Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahirrahmanirrahim Wal fajr wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa Alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu kama kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kujipa Marekani hadhi ya kipekee mtazamo haribifu wenye madhara kwa dunia na hata marekani yenyewe. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baada ya hapo, mtasikiliza um, uh, makala ya hikma za Nahjul Balagha, na vilevile vile leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. <muchilis> Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kamati ya kulinda waandishi wa habari imesema mwaka uliopita ndio uliokuwa mbaya zaidi katika historia kwa waandishi wa habari. Msomi wa Misri amemshambulia vikali rais Donald Trump wa Marekani akitaka Kairo isimame kidete dhidi ya babwaja za kiongozi huyo. Jeshi la Sudan limechukua udhibiti wa kituo kikuu cha wanamgambo wa Rapid Forces kando kando ya jiji la Khartoum na makumi ya wapiganaji wa Daesh wameuawa katika mapigano makali Puntland nchini Somalia. na sasa ni habari kamili. Kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ imesema mwaka uliopita wa 2024 ulikuwa mwaka mbaya zaidi katika historia iliyorekodiwa kwa waandishi wa habari waliouawa, na kwamba utawala wa Israel unawajibika kwa kuua asilimia 70 ya waandishi 124 waliopoteza maisha mwaka jana. Taarifa iliyotolewa jana Jumatano na CPJ ilisema kwamba mwaka 2024 ulikuwa mwaka mbaya zaidi tangu shirika hilo lianze kutunza kumbukumbu -kumbu huku waandishi wa habari wasiopungua 124 wakiuawa kote duniani. Ongezeko la mauaji ya waandishi wa habari duniani limetokana kwa kiasi kikubwa na vita vya mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, imesema taarifa ya CPJ. Kamati ya kulinda waandishi wa habari imeongeza kwamba takriban waandishi wa habari 85 wameuawa wakati wa vita vya miezi 15 vya Israel huko ukanda wa Gaza. Wote wameuawa na askari wa Israel. 82 kati ya waandishi hao wa habari, wa habari walikuwa Wapalestina. Leo ni wakati hatari zaidi kuwa mwandishi wa habari katika historia ya CPJ, amesema mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la kutetea haki za uandishi Jodi Ginsberg. Ginsberg ameongeza kwamba vita vya Gaza havijawahi kushuhudiwa katika athari zake kwa waandishi wa habari na vinaonyesha kuzorota kwa viwango vya kimataifa vya kulinda waandishi wa habari katika maeneo yenye migogoro. Ripoti ya CPJ inasema huko Gaza na Lebanon kumeshuhudiwa kesi ambapo waandishi wa habari waliuawa na jeshi la Israel kinyume na sheria za kimataifa ambazo zinawatambulisha waandishi wa habari kama raia wakati wa vita. Mkurugenzi mtendaji wa CPJ Judi Gensberg amesema waandishi huru na wa kujitegemea thelathini na moja wa habari waliuawa huko Gaza mwandishi waandishi wengine wa habari waliokuwa huru baada ya vyombo vyao vya habari kuharibiwa ripoti zao zilionekana kuwa muhimu kwa vyombo vya habari vya kimataifa kwa sababu Israel imewazuia waandishi wa habari wa kigeni kuingia na kuripoti habari za ukanda wa Gaza. Hata hivyo, ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imesema idadi ya waandishi wa habari waliouawa na utawala wa Israel katika eneo hilo ni kubwa zaidi ya takwimu za CPJ. Kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza, utawala haramu wa Israel umeua waandishi habari wasiopungua 205 katika eneo la Gaza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Msomi wa Misri amemshambulia vikali rais Donald Trump wa Marekani na kutoa wito wa kutolewa jibu kali dhidi ya kiongozi huyo akisema lazima tusimame imara na ngangari dhidi ya Trump, Trump na misaada ya Marekani kwa Misri inapaswa kupelekwa kuzimu. Msomi wa Misri Mustapha Alfaki amesema kauli zinazotolewa na Donald Trump kuhusu kadhia ya Palestina ni bwabwaja tupu na ametoa wito wa kutolewa jibu kali kwa kiongozi huyo wa Marekani. Mwanafikira huyu wa Misri amesema kwamba msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Misri wenye thamani ya takriban dola bilioni 1.3 siyo kiasi kikubwa, na kwamba Misri inaweza kufumbia macho msaada