Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. E, mtangazaji wako wa zamu mchana huu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir, na tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia maarifa FM huko nchini Tanzania. Mchana huu wapenzi wasikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya podcast kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, jinsi yalivyotukia na kupata ushindi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki, na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni redio Teheran naifuatayo. Ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran anapinga vikali mpango wa Trump wa kuondoa Palestina ukanda wa Gaza. Kongo yaishtaki Rwanda katika mahakama ya Afrika, na watu 108 wameaga na dunia kwa ugonjwa wa kipindupindu huko nchini Angola. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri uh, ya Kiislam ya Iran amepinga uh, mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwahamisha wakazi wa Gaza na kupelekwa katika nchi zingine. Rais Pezeshkian amesema uh, hayo katika maonyesho ya 18 kimataifa utalii hapa mjini Teheran, ambapo uh, amesema wanawashambulia watu wa Gaza kwa mabomu halafu wanasema bila aibu wala haya kwamba wanafuatilia kukabiliana na magaidi. Ikiwa wataacha kuua, bila shaka usalama utaimarishwa katika eneo hilo. Rais wa Iran aidha amesema tunawachukulia majirani zetu kuwa ni ndugu zetu na tumeingia kwenye mazungumzo ya amani na dunia. Daktari Pezeshkian aidha amesema mwenye kudhulumu na kuwa watu wengi duniani na kutoa silaha za maangamizi kwa wale wanaoua watu wasio na hatia ndiye anayeanzisha vita na umwagaji damu. Kadhalika amesema sisi hatutaki vita, tunataka kuweka maisha ya amani na ndugu zetu wote. Ni kwa amani na utulivu ndipo tunaweza kukaribishana. Kila anayekuja Iran, ni mgeni wetu mpendwa. Maonyesho ya 18 kima ya kimataifa utalii yanafanyika katika sehemu ya kudumu ya maonyesho ya hapa mjini Teheran, na jumbe nane za kigeni na nchi kumi na nane zikiwemo Uturuki, Qatar, Malaysia, Indonesia, Rusia, Uzbekistan, Tajikistan, Indonesia, Madagaskar na Umoja wa Falme za Kiarabu zina vibanda katika maonyesho hayo. Meja Jenerali Muhammad Bakiri, mkuu wa majeshi ya Iran, amesema kwa kuzingatia dhati ya unyama na kupenda kujitanua utawala wa kizayuni wa Israel, njia pekee ya kukabiliana na utawala huo vamizi na wa kigaidi ni mataifa ya eneo hili kudumisha umoja na mshikamano baina yao. Meja Jenerali Bakiri amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na Adimiri Abdullah bin Khamisi Arraisi, mkuu wa majeshi ya Umani, na kulaani vikali mpango mchafu wa kutaka kuwatimua wa Palestina wa Gaza na kuwaondoa katika ardhi hiyo ya asili ya mababu zao. Wakuu hao wa kijeshi, mbali na kujadili masuala ya kikanda, wamezungumzia pia uhusiano wa Irani na Umani katika uga wa kiulinzi, ambapo Meja Jenerali Muhammad Bakiri, mkuu wa majeshi ya Irani, amemwalika Admeri Abdullah bin Khamis Arraisi, mkuu wa majeshi ya Umani, kushiriki katika manuva ya kijeshi ya Irani ya mkanda wa usalama wa baharini. Kwa upande wake, Abdullah bin Khamis Arraisi mkuu wa majeshi ya Omani amesema katika mazungumzo yake na meja jenerali Bakiri kwamba kwa kuzingatia matukio ya hivi karibuni katika eneo hili, tutatumia juhudi zetu zote kwa upatanishi katika eneo, kwa sababu mataifa ya eneo hili ndio wamiliki wa eneo hili. Lakini kwa bahati mbaya baadhi ya nchi za nje ya eneo hili zinajaribu kuvuruga amani na usalama wa eneo hili la Asia Magharibi. Barani Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imewasilisha kesi dhidi ya Rwanda katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ICJ kwa madai ya ukiukwaji wa haki. Tuhuma za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya jirani yake Rwanda zinahusiana na mzozo uliokumba eneo la mashariki mwa nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambapo vikosi vyake vimekuwa vikikabiliana na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Hatua hiyo imewasilishwa katika mahakama mwaka elfu mbili na ishirini na tatu lakini itaanza kusikilizwa rasmi leo Jumatano ambapo hoja za pande hizo