Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat At-Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Audhu billahi minashaytani rajim. Bismillahi rahmani rahimi. Wat-tini waz-zaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kumalizika mkutano wa 38 wa viongozi wa Afrika huko Adis Ababa nchini Ethiopia. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Palestina, milki ya Nabi Ibrahim. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na dakika ishirini na tisa asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Maonyesho ya Kurani katika macho ya wengine yamefunguliwa nchini Tunisia. Harakati <mukarabu> ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imesema wavamizi hawatakuwa salama ndani ya ardhi ya Palestina. Mwanafunzi wa Iran ashinda tuzo ya mtafiti kijana wa mwaka ya BRICS na SCO na waziri mkuu wa zamani wa Morishas amekamatwa kwa tuhuma za kutakatisha pesa chafu. Na sasa ni habari kamili. Maonyesho ya Qurani katika macho ya wengine yamefunguliwa katika maktaba ya taifa ya Tunisia na yanatarajiwa kuendelea hadi tarehe 30 Aprili mwaka huu, kwa ushirikiano wa taasisi ya urithi wa kitaifa na taasisi ya utafiti wa kisayansi ya Maghreb. Maonyesho hayo yanalenga kuchunguza athari za Qurani tukufu katika fikra za kifalsafa, kidini na kitamaduni za Ulaya tangu zama za kati na kuonyesha zaidi ya nakala 80 adimu za hati, baadhi zikiwa ni kutoka taasisi za Tunisia na nyinginezo kutoka makumbusho ya kimataifa maonyesho hayo yanatoa mtazamo mpya wa jinsi Qurani inavyoshughulisha au inavyoshughulikiwa katika mitazamo ya Ulaya, iwe kwa tafiti za kitaaluma au duru za mijadala ya kitamaduni na kifikra, kwa mujibu wa Dr Khalid Kashir, mkurugenzi wa maktaba ya taifa ya Tunisia. Maonyesho ya Qurani katika macho ya wengine, ambayo yataendelea hadi tarehe 30 Aprili, yana ujumbe unaovuka mipaka ya jadi kati ya mashariki na magharibi na yanalenga kuangazia makutano ya kitamaduni kati ya Uislamu na Ulaya. Maonyesho hayo pia yanaweka wazi harakati za kuhamishwa misahafu na maandiko ya kiislamu baina ya nchi za kiarabu za kaskazini mwa Afrika na Ulaya, na vilevile yanaangazia hati za kihistoria zinazotoa mwanga wa jinsi Qurani tukufu ilivyokuwa kiini cha mijadala ya kifikra barani Ulaya katika zama za kati na zama za sasa. Katika muktadha huo, Kashira amedokeza kwamba baadhi ya maandiko ya Kiislamu yaliporwa wakati wa uvamizi wa Wahispania nchini Tunisia mwaka 1535, ambapo Qurani nyingi na vitabu vya sayansi vilisafirishwa kwa magendo hadi Ulaya kupitia mitandao ya kubadilishana utamaduni hasa katika nchi za Uhispania, Ujerumani na Italia. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imezungumzia mpango wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Gaza na kutangaza kwamba wavamizi hawatatoka salama ndani ya ardhi hiyo ya Palestina. Harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imeeleza hayo katika taarifa yake na kusisitiza kwamba mukawama na msukumo unaopata wa uungaji mkono wa wananchi wote, kwa pamoja wanaelewa vyema hatari ya mipango ya kuhamishwa kwa nguvu, na wanaeleza bayana kwamba wavamizi hawatatoka salama, hawatakuwa salama ndani ya ardhi ya Palestina. Hamasi imeashiria pia hali ya ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kueleza kwamba hivi sasa wavamizi wanatekeleza mpango ulioratibiwa na wa mahesabu maalumu wa kuwahamisha Wapalestina kwa kutumia mbinu ya uchokozi na uvamizi wa kuendelea kupanua ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi na kutekeleza sheria za kibaguzi. Kwa upande mwingine, harakati hiyo ya mapambano ya Palestina imetangaza kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani lililofanywa na jeshi la Israel mashariki mwa mji wa Rafah ni ukiukaji hatari wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Hamas imesema jinai hiyo inaongezwa kwenye orodha ya ukiukwaji wa vipengee vya makubaliano ya usitishaji vita, mfano wa karibuni zaidi ukiwa ni wa kutoruhusu kuingizwa nyumba za dharura na mashine nzito katika ukanda wa Gaza. Katika mwendelezo wa ukiukaji wa makubaliano hayo ya kusitisha vita ukanda wa Gaza, jeshi la Israel jana liliwaua shahidi kwa kuwapiga risasi maafisa watatu wa polisi waliokuwa wakitoa ulinzi kwa misafara ya kusafirisha misaada ya binadamu huko katika eneo la Rafa kusini mwa ukanda wa