Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh wa wa, jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya HM ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huwa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, kipindi cha mwanamke katika familia ya jamii na jamii, na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Talibani yasema Iran ni mfano wa kwanza wenye mafanikio wa kuunda utawala wa Kiislamu katika zama hizi. Hamas yasitisha mchakato wa kuachia mateka kutokana na Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha vita. Trump atishia kuzikatia misaada Misri na Jordan na kutaka makubaliano ya kusitisha vita Ghaza yafutwe. Na Umoja wa Mataifa walishutumu kundi la RSF kwa kuzuia misaada inayopelekwa Darfur, Sudan. Habari kamili. Mkuu wa ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya serikali ya muda Afghanistan inayoongozwa na Taliban amesema kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kwanza wenye mafanikio wa kuunda utawala wa Kiislamu katika zama za sasa na kwamba utawala huo umekuwa na taathira kwa matukio ya kikanda. Rahmatullah Faizan ameeleza hayo katika andiko lake kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu akibainisha vipengee vilivyopelekea kuasisiwa mfumo wa, wa Kiislamu nchini Iran na kuwa mfano wa kwanza wenye mafanikio wa kuunda utawala wa Kiislamu katika zama za sasa na uhusiano wake na wananchi wa Afghanistan, Faizan amesema ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya Februari 11, 1979 unahesabiwa kuwa moja ya mabadiliko muhimu zaidi ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni yaliyojiri katika karne ya ishirini. Na akaongezea kwa kusema, mapinduzi haya yaliyoongozwa na Ayatullah Khomeini, kiongozi wa Jamhuri ya Kiislamu, na kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi wa Iran yaliacha athari kubwa, si ndani ya Iran pekee bali duniani kote pia. Faizan amesistiza kwamba mapinduzi hayo yalikomboa na kuitoa Iran kwenye makucha ya ubeberu wa kisiasa na kiuchumi wa magharibi na kuifanya kuwa nchi inayojitegemea na yenye misimamo huru katika uga wa kimataifa. Ameashiria pia uungaji mkono muhimu wa Tehran baada ya mapinduzi ya kiislamu kwa jihadi ya haki ya wananchi wa Afghanistan wakati wa uvamizi wa majeshi ya shirikisho la Kisovyeti la Urusi dhidi ya Afghanistan kuanzia mwaka 1979 hadi 1989 na na namna ilivyotoa msukumo kwa mujahidina wa nchi hiyo, na akasema Iran haikuunga mkono mujahidina tu wa Afghanistan katika uwanja wa kisiasa na kidiplomasia lakini iliwapokea pia mamilioni ya wahajiri wa Kiafghani waliolazimika kuihama nchi yao kutokana na vita na uvamizi wa jeshi la Kisovyeti. Brigedi za Izuddin ul Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamasi, zimetangaza kuwa zinasitisha mchakato wa kuachia huru mateka wa Israel uliopangwa kutekelezwa Jumamosi ijayo hadi litakapotolewa tangazo jingine kutokana na utawala wa kizayuni kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa Alkasam, Abu Ubaida, kupitia mtandao wa kijamii wa Telegramu imesema kama ninavyonukuu: katika kipindi cha wiki tatu zilizopita, uongozi wa mukawama umefuatilia ukiukaji wa makubaliano unaofanywa na adui Israel na kushindwa kwake kuzingatia masharti ya makubaliano, ikiwa ni pamoja na kuchelewesha kurejea kwa watu waliohama makazi yao huko kaskazini mwa Gaza, kuwalenga kwa makombora na risasi katika maeneo mbalimbali ya ukanda huo na kuzuia kuingia misaada ya kibinadamu ya aina zote kama ilivyo katika makubaliano. Abu Ubeida ameongeza katika taarifa yake hiyo kwamba kwa sababu hiyo kuachiliwa wafungwa wa kizayuni ambako kulipangwa kufanyika Jumamosi ijayo kunaakhirishwa hadi litakapotolewa tangazo jingine ili kusubiri utawala ghasibu wa kizayuni utekeleze kikamilifu makubaliano na kufidia yale uliyoyakwamisha katika wiki zilizopita. Msemaji huyo al-Qassam amesisitiza kuwa tawi hilo la kijeshi la Hamas litafungamana na utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha vita ikiwa tu Israel nayo itatekeleza ahadi zake. Kamati ya vyombo vya habari inayohusika na, na shughuli ya mazishi ya katibu mkuu na mkuu wa baraza la kisiasa la Hizbullah Lebanon waliouawa wa shahidi imetangaza kuwa shughuli za mazishi hayo