Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahi Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahman rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho uh, matamshi ya Trump a, kuhusiana na eneo la ukanda wa Gaza a, hasa mpango wake wa kuwafukuza wakazi wa eneo hilo na kuwapeleka katika nchi nyingine. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi kinachozungumzia uh, mapinduzi ya Kiislamu jinsi yalivyoanza na yalivyotokea tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Kenya na Tanzania. Na baada ya hapo mtasikiliza um, makala ya leo katika historia vilevile e, tutakuleteni kipande kidogo cha dua ya mwezi mtukufu wa Shaban kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelani vitisho vya Donald Trump vya kutumia nguvu dhidi ya Iran. Rais wa Sudani Kusini amewafuta kazi makamu wa rais na mkuu wa taasisi ya upelelezi maharamia warejea kwa nguvu nchini Somalia na kuteka meli ya uvuvi na kiongozi wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema kukimbia kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Sanaa ni ushindi mkubwa kwa taifa la Yemen. Na sasa ni habari kamili. Iran imelani vikali tishio la rais wa Marekani Donald Trump la kutumia nguvu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na kusema linatia wasiwasi wasi mkubwa na linaonyesha kutowajibika ipasavyo. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameyasema hayo katika barua aliyotuma kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama. Amir Saeid Iravani amesema matamshi ya kizembe na ya kichochezi ya Donald Trump yanakiuka waziwazi sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Kutokana na maagizo ya serikali ya nchi yangu, ninaandika ili kuelekeza mazingatio ya baraza la usalama kwa matamshi ya kutisha na ya kutowajibika yaliyotolewa na rais wa Marekani ambapo ametishia waziwazi wazi kutumia nguvu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, amesema Balozi Iravani. Ni baada ya Donald Trump kusema katika mahojiano na vyombo vya habari yaliyochapishwa Jumamosi iliyopita kwamba ningependelea kufanya makubaliano na Iran badala ya kuishambulia. Hawataki kufa, hakuna mtu anayetaka kufa, amesema Donald Trump. Katika taarifa nyingine ya matamshi ya kivita, wakati wa mahojiano na Fox News siku ya Jumatatu iliyopita, Donald Trump alisisitiza lugha hiyo hiyo ya vita, alisema: ningependa kufanya makubaliano bila ya kuwalipua kwa mabomu. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kauli za kizembe na za kichochezi za Donald Trump zinakiuka waziwazi sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, hasa kifungu cha pili sehemu ya nne ambacho kinakataza vitisho au utumiaji wa mabavu dhidi ya mataifa huru. Mwanadiplomasia huyo wa Iran pia amelaani sera ya Trump iliyopewa jina la shinikizo la juu zaidi dhidi ya Iran akiitaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Awali kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kwamba wamarekani wakitutishia, tutawatishia, wakitekeleza vitisho vyao, tutatekeleza vitisho vyetu, na wakishambulia usalama wa taifa letu, tutashambulia usalama wao bila kusita. Ayatullah Ali Khamenei alisisitiza kwamba mwenendo huo wa kuchukua hatua sawa unatokana na Qurani tukufu na mafundisho ya Kiislamu na kusema, tunatumai kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu atatujalia taufiki katika kutekeleza majukumu yetu. Algeria imepinga kwa maneno makali matamshi ya kijuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyetaka Wapalestina wapewe makazi mapya nje ya nchi yao na kwamba eti serikali ya Saudi Arabia imege ardhi yake na kuwapa Wapalestina ili waunde nchi yao. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Algeria imelaani matamshi hayo na kusema ni ya kejeli na ya kukera na kuchukiza. Taarifa hiyo imesema Aljaz inasisitiza kwa mara nyingine kuhusu wajibu wa kuheshimiwa haki ya kujitawala, mipaka yote ya ardhi ya Saudi Arabia, na itakuwa bega kwa bega na Riyadh mbele ya jaribio lolote la kudhoofisha mamlaka yake na umoja wa ardhi yake. Taarifa ya wizara hiyo pia imetilia mkazo dhamira ya muda mrefu ya Algeria ya kutetea haki za Wapalestina na kupinga pendekezo lolote linalohatarisha mamlaka ya Palestina au umoja wa ardhi na mataifa ya Kiarabu. Siku ya Alhamisi iliyopita, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, akifuata nyayo za bwana wake Donald Trump Alitoa matamshi ya kijuba akisema Saudi Arabia ina maeneo mengi ya rasilimali nyingi za ardhi na inaweza kumega sehemu ya ardhi yake na kuwapa wapalestina ili waunde nchi yao. Tangu wakati huo hadi sasa, Netanyahu analaaniwa takriban kila kona. Mataifa mengi duniani yamejitokeza kulaani matamshi yake, hasa hatua yake ya kudharau haki ya kujitawala ya nchi huru ambayo mipaka yake inatambuliwa rasmi kimataifa. Watu wa mataifa mbalimbali mbali wanasema kwamba matamshi kama hayo hayawezi kumwepusha Netanyahu na kitanzi cha kesi ya mauaji ya kimbari na jinai za kivita na ataendelea kuandamwa na mahakama ya kimataifa kwa uhalifu wake wa kivita katika eneo la ukanda wa Gaza. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini amewafuta kazi makamu wake wawili James Wani ni Iga na Hussein Abdelbagi Akol, ikiwa ni mabadiliko ya karibuni kabisa katika serikali ya umoja wa kitaifa ya nchi hiyo. Agizo la Rais Salva Kiir lilitangazwa Jumatatu jioni na shirika la utangazaji la Sudani Kusini likisema pia kwamba Kiir amemfuta kazi mkuu wa ofisi ya usalama wa ndani na usalama wa taifa. Akechtongo aleo, Rais Kir amemteua Benjamin Bol Mel kuchukua nafasi ya Iga kama makamu wa rais anayewakilisha chama tawala cha Sudan People's Liberation Movement SPLM. Bol Bel ni mfanya biashara mashuhuri ambaye aliwahi kuwa mjumbe maalum wa raisi, na sasa ndiye makamu wa rais na wa masuala ya kiuchumi. Rais Salva Kiir pia amemteua Josephine Lagu, mwenyekiti wa muungano wa upinzani wa Sudani Kusini, SSOA, ambao ni muungano wa vyama vya siasa chini ya makubaliano ya amani ya mwaka 2018, kuwa makamu wa rais anayehusika na masuala ya huduma, kuchukua nafasi ya Abdel Baghi ambaye naye pia ni mwanachama wa muungano wa SSOA. Vile vile Rais wa Sudani Kusini amemteua Chaza Chiek Mayo kuwa kaimu mkuu wa ofisi ya usalama wa ndani na ya huduma wa usalama wa Taifa. Sheikh anachukua nafasi ya Aleu ambaye ameongoza ofisi hiyo kwa miezi minne. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Oman amesema tutafanya kila tunaloweza kuhakikisha kunadumishwa ushirikiano katika eneo la magharibi mwa Asia, kwani mataifa ya ukanda huu ndio wamiliki wa eneo wa hilo. Jana asubuhi, Admirali Abdallah bin Khamis Araisi Ar alikutana na meja Jenerali Muhammad Bakiri, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika eneo la makao makuu ya majeshi ya Iran kwa mujibu wa shirika la redio na televisheni la Iran, IRIB. Mwanzoni mwa mkutano huo, meja jenerali Bakiri aliupa mapokezi mazuri ujumbe wa kijeshi wa Oman na kutoa shukurani zake kwa ukarimu wao wakati wa ziara yake ya kuitembelea Maskat, mji mkuu wa Oman. Meja jenerali Bakiri ameongeza kwamba uhusiano wa Iran na Omani ni imara na thabiti lakini kutokana na matukio ya karibuni kwenye eneo hili lazima ustawishwe zaidi kuliko huko nyuma. Vilevile vile, ameshukuru Oman kwa ushirikiano wake wa kisiasa na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema kwa kuzingatia tabia ya kinyama na ya kujitanua ya utawala wa kizayuni wa Israel, ambao daima unaendesha siasa za kuteka na kupora maeneo ya mataifa mengine, njia pekee ya kukabiliana na utawala huo ghasibu na wakigaidi ni umoja na mshikamano baina ya nchi za magharibi mwa Asia. Kwa upande wake, Admirali Abdallah bin Khamis Ar-Raisi, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Oman, amesema uhusiano kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ni wajadi na wa muda mrefu na wakati wote umesimama juu ya msingi wa kuaminiana na kuheshimiana. Amesema Oman daima inatilia mkazo ustawi wa uhusiano kati ya nchi mbili kwenye ngazi zote. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema kukimbia wanajeshi wanamaji wa Marekani mjini Sanaa ni ushindi mkubwa kwa wananchi wa Yemen, na amesisitiza kwamba kukimbia wanajeshi hao uvamizi wa Marekani ni ishara ya kushindwa mradi wa kupenda kujitanua wa serikali ya Washington. Said Abdul Malik Al Huthi amesema hayo katika hotuba aliyotoa jana na kutilia mkazo suala hilo akisema kwa baraka za Mwenyezi Mungu, wananchi wa Yemen wamepata ushindi mkubwa. Amesema mataifa ya dunia hayawezi kupata uhuru halisi wa kuishi binadamu na kwa heshima kama walivyokadiriwa na Muumba madhali wako chini ya udhibiti wa Marekani. Amesisitiza mara kadhaa kwamba kukimbia wanajeshi wa Marekani kutoka Sanaa, mji mkuu wa Yemen, ni kufeli mradi wa Marekani wa kutaka kuitawala na kuidhibiti Yemen, na kwamba hayo ni matunda ya mapinduzi ya Septemba 21 ya wananchi wa Yemen. Vile vile amesema maadamu Marekani inatawala masuala ya nchi nchi hiyo haiwezi kuwa huru na kujikomboa kutoka kwenye makucha ya ubeberu wa Kimarekani na kuwadhaminia watu heshima, ubinadamu na uhuru wao, na hayo ndiyo matunda wanayojifaharisha nayo watu wa Yemen kwa sasa ya kuwatimua Marekani katika nchi hiyo. Na watu wanaoshukiwa kuwa maharamia wameteka nyara meli ya uvuvi iliyokuwa na bendera ya Yemen karibu na Eil kaskazini mwa Somalia. Vyombo vya habari vimeripoti habari hiyo na kusema juhudi mbalimbali mbali zimeanza ili kuhakikisha meli hiyo inakombolewa na kusikiliza watekaji wanataka nini. Vyombo vya habari vimesema wanamaharamia wa Kisomali waliokuwa wamejihami kwa silaha wametumia boti zinazokwenda kwa kasi kuivamia, kuivamia na kuiteka meli hiyo. Hili ni tukio la kwanza la uharamia katika pwani ya Somalia mwaka huu kufuatia kuibuka tena mashambulizi hayo mwaka jana. Mwishoni mwa mwaka jana meli moja ya uvuvi ya China ilitekwa nyara na kukombolewa kwa kulipwa kikomboleo kilichotakiwa na maharamia hao wa Kisomali. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Naendelea kusikiliza Swahili, sauti, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema mpango wa Trump kwa ajili ya Gaza, njama za kuifuta Palestina <mulia> Sayid Abbas Arakshi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, ameashiria upinzani mkubwa wa nchi za eneo la magharibi mwa Asia na katika upeo wa kimataifa dhidi ya mpango haramu wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusiana na eneo la Gaza na kueleza kwamba mpango huo wa kuwahamisha kwa nguvu watu wa Palestina kutoka Gaza kwa mujibu wa mpango wa kikoloni ni kwa mujibu wa mpango wa kikoloni wa kuifuta Palestina. Arakchi, sambamba na kulaani njama hiyo hatari, ametoa wito wa kuwekwa msimamo mmoja wa jamii ya kimataifa, hususan nchi za Kiislamu, wa kukabiliana na njama hiyo hatari. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni alitoa kauli zenye utata akitaka kuhamishwa kikamilifu wa Palestina kutoka eneo la ukanda wa Gaza na kuwapa makazi katika nchi jirani na za Kiarabu. Trump alidai kwamba watu wa Gaza wanatazamia kuondoka katika eneo hilo iwapo kutakuwekwa mahala pengine panapofaa kwa ajili yao, na kwa maoni yake kuna nchi zinazoweza kuandaa hilo. Mpango huo umekabiliwa na majibu hasi na makali kikanda na kimataifa. Jambo muhimu ni kwamba hata washirika wa magharibi wa marekani kama Ujerumani na Ufaransa wamelaani mpango huo. Wakosoaji wa mpango huo wanasema kwamba hatua hiyo ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na njama za kufuta kaumu na kizazi cha Palestina katika ardhi ya Palestina. Katika taarifa isiyo na mfano wake na ya ghafla, rais wa Marekani alisema hivi karibuni mbele ya waziri mkuu wa Israel katika ikulu ya White House kwamba Marekani inakusudia kutoa ukanda wa Gaza na pia kuwa kuna uwezekano wa nchi hiyo kutambua rasmi udhibiti wa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Awali Trump alisema wapalestina wanaoishi Gaza wanapaswa kuhamishwa na kupelekwa Misri na Jordan ili Gaza iweze kujengwa upya. Sasa rais huyo mwenye matamshi mengi ya utata ameenda mbali zaidi na kuzungumzia unyakuzi wa kipande hicho cha ardhi ya Palestina lakini chenye watu wengi zaidi duniani kilicho kwenye ufuo wa mashariki wa bahari ya Mediterania. Jumapili iliyopita, rais wa Marekani Donald Trump alikariri tena bila ya aibu wala soni kutoa pendekezo lake la utata la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Gaza, akisema amejitolea kulinunua na kulimiliki eneo hilo lililoharibiwa na vita vya Israel. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege ya Air Force One siku ya Jumapili, Trump alisema Gaza inapaswa izingatiwe kama eneo kubwa la mali isiyohamishika na kwamba nchi nyingine za Mashariki ya Kati zinaweza kuwa na jukumu la kushughulikia ujenzi wake. Kama sisi tunavyoijenga upya, tunaweza kuipa mata, kuyapa mataifa mengine pia katika Mashariki ya Kati jukumu la kujenga baadhi ya sehemu zake. Watu wengine wanaweza kufanya hivyo kupitia mwamko wetu, ametamka rais huyu wa Marekani, huku akisisitiza kwa kusema lakini tumejitolea kuimiliki, kuichukua na kuhakikisha Hamas hairudi tena. Hakuna kitu cha kukirudia tena, ni eneo lililobomolewa. Trump amedai kwamba Wapalestina waliolazimika kuyahama makazi yao wangependelea wasirudi tena ukanda wa Gaza, licha ya pendekezo lake kukabiliwa na upinzani mkali na wawakilishi wa Palestina na sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa. Mpango wa Trump umeendelea kulaaniwa kila upande wa dunia. Hata hivyo, Trump akiwa na nia ya kufikia lengo lake, ameanza kutoa vitisho dhidi ya mataifa kama Misri na Jordan ambayo kimsingi anayataka yawapokee wa Palestina zaidi ya milioni mbili wa ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani amesema anaweza akafikiria kusitisha msaada kwa Jordan na Misri ikiwa zitakataa zita kupokea wa Palestina baada ya kutekelezwa mpango wake wa kuwafukuza watu wa eneo hilo la ukanda wa Gaza. Mfalme Abdallah wa Pili wa Jordan, ambaye nchi yake hadi mwaka 2023 ilikuwa ya nne duniani inayopokea msaada mkubwa kutoka Marekani, yaani dola bilioni moja na nukta saba mbili. Jana Jumanne alitarajiwa kuwasili Washington Marekani ili kukutana na kuzungumza na Trump. Mapema waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri Badri Abdulati alieleza mwenzake wa Marekani Marco Rubio kwamba mataifa ya kiarabu yanaunga mkono msimamo wa Palestina wa kukataa mpango wa Trump wa kuwahamisha wa Palestina kwa nguvu wa ukanda wa Gaza na kulikalia kwa mabavu eneo hilo. Tishio la Trump na la kusitisha msaada kwa Misri na Jordan limetolewa sambamba na kutishia pia kwamba atayafuta makubaliano ya kusitisha vita dhidi ya ukanda wa Gaza ikiwa mateka wote wa kizayuni hawataachiwa ifikapo Jumamosi, baada ya harakati ya Hamas kutangaza kwamba inasimamisha mchakato huo kutokana na Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha vita. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni katika sehemu hii ya sita ya podcast yetu inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanza na yalivyotokea. Podcast hii kama tulivyosema hapo awali inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyotokea mnamo mwaka 1979 na, na tofauti zake na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani. Baada ya kuchunguza sifa za kipekee na maalumu za mapinduzi haya tutajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya kiislamu Iran yalitokea Februari 1979 ni tofauti na mapinduzi mengine yote yaliyojiri duniani. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulifanya ulinganisho baina ya malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya utawala wa kifalme wa kikatiba na kujadili suala la kupigania uadilifu. Tulisema kwamba kupigania haki na uadilifu kunaweza kuzingatiwa kuwa ni miongoni mwa dhana na malengo ya pamoja ya utawala wa kifalme chini ya sheria na katiba na mapinduzi ya Kiislamu ambayo yana historia na mizizi katika utamaduni wa Kiislamu na hata Irani ya kale. Harakati ya wananchi katika kilele cha kupigania utawala wa kifalme wa katiba ilitokana na azma ya wananchi ya kupigania haki baada ya kuchoshwa na dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa wafalme. Hata hivyo, baada ya kupungua vuguvugu -vugu la kupigania utawala wa katiba na kufifia matumaini ya wanaharakati wa vuguvugu -vugu hilo, wazo la kupigania haki lilidhoofika na taratibu likakanyagwa na mabuti ya madola ya kigeni na watawala madikteta wa ndani. Swala la kutekeleza uadilifu wa kijamii na kisiasa halikuzingatiwa ipasavyo wakati wa utawala wa kifalme wa Pahalavi. Wakati wa utawala wa mutilaki wa Reza Shah, mwanga wa kupigania haki na uadilifu ulififia na ulitoweka kabisa wakati wa utawala wa Muhamed Reza Shah. Katika mazingira hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliinua juu bendera ya mapambano dhidi ya utawala wa Sha na kupigania uadilifu katika jamii. Aliamini kuwa lengo kuu la ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu ni kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii chini ya usimamizi wa mtawala mwadilifu, ambaye katika kipindi cha kuwa ghaiba imamu wa zama, huwa ni mwanazuoni mwadilifu wa sheria za Kiislamu, au kwa maneno mengine