Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inna rabbahum bihim yauma idhin lakhabir. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Karibuni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo kwa mchana huu tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada hapo tutakuletea udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na vilevile vile makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. maandamano ya Bahman 22 ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaanza nchini kote. Bunge la Afrika Mashariki Eyala lasimamisha vikao vyake kwa muda usiojulikana kwa sababu za kifedha. Libya yagundua makaburi mawili ya halaiki yenye miili ipatayo 50 ya wahajiri na wakimbizi na Trump arudia kutamka bila ya aibu kuwa amejitolea kuinunua Ghaza na kuifanya milki ya Marekani. Habari kamili. Maandamano ya Bahman 22 ya kuadhimisha miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yameanza kote nchini Iran, ikiwa ni pamoja na katika jiji kuu la Tehran. Asubuhi ya leo Jumatatu ya tarehe 22 Bahman mwaka 1403 inayosadifiana na Februari 10, 2025 maandamano ya kuadhimisha mwaka 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalianza kote nchini, pamoja na katika njia 12 za mjini Tehran kuelekea mnara wa Azadi yaani uhuru, kuanzia mapema leo asubuhi. Wananchi wa Tehran wameonekana kwenye barabara zinazoelekea katika mnara wa Azadi, eneo zinakofanyika sherehe za kumbukumbu ya ushindi wa mapinduzi hayo. Rais Masud Pezeshkian anatazamiwa kuhutubia sherehe hizo katika uwanja huo wa mnara wa Azadi. Aidha, kauli mbiu kuu ya maadhimisho ya Alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mwaka huu ambayo yamesadifiana na kuzaliwa kwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif imetangazwa na baraza la uratibu wa tablighi za Kiislamu kuwa ni kuhudhuria hadi kudhihiri. Onyesho la usomaji kasida kwa pamoja la wanafunzi 1357 ambao ni mwaka yalipofanyika mapinduzi ya Kiislamu kwa mujibu wa kalenda hijiri ya hijiria shamsia, nalo pia limepangwa kuwa sehemu ya ratiba za maadhimisho hayo. Sherehe za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zinafanyika pia katika miji yote vitongoji na vijiji nchini Iran, ambapo waandishi wa habari na wapiga picha elfu saba mia mbili wanatazamiwa kuakisi tukio hilo kuu la kitaifa. Katika maandamano ya leo, mbali na bendera za jamhuri ya Kiislamu ya Iran na picha za mashahidi wa vita vya kujihami kutakatifu, walinzi wa haram tukufu na wamukawama waandamanaji wanaonekana wamebeba pia bendera za Hizbullah ya Lebanon, Palestina, harakati ya al Hashdu shabi ya Iraq na Yemen. Bunge la nchi za Afrika Mashariki, Eyala, ya limetangaza kuwa limesimamisha vikao vyake kwa muda usiojulikana kutokana na changamoto za kifedha zilizosababishwa na baadhi ya nchi wanachama kushindwa kulipa michango yao ya fedha. Usitishaji huo unaathiri vikao vilivyokuwa vimepangwa kufanyika kuanzia Januari hadi Juni mwaka huu 2025. Uamuzi huo umepitishwa kufuatia mkutano wa kamisheni ya EALA na kamati ya viongozi uliofanyika Alhamisi ya tarehe 6 Februari, ambapo washiriki walitathmini hali ya kifedha ya bunge hilo la nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Afisa wa mawasiliano wa EALA Nicodemas Ajak Bior amethibitisha kupitia taarifa aliyotoa siku ya Jumamosi, Februari 8 kwamba uhaba wa fedha umekwamisha uwezo wa bunge hilo kutekeleza kazi zake za kisheria na uangalizi. Taarifa hiyo imeeleza kuwa uhaba wa fedha ndio sababu kuu ya kusimamishwa kwa muda usiojulikana vikao vya bunge hilo na kufutwa mipango iliyokuwa imepangwa kutekelezwa akizungumzia hali hiyo iliyojitokeza, spika wa Yala Joseph Ntakuritimana amesema amefanya majadiliano na mashauriano na mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa EAC Bi Beatrice Asukulmoi na katibu mkuu wa EAC Bi Veroni Kanduva. Ntakuritimana amezihimiza nchi wanachama ambazo bado hazijalipa michango yao zifanye hivyo ili bunge hilo liweze kuanza tena shughuli zake hali itaangaliwa tena ndani ya muda wiki tatu tukitumai kuwa masuala ya kifedha yatakuwa yametatuliwa kwa haraka, ameeleza spika huyo wa Iala. Mamlaka za Libya zimegundua miili ipatayo hamsini kwenye makaburi mawili ya halaiki katika jangwa la kusini mashariki mwa nchi hiyo katika maafa ya karibuni zaidi yaliyohusisha watu wanaotaka kufika Ulaya kupitia nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Kurugenzi ya usalama imeeleza katika taarifa iliyotoa siku ya Jumapili kwamba kaburi moja la umati lililopatikana siku ya Ijumaa katika shamba lililoko kusini mashariki mwa mji wa Kufra lilikuwa na miili 19 mabaki ya miili yalichukuliwa kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi. Muhamed