Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikia katika satelite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98, 903, 506, na email yetu ni swahili radio at irib ir, na mimi ni Ahmed Rashid. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia hikma za Nahjul Balagha na leo katika hii historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo pia yanaweza kuwa na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, kadiri yatakavyotufikia na kama muda utaturuhusu kufanya hivyo. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia, ambapo leo tabani Alhamisi, mwezi 14 Shaaban 1446 Ijiria, sawa na Februari 13, 2025 Miladia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkian asema siasa za Trump kuhusu mazungumzo Nisa, Nuson, ni za nyuso mbili. Afrika Kusini yasema katu hatutaondoa kesi dhidi ya Israel ICJ licha ya vitisho vya Trump. Mkutano wa dharura wa OIC kuhusu Gaza kufanyika kwa pendekezo la Iran. na Sudan ya yaafiki kuanzishwa nchini humo kambi ya jeshi la wanamaji la Russia. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa sera za rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na kusema, akiwa juu ya jukwaa, Trump anasema anataka kufanya mazungumzo na sisi, lakini wakati huo huo anafunga njia zote. Rais Masud Pezeshkiani alisema hayo jana Jumatano mbele ya mjumuiko mkubwa wa wananchi wa matabaka mbalimbali wa Bushehr kusini mwa Iran na kuongeza kuwa Trump anatoa vitisho kwa nchi za dunia nzima kwamba zisiwe na uhusiano wala mazungumzo na Iran, lakini wakati huo huo anadai anataka mazungumzo na sisi. Kama kweli wewe ni mtu wa mazungumzo, kwa nini unafanya mambo haya? amehoji. Rais Pezeshkian pia amegusia jinsi maadui wanavyofanya njama kubwa za kuleta mifarakano ndani ya Iran na kusisitiza kuwa wanaodai kupigania haki za binadamu na amani na utulivu wanatutuhumu kwa uongo kuwa Etisisi ni magaidi, lakini wao wenyewe wanafanya mauaji ya kutisha. Wameua kigaidi watu 18 elfu nchini Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamiya Iran amesema kuwa maadui wa Iran waliingia vitani dhidi ya wananchi wa taifa hili tangu siku za mwanzo kabisa za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuongeza kuwa yule ambaye leo anajifanya kuzungumzia haki za binadamu, amani na utulivu, anaupa silaha utawala wa Israeli ili ushambulie kwa mabomu na kuua watu wasio na hatia na kisha anadai kuwa anapigania amani katika eneo hili amesisitiza kwamba Iran haitotetereka mbele ya vitisho vyovyote, na kusema hatutaki vita na nchi yoyote. Tumeanzisha urafiki na majirani zetu wote, majirani zetu wote ni kaka dada zetu na marafiki zetu wote ni Waislamu, na lazima tuwe na uhusiano wa karibu na wao. Wow. Afrika Kusini imeapa kutoondoa kesi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ licha ya vitisho, mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa Donald Trump wa Marekani. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nchi wa Afrika Kusini Ronald Lamola katika mahojiano na gazeti la Financial Times na kuongeza kuwa hakuna uwezekano wa watu wa Afrika Kusini kufuta kesi yake iliyoiwasilisha ICJ mwezi Disemba. Ameeleza bayana kwamba kusimama kidete na kufungamana na kanuni zetu wakati mwingine huwa na matokeo hasi, lakini tunasalia imara kwamba hatua tuliochukua ni muhimu kwa ulimwengu na kwa utawala wa sheria. Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kuiburuza Israeli katika mahakama ICJ kutokana na vita vyake vya mauaji ya halaiki dhidi ya Gaza ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu 48,000 mbali na kuliacha eneo hilo kuwa magofu. Wiki iliyopita Rais wa Marekani Donald Trump alitia saini amri ya utendaji ya kusitisha msaada wa fedha kwa Afrika Kusini kwa kisingizio cha sheria mpya ya ugawaji wa ardhi ambayo inadai inalenga kutoa ardhi za wazungu walio wachache huko Afrika Kusini. Pamoja na kesi ya ICJ dhidi ya Israel. Kadhalika, Marekani inahalalisha hatua zake za uadui dhidi ya Pretoria kwa madai kuwa Afrika Kusini inashirikiana na Iran kuendeleza mipango ya kibiashara, kijeshi na nyuklia. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini katika mahojiano na gazeti la Financial Times amesisitiza kwamba pamoja na ukweli kuwa tuna uhusiano mzuri na Iran lakini hatuna miradi yoyote ya nyuklia na Iran. Kikao kisicho cha kawaida cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa isi cha kuchunguza njama ya Marekani na Israeli ya kuondoa kwa nguvu watu wa Ghaza kitafanyika ndani ya wiki zijazo, kutokana na pendekezo la Iran. Duru katika wizara ya mambo ya nje Iran zimeliambia shirika la habari la Irna Jumatano kwamba pendekezo la Teherani lililowasilishwa rasmi katika barua ya waziri wa mambo ya nje Abbas Araghchi kwa katibu mkuu wa OIC limekaribishwa sana na mataifa ya Kiislamu huku kikao hicho kikitarajiwa kufanyika mapema mwezi ujao wa Machi. Iwapo utafanyika, mkutano huo utawaleta pamoja mawaziri waziri wa mambo ya nje wa OIC ambao watajadili hatua za kukabiliana na mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwaondoa kwa nguvu wa Palestina kwenye ukanda wa Ghaza. Katika siku za hivi karibuni, Arashi ameendeleza juhudi kubwa za kidiplomasia akifanya mashauriano na viongozi wenzake kutoka Saudi Arabia, Misri, Algeria, Uturuki, Pakistan, Malaysia na Gambia ambayo kwa hivi sasa ndiyo mwenyekiti wa OIC. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran siku ya Jumamosi alilaani njama hiyo hatari ya pamoja Marekani na Israel na akatoa mwito wa kufanyika mkutano wa dharura wa OIC kushughulikia swala hilo. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC lazima ichukue uamuzi madhubuti haraka iwezekanavyo kwa kufanya mkutano usio wa kawaida na wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama ili kutetea haki halali za watu wa Palestina, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alisema katika mazungumzo ya simu na katibu mkuu wa IC Husen Ibrahim Taha. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Khatum na Mosco zimekubaliana juu ya kuanzishwa kituo cha jeshi la wanamaji la Rasia nchini Sudan. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Yusuf Ahmed Asharif katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov huko Mosco jana Jumatano. Waziri Asharif amethibitisha kwamba majadiliano yamekamilika kwa mafanikio akieleza kuwa kwa hivyo jambo hilo ni rahisi sana, sina cha ja kuongeza tumekubaliana katika kila jambo. Kwa mujibu wa shirika la habari la TASS la Russia, makubaliano hayo ambayo yaliibuka kwa mara ya kwanza mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini yanaelezea kwa kina juu ya kuanzishwa kituo cha msaada wa kilojistiki cha jeshi la wanamaji la Russia huko nchini Sudan kambi hiyo itatumika kama kitovu cha ukarabati na usambazaji wa meli. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, wafanyakazi wa, wa kituo hicho hawatozidi mia tatu na meli nne za rasia, hicho kikiwa kiwango cha juu zaidi, na zitaruhusiwa katika kutia nanga kwenye kituo hicho kwa wakati mmoja. Kufuatia mazungumzo hayo, Lavrov amesitiza tena msimamo wa rasia juu ya haja ya kusitishwa haraka mapigano na kuanzishwa mazungumzo jumuishi ya kitaifa na kutafutia ufumbuzi mgogoro wa Sudan kati ya jeshi la Sudan SAF na kikosi cha msaada wa haraka RSF bila kuingiliwa na maajnabi. Mzozo huo wa kikatili umepelekea kuua makumi ya maelfu ya watu tangu wa Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu, mbali na kusababisha mamilioni ya wa wasudan kuyahama makazi yao. Mwanasheria mashuhuru wa Marekani na mwanaharakati wa haki za watu asilia anakadiria kuwa jeshi la Israel limeua