fakihi mtawala. Dhana na lengo jingine la pamoja la mapinduzi ya ufalme wa kikatiba na mapinduzi ya kiislamu ni kupigania uhuru. Uhuru unaoambatana na haki ni mojawapo ya itikadi na malengo ya wapigania ukombozi duniani kote, ndio maana una nafasi ya thamani ya juu sana katika fasihi ya kisiasa duniani. Uhuru ni dhana tata na iliyozusha mjadala mkubwa, licha ya kuwa na umuhimu na thamani kubwa katika katika falsafa ya kisiasa na katika mapambano ya kisiasa kisiasa na mapambano, kila moja ya mifumo na mielekeo ya kifikra imewasilisha tafsiri na uelewa tofauti wa uhuru, lakini labda inaweza kukubalika bila ubishi kwamba kati ya mielekeo yote ya kifikra na kisiasa, uliberali umekuwa mtetezi muhimu na mkubwa wa uhuru, ingawa kuna tofauti nyingi za maoni miongoni mwa wanafalsafa wa mfumo huo katika kubainisha maana ya uhuru na katika maelezo ya mipaka na vipengee vyake. Harakati ya ufalme wa kikatiba ilikuwa tajiriba ya kwanza ya taifa la Iran kwa ajili ya kutimiza malengo ya uhuru na demokrasia na mojawapo ya matukio muhimu katika historia ya sasa ya Iran, bali pia katika eneo la magharibi mwa Asia katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita kupatikana uhuru kwa kubadilishwa utawala wa ufalme motilaki kuwa mfumo wa kikatiba katika wakati ambapo nchi nyingi duniani isipokuwa nchi chache za Ulaya zilikuwa na serikali za kimabavu na kidikteta, ni mageuzi makubwa ambayo taifa la Iran lilibeba bendera yake katika kipindi hicho. Uhuru ulipatikana katika nyanja zake zote, yaani uhuru wa mawazo, imani, kujieleza na uhuru wa kisiasa na kijamii chini ya kivuli cha mamlaka ya watawala kubanwa na katiba na sheria. Kwa mfano, katika uwanja wa uhuru wa vyombo vya habari na kujieleza, wanahistoria wamekitaja kipindi cha harakati za ufalme wa kikatiba nchini Iran kuwa ni kipindi cha mabadiliko makubwa ya uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kwa maneno mengine ni kuwa mafanikio ya harakati ya ufalme wa kikatiba yalitayarisha mazingira mazuri ya kuwepo uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari na matokeo yake yakafungua njia ya kupanuka uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kuundwa kwa vyama na makundi mbalimbali ya kisiasa ilikuwa kipengele kingine cha kupatikana uhuru katika harakati za kupigania utawala wa katiba. Mchakato wa maendeleo ya kisiasa ulianza nchini Iran kutokana na ushindi wa mapinduzi ya ufalme wa kikatiba dhidi ya utawala wa kimabavu uliotawala mwaka 1905 na moja ya matokeo yake ilikuwa kuundwa kwa vyama vya siasa nchini. Hata hivyo, kushindwa kwa harakati hiyo na kushika madaraka watawala wa ukoo wa Pahalavi kivitendo kulihitimisha uhuru katika anga ya kisiasa nchini. Utawala wa kimabavu wa mfumo huu wa kisiasa, mfumo wa mamlaka toka sehemu moja centralism, na upinzani wa serikali dhidi ya mgawanyo wa madaraka na kuundwa vyama ni miongoni mwa mambo muhimu ya kushindwa kufanya kazi vyema kwa vyama vya kisiasa nchini Iran wakati wa utawala wa Pahlavi. Katika kipindi hicho, hali ya vyombo vya habari na vyama vya kisiasa nchini Iran iliathiriwa na dhuluma ya ndani, hususan ukosefu wa uhuru wa kisiasa kwa wananchi na uhuru wa shughuli kwa makundi ya kisiasa na pia uingiliaji wa madola ya kigeni. Baada ya kipindi kirefu cha utawala wa kimabavu katika jamii ya Iran ambao ulidhoofisha uhuru wote wa kisiasa na kijamii wa taifa, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi Februari mwaka 1979 chini ya uongozi wa Imam Khomeini, na kukaanza zama mpya za uhai wa kisiasa ambapo haki za msingi za watu zilitambuliwa rasmi. Sambamba na kukubali na kutetea uhuru, Imam Khomeini aliutambua kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za asili za kimaumbile na zisizokuwa za kutafuta za binadamu katika nyanja za mtu binafsi na za kijamii. Aliamini kwamba uhuru si haki ya kupangwa ambayo mtu humpa mwingine, bali inatokana na maumbile ya binadamu na ni miongoni mwa haki za asili za binadamu hata kama haitatambuliwa rasmi na mfumo wa kifikra au serikali. Wakati huo huo, kila jamii inaweza kuweka mipaka na masharti katika matumizi ya uhuru ili kulinda misingi na nguzo zake na kuhakikisha utulivu na usalama. Hata hivyo, mfumo wowote wa, wa kifikra au serikali hauna uwezo wa kuteteresha msingi wa uhuru huo. Imam