Alfadil, mkuu wa idara ya usalama mjini Kufra, amesema kaburi la pili la umati lenye karibu miili 30 nalo pia liligunduliwa katika mji huo baada ya maafisa wa mamlaka husika kuvamia kituo cha wahamiaji. Alfadhli ameongeza kuwa kwa mujibu wa maelezo ya walionusurika, karibu watu 70 walizikwa katika eneo hilo na maafisa husika wangali wanafanya utafutaji katika eneo hilo. Al-Abrin, shirika la kutoa misaada linalowasaidia wahamiaji na wakimbizi mashariki na kusini mwa Libya, limesema baadhi ya watu waliopatikana kwenye makaburi hayo ya umati walipigwa risasi na kuawa kabla ya kuzikwa. Makaburi ya halaiki yenye miili ya watu wanaotafuta hifadhi yaliwahi kugunduliwa hapo kabla nchini Libya ambayo ni kituo kikuu cha kupitisha wahamiaji kutoka Afrika na mashariki ya kati wanaojaribu kuelekea Ulaya kwa ajili ya kutafuta maisha bora. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Rais wa Marekani Donald Trump amerudia tena kutamka bila ya aibu pendekezo lake tata la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Gaza, akisema amejitolea kulinunua na kulimiliki eneo hilo lililoharibiwa na vita. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye ndege ya Air Force One siku ya Jumapili, Trump alisema Gaza inapasa izingatiwe kama eneo kubwa la mali isiyohamishika na kwamba nchi zingine za Mashariki ya Kati zinaweza kuwa na jukumu la kushughulikia ujenzi wake mpya. Kama sisi tunavyojenga upya, tunaweza kuipa mataifa mengine pia katika Mashariki ya Kati kujenga baadhi ya sehemu zake. Watu wengine wanaweza kufanya hivyo, kazi hiyo, kupitia mwamko wetu, ametamka rais huyo wa Marekani, huku akisisitiza kwa kusema, lakini tumejitolea kuimiliki, kuichukua na kuhakikisha kuwa Hamasi hairudi tena. Hakuna kitu cha kukirudia tena, ni eneo lililobomolewa. Trump amedai pia kuwa Wapalestina waliolazimika kuyahama makazi yao wangependelea wasirudi tena Ghaza, licha ya pendekezo lake kukabiliwa na upinzani mkali wa wawakilishi wa Palestina na sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa. Wakati huo huo, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mjibizo kwa kauli hiyo ya kifidhuli aliyotoa jana Trump na kueleza kwamba matamshi hayo ya Trump ni ya kipuzi. Izat Rishk, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram kwamba Gaza si mali inayoweza kununuliwa na kuuzwa, na ni sehemu muhimu ya ardhi yetu ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. na ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwa wanajeshi wasiopungua wa 75 wanatazamiwa kufikishwa mahakamani leo Jumatatu, wakikabiliwa na shtaka la kuwakimbia wapiganaji wa kundi la waasi wa, wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika jimbo la Kivu ya Mashariki. Kwa mujibu wa ofisi hiyo, wanajeshi hao 75 wanaokabiliwa na kesi hiyo walikamatwa kwa kukimbia mstari wa mbele baada ya kutekwa mji wa Nyabibwe. Askari hao wanatuhumiwa pia kwa ubakaji, mauaji, uporaji na uasi. Wengine walikamatwa upande wa kusini zaidi, wakikabiliwa na mashtaka sawa na ya wenzao na wanatarajiwa kuungana nao kizimbani hii leo. Hayo yanajiri katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umeripoti ukiukwaji mkubwa ikiwa ni pamoja na kunyongwa watu ubakaji watu kwa genge na utumwa wa kingono kufuatia mashambulio makali yaliyofanywa na kundi la M23 mwishoni mwa mwezi Januari yaliyopelekea kutekwa mji mkubwa wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, wapiganaji wa M23, wanajeshi wa Kongo na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali wote walihusishwa na uhalifu huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kikanda na duniani. Leo Iran inaadhimisha miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyotokea mwaka 1979 chini ya uongozi wa hayati Imam Ruhullah Khomeini. Matokeo na mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran daima yamekuwa na taathira kwa kanda ya Asia Magharibi na dunia kwa ujumla. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanahesabiwa kuwa mapinduzi muhimu na makubwa zaidi katika nusu ya pili ya karne ya 20. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika ilikuwa ni kutimia irada na matakwa ya taifa kubwa ya kupata uhuru na kujitawala iza na utu na kuondoka chini ya udhibiti wa madola ya kibeberu. Kipindi hicho ambapo dunia iligawanyika baina ya madola mawili makubwa ya mashariki na magharibi, mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran yalipata ushindi na kuuangusha utawala kibaraka na tegemezi kwa magharibi wa Shah Pahlavi, kwa kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, chini ya uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Siku ya leo ya tarehe 22 Bahman, siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ni kumbukumbu kumbu ya moja ya matukio makubwa ya kihistoria ya taifa kubwa la Iran. Kila mwaka mamilioni ya watu kote ndani ya Iran ya Kiislamu hushiriki katika maandamano makubwa ya kuadhimisha siku hii na kutangaza tena utiifu wao kwa malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi hayo. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulisababisha mabadiliko makubwa katika hatima ya taifa la Iran na kuibua fikra mpya za kimapinduzi zenye kuegemea kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu katika mapambano ya mataifa dhidi ya mfumo wa kibeberu. Kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, taifa la Iran lilijikomboa kutoka kwenye utegemezi mbaya wa kihistoria na kutawaliwa kwa fedheha na madola ya kibeberu na kuingia kwenye njia ya uhuru, kujitawala utu na maendeleo katika nyanja zote. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia yalikuwa na taathira kubwa kwa mataifa yaliyokuwa yakidhulumiwa na kukandamizwa duniani na yamesababisha mageuzi makubwa katika mwamko wa Kiislamu na kuanzisha safu ya mukawama na mapambano dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Mshikamano wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu ambao utadhihirika tena leo unaonyesha kwamba wananchi wa Iran wanaelekea kwenye mustakabali mwema licha ya njama zote zinazofanywa na maadui. Mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa mfano wa kuigwa, sio tu kwa taifa la Iran na Waislamu katika nchi nyingine, bali pia kwa watu wanaopigania uhuru na kujitawala duniani kote. Kwa hivyo, maandamano makubwa ya mwaka huu hapa nchini nayo pia ni ukumbusho wa maadili na malengo ya juu ya mapinduzi na ujenzi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu kwa Waislamu wote na wapenda uhuru duniani, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya tarehe 11 Februari 1979 unahesabiwa kuwa mabadiliko makubwa katika historia ya maelfu ya miaka ya Iran. Mapinduzi haya yamesababisha mabadiliko ya kimsingi katika maeneo mbalimbali ya jamii ya Iran, yakiwemo mabadiliko ya kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kiuchumi. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tarehe 22 Bahman, ambayo mwaka huu imesadifiana na tarehe 10 Februari, ni siku ya kumbukumbu kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, siku ya kukumbukwa ambayo tangu mwaka 1979 ilibadilisha hatima ya taifa la Iran na kuibua wimbi jipya la harakati za kupigania uhuru na kujitawala katika maeneo mbalimbali ya dunia. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni katika mfululizo wa vipindi maalumu vya Alfajiri Kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tunakusudia kutazama kwa undani nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza na kupanuka kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya madola ya kibebeo. Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa mabadiliko ya kisiasa katika mipaka ya kijiografia ya Irani pekee, badala yake yalikuwa kigezo cha harakati za kupinga ukoloni na ubeberu kote duniani. Hilo ni kweli na kinachotofautisha mapinduzi haya na harakati nyingine zilizopita ni kauli mbiu ya kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Kauli mbiu hii yenye sehemu tatu inaakisi moyo wa kupinga ubeberu wa madola ya kigeni na kusisitiza suala la kutegemea maadili na thamani za kidini na kiroho. Muhimu zaidi ni kwamba kigezo kilichotolewa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran dhidi ya ubeberu wa kimataifa, hususan Marekani, kilikuwa na taathira kubwa na kuyafanya mataifa mengi ya eneo la Asia Magharibi na duniani Kufuatilia njia ya mukawama na mapambano kwa mtazamo mpya. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ulimwengu wa Kiislamu na nchi nyingi zilikuwa chini ya kiwingu kizito cha ukoloni wa Ulaya na Marekani. Wakoloni walikuwa wakipora rasilimali nyingi za mataifa mbalimbali, iwe ni kwa kutumia nguvu za kijeshi au kwa ushawishi wa kisiasa na kiuchumi, na hawakuruhusu kuwepo nchi inayojitawala. Katika mazingira hayo, baadhi ya harakati za kupinga ukoloni zilijitokeza katika maeneo mbalimbali ya dunia, kama vile mapambano ya watu wa Algeria dhidi ya Ufaransa, harakati za watu wa Vietnam dhidi ya wakoloni wa Ufaransa na Marekani, mapambano ya India dhidi ya ukoloni wa Uingereza na hata harakati za kupigania uhuru katika nchi nyingi za Afrika. Harakati hizi aghalabu zilifanyika ndani ya mfumo na fremu ya utaifa au kupinga ukoloni na ziliweza kupata mafanikio ya kiwango fulani. Katika ulimwengu wa Kiislamu pia kuliundwa harakati za Kiislamu ili kukabiliana na uingiliaji wa madola ya magharibi katika nchi hizo. Kama mfano tunaweza kuashiria harakati ya Ikhwanul Muslimin, Muslim Brotherhood, nchini Misri, ambayo ilianzishwa kwa shabaha ya kukabiliana na ushawishi wa wakoloni wa kigeni na udikteta wa ndani. Hata hivyo, harakati hizi kwa ujumla zilikuwa zimeparaganyika na kukosa msingi thabiti mpana na wenye uwiano wa kiitikadi ili kukabiliana na ukoloni na ubeberu wa kimataifa. Katika mazingira kama hayo, tukio kubwa lilitokea nchini Iran hapo mwaka 1979 yani mapinduzi ya Kiislamu. Tukio hili lilikuwa mabadiliko makubwa yaliyosababisha vuguvugu la kupinga ukoloni katika sehemu mbalimbali za dunia chini ya mwavuli na kwa lugha moja yani kupiga vita ubeberu. Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, tangu mwanzoni kabisa mwa harakati hiyo katika miaka ya 1960 alianzisha dhana ya waliodhulumiwa au mustadhafin mkabala wa mebeberu au mustakbirin. Dhana hii iliondoa mapambano ya mataifa mbalimbali katika mipaka na duara finyu la utaifa na kuyaweka juu zaidi katika nafasi ya mpambano baina ya nguvu mbili, mabeberu na walio chini ya ubeberu. Kwa mujibu wa mantiki hiyo, mtu yoyote katika sehemu yoyote ya dunia ambaye anadhulumiwa au kukandamizwa na madola ya kibeberu ni miongoni mwa mustadhaafin, wanaodhulumiwa na ni lazima ajikomboe kutoka katika makucha ya dhulma na tawala za kibeberu. Kinyume chake, mustakbir au beberu ni mtu anayetaka kulazimisha irada na matakwa yake kwa watu wengine kwa kutumia mabavu, ubepari usio na mipaka na unyonyaji. Wapenzi wasikilizaji, takriban mwaka mmoja tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikabiliwa na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Baath nchini Iraki, vita ambavyo vilianzishwa dhidi ya jamhuri changa ya Kiislamu kwa msaada na uungaji mkono wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa madola ya kibeberu, hususan serikali za nchi za magharibi na baadhi ya majirani wa kikanda wa Iran. Walakin, kilichotokea katika vita hivyo vya miaka minane 8 kilikuwa dhihirisho la mukawama na hamasa isiyoweza kusahaulika ambayo ilibadilisha historia ya kanda hii. Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, daima alitegemea imani madhubuti ya watu. Mara tu baada ya kuanza uvamizi wa jeshi la Iraki katika ardhi ya Iran, maelfu ya vijana walijitokeza kwenye maeneo ya vita ili kulinda nchi yao amri ya imamu ya kuundwa jeshi la watu milioni ishirini Basiji au makundi ya kujitolea ya wananchi pia ilieneza moyo wa ushujaa kote nchini. Matokeo ya uhamasishaji huu wa watu ni kwamba katika kipindi kifupi, jeshi vamizi la Sadam lilisimamishwa na baadaye vikosi vya adui vilirudishwa nyuma kutokana na ushujaa wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu na vikosi vya jeshi la taifa na vilevile makundi ya kujitolea ya wananchi. Vita hivyo vilionyesha kwamba taifa hata likiwa chini ya mzingiro na vikwazo, linaweza kusimama kidete na kumshinda adui. Yalijizatiti kwa silaha, kwa kutegemea uwezo wa ndani na imani madhubuti. Mafanikio haya yalihuisha na kutia mwamko mpya katika roho za mataifa ambayo yalikuwa chini ya tawala za kikoloni au kutishiwa na mataifa ya kigeni. Kama tunavyojua, mara tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na katika miaka ya mapema ya mwaka 1980, vikwazo vingi viliwekwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Nchi za Magharibi hususan Marekani zilijaribu kuishinikiza na kuiangamiza Irani ya Kiislamu kupitia vikwazo vya kiuchumi na silaha. Hata hivyo, sera hii haikuifanya Irani ijisalimishe bali ilizidisha moyo wa kujitegemea na kutegemea uwezo wa ndani. Wakati na baada ya vita vya kujitetea kutakatifu, taifa la Iran, kwa ari ya mapinduzi na juhudi zisizokoma, lilianza kutengeneza zana za kijeshi na za kiraia zilizohitajika nchini, kuanzia utengenezaji wa makombora ya masafa mbalimbali mbali. Mifumo mbalimbali mbali ya ulinzi hadi uundaji wa ndege za kisasa zisizo na rubani, helikopta, meli na ndege za aina mbalimbali mbali, yote hayo yalitimia hatua kwa hatua na kuibadilisha Irani kutoka kuwa mwagizaji wa silaha na kuwa mzalishaji hodari na mwenye nguvu. Mafanikio haya yalilifanya taifa la Irani liamini kwamba ukitaka unaweza. Na kauli mbiu hii baadaye ilikita mizizi katika nyanja za sayansi, ufundi na viwanda. Ikumbukwe kwamba miundombinu kama hii pia ilikuwa na kipengele kingine. Iran taratibu ilibadilika na kuwa dola ambalo sasa lina sauti na nafasi maalumu katika mfumo na milingano ya kimataifa. Nguvu hii haikupatikana kwa kutegemea madola ya kigeni, la hasha, bali kwa nguvu ya ndani na imani kwa Mwenyezi Mungu. Mwenendo huu ulitambuliwa kuwa ruwaza na kigezo cha kuigwa na mataifa mengine hasa ya Kiislamu yanayotaka kujitawala cha jinsi ya