takriban watu laki tatu sitini elfu katika vita vyake vya mauaji ya kimbari vilivyodumu kwa muda wa zaidi ya miezi 15 katika ukanda wa Ghaza, akisema kwamba idadi ya vifo vya kweli katika eneo lililozingirwa ni kubwa zaidi kuliko takwimu zilizoripotiwa na vyombo vya habari. Steven Donziger, ambaye alitumia miongo kadhaa akipambana na shirika la Chevron kuhusu uchafuzi wa mazingira katika msitu wa Ecuador, alisema hayo jana Jumatano, wakati akikosoa idadi finyu na isiyo kamili ya vifo vya watu wa Gaza ambayo inaripotiwa katika vyombo vya habari vya kimataifa. Amesema takwimu rasmi kutoka wizara ya afya ya Ghaza inaripoti takriban vifo 46,000 lakini takwimu hii inajumuisha tu vifo vya moja kwa moja kutokana na mashambulizi ya mabomu na makombora. Mtaalamu huyo wa masuala ya sheria wa Marekani amesisitiza kuwa idadi ya vifo inayoripotiwa haizingatii vifo visivyo vya moja kwa moja kutokana na nce ya magonjwa na ukosefu wa huduma za matibabu unaosababishwa na uharibifu wa miundombinu ya afya ya Gaza na mzingiro uliowekwa na Israel dhidi ya eneo hilo. Don Ziger amebainisha kwamba kufikia Januari 19 mwaka jana 2024, idadi ya vifo huko Gaza, ikiwa ni pamoja na vilivyotokana na sababu za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja, inaweza kuwa ni juu ya laki tatu sitini elfu. Kulingana na uchambuzi wake, takwimu za mwanasheria huyo aliyesomea katika chuo cha Harvard cha Marekani zinatokana na utafiti uliochapishwa na jarida la matibabu la Lancet la Uingereza mwezi Juni 2023 kukadiria kuwa athari ya vita vya Ghaza vilivyofanywa na Israel zinaweza kupelekea idadi ya vifo kupindukia laki moja. Na, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga anga yake kwa ndege zote za kiraia na za serikali zilizosajiliwa au zile za makazi yake nchini Rwanda. Mamlaka husika ya viwanja vya ndege, vya ndege vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimebainisha kuhusu marufuku rasmi ya kuruka na kutua ndege huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndege zote za raia na za serikali zilizosajiliwa nchini Rwanda na zile zilizosajiliwa kwingineko lakini makazi yake yapo Rwanda, kutokana na hali ya ukosefu wa usalama iliyosababishwa na mzozo wa kivita. Kongo imechukua uamuzi huo ambapo juzi Jumanne, mapigano yalianza tena kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo, ambao waasi ambao Kongo inasema ina wanaungwa mkono na Rwanda. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia namapaneteherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: Jibu la Iran kwa matamshi ya kiuadui na yasiyo ya kidiplomasia ya rais wa Marekani. Katika ujumbe wake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijibu matamshi ya kiuhasama na yasiyo ya kidiplomasia ya rais wa Marekani Donald Trump. Rais wa Marekani Donald Trump katika wiki chache zilizopita alitoa madai yasiyo na msingi kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran akisema wote wanafikiri kuwa Israeli itashambulia Iran kwa msaada na idhini yetu. Ninafadhilisha jambo hilo lisitokee, ningependa kuona makubaliano na Iran. Nafadhilisha kuwa na makubaliano ambayo hayatoleta madhara yoyote. Trump alielezea mikakati yake ya, mika ya kushughulikia Iran katika mahojiano na Fox News akisema kuna njia mbili za kuwazuia: kwa bomu au kwa makubaliano ya maandishi. Nafadhilisha kufikia makubaliano ambayo hayatoleta madhara kwao. Nadhani pia wao wanataka hivyo. Matamshi ya Donald Trump yanaonekana kuwa na kiuhasama na yasiyo ya kidiplomasia kwa mitazamo kadhaa. Kwanza, Trump anatamka rasmi nia ya kuishambulia kijeshi jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pili, Trump ameuhamasisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja utawala wa kizayuni wa Israel kuishambulia kijeshi Iran. Tatu, Trump ametangaza