Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim huwa a'lamu bil mu'tadin. Sadaqallahu al aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, basi kuleni katika waliosomewa jina la mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni isipokuwa vile mnavyolazimishwa? Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya yote, tunatoa mkono wa pongezi kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya tarehe ishirini na mbili Bahman kwa mwezi wa Hijiria shamsia ya kukumbuka ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Katika matangazo yetu usiku huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho njama za Trump za kutaka kufutilia mbali mpango wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha mnasaba wa siku ya leo siku ya uh, uh, maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari, na kwanza ni muhtasari wake. Rais Masud Pezeshkiani leo amehutubia mamilioni ya wananchi waliohudhuria kwenye sherehe za mapinduzi akisema Iran itazima njama za maadui. Teherani imetoa wito wa kufanyika kikao cha dharura cha jumuiya ya nchi za kiislamu kujadili kadhia ya Palestina. Arab League imelani wazo la Netanyahu la kuwahamishia wapalestina katika ardhi ya Saudi Arabia na wafanyabiashara wa Nigeria wametoa wito wa kususiwa bidhaa za utawala katili wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapema leo amehutubia mamilioni ya wananchi wa Iran katika miji mbalimbali waliohudhuria sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu akisema jamhuri ya Kiislamu itafanya juu chini kuzima njama zote zinazopangwa na maadui dhidi ya taifa hili. Rais Pezeshkiani ameyasema hayo leo Jumatatu alipokuwa akihutubia umati mkubwa wa watu katika maadhimisho ya mwaka wa 46 wa, wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979 ambapo amekosoa madai ya hivi majuzi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba anataka kufanya mazungumzo na Iran. Amesema haiingii akilini, Trump anataka mazungumzo na Iran na wakati huo huo anapasisha amri ya kiutendaji ambayo inaiagiza wizara ya fedha na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kutekeleza kampeni yenye lengo la kufanya, ya kufanya mauzo ya mafuta ya Iran kufikia sifuri. Trump amesema tufanye mazungumzo, halafu anatia saini na kutangaza njama zote zinazowezekana za kuyapigisha magoti mapinduzi ya Kiislamu, amesema Rais Pezeshkiana. Rais Masud Pezeshkian amebainisha kwamba Donald Trump anadai kwamba Iran inavuruga usalama wa eneo la magharibi mwa Asia, lakini ni Israel ambayo kwa msaada wa Marekani ndiyo chanzo kikuu cha ukosefu wa usalama na amani katika eneo hilo kwa namna inavyowashambulia kwa mabomu watu wanaodhulumiwa wa Palestina, Lebanon, Siria, Iran na kwengineko. Rais wa Iran ameongeza kwamba raia, rais wa Marekani anadai kupigania amani na utulivu, lakini ukweli wa mambo ni kwamba anamtetea mhalifu ambaye amehukumiwa na taasisi za kimataifa, akimwashiria waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu. Pezeshkian ametahadharisha kwamba maadui na watu wenye nia mbaya na taifa la Iran wanataka kuzusha mifarakano hapa nchini. Hata hivyo, anaendelea kusema hawatambui kwamba chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei na kwa kuwepo daima na kujitoa mhanga kwa watu wa Iran, maadui wataenda makaburini na ndoto zao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumza na kubadilishana mawazo na mwenzake wa Gambia Mamadu Tangara, ambaye nchi yake ndiye mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kuhusu matukio ya sasa huko Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Katika mazungumzo hayo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Gambia, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani njama hatari na za kijinai za Marekani na wazayuni za kutaka kufuta kizazi na kuwafukuza Wapalestina katika nchi yao. Amesisitiza kwamba mpango huo ni wa kikatili na kinyume na kanuni na sheria za kimataifa. Said Abbas Arakchi amesisitiza haja ya jamii ya kimataifa kupinga vikali njama hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria mashauriano yaliyofanywa na katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za kiarabu