Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Quran na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Quran imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye, basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Juma Mosi, tarehe 16 Shaban 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 15 Februari 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya hikma za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. wa Palestina 369 mkabala wa waisraeli watatu wataachiwa leo katika duru ya sita ya kubadilishana mateka. Iran yalaani shambulizi la kigaidi Baluchistan nchini Pakistan. Umoja wa Afrika watoa wa mwito wa kutatuliwa changamoto za kibinadamu na afya ya umma barani Afrika, na mtaalamu wa Zambia aonya kuwa ushuru wa Trump utawadhuru zaidi wa Marekani wenyewe. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetaja majina ya mateka watatu wa Israel wenye uraia pacha ambao wanatazamiwa kuachiliwa leo kama sehemu ya duru ya sita ya mabadilishano ya mateka chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza. Abu Ubaida, msemaji wa brigedi za Izuddin Ulkasam, tawi la kijeshi la Hamas alisema katika taarifa fupi aliyotoa jana Ijumaa kwamba Alexander Sasha Trovanov, Sagui Dekelchen na Yair Hon wataachiliwa huru leo. Tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islami ya Palestina la brigedi za Al Kuds lililokuwa linamshikilia Alexander Trofanov limethibitisha kwamba litamwachia huru mateka huyo wa Kizayuni. Wakati huo huo, taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu imesema utawala huo haramu umeikubali orodha ya majina iliyopokea kutoka kwa wapatanishi wa Qatar na Misri. Kwa upande wake, utawala huo ghasibu utawachilia huru wa Palestina 369 uliokuwa ukiwashikilia kidhalimu katika magereza yake kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari inayohusika na masuala ya mateka wa Palestina, Wapalestina watakaoachiliwa huru leo na utawala wa kizayuni ni pamoja na 36 waliohukumiwa kifungo cha maisha jela na wengine 333 kutoka ukanda wa Ghaza ambao walizuiliwa bila kufunguliwa mashtaka yoyote baada ya kutiwa nguvuni kufuatia operesheni ya Kimbunga cha Al Aqsa ya Oktoba 7, 2023. Makubaliano ya kusitisha vita yaliyoanza kutekelezwa Januari 19 yamesimamisha kwa kiasi kikubwa vita vya kinyama vya zaidi ya miezi 15 na mauaji ya kimbari yaliyokuwa yakifanywa na jeshi la kizayuni dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali shambulio la kigaidi katika jimbo la Baluchistan nchini Pakistan ambalo limesababisha vifo na kujeruhiwa wafanyakazi kadhaa wasio na hatia. Ismail Bakaye amelaani vikali shambulio hilo la kigaidi lililotokea karibu na mgodi wa makaa ya mawe huko Harnai, Baluchistan, Pakistan, jana Ijumaa na kusababisha vifo na kujeruhiwa wafanyakazi wa mgodi huo waliokuwa wanajitafutia riziki zao za halali. Akitilia mkazo msimamo usiotetereka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakulaani ugaidi wa aina zote na popote pale unapotokea, Bakai ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga, wananchi na serikali ya Pakistan na kuwatakia afueni ya haraka majeruhi. Msemaji wa Wizara Mambo ya Nje ya Iran pia amesistizia haja ya kuimarishwa juhudi na ushirikiano baina ya pande mbili na pia ushirikiano wa nchi zote za ukanda huu katika mapambano dhidi ya vitendo vya kigaidi. Tukio hilo lilitokea jana Ijumaa baada ya gari lililokuwa limebeba wachimba migodi kuripuliwa kwa bomu katika mji wa Harnai, Pakistan. Polisi wa mkoa wa Baluchistan wamethibitisha tukio hilo na kusema kuwa wafanyakazi wasiopungua kumi na moja wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Hadi wakati tunaandaa habari hii, hakukuwa na kundi lolote lililodai kuhusika na