Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran, na tunasikika pia kupitia satellite na kwenye internet katika parttoday.ir/sw, na aidha katika masafa ya FM kupitia redio Maarifa FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Tabora, Kahama, Kigoma, Lindi na Mtwara. Naam, kupitia redio Maarifa FM. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356487 email yetu ni swahili radio Atayara Leo katika matangazo yetu haya kama kawaida, tutakuwa na sehemu mbili. Sehemu ya kwanza itahusiana na habari na uchambuzi wa kisiasa na sehemu ya pili itakuwa ni ya vipindi vyetu. Vipindi tutakavyokuwa navyo kwa usiku wa leo ni podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban. Tutakuleteni pia kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yawasilisha malalamiko baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu vitisho vya Trump. Mvutano wazuka kati ya Misri na Marekani baada ya tishio la Trump, asisi huenda akaahirisha ziara ya Washington. Hamas yapinga vikali kauli ya Trump, yasema usitishaji mapigano ndiyo njia pekee ya kuwarudisha mateka wa Israeli. Mkuu wa Kanisa Katoliki duniani asema mpango wa Trump wa kuwafukuzwa wa Palestina ni mgogoro mkubwa kwa Marekani. Habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya kisheria na kimataifa amesema kuwa Iran imewasilisha malalamiko katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu vitisho vya Rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Kazema Gharibabadi amesema hayo leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X siku tatu baada ya Trump kusema kwamba angependelea kufanya makubaliano na Iran badala ya kuishambulia vikali. Hawataki kufa, hakuna anayetaka kufa. Gharibabadi amesema ushiriki mkubwa wa wananchi wa Iran katika maandamano ya jana Jumatatu ya kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya 1979 ni jibu kali kwa vitisho vya hivi karibuni vya rais wa Marekani. Iran italinda kwa nguvu zote usalama na maslahi yake ya taifa, ameongeza Gharibabadi ameongeza kuwa Teheran inafuatilia kisheria matamshi ya Trump ambayo yanakwenda kinyume na sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, na kubainisha kuwa barua ya malalamiko itasajiliwa kama hati rasmi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. akijibu matamshi ya Trump katika hotuba yake ya jana kwenye sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rais Pezeshkian alitahadharisha kwamba maadui na watu wenye nia mbaya na taifa la Iran wanataka kuzusha mifarakano nchini Iran. Hata hivyo, hawatambui kwamba chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, na kuwepo daima na kujitolea mhanga watu wa Iran, maadui wataenda makaburini na ndoto zao hizo. Rais Abdel Fattah Sisi wa Misri huenda akaakhirisha ziara yake iliyokuwa imepangwa kutembelea mjini Washington kama ishara ya mkwamo mkubwa wa kidiplomasia wakati huu kukiwa na mvutano unaoongezeka kati yake na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mgogoro wa Gaza na vitisho vya kukata misaada ya Washington kwa serikali ya Cairo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaweza kusitisha msaada wa Washington kwa Jordan na Misri ikiwa zitakataa kuwapokewa Palestina baada ya kutekeleza mpango wake wa kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao katika ardhi yao ya ukanda wa Gaza ili kulihodhi na kulimiliki eneo hilo lililowekewa mzingiro kila upande. Duru za Misri zimesema mkutano wa kilele wa pamoja ambao ulipangwa kufanyika siku zijazo kati ya rais wa Marekani, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman, Mfalme Abdallah wa Pili wa Jordan na rais wa Misri, pia unatarajiwa kuakhirishwa kutokana na hitilafu zilizojitokeza. Katika kukabiliana matukio hayo mkutano wa dharura wa kilele wa Arabu unapangwa kufanyika Februari 27 mjini Cairo ili kuunganisha mikakati ya kikanda kuhusu pendekezo la Marekani na kuthabitisha zaidi uungaji mkono wao kwa haki za Wapalestina. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika ikulu ya White House jana Jumatatu, Trump alidokeza kuwa huenda Marekani ikakatisha msaada wa kifedha kwa Misri na Jordan ikiwa hazitazingatia mpango tata wa utawala wake kuhusu kuwahamisha kwa mabavu wakaanza zaidi ya milioni mbili wa Gaza na kuwapeleka katika nchi nyingine mbali na ardhi yao ya asili. Ndiyo, inawezekana. Ni hakika. Kwa nini siwe hivyo? Amejibu Trump alipoulizwa na waandishi wa habari katika ikulu ya White House jana Jumatatu na akaongeza kwa kusema, ikiwa hawafanyi hivyo, bila shaka nitazuia msaada. Ndiyo matamshi ya Trump kuhusu kuwahamisha kwa mabavu wakazi wa Ghaza ni kinyume na azimio nambari 194 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linafafanua kanuni za kufikia suluhisho la mwisho la amani ambalo linajumuisha haki ya wakimbizi wa Kipalestina kurejea katika nchi yao. Huku hayo yakiripotiwa, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani mwito wa rais wa Marekani wa kufutwa usitishaji vita katika eneo la ukanda wa Ghaza hadi pale harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi wa Palestina itakapoachilia huru mateka wote wa Israeli waliobakia katika muda wa siku chache ikisema Donald Trump lazima akumbuke kwamba njia pekee ya kurejea mateka wa Israeli ni kuheshimu mapatano hayo. Trump anapaswa kujua kwamba ili usitishaji vita wa Ghaza uendelee, pande zote mbili lazima zitekeleze majukumu yao. Hii ndiyo njia pekee ya kuwarudisha mateka wa Israeli, amesema Sami Abu Zuhuri, mjumbe wa ngazi za juu wa idara ya siasa ya Hamas. Ameongeza kuwa lugha ya vitisho haina thamani na inazidisha utata. Rais wa Marekani alisema Jumatatu kwamba angependekeza kufutwa usitishaji vita huko Ghaza na kuacha jahanamu ikiripuka ikiwa mateka wote wa Israeli wanaoshikiliwa na Hamas hawataachiliwa huru ifikapo Jumamosi ya dhuhuri. Rais wa Marekani amesema anataka mateka hao waachiliwe huru kwa wingi na kwa wakati mmoja badala ya kuachiliwa wachache na nyakati tofauti. Siku ya Jumatatu iliyopita Hamas ilisema itachelewesha kuachiliwa mateka zaidi wa Israel hadi hapo baadaye kutokana na ukiukaji wa mapatano ya usitishaji vita huko Gaza unaofanywa na utawala katili wa Israel. Katika muda wa wiki tatu zilizopita uongozi wa hua mukawama ulifuatilia ukiukaji wa adui na kutoheshimu kwake masharti ya makubaliano amesema Abu Ubeida, msemaji wa brigedi ya Kasam, tawi la kijeshi la Hamas. Abu Ubeida amesema ukiukaji huu ni pamoja na kuchelewesha kurejea wakimbizi katika makazi yao kaskazini mwa Gaza, kuwalenga kwa makombora na risasi katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza na kutoruhusu kuingizwa vifaa vya misaada kwa njia zote kama ilivyokubaliwa. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Papa Francis, kiongozi wa Katoliki duniani, amekitaja kitendo cha utawala wa Trump cha kutaka kuwafukuza wahamiaji wa na kuwafukuza wahamiaji kuwa ni mgogoro mkubwa kwa Marekani. Katika barua ya wazi aliyotuma kwa maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Marekani siku ya Jumanne, Papa Francis amekosoa vikali sera za rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuwafukuza wahamiaji nchini humo. Katika barua hiyo, Papa Francis ametaja kufukuzwa na kuwatendea ukatili wa wahamiaji kuwa ni mgogoro mkubwa kwa Marekani. Kinachotengenezwa kwa mabavu sio kwa mujibu wa utukufu sawa na wakila mwanadamu huanza vibaya na kuishia vibaya amesema kiongozi huyo wa kanisa katoliki Papa