na za kiislamu na ameiomba Gambia ikiwa mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo kufanya jitihada za kuitisha kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje haraka iwezekanavyo ili kujadili kadhia ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Gambia, sanjari na kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu kwa kutilia maanani suala la Palestina, amekaribisha pendekezo la Iran la kufanyika kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa OIC ili kujadili hali ya Palestina. Mamadu Tangara amesisitiza kwamba atashauriana na nchi nyingine wanachama wa OIC kuhusiana na kadhia hiyo. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu amelaani vikali matamshi yaliyotolewa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye alipendekeza kwamba Saudi Arabia inaweza kuunda taifa la Palestina ndani ya ardhi yake. Ahmed Abul Gheit amesema matamshi hayo ya Netanyahu hayakubaliki na yanaonyesha namna alivyojitenga kabisa na uhalisia, akisisitiza kwamba mawazo kama hayo si kitu kingine isipokuwa njozi na ndoto za ali nacha. Abul Ghaiti, kupitia kwa msemaji wake rasmi Gamal Roshdi, amekariri kwamba taifa la Palestina lazima liundwe katika ardhi iliyokaliwa kwa mabavu mwaka 1967 na mashariki ya Kudsi kama mji mkuu wake ikijumuisha ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza kama ardhi moja isiyoweza kutenganishwa. Matamshi hayo ya katibu mkuu wa Arab League yamekuja baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu kusema kijuba kwamba kama Saudi Arabia ana inataka Wapalestina wawe na nchi yao, basi wawamegee eneo ndani ya ardhi ya Saudi Arabia ili waunde nchi yao na sio kwenye ardhi ya nchi yao ya asili. Kabla ya hapo Wizara ya Mambo ya Nje ya Saudi Arabia ilipongeza upinzani wa kimataifa dhidi ya matamshi ya Netanyahu kuhusiana na ukanda wa Gaza na imepinga hatua yoyote ya kuwahamisha Wapalestina kutoka kwenye ardhi na nchi yao. Taarifa hiyo ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Saudi Arabia imesema watu wenye misimamo mikali na ya kibeberu hawaelewi maana ya ardhi ya Palestina wala mfungamano mkubwa na wakidamu walionao Wapalestina na ardhi zao za asili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Rais Donald Trump wa Marekani ameendelea kutoa kauli za dharau na kejeli dhidi ya nchi mbalimbali mbali duniani, mara hii akiishambulia tena moja wa itifaki wake akisema Kanada haifai kama nchi bila msaada wa kiuchumi na ulinzi wa kijeshi wa Marekani. Kadhalika, Trump amekariri pendekezo lake la kutaka Kanada kujiunga na Marekani kama jimbo la 51, wazo ambalo serikali ya Ottawa inalipinga vikali. Kwa mujibu wa Trump, kuafiki kuwa jimbo la 51 la Marekani litakuwa jambo kubwa zaidi ambalo Kanada inaweza kulifanya. Rais huyu wa Marekani amedai kwamba Canada haigharamii sana jeshi lake na hii inatokana na wao kudhamini kwamba tutawalinda, hawalipi sehemu yao ya jeshi kwa NATO. Trump ameendelea bwabwaja kwa kusema, jambo jingine ni kwamba tunawapa ruzuku ya kiasi cha dola bilioni 200 kwa mwaka. Ikiwa tutaacha kufanya hivyo na ikiwa hatutawaruhusu kutengeneza magari kupitia ushuru na vitu vingine, magari lori na kadhalika, Canada haifai kabisa kama nchi. Tangu aingie madarakani rasmi Januari 20, Trump amekuwa akiyatishia mataifa ya dunia kwa vikwazo, kukata misaada na ushuru wa juu, zikiwemo hata nchi wa itifaki wa Marekani. Baada ya Trump kuiambia Canada kuwa atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za nchi hiyo zinazoingizwa Marekani, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau alijibu kivitendo hatua hiyo na kutangaza kwamba bidhaa za Marekani zinazoingizwa nchini Kanada nazo zitatozwa ushuru wa asilimia 25. Kundi moja la wajasiriamali wadogo na wakati nchini Nigeria limeandaa mkutano wa siku mbili katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa nchi kujadili mikakati ya kibiashara na umuhimu wa kususia bidhaa za Israel ili kuonyesha uungaji mkono kwa watu wanaodhulumiwa Wapalestina. Mkutano huo umeandaliwa na kundi la Filinar Kwalisa ambayo ina maana ya kupambana na kuchagiza maisha. Kundi hilo ni jukwaa linalojumuisha wafanyabiashara, wasomi, wajasiriamali kutoka