mbili kuhusu mamlaka mahakama hiyo na uwezo wake wa kusikiliza ombi iliyowasilishwa na DRC itasikilizwa. Haya yanajiri siku chache baada ya marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na Jumuiya ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC kukutana jijini Dar es Salaam, Tanzania, kutafuta ufumbuzi wa mzozo huo. Kulingana na taarifa iliyotolewa na mahakama hiyo yenye makao yake mjini Arusha, Tanzania, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inadai kuwa mzozo huo umesababisha mauaji, uvamizi wa maeneo yake, na watu laki tano na elfu ishirini kulazimika kuyahama makazi yao, kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu na no uharibifu wa shule, na hivyo kusababisha watoto elfu ishirini kukosa elimu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aidha inalalamikia uharibifu wa miundombinu yake kama vile vifaa vya kusambaza umeme, uporaji na uharibifu wa miundombinu ya kilimo na vituo vya afya. Pia inadai kuwa Rwanda inawahifadhi watu wanaotumiwa kwa uhalifu mkubwa na ambao mahakama zake zimetoa hati za kimataifa za kukamatwa kwao. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, watu karibu 108 wamefariki na dunia nchini Angola kutokana na mlipuko wa kipindupindu tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2025. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Afya ya Angola. Takwimu hizo zimetolewa wakati huu ambapo idadi ya vifo inaripotiwa kuongezeka katika siku za hivi karibuni. Taarifa zaidi zinasema kuwa hadi kufikia sasa visa 3147 vya ugonjwa wa kipindupindu vimethibitishwa kwenye taifa hilo tangu tarehe saba ya mwezi Januari, kulingana na Wizara ya Afya ya Angola. Karibu nusu ya visa vyote vya maambukizo ya kipindupindu vimeripotiwa katika mji mkuu Luanda. Mamlaka zinasema walioambukizwa ni watu wenye umri kati ya miaka miwili hadi mia moja. Watu 48 wamethibitishwa kufariki dunia mjini Luanda, mji mkuu wa nchi hiyo, na wengine 43 katika eneo la Bengo lililo katika mpaka na mji mkuu huo. Wizara ya Afya Ngole imetaja changamoto inazokabiliana nazo katika kudhibiti mripuko huo hususani usafi wa mazingira katika maeneo yaliyoathirika zaidi na ukosefu wa mifumo ya maji safi ya kunywa katika maeneo hatarishi. Wakati huo huo, mwezi uliopita, Malawi ilizindua mpango wa miaka mitano wa kudhibiti kipindupindu ambao unalenga kupunguza kiwango cha matukio kila mwaka ugonjwa huo kwa asilimia tisini na kufikia kiwango cha chini kabisa cha vifo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Dalili za kipindupindu zinazofahamika zaidi ni ku, kumradhi, dalili za kipindupindu zinazofahamika zaidi ni kuharisha sana na kutapika ambazo zinaweza kusababisha upungufu mkubwa wa maji mwilini. Matibabu ya kipindupindu yanahusisha zaidi kurejesha maji mwilini na pengine matumizi antibiotiki. Kipindupindu kwa kawaida hutokea katika maeneo yenye ukosefu wa usafi, upatikanaji mdogo wa maji safi ya kunywa, na miundombinu duni ya usafi na imeelezwa kuwa nchi tatu za Afrika za Nigeria, Algeria na Niger zimefanikiwa kutiliana saini mkataba muhimu wa bomba la gesi asilia. Maafisa kutoka mataifa ya Algeria, Nigeria na Niger wametia saini mikataba mipya inayolenga kuharakisha uendelezaji wa mradi wa bomba kubwa la gesi asilia kuelekea barani Ulaya. Taarifa zaidi zinasema kuwa maafisa kutoka Algeria, Niger na Nigeria, kumradhi na Niger, kumradhi, maafisa kutoka Algeria, Nigeria na Niger wametiliana saini mikataba mipya ambayo kwa mujibu wake itaharakisha uendelezaji wa bomba kubwa la gesi asilia kuelekea katika mataifa Ulaya. Bomba hilo la gesi lililotangazwa mwaka 2009 litasafirisha mabilioni ya mita za ujazo za gesi kutoka Nigeria kupitia Niger hadi Algeria. Aidha, kutoka hapo gesi hiyo itaweza kusafirishwa kupitia bomba la chini ya bahari kwenda nchini Italia au kupakiwa kwenye meli za gesi asilia zilizowekwa kimiminika kwa ajili ya kusafirishwa nje ya nchi. Nchi hizo tatu zilitiliana saini mikataba kuhusu ripoti ya upembuzi ya kinifu na masuala mengine ikiwa ni pamoja na makubaliano nyeti kati ya makampuni ya nishati ya serikali. Mradi huo umepewa msukumo kutokana na