kwamba Marekani itaunga mkono Israel ikiwa itashambulia Iran kijeshi. Matamshi hayo yote matatu yana tishio la moja kwa moja na lisilo la moja kwa moja kwa hujuma za kijeshi dhidi ya Iran na pia yanakiuka kifungu cha nne cha kifungu cha pili cha hati ya Umoja wa Mataifa ambacho kinakataza matumizi ya vitisho au nguvu katika uhusiano wa kimataifa. Ama jibu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwamba rais wa Marekani kwa kutuma barua, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika ka muktadha huo, ambapo Kadhim Gharibabadi, naibu waziri wa a mambo ya nchi wa Iran, amesema kwamba Teheran itahakikisha inalinda usalama na maslahi yake kikamilifu. Aidha, matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump ambayo yanakiuka sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa yatasajiliwa kama waraka rasmi katika barua malalamiko kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Halikadhalika, Amir Saidi Ravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa, ameyataja matamshi ya Trump kwa ya wasiwasi na yasiyo ya uwajibikaji na kuongeza kwamba Iran inalaani vikali tishio hilo lisilo na aibu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Tunatumai hujambo mpenzi msikilizaji wa Redio Tehran na karibu katika kipindi chako hiki unachokienzi cha kusoma maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan na shirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tumepokea maoni yako mengi msikilizaji mpendwa, yanayozungumzia maudhui mbalimbali. Tunakusihi umakinike hapo ulipo, kutegea sikio tuliyokuandalia hii leo. wa kwanza kusoma maoni yake leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza hai Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe wa mtaa wa Old Town huko mjini Mombasa, Kenya. Anaanza kwa kuhoji haya: Sasa je, walimwengu munaona njama ya mzayuni? Anauliza bwana Shebe, je, yale tuliokuwa tukiyasema na kuyatabiri, je, mumeona yanaanza kujitokeza? Angalieni jeuri na kiburi cha Netanyahu kwa maneno yake yakiikejeli Saudia, eti wamege ardhi yao wawapatie Wapalestina. Anasema haya ni maneno ya dharau madharau, ambayo hayajapata kusikika, eti Wapalestina wagurishiwe makazi yao. Kwa lipi? Kwa nini? Kwa sababu gani? Shebe anaendelea kuuliza maswali mazito. Anauliza, kwani hawana makwao? Mbona jameni ulimwengu uko hivi? Juzi Trump alibwaga shonde lake na leo Netanyahu anatoa mashuzi yake, kumbe ni ya zao. Sasa ndio tushazijua tangu awali. Shebe anaendelea kusema, anasema kuipiga Ghaza na kuangamiza vizazi ili waje watawale na kunyakua ardhi za watu, namna gani watu hawa. Sasa mpira uko kwa nchi za Kiislamu na Kiarabu, mutazungumza au mutafyata ndimi zenu au mutadhihirisha ukoro wenu, yani uoga kama wa mbwa koko mukichezewa na huku mumekinja mikia yenu? Anasema malengo ya mzayuni na Marekani ni kuichafua amani ya mashariki ya kati yote, watu wasijijue wala kujitambua. Anamalizia kwa kusema nia yao ni kufanya haya ili machafuko yaenee mashariki ya kati, na hatimaye kuanzisha vita vya tatu ulimwenguni. Anaendelea kuandika, matamshi ya viongozi wawili hawa ni sumu kwa kuisikia, kuipumua na kuila. Kwani nyinyi mwaona nyumbani kwa mwendawazimu kukiingia mlevi kutakuwa na hali gani? Ya Rabi, stara. Naam, maneno mazito na mazima kutoka kwa Shebe, mwanabaraza wa miaka mingi akiwa pwani ya Kenya. Idris bin Ali kutoka Tanzania, kwa upande wake anasema nchi za Afrika kufukuza wanajeshi wa Ufaransa, hizo ni fitna kutoka Marekani. Pia anaandika shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kipala MC Bulemela, msikilizaji wetu wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia habari ya kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Afrika. Anaandika, anaandika, kwangu mimi kuwafukuza wanajeshi wa Kifaransa ni ukombozi kutoka ukoloni