huo iwapo italazimu. Trump anatoa kauli zisizo na msingi ambazo haziwezi kututia hofu, na lazima tusimame imara na ngangari dhidi yake. Misaada ya Marekani ipelekwe kuzimu, amesisitiza Mustapha Alfaqi. Vilevile amekosoa hatua za Donald Trump kuhusiana na Palestina na kusema, siamini kabisa kwamba Trump ni rais wa Marekani, kwa sababu anayotaka yafanyike ni mabaya zaidi kuliko maangamizi ya kizazi. Mwanafikra huyo ametoa wito wa kusitishwa vitendo na mipango ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika nchi yao, na wakati huo huo ametoa wito wa kufanyika harakati za dhati za kuundwa taifa huru la Palestina. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Iran inaunga mkono kuundwa serikali shirikishi kupitia uchaguzi huru na mazungumzo jumuishi ya kitaifa nchini Siria. Amir Said Iravani ameyasema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kilichojadili hali ya Asia Magharibi na Siria na kuongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu kwa mara nyingine tena inatilia mkazo msimamo wake usioyumba wa kutetea kujitawala, uhuru, ardhi moja na kamili ya Siria. Iravani amesema kwamba mustakabali wa Siria lazima uamuliwe na watu wa nchi hiyo wenyewe bila ya kuingiliwa na nchi za kigeni au kulazimishwa, na ameongeza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea kuwa tishio kubwa kwa Siria, kwani mara kadhaa umekiuka mamlaka ya ardhi ya nchi hiyo na unaendelea kukiuka waziwazi maazimio yote ya Baraza la Usalama kwa kukataa kuondoka katika minuko ya Golan. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Baraza la Usalama linapaswa kuchukua hatua madhubuti za kukomesha hujuma za Wazayuni na kuulazimisha utawala huo kuondoka katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu ya Siria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Jeshi la Sudan limetangaza kudhibiti kikamilifu mji wa Jiad, kituo kikuu cha wanamgambo wa vikosi vya msaada wa haraka RSF karibu na mji wa Khartum. Mafanikio hayo yanatambuliwa kuwa ni hatua muhimu na ya kimkakati katika njia ya kulinda mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Mwandishi wa televisheni ya Ala Alalamu mjini Khartum ameripoti kwamba eneo la Bakir lililoko kusini mwa mji wa Khartum sasa linashuhudia mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces. Eneo la Bakir liko takriban kilomita 8 kutoka mji mkuu wa Sudani, jambo ambalo linazidisha umuhimu wa mapigano ya sasa katika kuamua hatima ya hali ya usalama ya mji wa Khartum. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikosi vya jeshi la Sudan vimepanua udhibiti wao katika miji yote ya mkoa wa Aljazira isipokuwa miji na vijiji vya kaskazini mwa Jiad hadi Khartum kwa kuwafukuza wapiganaji wa RSF katika mji wa Jiad karibu na mji mkuu. Ripoti zinasema jeshi la Sudan likiongozwa na Abdul Fatah al Burhan linasonga mbele pole pole kuelekea katikati mwa eneo la Naili Mashariki ndani ya kitongoji cha Kafuri ambacho ni kituo cha mwisho cha vikosi vya msaada wa haraka huko Khartum. Kusonga mbele jeshi la Sudan kuelekea eneo la Kafuri kutaainisha hatima ya mapambano ya jeshi kushika udhibiti wa jiji la Khartoum. Mgogoro wa Sudani ulianza kutokana na mzozo wa kugombea madaraka kati ya Jenerali Abdul Fatah al Burhan, kamanda wa jeshi la Sudan na Muhamad Hamdani Dagalu, kiongozi wa wanamgambo wanaojulikana kwa jina la Rapid Support Forces. Na makumi ya wanamgambo wa Daesh wameuawa katika makabiliano makali ya vikosi vya usalama eneo linalojitawala la Puntland huko Somalia jana Jumatano, huku vikosi vya usalama vikipata hasara katika mapigano hayo yaliyoanza Jumanne iliyopita. Maafisa wa jeshi katika eneo la Puntland wamesema kwamba vikosi vya jeshi vimezuia mashambulizi ya kundi la Daesh kwenye moja ya kambi zake katika milima ya Al-Mishkada. Kamanda mmoja wa kijeshi amesema mapigano hayo yalianza wakati watu wawili waliokuwa na silaha waliposhambulia kambi ya jeshi wakiwa kwenye magari yaliyokuwa na mabomu, na kuongeza kwamba shambulio hilo lilibatilishwa baada ya mapigano makali. Kamanda huyo ameongeza kwamba idadi kadhaa ya wanamgambo