Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, Masalkheri na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Jina langu ni Husein Hasan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran ikiwa leo ni Februari 12 mwafaka na tarehe 13 Shaban 1446 Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine kadhaa za kanda ya Afrika mashariki na kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes. Halikadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram tutumia rafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 989035065487. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati. ifotayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Kiongozi mwadhamu asema wa Irani walikuza vitisho vya kijinga vya adui na kutuma ujumbe wa umoja kwenye maadhimisho ya Bahmani 22 <muchos> harakati ya Hamas yasisitiza kwamba watu wa Palestina watasalia imara katika ardhi yao <muchos> na Umoja wa Mataifa wasema maelfu ya raia wa Kongo wamehama makazi yao baada ya M23 kutoa muhula wa saa 72 pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amelipongeza taifa la Iran kwa kufikisha ujumbe wa umoja kwa jamii kima ya kimataifa katika maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya kihistoria ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979. Ayatullah Ali Khamenei ametoa pongezi hizo leo Jumatano hapa mjini Teheran, alipohutubia hadhara ya maafisa wa wizara ya ulinzi, wasomi wa wa sekta ya ulinzi, wataalamu, na wafanyakazi wa wizara hiyo, pamoja na familia za mashahidi wanaotoka katika sekta hiyo ya ulinzi ya nchi hii. Kiongozi mwadhamu ameitaja siku ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu kuwa moja ya matukio muhimu zaidi ya kitaifa yanayoonyesha umoja na nguvu ya wananchi wa Iran licha ya mashinikizo kutoka nje. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa sherehe za maadhimisho ya mwaka huu hazikuwa tu kumbukumbu, bali ni kitendo chenye nguvu cha mukawama na umoja wa kitaifa. Amesema kama navyonukuu: huu ulikuwa ujumbe wa umoja kutoka kwa watu wa Iran. Licha ya vitisho vya mara kwa mara na vya kipuuzi dhidi yetu, wananchi wa Iran wameonyesha ulimwengu utambulisho wao, nguvu zao na azimio lao lisiloyumba. Anaendelea kusema, hakika watu waliamka siku ya Jumatatu wakaingia mitaani na mabarabarani wakitoa nara huku wakitoa maoni yao kwenye vyombo vya habari, na hii ilitokea nchi nzima. Ilikuwa hamasa ya wananchi na harakati kubwa ya kitaifa. Kadhalika leo Jumatano, kiongozi mwadhamu ametembelea maonyesho ya Iktidar au nguvu ya mwaka elfu moja mia nne na tatu ambayo yalionyesha mafanikio na uwezo wa hivi karibuni wa sekta ya ulinzi ya Iran. Maonyesho hayo yameonyesha zana na vifaa vya hali ya juu na teknolojia mpya zinazotumiwa katika maeneo kama vile ulinzi wa anga, makombora ya balistiki na ya kruz, zana herevu anga za mbali, ndege zisizo na rubani, vyombo vya habari na vilevile nishati. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kwamba marafiki wa Iran wanajivunia uwezo wa kiulinzi wa jamhuri ya Kiislamu katika hali ambayo maadui wa taifa hili wanaogopa na kutiwa kiwewe na uwezo huo. Katika hatua nyingine, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imekariri upinzani wake dhidi ya matamshi yaliyotolewa na Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu swala la kuwahamisha wakazi wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza kwa kisingizio cha kulijenga upya eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na Hamas imeyataja matamshi hayo ya Trump kuwa ni ya kibaguzi na wito wa kufuta kaumu kwa shabaha ya kuangamiza mapambano ya ukombozi wa Palestina na kuwanyima watu wa Palestina haki zao za kitaifa. Harakati ya Hamas imeeleza bana kwamba mpango wa kuwafukuza watu wa Palestina kutoka Gaza hautofanikiwa na kwamba utakabiliwa na msimamo mmoja wa Wapalestina Waarabu na Waislamu ambao wanapinga mipango yote ya kuwahamisha watu kwa mabavu. Rais wa Marekani Donald Trump amekariri bila ya aibu pendekezo lake tata la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Ghaza, akisema amejitolea kulinunua na kulimiliki eneo hilo lililoharibiwa na vita. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege ya Air Force One siku ya Jumapili, Trump alisema Ghaza inapaswa izingatiwe kama eneo kubwa la mali isiyohamishika na kusisitiza kwamba tumejitolea kuimiliki, kuichukua na kuhakikisha kuwa Hamas hairudi tena. Hakuna kitu cha kukirudia tena, ni eneo lililobomolewa. Mnamo Februari 4 Trump alifichua katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika ikulu ya White House, nia ya nchi yake ya kutoa ukanda wa Ghaza baada ya kuwahamisha wakazi wake wote wa Palestina na kuwapeleka katika nchi nyingine. Mpango huo umepingwa vikali kikanda na kimataifa. Huku hayo yakiarifiwa, wazayuni milioni tatu wamekumbwa na matatizo ya kiakili baada ya operesheni ya kimbunga cha ja al Aksa. Operesheni ya kijeshi ya kimbunga cha ja al Aksa iliyotekelezwa na wama wana mapambano wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ilikuwa jibu kwa jinai za utawala huo ghasibu za kuoa wa Palestina, kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa na hatua za kujitanua za utawala huo bandia. Wanamukawama wa Palestina walianza kutekeleza operesheni hiyo katika eneo la mpaka kati ya Ghaza na maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 na kuendelea kwa siku kadhaa, ambapo idadi kubwa ya wazayuni waliangamizwa, kujeruhiwa au kukamatwa mateka. Vyombo vya habari vya Israel viliitaja operesheni ya Kimbunga cha Al Aqsa kuwa ya aina yake katika historia na ni pigo kubwa kwa utawala huo. Kufuatia operesheni hiyo, utawala wa kizayuni ulianzisha vita vya kikatili dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza mnamo Oktoba 7 mwaka huo. Kwa msaada wa pande zote wa Marekani, Israel Ilitekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza kwa zaidi ya mwaka mmoja na miezi mitatu, na kushindwa kufikia malengo yake, yaani kuwakomboa wanajeshi wake waliokamatwa mateka na wana mapambano wa Palestina kupitia vita vya nchi kavu ili kuiangamiza mapambano ya wananchi, na hatimaye tarehe 15 mwezi Januari mwaka huu ulilazimika kufikia makubaliano ya kusimamisha mapigano na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Makubaliano hayo yalianza kutekelezwa Januari 19. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, iliyoko mjini The Hague nchini Uholanzi, imetoa taarifa ikilani hatua ya utawala wa Donald Trump kumwekea vikwazo mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Karim Khan. Taarifa ya ICC imesisitiza kuwa na hapa na nukuu, tunajitolea kuendelea na majukumu yetu ya kisheria kwa maslahi ya mamilioni ya waathiriwa wasio na hatia ya uhalifu, mwisho wa kunukuu. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu imeongeza kuwa tunatoa mwito kwa nchi zote za dunia na mashirika ya kiraia kuungana ili kuhakikisha haki inatekelezwa katika ngazi ya kimataifa. Alhamisi iliyopita Rais Donald Trump wa Marekani alitoa amri ya kiutendaji ya kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC iliyoko Uholanzi akiunga mkono na kukingia kifua utawala wa kizoni wa Israel, wakati waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu akiwa Washington DC. Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant wanasakwa na mahakama hiyo kujibu tuhuma za kufanya mauaji ya kimbari, kutenda jinai za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu huko wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Ijumaa iliyopita pia kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alikosoa uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai akitaja kuwa ni hatua isiyo sahihi. Scholz alikiri kwamba vikwazo hivyo vinahatarisha utendakazi wa taasisi hiyo ambayo inapaswa kuhakikisha kuwa madikteta kote duniani hawawezi kuwanyanyasa watu na kuanzisha vita. Katika hatua nyingine, waasi wa M23 wanaodhibiti miji ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamefunga kwa nguvu kambi za makazi za raia na kuwalazimisha zaidi ya watu laki moja na alfu kumi kuhama makazi yao katika siku za hivi karibuni. Hayo yameelezwa na Umoja wa Mataifa. M23 ambalo ni kundi maarufu zaidi kati ya zaidi ya makundi mia moja ya wanamgambo wenye silaha wanaopigania kudhibiti eneo la mashariki mwa nchi