Francis eh, amekuwa akikosoa vikali sera za uhamiaji za Trump tangu mwaka 2013 hata mwaka 2016 alisema kuwa Trump si Mkristo kutokana na mitazamo yake kuhusu wahamiaji. Papa ambaye mapema mwaka huu aliutaja mpango wa Trump wa kuwatimua mamilioni ya wahamiaji nchini Marekani kuwa ni fedheha, amesema ni makosa kudhani kuwa wahamiaji wote haramu ni wahalifu. Katika siku zake za kwanza kwenye ikulu ya Marekani, White House, eh, Donald Trump aliahidi kutimiza ahadi yake ya kuwafukuza mamilioni ya wahamiaji nchini Marekani. Tangu wakati huo ametoa amri kadhaa za kiutendaji zinazoelekeza rasilimali za jeshi kusaidia zoezi la kuwafukuza wahajiri na kuwapa maafisa wa uhamiaji wa Marekani mamlaka ya kukamata watu zaidi, ikiwa ni pamoja na mashuleni, makanisani na mahospitalini na kuwatimua huko Marekani. Ripoti zilizochapishwa na The Independent zimefichua ongezeko kubwa la matamshi ya chuki dhidi ya Waislamu wa India na dini nyinginezo za walio wachache na kumeripotiwa ongezeko la asilimia sabini na tano katika mwaka elfu mbili ishirini na nne ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake wa elfu mbili na ishirini na tatu. Ripoti hiyo iliyotegemea utafiti uliofanywa na kituo cha utafiti wa chuki iliyopangwa mjini Washington ilibaini kuwa India ilishuhudia matukio 1165 11 yanayohusiana na matamshi ya chuki, asilimia 98.5 yakiwalenga Waislamu huku takriban asilimia 10 yakiwa ni mashambulizi dhidi ya wa Wakristo. Utafiti wa kituo hicho umemulika zaidi ya ongezeko la kutisha la matamshi ya chuki katika majimbo yanayotawaliwa na Chama cha Baharatia Janata na karibu asilimia 80 ya matukio 931 yakitokea katika majimbo hayo. Kinyume chake, asilimia mbili tu ya matukio 234 ya hujuma na matukio ya chuki dhidi wa ya Waislamu yalitokea katika majimbo yanayotawaliwa na upinzani, jambo ambalo linathibitisha kwa mujibu wa ripoti hiyo kuwepo uhusiano mkubwa kati ya utawala waziri na na ya wa waziri mkuu wa India Narendra Modi na kuendea matamshi ya chuki dhidi ya Waislamu. Huko India majimbo ya Uttar Pradesh, Maharashtra na Madhya Pradesh yamechangia karibu nusu ya matukio hayo, huku matukio ya matamshi ya chuki ya kishika kasi wakati wa uchaguzi mkuu 2024. Ripoti hiyo imesema kuwa matamshi ya chuki yamebadilika kutoka kuwa chombo cha kisiasa cha kuzusha migawanyiko ya kidini na kwa sehemu muhimu ya utamaduni wa kisiasa wa India na kampeni za uchaguzi. Na wanamgambo wenye silaha wamewaua zaidi ya raia 35 na kuwajeruhi wengine kadhaa katika shambulio lililotokea jana Jumatatu, kwenye kijiji kwenye vijiji vya baadhi ya jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kiongozi wa kundi la Jaiba katika vijiji vya Jungu Jenv naiye amesema wanamgambo wa Kodeko wamefanya mashambulizi na kuanzia majira ya saa mbili usiku, wakiwaua wakazi wa eneo hilo na kuwapiga risasi na kuziteketeza nyumba zao kwa moto. Vyanae amesema, tumewahesabu zaidi ya watu 35 waliokufa majira ya asubuhi hii, yani, asubuhi hii na juhudi za kutafuta wahanga zinaendelea, amesema aidha. Ameongeza kwamba wapo watu waliojeruhiwa vibaya, wengi wamepoteza maisha kutokana na kugungua kwa moto ndani ya nyumba zao. Ama katika upande mwingine, kiongozi wa asasi za kiraia katika eneo hilo Joel Setsuba amesema miili 49 ilipatikana hadi kufikia asubuhi ya leo Jumanne, katika wakati ambapo bado juhudi za kutafuta waathirika zaidi zikiendelea kuchukuliwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam no, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema maandamano makubwa ya wananchi wa Iran katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu yana jiumbe gani? Wananchi wa Iran wamejitokeza kwa wingi katika maadhimisho ya mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu humu nchini, Jumatatu ya jana tarehe 22 Bahman iliyosadifia tarehe 10 Februari. Wananchi wa miji tofauti ya Iran walionyesha mahudhurio yao ya shauku katika maandamano ya maadhimisho ya mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Uwepo huu mkubwa wa umma una jumbe nyingi. Baadhi yake ni kama ifuatavyo: mosi, Uungaji mkono wa wananchi kwa mapinduzi ya Kiislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, hasa baada ya kuanza awamu mpya ya utawala wa Donald Trump nchini Marekani, uadui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umeongezeka. Katika ujumbe wake wa utendaji, Donald Trump kwa mara nyingine tena alisisitiza juu ya ulazima wa kufuata sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lengo kuu la Trump ni kuwakatisha tamaa watu kuhusu mustakbali wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ushiriki mkubwa wa wananchi katika maandamano ya mwaka wa 46 ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umeonyesha kwamba wananchi wa Iran bado wanasimama upande wa mapinduzi ya Kiislamu na kuunga mkono fikra za mapinduzi ya Kiislamu. Pili ni sisitizo la umoja wa kitaifa. Mahudhurio makubwa ya watu kutoka matabaka mbalimbali yanaonyesha umoja na mshikamano wa kitaifa dhidi ya maadui wa kigeni. Ukweli wa mambo ni kuwa kila mashinikizo ya nje dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu yanapoongezeka ndivyo uwepo na mahudhurio ya wananchi katika medani nayo pia yanaongezeka, na wananchi huonyesha umoja na mshikamano wao imara mbele ya maadui. Kwa hakika maandamano hayo yanachukuliwa kwa yana ujumbe mzito kwa maadui wa kigeni na wa ndani. Kwa mahudhurio yao makubwa hapo jana katika maandamano ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wananchi wa Iran walionyesha kwamba licha ya changamoto na mashinikizo wanashikamana na mfumo wa mapinduzi yao na wanayaunga mkono na kuyatetea. Uwepo na mahudhurio hayo makubwa yanaonyesha moyo wa kitaifa na mshikamano wa kijamii wa watu wa Iran. Tatu, ni sisitizo la nguvu ya mfumo wa Kiislamu. Ujumbe mwingine wa ushiriki mkubwa wa wananchi katika maandamano ya maadhimisho ya mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kutilia mkazo nguvu, uwezo na mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika miezi ya hivi karibuni maadui walidai kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imedhoofika kwa kutunga riwaya za uongo kwenye vyombo vya habari, na katika matamshi yao madai hayo yalitokana na masuala mawili. Suala la kwanza lilikuwa ni vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Ghaza na Lebanon, na suala jingine lilikuwa ni ongezeko la matatizo ya kiuchumi nchini Iran. Ushiriki mkubwa wa wananchi katika maadhimisho ya mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umeonyesha kuwa hata matatizo ya kiuchumi ambayo moja ya sababu kuu ni vikwazo vya kikatili vya Marekani havikupunguza mamlaka na nguvu ya mfumo wa Kiislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uungaji mkono wa wananchi kwa mfumo huo unaotawala humu nchini. Kile wanachosema maadui ni nganu na simulizi za uongo tu za kujaribu kuhalalisha sera zao zilizofeli katika eneo hili dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na nne kusimama kidete mbele ya njama za kigeni. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaadhimisha mwaka 46 katika hali ambayo si tu kwamba njia za kigeni hazijafikia tamati, bali njama za kigeni hazijafikia tamati, bali zingali zinaendelea kwa njia mbali mbali. Kwa kuchaguliwa tena Donald Trump na kushika hatamu za uongozi nchini Marekani, sasa amejikita zaidi katika duru mpya ya kutekeleza njama zake. Lakini kama zilivyoshindwa njama za huko nyuma, mara hii pia zitashindwa vibaya. Nam, hapa ni Tehran za Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteeni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu. Tutakuwa na podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu, tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban pamoja na kipande cha kasida. Mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea katika podkasti hii ya saba, tutachambua nafasi ya siasa na mipango ya Pahalavi wa kwanza, yani Reza Khan, na namna ilivyochangia kuanza na kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mnamo mwaka 1979. Kama tulivyotangulia kueleza, lengo la podkasti hii ni kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea na kubainisha mambo yanayoyapambanua mapinduzi hayo na mapinduzi mengine na sambamba na kuchunguza sifa maalumu yalizo nazo, kutoa jibu la suali kwamba ni kwa nini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea Februari 1979 ni ya kipekee kulinganisha na mapinduzi mengine yote yaliyojiri duniani. Katika mifululizo kadhaa iliyopita ya podkasti hii tulizungumzia malengo matukufu matatu yaliyopiganiwa kwa pamoja na mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba ambayo ni kupigania uhuru, haki na kujitawala, na tukaeleza kwamba vilipozuka vita vikuu vya kwanza vya dunia na madola ya kigeni kuingilia masuala ya ndani ya Iran kwa mara nyingine tena, hali ya shaghala baghala ilitawala nchini na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba yakasahaulika. Katika heka heka za hali hiyo, hata umoja wa kitaifa na umoja wa ardhi yote ya Iran vilikabiliwa na hatari kubwa. Madola ya Urusi na Uingereza yaliyokuwa ndiyo madola makuu duniani wakati huo, yalikubaliana kwa siri kuigawanya Iran bila viongozi na wananchi wa Iran kuwa na taarifa yoyote kuhusu njama hiyo chafu ya madola hayo. Wananchi walizidi kujihisi duni, kuingiwa na tafrani na kupoteza matumaini siku baada ya siku, na kuhisi yanawaponyoka mbele ya macho yao matarajio na malengo ali na makubwa waliyoyapigania na kuyalipia gharama kubwa. Katika hali na mazingira hayo, Reza Khan alifanya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa wakati huo na kunyakua hatamu za utawala na katika kipindi cha chini ya miaka mitano akaitokomeza silsili ya Kajar na kujivika taji la ufalme. Wakati wa miaka ishirini ya utawala wake Reza Shah alileta mageuzi na mabadiliko makubwa nchini Iran, lakini kutokana na kuitawala nchi kidikteta na kufungamanisha maslahi na mustakbali wa Iran na madola ya kigeni aliuzima mwanga wa mapiganio yote ya mapinduzi ya katiba na kuibua wimbi la ghadhabu na chuki ndani ya jamii. Katika mfululizo huu wa saba wa podkasti hii, mbali na kuyapitia matukio ya kisiasa na kijamii yaliyojiri hadi kilipoanza kipindi cha utawala wa Pahlavi huyo wa kwanza, tutafanya upembuzi na uchambuzi ili kuona sera na mipango iliyotekelezwa katika kipindi hicho vilichangiaje kuibuka kwa vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979? Endelea na na kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wanahistoria na wachambuzi wa siasa wanataja sababu za ndani ya Iran na za kimataifa katika kubainisha mazingira yaliyopelekea ya Reza Khan kuingia madarakani akiwa ndiye mwasisi wa silsili ya kifalme ya Pahlavi. Pengine itakuwa bora zaidi tukisema sababu na mazingira ya ndani na ya kimataifa ni pande mbili za sarafu moja zilizomwezesha Reza Khan kushika hatamu za utawala nchini Iran katika muongo wa 1920. Moja ya mazingira ya ndani yasiyoridhisha yaliyojitokeza nchini Iran baada ya mapinduzi ya katiba yalikuwa ni hali mbaya ya kiuchumi ambayo ilikuwa ya serikali kufilisika kifedha kwa maana yake halisi. Kwa maneno mengine kiwango cha mapato na