wa Daesh waliokuwa wamevalia fulana za vilipuzi walijilipua na kusababisha hasara katika safu za jeshi. Afisa mwingine pia amethibitisha kwamba zaidi ya wanajeshi 20 wa Puntland wameuawa katika mapigano hayo. Ni vyema kutambua kwamba Disemba mwaka jana mamlaka ya Puntland ilianzisha mashambulizi dhidi ya kundi la Daesh katika eneo hilo. Ingawa uwepo wa kundi hilo nchini Somalia ni mdogo ikilinganishwa na kundi la Alshabab lenye uhusiano na Alqaida, lakini shughuli zake zimeongezeka sana katika miaka ya karibuni, na kiongozi wa ISIS nchini Somalia Abdul Qadir Mumin anaaminika kuongoza operesheni za kundi hilo kutokea eneo la Puntland. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Marekani kujipa hadhi ya kipekee, mtazamo haribifu na wenye madhara kwa dunia na hata Marekani yenyewe. Kujiona kwa Marekani kuwa nchi pekee na yenye hadhi na ubora kuliko mataifa mengine yote ni sera ambayo imekuwa na matokeo hasi na yenye madhara kwa dunia na Marekani yenyewe. Itikadi hii imeifanya Marekani iwe na hulka na tabia ya kujiingiza kijeshi kwa gharama kubwa katika ardhi na mataifa mengine, kuyawekea mataifa ya dunia vikwazo vikubwa vya kiuchumi na kuwa na sera za kindumakuwili na kinafiki katika uhusiano wa kimataifa . Matokeo ya yote hayo yamekuwa ni kupungua hadhi na uaminifu wa Washington kimataifa na kuongezeka upinzani dhidi ya ya mitazamo uh, au mtazamo wa dunia uh, kuwa chini ya uongozi wa Marekani. Kwa kutoa mfano tu, uingiliaji wa kijeshi wa Marekani katika nchi za Iraki, Afghanistan, Libya na Siria umepelekea kuenea itikadi kali na za kufurutu mipaka na vita haribifu na vya maangamizi badala ya kuleta utulivu na amani ndani ya nchi hizo. Hali kadhalika, ufuatiliaji wa sera hiyo unazifanya nchi nyingi, ikiwa ni pamoja na washirika wa jadi wa Marekani, ziwe na mtazamo hasi kwa sera za kinafiki za Washington. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameukosoa mtazamo huo kwa kusema ni makosa kuitegemea sana Marekani. Ulaya inapaswa imarishe kujitegemea kwake kimkakati. Matokeo ya mtazamo wa Marekani kujipa hadhi ya kipekee hayakomei kwenye masuala ya kisiasa na kiusalama tu bali yanahusisha pia masuala ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuziwekea vikwazo vingi na vikali Iran, Russia na China ambavyo sio tu vimezifanya nchi hizo zichukue hatua ya kuanzisha miungano na mifumo mbadala ya kifedha bali pia zimepelekea kupungua ushawishi wa sarafu ya dola ya Marekani kote duniani. Kimsingi ni kwamba kuvitumia vikwazo vya kiuchumi kama uwenzo wa mashinikizo ya kisiasa ni miongoni mwa vielelezo vikuu vya mtazamo wa kujipa hadhi ya kipekee Marekani katika sera zake za kigeni. Marekani imekuwa ikiziwekea vikwazo vikali nchi kama Iran, Russia Venezuela, Cuba na karibuni zaidi China ili kufanikisha malengo na maslahi yake. Lakini baada ya kupita muda mrefu sera hiyo imekuwa na matokeo hasi na mabaya kwa uchumi wa dunia, nafasi na sarafu ya dola na hata sera za Marekani yenyewe. Vikwazo vya Marekani hususan vya benki na uwekaji vizuizi na mipaka ya kutumia mfumo wa fedha wa SWIFT vimezifanya nchi zinazolengwa ziamue kutafuta mifumo mbadala ya kifedha. Jambo hili limekuwa na athari ya moja kwa moja ya kudhoofisha nguvu ya sarafu ya dola na ushawishi wa kiuchumi wa Marekani duniani. Baadhi ya mifano ya mifumo mbadala ya kifedha iliyoanzishwa kujibu mapigo kwa vikwazo vya Marekani ni pamoja na mfumo wa malipo wa kimataifa wa China CIPS ambao ni mbadala wa SWIFT makubaliano ya wanachama wa Bricks ya kuanzisha sarafu ya pamoja na kupunguza utegemezi kwa sarafu ya dola na kuongezeka matumizi ya sarafu ya ruble yuan na sarafu ya kidijitali katika miamala ya kimataifa. Katika muktadha huo Joseph Stiglitz, mshindi wa tuzo ya Nobel ya uchumi, anasema kutumia Marekani sarafu ya dola kama silaha ya uchumi kumezitia motisha kubwa nchi nyingine ya kupunguza utegemezi wao kwa sarafu ya dola. Aliyekuwa waziri wa fedha wa Marekani Larry Summers, naye pia ameonya kwamba kuvitumia kupita kiasi vikwazo vya uchumi kutazifanya nchi nyingine ziamue kutafuta njia mbadala za mfumo wa fedha, kinyume