lenye utajiri wa madini. Mwishoni mwa Januari liliteka Goma, mji mkuu zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusonga mbele katika mji wa Goma, kundi la M23 kumesababisha vifo vya watu wasiopungua elfu mbili katika viunga vya mji huo. Ofisi ya Umoja Mataifa ya Kuratibu Misaada ya Kibinadamu, OCHA, imeeleza kuwa M23 imetoa muhula wa saa 72. Kwa watu waliokimbia makazi yao kuondoka katika kambi zilizokuwa zinawahifadhi na kurejea katika vijiji vyao, ingawa waasi hao wamefafanua kwamba kurudi kwa raia hao kunapaswa kuwa kwa hiari. Ofisi ya OCHA imesema kuwa zaidi ya raia wa Kongo elfu kumi waliokimbia makazi yao tayari wameondoka kwenye kambi hizo kwenye vijiji vya mbali ambavyo makundi ya misaada yameonya kuwa ni vigumu kufikiwa na misaada. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa familia nyingi zilizokimbia makazi tayari zimeondoka katika kambi hizo za muda. Jukwaa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya kimataifa limearifu kuwa takriban watu laki tano wamekimbia makazi yao katika mji wa Goma na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM kwa kifupi, na washirika 45 wa masuala ya kibinadamu na kimaendeleo wameiomba jamii ya kimataifa msaada wa dola milioni 81 kwa ajili ya kuokoa maisha kwa zaidi ya wahamiaji milioni moja, wakiwemo wanawake na watoto na jumuia zinazohifadhi katika nchi za Jibuti, Ethiopia, Somalia, Tanzania, Kenya na Yemen. Mwito huo umetolewa ndani ya mfumo wa mpango wa kukidhi mahitaji ya wimbi la wahamiaji kutoka pembe ya Afrika kwenda Yemen na Afrika Kusini, unaoratibiwa na shirika la kimataifa la uhamiaji. Kwa mujibu wa shirika hilo, mamia ya maelfu ya wahamiaji kila mwaka hufanya safari hatari zisizo za kawaida, haswa kutoka Ethiopia na Somalia kuelekea katika nchi za ghuba ya Uajemi kama Saudi Arabia kupitia Jibuti na Yemen. Wahamiaji wengine huchukua njia mbadala kupitia Kenya na Tanzania kuelekea Afrika Kusini. Wahajiri hao huchukua uamuzi wa kuacha nchi zao kwa ajili ya kusaka nafasi za kazi kutokana na umaskini uliokithiri na hali ngumu ya kiuchumi, pamoja na kukimbia ghasia na machafuko ya kisiasa. Athari mbaya za majanga ya hali ya hewa pia zinazidi kuwa kichocheo kikuu cha uhamiaji katika eneo hilo la Afrika. kwa mujibu wa kituo cha data cha kanda cha IOM, harakati laki sita na arobaini na sita elfu zilirekodiwa katika njia ya mashariki mwaka jana, asilimia kumi ikihusisha watoto. Wahamiaji hao mara nyingi hukabiliwa na hatari za maisha kama vile njaa na ukosefu wa maji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho hatua za awali za kumaliza vita vya Ukraine na mustakbal usiojulikana baada ya Russia kumwachia mfungwa Marekani kitendo ambacho rais wa Marekani alikielezea kama juhudi ya kumaliza vita vya Ukraine. Rais wa Ukraine, Ukraine Volodimir Zelenski alitangaza kwamba yuko tayari kubadilishana ardhi na Rasia. Rasia ilimwachia Mark Hiliard Fogel, mfungo wa Marekani, baada ya ziara ya ghafla ya mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkoff kwenda Mosco. Kufuatia kuachiwa kwa, kwa Fogel, Donald Trump alielezea uamuzi wa Russia kama hatua ya kuelekea kumaliza vita vya Ukraine na kusema Russia ilitutendea vizuri sana kwa kweli. nita, ninatumai huu ni mwanzo wa uhusiano ambao tunaweza kumaliza vita. Katika muktadha huu, rais Zelensky wa Ukraine pia ameonyesha mabadiliko makubwa katika msimamo wake na kusema kwamba nchi yake itakubali kubadilishana eneo la ardhi na Russia aliongeza kuwa nchi yake haiwezi kupata dhamana za usalama pekee kutoka kwa washirika wa Ulaya na kwamba dhamana ya usalama bila Marekani haiwezi kuwa ya kweli. Kauli za Zelenski zilitolewa wakati ambapo awali rais huyo wa Ukraine alikuwa akisisitiza kutokubali kuachia hata chembe au shibiri ya ardhi ya kwa Urusi. Pamoja na mabadiliko haya, bado hakuna mtazamo wawazi wa kumaliza vita vya Ukraine. Rais Donald Trump wa Marekani aliahidi kumaliza vita vya Ukraine kwa haraka katika kampeni yake ya uchaguzi, lakini inaonekana kuwa viongozi wa Washington bado hawana mpango mzuri na wa kujadiliana kuhusu jinsi ya kumaliza vita hivyo. Hii ni redio Teheran, ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu. Abdallah Suleiman wa Biharamulo, yupo ndio, yupo Biharamulo huko nchini Tanzania, anatuandikia assalamu alaikum, namjibu waalaikum salam. Anasema misipati habari za Iran. Haya, tulikuwa na tatizo hilo lakini inshaallah tutaliweka sawa hilo, tuta kuunga tena katika kundi letu. Suleiman Rajab wa Kigoma, Tanzania anasema: baada ya salamu, ndugu zangu katika imani, kwa jina anaitwa Suleiman Rajabu, naishi airport Kigoma, na laani sana matamshi ya rais wa Marekani kuhusu kuhamishwa ndugu zetu wa Palestina. Huo ni wendawazimu, anasema rais huyo Apimwe afya ya akili. Maoni ni mengi, lakini tupate kwanza vipindi tulivyokuandalia kwa usiku huu, na iwapo muda utaruhusu, nitasoma maoni yako zaidi. Mpenzi msikilizaji, baraza la wasikilizaji. Tunatumai hujambo, mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran, na karibu katika kipindi chako hiki unacho kienzi cha kusoma maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan, nashirikiana na, na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tumepokea maoni yako mengi, msikilizaji mpendwa, yanayozungumzia maudhui mbalimbali. Tunakusihi umakinike hapo ulipo, kutegea sikio tulio kuandalia hii leo. Wa kwanza kusoma maoni yake leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza hai Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe, wa mtaa wa Old Town huko mjini Mombasa, Kenya. Anaanza kwa kuhoji haya: Sasa je, walimwengu munaona njama ya mzayuni? Anauliza bwana Shebe, je, yale tuliokuwa tukiyasema na kuyatabiri, je, mumeona yanaanza kujitokeza? Angalieni jeuri na kiburi cha Netanyahu kwa maneno yake ya kikejeli. Saudia eti wamege ardhi yao wawapatie Wapalestina. Anasema haya ni maneno ya dharau madharau, ambayo hayajapata kusikika, eti Wapalestina wagurishiwe makazi yao. Kwa lipi? Kwa nini? Kwa sababu gani? Shebe anaendelea kuuliza maswali mazito anauliza kwani hawana makwao? Mbona jameni, ulimwengu uko hivi? Juzi Trump alibwaga shonde lake na leo Natanyahu anatoa mashuzi yake, kumbe nia ya zao sasa ndio tushazijua tangu awali. Shebe anaendelea kusema, anasema kuipiga Ghaza na kuangamiza vizazi ili waje watawale na kunyakua ardhi za watu. Namna gani watu hawa? Sasa mpira uko kwa nchi za Kiislamu na Kiarabu. Mutazungumza au mutafyata ndimi zenu? Au mutadhihirisha ukoro wenu, yaani uoga, kama wambwa koko mukichezewa na huku mumekinja mikia yenu? Anasema malengo ya mzayuni na Marekani ni kuichafua amani ya Mashariki ya Kati yote watu wasijijue wala kujitambua. Anamalizia kwa kusema nia yao ni kufanya haya ili machafuko yaenee mashariki ya kati, na hatimaye kuanzisha vita vya tatu ulimwenguni. Anaendelea kuandika matamshi ya viongozi wawili hawa ni sumu kwa kuisikia, kuipumua na kuila, kwani nyinyi mwaona nyumbani kwa mwendawazimu kukiingia mlevi kutakuwa na hali gani? Ya Rabi stara! Naam, maneno mazito na mazima kutoka kwa Shebe, mwanabaraza wa miaka mingi akiwa pwani ya Kenya, Idris bin Ali. Kutoka Tanzania, kwa upande wake anasema nchi za Afrika kufukuza wanajeshi wa Ufaransa, hizo ni fitna kutoka Marekani. Pia anaandika shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kipala Mc Bulemela, msikilizaji wetu wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, pia anazungumzia habari ya kufukuza wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Afrika, anaandika anaandika: kwangu mimi kuwafukuza wanajeshi wa kifaransa ni ukombozi kutoka ukoloni mambo leo. Nchi hizi tuzipongeze pakubwa, zimejitambua. Katika maoni yake mengine anasema Hispania hongera na pongezi kuu leo Israeli haichukuliwi hatua zozote zile na mashirika ya kimataifa ya michezo, wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imeondolewa katika michuano yote ya FIFA kwa kigezo cha sehemu ndogo tu ya Congo kuwa na waasi wanaotumika na Rwanda na Marekani. Pia anaandika anaandika Cuba, pongezi kwa msimamo thabiti wa mizani ya usawa na haki kimataifa. Anasema afrika iko kimya kutoa tamko kuitambua Palestina. Afrika inatishiwa dawa za arv. ARV imekuwa ndiyo kinga ya Marekani kwa Afrika, haswa nchi zetu hizi, Tanzania ikiwemo. Anaendelea kusema, viongozi wetu kielelezo cha