Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa redio Teheran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumanne hii ya leo. Ni Jumanne njema ya Februari kumi na moja elfu mbili na ishirini na tano kutujalia uhai na afya njema tunasema amin ya rabbil alamin. Wapenzi wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia asubuhi hii, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, tukidondoa baadhi ya magazeti kutoka Kenya, Uganda na Tanzania na vipindi vyetu, tutakuwa na kipindi cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ambayo jana yalifikia ya kilele. Tutakuwa na udondozi wa magazeti kama nilivyoambia, tutakuwa na kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii, na makala yetu ya leo katika historia. Wapenzi wasikilizaji, tuna wingi wa matumaini kuwa mko nasi, na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran yanasikika kupitia redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na mpendwa msikilizaji, na kukumbusha, unaweza ukatumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida alama kujumlisha 98 9035 06587 kutuma ujumbe wako mfupi SMS, na kwa upande wa email ya Radio Teheran ni swahili radio at IRIB ir na kwenye Telegram tunapatikana at Radio Tehran sw, yani t.me slash radio tehran sw. Na tovuti na mtandao wa intaneti wa Radio Tehran ni pars today dot ir slash sw. Imeli yetu ya barua pepe ni swahili na saa yetu inaonyesha dakika moja imesalia ifike saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha na kukaribisha msikilizaji mpendwa kutegea sikio vichwa vya habari. Mwangwi wa maandamano ya Bahmani 22 katika vyombo vya habari vya Marekani. Irani yamweleza Gutres UN ichukue msimamo thabiti kuhusu njama ya Trump dhidi ya Palestina. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon yasema mapinduzi ya Kiislamu Irani yalibadilisha sura ya historia. Na vita vya ushuru vya Trump, kansela wa Ujerumani Scholz hapa kujibu mapigo papo hapo. Na sasa ni habari kamili. Vyombo vya habari vya lugha ya Kiingereza vimeapa kipaumbele maalumu maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyofanyika jana kote nchini. Shirika la habari la Associated Press limesema katika ripoti yake kuhusu mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba sherehe hizo zimefanyika kwa mara ya kwanza tangu Donald Trump arejee ikulu ya White House na kuanza tena kampeni ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran na kwamba makumi ya maelfu ya Wairani walimiminika mabarabarani katika hali ya baridi kali iliyofikia nyuzi joto chini ya sifuri. Shirika hilo la habari la Marekani limeandika kuwa Iran inakabiliwa na vikwazo vikali na kwamba vitisho vya Trump vya kuzidisha vikwazo hivyo vimetolewa huku akitangaza kuwa anataka kufikia makubaliano na Tehran kuhusu miradi yake ya nyuklia inayoendelea kustawi. Ripoti ya Associated Press inaendelea kusema kiongozi mkuu wa Irani Ayatullahi Ali Khamenei alisema Ijumaa iliyopita kwamba hakupaswi kufanyika mazungumzo na serikali ya aina hiyo. Hata hivyo hakukataza waziwazi kuamiliana na Washington. Mjini Tehran, maelfu ya watu waliandamana kuelekea Azadi Square licha ya baridi kali, wakiwa wameshikilia bendera maputo na mabango yenye nara na kauli mbiu za kimapinduzi. Waandamanaji hao walitoa nara za mauti kwa marekani na mauti kwa Israel, huku wakiwa wamebeba picha za kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Khamenei na bendera za Irani, Palestina za harakati za Hizbullah na Hamas. Vikosi vya jeshi la Iran pia vilionyesha mifano ya baadhi ya makombora yao. Tukiwa bado tuko hapa nchini Iran, kamanda mkuu wa kikosi cha wanamaji cha jeshi ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema jamhuri ya Kiislamu karibuni hivi itazindua kombora la kisasa la cruise lenye uwezo wa kusafiri kwa mwendo kasi wa supersonic lililotengenezwa na wataalamu wa humo nchini. Dimeli Alireza Tanksiri aliyesema hayo Jumapili, akielezea mafanikio ya hivi karibuni katika nguvu ya majini ya nchi, na akaongeza kwamba kombora hilo jipya ambalo litazinduliwa katika mwaka ujao wa kalenda ya Kiirani utakaoanza Machi ishirini mwaka huu litaongeza kwa kiasi kikubwa uwezo wa Irani wa kujihami na kuzuia hujuma habari zaidi zinasema kuwa kombora hilo la supersonic lina uwezo wa kupiga shabaha umbali wa kilomita elfu mbili ambazo ni sawa na maili