matumizi ya nchi katika kipindi hicho vilikuwa havilingani, na kwa hivyo serikali ikawa haina budi kuchukua mikopo kutoka nje na kutoa mbinyo kwa wananchi kwa kuwaongezea tozo na kodi. Dhiki ya fedha iliyokuwa nayo serikali, mbali na kuifanya iendelee kuwa tegemezi kwa nchi za nje na kuongeza manung'uniko ya wananchi, Ilipelekea pia kushamiri nguvu za makundi yenye ushawishi katika baadhi ya maeneo ndani ya Iran ambayo yalitoa changamoto na kuyumbisha serikali kuu. Katika uga wa siasa za ndani ya nchi, kulikuwepo na mivutano mikali baina ya mirengo miwili ya kisiasa ya wakati huo ambayo ni ya wenye mielekeo ya kidemokrasia mkabala na wenye mielekeo ya wastani. Mivutano hiyo iliwavunja moyo wananchi na kuwafanya wawe na mtazamo hasi kwa piganio la uhuru, likiwa ni moja ya mapiganio na malengo makuu ya mapinduzi ya katiba. Kuzuka mripuko wa kipindupindu, kuenea baa la njaa na kutokea vifo vingi vya watu kulikosababishwa na mambo hayo vilikuwa miongoni mwa athari hasi za migogoro hiyo ya ndani. Katika mwaka 1918 sambamba na kumalizika vita vikuu vya kwanza vya dunia, watu wengi walifariki dunia nchini Iran kutokana na baa la njaa au kwa maradhi ya kipindupindu, idadi yao ikikadiriwa kuwa ni baina ya laki moja hadi milioni mbili kati ya Wairani wote milioni kumi waliokuwepo wakati huo. Serikali kuu ya Iran katika enzi za mfalme wa mwisho wa silsili ya Kajar ilikuwa na hali ya kukatisha tamaa kiasi kwamba kwenye kipindi cha miaka kumi na mbili yani, kuanzia mwaka 1909 hadi 1921 mfalme huyo alilifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri zaidi ya mara 50. Katika hali hiyo ya mvurugiko wa kisiasa, kiuchumi na kijamii baadhi ya makundi ya upinzani yaliyokuwepo kwenye baadhi ya maeneo ya nchi yalianzisha uasi na hata baadhi yao yakataka kujitenga na kujiendeshea mambo yao bila ya kuingiliwa na serikali kuu. Ni vyema ukaelewa pia kwamba hali hiyo mbaya iliyokuwepo nchini Iran mwishoni mwa utawala wa Wagajar, ikimaanisha kufifia tunu na mapiganio ya mapinduzi ya katiba na kuandaa mazingira kwa Reza Khan kuingia madarakani haikuhusiana na uga wa ndani tu ya nchi. Katika uga wa kimataifa pia, mazingira yaliyokuwepo wakati huo yalikuwa chachu ya kujiri mabadiliko hayo makubwa ya kihistoria nchini Iran. Japokuwa wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia, Iran ilitangaza kwamba haiegemei upande wowote, lakini iligeuzwa uwanja wa makabiliano ya madola matatu ya Urusi, Othmania na Uingereza. Vita hivyo vilikuwa na athari nyingi mbaya na haribifu katika nyuga mbalimbali mbali na muhimu za kisiasa, kiuchumi na kijamii za Iran. Japokuwa serikali za Urusi na Uingereza zilikuwa zimefikia mwafaka kuhusu namna zitakavyogawana maeneo yao ya satwa na ushawishi ndani ya Iran kwa kusaini makubaliano ya siri baina yao, lakini baada ya kutokea mapinduzi ya Bolsheviki nchini Urusi na Mosko kushughulishwa zaidi na masuala yake ya ndani, Iran ikabaki kuwa uwanja wa kujifaragua Uingereza. Wakati huo huo, mnamo mwaka 1919 Uingereza iliyatumia mazingira maalumu ya kimataifa wakati huo kufunga kwa siri na serikali ya Iran mkataba ambao kwa hakika ni wa udhalilishaji kwa kuigeuza rasmi Iran kuwa himaya lake. Hata hivyo, mkataba huo ulifutwa baada ya kufichuliwa, kufuatia mashinikizo ya ndani na upinzani wa madola washindani wa Uingereza wa yakiwemo Marekani na Ufaransa, lakini mkataba huo ukawa ndio chachu ya kupinduliwa na kuhitimishwa utawala wa silsili ya Ghajar na kuingia madarakani Reza Khan wa silsili ya Pahlavi kwa kusaidiwa na waingereza ambao walishindwa kufikia malengo yao kwa mbinu ya kusaini mkataba wa mwaka 1919, Reza Khan aliweza kufanikisha mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1920. Awali hakubainisha