vibaraka wa Magharibi, bado wana utumwa wa fikra. Anasema ndio mazao hayo ya kuitwa John James na Jennifer. Katika ujumbe wake mwingine tofauti, Kipale Msibu Lemela Wakirumba, Mwanza, Tanzania anasema anasema: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, pongezi kuu kwa msimamo thabiti na uungaji mkono kwa mapambano ya kupambania utu wa palestina hadi mwisho. Anaendelea kusema nchi za kiislamu zige pakubwa msimamo thabiti na jitihada za Iran katika kumkabili adui Hamisi Hashim Bilali, msikilizaji wetu huyu wa Mtwara Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mwito wa Rais Dkta Husein Ali Mwinyi wa Zanzibar wa kutaka bei za bidhaa zisipandishwe kiholela katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasemaje? Anasema nilipenda hata huku, nadhani anakusudia Tanzania Bara, kipindi cha mfungo wa mwezi wa Ramadhan sukari iwe japo shilingi elfu mbili Ninamwomba Rais Mama Samia Suluhu Hassan aliangalie hili kwenye mwezi wa rehma, vitu viuzwe kwa bei ambazo hata aliyeko kijijini apate mahitaji yake. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, mpendo wa msikilizaji wa Redio Tehrani, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji tukukumbushe msikilizaji wetu kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali mbali. Nam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe. Anwani yetu ni Kiswahili radio at gmail com. Kadhalika, unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari ya alama kujumlisha 9890 565487. Naam, tukisonga mbele, mwanabaraza Hussein Fundi Mabrok wa Chanja Mjawiri huko Pemba visiwani Zanzibar ameturushia makala iliyoandikwa na Sheikh Khatibu Imran Abu Khalil chini ya kichwa kisemacho ushindi wa Gaza. Kwa ufupi kabisa, kutokana na ufinyi wa muda, mwandishi anaeleza ni wiki kadhaa baada ya kutangazwa kusitishwa kwa mapigano baina ya jeshi la makafiri lililojikusanya katika ardhi ya wa waislamu waliloliita Israel wakiongozwa na Amerika dhidi ya wapiganaji wa, wa kiislamu wa Gaza, ikiwa ni baada ya mwaka mmoja na miezi mitano, anasema Wapalestina wamepata ushindi katika maeneo yote, kama ya kijeshi katika uwanja wa vita, kiuchumi, kisiasa na hata kiitikadi. Msikilizaji wetu mwingine Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania, yeye yeah, anaandika kwanza kabisa, anatusalimu assalamu alaikum, anasema. Waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Akauliza habari za huko Tehrani. Tuna mjibu waalaikumsalam, hatuna neno hapa Tehrani au sio Husein? Alhamdulilah, kibaridi tu. Anasema sipati taarifa zenu tangu jana. Mimi ni Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, Mwanza, Tanzania. Naam, tulikuwa na matatizo kidogo kwenye mawasiliano, lakini wahandisi wetu wamekwenda mbio na kuyaweka mambo sawa. Hili halikumwathiri tu Hashim Bwire wa Mwanza, bali pia baadhi ya wanabaraza wengine. Usiwe na shaka, tatizo hilo limeshashughulikiwa na sasa wewe pamoja na wenzako mtaendelea kupokea habari, tahariri pamoja na vipindi vyetu. na sasa nageukia maoni ya msikilizaji wetu Elia Kaitare kutoka Mombasa, Kenya. Yeye anasema asante sana Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Aidha, msikilizaji wetu Bintwa Al Junaida wa Bumbwini, Zanzibar, anatushukuru pia kwa kumtumia habari, na sisi pia tuna washukuru wote. Mwanabaraza hai Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu Enyi taasisi zote za kimataifa, mnashuhudia leo hii namna viongozi wa Marekani ndio wahatarishi wa amani duniani. Kunahitajika kwa haraka sana viongozi wa nchi mbalimbali kujitafakari katika kuundwa upya Umoja wa Mataifa, ili mataifa kama Marekani na wengine, ili ugaidi wa kimataifa na ukoloni mpya au tunavyopenda kusema ukoloni mamboleo usipate nafasi, na hii ndio amani na maendeleo ya kuaminika. Sherali anamalizia kwa kushauri jamii kima ya kimataifa ya walio wengi waungwana, tunasisitiza amani ya kudumu duniani tutajihakikishia kwa haraka sana sote, akaandika kupandikiza maadili mema kati ya wanadamu. Anasema wanasiasa, viongozi wa dini zote na wazazi majumbani, haya ndiyo majukumu ya kutoweka bizi Kutoka Tanzania tuingia katika nchi jirani ya Uganda. Tunayosoma sasa maoni