mambo leo. Nchi hizi tuzipongeze pakubwa, zimejitambua. Katika maoni yake mengine anasema Hispania, hongera na pongezi kuu. Leo Israel haichukuliwi hatua zozote zile na mashirika ya kimataifa ya michezo, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeondolewa katika michuano yote ya FIFA kwa kigezo cha sehemu ndogo tu ya Kongo kuwa na waasi wanaotumika na Rwanda na Marekani. Pia anaandika anaandika Cuba, pongezi kwa msimamo thabiti wa mizani ya usawa na haki kimataifa. Anasema Afrika iko kimya kutoa tamko kuitambua Palestina. Afrika inatishiwa dawa za ARV, ARV imekuwa ndiyo kinga ya Marekani kwa Afrika haswa, nchi zetu hizi Tanzania ikiwemo. Anaendelea kusema viongozi wetu kielelezo cha vibaraka wa magharibi, bado wana utumwa wa fikra. Anasema ndiyo mazao hayo ya kuitwa John James na Jennifer. Katika ujumbe wake mwingine tofauti, Kipale Msibu Lemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania anasema anasema Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, pongezi kuu kwa msimamo thabiti na uungaji mkono kwa mapambano ya kupambania utu wa Palestina hadi mwisho. Anaendelea kusema, nchi za Kiislamu zige pakubwa msimamo thabiti na jitihada za Iran katika kumkabili adui. Hamisi Hashim Bilali, msikilizaji wetu huyu wa Mtwara, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mwito wa Rais Dktar Hussein Ali Mwinyi wa Zanzibar wa kutaka bei za bidhaa zisipandishwe kiholela katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasemaje? Anasema nilipenda hata huku, nadhani anakusudia Tanzania Bara, kipindi cha mfungo wa mwezi wa Ramadhani, sukari iwe japo shilingi elfu mbili. Ninamwomba Rais Mama Samia Suluhu Hassan aliangalie hili kwenye mwezi wa rehma, vitu viuzwe kwa bei ambazo hata aliyeko kijijini apate mahitaji yake. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendwa wa msikilizaji wa redio Tehrani, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Tukukumbushe msikilizaji wetu kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Kadhalika, unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari ya alama kujumlisha 98 9565487. Naam, tukisonga mbele mwana baraza Hussein fundi Mabrok wa chanja mjawiri huko pemba visiwani Zanzibar ameturushia makala iliyoandikwa na Shekh Khatibu Imran Abu Khalil chini ya kichwa kisemacho ushindi wa Ghaza. Kwa ufupi kabisa, kutokana na ufinyi wa muda, mwandishi anaeleza ni wiki kadhaa baada ya kutangazwa kusitishwa kwa mapigano baina ya jeshi la makafiri lililojikusanya katika ardhi ya waislamu waliloliita Israel wakiongozwa na Amerika dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu wa Gaza, ikiwa ni baada ya mwaka mmoja na miezi mitano. Anasema Wapalestina wamepata ushindi katika maeneo yote, kama ya kijeshi katika uwanja wa vita, kiuchumi, kisiasa na hata kiitikadi Msikilizaji wetu mwingine Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania, yeye yeah, anaandika kwanza kabisa, anatusalimu assalamu alaikum, anasema waalaikumssalam warahmatullahi wa barakatu, akauliza habari za huko Teherani. Tuna mjibu waalaikum ssalam, hatuna neno hapa Teherani, au sio Husein? Alhamdulillah, kibaridi tu. Anasema sipati taarifa zenu tangu jana. Mimi ni Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, Mwanza, Tanzania. Naam, tulikuwa na matatizo kidogo kwenye mawasiliano, lakini wahandisi wetu wamekwenda mbio na kuyaweka mambo sawa. Hili halikumwathiri tu Hashim Bwire wa Mwanza, bali pia baadhi ya wanabaraza wengine. Usiwe na shaka, tatizo hilo limeshashughulikiwa na sasa wewe pamoja na wenzako mtaendelea kupokea habari, tahariri pamoja na vipindi vyetu. na sasa nageukia maoni ya, ya msikilizaji wetu Elia Kaitare kutoka Mombasa, Kenya. Yeye yeah, anasema asante sana Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Aidha, msikilizaji