Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Na mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed, na nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na matangazo haya nikiarusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini teherani na leo ikiwa ni februari 9 jumapili ambayo ni sawa na shabani 10 1446 hijria na usiku huu wapendwa wasikilizaji tuna mengi mazuri tumeandalia tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho suluhisho la kikanda ndio njia bora ya kumaliza mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wasema viongozi wa nchi na serikali katika mkutano mjini dar es salaam tanzania kutafuta suluhisho la mgogoro unaoisibu mashariki mwa Kongo. Vipindi tutakuwa na alfajiri kumi, kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya na makala yetu ya kumradhi, na tutakuwa na munajati dua za mwezi wa Shabani. Wapendwa wasikilizaji, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ukinafasika mpendo wa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 9890350647487. Na email yetu tunapatikana na Swahili Radio at irib.ir. Kwenye telegram Radio Teheran tunapatikana at Radio Teheran sw Yani, t.me slash radio Teheran sw na tovuti na intaneti na tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni katika pastoday.ir slash sw. <muchos> dakika moja imesalia mpendwa msikilizaji, kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. nakukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Irani yasema ina nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano. Ethiopia yaahidi kutumia fursa za biashara huria kutoa fursa zaidi barani Afrika. Wakimbizi wa Palestina waendelea kutumia eneo la Nezarim baada ya Israeli kuondoka kikamilifu. na pamoja na habari nyingine. Bunge la Libya lalaani njama za wazayuni za kuwahamisha watu wa ukanda wa Gaza pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katibu wa taasisi ya teknolojia ya nano ya Iran amesema Teheran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano kwa kusafirisha bidhaa za nano zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja kwa nchi sita zilizoendelea. Emadi Ahmad Vand, katibu wa taasisi ya nano ya Iran, ameasema hayo akijibu swali aliloulizwa kwamba ni nchi gani nina wateja wa teknolojia ya nano ni wateja wa teknolojia ya nano ya Iran na akasisitiza, kwa kusema, Jamhuri ya Kiislamu Iran inashiriki kikamilifu katika kuziuzia nano nchi mbalimbali mbali, na inashirikiana na nchi ishirini na moja ishirini na kumi na nane katika ujenzi, nguo na zana mbalimbali kwa mpangilio. Amezitaja nchi sita zilizoendelea ambazo mwaka uliopita zilinunua bidhaa za teknolojia ya nano za Iran kuwa ni Marekani, Rusia, Uingereza, China, Korea Kusini na Ujerumani. Aidha, sambamba na kuashiria kuwa Iraki ndiyo nchi inayotumia mno bidhaa za teknolojia ya nano za Iran katika nyanja zote za viwanda, isipokuwa nyuga chache tu, alisema katika sekta ya ujenzi, mauzo ya nje ya bidhaa za Iran yamekuwa yakifanyika zaidi katika nchi za Iraq, Afghanistan na Georgia. Ahmad Vand amesema nchi za India, Pakistani na Imarati ndio wanunuzi wakuu wa bidhaa za nanomaterials za Iran na akasisitiza kwamba China na India zinashika nafasi ya kwanza na ya pili katika kununua bidhaa za kemikali za Iran. Amezungumzia pia bidhaa nyingi za Irani zinazonunuliwa na Uturuki pamoja na nchi wanachama za kundi la BRICS. Waziri wa biashara na ushirikiano wa kikanda Ethiopia amesema nchi yake ina nia thabiti ya kuhakikisha kuna kuwepo utekelezaji madhubuti wa makubaliano ya eneo huria la biashara la