaweza kulifanya. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu. Itahusu: Je, BRICS inafuatilia sera zipi katika duru hii mpya? Brazil ikiwa mwenyeji mpya wa kundi la BRICS, e, imefafanua mipango ya kundi hili katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kibiashara, kisiasa na kiusalama. Brazil ambayo hivi karibuni imechukua uwenyekiti wa kundi la BRICS imetangaza kwamba kundi hilo litapanua shughuli zake katika maeneo sita ambayo ni biashara na fedha, afya ya kimataifa, mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi, amani na usalama wa kimataifa, udhibiti wa akili mnemba, na kurekebisha muundo wa amani na usalama duniani. Kundi la BRICS ambalo limekuwa moja ya makundi yenye ushawishi mkubwa katika uchumi wa na siasa za dunia katika miaka ya hivi karibuni linajumuisha nchi za Brazil, Rusia, India, China, Afrika Kusini, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Misri, Indonesia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Ethiopia, ambapo nchi nyingine kadhaa pia zinashiriki katika vikao vya kundi hilo kama washirika wa, wa BRICS. Brazil imechukua wenyekiti wa zamu wa BRICS katika kipindi cha mwaka huu wa 2025. Katika miaka hivi karibuni, wanachama wa BRICS wamejaribu kuboresha hali ya kiuchumi ya nchi wanachama na kuimarisha ushirikiano wa kieneo kwa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na kimataifa katika sekta za biashara na fedha. Kuhusiana na hili, kuondolewa dola katika miamala ya kibiashara na kifedha, na wakati huo huo kukabiliana na sato ya Marekani kunachukuliwa kuwa mojawapo ya malengo muhimu zaidi ya kundi hili ambapo imekubaliwa kuwa wanachama wa BRICS wanapaswa kuzingatia zaidi kuunda miundombinu ya kifedha isiyotegemea taasisi za kimataifa kama vile Shirika la Fedha la Kimataifa na Benki ya Dunia na pia uh, kutumia sarafu za kitaifa badala ya sarafu ya ya ya dola ya Marekani katika mabadilishano yao ya kibiashara. Uh, kwa hakika wanachama wa BRICS wanajaribu sio tu kusaidia kuimarisha uhuru wa kifedha wa nchi wanachama, lakini pia kupunguza utegemezi wao kwa mifumo ya kifedha ya magharibi, hasa uh, sarafu ya dola ya Marekani kwa kupanua mabadilishano ya kibiashara kati ya wanachama wa BRICS, sera ambayo ime, e, ka, mkasirisha sana mtawala mpya wa Marekani Donald Trump, ambaye ametishia kwamba ikiwa nchi za BRICS zitafuata sera ya kufuta sarafu ya dola, atazitoza ushuru wa asilimia mia moja. Pamoja na hayo, wanachama wa BRICS, wanaendelea kuunda mifumo kama vile benki ya maendeleo ya BRICS, matumizi ya sarafu ya kitaifa e, katika biashara ya pande mbili kuzindua mifumo huru ya, ya kifedha pamoja na kuanzisha makubaliano ya kutumika fedha za kigeni kati ya nchi wanachama. Ushirikiano kati eh, ya mataifa ya BRICS katika sekta ya afya kimataifa ni mhimili mwingine unaozingatiwa na wanachama wa uh, BRICS. Mwenyekiti mpya wa BRICS pia amesitiza ushirikiano wa pande kadhaa katika kuimarisha nafasi za nchi zinazoendelea katika uchukuaji maamuzi ya uh, kimataifa. barabara bara, kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi ambacho kinaangazia masuala ya wanawake. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tawaleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo na kisha tawaleteni dua ya uh, uh, mwezi wa Shaban na kisha kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na matangazo yetu tuliyokuandalieni wakti huu. Karibuni sasa kusikiliza Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za kina mama wa kupigiwa mfano mzuri ambao wamesifiwa katika historia, na hii ikiwa ni sehemu ya thelathini na mbili. Karibuni. Mmoja wa wanawake waliotajwa katika Qurani Tukufu ni Yukabed, mama yake Nabi ya Musa alayhi salam. Alitii agizo la Mwenyezimungu kwa kuamini na kumtii, ambapo alimtupa mwanawe kwenye mto Nail, naye Mwenyezimungu akatimiza ahadi yake kwa