itafanyika siku ya Jumapili Februari 19, saa 7 mchana. Usiku wa kuamkia leo, kamati hiyo imetangaza mahali na wakati itakapofanyika shughuli ya kusindikiza mwili wa katibu mkuu wa Hizbullah aliyeuawa shahidi Sayid Hasan Nasrullah na wa mkuu wa baraza la kisiasa la harakati hiyo aliyeuawa shahidi pia Sayid Hashim Safiyuddin. Kwa mujibu wa Pars Today, kamati hiyo imeeleza katika taarifa yake kwamba itafanya mkutano na waandishi wa habari leo Jumane saa tano mchana kwa saa za Beirut katika kituo cha utamaduni cha manispa ya Al Ghabiri ili kutoa ufafanuzi wa shughuli ya mazishi ya miili ya mashahidi Nasrullah na Safiyuddin. Taarifa hiyo imedokeza kuwa shughuli ya kuiaga na kuisindikiza miili ya mashahidi hawa wa adhamu wa Hizbullah itafanyika Jumaapili Februari 19 saa 7 mchana kwenye uwanja wa michezo wa Kamil Shamun mjini Beirut. Kamati kuu ya mazishi ya mashahidi wa Hizbullah imetoa wito wananchi wote wa Lebanon kushiriki katika mazishi hayo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaweza akafikiria kusitisha msaada kwa Jordan na Misri ikiwa zitakataa kuwapokea Wapalestina baada ya kutekeleza mpango wake wa kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao katika ardhi yao ya ukanda wa Gaza ili kulihodhi na kulimiliki eneo hilo lililowekewa mzingiro. Ndiyo, inawezekana, ni hakika. Kwa nini isiwe hivyo? Amejibu Trump alipoulizwa na waandishi wa habari katika ikulu ya White House jana Jumatatu, na akaongezea kwa kusema, ikiwa hawafanyi hivyo, bila shaka nitazuia msaada. Ndiyo, Mfalme Abdullah wa pili wa Jordan, ambaye nchi yake hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ilikuwa ya nne duniani inayopokea msaada mkubwa kutoka Marekani wa dola bilioni 1.72 leo. Atawasili huko Washington ili kukutana na kuzungumza na Trump. Mapema jana hiyo hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Misri, Badhur Abdul Ati, alimweleza mwenzake wa Marekani Marco Rubio kwamba mataifa ya Kiarabu yanaunga mkono msimamo wa Wapalestina wa kukataa mpango wa Trump wa kuwahamisha Wapalestina wa ukanda wa Gaza na kulikalia kwa mabavu eneo hilo. Abdul Ati alisistizia umuhimu wa kuijenga upya Ghaza huku wa Palestina wenyewe wakiendelea kusalia katika ardhi yao hiyo. Kitisho cha Trump cha kusitisha misaada kwa Misri na Jordan kimetolewa sambamba na kutishia pia kuwa atayafuta makubaliano ya kusitisha vita dhidi ya ukanda wa Ghaza ikiwa mateka wote wa kizayuni hawataachiliwa ifikapo Jumamosi. Baada ya harakati ya Hamas kutangaza kuwa inasimamisha mchakato huo kutokana na Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha vita, rais wa Marekani ametoa vitisho vikali dhidi ya Hamas akisema kuwa milango ya moto itafunguliwa endapo hadi ifikapo saa sita mchana siku hiyo ya Jumamosi mateka wote wa kizayuni wanaoshikiliwa na harakati hiyo watakuwa bado hawajaachiwa huru. Wachambuzi wa siasa wanaamini kuwa kauli ya Trump kwamba Marekani haitatuma wanajeshi wake kwenda kulitwaa kwa nguvu eneo la Ghaza kwa ajili ya kuwahamisha Wapalestina bali itakabidhiwa eneo hilo na Israel baada ya kumalizika vita inaashiria kuwa rais huyo wa Marekani atauandalia mazingira na kuusaidia kijeshi utawala huo wa Kizayuni uanzishe vita upya dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza ili wasibakiwe na chaguo jingine isipokuwa la kuihama ardhi yao. Na Umoja wa Mataifa umevishutumu vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vya Sudan kwa kuzuia msaada katika eneo linalokaliwa na njaa, linalokabiliwa na njaa la Darfur, magharibi mwa nchi hiyo. Clementine Nkweta Salami, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa na mratibu wa misaada nchini Sudan, ameeleza katika taarifa kama ninavyomnukuu vikwazo vinavyoendelea na vikwazo vya ukiritimba vilivyowekwa na shirika la misaada linalounga mkono RSF vinazuia msaada wa kuokoa maisha kuwafikia wale wanaohitaji sana. Mkweta salami ameendelea kueleza katika taarifa yake hiyo kuwa ulimwengu unatazama na haikubaliki kwamba mashirika ya misaada nchini Sudan hayawezi kutoa misaada muhimu. RSF ambayo imekuwa katika vita na jeshi la taifa tangu Aprili 2023, inadhibiti karibu Darfur yote ambayo ina ukubwa sawa na ardhi ya Ufaransa. Tangu mwezi Mei mwaka huu, wanamgambo wa kundi hilo wameuzingira mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini wa El Fasher na kushambulia kambi za wakimbizi zilizoko karibu na mji huo. Njaa imetangazwa katika maeneo matatu ya Darfur Kaskazini na inakadiriwa kuenea, kuenea hadi maeneo matano zaidi ifikapo Mei mwaka huu, kulingana na shirika la ainisho la awamu ya usalama wa chakula shirikishi linaloungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa karibu watu milioni saba huko Darfur wanakabiliwa na baa la njaa. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vimesababisha vifo vya maelfu ya watu kuwafanya wengine milioni kumi na mbili walazimike kuyahama makazi yao na kusababisha njaa kubwa zaidi ulimwenguni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho jibu la Rusia kwa vitisho vya Trump dhidi ya BRICS. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imetoa taarifa kuhusiana na tishio la rais Donald Trump wa Marekani la kutoza ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nchi wanachama za BRICS iwapo dola itafutwa katika mabadilishano ya kibiashara ya nchi hizo, na kusisitiza kuwa ushirikiano wa nchi wa wanachama wa BRICS unalenga kuimarisha uwezo wa kijamii, kiuchumi na kibinadamu wa nchi hizo. Rais huyo mwenye utata mwingi wa Marekani alitangaza Januari 30 kwamba Marekani itatoza ushuru wa asilimia mia moja kutoka au kwa bidhaa kutoka nchi za BRICS ikiwa kundi hilo litatumia sarafu nyingine isiyokuwa dola katika miamala yao ya biashara za kimataifa. Amesisitiza kuwa Marekani haitaruhusu dola itelekezwe katika biashara ya kimataifa na akaonya kuwa nchi zitakazofanya hivyo zitakabiliwa na hatua kali za kibiashara za Marekani. Kwa vitisho hivyo, Trump anajaribu kuzuia kuporomoka kwa udhibiti wa dola duniani kwa kuzitishia nchi ambazo tayari zimedhurika kutokana na satwa ya sarafu hiyo ya Marekani katika biashara na fedha za kimataifa na vilevile siasa za Washington za kuitumia kama chombo cha kuadhibu na kuzikandamiza nchi nyingine. Katika kujibu tishio hilo la Trump, Dmitri Peskov, msemaji wa Kremlin, ameashiria matamshi ya rais Vladimir Putin wa Russia, ambaye awali alisema kuwa hakuna mipango yoyote ya kuunda sarafu ya pamoja katika kundi la BRICS na kwamba limeazimia kuunda majukwaa mapya ya uwekezaji ambayo ataruhusu uwekezaji wa pamoja katika nchi za upande wa tatu. Desemba na katika kukabiliana na tishio la Trump la kutoza ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nchi za BRICS, Putin alibainisha kuwa kutokana na vitendo vya Wademokrats dola haina tena nguvu iliyokuwa nayo miaka minne iliyopita wakati wa urais wa kwanza wa Trump. Mwishoni mwa mwezi Januari, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, alisisitiza kwamba kauli za Trump kuhusu kuwatoza ushuru mkubwa wanachama wa BRICS na kujiondoa katika baadhi ya mikataba ya kimataifa zinaonyesha mbinu zinazotumiwa na Washington kudhamini maslahi yake ulimwenguni. Alikumbusha kwamba maslahi ya Marekani daima yamekuwa yakilindwa kwa msingi wa kutaka kuifanya nchi hiyo ionekane kuwa bora kuliko washindani wake wa kimataifa. Matumizi mabaya ya Marekani ya sarafu ya dola kama chombo cha kuzikandamiza nchi nyingine daima yamekuwa yakilalamikiwa na mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa kuliko jambo jingine lolote. Ingawa dola bado ndiyo sarafu kubwa zaidi ya akiba duniani, hatua ya Marekani ya kuitumia kama silaha ya kudhamini malengo yake ulimwenguni imezichochea ya nchi nyingi kuwekeza katika sarafu mbadala. Kutokana na Washington kutumia dola kama chombo cha kuziwekea mashinikizo nchi nyingine, sambamba na vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi pinzani, imepelekea nchi hizo kuamua kutumia sarafu za kitaifa katika miamala yao ya kifedha na kibiashara. Mwaka elfu mbili na tisa mataifa yenye nguvu na uchumi unaoibuka duniani yalijaribu kuanzisha umoja wa kisiasa na kiuchumi bila ya kuyashirikisha madola ya magharibi, ambao uliitwa BRICS. Zikiwa katika kilele cha kundi la BRICS, China na Russia zinataka kukomesha utawala wa dola na uwezo wa kiuchumi wa nchi za magharibi katika uhusiano wa kibiashara. Russia ikiwa mwanachama muhimu wa kundi la BRICS pamoja na wanachama wengine kama vile Brazil, India, China na Afrika