Khomeini aliamini kwamba uhuru uko katika dhati na maumbili ya binadamu na kwamba unaambatana na dhati yake. Aliamini kuwa Uislamu ni mfumo unaodhamini uhuru wa mwanadamu, na alitangaza waziwazi kwamba ni Uislamu ndio unaodhamini na kutupa uhuru wenye afya na uhuru sahihi Akikosoa msimamo wa utawala wa dhalimu wa Sha ambao ulidai kuwapa uhuru wa Irani, Imamu alisema: mnasema kutoa uhuru? Kwani uhuru ni kitu ambacho kinaweza kutolewa? Neno hili lenyewe ni kosa la kijinai. Neno tumewapa uhuru ni uhalifu. Uhuru ni wa watu. Sheria inatoa uhuru. Mungu ametoa uhuru kwa watu Uislamu umetoa uhuru, katiba imetoa uhuru, uhuru, uhuru kwa watu. Kuwapa watu uhuru hakuna maana yoyote. Wewe ni nani ili utoe uhuru kwa watu? Mmojawapo ya vipengee muhimu vya uhuru ni uhuru wa maoni, uhuru wa fikra na kujieleza. Kwa msingi huo, miongoni mwa maswali yaliyojitokeza katika akili za wachambuzi wengi katika miaka ya harakati za mapinduzi ya Kiislamu ni kwamba je, baada ya kuundwa serikali yenye msingi wa Uislamu kutakuwapo nafasi ya uhuru wa fikra, imani na kujieleza? Miezi mitatu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini alimjibu ripota aliyemuuliza huko Paris kuhusu uhuru wa maoni na wa kujieleza wa watu wanaofuata fikra za kimaksi katika serikali ya Kiislamu, kwamba katika serikali ya Kiislamu watu wote wana uhuru katika itikadi zao. Vilevile alijibu swali kuhusu hali na hatima ya wasiokuwa Waislamu na wasioamini dini katika utawala wa Kiislamu akisema, demokrasia imo ndani ya Uislamu na watu wana uhuru wa kueleza imani na uhuru katika kutenda maadamu hawatakula njama. Kuhusu uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari, Imamu alisema kwamba vyombo vyote vya habari viko huru isipokuwa maandishi yenye madhara kwa taifa. Kuundwa kwa vyama na mashirika ya kisiasa na ya kiraia ni kipengee kingine muhimu cha uhuru katika jamii. Za kidemokrasia sekta zote za jamii ziko huru kuunda vyama vya siasa au mashirika ya kiraia, biashara na kitaaluma, na serikali haipaswi kuweka vikwazo vyovyote katika uwanja huo. Imam Khomeini alikubaliana na jambo hilo na akatangaza wazi kwamba utawala wa kiislamu unaoana na kanuni za kidemokrasia na kwa hivyo hautazuia uundaji na shughuli huru za vyama vya kisiasa. Swala la kudhaminiwa uhuru wa walio wachache kidini pia lilikuwa mojawapo ya mambo yaliyoibua wasiwasi wa watu wengi wanaopigania uhuru wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Akijibu maswali ya wale waliouliza kuhusu kiwango cha uhuru wa makundi ya wachache kidini katika kutekeleza majukumu na mambo yao ya kidini katika kipindi cha utawala wa jamhuri ya Kiislamu, Imam Khomeini alieleza bayana kwamba makundi ya walio wachache kidini sio tu kwamba yana haki za kutosha katika masuala hayo bali pia serikali ya Kiislamu inatambua kuwa ni wajibu wake kulinda haki zao kikamilifu. Swala la kuheshimu haki za kisiasa na kijamii za raia Waislamu wa madhehebu ya Suni lilikuwa kipengele kingine kilichoibua wasiwasi kuhusu uhuru nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuzingatia kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliegemea kwenye itikadi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na katika kipindi hicho baadhi ya maulamaa wa Kisuni waliwatambua Mashia kuwa sio Waislamu au hata kuwa ni makafiri, misimamo ya Imam Khomeini akiwa marja na kiongozi wa juu zaidi wa Kishia na pia kiongozi wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ambao umejenga misingi yake kutokana na fikri ya madhehebu ya Shia ilikuwa muhimu sana. Watu wengi walitarajia kwamba sasa ambapo madaraka yameangukia mikononi mwa Mashia na viongozi wao wa kidini watatumia fursa hiyo kukabiliana na Masuni na kupanua madhehebu hiyo. Hata hivyo, Imam Ruhula Khomeini akitumia hekima ya kupigiwa mfano aliwataja Waislamu wa Islamu madhehebu zote za Shia na Suni kuwa ni ndugu wa kidini na kwamba hitilafu zinazoshuhudiwa baina yao ni matokeo ya uhasama na njama za maadui wa Uislamu. kuchagua na uhuru wa kuchaguliwa au kugombea nyadhifa mbalimbali ni vipengele vingine muhimu na dhihirisho la kushirikishwa watu katika medani za kisiasa na moja ya viashiria vya msingi vya mfumo wa kidemokrasia. Wanafikra wengi wamelitaja swala la uhuru wa kuchagua kuwa muhimu sana kiasi kwamba