yake Ali Tuha Yusuf, yupo Muhoro huko nchini Uganda, anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na wafuatilia kutoka Kagadi Uganda, Bunyoro. Tunamwitikia waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana kwa kufuatilia matangazo yetu. Abdu Nuru Muhamedi yeye kutoka Rwanda anazungumzia mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo kadhaa haswa ya kusini mwa Lebanon. Anasema anasema, poleni wananchi wa Lebanon kwa kushambuliwa na Mazayuni tena. Allah yupo na wenye subra, hakika Uh, bila shaka Allah anawapenda wenye subra lakini anawapenda pia wasiokubali kudhulumiwa na ndio maana harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon inapambana kujibu mapigo ya hujuma hizo za kichokozi za Wazayuni. Naam, mwanabaraza Juma Jafari Sagai wa Musoma katika mkoa wa Mara Tanzania anaanza kwa kutuandikia asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Tunamjibu alaykum asalamu wa rahmatullahi wa barakatuh. Anasema shukran sana kwa taarifa zenu za kila siku, tuko pamoja japo nimekuwa adimu kidogo katika kuwasiliana nanyi, lakini nawapata kila siku. Anaendelea kuandika, anaandika kauli ya Trump kuhusu kuwaondoa raia wa Ghaza, huu ni upuzi ambao utaonyesha walimwengu na Wapalestina nani rafiki, nani adui, nani Mwislamu, nani mnafik. Mwisho wa siku haki kwa wapalestina itashinda na itapatikana. Anasema, Allah ilinde Palestina na wa Palestina na mukawama wote, amin. Msikilizaji mpendwa, mwanabaraza Muhamadi Yahya wa Iringa, Tanzania, ndiye anayetufungia kipindi chetu leo hii. Yeye anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, na tuna mjibu wa alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Anasemaje Husein? anasema hongereni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa maendeleo ya kitiba na kijeshi. Hakika hiyo ni nguvu ya Kiislamu, mnaipa somo dunia. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, msikilizaji wetu mpendwa, na tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi tamati ya baraza la wasikilizaji. Kwaherini. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 97 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 90: alfaqihu kullu lfaqihi man lam yuqannit lnasa min rahmatillah walam yuyisuhum min rauhillah walam yuminuhum min makrillah, faqihi, na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah, na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa tena kwa namna mpya suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema, fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na muono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah, wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah, lakini pia hawapotoshi kwa kuwaambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu, bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana: kuhofu adhabu na kutarajia rehema za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda. Kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote yanayokubali kupanda gari ambayo haina breki, nayo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari hususan katika njia za hatari cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali mbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine hawaa za nafsi na ushawishi wa shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote, ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu, Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili isiweko yoyote inayomzidi mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo, na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu, mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili, mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi, na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambaye anasema Lau mungejua ukubwa wa rehema ya mwenyezi Mungu, musingeliacha kutenda wema wote isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah, mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mola wangu niweke pamoja na mawali wako, pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako, kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako Mola wangu, ni kutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako. Uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo. Ilahi. Mtumwa wako nilirejea, basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia nuru ya nuru, yafikie asili ya utukufu Mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikuusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe ya 13 Shaban mwaka 1446 kwa mujibu wa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya 12 Februari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 221 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Kant, mwana falsafa na msomi mashuhuri wa nchini Ujerumani, akiwa na umri wa miaka themanini. Kant alizaliwa mwaka 1724 katika familia ya kidini na alitumia sehemu kubwa ya umri wake katika kusoma, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali kama isabati, nujumu, mantiki na falsafa. Siku kama ya leo miaka 216 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna kutokea viumbe mbalimbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kisayansi. Katika siku kama ya leo miaka 227 iliyopita, nchi ya Chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Muhispania. Chile ilikaliwa kwa mabavu na Uhispania mnamo mwaka 1536. Mwaka 1788 mfalme Charles wa tatu aliyekuwa mfalme wa Hispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa Peru. Harakati ya kwanza kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 miladia. Katika harakati hizo wapiganaji waliokuwa wanataka kujitenga walishindwa wa vibaya na askari wa serikali ya kikoloni. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita aliuawa shahidi muasisi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin na mwana mapambano mashuhuri wa Misri, Ustadh Hasan Albanna. Hasan Albanna aliuawa washahidi katika njama iliyopangwa na Uingereza kwa kushirikiana na mfalme Faruq wa Misri. Alianza mapambano yake dhidi ya ukoloni na vibaraka wake akiwa katika chuo kikuu, ambapo alianzisha harakati ya kupambana na sera za kupinga dini ya Kiislamu za uingereza kwa kuwasisi harakati ya Ikhwanul Muslimin hapo mwaka 1928 na katika siku kama ya leo miaka 17 iliyopita aliuawa shahidi Imad Mughniyah maarufu kwa jina la Haji Ridwan ambaye alikuwa miongoni mwa makamanda wa Hizbullahi ya Lebanon katika shambulizi la kigaidi lililofanyika mjini Damascus, Syria. Kamanda Mughnia aliuawa katika mlipuko wa bomu liliokuwa limetegwa na vibaraka wa Israel katika gari lake. Shahidi Imad Mughnia alijiunga na harakati za mapambano baada ya uvamizi wa Israel nchini Lubnan. Baadaye kidogo alijiunga na harakati ya Hizbullah na kushika nyadhifa za juu katika harakati hiyo. Vuhu, idhnub. Hii ni Redio Teheran. Kama nilivyokuahidi mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe uh, Geita huko Tanzania anaandika, baada ya salamu, tunaombea sana wananchi wa Palestina, Allah awape faraja ya haraka. Asante sana na Amin Ishaqa Rasul Salum ajatuambia anatuma ujumbe huu kutoka wapi, lakini naona anatuma kutoka Tanzania. Anaandika asalamu alaikum, namjibu waalaikum salam. Tufahamishe upo sehemu gani hapo Tanzania ili tufahamiane zaidi. Asante sana. Pia mzee Nasoro Saleh ukiwa Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo. Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, anasema asante kwa ku anasema asante kwa kupata taarifa, maana nina wiki sioni ujumbe. Haya, tulikuwa na tatizo hilo mpenzi msikilizaji, kama nilivyokudokeza, lakini tunazidi kuweka mambo sawa hapa. Baadhi ya namba zilikuwa zimejifuta katika kumbi zetu hizi za WhatsApp na Telegram, lakini taratibu taratibu tunazirejesha, asante sana kwa kufuatilia matangazo. Asante sana pia, Hamis Hashim Bwire, huyu wa Mwanza, Tanzania, anafuatilia pia matangazo. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khaminei amelipongeza taifa la Iran kwa kufikisha ujumbe umoja kwa jamii kima ya kimataifa katika maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Harakati ya Hamas imesema watu wa Palestina watasalia imara katika ardhi yao, na mahakama ya ICC imesema inalani vikwazo vya Marekani kwa mwendesha mashtaka wa koti hiyo. Sina la ziada. Jina langu ni Husen Hassan, nakutakia usiku mwanana. Kwaheri.