bara la Afrika ili kutoa fursa kubwa za soko la ndani ya bara pana na kubwa. Waziri Yasmini Waharebi amesema hayo wakati akizungumza katika mkutano wa kukagua rasmi wa kukagua rasimu ya mkakati wa kitaifa wa utekelezaji ya AfCFTA na akasema, utekelezaji mzuri wa vipengee vya AfCFTA unatoa fursa kubwa za soko barani Afrika, kukuza uchumi wa viwanda, kuleta fursa za ajira nyingi na kuvutia uwekezaji. Waziri wa biashara na ushirikiano wa kikanda Ethiopia amesema nchi yake ina azma ya kuingia katika soko la ndani la Afrika ambalo halijatumiwa kwa kiasi kikubwa. Iwapo vipengee vya makubaliano ya eneo huria la biashara la bara la Afrika, amesema vitatekelezwa vizuri, vitaleta fursa nyingi za maendeleo ya kiviwanda na upatikanaji wa malighafi muhimu za bara la Afrika ambazo hivi sasa zinayanufaisha madola ya nje ya bara hilo lenye utajiri mkubwa wa maliasili. Amesema mkataba wa biashara huria wa bara la Afrika unatoa fursa ya kuchunguza uwezo wa masoko ya mataifa ya Afrika kuzalisha utajiri mwingi na kufungua ukuaji wa viwanda. Soko hilo huria la bara la Afrika ni mpango mkuu wa ajenda ya 2063 ya Umoja wa Afrika. Lengo lake ni kuunda eneo kubwa zaidi la biashara huria duniani kulingana na idadi ya nchi zinazoshiriki tangu kuanza kutumika kwake mwaka elfu mbili kumi na tisa nchi 47 za Afrika zimejiunga na mpango huo. Makubaliano ya soko huria la Afrika yanalenga kukuza biashara ya ndani ya bara hilo kwa kuondoa vikwazo vya kibiashara. Soko hilo lina watu bilioni moja nukta nne na jumla ya pato la ndani ni dola trilioni tatu nukta nne na ina uwezo wa kubuni ajira, kukuza thamani za biadhaa za kikanda, kuvutia wekezaji na kuchochea maendeleo ya kiuchumi kote barani Afrika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Vyombo mbalimbali vya habari vimetangaza kuwa baada ya wanajeshi wa Israel kutoka kwenye eneo la Netzarim huko Gaza kama yalivyosema makubaliano ya kusimamisha vita, hivi sasa wakimbizi wa Palestina wanaendelea kuvuka eneo hilo na kurejea kwenye maeneo yao. Eneo la Nezarim ni ukanda uliowekwa na wanajeshi vamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel ili kuugawa ukanda wa Gaza baina ya kaskazini na kusini. Siku chache zilizopita wanajeshi wa Israel walianza kuondoka kwenye eneo hilo na jana ilitangazwa kwamba wanajeshi hao vamizi wameondoka kikamilifu huko Nezarim na hivi sasa ukanda wa Gaza umerejea kama ulivyokuwa kabla ya Oktoba 7 mwaka 2023. Moja ya malengo yaliyofeli ya Israel ni la kulikalia kwa mabavu ya eneo lote la ukanda wa Gaza na kuwahamisha kabisa wakazi wake, lilianza na kampeni ya kuyatenganisha maeneo ya kaskazini na kusini mwa ukanda huo, lakini baada ya kupita zaidi ya miezi 15 ya mukawama wa kishujaa wa wananchi wa Gaza, Israel imelazimika kufikia makubaliano nao, ikiwa ni pamoja na kuondoa wanajeshi wake kwenye eneo la Nezarim ulilolianzisha ili kutenganisha maeneo ya kaskazini na kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wanajeshi hao wa Israel, huku wakimwaga machozi kwa hamaki na hasira, wamesikika wakisema wanalia kwa kuona wao ndio wanaolazimika kuondoka Gaza, si Wapalestina na wala si Hamas. Wamesema wanaona kuwa walioyafanya yote huko Gaza kwa zaidi ya miezi 15 yalikuwa ni bure. Jeshi katili la Israel lilianza kutimuliwa katika eneo la Netzarim mapema Jumatatu baada ya utawala ghasibu wa kizayuni kufikia makubaliano na harakati ya Hamas ya kuachia huru wafungwa sita wa Israel. Nchini Libya, bunge la nchi hiyo limelaani na kupinga njama za Marekani na Israel za kutaka kuwahamisha wananchi