wamefungamanisha hatima ya demokrasia na jambo hilo. Imam Khomeini alielewa umuhimu wa uhuru wa kuchagua watu katika mfumo wa kidemokrasia, na mara baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu aliitisha kura ya maoni ya wananchi kupigia kura mfumo mbadala, na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ulipasishwa kwa asilimia 98 ya kura za wananchi. Alikuwa mwangalifu sana kwa haki ya watu ya kuchagua na hakuwahi kuruhusu uchaguzi kusitishwa hata katika mazingira magumu zaidi kama vile wakati miji mbalimbali mbali ya Iran ilipokuwa ikishambuliwa na ndege za kivita za Iraki wakati wa vita vya kulazimishwa vya dikteta Sadam dhidi ya Iran. Kujenga misingi ya uhuru wa kisiasa wa wanawake na kuwatayarishia mazingira mazuri ya kufaidika na haki zao za kiraia na pia kushiriki katika maamuzi muhimu ya nchi ni dhihirisho jingine la fikra za Imam Khomeini kuhusiana na uhuru. Akizungumzia dhuluma iliyokuwa ikifanywa dhidi ya wanawake wakati wa utawala wa Muhammad Reza Shah, na kwa kutegemea misingi ya Uislamu inayokuza na kupandisha juu hadhi ya mwanamke katika jamii na siasa, Imam Khomeini alipinga madai ya baadhi ya watu waliosema kwamba utawala wa kidini katika madhehebu ya Shia utapelekea kutengwa wanawake kisiasa na kijamii. Alisema Shia sio tu kwamba haiwaondoi wanawake katika midani za masuala ya kijamii, bali inawaweka wanawake katika nafasi za juu za kibinadamu katika jamii. aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Kenya na Tanzania. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania ambayo yamemulika zaidi matamshi ya makamu wa rais wa nchi hiyo, Philip Mpango, kwamba hatashiriki katika uchaguzi ujao wa rais kama mgombea mwenza wa rais Samia Suluhu Hassan. Gazeti la Mwananchi limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, sababu Mpango kujiweka kando. Gazeti la Habari Leo limeipa kichwa cha habari, Mpango atoa moyoni uamuzi wa kustaafu ajiandaa kuacha kumbukumbu kumbu na kuipa maagizo serikali na wamachinga. limeipa habari hiyo anwani inayosomeka Mpango aweka wazi alicho alivyoukacha umakamu wa rais, asema ni wakati wa kukipa nafasi ya uongozi kizazi kipya kwa sasa, kwani yeye ametumikia nafasi mbalimbali mbali na anahitaji kupumzika habari nyingine muhimu ya gazeti la Mwananchi uh, zina vichwa vya maneno mapya: aliyefukuzwa CCM wasira amvaa wabunge, walilia fedha za Tarura, uchaguzi wa kwanza bila ya maalim Seif Hamad Zanzibar, na kauli kulambishwa asali inavyowatesa wanasiasa nchini. Habari iliyopewa kipaumbele zaidi katika gazeti la Nipashe ina kichwa cha maneno vifo bodaboda boda tishio kila kona vyaondoka na madereva 759, abiria wao 283, watembea kwa miguu. Nipashe pia limezungumzia hali ya mambo katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno hali ya poa, Goma Ituri kwa waka na vifo vya watu 35. Gazeti la Raia Mwema limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno hujuma nzito, bwawa la Nyerere, kesi za kizembe za tafuna trilioni 1.3 za umma, vigogo TANESCO wadaiwa kuhujumu shirika. Miongoni mwa habari zenye mvuto katika gazeti hili la Raia Mwema ni ile iliyopewa kichwa cha maneno Tundu Lisu amtesa Mbowe, akataa kamati ya kutibu majeraha, asema wote walikosa. Na gazeti la Majira pia limeangazia ajali za bodaboda zilizokithiri nchini Tanzania. Habari hiyo ina anwani inayosema ajali za bodaboda, janga jipya linaloua nguvu kazi, zasababisha vifo vya watu 1113 kwa miaka mitatu, madereva 759 wapoteza maisha Serikali yasisitiza sheria zizingatiwe, yasisitiza uh, mishikaki kudhibitiwa nchini Kenya. Miongoni mwa habari za gazeti la Standard ni ile inayosema ushahidi unaokinzana kuhusu mauaji ya mgonjwa KNH. Wafanyakazi na usalama katika KNH wanasema hakukuwa na ghasia katika hospitali hiyo usiku ambapo mgonjwa aliuawa. Katika habari nyingine, Daily Nation ina habari yenye kichwa cha maneno Uidhinishaji wa Raila wa Sakaja watikisa chama cha ODM. Babu Owino na timu Wanyonyi ndio wanaodhaniwa kuwa wahanga wa papo na hapo wa uidhinishaji huo. Baadhi ya habari za gazeti hilo zina vichwa vya maneno: fedha za HELB, maumivu ya wanafunzi juu ya kucheleweshwa kwa malipo ya pesa taslimu za HELB. Agahana achukua uongozi wa kiroho wa kundi la Ismailia na kwa nini fomula inayopendekezwa ya ugavi wa mapato kwa kaunti