Gaza. Husna Salimi, mwanafunzi wa kirani wa kituo cha taaluma za dunia FWS cha chuo kikuu cha Teheran, ameshinda tuzo ya mtafiti kijana bora wa mwaka katika taasisi ya BRICS na tuzo ya viongozi vijana wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai CSO kwa mwaka 2025 kutokana na kazi bora aliyofanya katika sayansi na utafiti. Salimi amepokea tuzo hiyo katika hafla iliyofanyika katika jiji la Kazan nchini Russia. Mwanachuo huyo wa Iran alikuwa miongoni mwa watu kumi waliopitishwa na jopo la mashindano hayo ya kuwania tuzo hiyo yaliyoshirikisha zaidi ya washiriki mia nne kutoka nchi kumi na tatu duniani zikiwa ni Iran, India, China, Misri, Kazakhstan, Kirgizistan, Pakistan, Uzbekistan, Afrika Kusini, Brazil, Ethiopia, Tajikistani na Rasia. Mashindano ya jumuiya ya uchumi ya BRIKS hufanyika kila mwaka katika kategoria tano za mshawishi bora wa vyombo vya habari wa mwaka, mjasiriamali kijana bora wa mwaka, mradi wa mwaka wa diplomasia ya umma, mtafiti bora wa mwaka na juhudi za mazingira za mwaka. Tuzo hiyo inalenga kutambua vijana wenye vipaji na kutambua mchango wa viongozi vijana wa nchi za jumuiya ya BRICS na SCO katika maeneo muhimu ya kijamii, kuvutia vijana kushirikiana na kuwapa fursa ya kujitambua vijana hao wa nchi wanachama wa BRICS na jumuiya ya Shanghai. Niendelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Utawala wa Kizayuni wa Israeli umepokea shehena ya mabomu mazito ya MK84 kutoka Marekani, baada ya rais wa nchi hiyo, Donald Trump, kuondoa kizuizi cha uuzaji wa silaha hizo kilichokuwa kimewekwa na serikali ya mtangulizi wake Joe Biden. Hayo yamethibitishwa na Israel Katz, waziri wa vita wa utawala wa Israel, akizungumza baada ya kuwasili shehena hiyo ya silaha Jumamosi usiku. Katz alisema shehena ya silaha iliyowasili usiku wa leo ilitolewa na serikali ya Trump na kwamba ina umuhimu mkubwa kwa jeshi la anga la Israel na ni ushahidi mwingine wa kuthibitisha muungano wa madhubuti uliopo kati ya Israel na Marekani. MK84 ni bomu la pauni alfu mbili linalolipuliwa bila ya kuongozwa lenye uwezo wa kupasua zege nene na chuma na linasababisha mripuko unaosambaa katika eneo kubwa linapodondokea. Serikali iliyopita ya Jo Biden ilikataa kuupatia utawala ghasibu wa Israel mabomu hayo hatari kwa kuchelea athari zake kwenye maeneo yenye mrundikano mkubwa wa watu katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, kwa muda wote wa vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel kuanzia Oktoba 7 mwaka 2023, serikali iliyopita ya Marekani iliupatia utawala huo maelfu ya mabomu ya pauni 2000 kabla ya kuzuia baadaye utumiaji wa shehena, utumaji wa shehena moja ambayo kizuizi chake kiliondolewa na Donald Trump Mwezi uliopita shehena hiyo mpya ya mabomu mazito ya MK 84 imewasili baada ya siku kadhaa za wasiwasi uliojitokeza wa kuvunjika makubaliano yaliyofikiwa mwezi uliopita ya kusitisha vita vya Gaza, baada ya Hamas kulaumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutotekeleza makubaliano hayo kama ilivyofikiwa na pande hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi ameashiria mabadiliko ya kimuundo yanayojiri katika mfumo wa kimataifa na kubainisha kwamba nchi yake inatilia mkazo ulazima wa dunia kuelekea kwenye mfumo wa kambi kadhaa. Wang, ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa usalama mjini Munich, Ujerumani, amesema kuwa na ulimwengu wa kambi kadhaa ni mwenendo wa kihistoria na usioweza kuepukika. Ameongeza kusema China, ikiwa ni chachu ya kuleta uthabiti katika mfumo huo mpya wa kambi kadhaa, itatoa mchango wa thirifu na wa kujenga. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa China ametanabahisha kwamba haipasi nchi yoyote ile kuzidhibiti nchi nyingine, bali nchi zote zinapaswa ziwe na fursa sawa, na kuongeza kwamba China inaunga mkono kuongezwa nafasi ya nchi zinazoendelea katika mfumo wa kimataifa. Hali kadhalika Wang ameashiria suala la kuheshimiwa sheria za kimataifa kwa ajili ya amani ya dunia na kusema kusiwepo utumiaji vipimo vya kinafiki na kinduma kuwili katika utekelezaji wa sheria. Katika mkutano huo wa usalama, waziri wa mambo ya nje wa China amesisitiza kwamba kuimarishwa nafasi amesisitiza kuimarishwa nafasi ya Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa katika kutatua migogoro na akasema kwamba China daima