wa Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine nje ya ardhi zao za jadi, yaani Palestina. Katika taarifa yao, wabunge wa Libya wamelaani vikali jaribio lolote la kuwahamisha wakazi wa Gaza na njama yoyote ya kubadilisha muundo wa wakazi wa ukanda huo na kusema huko ni kukanyaga wazi wazi haki za Wapalestina. Katika taarifa yao, wabunge wa Libya wamesema wanafuatilia kwa karibu kauli na njama zote zinazolenga kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa wa Gaza, na wamesisitiza kuwa kauli na njama hizo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na haki za binadamu na ni uhalifu wa kivita unaokinzana na misingi yote ya kimataifa. Vilevile, wabunge wa Libia wamesisitiza kuwa utatuzi wa haki na wa kudumu wa, wa kadhia ya Palestina ni kukomesha uvamizi wa Israel na kuanzishwa taifa huru la Palestina ambalo mji mkuu wake ni Baitul Mukadas kama inavyosema maazimio halali ya kimataifa. Pia wametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa na taasisi za kikanda na kimataifa kutekeleza vilivyo majukumu yao ya kisheria na kimaadili ya kukomesha jinai za wazayuni dhidi ya wa Wapalestina wasio na ulinzi. Aidha, wabunge wa Libia wamesisitiza mshikamano wao kamili na wananchi wa Palestina katika hatua hii muhimu, wakisema msimamo thabiti wa Libia katika kuunga mkono mukawama wa mao wananchi wa Palestina ni jambo la wazi na lisilotetereka kabisa. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imepongeza upinzani wa kimataifa dhidi ya matamshi ya kijuba ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusiana na ukanda wa Gaza na imepinga hatua yoyote ya kuhamishwa wa Palestina kutoka kwenye ardhi zao. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imesisitiza katika taarifa yake kwamba Riadh inapongeza misimamo iliyochukuliwa kimataifa ya kulaani na kupinga matamshi ya Netanyahu kuhusiana na kuhamishwa wa Palestina kwenye maeneo yao na kupelekwa nje ya ardhi zao za jadi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Saudia imesema watu wenye misimamo mikali na ya kibeberu hawaelewi maana ya ardhi ya Palestina wala mfungamano mkubwa na wakidamu walio nao Wapalestina na ardhi zao hizo. Matamshi hayo ya wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia yamekuja baada ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu kusema kijuba kwamba kama Saudia wanataka Wapalestina wawe na nchi yao basi waomegee eneo ndani ya ardhi ya Saudi Arabia ili waunde nchi yao na sio kwenye ardhi ya nchi yao ya asili. Alipoulizwa kama kuundwa nchi ya Palestina ni muhimu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na Saudi Arabia, waziri mkuu huyo wa utawala wa kizayuni alipinga wazo hilo akidai kuwa ni tishio la usalama kwa Israel. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Saudia imetumia maneno makali kupinga matamshi hayo ya kijuba ya Netanyahu na kusisitiza kuwa matamshi hayo yana lengo la kupotosha fikra za walimwengu kuhusu jinai zinazoendelea kufanywa na wavamizi Israeli dhidi ya Gaza. Na Elon Musk, mkuu wa ofisi ya ufanisi wa serikali ya Marekani, amesema idara ya hazina ya nchi hiyo imegubikwa na ubadhirifu mkubwa, na kwamba kila mwaka inalipa watu hewa dola bilioni mia moja za Kimarekani. Maski ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X na akasema jana, niliambiwa kwamba hivi sasa zaidi ya dola bilioni mia moja wanalipwa watu hewa wasiojulikana kila mwaka. Bilionia huyo wa Marekani, ambaye ni mmiliki wa kampuni ya magari ya Tesla na mtandao wa kijamii wa X yani Twitter ya zamani, amesema, nilipowauliza watu katika idara ya