kukabiliana na vikwazo na mashinikizo ya kigeni na kupiga hatua za maendeleo sambamba na kuimarika Jamhuri ya Kiislamu. Na baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa wazo la kupambana na ubeberu na mukawama dhidi ya madhalimu na ukandamizaji lilienea katika ngazi za kieneo makundi na vyama vya kupigania uhuru na kujitawala vilivyoathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran vilitangaza kuwepo kwao katika maeneo mbalimbali ya Mashariki ya Kati, au kama vilikuwepo, vilipata ari, azma na nguvu mpya zaidi. Nchini Lebanon, mukawama na mapambano dhidi ya Israel iliyokuwa imevamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya nchi hiyo ulichukua sura mpya na kuweza kuwalazimisha wavamizi kurudi nyuma. huko Palestina harakati za wapiganaji wa jihadi zikiongozwa na moyo wa kupinga ubeberu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ziliingia katika awamu mpya, vivyo hivyo katika maeneo mengine ya Mashariki ya Kati. Moja ya vipengee muhimu vya nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitokeza harakati ya mukawama ni himaya na uungaji mkono wake wa kimaanawi na kidiplomasia kwa mataifa yanayodhulumiwa. Msaada huu haukomei katika kauli na maneno matupu, bali Iran mara kwa mara imekuwa ikichukua hatua za kivitendo katika asasi za kimataifa dhidi ya ubaguzi na sera za kinafiki na kinduma kuwili za madola makubwa na kutetea haki za mataifa yanayodhulumiwa. Mfano wa wazi kabisa ni hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza na Afrika Kusini kabla ya kupata uhuru kwa hali na mali na hata kushambulia kwa makombora kambi za kijeshi na maeneo ya kistrategia ya utawala katili wa Israeli. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba umoja na kuimarisha uwezo wa ndani ni mambo mawili muhimu katika kuendeleza mchakato huu. Iwapo mataifa huru yataepuka migawanyiko na kulinda utambulisho wao sambamba na kusimama kidete mbele ya mashinikizo ya kigeni, mukawama na mapambano vinaweza kupiga hatua kubwa zaidi na kuwa nguzo yenye ushawishi katika milingano ya kimataifa. Katika kipindi hiki cha kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tunasisitiza tena kwamba mapinduzi haya hayakuwa suala la kitaifa na la ndani ya nchi pekee, bali ni bendera na dira ya mataifa ambayo yalikuwa katika minyororo ya ukoloni au yaliyokuwa yamechoshwa na ukandamizaji wa madola ya kibeberu. Inatarajiwa kwamba wapenda uhuru kote duniani na wa kila dini, taifa na kadhalika watajifunza na kupata somo na ruwaza njema kutokana na uzoefu wa Iran na kuchagua njia ya mukawama na mapambano dhidi ya mabeberu na madola ya kikoloni. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti mchana huu. Katika udondozi wa magazeti ya nchi za Afrika Mashariki, tunaanzia Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari siri rushwa kuchafua uchaguzi. Dondoo ya habari hiyo inasema mizizi na mianya inayochochea vitendo hivyo yawe kwa wazi, wadau wataka kuimarishwa mifumo ya uteuzi wa wagombea ndani ya vyama, TAKUKURU yataja mikakati yake. TRA ya kusanya trilioni 13 da miezi sita, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa habari leo, na kuongezea kwa dondoo isemayo yataja maeneo ya magendo, mfumo mpya kuanza kutumika leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na picha inayomwonyesha naibu waziri mkuu na waziri wa nishati Dr Doto Biteko akipokea msahafu, ingawa mwandishi kaandika akipokea kitabu cha dini ya Kiislamu kutoka kwa rais wa taasisi ya Al Hikma Foundation Sheikh Abdul Qadir Al Ahdal Wakati wa uzinduzi wa mashindano ya Quran Dar es Salaam jana. Mashindano hayo yameandaliwa na taasisi hiyo. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Biteko wahimiza Waislamu wajifunze Quran. Gazeti la Wamachinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyoakisiwa na matoleo mengi ya leo ya Tanzania kwa sura na anwani tofauti likiandika Jabali wa uhuru Namibia alivyoaga dunia ni Sam Nujoma, mpigania ukombozi wa bara la Afrika aliyeishi Tanzania. Gazeti la Uhuru limechangamkia habari ya kikanda ambayo ni ya mgogoro wa DRC na kuandika, wadau waja wa matumaini, maazimio ya Sadik EAC wasema waamini walichokubaliana kitakwenda kumaliza hali ya vita vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Nipashi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya ripoti maalumu yenye kichwa cha maneno maisha ya watu viumbe hatarini ziwa Victoria. nagiukia sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo kwa leo Daily Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya maziko ya mwanamfalme Karim al Huseini Aga Khan aliyefariki dunia hivi karibuni mjini Lisbon, Ureno na maziko yake kufanyika hapo jana mjini Aswan