ongezeko la mahitaji ya gesi na kupanda kwa bei ulimwenguni kote kufuatia vita vya Russia na Ukraine, huku kukiwa na tishio dhidi ya nishati hiyo hususan barani Ulaya na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho mpango wa Trump kwa ajili ya Gaza, njama za kuifuta Palestina. Saiid Abbas Rakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria upinzani mkubwa wa nchi za eneo na kimataifa dhidi ya mpango haramu wa rais wa Marekani kuhusu Gaza na kueleza kwamba mpango, mpango huo wa kuwahamisha kwa nguvu watu wa Palestina kutoka Gaza kwa mujibu wa mpango wa kikoloni wa mpango kikoloni, kuifuta ni kwa mujibu wa mpango wa kikoloni wa kuifuta Palestina. Erakchi sambamba na kulani njama hiyo hatari ametoa mwito wa kuwekwa msimamo mmoja wa jamii ya kimataifa na nchi za Kiislamu mkabala wa njama hiyo hatari. Rais wa Marekani hivi karibuni alitoa kauli zenye utata, akitaka kuhamishwa kikamilifu wa Palestina kutoka katika ukanda wa Gaza na kuwapa makazi mengine katika nchi jirani za Kiarabu. Trump alidai kuwa watu wa Gaza wanatazamia kuondoka katika eneo hili iwapo kutakuweko mahala pengine panapofaa kwa ajili yao, na kwa maoni yake, kuna nchi zinazoweza kuandaa hilo. Mpango huu umekabiliwa na majibu hasi ya kikanda na kimataifa. Jambo muhimu ni kwamba hata washirika wa Magharibi wa Marekani kama Ujerumani na Ufaransa zimelani mpango huu. Wakosoaji wa mpango huo wanasema hatua hiyo ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na njama za kufuta kaumu na kizazi katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa isiyo na mfano wake na ya ghafla, rais wa Marekani alisema hivi karibuni mbele ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu huko White House kwamba Marekani inakusudia kuutoa ukanda wa Gaza na pia kuna uwezekano wa nchi hiyo kuutambua rasmi udhibiti wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Awali Trump alisema kuwa Wapalestina wanaoishi Gaza wanapaswa kuhamishiwa Misri na Jordan ili Gaza iweze kujengwa upya. Sasa rais huyo mwenye matamshi mengi ya utata ameenda mbali zaidi na kuzungumzia unyakuzi wa kipande hiki kidogo cha ardhi lakini chenye watu wengi zaidi duniani kilichoko kwenye ufuo mashariki wa bahari ya Mediterania. Jumapili iliyopita rais wa Marekani Donald Trump alikariri tena bila aibu kutoa pendekezo lake tata la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Gaza akisema amejitolea kulinunua na kuliminiki eneo hilo lililoharibiwa na vita. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege ya Air Force One siku ya Jumapili, Trump alisema Gaza inapasa izingatiwe kama eneo kubwa la mali isiyohamishika na kwamba nchi zingine za Mashariki ya Kati zinaweza kuwa na jukumu la kushughulikia ujenzi wake mpya kama sisi tunavyoijenga upya, tunaweza kuipa mataifa mengine pia katika mashariki ya kati kujenga baadhi ya sehemu zake. Watu wengine wanaweza kufanya kazi hiyo kupitia mwamko wetu, ametamka rais huyo Marekani, huku akisisitiza kwa kusema, lakini tumejitolea kuimiliki, kuichukua na kuhakikisha kuwa Hamas hairudi tena. Hakuna kitu cha kukirudia tena, ni eneo lililobomolewa. Rais wa Marekani amesema kuwa anaweza akafikiria kusitisha msaada wa Jordan na Misri ikiwa zitakataa kuwapokea Wapalestina baada ya kutekeleza mpango wake wa kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao katika ardhi yao ya ukanda wa Gaza ili kulihodhi na kulimiliki eneo hilo li lililowekewa mzingiro. Licha ya vitisho hivyo, viongozi wa Misri na Jordan wanafahamu vyema ukweli huu kwamba kukubali mpango wa Trump kuhusu Gaza na kuafiki kuhamisha wakazi wa eneo hilo hadi katika nchi hizo mbili hautakuwa na maana nyingine ghairi ya kuisaliti kadhia ya Palestina. Msikilizaji idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzia ya ya na yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika podkasti hii ya saba tutachambua nafasi ya siasa na mipango ya Pahlavi wa kwanza, yani Reza Khan na namna ilivyochangia kuanza na kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mnamo mwaka 1979. Kama tulivyotangulia kueleza, lengo la podkasti hii ni kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea na kubainisha mambo yanayoyapambanua mapinduzi hayo na mapinduzi mengine na sambamba na kuchunguza sifa maalumu yalizo nazo, kutoa jibu la swali kwamba ni kwa nini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea Februari 1979 ni ya kipekee kulinganisha na mapinduzi mengine yote yaliyojiri duniani. Katika mifululizo kadhaa iliyopita podkasti hii, tulizungumzia malengo matukufu matatu yaliyopiganiwa kwa pamoja na mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba ambayo ni kupigania uhuru, haki na kujitawala, na tukaeleza kwamba vilipozuka vita vikuu vya kwanza vya dunia na madola ya kigeni kuingilia masuala ya ndani ya Iran kwa mara nyingine tena, hali ya shaghala baghala ilitawala nchini na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba yakasahaulika katika heka heka heka za hali hiyo hata umoja wa kitaifa na umoja wa ardhi yote ya Iran vilikabiliwa na hatari kubwa. Madola ya Urusi na Uingereza, yaliyokuwa ndiyo madola makuu duniani wakati huo, yalikubaliana kwa siri kuigawanya Iran bila ya viongozi na wananchi wa Iran kuwa na taarifa yoyote kuhusu njama hiyo chafu ya madola hayo. Wananchi walizidi kujisi duni, kuingiwa na tafrani na kupoteza matumaini siku baada ya siku, na kuhisi yanawaponyoka mbele ya macho yao, matarajio na malengo ali na makubwa waliyoyapigania na kuyalipia gharama kubwa. Katika hali na mazingira hayo, Reza Khan alifanya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa wakati huo na kunyakua hatamu za utawala, na katika kipindi cha chini ya miaka mitano Akaitokomeza silsili ya Kajar na kujivika taji la ufalme. Wakati wa miaka ishirini ya utawala wake Reza Shah alileta mageuzi na mabadiliko makubwa nchini Iran, lakini kutokana na kuitawala nchi kidikteta na kufungamanisha maslahi na mustakbali wa Iran na madola ya kigeni, aliuzima mwanga wa mapiganio yote ya mapinduzi ya katiba na kuibua wimbi la ghadhabu na chuki ndani ya jamii. Katika mfululizo huu wa saba wa podkasti hii, mbali na kuyapitia matukio ya kisiasa na kijamii yaliyojiri hadi kilipoanza kipindi cha utawala wa Pahlavi huyo wa kwanza, tutafanya upembuzi na uchambuzi ili kuona sera na mipango iliyotekelezwa katika kipindi hicho vilichangiaje kuibuka kwa vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979? Endelea na kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wanahistoria na wachambuzi wa siasa wanataja sababu za ndani ya Iran na za kimataifa katika kubainisha mazingira yaliyopelekea Reza Khan kuingia madarakani akiwa ndiye mwasisi wa silsili ya kifalme ya Pahlavi. Pengine itakuwa bora zaidi tukisema sababu na mazingira ya ndani na ya kimataifa ni pande mbili za sarafu moja zilizomwezesha Reza Khan kushika hatamu za utawala nchini Iran katika muongo wa 1920. Moja ya mazingira ya ndani yasiyoridhisha yaliyojitokeza nchini Iran baada ya mapinduzi ya katiba yalikuwa ni hali mbaya ya kiuchumi ambayo ilikuwa ya serikali kufilisika kifedha kwa maana yake halisi. Kwa maneno mengine, kiwango cha mapato na matumizi ya nchi katika kipindi hicho vilikuwa havilingani, na kwa hivyo serikali ikawa haina budi kuchukua mikopo kutoka nje na kutoa mbinyo kwa wananchi kwa kuwaongezea tozo na kodi. Dhiki ya fedha iliyokuwa nayo serikali, mbali na kuifanya iendelee kuwa tegemezi kwa nchi za nje na kuongeza manung'uniko ya wananchi ilipelekea pia kushamiri nguvu za makundi yenye ushawishi katika baadhi ya maeneo ndani ya Iran ambayo yalitoa changamoto na kuiumbisha serikali kuu. Katika uga wa siasa za ndani ya nchi, kulikuwepo na mivutano mikali baina ya mirengo miwili ya kisiasa ya wakati huo ambayo ni ya wenye mielekeo ya kidemokrasia mkabala na wenye mielekeo ya wastani mivutano hiyo iliwavunja moyo wananchi na kuwafanya wawe na mtazamo hasi kwa piganio la uhuru, likiwa ni moja ya mapiganio na malengo makuu ya mapinduzi ya katiba. Kuzuka mripuko wa kipindupindu, kuenea baa la njaa na kutokea vifo vingi vya watu kulikosababishwa na mambo hayo, vilikuwa miongoni mwa athari hasi za migogoro hiyo ya ndani. Katika mwaka 1918, sambamba na kumalizika vita vikuu vya kwanza vya dunia, watu