na ule unaodhibitiwa na Marekani. Kuziwekea vikwazo vingi nchi walengwa kumezichochea pia nchi hizo kuanzisha ushirikiano wa karibu zaidi. Suala hili limewahamasisha washindani wa Marekani kuanzisha umoja wa kimkakati mifano yake ikiwa ni kukaribiana Rusia na China kushirikiana Iran na Venezuela na juhudi za nchi wanachama wa BRICS za kuwa na uchumi usiotegemea nchi za magharibi. Hata katika mkakati huu wa Marekani kujipa hadhi maalumu kwa katika uga wa kiuchumi ambao unatekelezwa kwa kuziwekea vikwazo nchi nyingine, Wamarekani wenyewe nao pia wamepata madhara na hasara kubwa. Kwa mfano, makampuni makubwa ya Marekani kama Boeing na General Motors yamepoteza kandarasi zenye faida kubwa kutokana na vikwazo vya Marekani. Wateja wa Marekani wa wamelazimika kulipa gharama za juu za nishati na mauzo ya nje ya Marekani kwa baadhi ya nchi yamepungua, huku pengo lililoachwa likijazwa kwa bidhaa za washindani wa Marekani kibiashara kama vile China na Rasia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Tunatumai hujambo, mpenzi msikilizaji wa Redio Tehran na karibu katika kipindi chako hiki unacho kienzi cha kusoma maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan na shirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tumepokea maoni yako mengi, msikilizaji mpendwa, yanayozungumzia maudhui mbalimbali. Tunakusihi umakinike hapo ulipo kutegea sikio tuliyo kuandalia hii leo. Wa kwanza kusoma maoni yake leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza hai Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe wa mtaa wa Old Town huko mjini Mombasa, Kenya. Anaanza kwa kuhoji haya: Sasa, je, walimwengu munaona njama ya mzayuni? Anauliza bwana Shebe, je, yale tuliokuwa tukiyasema na kuyatabiri, je, mumeona yanaanza kujitokeza? Angalieni jeuri na kiburi cha Netanyahu kwa maneno yake ya kikejeli, Saudia eti wamege ardhi yao wawapatie Wapalestina. Anasema haya ni maneno ya dharau madharau, ambayo hayajapata kusikika, eti Wapalestina wagurishiwe makazi yao. Kwa lipi? Kwa nini? Kwa sababu gani? Shebe anaendelea kuuliza maswali mazito anauliza kwani, hawana makwao? Mbona jameni ulimwengu uko hivi? Juzi Trumpu alibwaga shonde lake na leo Netanyahu anatoa mashuzi yake. Kumbe ni nia zao, sasa ndio tushazijua tangu awali. Shebe anaendelea kusema, anasema kuipiga Gaza na kuangamiza vizazi ili waje watawale na kunyakua ardhi za watu. Namna gani watu hawa? Sasa mpira uko kwa nchi za Kiislamu na Kiarabu, mutazungumza au mutafyata ndimi zenu au mutadhihirisha ukoro wenu, yaani uoga kama wa mbwa koko, mukichezewa na huku mumekinja mikia yenu. Anasema malengo ya mzayuni na Marekani ni kuichafua amani ya mashariki ya kati yote, watu wasijijue wala kujitambua. Anamalizia kwa kusema nia yao ni kufanya haya ili machafuko ya eneo mashariki ya kati, na hatimaye kuanzisha vita vitatu ulimwenguni. Anaendelea kuandika matamshi ya viongozi wawili hawa ni sumu kwa kuisikia, kuipumua na kuila, kwani nyinyi mwaona nyumbani kwa mwendawazimu kukiingia mlevi kutakuwa na hali gani? Ya Rabi, stara. Naam, maneno mazito na mazima kutoka kwa Shebe, mwanabaraza wa miaka mingi akiwa pwani ya Kenya. Idris bin ali kutoka Tanzania, kwa upande wake anasema nchi za Afrika kufukuza wanajeshi wa Ufaransa, hizo ni fitna kutoka Marekani. Pia anaandika shukran redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kipala MC Bulemela, msikilizaji wetu wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia habari ya kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Afrika anaandika anaandika, kwangu mimi kuwafukuza wanajeshi wa kifaransa ni ukombozi kutoka ukoloni mambo leo. Nchi hizi tuzipongeze pakubwa, zimejitambua. Katika maoni yake mengine anasema Hispania hongera na pongezi kuu. Leo Israel haichukuliwi hatua zozote zile na mashirika ya kimataifa ya michezo, wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeondolewa katika michuano yote ya FIFA kwa kigezo cha sehemu ndogo tu ya Kongo kuwa na waasi wanaotumika na Rwanda na Marekani. Pia anaandika anaandika Cuba, pongezi kwa msimamo thabiti wa mizani ya usawa