Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwani hukuona jinsi Mola wako mlezi alivyowatenda wale wenye tembo? Kwani hakujalia vitimbi vyao kuharibika, na akawapelekea ndege makundi kwa makundi wakiwatupia mawe ya udongo wa motoni, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa walivyozoea Makureishi, kuzoea kwao safari za siku za baridi na siku za joto, basi na wamuabudu Mola mlezi wa nyumba hii ambaye anawalisha wasipate njaa na anawalinda na hofu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya radio Swahili, ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumatatu tarehe 11 Shaaban mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 10 Februari 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na vile vile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutumia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mafuta asema sera ya kusimamisha uuzaji mafuta ya Irani nje ya nchi imefeli na itaendelea kufeli. Wanajeshi wa Israeli wameua mwanamke mjamzito wa, wa kipalestina na kichanga chake katika ukingo wa Magharibi. Wanasheria nchini Tunisia wasema kesi ya Instalingo ni njama ya kisiasa ya kuwamaliza wapinzani wa na serikali. Na Mali imetangaza kuwa inawasaka wanamgambo wenye silaha walioua watu zaidi ya 25. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mohsin Pak Nejad amesema vikwazo havina tija yoyote, na akasisitiza kwamba sera ya kufanya uuzaji mafuta ya Iran nje ya nchi hufikie kiwango cha sifuri imefeli na itaendelea kufeli. Pak Nejad ameashiria mashinikizo ya nje dhidi ya sekta ya mafuta ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na akabainisha kuwa sera mashinikizo ya juu kabisa na jaribio la kusimamisha uuzaji mafuta ya Irani nje ya nchi ni sera iliyofeli. Wao wanataka kuijaribu tena sera hiyo na watagonga mwamba tena. Waziri wa mafuta wa Iran ameashiria pia uwezo wa wataalamu wa sekta ya mafuta Iran, akasema wafanyakazi wa sekta hii watachukua hatua wa zinazohitajika kuanzia kwenye uzalishaji hadi usafirishaji nje ya nchi na kadiri vizuizi vitakavyoongezeka ndivyo njia zetu za utatuzi zitakavyokuwa pia za umahiri wa juu zaidi. Kadhalika, waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemalizia kwa kueleza bayana kwamba kusimamisha uuzaji wa mafuta ya Iran ni ndoto isiyoweza kufikiwa. Wanajeshi wa Israeli wamemuua kwa kumpiga risasi mwanamke Mpalestina aliyekuwa na ujauzito wa miezi minane na kichanga kilichokuwa tumboni mwake wakati askari jeshi wa utawala huo ghasibu walipovamia kambi ya wakimbizi ya Nuru Shams kaskazini magharibi mwa Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Wizara ya afya ya Palestina jana ilitoa taarifa na kusema imemtambua mhanga wa uvamizi wa jana wa jeshi la Israel huko Nuru Shamsi kuwa ni Sundus Jamal Shalabi aliyekuwa na umri wa miaka 23 na kichanga chake, wakati wanajeshi wa Israel walipomfyatulia risasi ambayo pia ilimjeruhi mume wake. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, timu za matibabu hazikuweza kuokoa maisha ya kichanga hicho kwa sababu wanajeshi wa Israel waliofanya mauaji hayo walizuia kupelekwa majeruhi hospitali. Mama huyo mjamzito ameuawa shahidi wakati alipokuwa akijaribu kuondoka katika makazi yao akiwa pamoja na mumewe huko Nuru Shams na kuelekea katika maeneo salama, ili kuhepa mashambulizi ya wanajeshi wa utawala wa Israel huko katika ukingo wa Magharibi. Mapema jana Jumapili, wanajeshi wa utawala wa kizayuni walifika katika kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Nur Shams wakiwa na silaha nzito na mabuldoza na kuanza kuvamia makumi ya makazi ya Wapalestina. Maamuzi yaliyotolewa na mahakama ya Tunisia katika kesi inayojulikana kama Instalingo yanaendelea kuibua hisia hasi kutoka kwa mawakili, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na timu ya utetezi ya washtakiwa ambao wanayataja maamuzi hayo kuwa yasiyo na mantiki wala msingi wa, wa kisheria na kwamba lengo lake ni kuwafutilia mbali wapinzani wa, wa kisiasa wa serikali ya Tunis. Jumatano iliyopita mahakama Tunisia ilitoa hukumu kali dhidi ya viongozi wa kisiasa akiwemo kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Annahda, Rashid Ghanushi, kwa adhabu ya miaka 22 jela na waziri mkuu wa zamani Hishem Meshishi miaka 35 jela pamoja na shahsia wengine wa kisiasa na waandishi wa habari kwa tuhuma za eti kudhuru usalama wa taifa. Kesi hiyo ilianza Septemba 2021, wakati polisi walipovamia makao makuu ya Instalingo, kampuni iliyobeba au iliyobobea katika kuunda maudhui na mawasiliano ya kidijitali. Kwa kisingizio cha kutenda uhalifu wa utakatishaji fedha na shambulio lililokusudiwa kuipindua serikali, kuwachochea wananchi na kufanya kitendo kiovu dhidi ya mkuu wa nchi. Mara tu baada ya uamuzi