wengi walifariki dunia nchini Iran kutokana na baa la njaa au kwa maradhi ya kipindupindu, idadi yao ikikadiriwa kuwa ni baina ya laki moja hadi milioni mbili kati ya wairani wote milioni kumi waliokuwepo wakati huo. Serikali kuu ya Iran katika enzi za mfalme wa mwisho wa silsili ya Kajar ilikuwa na hali ya kukatisha tamaa kiasi kwamba kwenye kipindi cha miaka kumi na mbili yaani kuanzia mwaka 1909 hadi 1921, mfalme huyo alilifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri zaidi ya mara 50. Katika hali hiyo ya mvurugiko wa kisiasa, kiuchumi na kijamii, baadhi ya makundi ya upinzani yaliyokuwepo kwenye baadhi ya maeneo ya nchi yalianzisha uwasi na hata baadhi yao yakataka kujitenga na kujiendeshea mambo yao bila ya kuingiliwa na serikali kuu. Ni vyema ukaelewa pia kwamba hali hiyo mbaya iliyokuwepo nchini Iran mwishoni mwa utawala wa Wakajar, ikimaanisha kufifia tunu na mapiganio ya mapinduzi ya katiba na kuandaa mazingira kwa Reza Khan kuingia madarakani, haikuhusiana na uga wa ndani tu ya nchi. Katika uga wa kimataifa pia, mazingira yaliyokuwepo wakati huo yalikuwa chachu ya kujiri mabadiliko hayo makubwa ya kihistoria nchini Iran. Japokuwa wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia Iran ilitangaza kwamba haiegemei upande wowote, lakini iligeuzwa uwanja wa makabiliano ya madola matatu ya Urusi, Othmania na Uingereza. Vita hivyo vilikuwa na athari nyingi mbaya na haribifu katika nyuga mbalimbali mbali na muhimu za kisiasa, kiuchumi na kijamii za Iran. Japokuwa serikali za Urusi na Uingereza zilikuwa zimefikia mwafaka kuhusu namna zitakavyogawana maeneo yao ya satwa na ushawishi ndani ya Iran kwa kusaini makubaliano ya siri baina yao, lakini baada ya kutokea mapinduzi ya Bolsheviki nchini Urusi na Mosco kushughulishwa zaidi na masuala yake ya ndani, Iran ikabaki kuwa uwanja wa kujifaragua wa Uingereza. Wakati huo huo, mnamo mwaka 1919 Uingereza iliyatumia mazingira maalumu ya kimataifa wakati huo kufunga kwa siri na serikali ya Iran mkataba ambao kwa hakika ni wa udhalilishaji wa kuigeuza rasmi Iran kuwa himaya lake. Hata hivyo mkataba huo ulifutwa baada ya kufichuliwa, kufuatia mashinikizo ya ndani na upinzani wa madola washindani wa Uingereza wa yakiwemo Marekani na Ufaransa. Lakini mkataba huo ukawa ndio chachu ya kupinduliwa na kuhitimishwa utawala wa silsili ya Ghajar na kuingia madarakani Reza Khan wa silsili ya Pahlavi, kwa kusaidiwa na waingereza ambao walishindwa kufikia malengo yao kwa mbinu ya kusaini mkataba wa mwaka 1919, Reza Khan aliweza kufanikisha mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1920. Awali hakubainisha hadharani lengo lake kuu la kuitokomeza silsili ya Qajar, lakini ndani ya muda wa chini ya miaka mitano aliweza hatua kwa hatua kumvua Ahmad Shah taji la ufalme na kujivisha yeye sambamba na kukalia kiti cha utawala. Baadhi ya wana historia wanaamini kuwa Reza Khan aliweza kutwaa madaraka kwa kutegemea mambo matatu nayo ni vikosi vya ulinzi, vyama vilivyokuwa vikimuunga mkono ndani ya bunge la tano la taifa la Iran, na pamoja na yote hayo, msukumo na uungaji mkono wa madola ya kigeni, hususan Uingereza. Uingereza ambayo iliingiwa na wasiwasi wa kuenea ushawishi wa ukomunisti ndani ya Iran baada ya kutokea mapinduzi ya Oktoba 1917 nchini Urusi na kuingia madarakani wa Bolsheviki na hasa kutokana na kuyahisi mapinduzi hayo kuwa ni hatari kwa maslahi yake katika sekta ya mafuta, ilitumia uungaji mkono wake wa kumwezesha Reza Khan kuingia madarakani ili kujidhaminia ya maslahi yake nchini Iran. Lakini kutoa madaraka Reza Khan kwa msaada na mipango ya Waingereza kulipingana waziwazi wazi na tamanio la kujitawala walilolipigania wananchi katika mapinduzi ya katiba. Reza Khan alikuwa akijaribu kuonyesha kuwa yeye ni mtawala mwenye kujitegemea asiye na utegemezi kwa madola ya kigeni, lakini ushahidi na nyaraka za kihistoria zinazohusu utegemezi aliyokuwa nao Reza Khan kwa Uingereza zilikuwa nyingi mno, zenye itibari na za kuaminika kiasi kwamba hakuna mwanahistoria yeyote aliyezipinga na kuzikanusha. Isitoshe, kuingia madarakani yeye Reza Khan kulithibiti kwa