na haki kimataifa. Anasema Afrika iko kimya kutoa tamko kuitambua Palestina. Afrika inatishiwa dawa za ARV, ARV imekuwa ndio kinga ya marekani kwa Afrika haswa nchi zetu hizi Tanzania ikiwemo. Anaendelea kusema viongozi wetu kielelezo cha vibaraka wa Magharibi, bado wana utumwa wa fikra. Anasema ndio mazao hayo ya kuitwa John James na Jennifer. Katika ujumbe wake mwingine tofauti, Kipale Msibu Lemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema Anasema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, pongezi kuu kwa msimamo thabiti na uungaji mkono kwa mapambano ya kupambania utu wa Palestina hadi mwisho. Anaendelea kusema nchi za Kiislamu zige pakubwa msimamo thabiti na jitihada za Iran katika kumkabili adui. Hamisi Hashim Bilali, msikilizaji wetu huyu wa Mtwara, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mwito wa Rais Dkt. Husein Ali Mwinyi wa Zanzibar wa kutaka bei za bidhaa zisipandishwe kiholela katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasemaje? Anasema nilipenda hata huku, nadhani anakusudia Tanzania Bara, kipindi cha mfungo wa mwezi wa Ramadhan sukari iwe japo shilingi elfu mbili Ninamwomba Rais Mama Samia Suluhu Hassan aliangalie hili kwenye mwezi wa rehma, vitu viuzwe kwa bei ambazo hata aliyeko kijijini apate mahitaji yake. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendo wa msikilizaji wa Redio Teherani, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji tukukumbushe msikilizaji wetu kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali mbali. Nam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe. Anwani yetu ni Kiswahili radio at gmail com. Kadhalika unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari ya alama kujumlisha 98 Naam. Na tukisonga mbele, mwanabaraza Hussein Fundi Mabrok wa Chanja Mjawiri huko Pemba visiwani Zanzibar, ameturushia makala iliyoandikwa na Sheikh Khatibu Imran Abu Khalil chini ya kichwa kisemacho ushindi wa Ghaza. Kwa ufupi kabisa, kutokana na ufinyi wa muda, mwandishi anaeleza ni wiki kadhaa baada ya kutangazwa kusitishwa kwa mapigano baina ya jeshi la makafiri lililojikusanya katika ardhi ya wa Waislamu waliloliita Israel wakiongozwa na Amerika dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu wa Gaza, ikiwa ni baada ya mwaka mmoja na miezi mitano, anasema Wapalestina wamepata ushindi katika maeneo yote, kama ya kijeshi katika uwanja wa vita, kiuchumi, kisiasa na hata Msikilizaji wetu mwingine Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania, yeye yeah, anaandika kwanza kabisa, anatusalimu assalamu alaikum, anasema waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu, akauliza habari za huko Tehrani. Tuna mjibu waalaikum salam, hatuna neno hapa Tehrani, au sio, Husein? Alhamdulilah, kibaridi tu. Anasema sipati taarifa zenu tangu jana. Mimi ni Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, Mwanza Tanzania. Naam, tulikuwa na matatizo kidogo kwenye mawasiliano, lakini wahandisi wetu wamekwenda mbio na kuyaweka mambo sawa. Hili halikumwathiri tu Hashim Bwira wa Mwanza, bali pia baadhi ya wanabaraza wengine. Usiwe na shaka, tatizo hilo limeshashughulikiwa na sasa wewe pamoja na wenzako mtaendelea kupokea habari, tahariri pamoja na vipindi vyetu. na sasa nageukia maoni ya, ya msikilizaji wetu Elia Kaitare kutoka Mombasa, Kenya. Yeye yeah, anasema asante sana Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Aidha, msikilizaji wetu Bintwa Al Junaida wa Bumbwini, Zanzibar anatushukuru pia kwa kumtumia habari, na sisi pia tuna washukuru wote. Mwanabaraza Hai Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania anasema baada ya salamu Enyi taasisi zote za kimataifa, mnashuhudia leo hii namna viongozi wa Marekani ndio wahatarishi wa amani duniani. Kunahitajika kwa haraka sana viongozi wa nchi mbalimbali kujitafakari katika kuundwa upya Umoja wa Mataifa, ili mataifa kama Marekani na wengine, ili ugaidi wa kimataifa na ukoloni mpya au tunavyopenda kusema ukoloni mambo leo usipate nafasi, na hii ndio amani na maendeleo ya kuaminika. Sherali anamalizia kwa kushauri jamii