mripuko huo, lakini genge la kigaidi linalotaka kujitenga Linajo, linalojulikana kwa jina la Baluch Liberation Army huwa mara kwa mara linadai kuhusika na mashambulizi mengi ya kigaidi kwenye eneo hilo. Msemaji wa brigedi za Izuddin ul Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametahadharisha kuhusu uwezekano wa, wa kuvunjika makubaliano ya kusitisha vita, kama utawala wa kizayuni wa Israel utaendelea kufanya vitendo vinavyovunja vipengee vya makubaliano hayo. Katika matukio ya hivi karibuni yanayohusiana na utekelezaji wa makubaliano ya kubadilishana mateka kati ya mukawama wa Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel, harakati ya Hamas imelazimika kusita kuwasilisha majina ya kundi jingine la mateka wa Israel kutokana na utawala wa kizayuni kuto heshimu na kuvunja mara kwa mara makubaliano ya kusimamisha vita. Kabla ya hapo, mukawama wa Palestina ulitangaza kuwa uko tayari kuwaachilia huru mateka wengine wa Israel leo Jumamosi kwa mujibu wa makubaliano ya kubadilishana mateka lakini kwa sharti kwamba utawala wa kizayuni nao uheshimu makubaliano hayo. Viongozi wa Hamas wameonya kwamba makubaliano hayo yanaweza kusambaratika ikiwa misafara na magari mazito ya kuondolea vifusi hayataruhusiwa kuingia kwenye ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, kiongozi mmoja wa Hamas Usama Hamdan amesema harakati hiyo iko tayari kuanza awamu ya pili ya mazungumzo siku ya Jumatatu. Duru za habari zimewanukuu wapatanishi wakithibitisha kupata majibu mazuri kutoka pande zote mbili za mazungumzo. Kamishna wa Umoja wa Afrika au wa masuala ya kibinadamu afya na maendeleo ya kijamii ametoa mwito wa kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa changamoto za afya ya umma na masuala ya kibinadamu barani Afrika. Akizungumza na vyombo vya habari pembezoni mwa mkutano wa 38 wa wakuu wa AU mjini Adis Ababa, Ethiopia, B Minata Samate Kesuma amesema bara la Afrika kwa sasa lina ongezeko la milipuko ya magonjwa na majanga mbalimbali mbali ya kibinadamu. Amesema kama ninavyonukuu, mwaka 2024 pekee nchi nyingi za Afrika zilikumbwa na majanga ya hali ya hewa, ikiwa ni pamoja na mafuriko, ukame na vimbunga. Afya ya umma inaendelea kuwa moja ya masuala muhimu zaidi yanayoitesa Afrika leo hii, na kama hatutachukua hatua, itaendelea kuwa na athari kubwa katika bara letu, mwisho wa kunukuu. Bikesomo aidha amesema sababu za msingi za changamoto za kibinadamu barani Afrika mara nyingi zinatokana na mabadiliko ya hali ya hewa, masuala ya utawala bora, ukosefu wa usalama, ugaidi na kuongezeka milipuko ya magonjwa. Amesema tuna zaidi ya watu milioni 45 walioyahama makazi yao barani Afrika. Hii ni idadi kubwa, na tuna tatizo hili katika maeneo yote ya Afrika. Mkutano wa 38 wa wakuu wa U unaendelea mjini Adis Ababa tangu Jumatano na unatarajiwa kumalizika kesho Jumapili. Kauli mbiu ya mwaka huu ya mkutano huo wa wakuu wa U ni haki kwa Waafrika na watu wenye asili ya Afrika kupitia mapato Mtaalamu mmoja wa masuala ya biashara ujasiri ya mali na uwekezaji wa Zambia amesema uamuzi wa serikali ya Marekani wa kutoza ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka Kanada, Meksiko na China utawadhuru zaidi wa Marekani. Katika mahojiano na shirika la habari la Shinhua, Yusuf Dodia, msomi wa biashara na mwenyekiti wa shirika la PSDA, ameeleza bayana kwamba hatua ya serikali ya Marekani ya kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazotoka Kanada, Meksiko na China hatimaye itawadhuru wanunuaji na watumiaji wa bidhaa hizo wa Marekani kutokana na kuongezeka bidhaa, bei za bidhaa hizo katika nchi hiyo. Ameongeza kuwa uchumi wa Marekani unakabiliwa na mtikisiko mkubwa kutokana na vita hivyo vya kibiashara alivyoanzisha Trump mara