elfu moja mia mbili arobaini na mbili kwa usahihi na hivyo kuimarisha uwezo wa juu wa kijeshi wa nchi hii katika ulinzi wa majini. Adimel Tang Siri ameeleza bayana kuwa e, sasa tuna makombora ambayo yanaweza kurushwa kutoka ndani kabisa ya ardhi ya Iran na kuondoa hitaji la kuyarusha tokea pwani. Kamanda huyo wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Sepa amefafanua ah, kwa kusema kwa ustawi huu tunaweza kulenga shabaha katika bahari ya Oman moja kwa moja kutoka kaskazini sehemu ya ghuba ya Uajemi. Wataalamu na wahandisi wa kijeshi wa Iran katika miaka ya hivi karibuni wamepata mafanikio makubwa katika utengenezaji wa aina mbalimbali za zana za kivita ndani ya nchi na hivyo kuvitosheleza vikosi vyake vya kijeshi na kuvifanya visitegemee msaada wa kigeni. Viongozi wa Irani wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba nchi hii haitasita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi, ikiwa ni pamoja na uwezo wa makombora kwa ajili ya kujilinda dhidi ya adui, na kwamba Jamhuri ya Kiislamu haitafungua mlango wa majadiliano na yoyote yule kuhusu swala hilo. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abasi Arakchi, amesema Umoja wa Mataifa, haswa baraza lake la usalama, lazima uchukue msimamo imara na wawazi dhidi ya mpango wa Marekani na Israel unaolenga kuwaondoa kwa nguvu Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza. Katika mazungumzo ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres siku ya jana Jumatatu, Arakchi alilaani njama hatari ya Marekani na Israel ambayo amesema inatishia amani na usalama wa kimataifa. Pendekezo la kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu linakiuka kanuni na viwango vyote vya sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa, na kwa hakika linakamilisha mpango wa utawala wa Israel wa mauaji ya kimbari na kutokomeza Palestina, amesema Arakchi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Irani amesema nchi za kiarabu na kiislamu zimeshutumu vikali mpango wa utawala wa Tel Aviv wa kuwalazimisha wa Palestina katika makazi yao, jambo ambalo linaonyesha wasiwasi wao mkubwa kuhusu kuendelea ukiukaji mkubwa wa haki za watu wa Palestina na mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi yao. Kwa namna nyingine Waziri wa mambo ya nje wa Irani amelaani misimamo ya hivi karibuni ya waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel ambaye ametoa wito wa kuhamishwa wa Palestina na kupelekwa Saudi Arabia na kuutaja kuwa ni mfano wa wazi wa tabia ya ukatili na jeuri ya utawala huo ghasibu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema jamii ya kimataifa lazima izuie kuhalalisha uvunjaji sheria na jinai za utawala ghasibu wa Israel. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ujumbe huo, amesema umoja huo unapinga vikali mpango wowote ule kuhusu kuwahamisha wapalestina kwa nguvu kutoka Gaza na akasisitiza ulazima wa kuheshimiwa haki halali za Wapalestina. Antonio Guterres amesema kuhamishwa kwa mabavu watu wa Gaza ni jambo ambalo haliwezi kukubalika kabisa. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetoa salamu za kheri na baraka kwa taifa la Iran kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ikisistiza kuwa mapinduzi hayo yalibadilisha mkondo wa matukio na sura ya historia. Taarifa ya Hizbullah ya Lebanon imetolewa kwa mnasaba wa sherehe za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyopata ushindi tarehe 11 Februari mwaka 1979 ambayo ilikuwa sawa na mwezi Bahmani tarehe 22 mwaka 1357 Hijria Shamsia, chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi mkuu wa jamhuri ya kiislamu Iran. Harakati ya Hezbollah imetangaza katika taarifa yake kwamba mapinduzi ya Kiislamu Iran yakiongozwa na Imamu Ruhullah Khomeini yalibadilisha mkondo wa matukio na sura ya historia na kuuangusha utawala wa dhalimu na wa kidikteta. Katika taarifa hiyo Hizbullah imesisitiza kuwa licha ya vikwazo, hujuma na njama za aina mbalimbali, mapinduzi ya Kiislamu Irani yamewaweka wananchi kwenye njia ya kunyijia, kujenga nchi yenye nguvu na ya kipekee katika kujitawala kisiasa, maendeleo ya kisayansi na ustawi wa kiviwanda. Taarifa ya Hizbullah imesema tangu kuasisiwa kwake, jamhuri ya Kiislamu imekuwa kitovu cha masuala ya uadilifu katika eneo la magharibi mwa Asia na daima imekuwa msaidizi wa kweli wa harakati