kaskazini mwa Nigeria ambao kila mwaka huandaa makongamano ili kuimarisha bidhaa zao. Sumaiya Abubakar Maki, mfanya biashara kutoka jimbo la Bauchi anayeshiriki mkutano huo, amesema kama wafuasi wa mhimili wa Mukawama, lazima tujiweke mbali na bidhaa zote za Israel na kutafuta njia mbadala kutoka kwa nchi zinazopinga utawala wa Israel. Naye Zainabu Muhammad, mhitimu wa uuguzi ambaye pia amehudhuria kongamano hilo, ameashiria bidhaa zenye ubora wa juu kutoka Iran na kupongeza mihadhara ya mkutano huo iliyojadili mikakati ya biashara na umuhimu wa kuepuka bidhaa zinazowasaidia au kuimarisha uchumi wa Israel. Utawala haramu wa Israel unakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi kutokana na hatua za kimataifa za kususia bidhaa na huduma zinazotolewa na utawala huo na makampuni ya Israeli. Katika barua ya wazi wachumi, mia tatu wa Israeli walionya hivi karibuni kwamba kususiwa Israel kunaenda zaidi ya kutonunua bidhaa kutoka utawala huo wa Kizayuni. Na aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani wa Israel, Itamar Ben Gvir, amesema utawala wa Kizayuni umekuwa kioja na kichekesho katika eneo la magharibi mwa Asia, licha ya kukiri kwamba Israeli inazidi kuporomoka katika eneo hilo. Lakini mwanasiasa huyo mwenye siasa kali za mrengo wa kulia ametoa wito kwa wakazi wa Gaza kuhamishwa mara moja na kupelekwa katika nchi jirani. Ben Gvir, ambaye alijiuzulu kutoka kwenye baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu kutokana na, na makubaliano ya kusitisha mapigano na harakati ya Hamas, amesema kuhamishwa kwa lazima wakazi wa Gaza kunapaswa kuanza haraka iwezekanavyo. Amesema wakati rais wa Marekani Donald Trump anaamini kwamba bado kuna wakati lakini masilahi ya Israel hayawezi kuendelea kuvumilia kuahirishwa kwa, kwa hatua hiyo ya kufurushwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Ben Gvir ameendelea kusema kwamba Israel imekuwa kichekesho cha Mashariki ya Kati, huku akijigamba kwamba yeye ndiye mjumbe pekee wa baraza la mawaziri la Netanyahu aliyepinga kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingizwa kwa watu wa Gaza. Ikumbukwe kwamba chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha nguvu za Kiyahudi Otsmar Yehudite cha Ben Gvir kilijiondoa kwenye serikali ya muungano ya utawala wa kizayuni mwezi uliopita kulalamikia makubaliano ya kusitisha vita kati ya utawala huo na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Na huu wapenzi w wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku wa leo unatupia jicho njama za Donald Trump za kutaka kufutilia mbali mpango wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Kuongezeka misaada ya silaha ya rais Donald Trump wa Marekani kwa Israel pamoja na mpango wake wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Gaza na kuwapeleka Misri, Jordan au kwingineko kunaonyesha kwamba moja ya vipao mbele vya Trump ni kubadili ramani ya eneo la Mashariki ya Kati na kuharibu kabisa mpango wa kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Rais Donald Trump Jumamosi iliyopita aliarifu rasmi kongress ya nchi hiyo kuhusu makubaliano ya silaha yenye thamani ya dola bilioni 8 yaliyofikiwa huko nyuma kati ya marekani na israel makubaliano hayo ya silaha yalisainiwa wakati wa ya utawala wa jo biden na sasa yametekelezwa na serikali ya trump makubaliano hayo ya silaha yanajumuisha mabomu elfu kumi na nane ya ndege za kivita ambayo yataanza kukabidhiwa kuanzia mwaka huu wa 2025 Makubaliano hayo ya silaha pia yanajumuisha makombora elfu tatu ya Hellfire ambayo yamepangwa kukabidhiwa kwa Israel kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Gazeti la Ujerumani la Bild limeeleza kwamba Steven Witkoff, mjumbe wa rais wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati, amesema Washington imeamua kutoa mabomu ya CBU 48B Moab ambayo kila moja lina uzito wa tani 11 kwa Israel, na kuongeza kwamba marais wa zamani wa Marekani kuanzia George W Bush hadi Joe Biden na vile vile Donald Trump, katika mihula yao ya kwanza ya uongozi, walijizuia kuipatia Israel silaha hizo, na kwamba upinzani wao zaidi ulisababishwa na kuhofia kushtadi hali ya mivutano katika eneo la Mashariki