kima ya kimataifa ya walio wengi, waungwana, tunasisitiza amani ya kudumu duniani tutajihakikishia kwa haraka sana sote. Akaandika kupandikiza maadili mema kati ya wanadamu, anasema wanasiasa, viongozi wa dini zote na wazazi majumbani. Haya ndiyo majukumu ya kutoweka bizi. Kutoka Tanzania tuingia katika nchi jirani ya Uganda. Tunayosoma sasa maoni yake Ali Tuha Yusuf, yupo Muhoro huko nchini Uganda. Anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu na wafuatilia kutoka Kagadi Uganda, Bunyoro. Tunamwitikia waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana kwa kufuatilia matangazo yetu. Abdu Nur Muhamedi yeye kutoka Rwanda anazungumzia mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo kadhaa haswa ya kusini mwa Lebanon. Anasema anasema, poleni wananchi wa Lebanon kwa kushambuliwa na mazayuni tena. Allah yupo na wenye subra hakika. Uh, bila shaka Allah anawapenda wenye subra lakini anawapenda pia wasiokubali kudhulumiwa na ndio maana harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon inapambana kujibu mapigo ya hujuma hizo za kichokozi za wazayuni. Naam, nam, mwanabaraza Juma Jafari Sagai wa Musoma katika mkoa wa Mara Tanzania anaanza kwa kutuandikia asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tunamjibu alaykumus salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Anasema shukran sana kwa taarifa zenu za kila siku. Tuko pamoja, japo nimekuwa adimu kidogo katika kuwasiliana nanyi, lakini nawapata kila siku. Anaendelea kuandika, anaandika kauli ya Trump kuhusu kuwaondoa raia wa Ghaza. Huu ni upuzi ambao utaonyesha walimwengu na Wapalestina nani rafiki, nani adui, nani Mwislamu, nani mnafik. Mwisho wa siku haki kwa Wapalestina itashinda na itapatikana. Anasema Allah ilinde Palestina na wa palestina na mukawama wote, amin. Msikilizaji mpendwa, mwana baraza Muhamadi Yahya wa Iringa, Tanzania, ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii. Yeye anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, na tuna mjibu wa alaikum assalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasemaje Husein? Anasema hongereni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa maendeleo ya kitiba na kijeshi. Hakika hiyo ni nguvu ya Kiislamu, mnaipa somo dunia. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, msikilizaji wetu mpendwa, na tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima, na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi tamati ya baraza la wasikilizaji. Kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Tunaanza kwa kutupia jicho uh, gazeti la Iran Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha kuu inayomwonyesha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Said Ali Khamenei akikagua maendeleo na mafanikio ya kitaalamu ya sekta ya ulinzi ya Iran na limeandika: Kiongozi mwadhamu ahimiza kupigwa hatua kubwa zaidi katika nguvu za ulinzi. Habari yake nyingine inamnukuu rais Masud Pezeshkiani akisema Iran haitotetereka mbele ya vitisho vya adui. Alisema hayo jana mjini Busheher, kusini mwa Iran, na kuongeza kwamba maadui wanafanya njama za kuzusha mifarakano ndani ya Iran. Pia limeandika Hamasi ya puuza vitisho vya Marekani na Israel vya kurejea vitani Gaza. Kwa upande wake, gazeti la Teheran Times limeandika kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema mahudhurio makubwa ya wananchi wa Iran katika maadhimisho ya mwaka wa si 46 wa mapinduzi ya Kiislamu siku ya Jumatatu yalidhihirisha mshikamano mkubwa wa wananchi wa Iran, hususan katika kukabiliana na ongezeko la hivi karibuni la chuki na uadui wa Marekani dhidi ya Iran. Pia limeandika, Iran yauhimiza Umoja wa Mataifa kuchukua hatua dhidi ya matamshi ya kivita na yasiyo ya kuwajibika ya Trumpa. Dondoo ya habari hiyo inasema Iran imelaani vikali matamshi ya karibuni ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutishia kutumia nguvu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na kuyataja matamshi yake kuwa ni hatari na ya kutowajibika. Gazeti hilo pia lina makala chini ya kichwa cha maneno Trump anapaswa kwanza ajibu ni kwa nini