kumrejesha kwake. Katika aya ya 13 ya Surat Ukasas, Mwenyezi Mungu anaashiria kurudi Musa kwenye mikono ya mama yake na ukweli wa ahadi yake kwa kusema: basi tukamrudisha kwa mama yake ili macho yake yaburudike, wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, lakini wengi wao hawajui. Aya hii inaashiria hadhi ya juu ya mama yake Musa mbele ya Mwenyezi Mungu. Mama huyo alikuwa na moyo wa ujasiri katika tukio hili na alijitolea kutimiza agizo la Mungu. Mwenyezi Mungu naye aliahidi kumrudishia mama yake Musa mwanaye huyo, ambapo hakuna shaka kuwa Mungu huwa havunji ahadi yake. Mariam ni mwanamke mwingine wa kupigiwa mfano na kuigwa ambaye anasifiwa sana katika Qurani tukufu na anajulikana kuwa ni mwanamke mteule miongoni mwa walimwengu. Mwenyezi Mungu mjuzi wa mambo yote anautambulisha utakatifu na ukuu wa Mariam kuwa unatokana na kulelewa kwake katika mikono ya mama mwema, ambaye ni mke wa Imran. Mama huyu ambaye alimwamini sana Mwenyezi Mungu alitia nia ya kuwa mbali na machafu yote na kujitolea kumfanya mtoto aliyekuwa tumboni mwake kuhudumu katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Hana mama yake Mariam alahsalam, pia ni mfano mwingine wa kina mama kwa kupigiwa mifano mizuri ambayo ingawa jina lake halijatajwa moja kwa moja ndani ya Quran tukufu, lakini ameashiriwa katika aya za 35 hadi 37 za Surat Ali Imran. Katika dakika za kwanza kabisa za kuzaliwa mtoto wake Hana alidhamiria kutimiza ahadi aliyotoa kwa Mwenyezi Mungu, na licha ya kuona kwamba mtoto wake ni msichana na kwa mujibu wa desturi za jamii hiyo msichana hakuruhusiwa kuwa miongoni mwa watumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, lakini bado alisimama imara katika utekelezaji wa ahadi yake. Alimpa mtoto wake huyo jina la Mariam na kumpeleka kwenye nyumba ya Mungu ili apate kumtumikia. Aya ya 35 ya surat Ali Imrani inasema: Aliposema mke wa Imran, mola wangu mlezi, nimekuwekea nadhiri kilichomo tumboni mwangu kuwa wakfu, basi nikubalie, hakika wewe ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua. Bila shaka huyu ni mke wa Imran ambaye alikuwa na sifa ya kumzaa Maryam alayhi salam. Maryam ambaye Mwenyezi Mungu alimteua katika Qurani tukufu juu ya wanawake wengine Kipindi cha utotoni na ujana wa Bi Mariam kilisimamiwa na Nabii Zakaria na chini ya miongozo maalum ya Mwenyezi Mungu, ambapo kila alipokuwa akiketi kwenye mkeka wa ibada alikuwa akiandaliwa na Mwenyezi Mungu matunda na chakula cha mbinguni ili awe tayari kupokea neema kubwa zaidi ya kuwa mama wa mmoja wa manabii wakubwa zaidi wa Mwenyezi Mungu, yaani Nabii Isa alaihissalam au kwa jina linalotumiwa na Wakristo Yesu Kristo. Bibi Fatima Zahra alaihassalam binti ya Mtume Mtukufu wa Uislamu, rahma na amani Allah iwe juu yake, anachukuliwa kuwa mama wa kiroho wa ulimwengu mzima kwa mujibu wa imani ya Waislamu. Sehemu moja muhimu ya maisha yake inahusiana na malezi ya wa watoto wake. Uchunguzi wa maisha yake unathibitisha wazi kuwa Bibi Zahra alaihassalam alichukulia nafasi ya mke na malezi ya wa watoto wake kama mama kuwa sehemu muhimu ya ibada: kutenga wakati kwa ajili ya kumtunza mume na watoto wake, kucheza na watoto, kutunza na kuzingatia ukuaji wa kimwili na kiroho wa watoto, pamoja na kuwa kielelezo chema kwa watoto wake katika nyanja mbalimbali mbali, yote hayo yanaashiria mafanikio na uwezo wa bibi Fatima Zahara salamullahi alaiha katika nafasi ya mke na ya mama alitoa kipaumbele muhimu na maalumu katika utekelezaji wa majukumu yake ya mke na mama, na wala shughuli zake nyingine za ibada ya kijamii na za zama hazikumzuia kutekeleza majukumu haya mawili. Maisha ya pamoja ya ndoa ya Imamu Ali na bibi Fatima Zahra yalianzia katika nyumba ya kawaida kabisa, lakini iliyojaa nuru na upendo. Ukumbusho wa Mwenyezi Mungu ndio ilikuwa nuru ya nyumba yao, na hawakushughulishwa na jambo