za mapambano na muungaji mkono mkuu wa kadhia ya Palestina ambayo mabeberu wanataka kuiangamiza. Hezbollah imesema jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa mshirika katika ushindi wote wa harakati za mukawama hususan nchini Lebanon, kwa sababu Irani imesimama bega kwa bega na mukawama wa Lebanon tangu kuundwa kwake na kuupatia misaada mbalimbali ili iweze kukomboa ardhi yake na kuwatimua wavamizi na kansela wa ujerumani ameonya kwamba iwapo marekani itaweka ushuru wa ziada kwa bidhaa za umoja wa ulaya watu wa ulaya watajibu mapigo ndani ya saa moja olaf scholz ameasema hayo katika mdahalo wa uchaguzi na friedrich merz kiongozi wa chama cha kihafidhina cha christian democratic union akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusu uwezekano wa Trump kuzidisha ushuru wa forodha dhidi ya nchi za Ulaya, kansela wa Jerumani amesema sisi katika umoja wa Ulaya tutachukua hatua ndani ya saa moja. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa akiwatishia washirika wa nchi hiyo kuwawekea ushuru wa ziada wa bidhaa zao zinazoingizwa nchini Marekani. Wiki iliyopita alitangaza ushuru wa ziada dhidi ya China, Meksiko na Canada lakini saa kadhaa baadaye alitangaza kusimamishwa kwa mwezi mmoja ushuru wa ziada kwa Mexico na Uchina baada ya nchi hizo kujibu mapigo. Pia ametishia kuiwekea Ulaya ushuru zaidi. Kufuatia vitisho hivyo vya Trump, viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefanya mkutano mjini Brussels, Ubelgiji, na kujadili tishio la ushuru la Marekani. Tume ya Ulaya pia ilikuwa imemwonya Trump kwamba Umoja wa Ulaya utatoa jibu kali kwa mshirika yoyote wa kibiashara ambaye anaweka ushuru usio wa haki au wa kiholela kwa bidhaa za umoja huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: jibu la Russia kwa vitisho vya Trump dhidi ya kundi la BRICS. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imetoa taarifa kuhusiana na tishio la Rais Donald Trump wa Marekani la kutoza ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nchi za BRICS iwapo dola itafutwa katika mabadilishano ya kibiashara ya nchi hizo, na kusisitiza kuwa ushirikiano wa nchi wanachama wa kundi la BRICS unalenga kuimarisha uwezo wa kijamii, kuimarisha kiuchumi na uwezo wa kibinadamu wa nchi hizo. Rais huyo mwenye utata mwingi wa Marekani alitangaza Januari 30 kwamba Marekani itatoza ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa kutoka nchi za kundi la BRICS ikiwa kundi hilo litatumia sarafu nyingine isiyokuwa dola katika biashara zake za kimataifa. Amesisitiza kuwa Marekani haitaruhusu dola kutekelezwa katika biashara ya kimataifa na akaonya kuwa nchi zitakazofanya hivyo zitakabiliwa na hatua kali za kibiashara kutoka Marekani. Kwa vitisho hivyo Trump anajaribu kuzuia kuporomoka kwa udhibiti wa dola duniani kwa kuzitishia nchi ambazo tayari zimedhurika kutokana na satwa ya dola katika biashara na fedha kima za kimataifa na vilevile zimedhurika na siasa za Marekani za kuitumia kama chombo cha kuadhibu na kuzikandamiza nchi nyingine. Katika kujibu tishio la Trump, Dmitri Peskov, msemaji wa Kremlin, ameashiria matamshi ya rais Vladimir Putin wa Rusia ambaye awali alisema hakuna mipango yoyote ya kuunda sarafu ya pamoja katika kundi la BRICS na kwamba alimeazimia kuunda majukwaa mapya ya uwekezaji ambayo yataruhusu uwekezaji wa pamoja katika nchi za upande wa tatu, Desemba mwaka jana. Na katika kukabiliana na tishio la Trump la kutoza ushuru 100, 100, wa asilimia mia kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nchi za BRICS, rais Putin alibainisha kuwa kutokana na vitendo vya wademokrat Dola haina tena nguvu iliyokuwa nayo katika miaka minne iliyopita wakati wa urais wa kwanza wa Trump. Aidha, mwishoni mwa mwezi Januari, Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Russia, alisisitiza kwamba kauli za Trump kuhusu kuwatoza ushuru mkubwa wanachama wa BRICS na kujiondoa katika baadhi ya mikataba ya kimataifa zinaonyesha mbinu zinazotumiwa na Washington kudhamini maslahi yake ulimwenguni. Alikumbusha kwamba maslahi ya Marekani daima yamekuwa yakilindwa kwa msingi wa kutaka kuifanya Marekani ionekane kuwa bora kuliko washindani wake wa, wa kimataifa. Matumizi mabaya ya Marekani ya dola kama chombo cha kuzikandamiza nchi nyingine daima yamekuwa yakilalamikiwa na mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa kuliko jambo jingine lolote, ingawa dola bado ndio sarafu kubwa zaidi ya akiba duniani. Lakini hatua Amerikani ya Marekani ya kuitumia kama silaha ya kudhamini malengo yake duniani imezichochea nchi nyingi kuwekeza katika sarafu mbadala. Kutokana na Washington kutumia dola kama chombo cha kuziwekea mashinikizo nchi nyingine, sambamba na vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi pinzani, imezipelekea nchi hizo kuamua kutumia sarafu za kitaifa katika miamala yao ya kifedha na kibiashara. Mwaka elfu mbili na tisa mataifa yenye nguvu na uchumi unaoibukia duniani yalijaribu kuanzisha umoja wa kisiasa na kiuchumi bila kuyashirikisha madola ya magharibi ambao uliitwa BRICS. Zikiwa katika kilele cha kundi la BRICS, China na Russia zinataka kukomesha utawala wa dola na uwezo wa kiuchumi wa nchi za magharibi katika uhusiano wa kibiashara. <tune> Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza atakaofuatiwa na udondozi wa magazeti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, msikilizaji mpenzi, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini na mafundisho ya mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Zaidi ya miongo mitatu imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, ambaye ni shakhsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekma na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliofungua Imamu Khomeini kuelekea kwenye umaanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya makala hii Leo hii mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumisha watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Makoze ameandika katika propaganda zake leo: magharibi haitafuti kuutambua ukweli kutokana na uongo wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka wa magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. huku hali ikiwa hivyo kundi jengine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika ya ufanisi ya wanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasina kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama maliasili za maumbile ya binadamu zitatumiwa vyema basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imamu Khomeini aliendeleza njia ya mtume wa Uislamu, kwani manabii wote wa Allah hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyooka. Imamu Khomeini anasema jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezi Mungu mtukufu amemtuma Bwana Mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za mola wake pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe. Mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold mtaalamu wa Kiingereza wa masuala ya Mashariki ya Kati katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu ameandika Kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa na kidini, lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu kama alivyofanya mtume wa Uislamu, mwisho wa kunukuu. Imamu Khomeini ni miongoni mwa mubalighi na hao wa kweli na waliojitolea muhanga katika njia ya haki, kwani aliyatumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki. Alikuwa akisema, mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii, na wakiwakataza watu kufanya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi. Ndiyo maana tangu mwanzoni mwa miaka ya sitini, Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi hii, ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalim. Akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qurani, Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kumfuata vilivyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Aliugawanya utukufu wa Mtume katika mafungu matatu makuu na kuandika Bwana Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume, yaani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah. Pili ni kuwa mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa, na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Mwisho wa kunukuu. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo ndiyo maana Imam Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za Uislamu ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema, Mwenyezi Mungu amemtuma Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake, kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake, masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Mwisho wa kunukuu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo ndiyo maana Imamu Khomeini kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka, akafanikiwa kuupindua utawala dhalim na wakiimla washa na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa Kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia kulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi pasina kulazimishwa, bali kwa khiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulionekana pale alipoweza kuutambulisha Uislamu toka katika chemichemi safi ya Qurani na hadithi za mtume mtukufu. Aliweza kuwashibisha walimwengu waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua, mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo. Alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya Kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Uislamu ni dini kamili hai na milele na mafundisho yake yanahusu vipenge vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisistiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema mtume wa Uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlingano wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambayo ndiyo sira kamili zaidi. Aliwahi kunukuliwa akisema, Waislamu lazima wamke wa Waislamu lazima waitalii na kuisoma vizuri sira na mwenendo wa mtume hususan sira ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, inawapaswa wasome ili wajue alifanya nini na alisema kitu gani. Mwisho wa kunukuu. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imam Khomeini katika dunia ya leo yangali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. Hatimaye, Imam Khomeini katika wasia wake wa kisiasa na kidini amevibakishia vizazi vya baada yake urithi wenye thamani kubwa na mwenyewe anasema amepata mafanikio hayo kutokana na kufuata mafundisho ya Mtume mtukufu na watu wa nyumbani kwake. Alikuwa akisisitiza kwamba ni fahari kwa Waislamu wa kuwa wafuasi wa dini tukufu aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam, dini ambayo kama itafuatwa vilivyo, basi humwokoa mwanadamu kutoka katika vitanzi vyote vya kuabudu asiyekuwa muumba na kumwokoa kutoka katika utumwa wa kunyenyekea na kuabudu asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uh, asante sana Hussein Hassan na sasa nawakaribisha wasikilizaji kutegia sikio jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukonjulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi uh, hii Jumanne likiwa na habari katika ukurasa wake wa mwanzo inayosema: aliyechokonoa uteuzi wa Samia ameliwa kichwa. Ni Dkt Malisa aliyepinga Rais Samia kuteuliwa mgombea pekee wa urais. Shemu afukuzwa uh, wanachama akitajwa ni msaliti mpinzani mwenyewe atoa msimamo. Gazeti la Mwananchi mbali na habari hii kuu limeandika habari nyingine zinazosomeka kama ifuatavyo: bunge jino kwa jino kwa na serikali, mwendokasi kushusha mabasi mia ya kisasa kutatua kero ya usafiri, na Nkonyasema elimu ya udereva itolewe shule za msingi, mwendokasi yawa mzigo. Ni habari kuu ninayo wasomeni kutoka gazeti ya nipashe leo Jumanne ambayo imeambatana na taarifa inayosema kamati ya bunge ya baini mradi una tija ndogo, ruti ya mbagala yakosa mwendeshaji mwaka mzima, urejeshaji mabilioni yaliyokopwa. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti ya Nipashe vinasomeka kama ifuatavyo: Tundulisu aibukia ofisini kwa Warioba wateta mambo matatu azaki za nchini zaanza kuathirika hatua za Trump. Wanajeshi wa DRC waliowakimbia waasi wa kundi la Machi 23 kuhukumiwa. Kikokotoo cha mafao wastaafu chafanyiwa marekebisho, na ripoti maalumu yaonyesha zinakotoka taka za plastiki zinazodhuru wananchi na viumbe ziwa Victoria. Gazeti la Majira leo Jumanne limeandika, Ulega atangaza neema ya Samia kwa wakandarasi, walipwa zaidi ya bilioni 254 ndani ya siku 60. Lengo ni kumalizia miradi ya barabara na madaraja. Serikali yatoa ufafanuzi, asilimia 20 ya kodi. E, kilo 148 za dawa za kulevya za kamatwa. Mradi wa utambuzi na uchunguzi magonjwa ya kuku wazinduliwa. Na Wasira asema CCM itashinda dola kwa kura si kwa bunduki. Nchini Kenya, gazeti ya Taifa Leo limeandika habari yake kuu kwa anwani, Gachagwa atapatapa kwa mara ya tatu. Rigafi aairisha uzinduzi wa chama kipya anachoamini kitamng'oa Ruto mamlakani mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya amesema hatua ya kuakhirisha uzinduzi wa chama kipya hadi mwezi Mei ni mpango wa kumzuia rais Ruto kukivuruga. Afichua chama hicho kitakuwa na sura ya kitaifa. Tukiachana na habari hii kuu, Taifa Leo vilevile limeandika Nitakubali matokeo ya AUC, asema Raila. Sakaja sasa akaribishwa ODM rasmi. Hii ni baada ya Babu Owino kujitenga na Chungwa kwa kuiunga mkono serikali ya Kenya Kwanza. Na Trump amedai kuwa mataifa ya Kiarabu yatasaidiana naye kujenga upya ukanda wa Gaza ulioathiriwa na mabomu. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika, Spika mwenye upendeleo. Mwandishi anafafanua kichwa hiki cha habari, uamuzi wa mahakama ya kilele wa kuitangaza azimio kama muungano wenye viti vingi vya wawakilishi utaandaa mazingira ya kuibuka mvutano katika kikao cha bunge leo Jumanne, na namna mateso ya kuwekwa watu korokoroni yanavyo wagharimu walipakodi mabilioni ya pesa. Gazeti la Daily Nation limepambwa kwa habari mbalimbali miongoni mwake zikiwa hizi zinazosomeka kama ifuatavyo. Vijana waonja machungu baada ya ziara ya Ruto, na chini ya kichwa cha habari vita dhidi ya ufisadi, tunasoma ukaguzi maalumu wa kaunti nchini Kenya unalenga akaunti za siri na nyingine mbalimbali mbali. Nchini Uganda, Daily Monitor limeandika serikali ya Uganda yatangaza wagonjwa sita wapya wa Ebola huku nchi hiyo ikifanya juhudi kudhibiti mlipuko mpya wa wagonjwa huo uliotangazwa kwa mara ya kwanza Januari 30 mwaka huu. Na mwanasiasa mkongwe wa nchini humo, mwanasiasa wa upinzani kwa jina la Dkt. Kiza Besige amegoma tena kula akiwa katika jela ya Luzira katika mji wa Kampala ambako anashikiliwa tangu Oktoba mwaka jana. na wakumbusha wapendo wasikilizaji, matangazo yithaki Swahili radio Tehrani ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanasikika kupitia redio wa shirika na subiri ujumbe wako mfupi. Mpendo msikilizaji, tuma kutumia nambari yetu ya alama kujumlisha 9893565487 Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo, tunakusudia kuzungumzia nafasi tukufu na ya juu ya mama mzazi katika Uislamu na taathira yake katika malezi bora ya familia na jamii. Karibuni. Moja ya majukumu yenye thamani kubwa ya mwanamke ni jukumu la mama. Mama ndiye chemchemi safi zaidi ya upendo na jambo muhimu zaidi linaloleta furaha kwenye familia. Mama hujenga hisia ya usalama, amani, nguvu na uhuru kwa mtoto wake. Kwa mtazamo wa Waislamu, mwanamke hufikia kilele cha utukufu akiwa kama mama. Mama ndiye mtoaji wa mahitaji ya kimwili na kiakili ya mtoto na ndiye hujenga shakhsia na fikira zake. Wajibu wa mama ni muhimu na nyeti sana. Mama ana majukumu kadhaa ya malezi ambayo baba halazimiki kuyafanya kulingana na maumbile yake, na wala hana hata uwezo wa kuyamudu katika kipindi cha ujauzito ambacho huchukua miezi tisa na cha mtoto kunyonya ambacho huchukua miaka miwili. Wakati huu wote mtoto hulishwa moja kwa moja na mama mzazi. Kwa hakika mama na majukumu na jukumu muhimu la kuhifadhi maisha na afya yake pamoja na mtoto wake, ambapo sifa, fikra na hisia zake humwathiri mtoto moja kwa moja. Kwa msingi huo, jukumu la mwanamke ni kubwa zaidi kuliko la mwanaume, hasa katika miaka ya kwanza kuzaliwa mtoto. Mtoto dhaifu na asiyejiweza huhitajia pakubwa hisia safi na upendo wa dhati wa mama yake. Ni mama ndiye anayeweza kumpa mtoto huyo upendo wake uliojaa huba na baraka. Mama ni dhihirisho la upendo, huba, huruma na ndiye anayeleta joto nyumbani. Ni yeye ndiye hufanya mazingira nyumbani kuwa ya kupendeza na safi. Tabia na fikra za mama humwathiri mtoto na kulea mtoto ni kati ya majukumu yake muhimu. Mama ndiye anaelea vizazi na watu kupitia tabia na fikira zake. Mama humwepusha mtoto na uchafu na tabia mbaya za kimaadili kama vile kijicho, husuda, uchoyo, majivuno na mengineyo, na kujenga ndani yake maadili mema, mapenzi, usafi, ukarimu na kuwatendea wema wenzake. Upendo wa mama una taathira kubwa kwa mtoto wake. Hakuna mtu wala taasisi yeyote inayoweza kuchukua nafasi ya mama kwa mwanawe na kuweza kumpa upendo na upata kutoka kwa mama yake mzazi. Mara nyingine sababu ya mtoto kulia haitokani na njaa, ugonjwa au kuhisi maumivu, bali huwa anahitaji mapenzi, kubembelezwa na upendo wa mama yake. Kubembelezwa na mama ni moja ya vyakula vya kisaikolojia vya mtoto, na mama anapaswa kumfanya afaidike na chakula hiki cha kiroho kadiri inavyohitajika. Mama anapomkumbatia mtoto wake, hutulia kwa sababu