Kusini, na baadaye Iran, Ethiopia, Indonesia, Muungano wa Falme za Kiarabu na Misri zinataka kutumia sarafu zao za kitaifa katika shughuli zote za kimataifa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, msikilizaji mpenzi, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini na mafundisho ya Mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad sallallahu alihi wasallam. Zaidi ya miongo mitatu imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye ni shakhsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekima na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliofungua Imamu Khomeini kuelekea kwenye umaanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya makala hii. Leo hii mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumisha watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabaila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Makoze ameandika katika propaganda zake leo, Magharibi haitafuti kuutambua ukweli kutokana na uongo wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka kwa Magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. Huku hali ikiwa hivyo kundi jengine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika ya ufanisi ya wanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasi na kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama maliasili za maumbile ya binadamu zitatumiwa vyema, basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imamu Khomeini aliendeleza njia ya mtume wa Uislamu, kwani manabii wote wa Allah hususan Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyooka. Imamu Khomeini anasema jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezimngu mtukufu amemtuma Bwana Mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za mola wake pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe. Mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold, mtaalamu wa Kiingereza wa maswala ya Mashariki ya Kati, katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu. Ameandika, kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali, za kijamii, kisiasa na kidini, lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustaajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu, ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu kama alivyofanya Mtume wa Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Khomeini ni miongoni mwa mubalighina hao wa kweli na waliojitolea muhanga katika njia ya haki, kwani aliyatumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki. Alikuwa akisema, mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii, na wakiwakataza watu kufanya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi. Ndio maana tangu mwanzoni mwa miaka ya sitini Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo, aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi hii ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalim. Akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qurani, Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kumfuata vilivyo Mtume Muhammad sallallahu alihi wa aalihi wasallam. Aliugawanya utukufu wa Mtume katika mafungu matatu makuu na kuandika Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume, yaani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah; pili ni kuwa mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa; na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Mwisho wa kunukuu. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo, ndiyo maana Imamu Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za Uislamu ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema Mwenyezi Mungu amemtuma mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake, kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake, masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Mwisho wa kunukuu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo ndiyo maana Imam Khomeini kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka, akafanikiwa kuupindua utawala dhalim na wakiimla wa shaa na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia kulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi, pasina kulazimishwa, bali kwa hiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulionekana pale alipoweza kuutambulisha Uislamu toka katika chemichemi safi ya Qurani na hadithi za mtume mtukufu. Aliweza kuwashibisha walimwengu waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua, mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo. Alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya Kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini Uislamu ni dini kamili hai na milele na mafundisho yake yanahusu vipenge vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema, Mtume wa Uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlingano wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania Waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ambayo ndiyo sira kamili zaidi. Aliwahi kunukuliwa akisema Waislamu lazima waamke, wa Waislamu lazima waitalii na kuisoma vizuri sira na mwenendo wa mtume, hususan sira ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Inawapaswa wasome ili wajue alifanya nini na alisema kitu gani. Mwisho wa kunukuu. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imam Khomeini katika dunia ya leo ya ngali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. Hatimaye Imam Khomeini katika wasia wake wa kisiasa na kidini, amevibakishia vizazi vya baada yake urithi wenye thamani kubwa na mwenyewe anasema amepata mafanikio hayo kutokana na kufuata mafundisho ya Mtume mtukufu na watu wa nyumbani kwake. Alikuwa akisisitiza kwamba ni fahari kwa Waislamu kuwa wafuasi wa dini tukufu aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, dini ambayo kama itafuatwa vilivyo, basi humwokoa mwanadamu kutoka katika vitanzi vyote vya kuabudu asiyekuwa muumba na kumwokoa kutoka katika utumwa wa kunyenyekea na kuabudu asiyekuwa Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran <mulia> Karibu magazeti yote ya leo nchini Iran yametoa kipaumbele kwa sherehe za maadhimisho ya mwaka wa 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambapo gazeti la Teheran Times limeakisi pakubwa maandamano ya Bahmani 22 katika habari yake kuu liliyoiandika kwa anwani kujitolea kwa wananchi. Mwandishi anafafanua kwa kichwa hicho cha habari na kuandika, mamilioni ya wa Iran wamesherekea mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mamia ya miji kote nchini. Mamilioni ya Wairan kutoka matabaka tofauti jana walimiminika katika barabara na mitaa mbalimbali kuadhimisha mwaka 46 wa mapinduzi ya Kiislamu, anaendelea kueleza mwandishi, tukio ambalo liliwezesha taifa hili kongwe kujiamulia mustakbali wake baada ya kuwa chini ya udhibiti wa nchi ajinabi kwa miongo kadhaa. Katika habari za kimataifa, Teheran Times ilimeandika daktari wa nchini Uingereza aishtaki hospitali kwa kumsimamisha kazi kutokana na maandiko yake kuhusu Ghaza aliyokuwa akituma mitandaoni. Dr Nadim Crow mwenye uraia wa Uingereza na Jordan amewasilisha kesi mahakamani dhidi ya taasisi ya tiba ya Royal Free London ambayo ni kitengo cha huduma ya taifa ya tiba Uingereza baada ya kusimamishwa kazi kwa kudhihirisha mshikamano na kuiunga mkono Ghaza pamoja na spika wa majilisi ya ushauri. Kumradhi. Na katika habari nyingine, spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran bunge la Iran Muhammed Bakir Kalibof amesema Iran imesimama kidete kutetea thamani na maadili ya Kiislamu. Gazeti la Iran pia limeakisi sherehe za maadhimisho ya mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuandika, kushiriki kwa wingi wa Iran katika maandamano ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ni jibu kwa Trump. Rais Pezeshkiani asema Iran haitaki vita na upande wowote, lakini haitazipigia magoti nchi ajinabi. Katika safu ya habari za kidiplomasia gazeti hili linatupasha kuwa radiamali ya rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mkabala wa sera ya matamshi na kivitendo ya Donald Trump iliyokwenda sambamba na agizo alilosaini la kurejesha mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran inaonyesha kuwa rais wa Iran haangalii njia moja ya ufumbuzi kwa ajili ya kutekeleza ahadi zake katika fremu za sera za nje. Kutoka gazeti la Iran tunasoma pia habari ya kimataifa inayohoji je, Shi anatumia wenzo gani kufanya mazungumzo na Trump? Gazeti la Iran Daily linalochapishwa pia kwa lugha ya Kiingereza lina habari kuu iliyokolezwa wino mweusi ya matamshi ya rais Pezeshkiani akisema Iran haita salimu amri mbele ya mashinikizo ya Trump. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametamka hilo bayana jana mbele ya umati wa wananchi waliokuwa wamekusanyika katika uwanja wa mnara wa Azadi, yani uhuru, mjini Tehran, katika kumbukumbu ya maadhimisho ya mwaka 46 wa mapinduzi ya Kiislamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hili umepambwa na picha ya umati mkubwa wa wakazi wa Teheran iliyopigwa kutokea angani katika hafla hiyo ya maadhimisho ya mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Gazeti hili pia limeandika kuhusu kile kilichoulizwa na wataalamu kwamba kwa nini Marekani haiwezi kuaminiwa na kujibu kwa kunukuu matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Ayatullah Khamenei, ambaye amepinga suala la kufanya mazungumzo na serikali ya Trump, akisema kuwa kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu la busara wala la heshima. Ayatullah Hamenei ameashiria tajiriba za huko nyuma na kusistiza kuwa Marekani mara kadhaa imeshindwa kujenga uaminifu na hivyo kufelisha mazungumzo yenye itibari. Kiongozi mwadhamu ameashiria tajiriba na uzoefu usio na tija wa karibu miaka miwili ya mazungumzo na Marekani katika mwongo wa elfu mbili na kumi, na hatua ya Washington ya kutotekeleza ahadi zake, na akasisitiza kuwa tajiriba ya JCPOA yani mazungumzo ya nyuklia ya Iran na makubaliano yaliyofikiwa inaonyesha kuwa mazungumzo au kufanya mazungumzo na Marekani hakutatui tatizo lolote. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika Familia na Jamii. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo, tunakusudia kuzungumzia nafasi tukufu na ya juu ya mama mzazi katika Uislamu na taathira yake katika malezi bora ya familia na jamii. Karibuni. Moja ya majukumu yenye thamani kubwa ya mwanamke ni jukumu la mama. Mama ndiye chemchemi safi zaidi ya upendo na jambo muhimu zaidi linaloleta furaha kwenye familia. Mama hujenga hisia ya usalama, amani, nguvu na uhuru kwa mtoto wake. Kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke hufikia kilele cha utukufu akiwa kama mama. Mama ndiye mtoaji wa mahitaji ya kimwili na kiakili ya mtoto na ndiye hujenga shakhsia na fikira zake. Wajibu wa mama ni muhimu na nyeti sana. Mama ana majukumu kadhaa ya malezi ambayo baba halazimiki kuyafanya kulingana na maumbile yake, na wala hana hata uwezo wa kuyamudu katika kipindi cha ujauzito ambacho huchukua miezi tisa na cha mtoto kunyonya ambacho huchukua miaka miwili. Wakati huu wote mtoto hulishwa moja kwa moja na mama mzazi. Kwa hakika mama ana majukumu na jukumu muhimu la kuhifadhi maisha na afya yake pamoja na mtoto wake, ambapo sifa, fikra na hisia zake humwathiri mtoto moja kwa moja. Kwa msingi huo, jukumu la mwanamke ni kubwa zaidi kuliko la mwanaume, hasa katika miaka ya kwanza kuzaliwa mtoto. Mtoto dhaifu na asiyejiweza huhitajia pakubwa hisia safi na upendo wa dhati wa mama yake. Ni mama ndiye anayeweza kumpa mtoto huyo upendo wake uliojaa huba na baraka. Mama ni dhihirisho la upendo, huba, huruma na ndiye anayeleta joto nyumbani. Ni yeye ndiye hufanya mazingira nyumbani kuwa ya kupendeza na safi. Tabia na fikra za mama humwathiri mtoto na kulea mtoto ni kati ya majukumu yake muhimu. Mama ndiye anaelea vizazi na watu kupitia tabia na fikira zake. Mama humwepusha mtoto na uchafu na tabia mbaya za kimaadili kama vile kijicho, husuda, uchoyo, majivuno na mengineyo, na kujenga ndani yake maadili mema, mapenzi, usafi, ukarimu na kuwatendea wema wenzake. Upendo wa mama una taathira kubwa kwa mtoto wake. Hakuna mtu wala taasisi yoyote inayoweza kuchukua nafasi ya mama kwa mwanawe na kuweza kumpa upendo na upata kutoka kwa mama yake mzazi. Mara nyingine, sababu ya mtoto kulia haitokani na njaa, ugonjwa au kuhisi maumivu, bali huwa anahitaji mapenzi, kubembelezwa na upendo wa mama yake. Kubembelezwa na mama ni moja ya vyakula vya kisaikolojia vya mtoto, na mama anapaswa kumfanya faidiki na chakula hiki cha kiroho kadiri inavyohitajika. Mama anapomkumbatia mtoto wake hutulia kwa sababu sauti ya moyo wa mama ni ya kupendeza zaidi kwa mtoto kuliko wimbo mwingine