inaunga mkono njia ya utatuzi wa kidiplomasia na ushirikiano wa kimataifa. na waziri mkuu wa zamani wa Morishas Pravind Jugnauth amekamatwa na anakabiliwa na shtaka la utakatishaji wa pesa. Hayo yameelezwa na tume ya uhalifu wa kifedha inayoendeshwa na serikali ya nchi hiyo. Taasisi ya tume hiyo imesema Jugnat amewekwa chini ya ulinzi kufuatia upekuzi wa makachero wa tume katika maeneo tofauti yakiwemo makazi yake. Msemaji wa tume Ibrahim Rosai amesema walikuta na kunasa pesa taslimu zenye thamani ya dola milioni 2.4 katika biashara anayohusishwa nayo waziri mkuu wa zamani wa Mauritius. Wakili wa Jugnat amesema jana Jumapili kwamba mteja wake amefunguliwa mashtaka ya muda na ameyakana makosa aliyohusishwa nayo. Jugnauth alikuwa waziri mkuu wa Mauritius kuanzia mwaka 2017 hadi Novemba mwaka jana, wakati chama chake cha vuguvugu la wanamgambo wa kisoshalisti kiliposhindwa vibaya katika uchaguzi mkuu. Kufuatia uchaguzi huo, waziri mkuu mpya Navin Ramgoolam alitangaza uamuzi wa kuzifanyia ukaguzi hesabu za fedha za umma. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kumalizika mkutano wa viongozi wa Afrika mjini Addis Ababa. Mkutano wa 38 wa wakuu wa Umoja wa Afrika ulimalizika jana katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Adisababa. Viongozi hao wamejadili masuala mbalimbali muhimu ya kikanda na bara, ikiwemo amani na usalama, uchumi na mageuzi ya kitaasisi. Kadhalika, viongozi wa Afrika wamejadili hali ya amani na usalama, eneo huru la biashara la bara la Afrika, mageuzi ya kitaasisi katika jumuiya hiyo na masuala mengine ya kimkakati katika mkutano wao. Viongozi wa Afrika pia walizindua juhudi mpya za kudai fidia zinazohusiana na utumwa na ukoloni, na kauli mbiu ya mwaka huu haki kwa Waafrika na watu wa asili ya Afrika kupitia fidia, ikilenga kushughulikia dhulma za kihistoria zilizofanywa na nchi za kikoloni za Magharibi na athari zake za kudumu barani Afrika. Mpango huu unalenga kupata fidia za kifedha, kukiri rasmi makosa ya zamani na mageuzi ya sera kutoka kwa mataifa ya kikoloni. Viongozi wa Afrika pia walikutana katika mkutano wa kilele wa siku mbili wa umoja huo uliofanyika chini ya wingu zito la mizozo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vita vya Sudan. Mkutano huo ulifunguliwa Jumamosi iliyopita huku juhudi za kidiplomasia za kutafuta suluhisho la mzozo wa mashariki mwa Kongo zikigonga ukuta, ambapo waasi wa M23 waliendelea kusonga mbele baada ya kudhibiti mji mwingine mkubwa, yaani mji wa Bukavu mashariki mwa nchi. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakushiriki mkutano huo. Uh, aliwakilishwa na waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka. Rais wa Angola Joao Manuel Goncalves amechukua wenyekiti wa kupokezana wa Umoja wa Afrika na kuahidi kuzishughulikia changamoto za kiusalama za bara hilo. Moja ya maswala yaliyokuwa ajenda kuu uh, za mkutano wa 38 wa Umoja wa Afrika ni kumchagua mwenyekiti wa kamisheni ya umoja huo anayerithi uh, mikoba ya Musa Faki Muhammad ambaye amemaliza muda wake. Wagombea watatu wakiwemo wa mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, walijitokeza kuwania nafasi hiyo muhimu katika umoja wa Afrika. Mahmud Ali Yusuf, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Jibuti, ameibuka mshindi baada ya kuwapikwa washindani wake. Yusuf alishinda kwa kupata kura 33 katika raundi ya saba ambayo alisalia kama mgombea pekee baada ya Raila Odinga kujiondoa katika raundi ya sita kufuatia kupitwa kura na Yusuf katika raundi ya tano, nne na hivyo akalazimika kujing'oa. Weledi wa mambo anaamini kwamba mwenyekiti mpya wa kamisheni ya Umoja wa Afrika anakabiliwa na kibarua kigumu, na ambapo mbele yake kwa sasa kuna changamoto na mafaili makubwa kama vita vya Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tawala za kijeshi katika eneo la magharibi mwa Afrika, mdororo wa uchumi wa nchi za bara hilo, na mabadiliko ya tabianchi, hasa kwa kutilia maanani kwamba baadhi ya wachambuzi wa mambo wanasema mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweza kusababisha vita vya kikanda kati ya nchi kadhaa za bara hilo. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Palestina Milki ya Ibrahim. Je, na unajua nini kuhusu Holocaust? Na unajua kwamba swala hili ambalo lina utata ni mojawapo ya vipengele muhimu ambavyo uhai wa uzayuni unategemea? Hivyo jiunge nasi na unaweza kufuatilia podcast hii katika tovuti zetu za Past Today, au Iran radioir sw na pia mitandao ya kijamii iliyo katika tovuti hizo. Pia kutokana na vitendo vya sasa visivyo vya kibinadamu vya wazayuni dhidi ya Wapalestina, nakusihi usambaze kipindi hiki kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha akaunti zako za mitandao ya kijamii ili tupate kukuarifu mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa ili uwe nasi katika simulizi hii tangu nusu ya pili ya karne ya 19 na miaka michache baada ya kumalizika kwa vita vikuu vya pili vya dunia neno Holocaust lilipata maana maalum katika kamusi za kisiasa na kupata maana ya kipekee mwisho wa vita vikuu vya pili vya dunia. Taswira za masaibu katika baadhi ya kambi za mateso na maiti zilizorundikana juu kwa juu za walokufa kutokana na homa ya typhus ziliongeza uvumi na minong'ono ya kuwepo tanuri za kuchoma watu na hivyo wazayuni walitumia vyombo vyao vya matangazo na habari kwa upana kukuza swala hili, lakini ukweli wa jambo hili ulikuwa tofauti. Hakuna shaka kwamba kukumbuka wahanga wa mauaji ya kimbari ya vita au ukandamizaji wa watu katika nchi fulani ni jambo linalostahili, lakini kumbukumbu kumbu ya Holocaust kinyume na kile wanaunga mkono oh, holokastio wanachosema si juhudi ya kweli iliyoathiriwa na wasiwasi halisi kuhusu binadamu. Badala yake kampeni hii isiyo na mwisho na isiyo ya kawaida ni juhudi ya kuonyesha nguvu ya kiyahudi kizayuni na kuendeleza masilahi yao haramu. Katikati ya miaka ya 80 ya karne ya 20 baadhi ya wanachama wa wakala wa kimataifa wa zayuni wakirejelea hadithi iliyoundwa ya mauaji ya Wayahudi milioni 6 wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia ambayo imepewa jina la Holocaust walitafuta njia ya kuzuia kusahaulika kwa kile kinachodaiwa kuwa ni unyanyasaji wa watu hawa. Walitayarisha mswada wa sheria na kuupitisha mnamo Julai 1990 nchini Ufaransa. Kwa mujibu wa mswada huu kila shaka kuhusu Holocaust ikiwemo shaka kuhusu mauaji yaliyodaiwa kutokea ya Wayahudi katika vita vikuu vya pili vya dunia, uwepo wa vyumba vya gesi na hata shaka ndogo zaidi kuhusu idadi ya Wayahudi milioni sita wanaodaiwa eti kuwa waliuawa inachukuliwa kuwa jinai, na mtu yeyote nchini Ufaransa anayekiuka sheria hii na kutilia shaka mambo hayo matatu atahukumiwa kifungo cha mwezi mmoja hadi mwaka mmoja jela, sambamba na kulipa faini. Baadaye, chini ya uh, mashinikizo ya Marekani, Uingereza na Ufaransa na wakala wa kimataifa wa Zayuni, sheria hii pia ilipitishwa katika nchi nyingine za Ulaya. Hivyo hii leo kutilia shaka Holocaust na chochote kinachohusiana na kadhia hiyo barani Ulaya na Marekani kinachukuliwa kuwa ni jinai kubwa. Hata hivyo, Holocaust leo imechukua mkondo wenye utata zaidi. Huenda tukaitaja kadhia hii iliyokuzwa kupita kiasi kuwa ni ishara ya Ulaya kujuta, na hivyo kukabidhi ardhi ya taifa la Wapalestina kwa watu ambao madola ya Ulaya yanadhani yamewafanyia unyanyasaji. Wazayuni kwa kueneza picha feki za vyumba vya gesi na tanuri bandia za kuchoma watu walitoa ujumbe kwa ulimwengu kwamba kuna unyanyasaji mwingi uliowapata na hivyo dhamira ya ulimwengu ilipaswa kuamshwa ili kufidia dhambi na unyanyasaji uliowakabili Wayahudi na kuwahudumia ili kuzuia watu hawa ambao wameeneza dhana potofu kuwa eti ni waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu wasifanyiwe tena unyanyasaji katika kipindi chochote cha historia. Ili kufikia lengo lao hilo haramu Madola ya magharibi yakiongozwa na Uingereza na Marekani yalianza kazi na kuwalaumu Wapalestina katika mashariki ya kati, ili wawe ndio wenye kufidia dhambi isiyo na uhakika ambayo wazungu wa Ulaya wanadaiwa kutenda. Kwa hivyo leo tunashuhudia katika ardhi ya Palestina kwamba watu hawa waliochaguliwa na wanaodai kuwa wameonewa sasa wameamua kulipiza kisasi kwa kukandamiza taifa la Palestina na kutekeleza mauaji ya kimbari. Wamagharibi wanajiondoa kwenye lawama na wanaamini kuwa deni la dhambi ambayo wanadaiwa kufanya dhidi ya Wayahudi na paswa kulipwa na taifa jingine na mahala pengine duniani. Moja ya madai muhimu ya Wayahudi na washirika wao baada ya vita uh, vikuu vya pili vya dunia ni kwamba Wajerumani waliwaua Wayahudi katika vyumba vya gesi. Utafiti wa kisayansi uliofanywa kuhusu sehemu zinazodaiwa