Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba. Amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma, na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu. Amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamwona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji. Ni asubuhi nyingine teule na tulivu kiji baridi hapa jijini Tehran, tunapokutana katika matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 16 mwafaka na tarehe 17 Shaban mwaka elfu moja 46 hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, vile vile tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo huna king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Inaelekea kutumia saa 2 na nusu asubuhi hapa jijini Teherana, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote nikupe vidokezo Mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na nchi jirani yaongezeka. Raila Odinga asema sina kinyongo, nimeridhishwa na matokeo ya uchaguzi wa mwenyekiti wa kamisheni ya AU. Na chuo cha Al-Azhar cha wataka wa Arabu na Waislamu kupiga au kupinga kufukuzwa wa Palestina huko Gaza pamoja na habari nyinginezo, mbili juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amesema ameridhishwa na mchakato wa uchaguzi wa kumtafuta mwenyekiti mpya wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AUC kurithi mikoba ya Musa Faki Mahamat. Kiongozi huyo mkongwe wa kisiasa wa Kenya amesema baada ya hasimu wake kutoka Jibuti kutangazwa mshindi kwamba, na hapa na nukuu, sina kinyongo, namtakia mshindani wangu Mahmud Ali Yusuf kila la kheri na ufanisi katika muhula wake mwisho, kunukuu. Kinara huyo wa chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini Kenya cha ODM alijiondoa kwenye duru ya sita ya upigaji kura baada ya kuambulia kura 22 katika raundi ya sita huku hasimu wake kutoka Jibuti akipata kura 26. Viongozi wa Afrika hapo jana Jumamosi walimchagua waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf kwa kura 33 katika duru ya saba ya zoezi hilo kuwa mwenyekiti mpya wa AUC katika mkutano uliofanyika katika makao makuu ya AU huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Idi Odinga amesema kama navyonukuu, binafsi nimekubali kushindwa Nataka tutumie mfano huu kuimarisha demokrasia katika bara letu. Nawashukuru wote walionipigia kura na ambao hawakunipigia, wametekeleza haki zao za kidemokrasia. Yusuf amekuwa waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ndogo ya pembe ya Afrika tangu mwaka elfu mbili na tano. Huko nyuma amewahi kuwa balozi wa Jibuti nchini Misri na pia waziri wa mashauri ya kigeni katika serikali za marais watatu wa zamani wa nchi hiyo. Mbali na Odinga na Mahmud Ali Yusuf Ajibuti, mgombea mwingine aliyekuwa akikimezea mati kiti hicho cha mwenyekiti wa AUC ni Richard Randriamandrato wa huko kisiwani Madagascar. Tusalie huko Kenya, ambapo watu wanaituhumu polisi ya nchi hiyo kwa kufanya vitendo vya utekaji nyara, lakini bado haijathibitishwa ni nani aliyehusika na utekaji huo tangu Juni mwaka jana, wakati mfululizo wa maandamano makubwa ulipofanyika nchini Kenya, kesi 82 za madai ya watu kutoweka kwa kulazimishwa zilirekodiwa na tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya Kenya. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema baadhi ya watu wanaodaiwa kuwa waathirika wa tukio hilo wamepata bahati ya kuungana tena na wapendwa wao, lakini 29 bado hawajulikani walipo, huku wengi wanatuhumu polisi kwa kufanya vitendo hivyo, lakini bado haijathibitishwa ni nani aliyehusika na utekaji huo. Aslam Longton na kaka yake Jamil Longton wameziambia duru mbalimbali za habari kwamba walitekwa nyara karibu na nyumba yao katika kitongoji cha Kitengela, kiasi cha saa moja kutoka katikati mwa jiji kuu la Nairobi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya yanasema kuwa makumi ya wakenya wametekwa nyara katika miezi ya hivi karibuni na yanahusisha vitendo hivyo vya