Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today ar sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio atarib ar. Katika meza ya matangazo ya redio Teherani usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu Tumekuandalieni uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu, kama ambavyo tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Tutakuwa pia na minong'ono ya mwezi wa Shaaban ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, redio Teran nasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarif FM, sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika mikoa ya Mwanza, Kigoma, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu muda sipunde takuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema kuna mawasiliano yasiyo moja kwa moja kati ya Tehran na watawala wa, wa Siria. Hamas yawaachilia ya mateka watatu wa Israeli mkabala wafungwa 369 wa Kipalestina. Viongozi wa Umoja wa Afrika wakutana kwa mkutano muhimu huko Ethiopia. Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, aonya kuhusu uwezekano wa vita vya kikanda huko DRC. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Mjumbe maalum wa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya Siria amethibitisha kwamba Iran ina mawasiliano yasiyo moja kwa moja na kundi la Haiat Tahariri Sham linalotawala nchini Siria zaidi ya miezi miwili baada ya kundi hilo la wanamgambo kuchukua mamlaka katika nchi hiyo ya Kiarabu. Tangazo la Muhamad Reza Raufu Sheibani siku ya Jumamosi lilikuja baada ya matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Siria, Asaad Hasan Sheibani, kuhusu kubadilishana mchany, ujumbe chanya kati ya mataifa hayo mawili ya Kiislamu. Alisema Siria imepokea ujumbe chanya, lakini inataka uhakikisho zaidi kutoka Rusia na Iran. Katika kujibu kauli hiyo, mwana diplomasia wa ngazi ya juu wa Iran amesema kwamba Tehran ina mtazamo wa mustakabali kuhusu matukio ya Syria na inalenga kurejesha uhusiano wa Damascus. Sheibani amesema Iran inafuatilia kwa karibu na kwa uvumilivu hali ya sasa nchini Syria na itachukua maamuzi yake kwa wakati unaofaa aidha amesisitiza haja ya pande zote za kisiasa za siria kuwa na nafasi katika kuunda mustakabali wa siria sheibani kadhalika amesema misimamo ya jamhuri ya kiislamu iran kuhusu matukio damascus iko wazi kutokana na nafasi maalum ya siria katika eneo la asia magharibi tunaamini kwamba mustakabali na hatima ya siria lazima iamuliwe na wasiria wenyewe kwa kushirikisha mirengo yote ya kisiasa ameweka wazi kwamba utulivu na amani ya Siria ni muhimu sana kwa Iran na kwamba jamhuri ya Kiislamu inapinga uingiliaji wowote wa kigeni katika masuala ndani ya nchi hiyo ya Kiarabu. Sheibani pia amebainisha kwamba amezungumza na mjumbe maalum wa rais wa Siria katika masuala ya Siria Alexander Lavirentiev na naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria Sergei Vershinin wakati wa ziara ya hivi karibuni huko Mosco Rasia. Wanaharakati wa mapambano ya Kiislamu au mukawama wa Gaza wamekabidhi mateka watatu wa Israeli kwa msalaba mwekundu kwa kubadilishana na Wapalestina 369 ambao wataachiliwa baadaye ikiwa ni sehemu ya mkataba wa kubadilishana mateka na wafungwa unaoendelea chini ya makubaliano ya usitishaji vita Gaza. Wanaharakati walikuwa wamewapandisha wafungwa kwenye jukwaa huko mji wa kusini wa Gaza wa Khan Younis, ambapo waisraeli hao walihutubia umati kabla ya kukabidhiwa kwa Msalaba Mwekundu. Wanaume hao watatu wakishikilia mifuko ya zawadi waliopewa na cheti cha kuashiria mwisho wa kifungo chao, wametoa wito wa kukamilisha ubadilishaji zaidi wa wafungwa chini ya makubaliano ya usitishaji vita. Vyanzo kutoka harakati za Hamasi na Jihadi Alislami vimesema makundi muka ya mukawama yalipeleka wapiganaji wa patao mia mbili kwenye sherehe ya makabidhiano. Kuachiliwa huko ni mara ya sita tangu usitishaji vita ulipoanza kutekelezwa Januari 19 mwaka huu. Ubadilishanaji huo umetokea Ubadilisha, baada ya hofu wiki iliyopita kwamba mkataba huo ulikuwa karibu kuvunjika baada ya Israel kukataa kuruhusu msaada wa kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza. Makubaliano hayo ya usitishaji vita yamekuwa katika hatihati kubwa tangu