wote ule. Mwanamke katika nafasi yake ya mama ni mjumuiko wa hisia na kujitolea sifa zake za kiroho na kimwili humsaidia katika utekelezaji mzuri wa wajibu na jukumu lake kuu, yani kuwa mama mzuri katika kumlea mwanawe. Nafasi ya mama na baba katika utamaduni wa Kiislamu ni tukufu na ya juu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu amemkataza mtoto kusema neno lolote dogo ambalo huenda likakasirisha na kuwaudhi wazazi wake aya ya 23 ya suratul isra inasema na mola wako mlezi ameamrisha kuwa msimwabudu yoyote ila yeye tu na wazazi wawili mwatendee wema mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili basi usimwambie hata ah wala usiwakemee nasema na nao kwa msemo wa heshima Mama anaweza kumlea mtoto na kumfanya awe na tabia nzuri au mbaya, msafi na mwenye sifa nzuri au mchafu asiye na haya wala soni. Kwa vyovyote vile, ana taathira kubwa katika muundo wa utu wa mtoto. Watu wote mashuhuri wanakiri kwamba mafanikio yao yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama zao. Kwa mfano, Napoleon Bonaparte alisema Mafanikio yangu yote yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama yangu. Yeye ndiye aliyeimarisha azma na uvumilivu wangu tangu utotoni. Mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili, basi usimwambie hata ah, wala usiwakemee, na sema nao kwa msemo wa heshima. Surat ul-Israa aya 23. Kwa kuzingatia hili, mama daima anapaswa kuishi katika mazingira ya fikira safi na viwango vya juu vya imani na wema. Bila shaka hakuna wajibu wa juu zaidi kuliko wajibu wa mama. Mama ndiye kito cha uumbaji na nukta kuu ya maisha ya jamii. Kuwa mama ni aina kutekeleza wajibu na kuzingatia vipengele vya malezi na maadili. Bila shaka kuna hitaji imani, afya ya kiakili, ufahamu, hisia za kina, maadili ya kibinadamu, usafi, heshima, upendo, tabia njema, pamoja na moyo mzuri. Tunapaswa kufahamu kwamba mtu yeyote ambaye ana sifa hizi hawezi kujiita kuwa ni mama isipokuwa aongeze na kumlea vema mtoto wake kwa kunufaika na uwezo wake wa dhati na kimaumbile. Maisha, ustawi na saada ya mtoto na jamii humtegemea mama. Analazimika kulea watu wenye heshima na manufaa kwa jamii. Kwa hiyo ili kufikia hili, lazima ajiandae vizuri, anapasa kujituma na kumfundisha mtoto wake masomo ya kujitolea kwa manufaa ya utu na jamii nzima. Mwanamke katika nafasi yake ya, ya mama hutanguliza majukumu ya kumlea mtoto wake juu ya majukumu yake ya mengine, na juu ya yote hujali ukuwaji wa mtoto ambapo katika utekelezaji wa jukumu hilo huhitaji kuwa na afya bora ya akili, uvumilivu, utulivu pamoja na amani. Matatizo ya leo katika jamii yetu yanatokana na ukweli kwamba wanawake hawana tena nia ya kuwalea watoto na wala hawataki kuwa mama na kuwatunza watoto. Mwanamke anayefikiria tu namna ya kujipamba na kujishughulisha na masuala ya anasa ya maisha na kukabidhi malezi ya mtoto wake kwa wengine si mama. Mama wa kweli ni yule anayefanya juhudi zake zote katika malezi bora ya watoto wake na kujivunia suala hilo. Zaidi ya yote, mtoto huhitajia zaidi upendo na uungaji mkono wa wazazi wake kuliko utajiri na suhula za anasa anazopewa na wazazi wake. Je, kuna faida gani mtoto anapoachwa mikononi mwa nesi au mfanyakazi wa nyumbani au mwalimu wa chekechea, huku akiwa amekasirika na kufadhaika na kutopata upendo na malezi yanayofaa kutoka kwa wazazi wake kwa kisingizio cha mama yake kufanya juhudi za kufikia viwango vya juu vya masomo na kijamii. Watoto na vijana wahalifu wanaopatikana katika vituo vya watoto yatima na vituo vya kurekebisha tabia au magereza ni dhihirisho la uwepo wa kina mama wasiofaa, wasio na malengo na wahalifu. Kuwepo kwa watu hawa ambao idadi yao si ndogo kunaonyesha umuhimu wa nafasi ya mama na nafasi muhimu ya malezi sahihi katika jamii. Kwa hiyo ni lazima tuheshimu nafasi tukufu ya kina mama na bidii yao katika malezi ya watoto, kwa sababu wao ndio chimbuko la utu, upendo, maadili mema na furaha katika jamii. Watu ambao hunyimwa upendo wa mama wakati wa utoto na ujana wao baadaye huwa hawaamini upendo wa watu wengine kwao, wala kuwaonyesha wenzao upendo. Mama anaweza kujenga huruma na wema katika moyo wa mtoto na kupanda miche ya imani, ucha Mungu na kujitolea katika uwanja wa uwepo wa watoto, na hivyo kujiandalia mazingira kunufaika na matunda matamu ya malezi hayo adhimu hadi mwisho wa maisha yake. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kimefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 12 Shaban mwaka 1446 hijiria, sawa na Februari 12 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 948 iliyopita aliaga dunia Hasan bin Hafidh Andalusi, mpokezi wa hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania ya leo. Hasan bin Hafidh al Andalusi, aliyejulikana kwa jina la Ghassani, alikuwa mwana fasihi mahiri na tabibu mweledi. Alikuwa na hati za kuvutia sana na kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Kitabu cha Tamjidul Mahmal ni miongoni mwa kazi za thamani za Hasan bin Hafidh al Andalusi, na kinazungumzia na kufafanua maisha ya wapokezi wa hadithi za Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 375 iliyopita alifariki dunia Rene Descartes, mwana falsafa na mtaalamu wa hisabati wa Ufaransa. Alizaliwa tarehe 31 Machi mwaka 1596 na baada ya masomo yake ya msingi alianza kusoma hisabati na tiba. Baadaye Descartes alibobea katika taaluma za hisabati na uhandisi na baadaye akaanzisha utafiti katika uga wa falsafa. Miongoni mwa vitabu vya mwana falsafa huyo ni Principle of Philosophy, The Patience of the Soul na Discourse of the Method. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, serikali ya mpito ya mapinduzi ya Kiislamu ilianza rasmi kazi zake katika siku za mwanzo kabisa za umri wa Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Wakati huo huo, wananchi waliendeleza mapambano ya kuangamiza kikamilifu mabaki ya utawala wa kifalme wa Shah. Baadhi ya makundi ya wananchi yalichukua jukumu la kuunda taasisi muhimu za serikali katika miji na maeneo mbalimbali. Wakati huo, ulidhihiri udharura wa kuwepo chombo cha kushughulikia kadhia hiyo na kukabiliana na vibaraka na mabaki ya utawala wa kifalme. Kwa msingi huo, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini, alitoa amri ya kuundwa kamati ya mapinduzi ya Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, mzee Nelson Mandela, kiongozi wa harakati ya kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya Kusini, aliachiwa huru baada ya kufungwa jela miaka 27. Mandela alikamatwa na kuhukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 1963 kwa sababu ya mapambano yake dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Baada ya miaka kadhaa, aliachiwa huru kutokana na msimamo wake thabiti akiwa jela, mapambano ya wananchi wa nchi hiyo, pamoja na mashinikizo yaliyotokana na fikra za walio wengi katika nchi mbalimbali mbali duniani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rahmatullah Faizani, mkuu wa ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya serikali ya muda Afghanistani inayoongozwa na Taliban, amesema kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kwanza wenye mafanikio wa kuunda utawala wa Kiislamu katika zama za sasa na kwamba utawala huo umekuwa na taathira kwa matukio ya kikanda. Brigidia za Izuddin ul Qasam, tawi la kijeshi la Hamas, zimetangaza kuwa zinasitisha mchakato wa kuachia huru mateka wa Israel uliopangwa kutekelezwa Jumamosi ijayo hadi litakapotolewa tangazo jingine kutokana na utawala wa kizayuni kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaweza akafikiria kusitisha msaada kwa Jordan na Misri ikiwa zitakataa kuwapokea Wapalestina baada ya kutekeleza mpango wake wa kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao katika ardhi yao ya ukanda wa Ghaza ili kulihodhi na kulimiliki eneo hilo lililowekewa mzingiro. Sambamba na hayo, Trump ametishia kuwa atasitisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Wapalestina na utawala wa kizayuni wa Israel kufuatia tangazo la Hamas la kusimamisha mchakato wa kuachia huru mateka wa kizayuni kutokana na Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha vita. Na Umoja wa Mataifa umevishutumu vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vya Sudan kwa kuzuia misaada katika eneo linalokabiliwa na njaa la Darfur magharibi mwa nchi hiyo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Naitwa Abdulfattah Musa la Ziyada, sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.