Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ni mchana mwingine mtulivu wa Jumamosi ya Februari 15 mwafaka na tarehe 16 Shaban tunapokutana katika matangazo haya ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran ukiwa nami Husein Hassan na kusihi twe sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, hikma za Nahjulbalagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, tusikilize kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni huduma ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini inasikika pia katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam wavuti wetu ni parstoday.ir mkoa a juu s w. Hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutimia saa sita kamili ya Dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Wafuasi wa M23 waingia Bukavu baada ya kutoa uwanja wa ndege DRC. Iran yaonya baada ya Israel kutishia kushambulia ndege yake ya abiria na wananchi wa Morocco wafanya maandamano makubwa ya kuunga mkono wa Palestina, pamoja na habari nyinginezo. Sita, juu ya alama, dhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili, waasi wa M23 wametangaza habari ya kuingia katika jiji la Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana Ijumaa. Kiongozi wa waasi aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba, huku wakazi wakiripoti kuwaona wanamgambo hao katika mitaa ya wilaya ya kaskazini mapema jana ya Ijumaa, jeshi la Kongo lilithibitisha habari ya wapiganaji wa M23 kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Kavumba kaskazini mwa Bukavu na kueleza kwamba wanajeshi wa Kongo walikuwa wamerudi nyuma na vifaa vyao. Waasi hao wamekuwa wakijaribu kuelekea kusini upande wa Bukavu tangu walipoteka Goma mji mkuu zaidi huko mashariki mwa Kongo mwishoni mwa mwezi uliopita. Cornel Nanga, kiongozi wa muungano wa mto Kongo unaojumuisha M23, amesema kama navunukuu, nathibitisha kwamba tuliingia Bukavu jioni hii, yaani hapo jana Ijumaa, na kesho akikusudia leo Jumamosi, tutaendelea na operesheni ya kusafisha jiji, mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesema Kinshasa inatafuta njia za kukabiliana na Rwanda kutokana na kuongezeka taharuki na mapigano mashariki mwa DRC. Rwanda imekuwa ikichochea hali mara kwa mara kwa miaka mingi na hakujakuwa na hatua zozote za kukabiliana nazo, Tshisekedi ameliambia jopo la mdahalo katika mkutano wa usalama wa Munich. Hata hivyo, akijibu madai hayo, waziri wa ulinzi wa Rwanda amesema, kama tulivyosikia kutoka kwa jopo, mgogoro wa mashariki mwa DRC ni changamoto kwetu sote katika kanda. Rwanda imeathiriwa pakubwa na matokeo mabaya ya mgogoro huo wa kibinadamu, vilevile imeathirika kisiasa na kiuchumi. Hata hivyo, Rwanda haipati faida yoyote kutoka DRC isiyo na utulivu. Turejee hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai ameokosoa vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutishia kushambulia ndege ya abiria ya Iran iliyokuwa imebeba raia wa Lebanon. Bakai amevitaja vitisho hivyo vya Israel kama ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mamlaka na uhuru wa kujitawala Lebanon. Ameataka mashirika husika ya kimataifa likiwemo shirika la kimataifa la usafiri wa anga kuchukua hatua za kisheria kukomesha mwenendo huo hatari wa Israel. Hapo awali, Mujtaba Amani, balozi wa Iran nchini Lebanon, alisema kuwa safari za ndege mbili za kila wiki kutoka Iran hadi Beirut zilikatishwa Alhamisi, huku akikosoa serikali ya Beirut kwa kujaribu kutafuta ndege mbadala kwa ajili ya abiria hao. Waziri wa uchukuzi wa Lebanon, akiwa chini ya mashinikizo ya Israel, alitangaza kufuta safari hizo za ndege kutokana na madai ya Tel Aviv kwamba ndege hizo zilikuwa zimebeba pesa za kuipelekea harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Hatua hiyo ya serikali ya Lebanon iliwafanya wasafiri wa Lebanon