jingine lolote isipokuwa kumridhisha mumba wao. Bibi Zahra alikuwa msiri mkubwa wa Imamu Ali alaihi salam, naye Ali alikuwa kimbilio la Fatima alaihi salamu, kwa kadiri kwamba Imamu Ali alikuwa akisema, sikuwahi kumkasirisha Fatima, naye pia hakuwahi kunikasirisha. Sikuwahi kumlazimisha kufanya jambo lolote, naye pia hakuwahi kunigadhibisha. Hakuwahi kufanya jambo lolote kinyume na matamanio yangu ya ndani, na kila nilipomtazama usoni, huzuni zangu zote zilitoweka na kusahau maumivu yangu za malezi ya Bibi Fatima alaih ssalam zilimfanya aweze kulea watoto wenye kuzingatia dini wenye mafanikio wenye taathira wenye misimamo imara katika kukabiliana na matatizo na wapambanaji dhidi ya dhuluma na kiburi. Kila mara watoto wake waliporejea nyumbani, alikuwa akienda kwa laki mlangoni na kutumia maneno mazuri na kuvutia kama nuru ya jicho langu na kudhihirisha upendo wake mkubwa kwao wa. Bila shaka malezi kama hayo huandaa mazingira mazuri ya kukua watoto na kuielekeza jamii kwenye saada na furaha. Mfano na matokeo ya malezi bora Fatima Zahra, ya bibi Fatima Zahra alaihassalam yanaweza kuonekana wazi katika tabia na misimamo ya Imamu Hasan na Husein alaihimassalam, shakhsia mashuhuri ambao historia inashuhudia wazi kwamba walikuwa na mafanikio makubwa na ya kipekee katika kupambana dhidi ya mfumo dhalim wa bani umahiya. Mfano mwingine wa mbinu hiyo ya malezi yenye mafanikio ya bibi Zahra unaweza kuonekana katika nafsi na shaksia ya bibi Zainab alayhis salam, ambaye kwa kudiriki vyema hali ya mambo na umuhimu wa kutoa ulinzi wa pande zote kwa imamu wa zama zake, aliweza kuwa na nafasi ya kipekee katika mapambano dhidi ya dhuluma na kuiongoza jamii kuelekea kwenye saada na ustawi. Jukumu kuu la malezi na kueneza utamaduni ni la familia, ambayo ndio msingi wa kwanza na muhimu zaidi wa malezi na ukuaji wa utu na utamaduni wa watu. Kwa mtazamo wa dini, wazazi wanapaswa kuzingatia masuala ya kidini na y kimaadili ya wa watoto wao, ili waweze kulelewa katika njia sahihi na kujifunza mbinu na desturi za uchamungu na kufikia saada. Imam Sajjad alayhi salam amesema kuhusu wajibu wa baba katika malezi ya kidini ya mtoto wake, kwamba wewe baba unawajibika kutoa malezi bora kwa mtoto wako na kumwongoza kuelekea kwa Mola wake. Mtoto mwema ni matunda ya malezi sahihi, na nafasi ya mama ni muhimu sana na yenye taathira kubwa katika malezi hayo. Mama wa mashahidi walikuwa walimu wa kuigwa katika malezi ya watoto wao ambapo leo hii taifa la Iran linashuhudia amani na usalama kutokana na kujitolea kwao muhanga katika medani ya vita. Bila shaka mapenzi baina ya mja na mola wake na kisha mapenzi ya mama kwa mtoto wake hayana mfano wake duniani. Lakini pamoja na hayo, akina mama wa mashahidi ambao baadhi yao hata walitoa watoto watatu na zaidi katika njia ya kulinda dini na nchi waliruhusu watoto wao kushiriki katika vita vya kutwishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran na kuridhia kabisa swala hilo. Kwa hakika, ikiwa malezi ya watoto ambao ni viungo muhimu vya jamii yatatokana na utamaduni wa kujitolea muhanga na kuuawa shahidi, hapo ndipo tunaweza kudai kwamba tumekuwa kielelezo sahihi na mwafaka cha malezi ya kidini. Hii ni kwa sababu miaka minane ya vita vya kujitetea kutakatifu ilitokana na misingi ya kiutamaduni, kidini, kisiasa na kitaifa, na ndilo lilikuwa chimbuko kuu la uainishaji wa, wa majukumu na thamani za kimaadili za wapiganaji waliojitolea wa katika njia hiyo. Bila shaka kujitolea kwa Abi Umulbanin alaihi ssalam ni mfano bora kwa akinamama na wake wa mashahidi mbali na kuwa mke wa shahidi, alikuwa mama wa mashahidi wanne watukufu wa siku ya Ashura. Hivyo uvumilivu na kujitolea mwanga kwa mama huyu mwenye huruma ni kielelezo cha ukakamavu na mapambano, sio tu kwa familia za mashahidi bali kwa kila mpigania haki. Akina mama wa mashahidi