wa mahakama, timu ya mawakili wanaomtetea spika wa zamani wa bunge la Tunisia Rashid Ghanushi ilitoa taarifa Alhamisi iliyopita ikisema kwamba uamuzi uliotolewa katika kesi ya Instalingo ni maamuzi yaliyokuwa yamepangwa mapema, na kwamba vikao vya kusailiwa watuhumiwa vilikuwa vya kimaonyesho tu, suala ambalo liliwafanya mawakili wengi kutoa wito wa kususiwa zoezi hilo. Vyombo vya habari vya Kenya vimechapisha ripoti kuhusu athari za matokeo ya ushindi wa mgombea wa nchi hiyo Raila Odinga katika uchaguzi wa nafasi ya mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika unaotarajiwa kufanyika wakati wa mkutano wa wakuu wa Afrika mjini Adis Ababa wiki ijayo. Katika siasa za ndani nchini Kenya, Kenya inawania wadhifa huo kwa mara ya pili baada ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kumteua Amina Mohamed mwaka elfu mbili na kumi na sita kugombea nafasi hiyo. Wakuu wa nchi za Afrika wanatazamiwa kumchagua mrithi wa Musa Faki Mahamat katika kikao cha 38 cha kawaida cha mkutano wa wakuu wa nchi na serikali mjini Adis Ababa mnamo Februari 15 hadi 16. Odinga anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Jibuti, Mahmud Ali Yusuf, na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Madagascar, Richard Randia Mandrato, huku ikiaminiwa kwamba Yusuf anaungwa mkono na nchi za Kiarabu. Kampeni ya Odinga inayosimamiwa na balozi wa zamani wa Kenya nchini Marekani Elkana Odembo na katibu wa wizara ya mambo ya nchi za nje Dr. Abraham Koriri Singoei imesema kuwa kugombea kwake hadi sasa kunaungwa mkono na nchi zisizopungua 28. Kwa msingi huo, Odinga anahitaji kuungwa mkono na nchi nyingine chache ili kupata ushindi katika duru ya kwanza, kwani na anahitaji kupata theluthi mbili ya kura za nchi 48 zinazopiga kura katika Umoja wa Afrika. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kwa kujeni kutoka hapa Redio Teheran. Chombo kimoja cha habari cha lugha ya Kiebrania kimetangaza kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu anafanya kila awezalo kuvuruga makubaliano ya kusimamisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Gazeti la Harets limevinukuu vyanzo vya kizayuni na kuandika, Netanyahu yumkini akasambaratisha makubaliano ya kubadilishana mateka kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya Hamas. Harets limeongeza kuwa timu iliyosafiri hadi Doha, mji mkuu wa Qatar, imesema haitajaribu kuendeleza awamu ya pili ya makubaliano hayo na kwamba Netanyahu ametangaza kuwa hataki kuyatekeleza. Imeongeza kuwa Netanyahu ametuma timu ya mazungumzo yenye ushawishi mdogo na haina uwezo wa kuchukua hatua yoyote ya kivitendo. Duru hiyo ya habari ya kizayuni imeendelea kubainisha kuwa Netanyahu anaamini kwamba picha za wakati wa kuachiliwa huru mateka wa utawala wa kizayuni huko Ghaza zilikuwa na taathira hasi katika uchunguzi wa maoni wa fikra za walio wengi. Duru hiyo ya habari ya Haris imesema Picha na mabango ya kejeli yaliyowekwa na brigedi za Al Kasam kuhusu ushindi kamili limemfanya Netanyahu aamini kuhusu uwezekano wa kupoteza baraza lake la mawaziri ikiwa hatokamilisha mpango huo. Na jeshi la Mali limeahidi kuwasaka liliyowaita magaidi waliohusika na shambulio la kikatili dhidi ya msafara mkubwa uliokuwa ukielekea kwenye mgodi wa dhahabu nchini humo. Maafisa wa Mali wameeleza kuwa askari jeshi wa nchi hiyo na wengine kadhaa kutoka kundi la Wagner walikuwa wakilisindikiza kundi la watu ambao aghalabu yao walikuwa raia wa kigeni kuelekea katika mgodi wa madini wa Intahaka, eneo kuu la uchimbaji dhahabu kaskazini mwa Mali, wakati walipovamiwa ghafla na watu waliokuwa na silaha. Wavamizi hao walifanya hujuma hiyo wakati msafara wa makundi kadhaa ya magari yakiwa njiani katika kijiji cha Kobe, eneo ambalo linajulikana kwa uhalifu wa wanamgambo wenye silaha. Aidha, mashambulizi kadhaa yamejiri katika eneo hilo katika miezi ya karibuni. Afisa wa ngazi ya jenerali wa jeshi la Mali ambaye hakutaja jina lake, ameviambia vyombo vya habari kuwa magaidi waliwashambulia kwa makusudi raia wa kawaida wakati walipokabiliana nao, na kwamba wanaendelea kuwasaka magaidi waliohusika na mauaji ya raia hao wa kigeni. Jeshi la Mali limetangaza kuwa raia 25 wameuawa na wengine 13 wamejeruhiwa, aghalabu yao wakiwa ni wachimba madini vijana wa nchi za kigeni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kikanda na duniani. Leo Iran inaadhimisha miaka 46 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyotokea mwaka 1979 chini ya uongozi wa hayati Imam Ruhullah Khomeini. Matokeo na mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran daima yamekuwa na taathira kwa kanda ya Asia ya Magharibi na dunia kwa ujumla. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanahesabiwa kuwa mapinduzi muhimu na makubwa zaidi katika nusu ya pili ya karne ya 20. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika ulikuwa ni kutimia irada na matakwa ya taifa kubwa ya kupata uhuru na kujitawala iza na utu na kuondoka chini ya udhibiti wa madola ya kibeberu. Kipindi hicho ambapo dunia iligawanyika baina ya madola mawili makubwa ya mashariki na magharibi, mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran yalipata ushindi na kuuangusha utawala kibaraka na tegemezi kwa magharibi wa Shah Pahlavi kwa kauli mbiu ya si mashariki wala si Magharibi chini ya uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Siku ya leo ya tarehe 22 Bahman ni siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na ni kumbukumbu ya moja ya matukio makubwa ya kihistoria ya taifa kubwa la Iran. Kila mwaka mamilioni ya watu kote ndani ya Iran ya Kiislamu hushiriki katika maandamano makubwa ya kuadhimisha siku hii na kutangaza tena utiifu wao kwa malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi hayo. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulisababisha mabadiliko makubwa katika hatima ya taifa la Iran na kuibua fikra mpya za kimapinduzi zenye kuegemea kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu katika mapambano ya mataifa dhidi ya mfumo wa kibeberu. Kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu taifa la Iran lilijikomboa kutoka kwenye utegemezi mbaya wa kihistoria na kutawaliwa kwa fedheha na madola ya kibeberu na kuingia kwenye njia ya uhuru, kujitawala, utu na maendeleo katika nyanja zote. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa pia na taathira kubwa kwa mataifa yaliyokuwa yakidhulumiwa na kukandamizwa duniani na yamesababisha mageuzi makubwa katika mwamko wa Kiislamu na kuanzisha safu ya mukawama na mapambano dhidi ya Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel. Mshikamano wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu, ambao utadhihirika tena leo, unaonyesha kwamba wananchi wa Iran wanaelekea kwenye mustakabali mwema licha ya njama zote zinazofanywa na maadui. Mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa mfano wa kuigwa sio tu kwa taifa la Iran na Waislamu katika nchi nyingine bali pia kwa watu wanaopigania uhuru na kujitawala duniani kote. Kwa hivyo maandamano makubwa ya mwaka huu hapa nchini pia ni ukumbusho wa maadili na malengo ya juu ya mapinduzi na ujenzi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu kwa Waislamu wote na wapenda uhuru duniani. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran tarehe 11 Februari 1979 unahesabiwa kuwa mabadiliko makubwa katika historia ya maelfu ya miaka ya Iran. Mapinduzi haya yamesababisha mabadiliko ya kimsingi katika maeneo mbali mbali ya jamii ya Iran yakiwemo mabadiliko ya kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kiuchumi. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalifungua upeo mpya wa umoja wa umma wa Kiislamu na mapambano dhidi ya ubeberu wa kimataifa unaoongozwa na Marekani kwa kufikisha ujumbe mpya na kuunda kituo cha kuwatetea watu wanaodhulumiwa na wanaopigania kujitawala mbele ya macho ya zaidi ya Waislamu bilioni moja na kuzusha wimbi la hofu katika nyoyo za madola ya kibeberu. Endelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Tarehe 22 Bahman, ambayo mwaka huu imesadifiana na tarehe 10 Februari, ni siku ya kumbukumbu kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, siku ya kukumbukwa, ambayo tangu mwaka 1979 ilibadilisha hatima ya taifa la Iran na kuibua wimbi jipya la harakati za kupigania uhuru na kujitawala katika maeneo mbalimbali ya dunia. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni katika mfululizo wa vipindi maalumu vya alfajiri kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tunakusudia kutazama kwa undani nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza na kupanuka kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya madola ya kibebeo Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa mabadiliko ya kisiasa katika mipaka ya kijiografia ya Irani pekee, badala yake yalikuwa kigezo cha harakati za kupinga ukoloni na ubeberu kote duniani. Hilo ni kweli, na kinachotofautisha mapinduzi haya na harakati nyingine zilizopita ni kauli mbiu ya kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Kauli mbiu hii yenye sehemu tatu inaakisi moyo wa kupinga ubeberu wa madola ya kigeni na kusisitiza suala la kutegemea maadili na thamani za kidini na kiroho. Muhimu zaidi ni kwamba kigezo kilichotolewa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran dhidi ya ubeberu wa kimataifa hususan Marekani kilikuwa na taathira kubwa na kuyafanya mataifa mengi ya eneo la Asia magharibi na duniani kufuatilia njia ya mukawama na mapambano kwa mtazamo mpya. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, ulimwengu wa kiislamu na nchi nyingi zilikuwa chini ya kiwingu kizito cha ukoloni wa Ulaya na Marekani. Wakoloni walikuwa wakipora rasilimali nyingi za mataifa mbalimbali, iwe ni kwa kutumia nguvu za kijeshi au kwa ushawishi wa kisiasa na kiuchumi, na hawakuruhusu kuwepo nchi inayojitawala. Katika mazingira hayo, baadhi ya harakati za kupinga ukoloni zilijitokeza katika maeneo mbalimbali ya dunia kama vile mapambano ya watu wa Algeria dhidi ya Ufaransa, harakati za watu wa Vietnam dhidi ya wakoloni wa Ufaransa na Marekani, mapambano ya India dhidi ya ukoloni wa Uingereza na hata harakati za kupigania uhuru katika nchi nyingi za Afrika. Harakati hizi aghalabu zilifanyika ndani ya mfumo na fremu ya utaifa au kupinga ukoloni na ziliweza kupata mafanikio ya kiwango fulani. Katika ulimwengu wa Kiislamu pia kuliundwa harakati za Kiislamu ili kukabiliana na uingiliaji wa madola ya magharibi katika nchi hizo. Kama mfano tunaweza kuashiria harakati ya Ikhwanul Muslimin, Muslim Brotherhood, nchini Misri, ambayo ilianzishwa kwa shabaha ya kukabiliana na ushawishi wa wakoloni wa kigeni na udikteta wa ndani. Hata hivyo, harakati hizi kwa ujumla zilikuwa zimeparaganyika na kukosa msingi thabiti mpana na wenye uwiano wa kiitikadi, ili kukabiliana na ukoloni na ubeberu wa kimataifa. Katika mazingira kama hayo, tukio kubwa lilitokea nchini Iran hapo mwaka 1979 yani mapinduzi ya Kiislamu. Tukio hili lilikuwa mabadiliko makubwa yaliyosababisha vuguvugu la kupinga ukoloni katika sehemu mbalimbali za dunia chini ya mwavuli na kwa lugha moja yani kupiga vita ubeberu. Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, tangu mwanzoni kabisa mwa harakati hiyo katika miaka ya 1960 alianzisha dhana ya waliodhulumiwa au mustadhafin, mkabala wa mebeberu au mustakbirin. Dhana hii iliondoa mapambano ya mataifa mbalimbali katika mipaka na duara finyu la utaifa na kuyaweka juu zaidi katika nafasi ya mpambano baina ya nguvu mbili, mabeberu na walio chini ya ubeberu. Kwa mujibu wa mantiki hiyo, mtu yoyote katika sehemu yoyote ya dunia ambaye anadhulumiwa au kukandamizwa na madola ya kibeberu ni miongoni mwa mustadhaafin, wanaodhulumiwa na ni lazima ajikomboe kutoka katika makucha ya dhulma na tawala za kibeberu. Kinyume chake, mustakbir au beberu ni mtu anayetaka kulazimisha irada na matakwa yake kwa watu wengine kwa kutumia mabavu, ubepari usio na mipaka na unyonyaji. Wapenzi wasikilizaji, takriban mwaka mmoja tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikabiliwa na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Baath nchini Iraki, vita ambavyo vilianzishwa dhidi ya jamhuri changa ya Kiislamu kwa msaada na uungaji mkono wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa madola ya kibeberu, hususan serikali za nchi za Magharibi na baadhi ya majirani wa kikanda wa Iran. Walakin, kilichotokea katika vita hivyo vya miaka minane 8 kilikuwa dhihirisho la mukawama na hamasa isiyoweza kusahaulika ambayo ilibadilisha historia ya kanda hii. Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, daima alitegemea imani madhubuti ya watu. Mara tu baada ya kuanza uvamizi wa jeshi la Iraki katika ardhi ya Iran, maelfu ya vijana walijitokeza kwenye maeneo ya vita ili kulinda nchi yao. Amri ya imamu ya kuundwa jeshi la watu milioni ishirini, basiji au makundi ya kujitolea ya wananchi pia ilieneza moyo wa ushujaa kote nchini. Matokeo ya uhamasishaji huu wa watu ni kwamba katika kipindi kifupi, jeshi vamizi la Saddam lilisimamishwa na baadaye vikosi vya adui vilirudishwa nyuma kutokana na ushujaa wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu na vikosi vya jeshi la taifa na vilevile vile makundi ya kujitolea ya wananchi. Vita hivyo vilionyesha kwamba taifa, hata likiwa chini ya mzingiro na vikwazo, linaweza kusimama kidete na kumshinda adui, yalijizatiti kwa silaha, kwa kutegemea uwezo wa ndani na imani madhubuti. Mafanikio haya yalihuisha na kutia mwamko mpya katika roho za mataifa ambayo yalikuwa chini ya tawala za kikoloni au kutishiwa na mataifa ya kigeni. Kama tunavyojua, mara tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na katika miaka ya mapema ya mwaka 1980 vikwazo vingi viliwekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Nchi za Magharibi, hususan Marekani, zilijaribu kuishinikiza na kuiangamiza Irani ya Kiislamu kupitia vikwazo vya kiuchumi na silaha. Hata hivyo sera hii haikuifanya Irani ijisalimishe bali ilizidisha moyo wa kujitegemea na kutegemea uwezo wa ndani. Wakati na baada ya vita vya kujitetea kutakatifu, taifa la Iran kwa ari ya mapinduzi na juhudi zisizokoma lilianza kutengeneza zana za kijeshi na za