Gaza imegeuzwa jahanama. Limeandika tangu Donald Trump aje na njama mpya za kutaka kuwahamisha wakazi wa Gaza na kumiliki yeye eneo hilo, wakati alipokuwa kwenye mazungumzo na waandishi wa habari na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Februari 4 hadi hivi sasa amekuwa akirejea na kutamka maneno hayo kiasi kwamba, na kwamba wananchi wa Gaza wanaishi kwenye jahanamu. Sasa mwandishi wa makala hiyo anasema kabla ya jambo lolote, anachopaswa kwanza kufanya Trump ni kusema ni kwa nini wananchi wa Gaza wanaishi kwenye jahanamu kwa sasa. Pia limeandika uvamizi wa Israeli nchini Siria ni wa muda mrefu. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kizayuni ambavyo vimefichua kwamba jeshi la Israeli linajiandaa kuzikalia kwa mabavu na kwa muda mrefu ardhi za Siria zikiwemo zile ilizoziteka hivi karibuni baada ya kuanguka utawala wa rais Bashar al Assad mwezi Disemba mwaka jana. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele gazeti la Al Wefaq uh, ambayo ndiyo iliyopamba ukurasa mzima wa mbele wa gazeti hilo inasema kiongozi mwadhamu alipongeza taifa la Iran kwa kuonesha mshikamano mkubwa wakati wa maandamano ya kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Habari zake nyingine zinasema, Rais Pezeshkian atilia mkazo udharura wa kuimarishwa uhusiano baina ya Iran na Turkmenistan, na mashinikizo ya Trump ni pigo kwa taifa la Palestina na ni tishio kwa usalama wa kitaifa wa Misri na Jordan. Ama ha habari kuu katika gazeti la Kaihani inasema maandamano ya Bahman 22 Jumatatu iliyopita ilikuwa harakati adhimu ya wananchi wa Iran ya kupambana na mashambulizi ya vyombo vya habari vya adui. Aidha limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi akisema njama za kuwalazimisha watu wa Gaza kuhama eneo hilo ni kinyume na ubinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema amebadilishana mawazo na waziri mwenzake wa Turkmenistan kuhusu Palestina na ukanda wa Gaza na kwamba misimamo ya nchi hizo mbili katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kupinga njama za kuwahamisha kutoka Gaza ni mimoja na inafanana. Jana Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi alionana na waziri mwenzake wa Turkmenistan Rashid Meredov na baadaye kufanya mazungumzo ya pamoja na waandishi wa habari, wakisisitiza wajibu wa kulindwa haki za Wapalestina. Vilevile, waziri Arakchi amesema Uh, alisema jana Jumatano alipokuwa katika mazungumzo alikuwa katika mazungumzo mazito na waziri mwenzako wa Turkmenistan kuhusu masuala mbalimbali ya kiwemo ya kiuchumi. Naendelea kusikiliza taarifa uh, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya Nahjul Balagha. Makala hiyo itafuatiwa na ile ya leo katika historia na mwishoni tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Nahjul Balagha, Nahjul. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na saba ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini. Alfaqihu kullu lfaqihi man lam yuqannit lnasa min rahmati llah wa lam yuyusuhum min rauhi llah walam yuminuhum min makrillah, fakihi na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa tena kwa namna mpya suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema, fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na muono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah, wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah lakini pia hawapotoshi kwa kuwaambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu, bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana: kuhofu adhabu na kutarajia rehema za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda. Kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote yanayokubali kupanda gari ambayo haina breki, na hiyo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari hususan katika njia za hatari. Cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine, hawa za nafsi na ushawishi wa shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote, ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu, Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili Isiweko yoyote