nchini Misri. Picha marehemu Agahan ambayo imeujaza kikamilifu ukurasa wa mbele wa Taifa Leo imebeba kichwa cha maneno safiri salama Agahan 1936 2025. Nation pamoja na kuwa ni gazeti la lugha ya Kiingereza limeandika kwa heri kwa Kiswahili Mheshimiwa Agahan, umri kamili wa utumishi. Gazeti hilo linawaonyesha watu waliobeba jeneza la kiongozi huyo wa Ismailia wakiingia nalo kwenye jengo linaloonekana kuwa ndimo lilimo kuwemo kaburi lake. Magazeti hayo yanadokeza kuwa maziko ya marehemu Agahan yamefanyika kwa sura ya faragha, yakihusisha watu maalum wa karibu. Lakini kinyume na Nation na Taifa Leo, toleo la leo la Standard limechangamkia habari ya kisiasa yenye kichwa cha maneno, Ruto asiye na sifa za urais Dondoa habari ya kichwa hicho cha habari, inamkosoa rais huyo wa Kenya kwa kutumia lugha kali ambayo imeibua ukosoaji nchini kote, kuanzia kuwaita wakosoaji wapumbavu mpaka kuzungumzia roho za kishetani na hivyo kukabiliwa na upinzani na ukosoaji wa viongozi wa dini, wanasheria na wachambuzi wa siasa. Ruto ambaye alikuwa akionekana kama kiongozi msafi sasa ameibua maswali kuhusu uongozi ustahamilivu na uwezo wake wa uongozaji nchi, kutokana na matamshi yanayotoa bila ya nadhari. Na tamatishia nchini Uganda, na gazeti la New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, sababu ya serikali kuzifunga kliniki za HIV na kuacha wahudumu zaidi ya elfu tatu akibaki bila ya ajira. Maafisa wa fedha wapigwa marufuku ni kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalumu na gazeti hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Jambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Katika makala ya leo, tutaangazia matukio ya nchini Iran na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Katika maonyesho ya 15 ya kimataifa ya nano yaliyofanyika nchini Iran hivi karibuni, mafanikio ya kiteknolojia ya makampuni ya Uh, teknolojia bunifu ya Iran yaliwasilishwa katika nyanja za mafuta na nishati, afya na ustawi, maji na mazingira, kilimo na ufugaji, magari, rangi na mipako, ujenzi, nguo na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya nano. Moja ya sehemu muhimu zaidi ya maonyesho hayo ilikuwa ni utangulizi eh, na maonyesho ya miradi eh, na bidhaa kumi za kibunifu zenye mtazamo wa kimataifa ambapo bidhaa hizo zilikuwa na ugumu maalum wa kiteknolojia na zilikuwa zimesajiliwa katika mashirika ya kimataifa. Utafiti wa kisayansi na mafanikio ya kibunifu ya wataalamu wa teknolojia umeiweka Iran miongoni mwa nchi zinazoongoza katika sekta ya nano, na kwa msingi huo mafanikio katika sekta hiyo yalishika uh, nafasi ya juu na yalihisika kwa nguvu uh, kutoka kwenye kumbi za maonyesho hayo ya kumi na tano ya nano na micro mafanikio haya kwa upande mmoja yameweza kushindana kimataifa, na kwa upande mwingine yametumika kama suluhisho la wanasayansi wa vyuo vikuu na mchakato wa bidhaa za kimkakati, hivyo kuiweka Iran katika nafasi ya juu uh, katika teknolojia hii muhimu duniani. Takwimu pia zimethibitisha uh, uh, suala hili, kwani kwa sasa bidhaa za nano za Iran zimesafirishwa kwa nchi 49 katika mabara matano, ambapo karibu asilimia sitini ya mauzo ya nje ya nano ya Iran ya ameelekezwa katika nchi kama vile Iraq, India, China na Uturuki. Kulingana na ripoti ya kamati ya nano, Iran inashikilia nafasi ya tano duniani kwa idadi ya makala za kisayansi zilizochapishwa katika hifadhi data ya Web of Science, na mauzo ya makampuni ya kiteknolojia au ya teknolojia bunifu katika sekta hii yameongezeka mara hamsini ndani ya kipindi cha miaka minne. Vilevile, mauzo ya nje katika soko la nano yameongezeka kwa asilimia mia na kumi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita kutoka dola milioni sitini na tisa hadi dola milioni mia arobaini na tano. Iran ilianza kujihusisha na maendeleo ya teknolojia nano miaka arobaini iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wakati ambapo nchi nyingi zilikuwa tayari zimeingia katika uwanja huo. Hata hivyo, watafiti wa Iran wameweza sio tu kushiriki kikamilifu katika utafiti na maendeleo bali pia kuzalisha bidhaa za kiteknolojia ambazo zimeonyesha uwezo wa Iran katika kujitegemea. Tangu mwaka 2009 Iran ilianza upanuzi wa teknolojia za anga kwa kutumia maarifa ya ndani na ushirikiano wa kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa inashikilia nafasi ya juu, ambapo kamanda wa kitengo cha anga cha jeshi la mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika teknolojia ya satelaiti. Aidha, amesema kuwa uwepo huu wa Iran ni wa kipekee, kwani ni nchi kumi na mbili pekee duniani zenye uwezo wa kurusha satelaiti, na baadhi yao kama India zilipokea teknolojia kutoka Marekani, Ufaransa na Rusia. Hata