kukwama katika uwanja wa ndege wa Tehran. Awali utawala wa Israel ulitoa tishio la kimya kimya la kuzishambulia ndege za Iran zinazosafiri kuelekea Lebanon. Kukataliwa kwa ndege za Iran kutua Lebanon kulizusha maandamano karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Beirut. Kwingineko, waziri mkuu wa zamani wa Malaysia amekosoa vikali uungaji mkono wa Marekani na Umoja wa Ulaya kwa Israel, akisistiza kuwa kuunga mkono kwa hali na mali mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza ni jambo la kuchukiza na kukirihisha. D Mahathir Mohamad, waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia, mwenye umri wa miaka 99 alisema hayo jana Ijumaa na kueleza kwamba, na hapa nanukuu: Marekani ambayo inataka kuwa dola kubwa tena inaunga mkono na kusaidia mauaji ya kimbari ya Waisraeli. Vivyo hivyo wanafanya washirika wake wa Ulaya, mwisho wa kunukuu. Mwanasiasa huyo mkongo ambaye anaheshimika na kuenziwa si tu Malaysia, bali katika kona mbalimbali za dunia, ameashiria uungaji mkono wa magharibi kwa mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza na kusema kwamba hii ni tabia ya washenzi si ya watu wastaarabu. Tangu Oktoba saba mwaka 2023 Israel imeua zaidi ya watu 48,000 aghalabi yao wakiwa wanawake na watoto kwa Ghaza na kuacha eneo hilo la Palestina likiwa magofu. Hatuwezi kudai kuwa wastaarabu tunapopuuza maadili yote ya juu ambayo tunayehusisha na ustaarabu wa kisasa. Mahathir amesema kwenye ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa X na kuongeza kuwa mauaji ya halaiki yanayofanywa na Israel ikisaidiwa kifedha na kwa silaha na itwa watetezi wakuu wa haki za binadamu duniani yanakanyaga utukufu wa uhai wa mwanadamu, na jinai au na ni jinai ya kuchukiza. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia amesisitiza kuwa, na hapa nanukuu, tunatoa au tunaona makumi ya maelfu ya watu wakiuawa, baadhi kwa njaa kunyimwa maji na dawa. Tunaona hospitali na shule na vilevile vile kambi za wakimbizi zikipigwa mabomu na maroketi. Ndio ustaarabu umeshindwa. Mwisho wa kunukuu, taarifa hiyo. Habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwengineko, makumi ya maelfu ya wananchi wa Moroko wamejitokeza katika kona zote za nchi ushiriki maandamano ya kuunga mkono kadhia ya Palestina. Shirika la habari la habari la Pars Today limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa katika mwendelezo wa uungaji mkono wa kimataifa kwa Wapalestina, jana Ijumaa, wananchi wa miji 56 ya Moroko walifanya maandamano 15 katika maeneo tofauti ya nchi hiyo na kusisitiza uungaji mkono wao madhubuti kwa mhimili wa mukawama na kadhia ya Palestina. Waandamanaji hao pia wamelaani mpango waliotaja kuwa wafedheha wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwafurusha Wapalestina kutoka ukanda wa Ghaza ili kuzima azma yao ya kutaka kuundwa kwa taifa huru la Palestina. Maandamano haya yanafanyika katika hali ambayo serikali ya Rabat bado haijachukua msimamo thabit dhidi ya mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Ghaza. Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kukubali kurejesha uhusiano na Israel mwaka elfu mbili na ishirini baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan. Wananchi wa Moroko wamejiunga na wenzao katika nchi za Kiarabu kupinga vikali uamuzi wa, wa serikali zao kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel na wametaka mapatano ya kuanzisha uhusiano huo yafutiliwe mbali na kundi la Waarabu katika Umoja wa Mataifa pamoja na kundi la mabalozi wa Umoja wa Mataifa wamepinga vikali mipango yoyote ya kuondoa kwa nguvu wa Palestina huko Ghaza na kusisitiza kuwa hatua hiyo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Mwakilishi wa Kuwait katika Umoja wa Mataifa Tariq Al-Banai akizungumza kama mwenyekiti wa kundi la Waarabu katika mkutano wa waandishi