inayomzidi mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo, na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu, mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili, mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi. Na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam wa ambaye anasema lau mungejua ukubwa wa rehma ya Mwenyezi Mungu musingeliacha kutenda wema wote isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 14 Shaaban mwaka 1446 Hijria sawa na tarehe 13 Februari 2025. Miaka 807 iliyopita katika siku kama ya leo, uh, alifariki dunia Ibn Yusuf Faqihi tabibu na mwana hisabati mashuhuri wa Kiislamu. Msomi huyo wa Kiislamu alitumia sehemu kubwa ya umri wake kujifunza elimu kutoka kwa baba yake na wanazuoni wengine wa zama hizo. Baada ya kustafidi na elimu katika zama ambazo wasomi wa Kiislamu walitia fora katika elimu ya sayansi na sanaa, Ibn Yunus alianza kufunza katika vyuo mbalimbali huko Misri. Mbali na kutabahari katika nyuga za fiqhi, sayansi na utabibu, msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu katika taaluma nyingine kadhaa. Miongoni mwa athari muhimu za mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni kitabu alichokipa jina la Asraru as Asultania, kinachozungumzia maswala ya unajimu. Siku kama ya leo miaka 336 iliyopita Tangazo lililojulikana kama tangazo la sheria lilisomwa katika sherehe ya kumvika taji Mfalme William watatu na Malkia Meri wa pili wa Uingereza, na kuanzia hapo mfumo wa utawala wa nchi hiyo ukabadilika na kuwa utawala wa kifalme wa kikatiba. Kwa mujibu wa tangazo hilo, madaraka ya mfalme wa Uingereza yalipunguzwa na kukabidhiwa kwa bunge la nchi hiyo. siku kama hii ya leo mwaka 1946 wakati wa vita vya pili vya dunia ndege za kivita za uingereza na marekani zilianza kudondosha zaidi ya tani 3,900 za mabomu katika mji wa dresden nchini ujerumani mashambulizi hayo yaliua zaidi ya watu 25 na kusababisha majonzi na vilio kote duniani na katika siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi, mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses, kuwa meritadi na kuondoka katika dini ya Uislamu. Katika kitabu hicho, Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kitabu kitukufu cha Qurani na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatwa hiyo ya Imamu Khomeini iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulama wa Kiislamu na vilevile Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ imesema mwaka 2024 ulikuwa mwaka mbaya zaidi katika historia iliyorikodiwa kwa waandishi wa habari waliouawa, na kwamba utawala wa Israel unawajibika kwa kuua asilimia sabini ya waandishi wa habari mia moja ishirini na nne waliopoteza maisha mwaka jana. Pamoja na hayo, uh, serikali ya Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza inasema uh, idadi ya waandishi wa habari waliouawa katika eneo hilo uh, tangu uh, Israel iliposhambulia watu wa ukanda wa Gaza inapindukia waandishi wa habari mia mbili na tano. Msomi wa Misri amemshambulia vikali Rais Donald Trump wa Marekani na kutoa wito wa kutolewa jibu kali dhidi ya kiongozi huyo, akisema lazima tusimame imara na ngangari dhidi ya Trump na misaada ya Marekani kwa Misri inapaswa kupelekwa kuzimu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Iran inaunga mkono uundwaji wa serikali shirikishi kupitia uchaguzi huru na mazungumzo jumuishi ya kitaifa nchini Siria. Amir uh, Said Iravani aliyesema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili hali ya Asia Magharibi na Siria, na kuongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu kwa mara nyingine inatilia mkazo msimamo wake usioyumba wa kutetea kujitawala, uhuru na ardhi kamili ya Siria. Jeshi la Sudan limetangaza kudhibiti kikamilifu mji wa Jiade, kituo kikuu cha wanamgambo wa RSF karibu na jiji la Khartum, na uh, makumi ya wanamgambo wa Daesh wameuawa katika makabiliano makali na vikosi vya usalama katika eneo la Puntland huko Somalia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. La ziada sina isipokuwa kukuageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.