ya Kati. Tarehe 25 mwezi Januari mwaka huu Donald Trump alitangaza kwamba ameliagiza jeshi la Marekani kuondoa marufuku iliyokuwa imewekwa na serikali ya Biden iliyozuia kuipatia Israel mabomu ambayo kila moja lina uzito wa pauni elfu mbili. Oktoba 7 mwaka elfu mbili na kumi na tatu serikali ya Biden ilituma kwa utawala wa Israel maelfu ya mabomu yenye uzito wa pauni elfu mbili. Hata hivyo baadaye ilidai kwamba imesitisha kutuma shehena ya silaha kwa utawala wa kizayuni baada ya utawala huo kushambulia eneo la Rafah. Washington imeuhami na kuusaidia kwa pande zote utawala wa kizayuni na katili wa Israel katika vita dhidi ya watu wa Gaza kwa kuupatia zana za aina mbalimbali mbali za kijeshi, licha ya kukosolewa na taasisi za kimataifa za kutetea haki za binadamu. Utafiti unaonyesha kwamba utafiti huo uliofanywa na chuo kikuu cha Brown nchini Marekani unaonyesha kwamba thamani ya misaada ya Marekani kwa Israel ndani ya mwaka mmoja baada ya Oktoba 7 mwaka 2023 iliongezeka na kufikia dola bilioni 17.9. Kadiri vita vya Gaza vilivyokuwa vikiendelea, Marekani ilihalalisha kuongezeka kusiko na kifani misaada yake ya silaha na himaya ya kisiasa kwa utawala wa Israel. Hata hivyo, baada ya kutiwa saini makubaliano ya kusimamisha mapigano huko Gaza na kuanza kutekelezwa vipengee vya makubaliano hayo, kulijitokeza swali kwamba ni nini sababu kuu ya kuendelea na kuzidishwa misaada ya silaha ya Marekani baada ya kusimamishwa vita katika ukanda wa Gaza na huko Lebanon? Ni wazi kwamba Baraza la Mawaziri la Netanyahu inalosaidiwa kisiasa na kijeshi na Marekani inataka kupeleka mbele mpango wake wa kuwahamisha kwa mabavu wakazi wa Gaza na kuzuia kuundwa nchi huru ya Palestina. Na msaada mpya wa jeshi la Marekani pia una nafasi maalumu katika jitihada za kutimiza njama hizo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yaliyoongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini mwaka 1979 hapa nchini na kuangusha utawala kibaraka na wakifalme wa Shah. Baada ya kipindi hicho tutakuwa na kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, msikilizaji mpenzi, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini na mafundisho ya Mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaidi ya miongo mitatu imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye ni shakhsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekima na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliofungua Imamu Khomeini kuelekea kwenye umanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya makala hii. Leo hii mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumisha watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man, Mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Makoze ameandika katika propaganda zake, leo Magharibi haitafuti kuutambua ukweli kutokana na uongo wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka kwa Magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. Huku hali ikiwa hivyo kundi jengine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika ya ufanisi ya wanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasina kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi, kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama mali asili za maumbile ya binadamu zitatumiwa vyema, basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imam Homeini aliendeleza njia ya mtume wa Uislamu kwani manabii wote wa Allah hususan mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa sallam, walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyoka. Imamu Khomeini anasema, jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezi Mungu mtukufu amemtuma bwana mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za mola wake, pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe. Mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold, mtaalamu wa Kiingereza wa maswala ya mashariki ya kati, katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu. Ameandika, Kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali, za kijamii, kisiasa na kidini, lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu, kama alivyofanya Mtume