unadhihirisha kuto kuwepo kwa vyumba hivyo na hivyo kadhia yote ya Holocaust inaonekana kuwa isiyo na uhakika. Profesa Robert Faurison, mwandishi na mtafiti maarufu wa Kifaransa, mtaalamu wa juu wa nyaraka na vielelezo vya kihistoria, anasema hivi. Mpaka mwaka wa 1960 nilikuwa na imani katika ukweli wa mauaji makubwa katika vyumba vya gesi nchini Ujerumani. Baada ya miaka kumi na nne ya kufikiria na kujifunza na kisha miaka minne ya utafiti na uchunguzi wa kina, kama ule uliofanywa na waandishi ishirini wa historia ya mabadiliko, niligundua kwamba nilikabiliwa na uongo mkubwa wa kihistoria. Nilitembelea kambi ya Auschwitz na ile ya Birkenau mara kadhaa. Nilitafiti maeneo katika kambi za Strothof nchini Ufaransa na Majdanek nchini Poland. Sehemu ambazo zilijulikana pia kama vyumba vya gesi. Katika makavazi ya kituo cha habari cha Wayahudi huko Paris, nilisoma na kuchunguza ushuhuda wa maandiko. Hati zinazohusiana na uchunguzi wa wafungwa wa vita vikuu vya pili vya dunia na maelfu ya hati na nyaraka nyingine zilizobakia kutoka kipindi hicho, ili kupata majibu ya maswali yangu. Nilikuwa nikiwauliza wataalamu na wanahistoria ya maswali bila kukoma. Nilikuwa nikitafuta mtu mmoja tu, kati ya waathirika wa vita, mwenye ambaye anaweza kuwa aliona vyumba vya gesi kwa macho yake binafsi. Nilipata hati moja tu ambayo nayo haikuwa kamili. Badala yake, nilipata idadi isiyohesabika ya nyaraka feki. Baada ya hapo, nilikabiliwa na ukimya, usumbufu, uadui, matusi na hatimaye kipigo cha kimwili na mashtaka ya kisheria. Naye Profesa Roger Garaudi mtafiti mwislamu wa Kifaransa pia aligundua kupitia utafiti wake kwamba, kwa upande mmoja, gesi ilikuwa na gharama kubwa, hivyo ilichukuliwa kama njia ya mauaji yenye gharama kubwa zaidi wakati huo, na kwa upande mwingine, maeneo ambayo wa Wayahudi wanaita vyumba vya gesi hayakuwa na uwezo wa kufanya kazi hiyo ya mauaji makubwa kwa kiasi hicho, kwa sababu gesi hii ilipaswa kuwa chini ya kifuniko cha chuma isiyoweza kuwa na kutu, na milango pia ilipaswa kuwa na pamba maalum zisizoshika uh, moto au teflon maalum. wataalamu wa kuchunguza maiti walipotembelea maeneo haya, walisema kuwa matumizi ya vifaa hivi vya gesi ni hatari sana, na katika maeneo haya hapakuwa na vifaa vyovyote vya kudhibiti gesi hii. Kulingana na tafiti na hati za kihistoria, tukio kama hilo la Holocaust halikuwa na ukweli wowote wa Louis Mashaliko, profesa wa masomo ya mashariki ya kati na mtafiti katika kadhia hiyo kwa msingi wa ushahidi mwingi wa takwimu walibaini kwamba Wayahudi wote barani Ulaya mwaka 1933 walikuwa wapatao milioni tano, na idadi hii iliidhinishwa na Mayahudi wa Marekani. Ikiwa tunapunguza kutoka idadi hii Wayahudi walioishi katika nchi zisizo na upande wa washirika wa vita vikuu vya pili vya dunia, nambari inabaki milioni mbili na nusu. Hii ni katika hali ambayo wataalamu wanasema idadi ya wayahudi walioishi chini ya utawala wa Hitler haikufika hata nusu milioni. Watafiti wanasema katika kiwango cha juu kabisa kinachowezekana, idadi ya wayahudi waliofariki haiwezi kuwa laki tano hadi laki sita. Lakini ikilinganishwa na hii, mataifa ya Kikristo yaliteseka zaidi katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hebu tuchukue taifa dogo la Hungary. Idadi ya wahanga wa vita nchini Hungary, ikiwa ni pamoja na wale waliokufa katika mashambulizi ya angani au hao waliokufa kwa njaa katika kambi za kifo za Siberia, ilikuwa angalau milioni moja. Mradi wa uzayuni wa kimataifa umeandaa mipango pana ili kutetea tukio lililoibuliwa la Holocaust, na kama ilivyosemwa, kwa kutumia fedha za watu wasio Wayahudi, wanajaribu kukuza imani hii mpya na kuzuia kusahaulika kwake. Ni muhimu kutambua kwamba popote pale duniani hakuna taifa au serikali iliyowahi kujaribu kulinda kipindi cha historia yake au kinachohusiana nacho kama ilivyofanywa kadhia ya Holocaust ambayo sasa inafanywa kuwa jambo takatifu. Katika sehemu inayofuata ya podkasti hii ya leo tutachunguza jambo hili. Endelea kuwa nami. Hapa tunapaswa kulinganisha mambo muhimu sana ambayo watu wengi wanajaribu kuyapuuza. Kwanza, hakuna kumbukumbu yoyote ile ya watu wengine inayokuzwa kupita kiasi au kupigiwa debe kama ilivyo kumbukumbu kumbu ya Wayahudi katika tukio la Holokasti. Nchini Marekani na hata sehemu nyingine za dunia, waathirika wasokuwa Wayahudi