kiraia zilizohitajika nchini, kuanzia utengenezaji wa makombora ya masafa mbalimbali mbali, mifumo mbalimbali mbali ya ulinzi hadi uundaji wa ndege za kisasa zisizo na rubani, helikopta, meli na ndege za aina mbalimbali mbali, yote hayo yalitimia hatua kwa hatua na kuibadilisha Irani kutoka kuwa mwagizaji wa silaha na kuwa mzalishaji hodari na mwenye nguvu. Mafanikio haya yalilifanya taifa la Irani liamini kwamba ukitaka unaweza, na kauli mbiu hii baadaye ilikita mizizi katika nyanja za sayansi, ufundi na viwanda. Ikumbukwe kwamba miundombinu kama hii pia ilikuwa na kipengele kingine. Iran taratibu ilibadilika na kuwa dola ambalo sasa lina sauti na nafasi maalumu katika mfumo na milingano ya kimataifa. Nguvu hii haikupatikana kwa kutegemea madola ya kigeni, la hasha, bali kwa nguvu ya ndani na imani kwa Mwenyezi Mungu. Mwenendo huu ulitambuliwa kuwa ruwaza na kigezo cha kuigwa na mataifa mengine, hasa ya Kiislamu yanayotaka kujitawala, cha jinsi ya kukabiliana na vikwazo na mashinikizo ya kigeni na kupiga hatua za maendeleo, sambamba na kuimarika Jamhuri ya Kiislamu. Na baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa, wazo la kupambana na ubeberu na mukawama dhidi ya madhalimu na ukandamizaji lilienea katika ngazi za kieneo. Makundi na vyama vya kupigania uhuru na kujitawala vilivyoathiriwa na mapinduzi ya kiislamu nchini Iran vilitangaza kuwepo kwao katika maeneo mbalimbali ya mashariki ya kati, au kama vilikuwepo, vilipata ari, azma na nguvu mpya zaidi. Nchini Lebanon, mukawama na mapambano dhidi ya Israel iliyokuwa imevamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya nchi hiyo ulichukua sura mpya na kuweza kuwalazimisha wavamizi kurudi nyuma. Huko Palestina, harakati za wapiganaji wa jihadi zikiongozwa na moyo wa kupinga ubeberu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ziliingia katika awamu mpya, vivyo hivyo katika maeneo mengine ya Mashariki ya Kati. Moja ya vipengee muhimu vya nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitokeza harakati ya mukawama ni himaya na uungaji mkono wake wa kimaanawi na kidiplomasia kwa mataifa yanayodhulumiwa. Msaada huu haukomei katika kauli na maneno matupu bali Iran mara kwa mara imekuwa ikichukua hatua za kivitendo katika asasi za kimataifa dhidi ya ubaguzi na sera za kinafiki na kinduma kuwili za madola makubwa na kutetea haki za mataifa yanayodhulumiwa. Mfano wa wazi kabisa ni hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza na Afrika Kusini kabla ya kupata uhuru kwa hali na mali na hata kushambulia kwa makombora kambi za kijeshi na maeneo ya kistrategia ya utawala katili wa Israeli. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba umoja na kuimarisha uwezo wa ndani ni mambo mawili muhimu katika kuendeleza mchakato huu. Iwapo mataifa huru yataepuka migawanyiko na kulinda utambulisho wao sambamba na kusimama kidete mbele ya mashinikizo ya kigeni, mukawama na mapambano vinaweza kupiga hatua kubwa zaidi na kuwa nguzo yenye ushawishi katika milingano ya kimataifa. Katika kipindi hiki cha kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu tunasisitiza tena kwamba mapinduzi haya hayakuwa suala la kitaifa na la ndani ya nchi pekee, bali ni bendera na dira ya mataifa ambayo yalikuwa katika minyororo ya ukoloni au yaliyokuwa yamechoshwa na ukandamizaji wa madola ya kibeberu. Inatarajiwa kwamba wapenda uhuru kote duniani na wa kila dini, taifa na kadhalika watajifunza na kupata somo na ruwaza njema kutokana na uzoefu wa Iran na kuchagua njia ya mukawama na mapambano dhidi ya mabeberu na madola ya kikoloni. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki <mucho> jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumatatu, Februari kumi, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakujuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari: siri rushwa kuchafua uchaguzi. Dondoo ya habari hiyo inasema mizizi na mianya inayochochea vitendo hivyo yawekwa wazi, wadau kutaka kuimarishwa mifumo ya uteuzi wa wagombea ndani ya vyama. Takukuru yataja mikakati yake. TRA ya kusanya trilioni kumi na tatu da miezi sita, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa habari leo na kuongezea kwa dondoo isemayo yataja maeneo ya magendo, mfumo mpya kuanza kutumika leo. Kurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayomwonyesha naibu waziri mkuu na waziri wa nishati Dr Doto Biteko akipokea msahafu, ingawa mwandishi kaandika akipokea kitabu cha dini ya Kiislamu, kutoka kwa rais wa taasisi ya Al Hikma Foundation Shekh Abdulqadir Alahdal, wakati wa uzinduzi wa mashindano ya Quran Dar es Salaam jana. Mashindano hayo yameandaliwa na taasisi hiyo. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Biteko ahimiza Waislamu wajifunze Quran. Gazeti la Wamachinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyoakisiwa na matoleo mengi ya leo ya Tanzania kwa sura na anuani tofauti, likiandika jabali wa uhuru Namibia alivyoaga dunia, ni Sam Nujoma, mpigania ukombozi wa, wa bara la Afrika aliyeishi Tanzania. Gazeti la Uhuru limechangamkia habari ya kikanda ambayo ni ya mgogoro wa DRC na kuandika wadau wajawa matumaini, maazimio ya SADC, EAC wasema wanaamini walichokubaliana kitakwenda kumaliza hali ya vita vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Nipashe ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya ripoti maalum yenye kichwa cha maneno maisha ya watu viumbe hatarini Ziwa Victoria. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo kwa leo Daily Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya maziko ya mwanamfalme Karim Al Huseini Aga Khan aliyefariki dunia hivi karibuni mjini Lisbon, Ureno, na maziko yake kufanyika jana mjini Aswan, Misri. Picha ya marehemu Aga Khan ambayo imeujaza kikamilifu ukurasa wa mbele wa Taifa Leo imebeba kichwa cha maneno safiri salama, Agahan, 1936, hadi 2025. Nation pamoja na kuwa ni gazeti la lugha ya Kiingereza, limeandika kwa heri Mheshimiwa Agahan umri kamili wa utumishi. Gazeti hilo linaonyesha watu waliobeba jeneza la kiongozi huyo wa Ismailia wakiingia nalo kwenye jengo linaloonekana kuwa ndimo lilimokuwemo kaburi lake. Magazeti hayo yanadokeza kuwa maziko ya marehemu Agahan yamefanyika kwa sura faragha, yakihusisha watu maalum wa karibu lakini kinyume na Nation na Taifa Leo, toleo la leo la Standard limechangamkia habari ya kisiasa yenye kichwa cha maneno, Ruto asiye na sifa za urais. Dondoo ya kichwa cha habari hiyo inamkosoa rais huyo wa Kenya kwa kutumia lugha kali ambayo imeibua ukosoaji nchini kote, na tamatishia nchini Uganda na gazeti la New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, sababu ya serikali kuzifunga kliniki za HIV na kuwacha wahudumu zaidi ya elfu tatu wakibaki bila ajira. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Katika makala ya leo, tutaangazia matukio ya nchini Iran na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Katika maonyesho ya 15 ya kimataifa ya nano yaliyofanyika nchini Iran hivi karibuni, mafanikio ya kiteknolojia ya makampuni ya uh, teknolojia bunifu ya Iran yaliwasilishwa katika nyanja za mafuta na nishati, afya na ustawi, maji na mazingira, kilimo na ufugaji, magari, rangi na mipako, ujenzi, nguo na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya nano. Moja semu ya sehemu muhimu zaidi ya maonyesho hayo ilikuwa ni utangulizi eh, na maonyesho ya miradi eh, na bidhaa kumi za kibunifu zenye mtazamo wa kimataifa ambapo bidhaa hizo zilikuwa na ugumu maalum wa kiteknolojia na zilikuwa zimesajiliwa katika mashirika ya kimataifa. Utafiti wa kisayansi na mafanikio ya kibunifu ya wataalamu wa teknolojia umeiweka Iran miongoni mwa nchi zinazoongoza katika sekta ya nano, na kwa msingi huo mafanikio katika sekta hiyo yalishika uh, nafasi ya juu na yalihisika kwa nguvu uh, kutoka kwenye kumbi za maonyesho haya ya kumi na tano ya nano na micro. Mafanikio haya kwa upande mmoja yameweza kushindana kimataifa na kwa upande mwingine yametumika kama suluhisho la wanasayansi wa vyuo vikuu na mchakato wa bidhaa za kimkakati, hivyo kuiweka Iran katika nafasi ya juu uh, katika teknolojia hii muhimu duniani. Takwimu pia zimethibitisha uh, uh, suala hili, kwani kwa sasa bidhaa za nano za Iran zimesafirishwa kwa nchi 49 katika mabara matano, ambapo karibu asilimia sitini ya mauzo ya nje ya nano ya Iran ya ameelekezwa katika nchi kama vile Iraq, India, China na Uturuki. Kulingana na ripoti ya kamati ya nano, Iran inashikilia nafasi ya tano duniani kwa idadi ya makala za kisayansi zilizochapishwa katika hifadhi data ya Web of Science, na mauzo ya makampuni ya kiteknolojia au ya teknolojia bunifu katika sekta hii yameongezeka mara hamsini ndani ya kipindi cha miaka minne. Vilevile vile, mauzo ya nje katika soko la nano yameongezeka kwa asilimia mia na kumi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, kutoka dola milioni sitini na tisa hadi dola milioni mia arobaini na tano. Iran ilianza kujihusisha na maendeleo ya teknolojia nano miaka arobaini iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wakati ambapo nchi nyingi zilikuwa tayari zimeingia katika uwanja huo. Hata hivyo, watafiti wa Iran wameweza sio tu kushiriki kikamilifu katika utafiti na maendeleo bali pia kuzalisha bidhaa za kiteknolojia ambazo zimeonyesha uwezo wa Iran katika kujitegemea. Tangu mwaka 2009 Iran ilianza upanuzi wa teknolojia za anga kwa kutumia maarifa ya ndani na ushirikiano wa kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa inashikilia nafasi ya juu ambapo kamanda wa kitengo cha anga cha jeshi la mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika teknolojia ya satelaiti. Aidha amesema kuwa uwepo huu wa Iran ni wa kipekee, kwani ni nchi kumi na mbili pekee duniani zenye uwezo wa kurusha satelaiti, na baadhi yao kama India zilipokea teknolojia kutoka Marekani, Ufaransa na Rusia. Hata hivyo, Iran imepata teknolojia ya satelaiti kwa asilimia mia moja kupitia uwezo wa ndani na imani thabiti. Leo hii Iran ni miongoni mwa nchi zinazoshiriki kwa nguvu katika mikutano na mashirika ya kimataifa. Katika mkutano wa Jumuiya ya Taasisi za Sayansi za Asia na majumuiko ya kisayansi uliofanyika mwezi Novemba huko Manila, Ufilipino, taasisi ya sayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichaguliwa kuwa makamu wa rais wa jumuiya hiyo. Daktari Muhamad Ridha Shamsun Ardakani, katibu wa taasisi hiyo, alihudhuria kwa niaba ya Iran. Umoja wa Vyuo vya Sayansi na Jumuiya za kisayansi za Asia ni sehemu ya shirika la ushirikiano wa kimataifa la vyuo vya sayansi unaojumuisha nchi 32 kutoka mabara ya Asia na Oceania. Lengo lake ni kutumia sayansi na teknolojia kwa ajili ya maendeleo ya nchi hizi. Katika maendeleo mengine, kampuni moja ya teknolojia ya bunifu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa cha hali ya juu cha leza ya kuchora alama za ultraviolet chenye uwezo wa kuchora alama ndogo sana chini ya mikromita tano kwenye metali na glasi. Kampuni moja ya teknolojia ya juu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa hicho cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet ambacho uh, kina uwezo mkubwa sana. Kampuni hii ya teknolojia ya juu ni kinara katika utengenezaji wa vifaa vya leza za viwandani nchini Iran ambapo kwa kutumia uzoefu wa miaka kadhaa katika nyanja ya optiki na leza, pamoja na kuchanganya ubunifu na teknolojia za kisasa, imefanikiwa kubuni na kutengeneza aina mbalimbali za bidhaa za viwandani, matibabu na za kielimu zinazohusiana na leza. Kifaa hiki cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet hivi karibuni kilizinduliwa kwa juhudi za kitengo cha akili mnemba au artificial intelligence, leza na quantum katika maonyesho ya tano maalum ya leza fotoniki uh, na quantum. Kifaa hiki kinatumia teknolojia ya neodymium dopt uh, na lithium tribrate uh, kwa ajili ya uzalishaji wa leza ya ultraviolet yenye urefu wa nanomita 355. Leza hii ina umaridadi wa hali ya juu zaidi kutokana na ubora wake wa juu sana na urefu mfupi ikilinganishwa na leza za kawaida. Kifaa hiki cha kisasa chaleza ya kuchora kwa mionzi ya urujiamino kinatumika katika sekta ya optiki, polima nusu nyumbufu, vifaa vya nyumbani na sekta za matibabu. Uwezekano wa kutengenezwa na kupatiwa msaada wa kiufundi ndani ya nchi pamoja na uwezo wa kuboreshwa ni faida ya kiufundi za bidhaa hii ikilinganishwa na mifano ya kigeni. Kwa kununua kifaa hiki cha Iran badala ya kile cha kigeni, watumiaji wanaokoa takribani dola elfu kumi na tatu kwa kila kifaa. Katika mafanikio mengine, timu ya roboti ya chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Iran ilishinda nafasi ya kwanza katika mashindano ya robotics na akili mnemba Asia Pasifiki elfu mbili ishiri na nne nchini Uturuki. Timu hiyo ikiongozwa na wanafunzi wa shahada ya kwanza na uzamili iliwasilisha mradi wa ubunifu unaoitwa Infrasite Drones. Timu ya roboti ya chuo kikuu hicho ilijumuisha Aliridha Abasimubina Lashkari, Aliridha Mikaelina Shayan Ansorian, ambao ni wanafunzi wa shahada ya uzamili na shahada ya kwanza katika kitivo cha uhandisi wa umeme na katika chuo hicho. Mashindano hayo yalifanyika katika sehemu mbili, ya wanafunzi wa shule na ya wanafunzi wa chuo uh, kikuu, mwezi Novemba, yakiwa na timu 130 kutoka nchi nane duniani. na katika sehemu ya mwisho ya kipindi cha leo tunashughulikia mada ya tiba hata leo. Ingawa binadamu amepiga hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu na tiba, bado karibu theluthi moja ya watu wanaopata mshtuko wa moyo hupoteza maisha yao, na sehemu ya wale wanaonusurika wanaweza kuendelea kuishi na athari za baadaye katika maisha yao yote. Watafiti wa chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir cha hapa Iran wakishirikiana na mfuko wa sayansi wa Iran. Wameunda kiraka cha moyo kinachoweza kujitengeneza chenyewe kwa kutumia hidrojeli na nanokompositi. Kiraka hiki cha moyo kina uwezo wa kusaidia kupona kwa tishu za moyo na kimeundwa kwa teknolojia ya uchapishaji wa 3D. Rana Imani mhitimu wa shahada ya uzamifu katika uhandisi wa tiba na mada za biolojia anafafanua kuhusu mradi huu kwa kusema, magonjwa ya moyo ya kuzaliwa ischemia ya moyo jeraha na kuvimba ni baadhi ya sababu zinazochangia kushindwa kufanya kazi moyo na hivyo kusababisha kifo kutokana na ukosefu wa seli shina katika watu wazima, uharibifu huu hauwezi kujirekebisha kiasili na hivyo kusababisha kushindwa kwa moyo kwa muda mfupi au mrefu na hatimaye kusababisha uh, uh, kupungua kwa utendaji wa moyo. Ameongeza kuwa, katika utafiti huu wa kubuni lengo la watafiti ni kutengeneza kuchambua na kuboresha wino wa kibiolojia wenye uwezo wa kujirekebisha kwa madhumuni ya kuchapisha kiraka cha moyo ili kusaidia uponyaji e, wa uharibifu wa tishu uh, za moyo. Uwezo wa kujirekebisha una maanisha kuwa uwezo wa hidrojeli hurekebishe uharibifu wa kimwili unaotokea kupitia urejeshaji wa viunganisho uh, vya covalent baada ya mkazo wa kimitambo kutokea. Naam. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 11 shaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 10 Februari mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1413 iliyopita alizaliwa mtukufu Ali bin Husein maarufu kwa jina la Aliyul Akbar, mwana mkubwa wa kiume wa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim salam na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ali bin Hussein alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Ali bin Husein ambaye alifanana sana na babu yake Mtume Mtukufu, alinufaika na bahari ya maadili mema na mafunzo ya Kiislamu kwa kuwa pamoja na babu yake Imama Ali alaihi salam na baba yake Imam Husein, Ali bin Husein alikuwa maarufu kwa jina la Aliyul Akbar, yaani Ali mkubwa, kutokana na jina lake kufanana na majina ya mdogo wake ambaye pia alikuwa na jina hilo la Ali. Aliyul Akbar alikuwa na nafasi muhimu katika mapambano ya baba yake dhidi ya dhuluma za utawala wa Bani Umaya. Aliuawa shahidi tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijiria, baada ya kuingia katika medani ya vita na kupigana kishujaa katika mapambano ya jeshi la Yazidi bin Muawia na Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyo inatambuliwa nchini Iran kwa jina la siku ya vijana. Siku kama ya leo miaka 262 iliyopita ulitiwa saini mkataba baina ya Uingereza na Ufaransa katika mji wa Paris. Wafaransa waliutaja mkataba huo kuwa mbaya sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba baada ya miaka mingi ya vita na mivutano na Uingereza, Ufaransa ilikubali kufumbia macho madai yake yote na masilahi yake ya kikoloni huko India na Kanada. Sababu ya kutiwa saini mkataba huo ni kwamba katika kipindi hicho Ufaransa ilikuwa imedhoofika kutokana na kujihusisha na vita mbalimbali mbali barani Ulaya, na kwa upande wa kijeshi na kiuchumi haikuwa na ubavu wa kuendelea kupigana vita na Uingereza na tarehe 22 Bahman miaka 46 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria ya shamsia, Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga nara na takbira za Allahu akbar na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatollah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran, wanaume kwa wanawake, vijana kwa wazee, na watu wa matabaka yote walisimama kidete, wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la Shah na kusabilia maisha yao kwa ajili ya utawala wa Kiislamu. Mapambano ya wananchi wa islamu wa Iran yalienea nchini kote, huku wafuasi wa Imamu Ruhullah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalimu wa Shah. Wakati ilipotangazwa habari kwamba vifaru vya majeshi ya Shah vilikuwa njiani kuelekea Teheran kwa ajili ya kukandamiza harakati za mapinduzi zilizokuwa zinaelekea kileleni, wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza na kupambana na majeshi hayo, huku akifunga njia na kuzuia misafara ya vifaru hivyo. Baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Shah waliuawa na wananchi katika mapambano hayo na kulilazimisha jeshi kutopendelea upande wowote. Siku hiyo pia, wananchi wana mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni ya Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baada ya hapo, lilitolewa tangazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu. Sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalimu na wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka 2500 Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Mohsin Paknejad, amesema vikwazo havina tija yoyote, na akasisitiza kwamba sera ya kufanya uuzaji mafuta ya Irani nje ya nchi hufikie kiwango cha sifuri imefeli na itaendelea kufeli. Na wanajeshi wa Israel wamemuua kwa kumpiga risasi mwanamke Mpalestina aliyekuwa na ujauzito wa miezi minane na kichanga chake kilichokuwa tumboni mwake, wakati askari wa jeshi hilo la utawala ghasibu walipovamia kambi ya wakimbizi ya Nuru Shams kaskazini magharibi mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kwa muhtasari huu wa habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwaherini.