Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo? Hivyo kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo, au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu kama kawaida, tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podcast ya historia ya dunia. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema ulimwengu wa Kiislamu uchukua msimamo thabiti kuiunga mkono Palestini. Umoja wa Afrika wataka Israeli ishtakiwe kwa mauaji ya kimbari ya Ghaza na kutoshirikiana wala kuanzisha uhusiano nayo. Chicago ya mwezi mtoto muislamu mpalestina wa miaka 6 aliyeuliwa kikatili kwa kuchomwa kisu mara 26. Na katibu mkuu wa Hizbullah asema hatutasalimu amri na wala hatutashindwa. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekumbusha kuhusu uungaji mkono ulioonyeshwa na nchi za kiarabu na kiislamu kwa hatua ya maana iliyochukuliwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, ya kukabiliana na mpango wa pamoja wa Marekani na utawala wa kizayuni unaolenga kuifuta Palestina, na akabainisha kwamba ulimwengu wa kiislamu unapaswa kuiunga mkono Palestina kwa msimamo thabiti. Sayid Abbas Arakchi ametoa mwito huo katika mazungumzo yake na katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC Jasim Muhammad Al Badawi yaliyofanyika kando ya mkutano wa nane wa nchi za ukingo wa bahari ya Hindi uliofanyika Maskati, mji mkuu wa Oman, na akapongeza misimamo ya nchi za Kiarabu ya kulaani na kupinga mpango wa Marekani na wazayuni wa, wa kuondoa kwa nguvu wa Palestina wa Ghaza na kuwatelekeza katika nchi zingine. Araghchi ameashiria kufanyika kikao cha kwanza cha mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la ghuba ya uajemi huko Doha, mji mkuu wa Qatar, na akatilia mkazo muhimu wa kuendeleza mazungumzo na maelewano kati ya pande hizo mbili kwa kuzingatia unyeti na umuhimu wa matukio ya eneo kwa ajili ya kuwepo ushirikiano na mielekeo ya pamoja kati ya nchi za eneo hili. Kwa upande wake, katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, Jasim Muhammad Al Badawi, amekaribisha kuendelezwa mazungumzo na maelewano kati ya baraza hilo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzingatia masilahi ya pande zote mbili na kusisitizia msimamo wa GCC wa kupinga njama za utawala wa kizayuni za kuwahamisha wa Palestina na kuunga mkono wa kupatikana haki za watu wa ardhi hiyo. Akakaribisha pia pendekezo la Iran la kuitishwa mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alielekea Maskat, Oman, akiongoza ujumbe maalumu wa kushiriki katika mkutano wa nane wa nchi za ukingo wa bahari ya Hindi. Wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU wametoa wito mwishoni mwa mkutano wa 38 wa kilele uliofanyika mjini Adis Ababa wa kusitishwa ushirikiano na kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Mkutano wa 38 wa wakuu wa Umoja wa Afrika uliokuwa ukifanyika Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, kwa muda wa siku mbili ulimalizika jana jioni. Katika taarifa yao ya mwisho, washiriki wa mkutano huo wamelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni na hujuma zake za kinyama dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza na kutangaza kama ninavyonukuu: sisi tunatangaza upinzani wetu dhidi ya ukiukaji wa sheria za kimataifa na ulengaji raia na miundombinu unaofanywa na Israel. Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina na inapasa ishtakiwe katika mahakama za kimataifa. Taarifa hiyo imesisitiza pia kwa kubainisha kama ninavyonukuu, tunataka usitishwe ushirikiano na uanzishaji uhusiano na Israel hadi itakapokomesha ukaliaji ardhi kwa mabavu na uvamizi wake dhidi ya Palestina. Taarifa hiyo ya wakuu wa nchi wanachama wa umoja wa Afrika imeongezea pia kwa kusema, tunatangaza upinzani wetu kwa mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika ardhi yao na tunaotambua huo kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kizuizi kwa njia ya ufumbuzi ya kuhitimisha mzozo wa Palestina na Israel na kupatikana uthabiti na utulivu katika eneo. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Naim Kasim, amesema katika hotuba aliyotoa kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuwaenzi makamanda walio wa washahidi kwamba Haji Imad Mughnia alikuwa shakhsia wa kiusalama na kijeshi na mbunifu ambaye aliwaongoza mujahidina kwa msingi wa moyo wa imani. Shekh Naim Kasim ameongezea kwa kusema, inapasa kupigana jihadi ili kukabiliana na batili na kushinda. Sisi hatutasalimu amri na hatutashindwa na hatutakubali kutawaliwa na batili. Katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon ameendelea kueleza kwamba Rais wa Marekani Donald Trump anataka kufanya mauaji ya kimbari ya kisiasa kwa kushirikiana na Netanyahu aliyefanya mauaji ya kimbari ya watu katika ukanda wa Ghaza lakini akashindwa. Amesema misimamo ya Trump kuhusu kadhia Palestina ni hatari sana, kwa sababu anataka kuiangamiza moja kwa moja Palestina na watu wake. Sheikh Naim Kasim amebainisha kuwa tangu wakati alipouawa shahidi Sheikh Raghib Harb hadi wakati wa mauaji ya shahidi Sayid Abbas Musawi, mukawama umepiga hatua kubwa sana. Makamanda mashahidi wanapiga hatua kwa kufuata njia ya Uislamu wa asili wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Njia yao ni njia ya mukawama wa kiislamu na jihadi dhidi ya Israel. Ilikuwa ndicho kipaumbele cha makamanda waliouawa washahidi. Katibu mkuu wa Hizbullah amezungumzia mpango wa rais wa Marekani dhidi ya wananchi madhulumu wa Ghaza na kusisitiza kuwa misimamo ya Donald Trump katika kadhia ya Palestina ni hatari sana na anachotaka ni kuifuta kikamilifu kadhia ya Palestina katika ngazi ya kisiasa. Ameongezea kwa kusema kama ninavyomnukuu, mipango ya Trump kuhusu Palestina ni ndoto na udhanifu na haiwezi kutekelezeka. Alkadhalika, Shekh Naim Kasimu amesema mpango huu wa Marekani ni hatari kwa nchi za Kiarabu na Kiislamu, na akabainisha kuwa kimya kilichoonyeshwa kimataifa wakati wa vita vya karibuni kime vimeihamasisha au kimeihamasisha Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Viongozi wa mji wa Plainfield ulioko katika jimbo la Chicago nchini Marekani wameamua kuupa uwanja wa michezo na burudani kwa watoto jina la mtoto mmoja wa Kiislamu mwenye asili ya Palestina, katika hatua ya kuonyesha kujali utu na ubinadamu. Viongozi hao wa mji wa Plainfield, jimboni Chicago, Marekani, wameamua kukipa kiwanja cha michezo wa watoto kwa michezo ya watoto kilichoko kwenye bustani ya burudani ya Van Horn Woods jina la Wadir Alfayum, mtoto mwislamu Marekani mwenye asili ya Palestina ili kuenzi kumbukumbu kumbu yake. Bodi ya baraza la bustani ya Plainfield imetangaza kuwa imeidhinisha kwa kauli moja kubadilisha jina la uwanja wa michezo ya watoto wa upande wa mashariki wa bustani hiyo na kuita Wadir Alfayum kwa heshima ya mtoto huyo wa kiume wa miaka sita aliyepoteza maisha katika jinai ya kutisha na ya kinyama aliyofanyiwa kwa sababu ya chuki dhidi ya Uislamu na chuki dhidi ya Palestina mnamo Oktoba 14, 2023. Carlo Capalbo, mkurugenzi mtendaji wa eneo la burudani la Van Hon Woods, amesema kwa kubadilisha jina la eneo hilo ili kuenzi kumbukumbu -kumbu ya mtoto huyo wa Kipalestina, Inatumainiwa kwamba watoto wote, bila kujali asili zao za kidini au kitamaduni, wataweza kutumia fursa ya kucheza na kuburudika. Wadea Alfayum aliuawa kwa kuchomwa kisu mara 26 na Joseph Zuba akiwa nyumbani kwao katika kitongoji cha Plainfield, Illinois. Mama yake Hanan Shahin naye pia alidungwa kisu na, na muuaji huyo mmiliki wa nyumba waliokuwa wamepanga na kujeruhiwa vibaya sana mamlaka husika zilitangaza kuwa zuba mwenye umri wa miaka sabini na moja alifanya mauaji hayo ya kinyama kwa sababu ya chuki dhidi ya uislamu na chuki dhidi ya palestina wakati wa vita na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa ghaza mnamo oktoba 2023 na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu ameliita pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuitoa Ghaza fursa ya kihistoria ya kudhamini mustakbali wa utawala huo bandia na kudai kwamba kuwaondoa wapalestina wa wa Ghaza ndilo suluhisho pekee linalowezekana. Gazeti la kizayuni la Edoth Ehronot limeripoti kuwa Netanyahu ameeleza hayo katika mkutano wa baraza lake la mawaziri alipozungumzia uteuzi wa Eyal Zamir kuwa mkuu mpya wa majeshi ya utawala wa kizayuni na kusema, tuna fursa ya mabadiliko ya kihistoria ambayo yanadhamini mustakbali wa Israel. Jana Jumapili, baraza la mawaziri la Israel lilipiga kura kuthibitisha kuwa meja jenerali Eyal Zamir ndiye mkuu ajayo wa majeshi ya utawala huo wa kizayuni. Zamir atachukua nafasi hiyo iliyoachwa wazi na Herze Halevi ambaye alijiuzulu mwezi uliopita wa Januari kufuatia kushindwa Israel kuzuia kutokea operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa iliyotekelezwa na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, mnamo 7 Oktoba 2023. Netanyahu amesifu mbinu ya kijeshi ya kiuchokozi ya Zamir, akisema nilikuwa nikitafuta mkuu wa majeshi mwenye mtazamo wa kuhujumu na kushambulia na nimempata. Israel inahitaji viongozi kama yeye ili ishinde. Zamir anatazamiwa kushika wadhifa wake mapema mwezi Machi. Netanyahu amedai pia kuwa Israel imo mbioni kuwaondoa Wapalestina katika eneo la mizozo la Ghaza kama alivyoliita, akisisitiza kwamba mpango wa Trump unaolenga kulinyakua eneo hilo na kuwafukuza wakazi wake ni mpango pekee ambao yeye, Netanyahu, anadhani kuwa utakuwa na tija kwa mujibu wa waziri mkuu huyo wa utawala wa kizayuni, maono ya Trump ya kuwatimua Wapalestina na kuigeuza Ghaza kuwa alichokiita pwani ya burudani ya mashariki ya kati, si jambo la kushangaza ikizingatiwa kuwa pande mbili za Washington na Tel Aviv zilishajadili kadhia hiyo kabla ya kutolewa tangazo lake. Netanyahu ameuelezea mpango huo kuwa ni mabadiliko yenye umuhimu mkubwa kwa Israel na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kushindwa Trump katika kamari ya jumamosi adhuhuri, jumamosi adhuhuri pia imekuja na kupita licha Hamas ya Hamas kukataa kuwaachilia huru mateka wote wa Kizayuni kama alivyotaka rais Donald Trump wa Marekani, na rais huyo ameshindwa kutekeleza tishio lake la kuanzisha alichokiita jahannam huko Ghaza, huku akitangaza upinzani wake mkali kwa mchakato wa kubadilishana taratibu wafungwa na mateka kati ya Israel na Hamas. Trump alitishia kuwa ikiwa Hamas haingewaachilia mateka wote kufikia saa 6 mchana Jumamosi ya Februari 15 usitishaji mapigano huko Ghaza ungefikia kikomo na kwa kauli yake mwenyewe, milango ya moto ingefunguka katika eneo hilo. Hata hivyo, Hamas ilipinga kuachiliwa mara moja mateka wote, na bila kujali vitisho vya rais wa Marekani ikatangaza kwamba itaheshimu makubaliano yaliyofikiwa ya kuachiliwa ya idadi ndogo ya mateka wa Israel mkabala wa kuachiliwa huru idadi kubwa ya wafungwa wa Kipalestina. Katika muktadha huo, Hamas iliwaachilia huru mateka watatu wa Israeli saa 6 mchana siku ya Jumamosi, Februari 15, nayo Israeli kwa upande mwingine ikawaachia huru wafungwa 369 wa Kipalestina. Mabadilishano hayo na kuendelea usitishaji mapigano kunathibitisha wazi kushindwa rais wa Marekani katika mchezo wa kamari ya masuala ya usalama na siasa aliyoucheza. Bila shaka ili kufunika fedheha ya kushindwa huko, Trump ameurusha mpira katika uwanja wa Zayuni kwa kusema kuwa utawala wa Israel ndiyo unapaswa kuamua iwapo utaendelea na usitishaji vita huko Ghaza au la. Wakati huo huo, amedai kwamba uamuzi wowote utakaochukuliwa na utawala huo kuhusu suala hilo utaungwa mkono na serikali ya Marekani. Lakini haionekani kwamba Israel ina nia kuanzisha tena vita huko Ghaza kwa uchache si katika mazingira ya sasa. Mojawapo ya sababu ni kwamba kuanzishwa tena vita kutapelekea Hamas kusimamisha mchakato wa kuachilia huru mateka, jambo ambalo bila shaka litaongeza mashinikizo ya kisiasa dhidi ya serikali ya Benjamin Netanyahu ndani ya utawala ghasibu wa Israel kwa namna ambayo uwezekano wa kuuawa au kujeruhiwa mateka waliosalia mikononi mwa Hamas utaigharimu pakubwa kisiasa serikali ya Israel. Wakati huo huo, hakuna matarajio yoyote ya kufanikiwa Netanyahu katika midani ya vita huko Ghaza, kwa uchache katika muda mfupi ujao. Kwa msaada wa Marekani na Ulaya, Israel ilifanya kila aina ya jinai ilizoweza huko Ghaza katika kipindi cha miezi 15 na kuliangamiza kabisa eneo hilo, lakini pamoja na hayo haikuweza kushinda mukawama wa watu wa Palestina. Kuwepo kwa vikosi vya Hamas katika pembe zote za Gaza katika siku za baada ya kusitishwa mapigano katika ukanda huo kumethibitisha kwamba Hamas ingali ina nguvu na ushawishi mkubwa, na kwamba mauaji ya umati na ya kimbari yaliyofanywa na utawala wa kizayuni katika eneo hilo hayakudhuru muundo wa kijeshi na mapambano wa vikosi vya kundi hilo la mukawama wa Palestina. Kwa upande mwingine, ingawa Trump alitishia kwamba angeanzisha alichokiita jahannamu huko Ghaza, lakini utekelezaji wake umetiliwa shaka kubwa. Bila shaka, si kwa sababu Wamarekani hawawezi kufanya hivyo huko Ghaza, lakini kimsingi kwa kuanzisha mashambulizi na mauaji ya kutisha ya Israel huko Ghaza mnamo Oktoba 7 Tayari milango hiyo ya moto ilikuwa imeshafunguliwa kwa msaada wa Marekani. Lakini pamoja na hayo, mukawama wa Palestina haukushindwa bali ndio ulioibuka mshindi. Hivyo ni wazi kwamba mukawama wa Wapalestina hautashindwa kwa kukaririwa vitisho vya kuanzishwa tena ufunguaji wa milango ya moto na Israel pamoja na Marekani huko Ghaza. Panashaka kuwa kushindwa Trump katika bwabwaja zake za kamari ya dhuhuri ya siku ya Jumamosi sio tu kumemshushia hadhi binafsi yeye mwenyewe, bali pia kumedhuru heshima ya ofisi ya rais wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya saba ya podikasti hii ya historia ya dunia ambayo leo inabeba anwani kuwinda wanadamu. Ni matarajio yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa simulizi hizi. Henry alikuwa mfalme wa kwanza wa Ureno ambaye alipenda mno kusafiri kwa meli na kugundua ardhi mpya. Aliwafungulia Wareno njia ya bahari, na kwa kusonga mbele kwenye pwani ya Afrika kuelekea kusini mwa bahari ya Atlantic, alithibitisha kwa kila mtu kwamba Afrika ilikuwa kubwa zaidi kuliko walivyodhani. Henry the Navigator alikuwa akipenda na kuashiki dhahabu, pembe za ndovu na pilipili za Afrika lakini Afrika ilikuwa na mvuto mwingine kwake: watumwa na m watumwa. Utumwa ulienea duniani tangu zama za kale. Wanadamu waliotekwa vitani au kukamatwa na majambazi walioshambulia misafara, nyakati fulani walitumiwa kufanya kazi kwa wanadamu wengine bila ya malipo. Lakini utumwa ulichukua sura mpya katika miaka ambayo wazungu walivamia na kuteka mabara na ardhi mpya kupitia safari za baharini. Maeneo yaliyovamiwa na wazungu na kukaliwa kwa mabavu yalikuwa na rasilimali nyingi, migodi na tambarare kubwa zilizofaa kwa ajili ya kilimo. Hata hivyo, kulihitajika nguvu kazi ili kuweza kufaidika na rasilimali hizo, na wazungu waliwatambua watumwa kuwa ndio njia bora zaidi ya kudhamini na kupata nguvu hiyo. Wareno ambao walikuwa vinara wa safari za baharini walianza biashara ya utumwa kabla ya nchi nyingine yoyote ya Ulaya, lakini punde si punde nchi nyingine za bara hilo pia zilijiunga na soko hilo lililokuwa na faida kubwa. Utumwa ulikuwa na historia ya muda mrefu katika historia ya huko nyuma ya dunia, lakini hakuna nchi iliyopanua biashara ya utumwa kwa kiwango kikubwa kama zilivyofanya nchi za Ulaya katika karne ya 16 hadi 18. Biashara ya utumwa katika miaka hiyo ilikuwa uhamaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika historia ya mwanadamu. Makabila ya Kiafrika yalikuwa katika vita vya mara kwa mara kati yao wenyewe, na kabila lililoshinda liliwafanya watumwa wanaume na wanawake wa kabila lililoshindwa. Walikuwa wakiwashikilia watumwa hao, na wakati mwingine waliwauza. Waafrika ni mbali na watu wenye nguvu za mwili na wenye bidii hivyo, Prince Henry wa Ureno aliona kwamba anahitaji nguvu kazi yao nchini kwake huko Ureno. Kwa msingi huo, alimwamuru mmoja wa mabaharia wake aliyejulikana kwa jina la Goncalo de Sintra au de Sintra kwenda pwani Afrika kwa ajili ya kuwinda watumwa. Goncalo alisafiri kwa meli kwenye pwani ya magharibi mwa Afrika na alipofika ufuo wa Senegal alivutiwa na wanaume na wanawake waliokuwa wakivua wa samaki. Vibanda vidogo vya uvuvi vilivyotengenezwa kwa mbao na majani vilionekana kwenye ufuo. Gonkalo alisubiri hadi usiku. Wavuvi walirudi ufukweni kabla ya jua wa kuzama. Sasa walikuwa wamekusanyika ndani ya vibanda vyao na hawakutawanyika katika sehemu nyingine za ufuo wa bahari. Giza lilipotanda kikamilifu, boti za Wareno zilijitenga na meli na kuwekwa majini kuelekea ufuoni. Wanajeshi wa Ureno walishambulia vibanda hivyo, wakawaua wanaume wanne na wakateka nyara wanawake, wanaume na watoto kumi na kuwapeleka kwenye meli yao. Meli ya Wareno ilianza safari kuelekea Lisbon ikiwa na watumwa hao kumi. Huko Lisbon, Prince Henry alifurahi sana kuona watumwa hao kumi waliokuwa wamefungwa minyororo shingoni na miguuni wakitoka njia ya meli. Tukio hili lilitokea mwaka 1441 Henry alifurahi kuona watumwa hao lakini kamwe hakuridhika. Kila mwaka watumwa wengi walikuwa wakikabidhiwa kutoka upande mmoja kwenda mwingine barani Afrika, lakini Ureno haikuwa na sehemu katika biashara hiyo. Henry alikuwa akitafuta eneo la kuweka mguu barani Afrika ili kuhodhi biashara ya utumwa kwa ajili ya Ureno, huko kaskazini mwa Afrika. Kwa mara nyingine tena, alianza safari ya baharini akinuia kuiteka Moroko, nchi iliyokuwa kubwa barani Afrika. Baada ya kutua kwenye pwani ya Moroko, askari wa Ureno walisonga mbele kuelekea jangwani na kuuteka mji wa Sweta. Henry aliyefurahishwa na ushindi huo aliongoza askari wake kupita jangwani, lakini alijikuta katika mtego wa Moroko. Baadhi ya askari wa Kireno waliuawa na wengine wakatekwa nyara, akiwemo Henry na jeshi lake. Je, mara hii ilikuwa zamu yake kuwa mtumwa na kuuzwa. Wamoroko walikuwa wakimjua vizuri Henry. Waliwasilisha pendekezo la kufanya mwamala na Wareno: wanajeshi wa Ureno wangeachiliwa, lakini kwa upande wao Wareno walipaswa kuondoka katika mji wa Sweta. Vilevile, Henry alipaswa kubaki kuwa mateka wa Moroko ili Wareno wasifanye hadaa na watimize ahadi yao. Henry alikubali ofa ya wamoroko iliyofanyiwa mabadiliko kidogo. Iliamuliwa kwamba kaka yake angebaki kuwa mateka wa wamoroko badala yake, kwa kuwa alipaswa kuongoza wanajeshi wake kurudi nyuma. Wamoroko walikubali. Henry aliachiwa huru na askari wake na kurudi Sweta, lakini alikataa kurudisha mji huo kwa wamoroko. Mji huo ulikuwa eneo zuri kwa ajili ya kupeleka wawindaji wa watumwa katika maeneo mengine ya Afrika. Henry hakujibu barua yoyote ya kumwonea huruma kaka yake na badala yake alipanga mashambulizi mengine ya kuteka nyara watumwa na kuwinda na kukamata waafrika huru 235 katika uvamizi mkubwa uliofanyika katika pwani ya magharibi mwa Afrika. Katika kipindi cha miaka michache, Wareno walipeleka Waafrika elfu moja nchini kwao kama watumwa. Sasa walikuwa wakifikiria kusonga mbele hadi ndani kabisa ya maeneo ya Afrika Magharibi, na hawakutaka kubakia katika maeneo ya pwani pekee. Hali hii iliendelea kwa takriban miaka mitano hadi mnamo mwaka 1446 wakati Wareno 19 walipoenda kuwinda watumwa kando ya mto Gambia lakini wakati huu walinasa katika mtego wa makabila ya msituni na wote waliuawa. Baada ya tukio hilo, ufalme wa Ureno uliamua kusitisha operesheni za kutuma wawindaji watumwa barani Afrika. Iliamuliwa kwamba wafanye mikataba na wafalme na machifu wa makabila ya Kiafrika. Wareno walikuwa na bidhaa ambazo ziliwavutia Waafrika waliwapa wakuu wa makabila vitambaa vya nguo, farasi, dhahabu na ngozi ya swala. Mkabala wake walichukua mateka watumwa waliokamatwa na wakuu wa makabila mengine. Bei ya kununua mtumwa mmoja ilikuwa karibu thuluthi moja ya wakia ya dhahabu, lakini bei ya kuuzwa mtumwa huyo sokoni ilitegemea hali yake ya kimwili na ilikuwa kati ya wakia tatu na sita za dhahabu, yaani mara tisa hadi kumi na nane ya bei ya kununuliwa mtumwa huyo. Kadiri mtumwa alivyouzwa kutoka mmiliki mmoja hadi mwingine kwenye masoko ya biashara hiyo, ndivyo bei yake ilivyoongezeka mara kadhaa. Faida ya ajabu ya biashara ya utumwa ilizidisha idadi ya wafanyabiashara wa Ureno walioacha biashara zao katika nyanja nyingine na kujihusisha na biashara ya kuuza binadamu. Takriban hakuna mtu ambaye angeweza kukabiliana na hamu kubwa na ushawishi wa kuingia kwenye biashara hiyo iliyokuwa na faida kubwa. Kwa hivyo, kati ya mwaka 1500 na 1535 watu huru wapatao elfu kumi na mmoja waliwindwa na kupelekwa Ulaya kama watumwa. Kupanuka kwa biashara ya kuuza na kununua binadamu miaka michache baadaye kuliwawezesha Wareno kusafirisha watumwa elfu tatu kwa mwaka kutoka mashariki na magharibi mwa Afrika na kuwapeleka nchini kwao. Wakati huo kulikuwa na masoko zaidi ya mia sita ya watumwa huko Lisbo katikati mwa Ureno na moja ya kumi ya wakazi wa mji huo walikuwa watumwa. Wakati Christopher Columbus alipofika Amerika, maeneo ya karibu na bahari ya Karibia na kisiwa cha Cuba yalionekana kufaa sana kwa ajili ya kilimo cha miwa. Wazungu ambao hapo awali walikuwa wakipata kiasi kidogo cha sukari kutoka visiwa vya bahari ya Mediterania, sasa na baada ya kuona hali ya hewa mwafaka ya maeneo hayo, wangeweza kuweka mikakati ya biashara ya kiwango kikubwa cha sukari. Hapa lilijitokeza swali kwamba nani atakayetayarisha mashamba ya miwa na nani atakayevuna mazao hayo? Wenyeji wa Amerika au Wahindi wekundu walipaswa kutoa nguvu kazi hiyo. Wahispania walikuwa wa kwanza kufikiria kuwafanya Wahindi wekundu kuwa watumwa. Waliwalazimisha Wahindi wekundu kufanya kazi kwenye mashamba hayo kwa nguvu ya silaha na kwa vitisho, kwa kutumia bunduki zao Jambo ambalo liliwatia hofu na kuwatisha wenyeji. Wanajeshi wa Uhispania waliwaua Wahindi wekundu kwa kisingizio chochote ili kuwafanya watii kikamilifu na kuwafanya wawafanyie kazi kama watumwa kwenye mashamba yao. Walipokosa kisingizio chochote, waliwaua Wahindi wekundu kwa wingi kwa sababu tu ya kupima ukali wa panga zao. Dallas Casas, kasisi aliyeandamana na askari wa Hispania ameandika katika kumbukumbu -kumbu zake kwamba asubuhi hiyo askari walipata kifungua kinywa kando ya mto, kisha wakanoa panga zao kwa kutumia kinoo, kisha walijaribu panga zao kwenye miili iliyokuwa uchi kabisa ya nyama laini za Wahindi wekundu na mmoja wa askari hao Alimkata mhindi mwekundu vipande viwili kwa mpigo mmoja. Shetani alikuwa amewapatia askari hawa vinao