wa mauaji ya kimbari, ukandamizaji na vita kamwe hawajapewa umuhimu kama waathirika wa Kiyahudi wa tukio linalodaiwa la mauaji yao la Holocaust. Hakuna makumbusho kumbukumbu kumbu, au hafla yoyote kubwa inayoweza kulinganishwa na hafla ya kumbukumbu kumbu za Holocaust. Na kwa mfano eh, kama vile wasomi wengi walivyoonyesha katika vitabu mbalimbali mbali, wakitenganisha nyaraka za ukweli zisizokanushika eh, waathirika wasokuwa Wayahudi wa, wa utawala wa Josef Stalin katika Umoja wa Kisovieti walikuwa wengi zaidi kuliko Wayahudi wanaodaiwa kufa kutokana na matatizo au matendo ya Hitler. Robert Conquest, mwanafalsafa maarufu wa historia ya karne ya ishirini, alikadiria kuwa wale waliokufa kutokana na siasa za Stalin hawapungui milioni ishirini. Kadirio sahihi la idadi ya Wachina waliokuwa waathirika wa mauaji, ukandamizaji, njaa na kazi za lazima katika utawala wa kikomunisi wa Mao wameripotiwa kuwa kati ya milioni thelathini hadi milioni sitini. Wamarekani wamefundishwa na kuhamasishwa kujua kuwa Wayahudi milioni 6 waliuawa na Wanazi wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, lakini idadi ndogo ya Wamarekani, hata wale waliosoma, hawana habari kuhusu ni idadi gani ya Warusi, wa Palestina, wa China au hata Wamarekani waliokufa katika migogoro ya kimataifa. Kadirio la idadi ya waathirika wa moja kwa moja wa na wasiwa moja kwa moja wa uvamizi wa China uh, huko Japan katika miaka 1730 na 1740 imekuwa kati ya milioni kumi hadi 20. Serikali ya China hata imetangaza nambari hiyo au idadi hiyo kuwa ni milioni 35 katika kipindi cha mwaka 1885 hadi 1908. Karibu wa Afrika milioni 5 hadi 8 waliuawa kutokana na sera za kikatili za serikali za kikoloni za Ubelgiji na Ufaransa huko Kongo. Aidha, Waalgeria waliouawa katika vita vya kupigania uhuru kutoka mkoloni Mfaransa ni zaidi ya milioni tano. Lakini majanga haya ya kibinadamu barani Afrika, ambayo ni nadra kwa mtu yoyote kuyazungumzia, ni matokeo ya ukoloni, mauaji ya halaiki na mauaji ya kimbari na njaa ya makusudi, na ili kukandamiza na kupunguza idadi ya watu wa jamii fulani kwa makusudi. Habari za mauaji hayo ya kimbari ya Waafrika zaidi ya milioni kumi na mbili katika nchi hizo mbili za Kongo na Ubelgiji zinaendelea kukandamizwa hadi leo. Tumesema kwamba mbali na kutojali kwa makusudi na kwa kupanga kuhusu majanga makubwa ya kibinadamu katika historia na juhudi za kimfumo za kuyasahau sambamba na kutia nguvu uongo mkubwa wa Holocaust katika nchi kadhaa sheria maalum zimewekwa kuhusu kukabiliana na ukanushaji wa Holocaust ambazo zinakandamiza mazungumzo yoyote ya wazi na changamoto kuhusu kadhia hiyo katika utawala haramu wa Israeli na pia katika nchi za Ujerumani, Ufaransa, Austria na baadhi ya nchi nyingine. Kudharau, kuweka katika changamoto au ukanushaji wa wazi wa Holocaust ni kosa la jinai. Hakuna kipindi chochote cha historia au tukio maalum la kihistoria linalolindwa na, na sheria kama tukio la Holocaust. Katika miaka yote baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, watu wengi katika utawala tajwa, wa vikali, ajela, au nchi zilizotajwa wameadhibiwa vikali, wamefungwa jela au kufukuzwa kazi kwa sababu ya kupinga au kutilia shaka tukio la Holocaust. Kama tulivyosema, katika matukio mengi, wahadhiri wa vyuo vikuu na wanahistoria mashuhuri, kwa sababu ya kufanya utafiti wa kisayansi kuhusu Holocaust, wamezuiwa kuendelea na shughuli zao za kazi na kuhukumiwa kwa adhabu za kifungo na faini kubwa. Wengi wa watu hawa walifanya utafiti mashinani na walifikia e, katika kambi e, za kazi za nguvu ambako Wayahudi wanadai kuwa walishikiliwa, na wakakagua ushahidi na vielelezo, hata hakuna kesi ya utafiti inayothibitisha madai kuhusu kuchomwa kwa Wayahudi katika tanuri za kuchoma wanadamu, na wanahistoria na wataalamu Waliotajwa baada ya kutangaza matokeo ya utafiti wao, walifikishwa kizimbani mara moja na hukumu zikatolewa dhidi yao. Swali ambalo linaulizwa ni kwa nini hatua zinachukuliwa uh, dhidi ya watu wanaoshuku tukio la Holocaust. Ulikuwa msikilizaji wa sehemu ya tisa ya podkasti ya Palestina milki ya Ibrahim, yaani Palestina ufalme wa Ibrahim. Kulingana na utafiti wetu, Holocaust daima imekuwa ikipigiwa debe kama tukio la kweli na muhimu katika historia ya dunia, lakini ni tukio lipi lililo karibu zaidi na ukweli? Je, ni Holocaust au