kama alivyokuwa Bi Umulbanin alayhi ssalam wamepitia wakati mgumu katika kulea watoto wema ambao leo ni chanzo cha fahari kwa taifa la Iran ya Kiislamu. Mama wa mashahidi wamenufaika na Uislamu safi katika maisha yao na wameutumia vizuri katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuweza kuikabidhi jamii na Uislamu watoto wema, watoto majasiri na wasio na ubinafsi. E, sisi sote, huku tukiwa tunathamini sifa hii ya kutokuwa na ubinafsi na kujitolea kwa kina mama wa mashahidi tunapaswa kuwaiga na kuwafanya kuwa vielelezo vyetu na kujifunza kutoka kwao katika maarizi bora ya watoto wetu. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii kimekomea hapa. Asanteni kwa kuwa nami. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji na shiki wa spoti, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na futsal timu ya mpira wa miguu unaochezewa hukumbini ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya wanawake ya futsal ya 2025 ya shirikisho la futsal Asia CAF. Hii ni baada ya kuibamiza Tajikistan mabao kumi kwa moja katika ngoma ya fainali iliyopigwa Jumapili huko Dushambe, mji mkuu wa Tajikistan. Mabao ya Iran yalifungwa na Maral Torkman aliofungwa mabao mawili, Ferishte Karimi pia mawili na Rokeye Sumee. Wengine waliofanikiwa kuchekana nyavu ni Nasime Gholami, Mahtab Banai, Zahra Kianimanesh Manesh, Fatime Huseini na Mahsa Alimadadi, na kuipa ushindi timu hiyo ya wanawake wa Iran kwenye mchuano huo. Iran ilitinga fainali baada ya kuisasambua Uzbekistan mabao tisa kwa mtungi, Kirjizistan mabao kumi kwa sifuri na Turkmenistan mabao matano kwa moja. Ushindi huo wa Jumapili unaifanya Iran kutoa mataji yote manne katika duru zote nne za mashindano hayo tangu yalipoanzishwa michuano hiyo ya kibara iliyoandaliwa na shirikisho la soka la Asia ya Kati KAFA. Ilifanyika Dushambe kuanzia Februari 9 hadi 16. Soka, timu ya mabarobaro ya Iran imefuzu katika hatua ya mtoano ya mashindano ya soka ya AFC ya Asian Cup. China 2025 kwa vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 baada ya kuipepeta Yemen mabao sita kwa mtungi katika mechi ya kundi cha iliochezwa Jumapili kwenye uwanja wa mafunzo ya vijana ya Shenzhen kusini mashariki mwa China. Iran ilicheza kwa kasi kuanzia mwanzo hadi mwisho huku Abolfazl Zamani akicheka na nyavu mara mbili na kuihakikishia timu hiyo ya Asia Kati inasonga mbele. Kusonga mbele kwa vijana wa Iran pia kulichangiwa na Indonesia kushindwa kuifunga Uzbekistan katika mchezo mwingine Jumapili, ambapo ilikubali kulimwa mabao matatu kwa moja. Mbali na Abulfazl Zamani, mabao mengine ya Iran kwenye mechi hiyo ilifungwa na Yaqub Baraje, Ismail Golizade, Muhammad Mukbel na Abulfazl Fazl olehadlio badieyonaiarbehi didani va gole oole o baeti iran besabar mirese Tukiwa bado katika soka, michuano ya kombe la Hazfi la Iran imeendelea kutifua mavumbi huku baadhi ya miamba ya soka panchini ikibanduliwa na wengine wakisogea mbele japo kwa mbinde. Kwenye mtuano huo timu ya kandanda ya istiqlal siku ya alhamisi ilichabanga shams azar mabao mawili kwa moja na kujikatia tiketi ya kufuzu kwa robo fainali ya kombe la hazfi la iran kwa mwaka 24-25 muhammad reza azadi aliwaweka wageni kifua mbele katika dakika 27 lakini ahmad reza zendehru aliwasawazishia bao hilo katika muda wa majeruhi ramin rezaeian aliyetumia mguu kushot wa kushoto alifunga bao la ushindi la the blues wa Teheran kunako dakika ya 95 kwenye mchano huo uliopigwa katika uwanja wa Sardar Azadegan mjini Kazvin <tipi> Katika pambano jingine la kusisimua Sepahan ililaza chali Persepolis kwa kuitandika mabao matatu kwa mawili katika mechi ya raundi ya kumi na sita ya kombe la Hazfi siku ya Jumatano. Mbali na hayo, Mes walipoteza kwa kuzabwa na Nasaji bao moja kwa sifuri huko mjini Rafsanjan. Klabu ya daraja ya kwanza Peikan walitoka nyuma na kuishinda Fulad