rais Donald Trump wa Marekani alipoibua utata mkubwa na matamshi yake yaliyopendekeza kwamba Marekani inapaswa kuichukua Gaza, kuwahamisha watu wake na kumiliki eneo hilo la Wapalestina. Aidha, amependekeza kuwahamisha wakazi wa Gaza wapatao milioni mbili na laki tatu na kuwapeleka Misri na Jordan, akidai watafaidika zaidi. Hamas imeuita mpango wa wa Trump kuwa usio na maana na wakijinga. Nchi za kiarabu na kiislamu pia zimepinga vikali mpango huo. Mjumbe mwandamizi wa harakati ya mukawama ya Hizbullahi nchini Lubnan amekosoa jinsi serikali ya Beiruti ilivyoshughulikia mgogoro wa Alhamisi katika uwanja wa ndege wa mji mkuu Beiruti, akisisitiza kwamba kudumisha mahusiano yenye mlingano na Iran ni kwa maslahi ya Lebanon. Ghalib wa Abu Zeinab, mjumbe rasmi ofisi ya kisiasa ya Hizbullah, ametoa taarifa hiyo katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Almanar kufuatia maandamano yenye vurugu ambayo ilizuka kwenye barabara zinazoelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Beiruti Rafiki Hariri kutokana na uamuzi wa serikali ya nchi hiyo ya kiarabu wa kupiga marufuku kwa muda ndege za Irani kutua nchini humo. Abu Zeinabu amesema Msimamo wa serikali ya Lebanon juu ya kile kilichotokea kwenye uwanja wa ndege huko Beiruti kufuatia kukataliwa kwa ndege ya Iran iliyobeba abiria wa Lubnan kutua haukuwa sahihi wala wenye matumaini. Mkurugenzi mkuu wa usafiri wa anga wa Lubnan alisema kuwa walikuwa wamepanga upya kwa muda baadhi ya safari za ndege ikiwa ni pamoja na kutoka Iran hadi Februari 18 kwa kuwa walikuwa wakitekeleza hatua za ziada za usalama. Baadaye mchana, kundi la watu wa Lebanon walifunga barabara zinazoenda uwanja wa ndege wa Beirut na kuchoma moto matairi ili kupinga uamuzi wa, wa serikali ya Lebanon. Baada ya maandamano ya uwanja wa ndege, mamlaka zilisema zilikuwa zikifanya kazi kurudisha abiria wa Lebanoni walioachwa Iran kwa ndege za shirika la mashariki ya kati lililoko Beirut matukio hayo yalikuja sanjari na vitisho vya Israel dhidi ya ndege za Iran kutua katika ardhi ya Lebanon. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, mkutano wa 38 wa kawaida wa Umoja wa Afrika umeanza leo Jumamosi katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, ukiwakutanisha pamoja viongozi wa mataifa kujadili masuala muhimu ya kikanda na bara, ikiwemo amani na usalama, ujumuishaji wa kiuchumi, pamoja na mageuzi ya kitaasisi. Katika mkutano huo wa siku mbili, viongozi wa Afrika wanajadili wa hali ya amani na usalama, eneo huru la biashara la bara la Afrika, mageuzi ya kitaasisi katika jumuiya hiyo na masuala mengine ya kimkakati. Aidha, miongoni mwa mambo ambayo yalikuwa yamepangwa kufanyika ni uchaguzi wa mwenyekiti na naibu mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ambao pia tayari kwa mujibu wa taarifa za hivi punde umeshafanyika. Mgombea kutoka Kenya, Raila Odinga, aliyekuwa akiwania kuwa mrithi wa Musa Faki Mahamat kama mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ameshindwa katika kinyang'anyiro hicho. Uchaguzi huo umefanyika leo katika kikao cha marais ambacho kinatarajiwa kukamilika Jumapili ya kesho. Waziri huyo mkuu wa zamani wa Kenya mwenye umri wa miaka 80 aliingia kwenye kinyang'anyiro hicho kikali dhidi ya Mahmud Ali Yusuf wa Jibuti na Richard Randramanrato wa Madagaskar. Ali Yusufu wa Jibuti amemshinda Raila katika kinyang'anyiro hicho. Mkutano huo pia utashughulikia nafasi inayokuwa ya Afrika katika mfumo wa kimataifa na ripoti kuhusu mageuzi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia inatarajiwa kuwasilishwa. Viongozi wa Afrika pia wanatarajiwa kuzindua juhudi mpya za fidia zinazohusiana na utumwa na ukoloni na kauli mbiu ya mwaka huu haki kwa Afrika na watu wa asili ya Kiafrika kupitia fidia, ikilenga kushughulikia dhulma za kihistoria na athari zake za kudumu barani Afrika. Mpango huo unalenga kupata fidia za kifedha, kukiri rasmi makosa zamani na mageuzi ya sera kutoka kwa mataifa ya kikoloni. Tukiwa huko huko barani Afrika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres leo Jumamosi amesisitiza umuhimu wa kuheshimu mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuepusha vita vya kikanda. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa kuu wa Umoja wa Afrika unaofanyika siku moja baada ya waasi wa M23 wanaoaminika kuungwa mkono na Rwanda kushikilia mji wa Bukavu ambao ni mji wa pili kwa ukubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku Rwanda ikishinikizwa kimataifa kusitisha mapigano mashariki mwa DRC. Mgogoro huo ndio mada muhimu katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika uliofunguliwa leo huko Addis Ababa, rais wa Rwanda Paul Kagame alionekana akihudhuria mikutano katika mkusanyiko huo, lakini rais wa DRC DR Congo Felix Tshisekedi hakuwepo katika mkutano huo, huku kundi la M 23 likiendelea kusonga mbele kwenye ardhi yake, baada ya kulifurusha jeshi la Kongo na kushikilia mji muhimu wa Goma katika mkoa wa Kivu kaskazini mwezi uliopita, kundi la wapiganaji wanaungwa mkono na Rwanda liliendelea kusonga mbele katika maeneo mengine mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hatua zinapaswa kuchukuliwa kuzuia hali kuzorota zaidi huko DRC. Chisekedi akizungumza katika mkutano wa usalama wa Munich siku ya Ijumaa alihimiza nchi kuiorodhesha Rwanda kama nchi yenye tamaa ya kujitanua. Rwanda haijakubali kuwa inaunga mkono waasi wa M23, lakini imetuhuma makundi ya kihutu yenye msimamo mkali ndani ya DRC kuwa yanatishia usalama wake. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema maisha ya watoto na vijana kwa muda mrefu yameunganishwa na intaneti na mitandao ya kijamii, na kadiri teknolojia inavyoendelea kubadilika kwa kasi, jambo hili linaongezeka na kuenea zaidi na kuruhusu watoto kufikia ulimwengu wa habari, kujifunza, kushirikiana, burudani na zaidi inaweza kuwachanya, lakini wakati mwingine kuwa hatari na hasi. UNICEF inaeleza kuwa katika miaka ya hivi karibuni kuna dhana potofu nyingi ambazo zimeenea kuhusu athari za teknolojia za kidijitali kwenye maisha ya watoto na kuwapotosha wazazi, walezi, waelimishaji na watunga sheria. Kwa msingi huo UNICEF imesema mwaka huu wakati wa maadhimisho ya siku ya mtandao salama kuna haja ya kuzingatia baadhi ya dhana hizo potofu. UNICEF imesema wakati watoto wananufaika kwa kutumia muda wao mtandaoni, na wakati usawa na wakati usawa katika ufikiaji ni lengo la kimsingi, ufikiaji mkubwa pia mara nyingi hushuhudia watoto wakiwa hatarini kukumbana na ujumbe wa chuki na picha za vurugu mtandaoni ingawa intaneti inaweza kuchochea muunganisho wa kijamii ushiriki na ubunifu kwa watoto, lakini kwa kuwa mazingira yao ya kidijitali bado hayaja hayadhibitiwi na mara chache hayabuniwi kwa kuzingatia maslahi ya ubora, pia hurahisisha kuenea kwa maudhui hatari kama vile jumbe za chuki na picha za kutatanisha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, huo ulikuwa ni eh, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Jame Jam katika studio zetu jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho wito wa Hamas wa kuanzishwa harakati ya kimataifa ya kupinga mpango wa kuhamishwa kwa nguvu wa Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa mwito kwa mataifa ya Kiarabu Kiislamu naliyohuru duniani kujitokeza katika maandamano ya kupinga na kulaani mradi wa kuondoa kwa nguvu wananchi wa Palestina katika ardhi yao. Hamasi imetoa taarifa ikijibu njama za Marekani na Wazayuni zinazolenga kuwafukuza wananchi wa Palestina katika ardhi yao na imetangaza kuwa, tunatoa mwito kwa wananchi wote wa Palestina, umma wa Kiislamu na Kiarabu na watu wote waliohuru duniani kufanya maandamano na kufanya mikusanyiko mikubwa katika miji na nchi zote za dunia ili kupinga na kulaani mipango ya kuwafukuza Wapalestina katika ardhi yao, ikiwa ni katika kuunga mkono haki zisizopingika na za halali za wananchi wa Palestina za kutetea ardhi yao, hasa haki ya kuwa huru, kujitawala, kuwa na haki ya kujiainishia mustakabali na hatima, pamoja na kupambana na wavamizi maghasibu. Hamasi imetangaza siku za Ijumaa, Jumamosi na Jumapili kuwa ni siku ya vuguvugu vugu la kimataifa dhidi ya mauaji ya kimbari ya Israel ya wananchi madhulumu wa Palestina na hasa ukanda wa Gaza. Harakati ya Hamasi imetoa wito huo baada ya rais Donald Trump wa Marekani kutaka kufukuzwa na kuondolewa kwa nguvu wakazi wa Gaza katika eneo hilo. Trump ametangaza kuwa eneo