wa habari katika makao makuu ya UN huko New York jana Ijumaa alisema, na hapa nanukuu, kufurushwa kwa Wapalestina huko Ghaza lazima kukataliwe kwa nguvu zote, mwisho wa kunukuu. Ameeleza bayana kuwa kundi la Waarabu linakataa kabisa uhamishaji kama huo, ambao ni ukiukaji wa wazi wa kifungu cha 49 cha mkataba wa nne wa Jiniva wa mwaka 1949 Msimamo huo wa kundi la Waarabu katika Umoja wa Mataifa umeungwa mkono na mabalozi wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na jumuia ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi nam kadhalika. Mwakilishi wa Kuwait katika Umoja wa Mataifa amelaani vitendo vya uchokozi vya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuyataja mashambulizi ya utawala huo katika eneo hilo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Aidha, mjumbe wa Palestina katika umoja wa Mataifa, Riadh Mansor, amezungumza katika mkutano huo wa waandishi wa habari na kusisitiza kuwa hatuna ardhi ya asili isipokuwa Palestina. Tunaipenda Palestina, tutaujenga upya ukanda wa Ghaza, tutaijenga upya Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Teheran. Habari hizo pamoja na nyingine kemke, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatu wakosoji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram. Tutumia rafa kwenda kwa nambari ya kujumlisha halama kujumlisho +989035065487 na nathaban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo: watumiaji wa X wa Iran wasema, kwa ombi la Trump hatutazungumza na Marekani kwa sababu hatuiamini. watumiaji wa Kiirani wa mtandao wa kijamii wa X wameitaja hatua ya rais wa Marekani ya kujionyesha kuwa tayari kufanya mazungumzo na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni hadaa na udanganyifu mkubwa wa Washington. Jumanne ya Februari 14 au Februari 4 mwaka huu toban, rais Donald Trump wa Marekani alitia saini hati ya utendaji ili kuendeleza sera za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran na kudai kwamba yuko tayari kuzungumza na rais wa Iran. Uamuzi wa Trump unaonyesha azma yake ya kurejea katika mkondo wa serikali dhidi ya Iran ambazo zitakuwa na athari kubwa katika uhusiano wa kimataifa na usalama wa kikanda. Donald Trump ambaye alikuwa ametumia sera za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika muhula wake wa kwanza urais, kwa mara nyingine tena amedai katika utawala wake wa muhula wa pili, baada ya kutia saini hati ya utendaji dhidi ya Iran na kuendeleza sera hii iliyofeli, kwamba natumai hakuna haja ya kutumia chaguo hili, yaani mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Tunapaswa kuangalia kama tunaweza kufikia makubaliano na Iran. mpango huu kivitendo ni sisitizo la kuhuishwa tena amri ya Trump ya mwaka 2018 ya kuondoa Marekani kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kutekeleza mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran, na haswa inadai kufungua au kufunga njia yoyote na Iran kumiliki silaha za nyuklia na kukabiliana na ushawishi wa kieneo wa Jamhuri ya Kiislamu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika mkutano na makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu, mantiki wala heshima. Kwa mujibu wa Pars Today, watumiaji wa mtandao wa kijamii wa Iran waliunga mkono maoni na mtazamo huo wa kiongozi mwadhamu na kuyataja mazungumzo na Marekani kuwa kosa la kimkakati. Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wa kuseaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari 98, 90, 35, 06, 5, 4, 9, na toban, alama ya kujumlisho plus 989035065487 na toban. Nitasoma baadhi ya maoni hayo kadri tunavyosogea mbele na matangazo haya. Wavuti wetu ni Parstoday ir mkwaju sw Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na nne ya Alinshirah. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 95 ya Atin. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 8. Ndani ya sura Tutin imeashiriwa nukta ya kuumbwa mwanadamu katika sura na umbo bora kabisa. Ni vyema tukumbushe tena hapa kuwa katika kuumbwa kwao, wanadamu wamefanywa kuwa viumbe wenye haki na uhuru wa kuchagua, uhuru ambao hupelekea baadhi yao wakawa waumini na baadhi yao wakawa makafiri. Na matokeo yake ni kwamba kundi moja litapata malipo bora ya thawabu na kundi jengine litaishia kwenye adhabu na iqabu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura yetu ya Atin ambazo zinasema, audhu billahi Kisha tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Sura hii kama zilivyo sura nyingine kadhaa zilizoteremshwa Maka imeanza kwa viapo. Imeapia matunda mawili ya tini na zaituni na maeneo mawili yaliyobarikiwa ya Baitul Muqaddas na Maka matunda mawili ya tini na zaituni, tabaan ni matunda ya ardhi za Sham na baitul Muqaddas, baada ya kuwapiwa maeneo hayo mawili matakatifu walikodhihiri ndani yake mitume wakubwa na wateule wa Mwenyezi Mungu. Aya za sura Tutin zinasema Mwenyezi Mungu amemuumba mtu katika umbo na maumbile bora kabisa kwa kumfanya awe na ukadiri na mlingano katika kila hali iwe ni kwa upande wa mwili na umbo lake au upande wa akili na roho yake, na akaujaza ujudi na nafsi yake vipaji na vipawa chungu nzima. Kwa uumbaji huo wa kipekee Allah subhanahu wa taala amemfanya mwanadamu kito na johari katika viumbe wake, na kwa kumtunuku akili, uhisivu na uwezo wa kuchagua na kuamua, amemfanya kuwa mbora kuliko vyote alivyoviumba. Lakini pamoja na hayo, mwanadamu huyo huyo aliye na sifa zote hizo na aliyetukuzwa na kupewa tunu zote hizo za ubora kama hatoitumia kwa njia sahihi akili, fitra na maumbile safi aliyopewa na Mwenyezi Mungu mtukufu, akajitumbukiza kwenye lindi la upotofu wa kifikra, kiakhlaki na kimaadili, matokeo yake yatakuwa ni kuporomoka na kuwa duni kuliko viumbe wote walio duni. Kwa maneno mengine, ni kwamba ikiwa mwanadamu atavitumia vipawa alivyojaaliwa na Allah katika njia sahihi, atafikia kwenye vilele vya juu kabisa vya heshima, sharafu na utukufu. Lakini kama atavitumia vipawa na vipaji hivyo alivyotunukiwa na Mola wake katika ufisadi na maovu, atapata hasara kubwa ya kuporomoka na kuwa duni kuliko kitu chochote kile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba viumbe wa Mwenyezi Mungu, kuanzia vitu visivyo na uhai mpaka mimea, vyote hivyo vimebarikiwa na vina utakatifu, na ndiyo maana vimeapiwa na yeye mwenyewe Mola aliyeviumba. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa baadhi ya mwahala kama Baitul Muqaddas na Maka muna utakatifu maalumu kutokana na nafasi na michango yao mikubwa katika ustaarabu na historia ya wanadamu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba uumbaji wa mwanadamu, iwe ni wa mwanamke au mwanamume, ndiyo uumbaji wa daraja ya juu kabisa ya ukamilifu usio na chembe ya doa wala toa kasoro wala nuksani. Kwa hiyo, mwanadamu ana ubora kuwapita viumbe wengine wote, na vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa baadhi ya watu huporomoka kwenye hadhi yao ya utu, wakafikia kwenye daraja ya chini kabisa kuliko hata mnyama yeyote hoa, yani wa miguu minne, kutokana na machaguo yasiyo sahihi wanayofanya na kwa sababu ya tabia, amali na matendo yao maovu Kalamu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya nane ya sura yetu ya Atin, ambazo zinasema illa alladhina amanu wa amilus salihati falahum ajrun ghairu mamnun, ila wale walioamini na wakatenda mema, hao watapata ujira usiokwisha. Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala ametuumba sisi wanadamu katika umbo sura na maumbile bora kabisa. Na yeye mola anataraji kwamba sisi waja wake tutafanya mambo bora kabisa, na yote tuyatendayo tutayafanya kwa namna bora na kwa ikhlasi na nia safi. Kwa sababu hiyo, aya tulizosoma zinasema watu pekee watakaonusurika kuporomoka na kuwa viumbe duni kabisa ni wale watakaomwamini yeye Allah subhanahu wa taala na kufanya amali njema. Kumwamini Mwenyezi Mungu huibadilisha nia na azma ya mtu, akaacha kushughulika na vitu duni vya kimaada na kuielekeza nafsi yake kwenye mambo yatakayomjenga na kumfikisha kwenye utukukaji wa kiroho na kifikra. Johari ya imani huupanua uono wa mtu na kumwongoza hadi kwenye ulimwengu wa juu uliotukuka wa kiroho na kimaanawi, kinyume na ulimwengu huu tuuonao wenye mipaka na ambao iko siku utatoweka. Wakati mtu anapokuwa na uono huo, siyo tu inakuwa rahisi na wepesi kwake kufanya mambo mema na ya heri yenye faida kwa mtu mmoja mmoja na kwa jamii kwa ujumla, lakini hupata pia raghaba na hamu kubwa zaidi ya kufanya mambo mengine mema, na hapana shaka yoyote kuwa mtu kama huyo hupata malipo mema ya thawabu kwa Allah ambayo ni ya kudumu na yasiyokwisha, na katika ulimwengu ulio bora zaidi kuliko huu wa kimaada, yani huko akhera, ataishi maisha bora na ya milele. Na mkabala wa waja wenye sifa hizo ni watu watovu wa shukrani ambao wamemkanusha muumba wa ulimwengu mitume wake aliyowatuma kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, pamoja na ulimwengu wa milele wa akhera, na wanakadhibisha yote hayo bila ya hoja yoyote inayokubaliwa na akili timamu, ili kwa dhana yao wasibughudhike, bali waishi katika dunia ya raha na furaha, ilhali ukweli ni kwamba kama mtu atakaa na kuutafakari mfumo wa mwili wa mwanadamu na nidhamu na mfumo makini wa maumbile uliopo katika ulimwengu huu mpana, itamdhihirikia wazi kuwa maisha haya ya siku chache tu ya hapa duniani hayawezi kuwa ndiyo ghaya na lengo kuu la kuumbwa mwanadamu na ulimwengu anaoishi ndani yake Bali yote hayo ni utangulizi wa kuelekea kwenye ulimwengu bora na uliokamilika zaidi. Lakini pamoja na yote hayo, baadhi ya watu wanaikanusha siku ya malipo. Wakadhibishaji hao tabaan, watahukumiwa mbele ya mahakama ya haki na uadilifu ya Allah, na malipo yao yatakuwa ni adhabu ya moto, kwa sababu wameamua kuuza ulimwengu wa milele kwa ajili ya dunia ya kupita. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba imani na amali njema ndivyo vinavyomnusuru mtu na balaa la maisha haya duni na ya kupita ya dunia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Utoaji hukumu siku ya kiyama utakuwa kwenye mamlaka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ndiye aliyemuumba mwanadamu, na yeye Mola ni mjuzi mwenye uelewa kamili wa dhahiri na batini ya mambo yake yote ayafanyayo. Bila shaka Allah Subhanahu wa Ta'ala atawahukumu waja wake kwa haki na uadilifu Naye ni mbora wa mahakimu wa. Aidha, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kukanusha kiama hakutokani na ujuzi uelewa na hoja za mantiki, bali mara nyingi huchochewa na matashi duni ya kihayawani. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakutamfaa mtu kumwamini Allah tu bila ya kufanya amali njema wala kufanya amali njema tupu pasina kumwamini yeye mola, ni lazima mawili hayo yaambatane pamoja ndipo yatakuwa na tija na kumfanya mtu aukoke siku ya kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 180 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini na tano ya Atin. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye imani safi na ya kweli, ya kweli ya kumwamini yeye mola wetu na azijaalie ziwe na ikhlasi na azikubali amali zetu. Hii ni redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, kabla ya kuangazia macho yetu magazetini. Amir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania, anaandika asalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam warahmatullah. Anaandika, mimi Amir Awadh wa Tanzania, Tanga, mnikumbuke kunitumia. Asante sana, na inshallah hilo pia tutaliweka sawa, na kama nilivyokudokeza hapo awali, mpenzi msikilizaji, ni kwamba tumekuwa na