baada ya kushika usukani kuhudumu muhula wa pili, Dodia amesema akthari ya bidhaa zinazotoka Canada Mexico na China hazitengenezwi nchini Marekani na iwapo zinaundwa hazikidhi mahitaji ya soko. Tayari serikali za Canada China na Mexico zimechukua hatua za kujibu mapigo kwa hatua hiyo ya Trump na kuziongezea nchi hizo ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazoingia Marekani kutoka nchi hizo tatu. Mbali na Canada, China na Mexico, Trump ametishia kuiwekea Ulaya ula ushuru zaidi. Kufuatia vitisho vya Trump, viongozi wa EU karibuni walifanya mkutano mjini Brussels na kujadili tishio la ushuru la Marekani. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kwenye ripoti yake ya karibuni zaidi kwamba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne lilihudumia makumi ya maelfu ya wakimbizi nchini Libya pekee ikiwa ni pamoja na kuwarejesha makwao mamia wengine. Katika taarifa yake hiyo, UNHCR imesema mwaka elfu mbili na ishirini na nne makumi ya maelfu ya wakimbizi walipewa misaada ya matibabu, kifedha na vitu muhimu na shirika letu. Taarifa hiyo pia imesema wakimbizi elfu moja mia tano walihamishwa kutoka maeneo mbalimbali ya Libya na kupewa makazi mapya mwaka 2024. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema, mwaka 2024 UNHCR ilitoa msaada wa kuokoa maisha na utatuzi wa muda mrefu kwa baadhi ya wakimbizi waliokuwa kwenye hatari zaidi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo fupi ya UNHCR, mwaka jana makumi ya maelfu ya wakimbizi nchini Libya, wengi wao wakiwa ni kutoka nchi za Afrika za Kusini mwa jangwa la Sahara, walipewa msaada wa matibabu na kifedha pamoja na vitu muhimu vya kujikimu katika maisha yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno, utawala wa kizayuni muuaji wa asilimia sabini ya waandishi wa habari duniani. Kamati ya kulinda waandishi wa habari nchini Marekani, sambamba na kutangaza kuwa idadi kubwa ya waandishi wa habari waliuawa duniani kote mwaka jana, imeeleza kwamba utawala wa kizayuni umehusika na mauaji ya takriban asilimia 70 ya waandishi hao. Waandishi wa habari ni miongoni mwa wahanga wakuu wa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vya miezi 15 dhidi ya Gaza haikuwa na mfano wake katika vita vya miongo ya hivi karibuni. Wakati wa uvamizi wa Marekani nchini Vietnam ambao ulidumu kwa karibu miaka 20, waandishi wa habari 63 waliuawa, na waandishi wa habari 17 waliuawa katika vita vya peninsula ya Korea vilivyodumu kwa muda wa miaka mitatu. Hii ni katika hali ambayo kamati ya kulinda waandishi wa habari imetangaza kuwa operesheni ya kijeshi ya wazayuni dhidi ya wapalestina huko Ghaza imesababisha kuwawa shahidi waandishi wa habari 85 na jeshi dhalimu la Israel. Wakati huo huo, vyanzo vya habari vimeripoti kuwa washahidi na Israel waandishi wa habari 205 huko Ghaza wakati wa vita katika eneo hilo. Wazayuni walifanya mashambulizi elfu moja na mia sita dhidi ya waandishi wa habari na hata waliharibu kanali ya televisheni ya watoto. Kamati ya kulinda waandishi wa habari ilitangaza kuwa kwa akali imerekodi mauaji ya watu kumi yaliyokuwa na malengo maalumu na yaliyofanywa na utawala wa Kizayuni, na inachunguza mauaji mengine ishirini ambayo huenda nayo yalikuwa amepangwa na kuratibiwa. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa Ghaza lilikuwa eneo hatari zaidi duniani mwaka jana. Waandishi wa habari waliuawa na utawala wa kizayuni kwa sababu tu walikuwa wakitekeleza majukumu yao ya kikazi, yaani kuakisi na kuripoti habari za matukio ya vita vya Ghaza. Katika moja ya jinai zake za kutisha, utawala wa kizayuni uliamua kuwaua waandishi wa habari ili kuzuia kuripotiwa habari za mauaji ya kimbari huko Ghaza na kwa njia hiyo kuzuia kuripotiwa vita dhidi ya eneo hilo, lakini hatua hizo hazikuzuia kuripotiwa na kutangazwa jinai za utawala huo huko Ghaza na waandishi wa habari. Jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya waandishi wa habari na mwaka uliopita kuwa mwaka mbaya zaidi kwa waandishi wa habari kunatokea katika hali ambayo vyombo vya habari vya magharibi vinajaribu kuchuja habari za jinai za utawala huo ghasibu na kutoripoti kama ulivyo ukweli na uhalisia wa mambo kwa ujumla. Hali ya waandishi wa habari huko Ghaza, wakiwemo waliouawa kwa sababu ya kazi zao, au waandishi wa habari na vyombo vya habari vilivyokataa kuripoti na kuakisi jinai za utawala huo, ni mambo yanayoashiria kudhoofika kwa sheria za kimataifa. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na nne, ya Al-Inshirah. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na tano ya Atin. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nane. Ndani ya sura Tutin imeashiriwa nukta ya kuumbwa mwanadamu katika sura na umbo bora kabisa. Ni vyema tukumbushe tena hapa kuwa katika kuumbwa kwao wanadamu wamefanywa kuwa viumbe wenye haki na uhuru wa kuchagua, uhuru ambao hupelekea baadhi yao wakawa waumini na baadhi yao wakawa makafiri. Na matokeo yake ni kwamba kundi moja litapata malipo bora ya thawabu na kundi jingine litaishia kwenye adhabu na iqabu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura yetu ya Atin, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahi rrahmani rrahim Kisha tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Sura hii kama zilivyo sura nyingine kadhaa zilizoteremshwa Maka, imeanza kwa viapo. Imeyapia matunda mawili ya tini na zaituni na maeneo mawili yaliyobarikiwa ya Baitul Muqaddas na Maka matunda mawili ya tini na zaituni, tabaan ni matunda ya ardhi za Sham na Baitul Muqaddas, baada ya kuwapiwa maeneo hayo mawili matakatifu walikodhihiri ndani yake mitume wakubwa na wateule wa Mwenyezi Mungu. Aya za sura Tutin zinasema, Mwenyezi Mungu amemuumba mtu katika umbo na maumbile bora kabisa kwa kumfanya awe na ukadiri na mlingano katika kila hali, iwe ni kwa upande wa mwili na umbo lake au upande wa akili na roho yake, na akaujaza ujudi na nafsi yake vipaji na vipawa chungu nzima. Kwa uumbaji huo wa kipekee Allah subhanahu wa taala amemfanya mwanadamu kito na johari katika viumbe wake, na kwa kumtunuku akili, uhisivu na uwezo wa kuchagua na kuamua, amemfanya kuwa mbora kuliko vyote alivyoviumba. Lakini pamoja na hayo, mwanadamu huyo huyo aliye na sifa zote hizo na aliyetukuzwa na kupewa tunu zote hizo za ubora kama hatoitumia kwa njia sahihi akili fitra na maumbile safi aliyopewa na Mwenyezi Mungu mtukufu akajitumbukiza kwenye lindi la upotofu wa kifikra kiakhlaki na kimaadili, matokeo yake yatakuwa ni kuporomoka na kuwa duni kuliko viumbe wote walioduni. Kwa maneno mengine, ni kwamba ikiwa mwanadamu atavitumia vipawa alivyojaaliwa na Allah katika njia sahihi, atafikia kwenye vilele vya juu kabisa vya heshima, sharafu na utukufu. Lakini kama atavitumia vipawa na vipaji hivyo alivyotunukiwa na Mola wake katika ufisadi na maovu, atapata hasara kubwa ya kuporomoka na kuwa duni kuliko kitu chochote kile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba viumbe wa Mwenyezi Mungu, kuanzia vitu visivyo na uhai mpaka mimea, vyote hivyo vimebarikiwa na vina utakatifu na ndiyo maana vimeapiwa na yeye mwenyewe Mola aliyeviumba. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa baadhi ya mwahala kama Baitul Muqaddas na Maka muna utakatifu maalumu kutokana na nafasi na michango yao mikubwa katika ustaarabu na historia ya wanadamu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba uumbwaji wa mwanadamu, iwe ni wa mwanamke au mwanamume, ndiyo uumbaji wa daraja ya juu kabisa ya ukamilifu usio na chembe ya doa wala toa kasoro wala nuksani. Kwa hiyo mwanadamu ana ubora kuwapita viumbe wengine wote, na vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa baadhi ya watu huporomoka kwenye hadhi yao ya utu, wakafikia kwenye daraja ya chini kabisa kuliko hata mnyama yeyote hoa yani, wa miguu minne, kutokana na machaguo yasiyo sahihi wanayofanya, na kwa sababu ya tabia, amali na matendo yao maovu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya nane ya sura yetu ya Atin ambazo zinasema: illa ladhina amanu wa amilu salihati falahum ajrun ghairu mamnun, ila wale walioamini na wakatenda mema hao watapata ujira usiokwisha. Fama yukathibuka baadu biddin. Basi baada ya hayo ni kipi kikufanyacho ukadhibishe malipo? Alaysa Allahu bi ahkamil hakimin, kwani Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala ametuumba sisi wanadamu katika umbo sura na maumbile bora kabisa, na yeye mola anataraji kwamba sisi waja wake tutafanya mambo bora kabisa, na yote tuyatendayo, tutayafanya kwa namna bora na kwa ikhlasi na nia safi. Kwa sababu hiyo, aya tulizosoma zinasema watu pekee watakaonusurika kuporomoka na kuwa viumbe duni kabisa ni wale watakaomwamini yeye Allah subhanahu wa ta'ala, na kufanya amali njema. Kumwamini Mwenyezi Mungu huibadilisha nia na azma ya mtu akaacha kushughulika na vitu duni vya kimaada na kuielekeza nafsi yake kwenye mambo yatakayomjenga na kumfikisha kwenye utukukaji wa kiroho na kifikra. Johari ya imani huupanua uono wa mtu na kumwongoza hadi kwenye ulimwengu wa juu uliotukuka wa kiroho na kimaanawi, kinyume na ulimwengu huu tuuonao wenye mipaka na ambao iko siku utatoweka. Wakati mtu anapokuwa na uono huo, siyo tu inakuwa rahisi na wepesi kwake kufanya mambo mema na ya kheri yenye faida kwa mtu mmoja mmoja na kwa jamii kwa ujumla, lakini hupata pia raghaba na hamu kubwa zaidi ya kufanya mambo mengine mema, na hapana shaka yoyote kuwa mtu kama huyo hupata malipo mema ya thawabu kwa Allah, ambayo ni ya kudumu na yasiyokwisha, na katika ulimwengu ulio bora zaidi kuliko huu wa kimaada, yani huko akhera, ataishi maisha bora na ya milele. Na mkabala wa waja wenye sifa hizo ni watu watovu wa shukrani ambao wamemkanusha Muumba wa ulimwengu mitume wake aliowatuma kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu pamoja na ulimwengu wa milele wa akhera, na wanakadhibisha yote hayo bila ya hoja yoyote inayokubaliwa na akili timamu, ili kwa dhana yao wasibughudhike, bali waishi katika dunia ya raha na furaha, ilhali ukweli ni kwamba kama mtu atakaa na kuutafakari mfumo wa mwili wa mwanadamu na nidhamu na mfumo makini wa maumbile uliopo katika ulimwengu huu mpana, itamdhihirikia wazi kuwa maisha haya ya siku chache tu ya hapa duniani hayawezi kuwa ndiyo ghaya na lengo kuu la kuumbwa mwanadamu na ulimwengu anaoishi ndani yake Bali yote hayo ni utangulizi wa kuelekea kwenye ulimwengu bora na uliokamilika zaidi. Lakini pamoja na yote hayo, baadhi ya watu wanaikanusha siku ya malipo. Wakadhibishaji hao tabaan, watahukumiwa mbele ya mahkama ya haki na uadilifu ya Allah, na malipo yao yatakuwa ni adhabu ya moto kwa sababu wameamua kuuza ulimwengu wa milele kwa ajili ya dunia ya kupita. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba imani na amali njema ndivyo vinavyomnusuru mtu na balaa la maisha haya duni na ya kupita ya dunia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Utoaji hukumu siku ya kiama utakuwa kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala, ambaye ndiye aliyemuumba mwanadamu, na yeye Mola ni mjuzi mwenye uelewa kamili wa dhahiri na batini ya mambo yake yote ayafanyayo. Bila shaka Allah subhanahu wa ta'ala atawahukumu waja wake kwa haki na uadilifu naye ni mbora wa mahakimu wa aidha, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kukanusha kiama hakutokani na ujuzi uelewa na hoja za mantiki, bali mara nyingi huchochewa na matashi duni ya kihayawani. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakutamfaa mtu kumwamini Allah tu bila ya kufanya amali njema wala kufanya amali njema tupu pasina kumwamini yeye Mola. Ni lazima mawili hayo yaambatane pamoja ndipo yatakuwa na tija na kumfanya mtu aokoke siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1180 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 95 ya Atin. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye imani safi na ya kweli, ya kweli ya kumwamini yeye mola wetu, na azijaalie ziwe na ikhlasi na azikubali amali zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Jumamosi Februari 15 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, Samia kuongoza ajenda nishati safi. Au dondoo za habari hiyo zinasema: ashiriki mkutano wa amani, au kamisheni ya afrika kupata viongozi wapya, watanzania wawili wang'ara kushika nafasi za juu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali ya kanusha kuwa na mwekezaji bandari bagamoyo maboresho zaidi bima ya afya kwa wote, huku sheria ikiwa bana wapangaji NHC na kesi uhujumu uchumi kufunguliwa bila ridhaa ya DPP na bangi talaka za changia tatizo afya ya akili Zanzibar. Na mwisho kabisa katika gazeti hilo tunasoma Rais Samia kuvunja Bunge Juni 27 aligeukia sasa gazeti la Wamachinga ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari, utafiti waibua wa mazito watumishi wa umma yabainika, zaidi ya asilimia 40 hawafanyi kazi licha ya kulipwa mishahara kila mwezi, ni baada ya tume ya utumishi wa umma nchini kubaini hilo. Kutoka gazeti la Mwanahabari inadondoa vichwa vya habari visemavyo, hakuna TRA bila wafanyabiashara, aeleza kamishna wake Mwenda. Na Tanzania, Rwanda, Uganda kuendeleza mradi wa kufua umeme wa pamoja msongezi. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limechangamkia habari ya nyongeza bajeti ya shilingi bilioni 945.7 iliyoidhinishwa na Bunge, likiandika nyongeza bajeti: neema, makandarasi, wazabuni, watumishi Habari Leo kwa upande wake lilipozungumzia habari hiyo limeandika sekta za elimu na afya pia zimeguswa yaani, zimefaidika na nyongeza hiyo ya bajeti. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Uganda, toleo la mtandaoni la Saturday Monita limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno machozi mahakamani, huku mawakili wa Besigye wakipigania aachiliwe huru haraka. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mawakili hao wamesema ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu umefanyika dhidi ya mwanasiasa huyo mkongwe wa upinzani aliyeko kizuizini. Hata hivyo, hakimu mkazi anayesikiliza kesi yake amesema ya hana uwezo wa kutoa uamuzi juu ya shauri hilo, na hivyo ameamua kuiahirisha kesi mbali na habari ya kesi ya besi Jemonita limechangamkia pia habari ya kesi nyingine inayomhusu mkuu wa jumuiya ya wafanyabiashara wa Uganda ULS Isaac Semakade ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kuwashambulia mahakimu mitandaoni. Vision Weekend limechangamkia habari ya sekta ya elimu, ambayo kichwa chake cha maneno kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka walimu bora wa sekondari ngazi ya miaka minne watajwa. Picha za walimu hao zimeambatanishwa na kichwa hicho cha habari katika toleo lake la mtandaoni. Vision nalo pia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya hukumu ya kifungo jela iliyotolewa dhidi ya mkuu wa jumuiya ya wanasheria Uganda na kuandika, hukumu ya kifungo iliyotolewa dhidi ya mkuu wa jumuiya ya wanasheria ya washa moto wa hasira natamatishia