hivyo, Iran imepata teknolojia ya satelaiti kwa asilimia mia moja kupitia uwezo wa ndani na imani thabiti. Leo hii Iran ni miongoni mwa nchi zinazoshiriki kwa nguvu katika mikutano na mashirika ya kimataifa. Katika mkutano wa jumuia ya taasisi za sayansi za Asia na majumuiko ya kisayansi uliofanyika mwezi Novemba huko Manila, Ufilipino, taasisi ya sayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichaguliwa kuwa makamu wa rais wa jumuia hiyo. Daktari Muhamad Ridha Shamsun Ardakani, katibu wa taasisi hiyo, alihudhuria kwa niaba ya Iran. Umoja wa vyuo vya sayansi na jumuiya za kisayansi za Asia ni sehemu ya shirika la ushirikiano wa kimataifa la vyuo vya sayansi unaojumuisha nchi 32 kutoka mabara ya Asia na Oceania. Lengo lake ni kutumia sayansi na teknolojia kwa ajili ya maendeleo ya nchi hizi. Katika maendeleo mengine, kampuni moja ya teknolojia ya bunifu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa cha hali ya juu cha leza ya kuchora alama za ultraviolet chenye uwezo wa kuchora alama ndogo sana, chini ya mikromita tano kwenye metali na glasi. Kampuni moja ya teknolojia ya juu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa hicho cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet ambacho uh, kina uwezo mkubwa sana. Kampuni hii ya teknolojia ya juu ni kinara katika utengenezaji wa vifaa vya leza za viwandani nchini Iran ambapo kwa kutumia uzoefu wa miaka kadhaa katika nyanja ya optiki na leza pamoja na kuchanganya ubunifu na teknolojia za kisasa imefanikiwa kubuni na kutengeneza aina mbalimbali za bidhaa za viwandani, matibabu na za kielimu zinazohusiana na leza. Kifaa hiki cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet hivi karibuni kilizinduliwa kwa juhudi za kitengo cha akili mnemba au artificial intelligence leza na quantum katika maonyesho ya tano maalum ya leza fotoniki uh, na quantum. Kifaa hiki kinatumia teknolojia ya neodmium dopt uh, na lithium tribrat uh, kwa ajili ya uzalishaji wa leza ya ultraviolet yenye urefu wa nanomita 355. Leza hii ina umaridadi wa hali ya juu zaidi kutokana na ubora wake wa juu sana na urefu mfupi ikilinganishwa na leza za kawaida kifaa hiki cha kisasa chaleza ya kuchora kwa mionzi ya urujiamino kinatumika katika sekta ya optiki, polima nusu nyumbufu, vifaa vya nyumbani na sekta za matibabu. Uwezekano wa kutengenezwa na kupatiwa msaada wa kiufundi ndani ya nchi pamoja na uwezo wa kuboreshwa ni faida ya kiufundi za bidhaa hii ikilinganishwa na mifano ya kigeni. Kwa kununua kifaa hiki cha Iran badala ya kile cha kigeni, watumiaji wanaokuwa takribani dola elfu kumi na tatu kwa kila kifaa. Katika mafanikio mengine, timu ya roboti ya chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Iran ilishinda nafasi ya kwanza katika mashindano ya robotics na akili mnemba Asia Pasifiki elfu mbili ishirini na nne nchini Uturuki. Timu hiyo ikiongozwa na wanafunzi wa shahada ya kwanza na uzamili iliwasilisha mradi wa ubunifu unaoitwa Infrasight Drones. Timu ya roboti ya chuo kikuu hicho ilijumuisha Aliridha Abasimubina Lashkari, Aliridha Mikaelina Shayan Ansorian, ambao ni wanafunzi wa shahada ya uzamili na shahada ya kwanza katika kitivo cha uhandisi wa umeme katika chuo hicho. Mashindano hayo yalifanyika katika sehemu mbili, ya wanafunzi wa shule na ya wanafunzi wa chuo uh, kikuu mwezi Novemba, yakiwa na timu mia thelathini kutoka nchi nane duniani. na katika sehemu ya mwisho ya kipindi cha leo tunashughulikia mada ya tiba hata leo. Ingawa binadamu amepiga hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu na tiba, bado karibu theluthi moja ya watu wanaopata mshtuko wa moyo hupoteza maisha yao, na sehemu ya wale wanaonusurika wanaweza kuendelea kuishi na athari za baadaye katika maisha yao yote. Watafiti wa chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir cha hapa Iran wakishirikiana na mfuko wa sayansi wa Iran wameunda kiraka cha moyo kinachoweza kujitengeneza chenyewe kwa kutumia hidrojeli na nanokompoziti. Kiraka hiki cha moyo kina uwezo wa kusaidia kupona kwa tishu za moyo na kimeundwa kwa teknolojia ya uchapishaji wa 3D. Rana Imani, mhitimu wa shahada ya uzamifu katika uhandisi wa tiba na mada za biolojia, anafafanua kuhusu mradi huu kwa kusema, magonjwa ya moyo ya kuzaliwa ischemia ya moyo jeraha na kuvimba ni baadhi ya sababu zinazochangia kushindwa kufanya kazi moyo na hivyo kusababisha kifo kutokana na ukosefu wa seli shina katika watu wazima uharibifu huu hauwezi kujirekebisha kiasili na hivyo husababisha kushindwa kwa moyo kwa muda mfupi au mrefu na hatimaye kusababisha uh, uh, kupungua kwa utendaji wa moyo ameongeza kuwa katika utafiti huu wa kubuni lengo la watafiti ili ni