hivyo. Mwisho wa kunukuu. Kwa karne nyingi, wahindi wekundu walikuwa wakiishi kwa kuwinda mbugani, na hawakuzoea kufanya kazi za sulubu mashambani au kwenye migodi ya dhahabu na fedha. Kwa upande mwingine magonjwa kama vile ndui, surua na mafua ambayo wazungu walikwenda nayo huku Amerika yalikuwa yakiangamiza wahindi wekundu kwa wingi. Mili ya wahindi wekundu haikuwa na kinga na virusi hivyo, na katika miji mingine virusi vya magonjwa haya vilikuwa vimeangamiza wenyeji wote. Udhaifu wa wahindi wekundu na kupungua idadi yao viliwatia hofu wazungu wa Ulaya. Hivyo kwanza waliziomba serikali za nchi zao kutuma wafungwa na wahalifu huko Amerika, lakini hata idadi hii haikutosha. Kasisi ambaye nimekueleza kumbukumbu zake kuhusu mauaji ya halaiki ya wahindi wekundu alikwenda kwa mfalme wa Uhispania mwaka 1500 ili kukomesha utumwa wa wahindi wekundu milele. Kabla ya hapo, kasisi huyo alikuwa ameona huko Ureno na Uhispania kwamba watumwa wa Kiafrika hawakuwa na tatizo na hali ya hewa ya joto na unyevu ya eneo hilo na kwamba ufanisi wa kazi zao utumwani ulikuwa mzuri. Hivyo aliona kwamba walifaa zaidi kufanya kazi katika migodi na mashamba ya Amerika kuliko wenyeji wa Hindi wekundu. Kasisi Dalas Kasas alipendekeza kwa mfalme wa Uhispania kwamba watumwa weusi kutoka Afrika watumike badala ya watumwa Wahindi wekundu, na wafanya biashara na mabaharia waruhusiwe kuchukua watumwa kutoka Afrika na kupeleka Amerika. Mfalme alikubali pendekezo hilo, na kwa utaratibu huo kazi ya kupelekwa watumwa wa kiafrika huko Amerika, ambayo ilikuwa uhamaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika historia ya mwanadamu ikaanza, kutokana na pendekezo la kasisi huyo. Baada ya Ureno na Uhispania, ulikuwa umewadia wakati wa mshindani wa tatu kuingia uwanjani. John Hawkins alikuwa mfanya biashara ya magendo wa Kiingereza ambaye alikuwa na ujuzi wa kupeleka bidhaa zake katika nchi anakokwenda bila ya kulipa ushuru wa forodha. Alikuwa amegundua kwamba Wareno na Wahispania walikuwa wakipata faida kubwa sana kutokana na biashara ya utumwa. Kutokana na safari zake za mara kwa mara kati ya mabara matatu, Hawkins alichukua uamuzi na akasafiri kwa meli yake kuelekea pwani ya Afrika. Huko Afrika aligundua kwamba wafanya biashara ya watumwa walikuwa wakiwauza kwa bei ya juu mara kadhaa ya bei waliowanunulia kutoka kwa machifu wa makabila na wawindaji kwenye pwani ya Afrika. Aliwaza na kujiuliza, kwa nini faida hii isiingie mfukoni mwangu? Alijua kwamba wafanya biashara wa watumwa walikuwa wakifanya miamala na biashara na machifu wa makabila ya Kiafrika na kununua mateka wa vita kutoka kwao. Kwa hivyo aliamua kushiriki katika vita vya kabila moja dhidi ya kabila jingine, akiwa pamoja na wafanya kazi wa meli yake, wote wakiwa wamebeba silaha na kuweka majeshi yake kwenye utumishi wa chifu wa kabila, kwa sharti kwamba yeye pia awape Waingereza hao mateka wa vita. Chifu alikubali, vita vilianza na ushindi ulikuwa upande wa waliokuwa na silaha za moto, yaani Waingereza na washirika wao waafrika weusi wa kabila. Lililoibuka na ushindi walipora nyumba na wanyama, na mateka wa vita walikabidhiwa kwa Waingereza. Kwa njama hii, John Hawkins aliondoka pwani ya Gine akiwa na watumwa mia tatu kwenda Amerika ya kati bila ya gharama yoyote. Huku Amerika aliuza watumwa kwa Wahispania, akajaza meli yake kwa miwa, pamba na tumbaku, kisha akasafiri kuelekea Uingereza. Katika mwamala huo uliokuwa na faida lukuki, mtu ambaye mtaji wake wa awali mwanzoni mwa safari hiyo ulikuwa karibu sifuri, alipata mapato ya ajabu. Haukupita muda mrefu kabla Habari za safari ya faida ya Hawkins kuenea katika duru za biashara za London na kumfikia Malikia Elizabeth. Awali, Malikia alionyesha kuchukizwa na biashara ya binadamu ambayo Wareno na Wahispania walikuwa wameanza. Lakini alipotambua faida kubwa ya biashara hiyo ya watumwa kwa hesabu rahisi, alimwalika Hawkins katika kasri lake. Ilibidi malkia awatie moyo wanaume waliokuwa wakifanya kazi ya kuongeza nguvu za kiuchumi za Uingereza. Kwa hivyo, alimpa Hawkins sifa ya knight, ambayo mfalme au malkia huwapa watu wakubwa na mashuhuri, na kumpa meli kubwa zaidi iliyojulikana kwa jina la Yesu Kristo, ili aweze kusafirisha watumwa wengi zaidi kutoka barani Afrika. John Hawkins alielekea tena Afrika, na kwa utaratibu huo Uingereza ikaingia rasmi katika biashara ya utumwa baada ya Ureno na Uhispania. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika simulizi nyingine za kipindi hiki cha historia ya dunia katika vipindi vyetu vijavyo. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu yaliyo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Udondozi wetu huu unaanza kwa kuangazia gazeti la Iran Daily ambalo limeweka mbele habari ya mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na India waliokutana pambizoni mwa mkutano wa nane wa nchi za pembezoni mwa bahari ya Hindi huko Maskati, mji mkuu wa Oman. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Iran na India zinashikamana na mradi wa cha bahar licha ya vitisho vya Marekani na katika kona yake maalumu ya maoni Randeli limeandika taarifa ya hivi majuzi ya G7 iliyojaa msururu wa shutuma dhidi ya Iran, kuanzia madai ya kinachodaiwa vitendo vya kuteteresha amani hadi kueneza makombora ya balistiki, siyo wito wa kweli wa kuimarisha usalama wa dunia. Badala yake ni zoezi lenye mahesabu maalum la kucheza na maneno. Gazeti la Teheran Times kwa upande wake limeandika, kwa kufanya hivyo Ulaya inabadilisha hatua za ulinzi za taifa huru kuwa vitisho vya kubuni, yote hayo ili kuhalalisha mkakati mpana wa kuifanya kadhia ya Iran kuwa suala la usalama wa kimataifa. Katika mojawapo ya makala zake kuhusu mpango wa Donald Trump wa kuwafukuza Wapalestina ukanda wa Ghaza, gazeti la Al Wifaq limeandika: katikati ya nadharia tata za kisiasa kuhusu mustakbali wa Ghaza, mpango wa Riviera Mashariki ya Kati unaonekana kama moja majaribio hatari zaidi ya kuunda hali mpya ya kidemografia ya ukanda wa Ghaza chini ya kifuniko cha ustawi wa kiuchumi. Lakini je ni mradi wa ujenzi mpya au ni kifuniko tu cha mpango mpya wa kuwalazimisha wapalestina waihame nchi yao? Alifaqe linaendelea kuandika, wazo la kugeuza Gaza kuwa rivera mashariki ya kati linatokana na mpango wa kiuchumi na kikoloni ambao unaficha njama hatari ya kisiasa. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, Profesa Joseph Pilsman ndiye mbunifu wa mpango huo ambaye aliuwasilisha kwa utawala wa Trump tangu mwaka jana 2024. Mpango huu, linaendelea kuandika gazeti hili, umejikita katika kuwahamisha kabisa wenyeji wote wa ukanda wa Ghaza kwa kisingizio kwamba uharibifu uliofanyika katika eneo hilo hauwezi kurekebishwa na kisha kujenga upya kama mji uwe wa uwekezaji wa kimataifa chini ya mfumo mpya wa kiuchumi, lakini lengo halisi la mpango huo sio la kiuchumi bali ni mpango wa kisiasa wa kuwapa makazi walowezi katika eneo hilo. Mradi wa Rivera mashariki ya kati si chochote ila kifuniko cha mchakato wa kulazimishwa watu kuhama nchi yao, unaolenga kufuta utambulisho wa Palestina katika ukanda huo na kugeuza kuwa eneo la kiuchumi chini ya udhibiti wa adui mzayuni na madola makubwa ya kimataifa linamalizia kuandika gazeti la Alwifaq. Gazeti hilo aidha limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayyid Abbas Arakchi, akisema katika mkutano wa nane wa nchi za pembezoni mwa bahari ya Hindi huko Maskat, Oman, kuwa katika historia bahari zimekuwa lango la kuunganisha ustarabu na si mipaka ya kijiografia. Akasisitiza kwamba hatutaruhusu ushindani kati ya mataifa yenye nguvu duniani kuamua mustakbali wa eneo hili. Na chini ya kichwa cha habari Zelenski, vita haviko Marekani, gazeti hilo la Alwifaq limemnukuu rais wa Ukraine Vlodimir Zelenski akijibu matamshi ya mjumbe maalum wa Marekani kuhusu mgogoro wa Ukraine na Russia Keith Kellogg katika mkutano wa usalama wa Munich akisema kwamba nchi yake ndiyo inayopasa kuamua nani watashiriki katika mazungumzo ya kutafuta suluhisho la mgogoro huo na kusisitiza kwa kusema vita haviko Marekani wala umoja wa Ulaya, vita viko Ukraine. Awali Kellogg alikuwa amesema Umoja wa Ulaya hautashiriki katika mazungumzo ya kusuluhisha mzozo wa Ukraine. Gazeti la Iran kwa upande wake linaashiria nafasi muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu katika eneo la mashariki ya kati na safari za wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Iran katika nchi za Oman, Iraq na Mosco nchini Rusia kujadili masuala mbalimbali ya Asia Magharibi. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno bila ya Iran Abadan inadokeza kuwa badala ya kuhudhuria mkutano wa usalama wa Munich, ambako nchi za Ulaya zinaowanisha sera zao na maono tata ya rais wa Marekani Donald Trump, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amefadhilisha kuzingatia masuala ya kikanda na kutumia muda na uwezo wa kidiplomasia wa Iran katika masuala ya kimkakati. Gazeti hili pia linajadili masuala ya nyuma ya pazia ya uamuzi wa serikali ya Lebanon wa kusitisha safari za ndege za Iran nchini humo, na kudokeza kuwa mchezo huo mchafu dhidi ya safari za ndege za Iran ni ishara moja tu ya mchakato ambao unafanyika katika nchi hiyo baada ya kuundwa serikali mpya inayoongozwa na Joseph Aoun na Nawaf Salam kwa uingiliaji wa kigeni ambao unakabiliwa na upinzani mkubwa wa mukawama na wananchi wa Lebanon. <tune> Wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Shaaban 1446 Hijiria sawa na Februari 17 b 2025 siku kama ya leo, miaka 1120 iliyopita sawa na tarehe kumi na nane Shaabani mwaka 326 Hijiria alifariki dunia Abul Qasim Husein bin Ruhu Naubakti, naibu watatu wa imamu wazama Al Mahdi alayhi ssalam. Abul Kasim Huseini Naubahti alikuwa mtaalamu aliyetabahari katika elimu ya hadithi fiki na teolojia. Alipata mashuhuri mkubwa baina wa ya wa Waislamu mjini Baghdad, Iraqi, katika zama za uhai wake. Mwanazoni huyo alifahamika pia kwa jina la aali na ubahti mwaka 305 na 326 Hijiria. Na Naubahti alikuwa naibu na mwakilishi wa Imam Mahdi alayhi salam na wasita baina ya mtukufu huyo Imamu Mahdi alaihi ssalamu. Aliighibu baada ya watawala wa enzi hizo kutaka kumshika na kumua. Alienda ghaiba kwa amri ya Allah subhanahu wataala. Imamu azama atadhihiri tena akhiri zamani kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Siku kama leo miaka 216 iliyopita vilimalizika vita vya umwagaji damu vya Zaragoza vilivyopiganiwa kati wa wanajeshi wa Ufaransa na wa Hispania. Ufaransa ilipata ushindi katika vita hivyo na kukalia kwa mabavu mji wa Zaragoza ulioko mashariki mwa Hispania. Vita hivyo vilianza Novemba 15 mwaka 1808 kufuatia uvamizi wa jeshi la Napoleon. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, mkataba wa kuasisiwa Jumuiya ya Magharibi ya Kiarabu ulitiwa saini nchini Morocco kwa kuhudhuriwa na marais wa nchi za kaskazini mwa Afrika. Nchi washiriki wa mkataba huo zilikuwa Libya, Mauritania, Algeria, Tunisia na mwenyeji Morocco. Lengo la kuasisiwa jumuiya hiyo lilikuwa kuanzisha taasisi ya kieneo kwa lengo la kupanua ushirikiano baina ya nchi wanachama na kupunguza utegemezi kwa nchi za magharibi. Hata hivyo, hitilafu za kimitazamo za baadhi ya wanachama wa Jumuiya ya Magharibi ya Kiarabu kama Algeria na Moroco kuhusiana na swala la Sahara Magharibi na vilevile vile mizozo ya mipaka na kisiasa zilizuia kufikiwa malengo ya kuasisiwa jumuiya hiyo. Na tarehe 17 Februari miaka 14 iliyopita, katika siku kama ya leo ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Kanali Mwamar Gadafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zainula Abidini Bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Husni Mubarak, wananchi wa Libya pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo Mwamar Gadafi. Awali Gaddafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuua wananchi waliokuwa wakiandamana. Wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO pia walipanda mawimbi ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Libya na kushambulia vituo vya kijeshi na viwanda vya Libya. Hatimaye, dikteta Muammar Gaddafi aliyetawala Libya kwa kipindi cha miongo minne kwa mkono wa chuma aliondolewa madarakani kwa madhila na kuwawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Abbas Arakchi amekumbusha kuhusu uungaji mkono ulioonyeshwa na nchi za Kiarabu na Kiislamu kwa hatua ya maana yaliyochukuliwa na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, ya kukabiliana na mpango wa pamoja wa Marekani na utawala wa kizayuni unaolenga kuifuta Palestina. Akabainisha kwamba ulimwengu wa Kiislamu unapaswa kuiunga mkono Palestina kwa msimamo thabiti. Wakuu wa nchi wanachama Umoja wa Afrika hu wametoa wito mwishoni mwa mkutano wao wa 38 wa kilele uliofanyika mjini Addis Ababa wa kusitishwa ushirikiano na kutoanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Shekh Naim Qasim amesema katika hotuba aliyotoa kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuwaenzi makamanda walio washahidi wa kwamba inapasa kupigana jihadi ili kukabiliana na batili na kushinda na kwamba mukawama hautasalimu amri na hautashindwa na hautakubali kutawaliwa na batili. Na viongozi wa mji wa Plainfield ulioko katika jimbo la Chicago nchini Marekani wameamua kuupa uwanja wa michezo na burudani kwa watoto jina la mtoto mmoja wa Kiislamu mwenye asili ya Palestina. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfattah Musa. La ziada, sina ghairi ya kukuageni nikisema kwaherini.