kwa mabao matatu kwa mawili hapa mjini Tehran, wakati ambapo Sanat Naft walikuwa wakilaza Besat Kermanshah mabao mawili kwa sifuri huko mjini Abadan. Hali kadhalika, timu za kandanda za Malavan na Golgohar zilijikatia tiketi ya kufuzu hatua ya robo fainali ya kombe la Hazfi siku ya Ijumaa. Kombe la Hazfi ni mashindano ya mtoano wa Iran ambayo huandaliwa kila mwaka na shirikisho la soka la Iran. Sepahan ndio mabingwa watetezi wa, wa michuano hiyo ya aina yake. Kwengineko, mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania wametoa mwito wa kukomesha uhalifu wa utawala wa Israel huko wa Palestina katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika Jumamosi kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid, mashabiki wa Osasuna waliinua bango lenye maandishi ionyeshe Israel kadi nyekundu wakati wa mechi ya soka ya timu hiyo dhidi ya Madrid. Shirika la habari la Iran, IRNA, limeripoti kuwa idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja huo wakiwa na bendera za Palestina. Kundi hilo la mashabiki pia lilisambaza vipeperushi vya kuwahimiza mashabiki wenzao kushikilia karatasi nyekundu na kutaka Israel ipigwe marufuku kushiriki katika michezo ya soka ya kimataifa. Real Madrid ililazimishwa sare ya bila kufungana dhidi ya Osasuna katika mechi ya ugenini ya La Liga ya Uhispania Jumamosi, na kujiweka katika hatari ya kupoteza nafasi ya kwanza kwenye msimamo wa ligi ya soka ya Uhispania. wiki iliyopita mashabiki wa timu ya Celtic ya Scotland pia waliendelea kulaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon. Katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa Jumatano ya Februari 12, mambo yalikuwa hivi uwanjani. Mashabiki hao lilisambaza pia vipeperushi vinavyowahimiza mashabiki kuinua juu karatasi nyekundu zinazotoa wito wa kufukuzwa Israel katika mashindano ya soka ya Ulaya na katika ngazi za kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelitaka shirikisho la kimataifa la mpira wa kikapu la NBA kufuta mikataba ya udhamini na Kigali kutokana na kile walichokitaja kuwa ukaliaji wa mabavu unaofanywa na wanajeshi wa Rwanda huko mashariki mwa DRC. Mwito huo wa Kongo DR unakuja baada ya maombi kama hayo kuwasilishwa na Kinshasa kwa usimamizi wa mashindano ya magari ya langalanga ya Formula 1 ambao uko kwenye mazungumzo na Rwanda juu ya kuandaa mashindano makubwa ya dunia. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Tresa Kaikwamba Wagner ameiambia NBA kuwa kwa kushirikiana na Rwanda itakuwa inaunga mkono kwa njia isiyo moja kwa moja mauaji na jinai zinazofanywa na waasi wa M23 mashariki mwa Congo DR, wanamgambo ambao wanadaiwa kuungwa mkono na serikali ya Kigali. Kabla ya hapo Wagner aliziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza, Paris Saint-Germain ya Ufaransa, na Bayern Munich ya Ujerumani kusitisha ushirikiano wao wa ufadhili wa mauzo chini ya mpango wa Visit Rwanda, wakidai kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Rwanda wanapigana na jeshi la Rwanda huko Goma, wakisaidiana na kundi la waasi la M23. Waziri Wagner amesema kwamba Rwanda inastahili kulaumiwa kwa hatua zake ndani ya DRC kwani Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba kikosi cha wanajeshi elfu nne kutoka Rwanda kiko ndani ya DRC na kinashirikiana kwenye vita vinavyoendelea nchini humo. Mwanadiplomasia huyo wa Kongo ameiambia Sky News kwamba kuna haja kwa hatua kuchukuliwa na timu hizo za soka dhidi ya Rwanda kwa kuwa DRC ina maelfu pia ya mashabiki wa klabu hizo za kandandana. So kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa, Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu. Mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe k Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, inna man wala tahjubni an rafatik Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.