ni mauaji ya kimbari ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza katika zama zetu hizi? Asante kwa kujiunga nami katika podcast hii, tafadhali tufuate katika majukwaa yetu ya kijamii kupitia tovuti zetu za parstoday.ir/sw na pia iranradio.ir/sw na kusihi pia .ir, na usambaze podcast hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha taarifa yako katika mtandao ya kijamii ili upate taarifa mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa, ili uwe nasi katika simulizi hii nakutakia nyakati nzuri na uwe katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uh, na magazeti ya Kenya ambayo yameangazia kushindwa mgombea wa nchi hiyo Raila Odinga katika kinyang'anyiro cha kuwania nafasi ya mwenyekiti mpya wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AUC katika mkutano wa viongozi wa Afrika uliomalizika jana mjini Adis Ababa. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga aligaragazwa na hasimu wake kutoka Jibuti Mahmud Ali Yusufa. Kinara huyo wa chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini Kenya ODM alijiondoa kwenye duru ya sita ya upigaji kura baada ya kuambulia kura 22 katika raundi ya sita Huku hasimu wake kutoka Jibuti akipata kura 26. Katika gazeti la Standard uh, kumeandikwa kwamba makosa ya kidiplomasia ya rais William Ruto kuhusu migogoro ya kikanda na miungano ya kimataifa yamemgharimu Raila Odinga kiti cha mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Habari ya kundi la waasi wa M23 kutoa mji mwingine muhimu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pia inaonekana katika toleo la leo gazeti la Standard. Hatutamruka Ruto yasema ODM ndiyo kichwa cha habari kuu gazeti la Taifa Leo. Gazeti hilo linawanukuu baadhi ya viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Kenya wakisema kwamba uh, hawatatengana hawata na Ruto kisiasa baada ya Raila kushindwa uchaguzi wa AUC. Kuhusu kadhia hii, Taifa Leo linadokeza kwamba wachanganuzi wanasema Odinga ana maamuzi matatu: ama kuendelea kumuunga mkono Ruto, kuvunja mwafaka wa ushirikiano baina yake na rais kwa kuunga mkono mwaniaji mwingine, au awanie uraisi kwa mara ya sita katika uchaguzi mkuu mwaka 2027. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno: papa akosa kuongoza sala maarufu e, kutokana na hali ya afya, watu elfu moja mia nane waomba kazi ya IEBC na Trump aipatia Israel mabomu. Gazeti la Daily Nation limejikita zaidi katika kujadili taathira za kushindwa Raila Odinga katika kuwania kiti cha kamisheni ya umoja wa Afrika. Kichwa cha habari hiyo kuu, ukurasa wa mbele, gazeti la Daily Nation kinasema, mtihani mkubwa kwa handisheki ya Ruto na Raila. Habari nyingine muhimu ya gazeti hili ni ile ya orodha ya aibu iliyotolewa na wizara ya fedha ya Kenya. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Mwananchi. Habari kuu gazeti hili ina anwani mwendo wa lala salama bungeni. Kamati za bunge zaibana serikali. Joto la uchaguzi mkuu wa 2025 latajwa kuongeza presha ya wabunge kueleza vilio vya wananchi wao. Katika gazeti hili la Mwananchi pia utapata habari zenye vichwa vya maneno: nini hatima ya udinga, na aliyeua Songwe, familia ya Elvis yamwangukia IGP Wambura. Habari iliyopewa kipaumbele ukurasa wa kwanza gazeti la Nipashe ina kichwa cha maneno askofu na familia wampa angalizo Tundulisu. Nipashe pia lina ripoti maalumu inayoangazia tishio la taka kwa usalama na uchumi katika fukwe la jiji la Dar es Salaam. Pia lina habari ya kufurahisha wengi yenye anwani bwawa la Nyerere, serikali yaanza mchakato wa kushusha bei ya umeme. Gazeti la Majira linaandika Majaliwa: Rais Samia ni tiba ya maendeleo nchini. Anika alivyodhamiria kukamilisha miradi yote ya kimkakati asema, ni kiongozi anayeona na kusikiliza matatizo ya watu. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba kundi la waasi la AFC M23 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limetoa wito wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja ya amani na serikali ya Kinshasa baada ya kudhibiti mji wa Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo, Katika Historia. Leo Katika Historia. Leo ni Jumatatu, tarehe kumi na nane Shabani elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na Februari kumi na saba elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja ishirini iliyopita sawa na tarehe kumi na nane Shabani mwaka mia tatu ishirini na sita Hijiria, alifariki dunia Abul Qasim Huseini bin Ruhu Naubakhti, naibu wa tatu wa imamu wa zama Almahdi alaihi salam. Abul Qasim Huseini Naubakhti alikuwa mtaalamu aliyetabahari katika elimu ya hadithi, fiki na teolojia. Alipata umashuhuri mkubwa baina ya wa Waislamu mjini Baghdadi, Iraqi, katika zama za uhai wake. Mwanazuoni huyo alifahamika pia kwa jina la Aali Naubakhti, mwaka na 326 hijiria. Na Naubahti alikuwa naibu na mwakilishi wa Imamu Mahdi alaihi ssalam na wasita baina ya mtukufu huyo. Imamu Mahdi alaihi ssalam alighibu, baada ya watawala wa enzi hizo kutaka kumshika na kumua, alienda ghaiba kwa amri ya Allah subhanahu wataala. Imamu azama atadhihiri tena akhiri zamani kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Siku kama leo miaka 216 iliyopita vilimalizika vita vya umwagaji damu vya Zaragoza vilivyopiganiwa wakati wa wanajeshi wa Ufaransa na wa Hispania. Ufaransa ilipata ushindi katika vita hivyo na kukalia kwa mabavu mji wa Zaragoza ulioko mashariki mwa Hispania. Vita hivyo vilianza Novemba 15 mwaka 1808, kufuatia uvamizi wa jeshi la Napoleon. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, mkataba wa kuasisiwa jumuiya ya magharibi ya kiarabu ulitiwa saini nchini Morocco kwa kuhudhuriwa na marais wa nchi za kaskazini mwa Afrika. Nchi washiriki wa mkataba huo zilikuwa Libya, Mauritania, Algeria, Tunisia na mwenyeji Moroko. Lengo la kuasisiwa jumuiya hiyo lilikuwa kuanzisha taasisi ya kieneo kwa lengo la kupanua ushirikiano baina ya nchi wanachama na kupunguza utegemezi kwa nchi za Magharibi. Hata hivyo, hitilafu za kimitazamo za baadhi ya wanachama wa Jumuiya ya Magharibi ya Kiarabu kama Algeria na Moroko kuhusiana na swala la Sahara Magharibi na vilevile vile mizozo ya mipaka na kisiasa zilizuia kufikiwa malengo ya kuasisiwa Jumuiya hiyo. Na tarehe 17 Februari miaka 14 iliyopita katika siku kama ya leo ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Kanali Muammar Gaddafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zainula Abidin Bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Husni Mubarak, wananchi wa Libia pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo Muammar Gadafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuua wananchi waliokuwa wakiandamana. Wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO pia walipanda mawimbi ya harakati ya mapinduzi ya wananchi ya Libya na kushambulia vituo vya kijeshi na viwanda vya Libya. Hatimaye dikteta Muammar Gaddafi aliyetawala Libya kwa kipindi cha miongo minne kwa mkono wachuma, wa chuma aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Maonyesho ya Qurani katika macho ya wengine yamefunguliwa katika maktaba ya taifa ya Tunisia na yanatazamiwa kuendelea hadi tarehe 30 Aprili mwaka huu kwa ushirikiano wa taasisi ya urithi wa kitaifa taasisi ya utafiti wa kisasa ya Maghreb. Maonyesho hayo yanalenga kuchunguza athari za Qurani tukufu katika fikra za kifalsafa, kidini na kitamaduni za Ulaya tangu zama za kati. Utawala wa kizayuni wa Israel umepokea shehena ya mabomu mazito ya MK ya 84 kutoka Marekani baada ya rais wa nchi hiyo Donald Trump kuondoa kizuizi cha uuzaji wa silaha hizo kilichokuwa kimewekwa na serikali ya mtangulizi wake Joe Biden. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi ameashiria mabadiliko ya kimuundo yanayojiri katika mfumo wa kimataifa na kueleza kwamba nchi yake inatilia mkazo ulazima wa dunia kuelekea kwenye mfumo wa kambi kadhaa. Waziri mkuu wa zamani wa Morishas Pravind Jugnauth amekamatwa na anakabiliwa na shtaka la utakatishaji wa pesa. Hayo yameelezwa na tume ya uhalifu wa kifedha inayosimamia serikali ya nchi hiyo. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imezungumzia mpango wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza na kupelekwa katika nchi nyingine, na kutangaza kwamba wavamizi hawatokuwa salama ndani ya ardhi ya Palestina. Na wapenzi wasikilizaji, eh, Husna Salimi, mwanafunzi wa Kiiran wa kituo cha taaluma za dunia fws cha chuo kikuu cha Teheran ameshinda tuzo ya mtafiti kijana bora wa mwaka katika taasisi za BRICS na ile ya SCO kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Muhtasari huo wa habari ndio unaotokamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.