la Gaza linapaswa kusalia tupu na Wapalestina wakazi wa ukanda huo wahamishiwe katika nchi za Kiarabu jirani na Palestina inayokaliwa kwa mabavu zikiwemo Misri na Jordan, au wapelekwe katika nchi zingine. Rais wa Marekani anasisitiza kutekelezwa mpango huo licha upinzani wote wa kikanda na kimataifa, na ameenda mbali zaidi kwa kusema Marekani lazima ikalie, idhibiti, iendeleze na eti kuilinda Gaza iliyoharibiwa na vita na kuimiliki kwa muda mrefu, matamshi ambayo yamekabiliwa na upinzani mkali kote duniani. Kwa hakika utekelezaji wa sera ya kuondoa kwa nguvu wa Palestina ni mradi unaolenga kufuta kizazi na kusaidia utawala wa kizayuni wa Israel kujitanua zaidi na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina inatathminiwa pia kuwa ni hatua nyingine ya utekelezaji wa mradi wa karne uliopendekezwa na Trump katika muhula wake wa kwanza wa urais na sasa anajaribu kutekeleza mpango huo. Alicha Trump kung'ang'ania suala hili, lakini wananchi wa Palestina na viongozi wa harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina na vilevile vile nchi za kikanda hii wanapinga vikali sera za aina hii, na hii. Viongozi wa Hamasi wameyataja matamshi ya rais wa Marekani kuwa ni ya kibaguzi na ni wito wa kufuta kizazi cha taifa moja kwa lengo la kusambaratisha kadhia ya ukombozi wa Palestina na kupuuza haki za wazi na halali za Wapalestina. Aidha, umesisitiza kuwa mkakati wa kuwaondoa kwa lazima watu wa Palestina huko Gaza hautafanikiwa na utakabiliwa na msimamo mmoja wa Palestina, Waarabu, Waislamu na wapenda haki kote duniani wanaopinga mipango yote ya kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina kutoka katika ukanda wa Gaza. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu katika sehemu ya 49. Leo tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu hususan sifa ya umaasumu yaani kutotenda dhambi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umaasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu kutofanya dhambi maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yeyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umaasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umaasumu pamoja na viwango vyake. Sifa ya umaasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qurani tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uwasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma kwa mtazamo wa Qur'ani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja. Katika aya nyingi za Qurani tukufu, kitabu hiki kinawaita watu na kuwataka wamtii Mwenyezi Mungu na mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika suratu Ali Imran aya 132, kwamba na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezi Mungu. Katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu, na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu, na hasemi kwa matakwa na matamanio yake. Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kio laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti, yaani matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu, wakati amri ya kuwatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za Qurani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya nyinginezo za Korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa Korani, wazazi yaani baba na mama wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na, na, wa na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na tabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kuwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa, kutomcha Mungu au matendo maovu, basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika suratu Luqman aya ya 15 kwamba na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani tukufu, inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua maasumu ambayo hahitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin na hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu mitume. Tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema nguvu ya umaasumu kwa manabii sio kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja, wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine, ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, yeah. inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anaelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama? Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umasumu na kutotenda dhambi manabii, iko namna hii. Umasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo, licha ya kuwekwa uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo. Kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umaasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum, ambao kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza wa athari na matokeo ya dhambi. wakati huo huo jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ufahamu huo, hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Afrika wiki hii. Nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tunayoangazia hii leo ni pamoja na Viongozi wa Afrika wataka fidia kwa jinai zilizofanywa na wakoloni wa Magharibi. Afrika Kusini yasisitiza kuwa haitaondoa kesi dhidi ya Israel huko ICJ licha ya kushinikizwa na Marekani. Na wafanyabiashara Nigeria wataka kususiwa bidhaa za Wazayuni, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Adis ambapo mkutano wa kilele wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaofanyika Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, mbali na kutafuta mwenyekiti mpya wa kamisheni ya AU lakini pia umejadili maswala yanayohusiana na utumwa, ukoloni na dhulma za kihistoria zilizofanywa na madola ya kikoloni katika bara la Afrika kwa miongo kadhaa. Viongozi wa kiafrika wanalenga kuunganisha pamoja juhudi za kudai fidia kwa jinai zilizofanywa na madola ya magharibi katika kipindi cha ukoloni na kujadili uhalifu wa utumwa, ubaguzi wa rangi na kuharibiwa urithi, turathi na utamaduni wa bara la Afrika. Mkutano wa kilele wa viongozi wa Afrika huko Addis umefanyika chini ya kauli mbiu kujenga umoja wa kuimarisha haki na malipo ya fidia kwa Waafrika. Aidha, mkutano huo unachunguza migogoro inayoshuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika kama vile jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Libya na Sudan, mbali na kujadili maswala ya kibinadamu, afya na maendeleo ya kijamii. Mbali na hayo, Afrika Kusini imeapa kutoondoa kesi yake mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ licha ya vitisho mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, Ronald Lamola, na kuongeza kwamba na hapa na nukuu, hakuna uwezekano wowote wa Afrika Kusini kufuta kesi yake iliyowasilisha ICJ mnamo Desemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Ameeleza bayana kwamba kusimama kidete na kufungamana na kanuni zetu wakati mwingine huwa na matokeo hasi, lakini tunasalia imara kwamba hatua tuliyochukua ni muhimu kwa ulimwengu na kwa utawala wa sheria waziri huyo amesema post apartheid south africa has been consistent in advocating for the inalienable rights of the palestinian people including for israel to end its unlawful occupation which continues to deny the palestinian people their right to self-determination our principal approach is firmly rooted on our own experience of colonialism and apartheid international law And the to Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kuiburuza Israel katika mahakama ya ICJ kutokana na vita vyake vya mauaji ya halaiki dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Wakati huo huo, chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri kimetoa mwito kuungwa mkono misimamo ya Misri na mataifa mengine ya Kiarabu katika ujenzi na ukarabati mpya wa ukanda wa Ghaza bila ya kuondolewa wakazi wake. Taarifa ya Al Azhar imesisitiza kuwa inaunga mkono kwa dhati swala la kuijenga na kuikarabati Ghaza kwa sharti kwamba Wapalestina wasalia katika eneo hilo na kuongezwa mashinikizo ya kutekeleza makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Katika hatua nyingine, Algeria imepinga kwa maneno makali matamshi ya kijuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyetaka wapalestina wapewe makazi mapya nje ya nchi yao na kwamba eti serikali ya Saudia imege ardhi yake na kuwapa Wapalestina waunde nchi yao. Katika taarifa yake wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Algeria imelaani matamshi hayo na