utekaji na polisi na idara za kijasusi za nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hata hivyo, serikali na vyombo vya usalama vinakanusha kuhusika na vitendo hivyo. Turejee hapa nchini ambapo mabadilishano ya kibiashara ya Iran na nchi jirani yanaonekana kuongezeka katika miezi michache ya hivi karibuni. Mabadilishano ya kibiashara ya Iran na nchi jirani yalifikia takriban dola bilioni sitini katika miezi kumi ya mwaka huu, ambapo ni ongezeko la asilimia 19 yakilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana, kwa mujibu wa kalenda ya Kirani. Msemaji wa kamisheni ya maendeleo ya biashara ya Hanesamt amesema katika miezi kumi ya mwaka huu wa Kirani zaidi ya tani milioni 93.5 za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 59.7 zilibadilishwa kati ya Iran na nchi 15 jirani ambazo ziliongezeka kwa asilimia 16.2 ya uzito na asilimia 19.2 ya thamani ikilinganishwa na kipindi hicho mwaka uliopita. Kuhusu biashara isiyo ya mafuta ya Iran na nchi jirani, Sayid Ruhullah Latifi amesema tangu mwanzoni mwa mwaka hadi mwisho wa Januari, tani milioni 93.5 za bidhaa zisizo za mafuta zenye thamani ya dola bilioni 59.6 zilibadilishwa kati ya Iran na nchi 15 jirani Ushirikiano na majirani daima umekuwa ndio kipaumbele cha siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya hivi karibuni. Katika muktadha huo, harakati za kutafuta njia za kupanua ushirikiano wa pande mbili zimekuwa ndio lengo kuu la viongozi wa Iran na nchi jirani. Kujikita wauzaji wa bidhaa wa Iran katika masoko ya kieneo pia kumeongeza mauzo ya bidhaa nje. Na jamhuri ya Kiislamu Iran ina nafasi muhimu na ya kimsingi katika kukidhi mahitaji ya kiuchumi ya nchi jirani. Kampuni za Iran pia zimewekeza katika miradi mikubwa ya miundombinu nje ya mipaka ya nchi hii. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari jumlisha989356548. Tukisonga mbele chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri kimesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba au juu ya kupinga mpango wa kufukuzwa Wapalestina wa Gaza kutoka katika ardhi yao na kuwataka Waarabu na Waislamu kujitokeza na kupinga mpango huo. Chuo cha Al Azhar nchini Misri kimetoa mwito kuungwa mkono misimamo ya Misri na mataifa mengine ya Kiarabu katika ujenzi na ukarabati mpya wa ukanda wa Ghaza bila ya kuondolewa wakazi wake. Sehemu nyingine ya taarifa ya Al Azhar imebainisha kwamba inaunga mkono swala la kuijenga na kuikarabati Ghaza, lakini kwa sharti kwamba Wapalestina wasalie katika eneo hilo na kuongezwa mashinikizo ya kutekeleza makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Kadhalika, imewataka viongozi wote wa kiarabu na kiislamu kupinga mpango wa kuwafukuza Wapalestina, ambao imesema lengo lake ni kufuta kabisa kadhia ya Palestina kwa kuwalazimisha wapalestina kuondoka katika ardhi yao ambayo wameishi kwa maelfu ya miaka. Rais wa Marekani Donald Trump amekariri bila ya aibu pendekezo lake tata la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Gaza, akisema amejitolea kulinunua na kulimiliki eneo hilo lililoharibiwa na vita, uamuzi ambao umeibua upinzani mkali katika kila kona ya ulimwengu wa kiislamu na Kiarabu. na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesisitiza kuwa hakuna mpango wowote wa kuondoa kwa kuondoa kwa lazima wananchi wa Palestina utakaokubaliwa. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa Kuds na msikiti wal Aksa ni mstari mwekundu wa Wapalestina. Msimamo huo wa Hamas unaonyesha azma ya harakati hiyo katika kutetea haki za Wapalestina na kusisitiza umuhimu wa Baitul Muqaddas kuwa kitovu cha utambulisho wa Kiislamu na kitaifa wa Wapalestina. Sehemu nyingine ya taarifa ya harakati mapambano ya Kiislamu Palestina, Hamas, imesisitiza kuwa kuachiwa huru mateka wa Kipalestina ni ishara ya wazi ya nguvu na mshikamano wa mukawama. Hayo yanajiri katika hali ambayo jana wanaharakati wa mapambano ya Kiislamu au mukawama wa Ghaza waliwakabidhi mateka watatu wa Israeli kwa msalaba mwekundu kwa kubadilishana na Wapalestina 369 ambao wataachiwa baadaye ikiwa ni sehemu ya mkataba wa kubadilishana mateka na wafungwa unaoendelea chini ya makubaliano ya usitishaji vita. Kuachiwa huko ni mara ya sita tangu usitishaji vita ulipoanza kutekelezwa Januari 19. Ubadilishanaji huo umetokea baada ya hofu wiki iliyopita kwamba mkataba huo ulikuwa karibu kuvunjika baada ya Israel kukataa kuruhusu msaada wa kibinadamu kuingia katika ukanda wa Ghaza. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Uchambuzi wetu wa kisiasa mpenzi msikilizaji, unasalia katika eneo hili la Asia Magharibi au kipenda Mashariki ya Kati. Kichwa chake kinasema malengo maovu ya utawala wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi. Utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza mashambulizi ya kinyama katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Sambamba na kusitisha vita huko Ghaza, utawala ghasibu wa Israel umezidisha mashambulizi ya kijeshi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hususan katika siku za hivi karibuni. Duru za Palestina zimetangaza kuwa ndege isiyo na rubani ya jeshi la Israel imeshambulia viunga vya kambi ya Tulkarm katika ukingo wa magharibi, na kwamba jeshi la Israel limepeleka askari zaidi katika mji wa Jenin. Vyanzo hivyo vimeripoti kwamba mashambulizi dhidi ya mji wa Tulkarm na vitongoji vyake yanaendelea kwa siku ya ishirini mfululizo, na kwamba nyumba za karibu na kambi ya wakimbizi ya Tulkarm zinavamiwa na kufanywa vituo na ngome za kijeshi. Wavamizi wa kizayuni wamezidisha mzingiro wa wakazi hao na wanawazuia kwenda kupata mahitaji yao muhimu. Mashambulizi dhidi ya mji wa Jenin na kambi yake ya wa wakimbizi pia yanaendelea kwa siku ya ishirini na sita. Hadi sasa mashambulia haya yameua shahidi wa Palestina 25 na kujeruhi makumi ya wengine, mbali na kuharibu miundombinu ya maeneo hayo. Wakati huo huo, shirika la Hilali Nyekundu ya Palestina limetangaza kuwa watu kadhaa wamejeruhiwa na kupelekwa hospitalini kutokana na mashambulizi ya walowezi dhidi ya raia wa Palestina katika eneo la Alminya huko Beitulaham au Bethlehem. Kwa upande mwingine, jeshi la Israel limetuma zana zaidi za kijeshi na wanajeshi katika mji wa Jenin ulioko kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi. Vyanzo vya Wapalestina pia vimeripoti shambulio la wanajeshi wa Israel kwenye kambi ya adashia huko Betlehem. Vikosi vitatu vya jeshi la Israel vinaendelea na mashambulizi katika maeneo matatu tofauti kaskazini mwa ukingwa magharibi, ambayo ni Jenin, Tulkarm na Tubas. Na shirika la usalama wa ndani la Israel, Shinbet, pia linashiriki katika operesheni hizo likishirikiana na jeshi jinai za mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizoona Israel katika ukanda wa Ghaza baada ya makundi ya mukawama wa Palestina kuanzisha operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa mnamo tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu zinatekelezwa sasa katika eneo la kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Jeshi la Israel limezidisha mashambulizi dhidi ya kambi za wakimbizi wa Palestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa lengo la kukabiliana na makundi ya Kipalestina na kuzuia operesheni zozote dhidi ya walowezi wa Kizayuni. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Tarani, Kiswahili, sauti so, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha au plus 9890350654 Nane saba na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Tujue Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika sehemu ya 49 leo, tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan sifa ya mausumu, yaani kutotenda dhambi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umaasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu. Kutofanya dhambi maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yoyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umaasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umaasumu pamoja na viwango vyake. Sifa ya umaasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo, hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qurani tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uwasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma kwa mtazamo wa Qurani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja. Katika aya nyingi za Korani tukufu, kitabu ki hiki kinawaita ki watu na kuwataka wamtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika Suratu Ali Imran aya 132 kwamba namtini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezi Mungu katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu, na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo, anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua wa inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu, na hasemi kwa matakwa na matamanio yake. Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kio laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa Mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti, yaani matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu. Wakati amri ya kuwatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za Qurani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya nyinginezo za Korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa Korani wazazi, yaani baba na mama, wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na tabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kuwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa, kutomcha Mungu au matendo maovu basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika sura Lukuman aya ya 15 kwamba, na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo, basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani tukufu inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua maasumu ambayo hahitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin, nao hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu. Mitume tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema, nguvu ya umaasumu kwa manabii sio kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja, wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine, ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina. Kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anaelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama? Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umaasumu na kutotenda dhambi manabii iko namna hii: umaasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo, licha ya kuwekwa uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum ambao, kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza athari na matokeo ya dhambi. Wakati huo huo, jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa Mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ya ufahamu huo, hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji Muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kuzama kwenye udondozi wa magazeti. Rashid Shagar Itembe yupo, yupo yuko wapi huyo? Anaandika, assalamu alaikum hapo studio. Namjibu alaikum salam. Anasema, naomba muwe nami mnanitumia habari za matangazo ya redio Teheran. Asante sana. Aha, anasema yupo Kigoma, Tanzania. Asante sana, na inshallah pia hilo tunalifanyia kazi kama navyosema mara kwa mara. Baadhi ya nambari za wasikilizaji wetu zilikuwa zimefutika kwenye ukumbi wetu huu wa WhatsApp, lakini inshallah tunajitahidi kadri tunavyoweza kuziunga upya nambari hizo izi, uh, ili wapenzi wasikilizaji waendelee kupata habari zetu. Asante sana Rashid, ukiwa hapo Kigoma pia. Nani huyu? Hussein Marandu wa Pangani Pangani huko ndio Pangani, Tanga, Tanzania. Naye baada ya salamu anaandika pia, na wasalimu na naomba mwendelee kunitumia habari za kila siku. Allah awabariki sana sana. Asante sana, atubariki sote, na inshallah pia wewe nitakunga baada ya muda usio mrefu, na utaendelea pia kupokea habari zetu. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki, mpenzi msikilizaji, unaanzia huko nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa aghalabu ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga kubwagwa katika uchaguzi wa kumtafuta mwenyekiti mpya wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Nation umepambwa na picha ya Odinga ikiwa kama kwenye ukumbi wa makao makuu ya umoja wa Afrika huko Adis Ababa, Ethiopia. Kichwa cha habari hiyo kinasema namna Raila alivyopoteza. Kichwa hicho kinakaribiana na kilichokuwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Taifa Jumapili kinachosema Raila aanguka AUC. The Sunday Standard halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo iliyoambatana na picha ya Odinga na Rais William Ruto wa Kenya wakiwa Adis Ababa. Kwa mukhtasari, kinara huyo wa chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini Kenya alijiondoa kwenye duru ya sita ya upigaji kura baada ya kuambulia ya kura 22 katika raundi ya sita huku hasimu wake kutoka Jibuti akipata kura 26. Viongozi wa Afrika hiyo jana walimchagua waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf kwa kura 33 katika duru ya saba ya zoezi hilo kuwa mwenyekiti mpya wa AUC katika mkutano uliofanyika huko Addis. Odinga amenukuliwa akisema nitarudi. Nyumbani kuna mambo mengi na hitaji kufanya huko, ishara kwamba yumkini akarejea katika mikimbio ya siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na saba. Habari nyingine yenye kutoa mguso wa aina yake katika gazeti la Taifa Jumapili inasema familia ya aliyekuwa rais wa Kenya Mwai Kibaki inavutana na mwanamme anayedai kuwa mwanawe katika mzozo mpya wa kisheria kuhusu wosia wa mwenda zake. Mwanaume huyo Jacob Ochola Mwai amewasilisha kesi katika mahakama kuu ya Nairobi akidai saini kwenye wosia ulioandikwa Desemba 23 mwaka 2016 siyo ya hayati Kibaki na Nigushi. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa upinzani nchini humo, Dr. Kizza Besigye ikiambatana na anwani inayohoji nini gharama ya uhuru. Picha hiyo inamwonyesha Besigye akiwa amedhoofika alipofikishwa katika mahakama ya kijeshi baada ya kukosa kuhudhuria vikao kadhaa kutokana na hali yake mbaya ya afya. Asasi za kiraia nchini humo zimeendelea kushinikiza kuachiwa huru Besigye, haswa baada ya mahakama ya juu ya Uganda ya kupiga marufuku kusikilizwa kwa kesi za kiraia katika mahakama za kijeshi. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inasema mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhoozi Kainerugaba ametishia kwamba Uganda itashambulia mji wa Bunia wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwapo vikosi vyote katika eneo hilo havitosalimisha silaha zao katika kipindi cha saa 24 zijazo. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka mkutano wa AU huenda usipate tija yote juu ya Congo DR kutokana na ukaidi wa Rwanda, watanzania wawili wauawa baada ya mtu mwenye panga kuwashambulia karibu na ziwa Victoria, hali chafu ya hewa namna inavyowapeleka makaburini mapema, Waganda na M23 wasema, mkuu wa UN ametaka mazungumzo yaanze mara moja baina ya pande zinazozozana. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kinachosema nipo tayari kufa. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha ya mwenyekiti wa Chadema, Tundu Lisu. Kwa ufupi, Lisu amesema ataongoza kufa kupona mapambano ya kushinikiza mabadiliko na mageuzi ya kudai mfumo mzuri wa uchaguzi nchini Tanzania. Nam habari nyingine zinazopamba ukurasa huo zina vichwa visemavyo Mnong'ono wa Hamisa Mobeto na Aziz Ki imetimia, serikali ya waita kazini watumishi wapya 600, jinsi Raila alivyokosa uwenyekiti Umoja wa Afrika, jeshi la polisi linawashikilia vijana zaidi ya 100 kwa biashara ya upatu, na Rais Chisekedi akatisha ziara Ujerumani kuiwahi nchi. Nalo gazeti la Habari Leo toleo la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika habari zenye vichwa visemavyo: Majalio asema CCM ipo tayari kwa uchaguzi 2025. Makonda taka uhamasishaji upandaji miti na TRA walia na wakwepa kodi na wasiotumia EFD. Hii ni Redio Teheran na cheka hapa bana. Habari hiyo ya kimbea ya Hamisa Mobeto na mcheza kandanda Aziz ki kidogo iwekwe breaking news katika magazeti ya Tanzania. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya msikilizaji mpenzi popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tunayoangazia hii leo ni pamoja na Viongozi wa Afrika wataka fidia kwa jinai zilizofanywa na wakoloni wa Magharibi. Afrika Kusini yasisitiza kuwa haitaondoa kesi dhidi ya Israel huko ICJ licha ya kushinikizwa na Marekani. Na wafanyabiashara Nigeria wataka kususiwa bidhaa za wazayuni, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Adis ambapo mkutano wa kilele wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaofanyika Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, mbali na kutafuta mwenyekiti mpya wa kamisheni ya AU lakini pia umejadili maswala yanayohusiana na utumwa, ukoloni na dhulma za kihistoria zilizofanywa na madola ya kikoloni katika bara la Afrika kwa miongo kadhaa. Viongozi wa kiafrika wanalenga kuunganisha pamoja juhudi za kudai fidia kwa jinai zilizofanywa na madola ya magharibi katika kipindi cha ukoloni na kujadili uhalifu wa utumwa, ubaguzi wa rangi na kuharibiwa urithi, turathi na utamaduni wa bara la Afrika. Mkutano wa kilele wa viongozi wa Afrika huko Adis umefanyika chini ya kauli mbiu kujenga umoja wa kuimarisha haki na malipo ya fidia kwa Waafrika. Aidha, mkutano huo unachunguza migogoro inayoshuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Libya na Sudan, mbali na kujadili maswala ya kibinadamu, afya na maendeleo ya kijamii. Mbali na hayo, Afrika Kusini imeapa kutoondoa kesi yake mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ licha ya vitisho mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa rais Donald Trump wa Marekani. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, Ronald Lamola, na kuongeza kwamba, na hapa na nukuu, hakuna uwezekano wowote wa Afrika Kusini kufuta kesi yake iliyowasilisha ICJ mnamo Desemba mwaka 2023. Ameeleza bayana kwamba kusimama kidete na kufungamana na kanuni zetu wakati mwingine huwa na matokeo hasi, lakini tunasalia imara kwamba hatua tuliochukua ni muhimu kwa ulimwengu na kwa utawala wa sheria waziri huyo amesema post apartheid south africa has been consistent in advocating for the inalienable rights of the palestinian people including for israel to end its unlawful occupation which continues to deny the palestinian people their right to self-determination. our principal approach is firmly rooted on our own experience of colonialism and apartheid. international law And the United Nations Charter, whose core purpose is to save succeeding generations from the scourge of war. Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kuiburuza Israel katika mahakama ya ICJ kutokana na vita vyake vya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza. Wakati huo huo, chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar nchini Misri kimetoa mwito kuungwa mkono misimamo ya Misri na mataifa mengine ya Kiarabu katika ujenzi na ukarabati mpya wa ukanda wa Ghaza bila ya kuondolewa wakazi wake. Taarifa ya Al Azhar ya imesisitiza kuwa inaunga mkono kwa dhati swala la kuijenga na kuikarabati Ghaza kwa sharti kwamba wapalestina wasalia katika eneo hilo na kuongezwa mashinikizo ya kutekeleza makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Katika hatua nyingine, Algeria imepinga kwa maneno makali matamshi ya kijuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyetaka wapalestina wapewe makazi mapya nje ya nchi yao na kwamba eti serikali ya Saudia imege