wa Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Khomeini ni miongoni mwa mubalighina hao wa kweli na waliojitolea muhanga katika njia ya haki, kwani aliyatumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki. Alikuwa akisema, mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii, na wakiwakataza watu kufanya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi. Ndio maana tangu mwanzoni mwa miaka ya sitini, Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi hii, ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalim. Akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qurani, Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kufuata vilivyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. aliugawanya utukufu wa Mtume katika mafungo matatu makuu na kuandika Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume, yaani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah; pili ni kuwa mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa; na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Mwisho wa kunukuu. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo, ndiyo maana Imam Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za Uislamu ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema, Mwenyezi Mungu amemtuma Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake, kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake. Masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Mwisho wa kunukuu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo ndio maana Imam Khomeini kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka akafanikiwa kuupindua utawala dhalim na wa kiimla wa Shah, na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa Kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia ulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi pasina kulazimishwa, bali kwa khiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulioonekana pale alipoweza kuutambulisha Uislamu toka katika chemichemi safi ya Qurani na hadithi za mtume mtukufu. Aliweza kuwashibisha walimwengu waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua, mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo. Alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Uislamu ni dini kamili hai na milele na mafundisho yake yanahusu vipenge vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema mtume wa Uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlingano wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania Waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ambayo ndiyo sira kamili zaidi. Aliwahi kunukuliwa akisema Waislamu lazima waamke, wa Waislamu lazima waitalii na kuisoma vizuri sira na mwenendo wa mtume, hususan sira ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, inawapaswa wasome ili wajue alifanya nini na alisema kitu gani. Mwisho wa kunukuu. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imamu Khomeini katika dunia ya leo yangali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu, na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. Hatimaye, Imam Khomeini katika wasiwa wake wa kisiasa na kidini, amevibakishia vizazi vya baada yake urithi wenye thamani kubwa na mwenyewe anasema amepata mafanikio hayo kutokana na kufuata mafundisho ya Mtume mtukufu na watu wa nyumbani kwake. Alikuwa akisisitiza kwamba ni fahari kwa Waislamu wa kuwa wafuasi wa dini tukufu aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, dini ambayo kama itafuatwa vilivyo, basi humwokoa mwanadamu kutoka katika vitanzi vyote vya kuabudu asiyekuwa Muumba na kumwokoa kutoka katika utumwa wa kunyenyekea na kuabudu asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. katika kipindi cha leo, tunakusudia kuzungumzia nafasi na tukufu na ya juu ya mama mzazi katika Uislamu na taathira yake katika malezi bora ya familia na jamii. Karibuni. Moja ya majukumu yenye thamani kubwa ya mwanamke ni jukumu la mama. Mama ndiye chemchemi safi zaidi ya upendo na jambo muhimu zaidi linaloleta furaha kwenye familia. Mama hujenga hisia ya usalama, amani, nguvu na uhuru kwa mtoto wake. Kwa mtazamo wa Uislamu mwanamke hufikia kilele cha utukufu akiwa kama mama. Mama