kutengeneza, kutambua na kuboresha wino wa kibiolojia wenye uwezo wa kujirekebisha kwa madhumuni ya kuchapisha kiraka cha moyo ili kusaidia uponyaji e, wa uharibifu wa tishu uh, za moyo. Uwezo wa kujirekebisha una maanisha kuwa uwezo wa hidrojeli hurekebishe uharibifu wa kimwili unaotokea kupitia urejeshaji wa viunganisho uh, vya covalent baada ya mkazo wa kimitambo kutokea. Naam. Wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 11 Shaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 10 Februari mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1413 iliyopita alizaliwa mtukufu Ali bin Hussein maarufu kwa jina la Aliyul Akbar, mwana mkubwa wa kiume wa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib salana mjukuu wa mtume wetu mh alihi wa alihi. Ali bin Husein alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Ali bin Husein ambaye alifanana sana na babu yake mtume mtukufu, alinufaika na bahari ya maadili mema na mafunzo ya Kiislamu kwa kuwa pamoja na babu yake Imama Ali alaihi salam na baba yake Imam Husein. Ali bin Husein alikuwa maarufu kwa jina la Aliul Akbar, yaani Ali Mkubwa, kutokana na jina lake kufanana na majina ya mdogo wake ambaye pia alikuwa na jina hilo la Ali. Aliul Akbar alikuwa na nafasi muhimu katika mapambano ya baba yake dhidi ya dhuluma za utawala wa Bani Umaya. Aliuawa shahidi tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijiria, baada ya kuingia katika medani ya vita na kupigana kishujaa katika mapambano ya jeshi la Yazidi bin Muawiya na Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyo inatambuliwa nchini Iran kwa jina la siku ya vijana. Siku kama ya leo miaka mia mbili sitini na mbili iliyopita ulitiwa saini mkataba baina ya Uingereza na Ufaransa katika mji wa Paris. Wafaransa waliutaja mkataba huo kuwa mbaya sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba baada ya miaka mingi ya vita na mivutano na Uingereza, Ufaransa ilikubali kufumbia macho madai yake yote na masilahi yake ya kikoloni huko India na Kanada. Sababu ya kutiwa saini mkataba huo ni kwamba katika kipindi hicho Ufaransa ilikuwa imedhoofika kutokana na kujihusisha na vita mbalimbali barani Ulaya, na kwa upande wa kijeshi na kiuchumi haikuwa na ubavu wa kuendelea kupigana vita na Uingereza. Na tarehe 22 Bahman miaka 46 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga nara na takbira za Allahu Akbar na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatollah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran, wanaume kwa wanawake, vijana kwa wazee na watu wa matabaka yote walisimama kidete, wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la Shah na kusabilia maisha yao kwa ajili ya utawala wa Kiislamu. Mapambano ya wananchi Waislamu wa Iran yalienea nchini kote, huku wafuasi wa Imamu Ruhullah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalimu wa Shah. Wakati ilipotangazwa habari kwamba vifaru vya majeshi ya Shah vilikuwa njiani kuelekea Teheran kwa ajili ya kukandamiza harakati za mapinduzi zilizokuwa zinaelekea kileleni, wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza na kupambana na majeshi hayo, huku wakifunga njia na kuzuia misafara ya vifaru hivyo. Baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Shah waliuawa na wananchi katika mapambano hayo, na kulilazimisha jeshi kutopendelea upande wowote. Siku hiyo pia wananchi wana mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni ya Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baada ya hapo, lilitolewa tangazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu. Sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalimu na wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka 2500. Hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Maandamano ya Bahman 22 ya kuadhimisha miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yameanza kote nchini Iran, ikiwa ni pamoja na katika jiji kuu la Tehran. Bunge la nchi za Afrika Mashariki Eyala limetangaza kuwa limesimamisha vikao vyake vyote kwa muda usiojulikana kutokana na changamoto za kifedha zilizosababishwa na baadhi ya nchi wanachama kushindwa kulipa michango yao ya, ya fedha. Mamlaka za Libya zimegundua miili ipatayo 50 kwenye makaburi mawili ya halaiki katika jangwa la kusini mashariki mwa nchi hiyo, katika maafa ya karibuni zaidi yaliyohusisha watu wanaotaka kufika Ulaya kupitia nchi hiyo ya afrika kaskazini. Na rais wa Marekani Donald Trump amerudia tena kutamka bila ya aibu pendekezo lake tata la, la kulinyakua na kulidhibiti eneo la ukanda wa Ghaza, akisema amejitolea kulinunua na kulimiliki eneo hilo lililoharibiwa na vita. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.