ardhi yake na kuwapa wapalestina waunde nchi yao. Katika taarifa yake wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Algeria imelaani matamshi hayo na kusema ni ya kejeli ya kukera na kuchukiza mno. Kadhalika, bunge la Libya wiki hii limelaani na kupinga njama za Marekani na Israel za kutaka kuwahamisha wananchi wa Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine nje ya ardhi zao za jadi za Palestina. Vilevile vile, makumi ya maelfu ya wananchi wa Moroko wamejitokeza katika kona zote za nchi kushiriki maandamano ya kuunga mkono kadhia ya Palestina Ijumaa hii. Waandamanaji hao wamelaani mpango waliotaja kuwa wafedheha wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwafurusha Wapalestina kutoka ukanda wa Ghaza ili kuzima azma yao ya kutaka kuundwa kwa taifa huru la Palestina. Katika hatua nyingine, kundi moja la wajasiriamali wadogo na wakati nchini Nigeria wiki hii liliandaa mkutano wa siku mbili katika jimbo la Kaduna la kaskazini magharibi mwa nchi kujadili mikakati ya kibiashara na umuhimu wa kususia bidhaa za Israel ili kuonyesha uungaji mkono kwa kadhia ya Palestina. Mkutano huo umeandaliwa na kundi la Filin Yar Kwalisa ambayo ina maana ya kupambana na vilevile vile kupamba na kuchagiza maisha. Sumaiya Abubakar Maki mfanyabiashara kutoka Jimbo la Bauchi aliyeshiriki mkutano huo amesema As kama wafuasi wa muhimili wa mukawama lazima tujiweke mbali na bidhaa zote za Israel na kutafuta njia mbadala kutoka kwa nchi za Kiislamu na nchi ambazo haziungi mkono jinai zinazofanywa na utawala wa Israel. Kwingineko, mkuu wa jeshi la ulinzi la Nigeria Jenerali Christopher Musa ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya ubalozi wa Canada katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kumnyima yeye na maafisa wengine wakuu wa kijeshi viza za kwenda Canada kuhudhuria hafla ya michezo ya maveterani wa vita huko Vancouver. Jenerali Musa amesema kwamba ingawa kutoruhusiwa kuingia Canada kunavunja moyo sana, lakini kitendo hicho kinapaswa kuwazindua Wanigeria wafahamu kwamba wanafaa kusimama imara kama taifa na kukataa kutwezwa. Michezo ya Vancouver Whistler 2025 ya kuwaenzi maveterani wa vita ilianza Februari 8 na inamalizika Jumamosi hii. Akihutubia mkutano wa chama cha kitaifa cha taasisi ya mafunzo ya usalama huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, Jenerali Musa amebainisha kwamba tulitakiwa kuwepo huko Vancouver hivi sasa. Kwa kweli nusu ya timu yangu tayari wamekwenda lakini kwa bahati mbaya ubalozi wa Kanada kwa sababu wanazozijua wenyewe walitunyima viza. Kadhalika, mshauri wa usalama wa taifa wa Abuja, Nuhu Ribadu, ameikosoa vikali serikali ya Kanada kwa kuwanyima viza makamanda hao wa ngazi za juu wa jeshi la Nigeria na kueleza kwamba wa Kanada wanaweza kwenda kuzimu so na raia wa Afrika Kusini wenye asili ya Uholanzi na nchi nyingine za Ulaya wamepuzilia mbali mwito wa, wa Rais Donald Trump wakwenda kuwa wakimbizi nchini Marekani kwa madai ya kubaguliwa nchini Afrika Kusini. Kali Creole, mkurugenzi mtendaji wa shirika la AfriForum linalopigania maslahi ya jamii ya wa Wafrikana, amemhutubu Trump kwa kumwambia, na hapa nanukuu, hatutaki kuhamia kwingine na hatutawaomba watoto wetu wahamie nchi nyingine. Tuna maslahi ya vizazi vijavyo na kuhakikisha utamaduni wetu unapitishwa kwa vizazi vijavyo. Hilo haliwezi kufanyika nje ya nchi. Mustakbal wa waafrikana ambao ni wazawa wa walowezi wa Ulaya upo barani Afrika. Sisi si wazungu, sisi ni wazawa wa nchi hii na hatuendi popote. Kauli ya waafrikana wa Afrika Kusini. Sina la ziada, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni no Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 17 Shaban mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 16 Februari mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 107 iliyopita inayosadifiana na, ili inayo na tarehe 16 Februari mwaka 1918, Lithuania ilijitangazia uhuru wake baada ya kudhoofika Russia kutokana na kushiriki kwake katika vita vikuu vya kwanza vya dunia na kutokea mapinduzi nchini humo mwaka 1917. Pamoja na hayo, Moscow iliendeleza mipango yake ya kuiunganisha tena Lithuania na ardhi za umoja wa Kisovyeti, ambapo mwaka 1940 ilifanikiwa kufikia lengo hilo. Ujerumani ya kinazi ilikalia kwa mabavu Lithuania kwa zaidi ya miaka mitatu katika kipindi cha vita vikuu vya kwanza vya dunia. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, kwa mara ya kwanza kura ya veto ilitumiwa na mjumbe wa urusi ya zamani katika umoja wa Mataifa. Siku hiyo mwakilishi wa Urusi alipinga moja mapendekezo ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa na kutumia kwa mara ya kwanza haki ya veto, haki ya kura ya veto inayolalamikiwa na mataifa mengine duniani zimepewa si nchi tano tu wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rasia. Mpango wa kutumia veto ulipasishwa na Marekani, Uingereza na Urusi ya zamani katika mkutano wa Yalta wa mwaka 1945. Tangu wakati huo kumekuwa na malalamiko ya kupinga kupewa nchi hizo tu kura hiyo ya veto, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi ya nchi hizo zimekuwa zikitumia haki hiyo kwa malengo ya kisiasa. Siku kama ya leo, miaka 41 iliyopita, Shekh Raghib Harb, imamu wa sala Ijumaa katika kijiji cha Jepshet cha kusini mwa Lubnan na mmoja wa waasisi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lebanon dhidi ya utawala ghasibu wa Israel aliuawa shahidi na vikosi vya utawala huo vamizi. Shekhe Raghib alikuwa mmoja wanazuoni wana mapambano amilifu wa kusini mwa Lebanon kabla ya kuuawa kwake shahidi, na aliwahi kutiwa mbaroni na makachero wa wazayuni wa vamizi kutokana na mapambano na wito wake wa kuwataka wananchi wasimame na kupambana na wazayuni. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, mazungumzo ya amani ya pande tatu kati ya Irani na utawala wa Baathi wa Iraq yalianza huko New York, Marekani, katika hali ambayo mazungumzo hayo hayakuwa na natija mana, na hata kulikuwa na uwezekano wa kuvunjika kwake, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imethibitisha nia yake njema kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa hususan katibu mkuu wake. Na katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Sayyid Abbas Musawi, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon, aliuawa shahidi katika shambulio la ndege za utawala wa kizaini wa Israel huko kusini mwa nchi hiyo. Shambulio hilo lilipelekea kuuawa pia watu kadhaa waliokuwa wameandamana naye akiwemo mke na mwanawe mdogo pamoja na wasaidizi wake watatu. Hii ni redio Teheran. Naona muda unakwenda kwa kasi sana, nisome hapa maoni mawili matatu. Amira awadha Ali akiwa Tanga, Tanzania, asante sana, akatutumia ujumbe wa sauti msikilizaji sugu wa Gilgil Kenya, Hassan Hussein wa Gilgil anasema anatupata vizuri shukran sana mzee wangu huyu akiwa Gilgil. gil Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe wa Mombasa huko huko Kenya anasema, katika ulimwengu huu mtu mrongo mwenye sifa za urongo wa hali ya juu ni Trump. Babu huyu ameshinda kikombe cha almasi, na hada lolote litokalo kinywani mwake basi huwa na uvundo. Shebe huyo akiwa pwani ya Kenya. Maoni ni mengi lakini muda ni mchache. Mkusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amesema ameridhishwa na mchakato wa uchaguzi wa kumtafuta mwenyekiti mpya wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ambapo amebwagwa na Mjibuti Mahmud Ali Yusuf. Kesi themanini na mbili za madai ya watu kutoweka Zimeripotiwa huko nchini Kenya tangu Juni mwaka jana. Mabadilishano ya kibiashara ya Iran na nchi jirani yanaonekana kuongezeka katika miezi michache ya hivi karibuni, na chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar cha huko Misri kimewataka Waarabu na Waislamu kupinga kufukuzwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Kwa heri na hadi hapa ndio tu...