sauti ya moyo wa mama ni ya kupendeza zaidi kwa mtoto kuliko wimbo mwingine wote ule. Mwanamke katika nafasi yake ya mama ni mjumuiko wa hisia na kujitolea. Sifa zake za kiroho na kimwili humsaidia katika utekelezaji mzuri wa wajibu na jukumu lake kuu, yaani kuwa mama mzuri katika kumlea mwanawe. Nafasi ya mama na baba katika utamaduni wa Kiislamu ni tukufu na ya juu sana, kiasi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amemkataza mtoto kusema neno lolote dogo ambalo huenda likakasirisha na kuwaudhi wazazi wake. Aya ya 23 ya Suratul Isra inasema: na Mola wako Mlezi ameamrisha kuwa msimwabudu yoyote ila Yeye tu, na wazazi wawili muwatendee wema. Mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako, au wote wawili, basi usimwambie hata ah wala usiwakemee, na sema nao kwa msemo wa heshima. Mama anaweza kumlea mtoto na kumfanya awe na tabia nzuri au mbaya, msafi na mwenye sifa nzuri au mchafu, asiye na haya wala soni. Kwa vyovyote vile, ana taathira kubwa katika muundo wa utu wa mtoto. Watu wote mashuhuri wanakiri kwamba mafanikio yao yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama zao kwa mfano napoleon bonaparte alisema mafanikio yangu yote yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama yangu yeye ndiye aliyeimarisha azma na uvumilivu wangu tangu utotoni mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili basi usimwambie hata ah wala usiwakemee na sema nao kwa msemo wa heshima. Suratul Isra aya ishirini na tatu. Kwa kuzingatia hili, mama daima anapaswa kuishi katika mazingira ya fikira safi na viwango vya juu vya imani na wema. Bila shaka hakuna wajibu wa juu zaidi kuliko wajibu wa mama. Mama ndiye kito cha uumbaji na nukta kuu ya maisha ya jamii kuwa mama ni aina kutekeleza wajibu na kuzingatia vipengele vya malezi na maadili. Bila shaka kuna hitaji imani, afya ya kiakili, ufahamu, hisia za kina, maadili ya kibinadamu, usafi, heshima, upendo, tabia njema, pamoja na moyo mzuri. Tunapaswa kufahamu kwamba mtu yeyote ambaye ana sifa hizi hawezi kujiita kuwa ni mama isipokuwa aongeze na kumlea vema mtoto wake kwa kunufaika na uwezo wake wa dhati na kimaumbile. Maisha, ustawi na saada ya mtoto na jamii humtegemea mama. Analazimika kulea watu wenye heshima na manufaa kwa jamii. Kwa hiyo ili kufikia hili lazima ajiandae vizuri, anapasa kujituma na kumfundisha mtoto wake masomo ya kujitolea kwa manufaa ya utu na jamii nzima. Mwanamke katika nafasi yake ya, ya mama hutanguliza majukumu ya kumlea mtoto wake juu ya majukumu yake ya mengine na juu ya yote hujali ukuaji wa mtoto ambapo katika utekelezaji wa jukumu hilo huhitaji kuwa na afya bora ya akili, uvumilivu, utulivu pamoja na amani. Matatizo ya leo katika jamii yetu yanatokana na ukweli kwamba wanawake hawana tena nia kuwalea watoto na wala hawataki kuwa mama na kuwatunza watoto. Mwanamke anayefikiria tu namna ya kujipamba na kujishughulisha na masuala ya anasa ya maisha na kukabidhi malezi ya mtoto wake kwa wengine, si mama. Mama wa kweli ni yule anayefanya juhudi zake zote katika malezi bora ya watoto wake na kujivunia suala hilo. Zaidi ya yote, mtoto huhitajia zaidi upendo na uungaji mkono wa wazazi wake kuliko utajiri na suhula za anasa anazopewa na wazazi wake. Je, kuna faida gani mtoto anapoachwa mikononi mwa nesi au mfanyakazi wa nyumbani au mwalimu wa chekechea huku akiwa amekasirika na kufadhaika na kutopata upendo na malezi yanayofaa kutoka kwa wazazi wake kwa kisingizio cha mama yake kufanya juhudi za kufikia viwango vya juu vya masomo na kijamii. Watoto na vijana wahalifu wanaopatikana katika vituo vya watoto yatima na vituo vya kurekebisha tabia au magereza ni dhihirisho la uwepo wa kina mama wasiofaa, wasio na malengo na wahalifu. Kuwepo kwa watu hawa ambao idadi yao si ndogo kunaonyesha umuhimu wa nafasi ya mama na nafasi muhimu ya malezi sahihi katika jamii. Kwa hiyo ni lazima tuheshimu nafasi tukufu ya kina mama na bidii yao katika malezi ya watoto, kwa sababu wao ndio chimbuko la utu, upendo, maadili mema na furaha katika jamii. Watu ambao hunyimwa upendo wa mama wakati wa utoto na ujana wao baadaye huwa hawaamini upendo wa watu wengine kwao, wala kuwaonyesha wenzao upendo. Mama anaweza kujenga huruma na wema katika moyo wa mtoto na kupanda miche ya imani, uchamungu na kujitolea katika uwanja wa uwepo wa watoto, na hivyo kujiandalia mazingira kunufaika na matunda matamu ya malezi hayo adhimu hadi mwisho wa maisha yake. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kimefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 12 Shaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na Februari 12 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 948 iliyopita, aliaga dunia Hasan bin Hafidh Andalusi, mpokezi wa hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania ya leo. Hasan bin Hafidh Al-Andalusi aliyejulikana kwa jina la Ghassani alikuwa mwana fasihi mahiri na tabibu mweledi. Alikuwa na hati za kuvutia sana na kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Kitabu cha Tamjidul Mahmal ni miongoni mwa kazi za thamani za Hasan bin Hafidh Al-Andalusi na kinazungumzia na kufafanua maisha ya wapokezi wa hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 375 iliyopita alifariki dunia Rene Descartes, mwana falsafa na mtaalamu wa hisabati wa Ufaransa. Alizaliwa tarehe 31 Machi mwaka 1596 na baada ya masomo yake ya msingi alianza kusoma hisabati na tiba. Baadaye Descartes alibobea katika taaluma za hisabati na uhandisi, na baadaye akaanzisha utafiti katika uga wa falsafa. Miongoni mwa vitabu vya mwana falsafa huyo ni Principle of Philosophy, The Patience of the Soul na Discourse of the Method. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, serikali ya mpito ya mapinduzi ya Kiislamu ilianza rasmi kazi zake katika siku za mwanzo kabisa za umri wa Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Wakati huo huo, wananchi waliendeleza mapambano ya kuangamiza kikamilifu mabaki ya utawala wa kifalme wa Shah. Baadhi ya makundi ya wananchi yalichukua jukumu la kuunda taasisi muhimu za serikali katika miji na maeneo mbalimbali. Wakati huo ulidhihiri udharura wa kuwepo chombo cha kushughulikia kadhia hiyo na kukabiliana na vibaraka na mabaki ya utawala wa kifalme Kwa msingi huo mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuundwa kamati ya mapinduzi ya Kiislamu. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita mzee Nelson Mandela, kiongozi wa harakati ya kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya Kusini, aliachiwa huru baada ya kufungwa jela miaka 27. Mandela alikamatwa na kuhukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 1963 kwa sababu ya mapambano yake dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Baada ya miaka kadhaa aliachiwa huru kutokana na msimamo wake thabiti akiwa jela, mapambano ya wananchi wa nchi hiyo pamoja na mashinikizo yaliyotokana na fikra za walio wengi katika nchi mbalimbali duniani. na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Vyombo vya habari vya lugha ya Kiingereza vimeapa kipaumbele maalumu maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yaliyofanyika jana kote nchini. Shirika la habari la Associated Press limesema katika ripoti yake kuhusu mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba sherehe hizo zimefanyika kwa mara ya kwanza tangu Donald Trump arejee ikulu ya White House na kuanza tena kampeni ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran na kwamba makumi ya maelfu ya Wairani walimiminika mabarabarani katika hali ya baridi kali iliyofikia nyuzi joto chini ya sifuri. Kamanda mkuu wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, Irani, IRGC, amesema jamhuri ya Kiislamu karibuni hivi itazindua kombora la kisasa la cruis lenye uwezo wa kusafiri kwa mwendo wa kasi wa supersonic lililotengenezwa na wataalamu wa humu nchini waziri wa mambo ya nje wa irani abas arakchi amesema umoja wa mataifa hasa baraza lake la usalama lazima uchukue msimamo imara na wawazi dhidi ya mpango wa marekani na israel unaolenga kuwaondoa kwa nguvu wa palestina kutoka ukanda wa gaza katika mazungumzo ya simu na katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres jana jumatatu arakchi alisema alilaani njama hatari ya marekani na israel ambayo amesema inatishia amani na usalama duniani na harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetoa salamu za kheri na baraka kwa taifa la Iran kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ikisistiza kuwa mapinduzi hayo yalibadilisha mkondo wa matukio na sura ya historia. Wasikilizaji wapendwa, na muhtasari wetu unakomea hapa. Sina la ziada na watakia asubuhi njema. Asanteni kwa kuwa nami.