imegawanya CRA. Katika gazeti Taifa Leo tunasoma kwamba familia moja katika kaunti ndogo ya Matungu, Kakamega, imerudisha michango iliyotolewa na wanasiasa kuisaidia kwa gharamia mazishi ya chifu mkuu wa zamani Vilevile uh, vile gazeti la Taifa Leo limeandika limemnukuu katibu mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu biashara na maendeleo, Mukhisa Kituyi akiwaonya wafuasi wa waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga dhidi ya kuwa, ya kuwa na matumaini makubwa kwamba atashinda kiurahisi wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, AUC. Uh, wapenzi wasikilizaji, muda unatuacha mkono na tunatosheka kwa haya kutoka kwenye magazeti Afrika Mashariki. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia na baada ya hapo tutakuwa na kipande cha dua ya mwezi wa Shaaban. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe ya 13 Shaban mwaka 1446 kwa mujibu wa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya 12 Februari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 221 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Kant, mwana falsafa na msomi mashuhuri wa nchini Ujerumani, akiwa na umri wa miaka themanini Kant alizaliwa mwaka 1724 katika familia ya kidini na alitumia sehemu kubwa ya umri wake katika kusoma, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali kama hisabati, nujumu, mantiki na falsafa. Siku kama ya leo miaka 216 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna kutokea viumbe mbalimbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi wake wa kisayansi. katika siku kama ya leo miaka 207 iliyopita nchi ya chile ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni muhispania chile ilikaliwa kwa mabavu na uhispania mnamo mwaka 1536 mwaka 1788 mfalme chazi wa tatu aliyekuwa mfalme wa hispania aliangalia upya makoloni yake na hivyo akaamua kuikabidhi nchi hiyo kwa peru Harakati ya kwanza kupigania uhuru nchini Chile ilianza mwaka 1814 miladia. Katika harakati hizo, wapiganaji waliokuwa wanataka kujitenga walishindwa wa vibaya na askari wa serikali ya kikoloni. Katika siku kama ya leo, miaka 77 iliyopita, aliwawa shahidi muasisi wa harakati ya Ikhwanulmuslimin na mwana mapambano mashuhuri wa Misri, Ustadh Hasan Albanna. Hasan Albanna aliuawa washahidi katika njama iliyopangwa na Uingereza kwa kushirikiana na mfalme Faruq wa Misri. Alianza mapambano yake dhidi ya ukoloni na vibaraka wake akiwa katika chuo kikuu, ambapo alianzisha harakati ya kupambana na sera za kupinga dini ya Kiislamu za Uingereza kwa kuwasisi harakati ya Ikhwanul Muslimin hapo mwaka 1928 na, katika siku kama ya leo, miaka 17 iliyopita, aliuawa shahidi Imad Mughniyah, maarufu kwa jina la Haji Ridhwan, ambaye alikuwa miongoni mwa makamanda wa Hizbullahi ya Lebanon katika shambulizi la kigaidi lililofanyika mjini Damascus, Syria. Kamanda Mughnia aliuawa katika mlipuko wa bomu lililokuwa limetegwa na vibaraka wa Israel katika gari lake. Shahidi Imad Mughnia alijiunga na harakati za mapambano baada ya uvamizi wa Israel nchini Lubnan. Baadaye kidogo alijiunga na harakati ya Hizbullah na kushika nyadhifa za juu katika harakati hiyo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na inayowajieni kutoka mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Iran imelaani vikali tishio la rais wa Marekani Donald Trump la kutumia nguvu dhidi ya jamhuri ya kiislamu na kusema inatia wasiwasi wasi mkubwa na inaonyesha kutowajibika ipasavyo. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua katibu mkuu wa umoja huo na rais wa baraza la usalama akilani matamshi hayo ya Trump. Algeria imepinga kwa maneno makali matamshi ya kijuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyetaka Wapalestina wapewe makazi katika nchi ya Saudi Arabia na kwamba Saudi Arabia imege ardhi yake na kuwapa Wapalestina ili waanzishe taifa lao huko. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini amewafuta kazi makamu wake wawili na vilevile vile, uh, mkuu wa intelijensia na usalama wa taifa na mkuu wa vikosi vya ulinzi wa Omani. Amesema tutafanya kila tunaloweza kuhakikisha kunadumishwa ushirikiano katika eneo la magharibi mwa Asia na kwamba mataifa ya ukanda huo ndiyo yanayomiliki eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.