hadharani lengo lake kuu la kuitokomeza silsili ya Qajar, lakini ndani ya muda wa chini ya miaka mitano aliweza hatua kwa hatua kumvua Ahmad Shah taji la ufalme na kujivisha yeye sambamba na kukalia kiti cha utawala. Baadhi ya wana historia wanaamini kuwa Reza Khan aliweza kutwaa madaraka kwa kutegemea mambo matatu. Nayo ni vikosi vya ulinzi, vyama vilivyokuwa vikimuunga mkono ndani ya bunge la tano la taifa la Iran, na pamoja na yote hayo, msukumo na uungaji mkono wa madola ya kigeni hususan Uingereza. Uingereza ambayo uliingiwa na wasiwasi wa kuenea ushawishi wa ukomunisti ndani ya Iran baada ya kutokea mapinduzi ya Oktoba 1917 nchini Urusi na kuingia madarakani wa Bolsheviki na hasa kutokana na kuyahisi mapinduzi hayo kuwa ni hatari kwa maslahi yake katika sekta ya mafuta, iliutumia uungaji mkono wake wa kumwezesha Reza Khan kuingia madarakani ili kujidhaminia ya maslahi yake nchini Iran. Lakini kutoa madaraka Reza Khan kwa msaada na mipango ya Waingereza kulipingana waziwazi wazi na tamanio la kujitawala walilolipigania wananchi katika mapinduzi ya katiba. Reza Khan alikuwa akijaribu kuonyesha kuwa yeye ni mtawala mwenye kujitegemea, asiye na utegemezi kwa madola ya kigeni. Lakini ushahidi na nyaraka za kihistoria zinazohusu utegemezi aliyokuwa nao Reza Khan kwa Uingereza zilikuwa nyingi mno, zenye itibari na za kuaminika kiasi kwamba hakuna mwanahistoria yeyote aliyezipinga na kuzikanusha. Isitoshe, kuingia madarakani yeye Reza Khan kulithibiti kwa msaada wa mapinduzi ya kijeshi na uungaji mkono wa Waingereza, na hilo linapingana na kukinzana kikamilifu na majigambo yake ya kuonyesha kuwa ni mtu mwenye kujitegemea katika maamuzi na misimamo yake. Matukio mengine mawili muhimu yaliyojiri wakati yeye alipokuwepo madarakani. Na hiyo pia yanaonyesha kuwa Reza Khan hakuweza aslan kulinda uhuru na kujitawala kwa nchi. Moja ya matukio hayo lilikuwa ni kurefusha muda wa mkataba wa Darsi katika mwaka 1933 na jingine ni kuungana na Ujerumani ya Hitler kulikopelekea kuporomoka utawala wake. Pamoja na ukweli kwamba Reza Khan alishika hatamu za utawala kwa msaada wa Uingereza lakini baada ya kupita miaka michache tu ya ufalme wake aligombana na kutofautiana na utawala wa London. Chanzo cha tofauti hizo kilihusu namna Iran itakavyonufaika na mapato ya mafuta ya mkataba wa Darcy. Kwa mujibu wa mkataba huo ambao ulisainiwa katika zama za utawala wa Qajar, kampuni ya mafuta ya Iran na Uingereza, Anglo-Persian Oil Company, kwa kifupi APOC iliahidi kuwa asilimia 16 ya mapato ya mafuta ingetengwa kwa ajili ya Iran, lakini kwa sababu kadhaa na kwa kutumia visingizio vya kila namna, hususan vya kujiongezea gharama zisizo na ulazima, Waingereza walikuwa wakijizidishia kipato chao kilichotokana na mafuta na kuipatia Iran fungu haba mno la mapato mnamo mwaka 1933 wakati Reza Shah alipopelekewa faili la ripoti ya kuonyesha mlingano wa mgao wa mafuta wa mwaka uliopita mfalme huyo wa Iran alikasirika sana, akalichukua faili la mafuta na kulitia kwenye moto. Kwa hatua yake hiyo, Reza Khan aliwanufaisha mno Waingereza, kwa sababu aliitumia hatua yake hiyo kufungua kesi dhidi ya Iran katika jumuiya za kimataifa kwa kutegemea kanuni na taratibu zilizokuwa zimewekwa. Na serikali ya Iran ikalazimishwa kufunga mkataba katika mwaka huo wa 1933 na kurefusha vipengele vya mkataba wa Darsi hadi mwaka 1993. Suala jingine kama nilivyotangulia kueleza lilihusu hatua ya Reza Khan kuiunga mkono Ujerumani ya Hitler. Katika zama za Reza Shah, mamlaka ya kujitawala ya Iran yalikiukwa na kukanyagwa waziwazi, tena kwa kiwango kikubwa, wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, sambamba na kushambuliwa na kuvamiwa ardhi yake na majeshi ya