msaada wa mapinduzi ya kijeshi na uungaji mkono wa Waingereza, na hilo linapingana na kukinzana kikamilifu na majigambo yake ya kuonyesha kuwa ni mtu mwenye kujitegemea katika maamuzi na misimamo yake. Matukio mengine mawili muhimu yaliyojiri wakati yeye alipokuwepo madarakani na hiyo pia yanaonyesha kuwa Reza Khan hakuweza aslan kulinda uhuru na kujitawala kwa nchi. Moja ya matukio hayo lilikuwa ni kurefusha muda wa mkataba wa Darsi katika mwaka 1933, na jingine ni kuungana na Ujerumani ya Hitler, kuliko kulikopelekea kuporomoka utawala wake. Pamoja na ukweli kwamba Reza Khan alishika hatamu za utawala kwa msaada wa Uingereza lakini baada ya kupita miaka michache tu ya ufalme wake aligombana na kutofautiana na utawala wa London. Chanzo cha tofauti hizo kilihusu namna Iran itakavyonufaika na mapato ya mafuta ya mkataba wa Darcy. Kwa mujibu wa mkataba huo ambao ulisainiwa katika zama za utawala wa Kajar, kampuni ya mafuta ya Iran na Uingereza Anglo-Persian Oil Company kwa kifupi APOC iliahidi kuwa asilimia 16 ya mapato ya mafuta ingetengwa kwa ajili ya Iran, lakini kwa sababu kadhaa na kwa kutumia visingizio vya kila namna, hususan vya kujiongezea gharama zisizo na ulazima, Waingereza walikuwa wakijizidishia kipato chao kilichotokana na mafuta na kuipatia Iran fungu haba mno la mapato mnamo mwaka 1933 Wakati Reza Shah alipopelekewa faili la ripoti ya kuonyesha mlingano wa mgao wa mafuta wa mwaka uliopita, mfalme huyo wa Iran alikasirika sana, akalichukua faili la mafuta na kulitia kwenye moto. Kwa hatua yake hiyo, Reza Khan aliwanufaisha mno Waingereza, kwa sababu aliitumia hatua yake hiyo kufungua kesi dhidi ya Iran katika jumuiya za kimataifa kwa kutegemea kanuni na taratibu zilizokuwa zimewekwa na serikali ya Iran ikalazimishwa kufunga mkataba katika mwaka huo wa 1933 na kurefusha vipengele vya mkataba wa Darcy hadi mwaka 1993. Suala jingine kama nilivyotangulia kueleza lilihusu hatua ya Reza Khan kuiunga mkono Ujerumani ya Hitler. Katika zama za Reza Shah, mamlaka ya kujitawala ya Iran yalikiukwa na kukanyagwa waziwazi tena kwa kiwango kikubwa wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, sambamba na kushambuliwa na kuvamiwa ardhi yake na majeshi ya waitifaki yani Allies. Licha ya Iran kutangaza haiegemei upande wowote katika vita hivyo, vikosi vya nchi wa itifaki vilizojumuisha Uingereza, Marekani, Ufaransa, China na Urusi vilivamia Iran kwa kisingizio kwamba madola ya mhimili, yani Axis Powers, na hasa Ujerumani inaingilia masuala ya ndani ya Iran na Iran yenyewe inaviunga mkono vikosi vya majeshi ya muungano huo wa pande tatu uliozijumuisha Ujerumani, Italia na Japan. Uvamizi wa majeshi ya wa waitifaki ulimfanya Reza Khan asiwe na uwezo tena wa kuonyesha upinzani na kwa hivyo akalazimika kujiuzulu. Hata kama sababu kuu iliyotumiwa na majeshi ya wa waitifaki kama kisingizio cha kuvamia ardhi ya Iran ilikuwa ni kubadilisha mlingano wa nguvu katika vita vikuu vya pili vya dunia, lakini tusisahau pia mchango wa sera mbovu na ghalati za Reza Shah za kuanzisha mfungamano wa kimkakati na Ujerumani ya Hitler. Katika wakati wa utawala wake wa kifalme, Reza Khani alianzisha uhusiano mkubwa na imara na Ujerumani ya Manazi, kiasi kwamba kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi katika kipindi hicho kati ya nchi mbili kiliongezeka sana. Wakati vita vikuu vya pili vya dunia vikiwa vinaendelea, Urusi na Uingereza zilitumia ujumbe unaofanana serikali ya Iran na kuitaka isimamishe shughuli za washauri wa, wa kijerumani na kuwaondoa nchini, lakini Reza Shah alikataa kutekeleza takwa lao hilo kwa, kwa tamaa kwamba Hitler ndiye atakayeebuka mshindi katika vita hivyo. Katika jibu lake kwa madola hayo mawili Reza Khani alisema takwa la nchi hizo linapingana na msingi wa msimamo wa Iran kutoegemea upande wowote katika vita, na akatangaza kwamba serikali ya Iran inasimamia na kufuatilia shughuli na harakati za washauri wa Kijerumani walioko nchini. Katika kipindi hicho hicho, na huku Ujerumani ikiwa imeishambulia Urusi, serikali ya Iran ilitekeleza sera ya kupoteza muda na kutokubali kutekeleza takwa la