ndiye mtoaji wa mahitaji ya kimwili na kiakili ya mtoto na ndiye hujenga shakhsia na fikira zake. Wajibu wa mama ni muhimu na nyeti sana mama ana majukumu kadhaa ya malezi ambayo baba halazimiki kuyafanya kulingana na maumbile yake na wala hana hata uwezo wa kuyamudu katika kipindi cha ujauzito ambacho huchukua miezi tisa na cha mtoto kunyonya ambacho huchukua miaka miwili. Wakati huu wote mtoto hulishwa moja kwa moja na mama mzazi. Kwa hakika mama ana majukumu na jukumu muhimu la kuhifadhi maisha na afya yake pamoja na mtoto wake, ambapo sifa, fikra na hisia zake humwathiri mtoto moja kwa moja. Kwa msingi huo, jukumu la mwanamke ni kubwa zaidi kuliko la mwanaume, hasa katika miaka ya kwanza kuzaliwa mtoto. Mtoto dhaifu na asiyejiweza huhitajia pakubwa hisia safi na upendo wa dhati wa mama yake. Ni mama ndiye anayeweza kumpa mtoto huyo upendo wake uliojaa huba na baraka. Mama ni dhihirisho la upendo, huba, huruma na ndiye anayeleta joto nyumbani. Ni yeye ndiye hufanya mazingira nyumbani kuwa ya kupendeza na safi. Tabia na fikra za mama humwathiri mtoto, na kulea mtoto ni kati ya majukumu yake muhimu. Mama ndiye anaelea vizazi na watu kupitia tabia na fikira zake. Mama humwepusha mtoto na uchafu na tabia mbaya za kimaadili kama vile kijicho, husuda, uchoyo, majivuno na mengineyo, na kujenga ndani yake maadili mema, mapenzi, usafi, ukarimu na kuwatendea wema wenzake. Upendo wa mama una taathira kubwa kwa mtoto wake. Hakuna mtu wala taasisi yoyote inayoweza kuchukua nafasi ya mama kwa mwanawe na kuweza kumpa upendo na upata kutoka kwa mama yake mzazi. Mara nyingine, sababu ya mtoto kulia haitokani na njaa, ugonjwa au kuhisi maumivu, bali huwa anahitaji mapenzi, kubembelezwa na upendo wa mama yake. Kubembelezwa na mama ni moja ya vyakula vya kisaikolojia vya mtoto, na mama anapaswa kumfanya afaidike na chakula hiki cha kiroho kadiri inavyohitajika. Mama anapomkumbatia mtoto wake hutulia, kwa sababu sauti ya moyo wa mama ni ya kupendeza zaidi kwa mtoto kuliko wimbo mwingine wote ule. Mwanamke katika nafasi yake ya mama ni mjumuiko wa hisia na kujitolea sifa zake za kiroho na kimwili humsaidia katika utekelezaji mzuri wa wajibu na jukumu lake kuu, yaani kuwa mama mzuri katika kumlea mwanawe. Nafasi ya mama na baba katika utamaduni wa Kiislamu ni tukufu na ya juu sana, kiasi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amemkataza mtoto kusema neno lolote dogo ambalo huenda likakasirisha na kuwaudhi wazazi wake. Aya ya 23 ya suratul Isra inasema: na Mola wako mlezi ameamrisha kuwa msimwabudu yoyote ila yeye tu, na wazazi wawili muwatendee wema. Mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili, basi usimwambie hata ah, wala usiwakemee, nasema na nao kwa msemo wa heshima. Mama anaweza kumlea mtoto na kumfanya awe na tabia nzuri au mbaya, msafi na mwenye sifa nzuri au mchafu asiye na haya wala soni. Kwa vyovyote vile, ana taathira kubwa katika muundo wa utu wa mtoto. Watu wote mashuhuri wanakiri kwamba mafanikio yao yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama zao. Kwa mfano, Napoleon Bonaparte alisema Mafanikio yangu yote yalitokana na juhudi zilizofanywa na mama yangu. Yeye ndiye aliyeimarisha azma na uvumilivu wangu tangu utotoni. Mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili, basi usimwambie hata ah, wala usiwakemee, nasema nao kwa msemo wa heshima. Suratul Isra aya 23. Kwa kuzingatia hili, mama daima anapaswa kuishi katika mazingira ya fikira safi na viwango vya juu vya imani na wema. Bila shaka hakuna wajibu wa juu zaidi kuliko wajibu wa mama. Mama ndiye kito cha uumbaji na nukta kuu ya maisha ya jamii kuwa mama ni aina kutekeleza wajibu na kuzingatia vipengele vya malezi na maadili. Bila shaka kuna hitaji imani, afya ya kiakili, ufahamu, hisia za kina, maadili ya kibinadamu, usafi, heshima, upendo, tabia njema, pamoja na moyo mzuri. Tunapaswa kufahamu kwamba mtu yeyote ambaye ana sifa hizi hawezi kujiita kuwa ni mama isipokuwa aongeze na kumlea vema mtoto wake kwa kunufaika na uwezo wake wa dhati na kimaumbile. Maisha, ustawi na saada ya mtoto na jamii humtegemea mama. Analazimika kulea watu wenye heshima na manufaa kwa jamii. Kwa hiyo