udondozi huu wa magazeti nchini Kenya ambako matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari moja tu, nayo ni kitimtimu cha uchaguzi wa mkuu mpya wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU unaofanyika leo mjini Adis Ababa, ambapo aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Odinga anachuana na wagombea wengine wawili kuwania wadhifa huo. Siku kubwa kwa Odinga Ndivyo lilivyoandika Saturday Nation likiwa limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwanasiasa huyo mkongwe wa upinzani nchini Kenya. Gazeti hilo linadokeza kuwa mchuano huo mkali unaomhusisha Odinga aliyewahi kudumu kama mwakilishi wa AU wa miundo msingi pamoja na Mahmud Ali Yusuf, waziri wa mambo ya nje wa Jibuti, na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Madagaskar Richard Randriamandrato umetoa mguso mkubwa kote barani Afrika. Wakati wa kujulikana mbivu na mbichi, ndivyo lilivyoandika Saturday Standard na kudokeza kuwa wakati wowote kuanzia saa nane mchana leo kwa saa za Afrika Mashariki, Kenya na bara zima la Afrika litamjua atakayekuwa mkuu mpya wa AU. Nalo taifa leo limezungumzia habari hiyo kwa kichwa cha maneno kila la heri Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 80 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na, na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya themanini ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya sabini, la tara ljahila illa mufritan au mufarita. siku zote mtu mjinga utamjua kwa misimamo yake ya kufurutu mipaka. Katika hikma yake hii ya sabini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam ameashiria suala muhimu linalohusu maisha ya watu wote. Anasema siku zote, ukitaka kumjua mtu jahili na mjinga, basi mwangalie katika misimamo yake ya kufurutu mipaka. Moja ya funguo na siri za mafanikio ya duniani na akhera ni kufanya mambo kwa kiasi na kuepuka israfu na kuchupa mipaka. Kufanya mambo kwa wastani ni kanuni ya msingi ambayo imezingatiwa mno na Qurani tukufu na inaonekana wazi katika sira na maisha yaliyojaa baraka ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa salam na viongozi wateule wa Mwenyezimungu alayhimussalam. Tabia ya watukufu hao siku zote iliegemea kwenye kujiweka mbali na misimamo ya kuchupa mipaka na kufanya mambo kwa kiasi. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alijiepusha kabisa na misimamo ya kuchupa mipaka katika maisha yake binafsi, katika familia na jamii, katika utawala na mambo ya siasa, katika makabiliano na maadui na hata katika medani ya vita. Na alisisitiza sana kwamba Waislamu wanapaswa kufuata tabia yake hiyo tukufu. Alikuwa akisema: enyi watu, amani iwe juu yake mwenye misimamo ya wastani, amani iwe juu ya wenye misimamo ya wastani, amani iwe juu ya misimamo ya wastani ndani ya mwanadamu. Kuna nguvu tatu, kuna nguvu ya matamanio, ghadhabu na akili Nguvu ya matamanio inamsukuma mwanadamu kwenye anasa na ladha za kidunia. Nguvu ya hasira na ghadhabu inampeleka mwanadamu kwenye kusimama imara kukabiliana na hatari na vizuizi anavyokumbana navyo, na nguvu ya akili ni mizani ya kujitathmini na kujitambua. Kama akili itaweza kudhibiti nguvu nyingine mbili alizonazo, mwanadamu huweza kudhibiti matendo, misimamo na mambo yake yote mwanadamu na kumzawadia ufanisi wa kweli katika maisha ya duniani na akhera. Lakini kama nguvu nyingine zitaidhibiti akili ya matokeo yake ni kuwa na misimamo mikali na maafa ya kila namna. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana ikasemwa kwamba mtu mwenye akili siku zote hufanya mambo kwa wastani, na mtu mjinga na mpumbavu siku zote hafanyi mambo kwa wastani. Hata katika hikma hii ya sabini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema, huwezi kumwona mtu jahili na mjinga isipokuwa ndani ya misimamo ya kufurutu ada. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 16 Shaban mwaka 1446 144 Hijiria mwafaka na tarehe 15 Februari mwaka 2025 Miladia siku kama ya leo, miaka 243 iliyopita sawa na tarehe 15 Februari mwaka 1782 vilianza vita vya majini kati ya Ufaransa na Uingereza katika pwani ya India. Vita hivyo vilivyodumu kwa muda wa miezi saba vilikuwa ni mlolongo wa vita kati ya nchi mbili hizo vilivyokuwa na lengo la kuikoloni India na kupora utajiri wake. Ijapokuwa Ufaransa ilishinda vita hivyo lakini nchi hiyo haikuweza kurejea India na kuikoloni nchi hiyo na badala yake Uingereza ilibaki na kuendelea kuwa mkoloni mkuu huko Barahindi. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda hijiria shamsia, aliyeaga dunia Ayatullahi Sheikh Abdul Husein Rashti, faqihi na mwanafalsafa wa Kiirani alizaliwa mwaka 1292 hijiria katika mji wa Karbala, Iraqi. Akiwa pamoja na baba yake alielekea Rashti Iran akiwa bado kijana mdogo na kusoma masomo ya msingi na ya kati katika mji huo. Aidha, akiwa na umri wa miaka ishirini Abdul Husein Rashti alielekea Teherani na kuhudhuria masomo na darsa za wana zuoni wakubwa katika zama hizo kama vile Shekh Muhammad Hasan Ashtiani, Shekh Ali Nuri, Sayid Shahabudin Tabrizi Shirazi na Mirza Abul Hasan. Miaka 46 iliyopita, katika siku kama ya leo, idadi kadhaa ya viongozi wa utawala wa Kipahalavi walinyongwa baada ya kupatikana na hatia ya usaliti na kutenda jinai dhidi ya wananchi wa Iran licha ya kuwa kwa mtazamo wa wananchi wa Islamu wa Irani, jinai za viongozi hao wa utawala dhalimu wa Shah zilikuwa wazi na bayana, lakini kwa amri ya Imamu Khomeini, mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuliundwa mahakama ya mapinduzi ya Kiislamu na kushughulikia kesi za viongozi hao waliokuwa wametiwa mbaroni na vikosi vya wananchi. na miaka 36 iliyopita katika siku kama leo, jeshi jekundu la shirikisho la Urusi ya zamani lililazimika kuondoka nchini Afghanistan baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka kumi. Majeshi haya yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mukawama wa mujahidina wa Kiislamu. Lengo la umoja wa Sovieti la kuivamia na kuikalia kwa mabavu wa Afghanistani mwaka 1979 lilikuwa ni kuizatiti na kuitia nguvu serikali kibaraka ya Kabul iliyokuwa ikiungwa mkono na Moscow na kueneza satwa yake upande wa maeneo ya kusini mwa Asia. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, kupitia msemaji wa tawi la kijeshi la harakati hiyo la Izuddin ul Qassam Abu Ubaida, imetaja majina ya mateka watatu wa Israel wenye uraia pacha ambao wanatazamiwa kuachiliwa leo, ikiwa ni sehemu ya duru ya sita ya mabadilishano ya mateka chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amelaani vikali shambulio la kigaidi katika jimbo la Baluchistan nchini Pakistan, ambalo limesababisha vifo na kujeruhiwa wafanyakazi kadhaa wasio na hatia. Kamishna wa Umoja wa Afrika wa masuala ya kibinadamu, afya na maendeleo, Biminata Samate Kesuma ametoa mwito wa kutafutwa ufumbuzi wa kudumu wa changamoto za afya ya umma na masuala ya kibinadamu barani Afrika. Yusuf Dodia, mtaalamu wa masuala ya biashara ujasiri ya mali na uwekezaji wa Zambia, amesema uamuzi wa serikali ya Marekani wa kutoza ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka Canada, Mexico na China utawadhuru zaidi wa Marekani. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kwenye ripoti yake ya karibuni zaidi kwamba mwaka uliopita wa 2024 ulihudumia makumi ya maelfu ya wakimbizi nchini libya pekee ikiwa ni pamoja na kuwarejesha makwao mamia wengine. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndi tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.