Waitifaki, yani Allies. Licha ya Iran kutangaza haiegemei upande wowote katika vita hivyo, vikosi vya nchi wa itifaki vilizojumuisha Uingereza, Marekani, Ufaransa, China na Urusi vilivamia Iran kwa kisingizio kwamba madola ya mhimili, yani Axis Powers, na hasa Ujerumani inaingilia masuala ya ndani ya Iran na Iran yenyewe inaviunga mkono vikosi vya majeshi ya muungano huo wa pande tatu uliozijumuisha Ujerumani, Italia na Japan. Uvamizi wa majeshi ya wa waitifaki ulimfanya Reza Khan asiwe na uwezo tena wa kuonyesha upinzani, na kwa hivyo akalazimika kujiuzulu, hata kama sababu kuu iliyotumiwa na majeshi ya wa waitifaki kama kisingizio cha kuvamia ardhi ya Iran ilikuwa ni kubadilisha mlingano wa nguvu katika vita vikuu vya pili vya dunia, lakini tusisahau pia mchango wa sera mbovu na ghalati za Reza Shah za kuanzisha mfungamano wa kimkakati na Ujerumani ya Hitler. Katika wakati wa utawala wake wa kifalme, Reza Khan alianzisha uhusiano mkubwa na imara na Ujerumani ya manazi kiasi kwamba kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi katika kipindi hicho kati ya nchi mbili kiliongezeka sana. Wakati vita vikuu vya pili vya dunia vikiwa vinaendelea, Urusi na Uingereza zilitumia ujumbe unaofanana serikali ya Iran na kuitaka isimamishe shughuli za washauri wa, wa Kijerumani na kuwaondoa nchini, lakini Reza Shah alikataa kutekeleza takwa lao hilo kwa, kwa tamaa kwamba Hitler ndiye atakayeibuka mshindi katika vita hivyo. Katika jibu lake kwa madola hayo mawili Reza Khan alisema takwa la nchi hizo linapingana na msingi wa msimamo wa Iran kutoegemea upande wowote katika vita, na akatangaza kwamba serikali ya Iran inasimamia na kufuatilia shughuli na harakati za washauri wa Kijerumani walioko nchini. Katika kipindi hicho hicho, na huku Ujerumani ikiwa imeishambulia Urusi, serikali ya Iran ilitekeleza sera ya kupoteza muda na kutokubali kutekeleza takwa la madola waitifaki. Katika hali na mazingira hayo, Iran ilishambuliwa na kuvamiwa na majeshi ya waitifaki katika mipaka yake ya kusini na kaskazini, na si mamlaka yake ya kujitawala tu lakini hata umoja wa ardhi yake pia ulikiukwa kwa hatua yake ya kuifungamanisha hatima na majaaliwa ya Iran na Ujerumani ya manazi na majeshi ya madola ya mhimili Mbali na Reza Shah kujichimbia mwenyewe kaburi lake la kisiasa kwa kupelekea kuuzuliwa na kupelekwa uhamishoni nje ya Iran katika mwaka 1941 lakini pia aliandaa mazingira ya kuzikwa kwenye kaburi la sahau piganio la wa Iran la kuwa huru na kujitawala. Na kwa mara nyingine tena, tamanio la wananchi wa Iran la kuzuia uingiliaji wa majinabi katika masuala ya ndani ya nchi yao likafifishwa. Lakini miaka 37 baadaye mapinduzi ya Kiislamu yaliyofanywa kwa lengo la kulifufua tena takwa la kuwa huru na kujitawala yalipata ushindi, ili yali kulitekeleza kivitendo tamanio la tangu na tangu la taifa la Iran. Mpenzi msikilizaji, simulizi ya saba ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea Inakomea hapa na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe, ni yupi au lawa hilo kuliko wewe na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejaalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, kad jurtu ala nafsi Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe ewe mola wangu wema. Wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu. Muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutodhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdhalu min amali ilahi fasurrani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu, na msamaha wako ni bora kuliko amali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako, siku ya kuhukumu baina ya waja wako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.