tatizo katika kumbi zetu hizi za WhatsApp na Telegram, baadhi ya nambari zilijifuta kwa hivyo, tuna kibarua cha kuziunga tena. Kwa hivyo, inshallah wale ambao hawapokei habari zetu, inshallah watukumbushe ili tuwaunge upya. Hilo la Awadh tutalishughulikia muda si mrefu. Asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora huko huko Tanzania. Juma Hidi Isa wa Kondoa huko huko Tanzania naye anaandika ujumbe wake, kidogo unaruka. Haya, hichi nacho, aha, umefunguka. Anaandika baada ya salamu, poleni na hongereni kwa majukumu na hombeni apa malink ya redio Tehran ambayo ni latest asanteni. Haya, inshallah na hilo pia ombi lako tutalishughulikia, Juma Idi Issa, ukiwa hapo Kondoa, Tanzania. Pazia la udondozi wa matoleo ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran linafunguliwa na gazeti la Iran Daily kwa kudondoa baadhi ya vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Pezeshkian asema ikiwa vituo vya nyuklia vya vi Iran vitalengwa, vitajengwa maelfu ya vingine. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Iran yayasa Lebanon iache ya kuzuia ndege kutua mjini Beirut. Waziri wa viwanda asema serikali imekusudia kustawisha uchumi wa buluu, na Iran yakanusha madai yasiyo na msingi ya Marekani kwamba inaipatia silaha Ansarullah ya Yemen. Kehan International nalo pia limechangamkia habari hiyo hiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Iran Daily likiandika, Rais Pezeshkian atangaza ikiwa Bushehr Uh, endapo kiwanda hicho kitashambuliwa, tutajenga viwanda elfu moja vya nyuklia. Habari nyingine zilizopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni za kikanda na kimataifa zenye anwani zisemazo, Yemen kuanzisha operesheni za mashambulizi ikiwa waghaza watahamishwa, na manowari ya Marekani ya kubebea ndege za kivita yagongana na meli Misri. Lebanon haitokuwa koloni la Israel nilaloendeshwa kutokea mbali na Marekani, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Tehran Times, likifafanua kuwa serikali mpya ya Lebanon inaridhia kikamilifu kutekeleza maagizo ya Washington kwa kupiga marufuku ndege ya Iran inayomilikiwa na shirika la ndege ya Mahan isitue kwenye uwanja wa ndege wa Beirut. Asilimia 90 ya abiria waliokuwemo ndani ya ndege hiyo walikuwa ni raia wa Lebanon. Gazeti la lugha ya Kifarsi la Kehan limechangamkia habari ya kikanda liliyo akisi kwa kichwa cha habari, kauli ya Hamas imethibiti, Marekani na utawala wa kizayuni zalegeza msimamo wao wa utoaji vitisho, mateka watatu wa zayuni kubadilishwa kwa wapalestina 369. Dondoo ya habari hiyo inanukuu matamshi ya kiongozi wa Ansarullah ya Yemen akisema tuko tayari kukabiliana moja kwa moja na Marekani. Kwa muhtasari, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu walikuwa wameitishia Hamas kwamba endapo hadi kufikia saa sita mchana wa leo haitawaachia huru mateka wote wa kizayuni inaowashikilia, vita vikali zaidi vitaanzishwa dhidi ya Ghaza. Lakini kitakachotekelezwa leo katika hatua ya sita ya kubadilishana mateka kupitia awamu ya kwanza ya usitishaji vita ni Hamas kuachia huru mateka wa mateka watatu wa kizayuni mkabala wa kuachia huru wa Palestina 369 wanaoshikiliwa kidhuluma kwenye magereza ya utawala haramu wa Israel. Haya, tunasonga mbele. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha katika ukurasa wa mbele wa Kehan kinasema maandamano makubwa ya upinzani ya wananchi wa Beirut kulalamikia msimamo wa kiafriti na ulio dhidi ya Iran wa serikali ya Lebanon ni kufuatia kuzuiliwa kutua ndege moja ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikielekea Beirut. Mbali na habari hiyo, katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo tunakutana pia na habari nyingine yenye anwani katika safari ya Busher Pezeshkian hatoa amri ya kuanzisha operesheni mbili za ufanyaji kazi awamu ya pili na ya tatu ya kinu cha atomiki cha Busher. Firauni alikuwa hajui kuogelea ni kichwa cha habari iliyoenea kwenye mitandao ya kijamii ambayo imeakisiwa pia na Kihan. Habari hiyo ya mkanda wa video inamwonyesha kijana mdogo Mpalestina akizungumzia umaluni wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Ghaza na kulipora eneo hilo la ardhi ya Palestina. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni yako zaidi, mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. rahim Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa waskilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi hiki cha Nahju lBalagha ambacho ni sehemu ya 83 ya mfululizo huu. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kutoka kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 83 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sabini na tatu. Man nasaba nafsahu linnasi imaman falyabda bitalimi nafsihi kabla taalimi ghairihi walyakun tadibuhu bisiratihi kabla taadibihi bilisanihi wamualimu nafsihi wa wamuadibuha ahaqu bilijlal min mualimi nnasi wamuadibihim, anayejiweka nafasi ya kiongozi wa watu ajiaelimishe yeye kwanza kabla ya kuwaelimisha wengine, na atangulie kulea vizuri mienendo yake kabla ya ulimi wake Kwani mwalimu wa nafsi yake na mlezi wa matendo yake ndiye mwenye haki zaidi ya kuenziwa kuliko mwalimu wa wengine na mlezi wa ndimi zao. Katika hikma hii ya 73 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema, yeyote anayejiweka kwenye nafasi ya kiongozi wa watu, basi aanze kujirekebisha yeye kwanza kabla ya kuwarekebisha wengine. Kama ni katika upande wa maadili basi aanze kujipamba yeye kwanza kwa adabu na maadili mazuri, hata kabla ya kutumia ulimi wake kutoa nasaha kwa wengine, na hata kabla ya kuwahimiza na kuwalea wengine, kwani mwalimu wa nafsi yake ni mbora wao kwa maadili bora na ndiye anayestahiki zaidi kuwa kiongozi kuliko mtu anayewahimiza wengine kufanya mema na akawa ameisahau nafsi yake. Maneno ya Imam Ali alayhi salam katika hikma hii yanajumuisha viongozi na watu wote wenye dhamana ya kuwaongoza watu wengine: mzazi, mwalimu, hata imamu wa msikiti au rafiki anaweza kuifanya hikma hii kuwa ni mwongozo wake kama mshauri. Kwa hivyo, ni lazima kila mtu ajielimishe yeye kwanza na ajiidilishe kwanza kwa maadili mazuri kabla ya kutoa elimu na ushauri kwa wengine. Ni wakati huo ndipo elimu na ushauri wake utakapoweza kuwa na taathira inayotakiwa. Mtu anayetaka kuwa mwalimu lazima azungumze kwanza na nafsi yake, aidhibiti kwa maadili mema, aielimishe kwanza, kabla ya kufikiria nafsi za wengine. Kuijengea nafsi nidhamu mzuri na kuidhibiti, ingawa ni kazi ngumu, lakini ndiyo jihadi kubwa kwa kila mwanadamu na huo ndio ufunguo wa kuweza kuziathiri vizuri nafsi za watu wengine, kwani wenye hikma wanasema kinachotoka ndani kabisa ya moyo hutua ndani kabisa ya moyo wa mwingine. Uislamu unatufundisha jihadul akbar, ambayo maana yake hasa ni kukabiliana mtu na nafsi yake na kuidhibiti. Istilahi hii ya jihadul akbar iliasisiwa kwa mara ya kwanza na Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam baada ya vita. Imepokewa katika hadithi kwamba wakati fulani Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alituma wanajeshi vitani. Waliporudi aliwaambia, nalipongeza jeshi hili lililofanya jihadul asghar, yani jihadi ndogo. Sasa imebakia jihadul akbar, jihadi kubwa. Wakamuuliza, ya Rasulallah, ni jihadi gani hiyo kubwa iliyobakia? Akasema ni jihadi ya kupambana na nafsi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo. Ni Jumamosi tarehe 16 Shaban mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 15 Februari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 243 iliyopita sawa na tarehe 15 Februari mwaka 1782 vilianza vita vya majini kati ya Ufaransa na Uingereza katika pwani ya India. Vita hivyo vilivyodumu kwa muda wa miezi saba vilikuwa ni mlolongo wa vita kati ya nchi mbili hizo vilivyokuwa na lengo la kuikoloni India na kupora utajiri wake. Ijapokuwa Ufaransa ilishinda vita hivyo, lakini nchi hiyo haikuweza kurejea India na kuikoloni nchi hiyo, na badala yake Uingereza ilibaki na kuendelea kuwa mkoloni mkuu huko Barahindi. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda Hijiria Shamsia, aliaga dunia Ayatullahi Sheikh Abdul Husein Rashti, faqihi na mwanafalsafa wa Kiirani. Alizaliwa mwaka 1292 Hijiria katika mji wa Karbala, Iraqi. Akiwa pamoja na baba yake alielekea Rashti, Iran, akiwa bado kijana mdogo na kusoma masomo ya msingi na ya kati katika mji huo. Aidha, akiwa na umri wa miaka ishirini Abdul Husein Rashti alielekea Teherani na kuhudhuria masomo na darsa za wanazuoni wakubwa katika zama hizo kama vile Shekh Muhammad Hasan Ashtiani, Shekh Ali Nuri, Sayid Shahabuddin Tabrizi Shirazi na Mirza Abul Hasan. Miaka 46, iliyopita katika siku kama ya leo, idadi kadhaa ya viongozi wa utawala wa Kipahlavi walinyongwa baada ya kupatikana na hatia usaliti na kutenda jinai dhidi ya wananchi wa Iran. Licha ya kuwa kwa mtazamo wa wananchi wa Islamu wa Irani jinai za viongozi hao wa utawala dhalimu wa Shah zilikuwa wazi na bayana, lakini kwa amri ya Imamu Khomeini, mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuliundwa Mahakama ya Mapinduzi ya Kiislamu na kushughulikia kesi za viongozi hao waliokuwa wametiwa mbaroni na vikosi vya wananchi. na miaka 36 iliyopita katika siku kama leo, jeshi jekundu la shirikisho la Urusi ya zamani lililazimika kuondoka nchini Afghanistan baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka kumi. Majeshi haya yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mukawama wa mujahidina wa Kiislamu. Lengo la Umoja wa Sovieti la kuivamia na kuikalia kwa mabavu wa Afghanistani mwaka 1979 lilikuwa ni kuizatiti na kuitia nguvu serikali kibaraka ya Kabul iliyokuwa ikiungwa mkono na Mosco na kueneza satwa yake upande wa maeneo ya kusini mwa Asia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome tena hapa maoni mawili matatu. Elia Keitari kutoka Mombasa, Kenya, anasema: asante sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote kwa ujumla, asante sana. Wasalimia hapo pwani ya Kenya. Mahad Ali Jibril wa Komoro anaandika Ahsante sana shukran, pia tunakushukuru. Wape salamu zetu wangazija hapo. Bin taha al Junaid wa Bumbwini visiwani Zanzibar pia anaandika, shukran, asante sana. Wamkue hapo visiwani. Imam Saif Ali Muhammad Ujiji Kigoma huko Tanzania, asante sana, akatutumia ujumbe wa sauti inshallah. Sauti hiyo tutaitumia katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Insha Allah, maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waasi wa M23 wametangaza habari ya kuingia katika jiji la Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ya Kongo, baada ya kutoa uwanja wa ndege wa Kavumba kaskazini mwa Bukavu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran Ismail Bakai amekosoa vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutishia kushambulia ndege ya abiria ya Iran iliyokuwa imebeba raia wa Lebanon. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Mahadhir Muhammad amekosoa vikali uungaji mkono wa Marekani na Umoja wa Ulaya kwa Israel, akisisitiza kuwa kuunga mkono kwa hali na mali mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza ni jambo la kuchukiza na kukirihisha na kwamba ustaarabu umefeli Makumi ya maelfu ya wananchi wa Moroko wamejitokeza katika kona zote za nchi hiyo kushiriki maandamano ya kuunga mkono kadhia ya Palestina. Na kundi la Waarabu katika Umoja wa Mataifa pamoja na kundi la mabalozi wa Umoja wa Mataifa wamepinga vikali mipango yote ya kuondoa kwa nguvu wa Palestina huko Gaza. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia wikendi njema. Kwa heri.