ili kufikia hili, lazima ajiandae vizuri, anapasa kujituma na kumfundisha mtoto wake masomo ya kujitolea kwa manufaa ya utu na jamii nzima. Mwanamke katika nafasi yake ya, ya mama hutanguliza majukumu ya kumlea mtoto wake juu ya majukumu yake ya mengine na juu ya yote hujali ukuaji wa mtoto ambapo katika utekelezaji wa jukumu hilo huhitaji kuwa na afya bora ya akili, uvumilivu, utulivu pamoja na amani. Matatizo ya leo katika jamii yetu yanatokana na ukweli kwamba wanawake hawana tena nia kuwalea watoto na wala hawataki kuwa mama na kuwatunza watoto. Mwanamke anayefikiria tu namna ya kujipamba na kujishughulisha na masuala ya anasa ya maisha na kukabidhi malezi ya mtoto wake kwa wengine, si mama. Mama wa kweli ni yule anayefanya juhudi zake zote katika malezi bora ya watoto wake na kujivunia suala hilo. Zaidi ya yote, mtoto huhitajia zaidi upendo na uungaji mkono wa wazazi wake kuliko utajiri na suhula za anasa anazopewa na wazazi wake. Je, kuna faida gani mtoto anapoachwa mikononi mwa nesi au mfanyakazi wa nyumbani au mwalimu wa chekechea huku akiwa amekasirika na kufadhaika na kutopata upendo na malezi yanayofaa kutoka kwa wazazi wake kwa kisingizio cha mama yake kufanya juhudi za kufikia viwango vya juu vya masomo na kijamii. Watoto na vijana wahalifu wanaopatikana katika vituo vya watoto yatima na vituo vya kurekebisha tabia au magereza ni dhihirisho la uwepo wa kina mama wasiofaa, wasio na malengo na wahalifu. Kuwepo kwa watu hawa ambao idadi yao si ndogo kunaonyesha umuhimu wa nafasi ya mama na nafasi muhimu ya malezi sahihi katika jamii. Kwa hiyo ni lazima tuheshimu nafasi tukufu ya kina mama na bidii yao katika malezi ya watoto, kwa sababu wao ndio chimbuko la utu, upendo, maadili mema na furaha katika jamii. Watu ambao hunyimwa upendo wa mama wakati wa utoto na ujana wao, baadaye huwa hawaamini upendo wa watu wengine kwao, wala kuwaonyesha wenzao upendo. Mama anaweza kujenga huruma na wema katika moyo wa mtoto na kupanda miche ya imani, uchamungu na kujitolea katika uwanja wa uwepo wa watoto, na hivyo kujiandalia mazingira kunufaika na matunda matamu ya malezi hayo adhimu hadi mwisho wa maisha yake. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kimefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. ilahi falaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda ilahi mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni, kwa ukweli nitawatangazia watue humo mimi Marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu. Nikaelekea kupata ghadhabu zako. <muchasimu> Sikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema Jamhuri ya Kiislamu itafanya juu chini kuzima njama zote zinazopangwa na maadui dhidi ya taifa la Iran. Rais Pezeshkian ameasema hayo leo alipokuwa akihutubia umati mkubwa wa watu waliokusanyika katika maadhimisho ya mwaka wa 46 wa ushindi mapinduzi ya, ya Kiislamu hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumza na kubadilishana mawazo na mwenzake wa Gambia, Mamadu Tangara, ambaye nchi yake ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu kuhusu matukio ya sasa huko Palestina, hususan ukanda wa Gaza na kutoa wito wa kuitishwa kikao cha dharura cha OIC ili kujadili eh, tatizo la Palestina. Katibu Mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu amelaani vikali matamshi yaliyotolewa na waziri mkuu wa Israel ambaye amependekeza kwamba Saudi Arabia inaweza kuanda, kuunda taifa la Palestina ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Donald Trump, rais wa Marekani, ameendelea kutoa kauli za dharau na kejeli dhidi ya nchi mbalimbali mara hii akiishambulia tena moja wa itifaki wake Canada, akisema kwamba haifai kama nchi bila ya msaada wa kiuchumi na ulinzi wa kijeshi wa Marekani. Na kundi la wajasiriamali wadogo na wakati nchini Nigeria limeandaa mkutano wa siku mbili katika jimbo la Kaduna kujadili mikakati ya kibiashara na umuhimu wa kususia bidhaa za Israel ili kuonyesha uungaji mkono wa watu wa Nigeria dhidi ya utawala katili wa Israel ambao umehusika na mauaji ya kimbari huko Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amiri Ibrahim rutajengwa jengwa, na kwa geni nikikutakieni ni usiku mwema.