madola waitifaki. Katika hali na mazingira hayo, Iran ilishambuliwa na kuvamiwa na majeshi ya waitifaki katika mipaka yake ya kusini na kaskazini, na si mamlaka yake ya kujitawala tu, lakini hata umoja wa ardhi yake pia ulikiukwa kwa hatua yake ya kuifungamanisha hatima na majaaliwa ya Iran na Ujerumani ya manazi na majeshi ya madola ya mhimili. Mbali na Reza Shah kujichimbia mwenyewe kaburi lake la kisiasa kwa kupelekea kuuzuliwa na kupelekwa uhamishoni nje ya Iran katika mwaka 1941, lakini pia aliandaa mazingira ya kuzikwa kwenye kaburi la sahau piganio la Wairan la kuwa huru na kujitawala, na kwa mara nyingine tena tamanio la wananchi wa Iran la kuzuia uingiliaji wa majinabi katika masuala ya ndani ya nchi yao likafifishwa. Lakini miaka 37 baadaye, mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanywa kwa lengo la kulifufua tena takwa la kuwa huru na kujitawala yalipata ushindi, ili kulitekeleza kivitendo tamanio la tangu na tangu la taifa la Iran. Mpenzi msikilizaji, simulizi ya saba ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na na kuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Mpenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Iran. Tunaanza udondozi wa magazeti ya leo ya Iran kwa kutupia jicho gazeti la Jame Jama ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno yaliyosemwa kuhusu ukiukaji wa makubaliano unaofanywa na, na Marekani. Ni mahojiana ya gazeti hili na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran akizungumzia sera za ukiukaji sheria za Marekani. Katika habari ya kusikitisha gazeti hili la Jami Jamu pia limeandika kuwa wapanda milima wanne wameaga dunia wakijaribu kuelekea katika kilele cha mlima Damavand ambao ndio mrefu zaidi nchini Irani na Asia magharibi kwa ujumla. Wapanda milima hawa walizidiwa na baridi na kuaga dunia katika kipindi hiki cha theluji kali zinazoendelea kunyesha maeneo mbalimbali hapa nchini. Moto wa Israel waunguza makubaliano ya kusitisha vita ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa umuhimu katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hili la Jame Jama. Anwani kuu ya gazeti la Jamhuria ya Islami inasema, Guardian ya ripoti Trump ametangaza vita dhidi ya uadilifu wa, wa kimataifa, limeandika katika amri yake ya kiutendaji ya ki na kidikteta ya kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya uhalifu, rais wa Marekani Donald Trump ametangaza vita dhidi ya mfumo wa haki na uadilifu wa kimataifa. Habari nyingine ya gazeti hili linasema Pakistan yasema Afghanistan chini ya sema, utawala wa Taliban imekuwa makao makuu ya Daesh. Gazeti la Asre Kanun limejikita zaidi kwenye matamshi yaliyotolewa na bilionea wa Marekani na mshirika mkuu wa sasa wa Donald Trump, Elon Musk, akitoa wito wa kufungwa redio Farda na Voice of America, VOA, akisema kila mwaka zinachoma dola bilioni moja za walipa kodi wa Marekani. Habari hii imeandikwa chini ya kichwa cha maneno kisemacho kilio cha Marekani dhidi ya sauti ya Marekani. Katika gazeti la Kaihan natosheka na kwa kunukuu vichwa kadhaa vya habari muhimu: kwa nini Marekani inatambuliwa kuwa shetani mkuu? Sikiliza jibu kutoka kwa Trump. Wasi wa Tel Aviv, wa zayuni wenye hasira wafunga mitaa wakilalamikia kusitishwa zoezi la kubadilishana mateka. Rais Pezeshkiani ahoji wanaopiga kwa mabomu raia wa Gaza wanathubutu vipi kudai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu? Foreign Policy, Trump hana sera anatapatapa mbele ya Iran na mpango wa kumtimua waziri wa uchumi Abdul Nasr Himmati wawasilishwa katika kamisheni ya uchumi ya bunge la Iran. Gazeti la Alwifaq limepamba ukurasa karibu wote wa mbele kwa picha ya mkuu wa baraza la uongozi la Hamas Muhammad Ismail Darwish, ikiambatana na anwani isemayo, taifa la Palestina liko thabiti katika ardhi yake, mipango ya kuhamishwa Palestina itayoyoma na upepo. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa, al Wifaq limeandika makala chini ya anwani, kufifia kwa udhibiti wa washington katika nchi za Amerika ya Latini, na kudokeza kuwa mfumo wa kimataifa umeshuhudia mabadiliko makubwa katika nguvu mwendo ya madola mawili makubwa, Marekani na Uchina, haswa katika eneo la Amerika ya Kusini ambalo linawakilisha uwanja wa kimkakati wa ushindani kati ya mataifa hayo mawili makubwa duniani. Kadiri ushawishi wa China katika eneo hilo unavyoongezeka kupitia uwekezaji mkubwa na miradi ya kimkakati, mvutano wa kijiografia na kisiasa umeongezeka sana baina ya Washington na Beijing. Teheran na Maskati zalaani mpango wa Trump wa kuondoa Palestina ukanda wa Gaza. Iran kuzindua silaha mpya za anga karibuni. Na atiba ugonjwa wa ya goti kwa kuzalishwa kwa kuzalisha poda ya asidi ya hyaluronic nchini ni baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti hili la Al-Wifaq. <mulia> Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe ya 13 Shaban mwaka 1446 kwa mujibu wa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya 12 Februari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 221 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Kant, mwana falsafa na msomi mashuhuri wa nchini Ujerumani, akiwa na umri wa miaka 80. Kant alizaliwa mwaka 1724 katika familia ya kidini na alitumia sehemu kubwa ya umri wake katika kusoma, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali kama hisabati, nujumu, mantiki na falsafa. Siku kama ya leo miaka 216 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna kutokea viumbe mbalimbali na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kisayansi. katika siku kama ya leo miaka 207 iliyopita nchi ya Chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Muhispania. Chile ilikaliwa kwa mabavu na Hispania mnamo mwaka 1536. Mwaka 1788 Mfalme Chazi wa Tatu aliyekuwa mfalme wa Hispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa Peru. Harakati ya kwanza kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 miladia. Katika harakati hizo, wapiganaji waliokuwa wanataka kujitenga walishindwa wa vibaya na askari wa serikali ya kikoloni. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita aliuawa shahidi Mwasisi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin na mwana mapambano mashuhuri wa Misri, Ustadh Hasan Albanna. Hasan Albanna aliuawa shahidi katika njama iliyopangwa na Uingereza kwa kushirikiana na mfalme Faruq wa Misri. Alianza mapambano yake dhidi ya ukoloni na vibaraka wake akiwa katika chuo kikuu, ambapo alianzisha harakati ya kupambana na sera za kupinga dini ya Kiislamu za Uingereza kwa kuwa sisi harakati ya Ikhwanul Muslimin hapo mwaka 1928 na katika siku kama ya leo, miaka 17 iliyopita aliuawa shahidi Imad Mughnia, maarufu kwa jina la Haji Ridhwan, ambaye alikuwa miongoni mwa makamanda wa Hizbullahi ya Lebanon katika shambulizi la kigaidi lililofanyika mjini Damascus, Syria. Kamanda Mughnia aliuawa katika mlipuko wa bomu lililokuwa limetegwa na vibaraka wa Israel katika gari lake. Shahidi Imad Mughnia alijiunga na harakati za mapambano baada ya uvamizi wa Israel nchini Lubnan. Baadaye kidogo alijiunga na harakati ya Hizbullah na kushika nyadhifa za juu katika harakati hiyo. Min amri La na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studion, katika studio zetu hizi za jame jama hapa jijini Tehran, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Masud Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepinga mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwahamisha wakazi wa Gaza na kupelekwa katika nchi zingine. Meja Jenerali Muhammad Bakri, mkuu wa majeshi ya Iran, amesema kwa kuzingatia dhati ya unyama na kupenda kujitanua Israel, njia pekee ya kukabiliana na utawala huo uvamizi na wa kigaidi ni mataifa ya eneo hili kudumisha umoja na mshikamano baina yao. Watu 108 wameaga na dunia kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Angola. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeshtaki Rwanda katika mahakama ya Afrika. Na nchi tatu za Afrika za Algeria, Nigeria na Niger zimesaini mkataba wa bomba la gesi asilia kuelekea barani Ulaya. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, niliyekuwa mtangazaji wako wa zamu kutoka Teherani. La ziada sina, ghairi ya kukwageni geni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.