kusema ni ya kejeli ya kukera na kuchukiza mno. Kadhalika, bunge la Libya wiki hii limelaani na kupinga njama za Marekani na Israel za kutaka kuwahamisha wananchi wa Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine nje ya ardhi zao za jadi za Palestina. Vilevile vile, makumi ya maelfu ya wananchi wa Moroko wamejitokeza katika kona zote za nchi kushiriki maandamano ya kuunga mkono kadhia ya Palestina Ijumaa hii. Waandamanaji hao wamelaani mpango waliotaja kuwa wa fedheha wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwafurusha Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza ili kuzima azma yao ya kutaka kuundwa kwa taifa huru la Palestina. Katika hatua nyingine, kundi moja la wajasiriamali wadogo na wakati nchini Nigeria wiki hii liliandaa mkutano wa siku mbili katika jimbo la Kaduna la kaskazini magharibi mwa nchi kujadili mikakati ya kibiashara na umuhimu wa kususia bidhaa za Israel ili kuonyesha uungaji mkono kwa kadhia ya Palestina. Mkutano huo umeandaliwa na kundi la Filin Yar Kwalisa ambayo ina maana ya kupambana na vilevile vile kupamba na kuchagiza maisha. Sumaya Abubakar Maki, mfanyabiashara kutoka jimbo la Bauchi aliyeshiriki mkutano huo, amesema As kama wafuasi wa muhimili wa mukawama lazima tujiweke mbali na bidhaa zote za Israel na kutafuta njia mbadala kutoka kwa nchi za Kiislamu na nchi ambazo haziungi mkono jinai zinazofanywa na utawala wa Israel. Kwingineko, mkuu wa jeshi la ulinzi la Nigeria Jenerali Christopher Musa ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya ubalozi wa Canada katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kumnyima yeye na maafisa wengine wakuu wa kijeshi viza za kwenda Canada kuhudhuria hafla ya michezo ya maveterani wa vita huko Vancouver. Jenerali Musa amesema kwamba ingawa kutoruhusiwa kuingia Canada kunavunja moyo sana, lakini kitendo hicho kinapaswa kuwazindua Wanigeria wafahamu kwamba wanafaa kusimama imara kama taifa na kukataa kutwezwa. Michezo ya Vancouver Whistler 2025 ya kuwaenzi maveterani wa vita ilianza Februari 8 na inamalizika jumamosi hii. Akihutubia mkutano wa chama cha kitaifa cha taasisi ya mafunzo ya usalama huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, Jenerali Musa amebainisha kwamba tulitakiwa kuwepo huko Vancouver hivi sasa. Kwa kweli nusu ya timu yangu tayari wamekwenda. Lakini kwa bahati mbaya ubalozi wa Kanada kwa sababu wanazozijua wenyewe walitunyima visa. Kadhalika, mshauri wa usalama wa taifa wa Abuja, Nuhu Ribadu, amekosoa vikali serikali ya Kanada kwa kuwanyima visa makamanda hao wa ngazi za juu wa jeshi la Nigeria na kueleza kwamba wa Kanada wanaweza kwenda kuzimu. So we're supposed to be there. And actually... Na raia wa Afrika Kusini wenye asili ya Uholanzi na nchi nyingine za Ulaya wamepuzilia mbali mwito wa Rais Donald Trump wa kwenda kuwa wakimbizi nchini Marekani kwa madai ya kubaguliwa nchini Afrika Kusini. Kali Creol, mkurugenzi mtendaji wa shirika la AfriForum linalopigania masilahi ya jamii ya wa Waafrikana, amemhutubu Trump kwa kumwambia, na hapa na nukuu, hatutaki kuhamia kwingine na hatutawaomba watoto wetu wahamia nchi nyingine. Tuna maslahi ya vizazi vijavyo na kuhakikisha utamaduni wetu unapitishwa kwa vizazi vijavyo. Hilo haliwezi kufanyika nje ya nchi. Mustakbal wa Waafrikana ambao ni wazawa wa walowezi wa Ulaya upo barani Afrika. Sisi si wazungu, sisi ni wazawa wa nchi hii na hatuendi popote. Kauli ya Waafrikana wa Afrika Kusini. Sina la ziada mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo panapo majaliwa ya kemola. Jina langu ni Husein Hassan, asante na kwaheri. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako, Ilahi. sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi mdhur ilaya nadhra man nadaita fa ajabak n k Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, Ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, Wala tahjubuni araafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia, na usinikatalie uraufu wako tajri ila ayna la ayna az zamanu jara falmaa maa aad fil bilaadi wadamu yana taqazfa jahimul itdhadi. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio atiribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.