wetu Bintwa Al Junaida wa Bumbwini, Zanzibar anatushukuru pia kwa kumtumia habari, na sisi pia tuna washukuru wote. Mwanabaraza Hai Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema baada ya salamu Enyi taasisi zote za kimataifa, mnashuhudia leo hii namna viongozi wa Marekani ndio wahatarishi wa amani duniani. Kunahitajika kwa haraka sana viongozi wa nchi mbalimbali kujitafakari katika kuundwa upya Umoja wa Mataifa, ili mataifa kama Marekani na wengine, ili ugaidi wa kimataifa na ukoloni mpya au tunavyopenda kusema ukoloni mambo leo usipate nafasi, na hii ndio amani na maendeleo ya kuaminika. Sherali anamalizia kwa kushauri jamii kima ya kimataifa ya walio wengi. Waungwana, tunasisitiza amani ya kudumu duniani tutajihakikishia kwa haraka sana sote. Akaandika kupandikiza maadili mema kati ya wanadamu, anasema wanasiasa, viongozi wa dini zote na wazazi majumbani. Haya ndiyo majukumu ya kutoweka bizi. Kutoka Tanzania tuingia katika nchi jirani ya Uganda. Tunayosoma sasa maoni yake Ali Tuha Yusuf, yupo Muhoro huko nchini Uganda. Anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na wafuatilia kutoka Kagadi, Uganda, Bunyoro. Tunamwitikia waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana kwa kufuatilia matangazo yetu. Abdu Nuru Muhamedi yeye kutoka Rwanda anazungumzia mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo kadhaa haswa ya kusini mwa Lebanon. Anasema anasema, poleni wananchi wa Lebanon kwa kushambuliwa na mazayuni tena. Allah yupo na wenye subra, hakika Uh, bila shaka Allah anawapenda wenye subra lakini anawapenda pia wasiokubali kudhulumiwa na ndiyo maana harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon inapambana kujibu mapigo ya hujuma hizo za kichokozi za wazayuni. Naam, mwana baraza Juma Jafari Sagai wa Musoma katika mkoa wa Mara Tanzania anaanza kwa kutuandikia asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tunamjibu alaykumus salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Anasema shukran sana kwa taarifa zenu za kila siku. Tuko pamoja, japo nimekuwa adimu kidogo katika kuwasiliana nanyi, lakini nawapata kila siku. Anaendelea kuandika, anaandika: kauli ya Trump kuhusu kuwaondoa raia wa Gaza, huo ni upuzi ambao utaonyesha walimwengu na Wapalestina nani rafiki, nani adui, nani Muislamu, nani mnafiki. Mwisho wa siku haki kwa Wapalestina itashinda na itapatikana. Anasema Allah ilinde Palestina na wa Palestina na mukawama wote amin. Msikilizaji mpendwa, mwanabaraza Muhamadi Yahya wa Iringa, Tanzania ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii. Yeye anaanza kwa kuandika assalamu alaikum na tuna mjibu wa alaikum wasalamu, wa rahmatullahi wabarakatu. Anasemaje Husein. Anasema: hongereni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa maendeleo ya kitiba na kijeshi. Hakika hiyo ni nguvu ya Kiislamu, mnaipa somo dunia. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, msikilizaji wetu mpendwa, na tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima, na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi tamati ya Baraza la Wasikilizaji. Kwaherini. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi Februari 13, 2024. Kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania limeandika vuguvugu ah, vugu, la mabadiliko CHADEMA yatangaza msimamo wake kuelekea uchaguzi mkuu elfu mbili ishirini na tano. Lisu aomba michango ya kuendesha mapambano, Wasira na Heche wazidi kutifuanam. Pia limeandika ah, uzembe na dosari za usanifu za leta hasara mabilioni. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika dereva wa lori alivyoponyoka vitani Goma, mkewe nchini Tanzania afa kwa hofu. Habari zake nyingine zinasema bunge la Tanzania lasema kampuni ya bima nchini humo zimesheheni kasoro nyingi. Tunduliswa wataka wananchi kudai uchaguzi huru na madudu ya ibuliwa katika ujenzi wa uwanja wa ndege Msalato. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika NFRA yatoa uhakika wa upatikanaji sukari. Mabalozi wa wapongeza Samia na Nchimbi. Rais Samia kuongeza ujumbe katika mkutano wa AU Ethiopia, na Biteko anadi fursa za uwekezaji sekta ya nishati kimataifa. Nalo Jamvi la Habari limeandika mabalozi wa mpa tano Dr. Samia, pia limeandika faida ya kumpa mitano tena Dr. Samia ni hizi hapa ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la wamachinga ni hii inayosema Rais Mwinyi amwapisha bosi mpya wa ZRA CG Kiondo abainisha mikakati yake ukuzaji mapatano. Na kwa habari za nchi ya Tanzania limeandika M 23 huwaanza kushambulia Kivu Kusini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema roho za wadunda wakazi wa Kisumu, saa 72 kabla ya kura ya umoja wa Afrika AUC. Limeandika wengi wa wakazi wa Kisumu wameeleza imani yao kuwa kinara wa upinzani Raila Odinga atashinda katika uchaguzi wa wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki. Baadhi ya m, wakazi wa Kisumu wanasema wadhifa huo ni mkubwa hata kuliko urais. Bwana Odinga aliwania urais 1997, 2007, 2013, 2017 na 2022 lakini hajawahi kushinda. Wengi wa wafuasi wake wanaamini amekuwa akichezewa shere katika kura. Kisumu ni ngome za Odinga za Nyanza Magharibi na pwani kote huko zimekuwa zikimwambia dua waziri huyo mkuu wa zamani wa Kenya ashinde wenyekiti wa AU. Vile vile, vimeandika mahabusu hajitoa uhai seli baada ya kushindwa kumshawishi mama yake afute kesi. Mahabusu mmoja mwenye umri wa miaka 24 aliyekuwa ameshitakiwa kwa kuvunja baa ya mama yake na kuiba pombe, jana Jumatano alijiua katika seli ya mahakama ya Eldoret baada ya jaribio lake la kumshawishi mama yake aondoe kesi hiyo kuonekana kugonga mwamba. Collins Cheruiyot anadaiwa kujinyonga kwa kutumia kamba ya longi yake mara baada ya kupiga simu kumshawishi mama yake kufika mkortini ili kusuluhisha suala hilo, lakini hakufanikiwa. Pia limeandika spika wa bunge la Kenya Moses Wetangula ametangaza muungano wa Kenya kwanza kuwa ndiyo wenye wabunge wengi kwa kuwa na viti 165 mbele ya viti 154 vya Azimio la Umoja One Kenya. Hayo yanajiri siku chache baada ya mahakama kuu kuamua kuwa tangazo la Bwana Wetangula kwamba muungano wa Kenya kwanza ndiyo wenye wabunge wengi lilikuwa kinyume cha katiba. Uamuzi huo wa mahakama ulikuwa pigo kwa muungano wa Rais William Ruto na kwa huko. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika hivi ndivyo baraza la taifa la mitihani Uganda, UNEB, lilivyoweza kupata mfumo mpya wa upangaji madaraja ya elimu. Aidha limeandika ingawa ni jambo la kushangaza lakini Museveni alikuwa sawa kuhusu Zaire na Congo. Hivi sasa DR Congo imekuwa kimya kimya mshirika mkubwa wa kibiashara wa Uganda. Aidha limeandika ukarabati wa makaburi ya Kasubi unakaribia kukamilika, asema Maiga. Alisema hayo jana wakati wa ukaguzi wa kawaida na kukiri kwamba mchakato huo ambao ulianza elfu mbili ishirini na tatu umekuwa safari ndefu na yenye changamoto nyingi. Habari zake nyingine zinasema polisi na jeshi la UPDF wataka kuongezewa mishahara na Rais Museveni kuanza ziara ya kutembelea Kigezi PDM leo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na saba ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 90 <mulia> alfaqihu kullu lfaqihi man lam yuqannit lnasa min rahmatillah wa lam yuyisuhum min rauhi llah walam yuminuhum min makrillah. Fakihi na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa, tena kwa namna mpya, suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na muono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah, wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah lakini pia hawapotoshi kwa kuwaambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu, bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana: kuhofu adhabu na kutarajia rehema za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda. Kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote anayekubali kupanda gari ambayo haina breki, na hiyo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari hususan katika njia za hatari. Cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine hawa za nafsi na ushawishi wa Shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote, ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili, isiweko yoyote inayomzidi mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo, na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili, mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi, na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye anasema: lau mungejua ukubwa wa rehma ya Mwenyezi Mungu musingeliacha kutenda wema wote isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 14 Shaaban mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 13 Februari mwaka 2025. Miaka 187 iliyopita, katika siku kama ya leo, uh, alifariki dunia Ibni Yusuf Faqihi, tabibu na mwana hisabati mashuhuri wa Kiislamu. Msomi huyo wa Kiislamu alitumia sehemu kubwa ya umri wake kujifunza elimu kutoka kwa baba yake na wanazuoni wengine wa zama hizo. Baada ya kustafidi na elimu katika zama ambazo wasomi wa Kiislamu walitia fora katika elimu ya sayansi na sanaa, Ibn Yunus alianza kufunza katika vyuo mbalimbali huko Misri. Mbali na kutabahari katika nyuga za fiqhi, sayansi na utabibu, msomi huyo wa Kiislamu alikuwa mtaalamu katika taaluma nyingine kadhaa. Miongoni mwa athari muhimu za mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni kitabu alichokipa jina la Asraru as, asultania kinachozungumzia maswala ya unajimu. Siku kama ya leo miaka 336 iliyopita Tangazo lililojulikana kama tangazo la sheria lilisomwa katika sherehe ya kumvika taji Mfalme William watatu na Malkia Mary wa pili wa Uingereza, na kuanzia hapo mfumo wa utawala wa nchi hiyo ukabadilika na kuwa utawala wa kifalme wa kikatiba. Kwa mujibu wa tangazo hilo, madaraka ya mfalme wa Uingereza yalipunguzwa na kukabidhiwa kwa bunge la nchi hiyo. Siku kama hii ya leo mwaka 1946 wakati wa vita vya pili vya dunia ndege za kivita za Uingereza na Marekani zilianza kudondosha zaidi ya tani elfu tatu na mia tisa za mabomu katika mji wa Dresden nchini Ujerumani. Mashambulizi hayo yaliua zaidi ya watu elfu ishirini na tano na kusababisha majonzi na vilio kote duniani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses kuwa meritadi na kuondoka katika dini ya Uislamu. Katika kitabu hicho Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kitabu kitukufu cha Qurani na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdi iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatwa hiyo ya Imamu Khomeini iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulamaa wa Kiislamu na vile vile Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunashukuru waskilizaji wetu waliotumia maoni yao, lakini muda nao umetuishia kabisa. Ufuatao ni muhutasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Masud Pezeshkian amekosoa sera za rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya jamhuri ya kiislamu na kusema akiwa juu ya majukwaa, Trump anasema anataka kufanya mazungumzo na sisi, lakini wakati huo huo anafunga njia zote. Afrika Kusini imeapa kutoondoa kesi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ licha ya vitisho, mashinikizo na kukatiwa misaada na utawala wa Donald Trump wa Marekani. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imefunga anga yake kwa ndege zote za kiraia na za serikali zilizosajiliwa au zile zenye makazi yake nchini Rwanda. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.