hazina ni kiasi gani cha fedha hizo wanachofikiri zinatolewa kwa ulaghai wa wazi, kila mtu alijibu kwamba ni karibu nusu yake ambayo ni dola bilioni 50 kwa mwaka au dola bilioni moja kwa wiki. Huu ni ujinga kabisa na unahitaji kushughulikiwa mara moja. Matamshi hayo ya Elon Musk yamekuja huku jaji mmoja wa shirikisho la Marekani akipiga marufuku kupewa Elon Musk na idara yake nafasi ya kuzifikia taarifa muhimu na za siri za idara ya hazina ya Marekani, kwa mujibu wa malalamiko yaliyowasilishwa mbele ya mahakama ya shirikisho huko New York. Utawala wa Trump umeiruhusu timu ya Maski kuzifikia taarifa za mfumo mkuu wa malipo wa idara ya hazina ya Marekani, jambo ambalo kimsingi lenyewe ni kwenda kinyume na sheria za shirikisho la Marekani. Jaji Paul Adam Angel Meyer, ambaye aliteuliwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, alisisitiza katika uamuzi huo kwamba watu wote ambao wana taarifa za idara hiyo tangu Januari 20 wakati wa kutawazwa Trump lazima wazuiwe na lazima wazifute mara moja Taarifa hizo zote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja ya Redio Tehran. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema suluhisho la kikanda ndio njia bora ya kumaliza mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakuu wa nchi wanachama katika jumuia mbili za kikanda za mashariki na kusini mwa Afrika jana Jumamosi walifanya mkutano wa aina yake katika mji mkuu wa Tanzania, Dar es Salaam, wakijaribu kutafuta suluhisho la kumaliza mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Ni vyema kutambua kwamba huu ni mkutano wa kwanza wa pamoja wa jumuia hizo mbili za kikanda, yaani Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK, na Jumuia ya Afrika Mashariki EAC. Kwa hivyo kufanya mkutano wa aina hiyo katika ngazi ya viongozi kunaonyesha wasiwasi mkubwa wa nchi za eneo hilo kuhusu hali ya mashariki mwa Kongo diara na mzozo uliopo kati ya nchi mbili jirani, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, ambao unaweza kusababisha madhara makubwa kwa binadamu. Viongozi hao waliokutana Dar es Salaam walifanya jitihada za kutafuta njia ya kikanda ya kukomesha ghasia za umwagaji damu mashariki mwa Kongo kwa sababu uzoefu wa miongo kadhaa ya uingiliaji wa nchi za nje ya kanda, haswa nchi za magharibi, katika masuala ya Afrika unaonyesha sio tu kwamba haukuweza kuhitimisha mivutano lakini pia umezidisha migogoro ya ya ndani na ya na na kikanda na kuchochea zaidi moto wa vita na machafuko barani Afrika. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alisisitiza katika hafla ya ufunguzi wa mkutano wa kilele wa wakuu wa SADC na EAC kwamba historia haitawasamehe viongozi wa kanda iwapo ataendelea kushuhudia hali hii bila kuchukua hatua madhubuti za kurejesha amani. Kama viongozi wa kanda, historia itatuhukumu vikali tukibaki kimya huku hali ikiendelea kuzorota kila siku, alisema. Rais Samia Suluhu Hassan amesisitiza kuwa ni muhimu kwa mataifa ya Afrika kusimamia utatuzi wa changamoto zao kwa misingi ya suluhisho za kiafrika kwa matatizo ya Afrika. Kufanyika mkutano wa pamoja wa mashirika hayo mawili ya Afrika Mashariki na kusini huko Tanzania pia ni muhimu kwa sababu, ni muhimu kwa sababu jumuiya hizo mbili za kikanda hadi sasa zimekuwa na misimamo ya tofauti kuhusu mgogoro wa Kongo. Kundi la Afrika Mashariki liko karibu na msimamo wa Rwanda wa kutaka kuwepo mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wanaojulikana kwa jina la M23, lakini kambi ya kusini mwa Afrika ambayo ni Sadek ambayo imekasirishwa na mauaji ya walinda amani wa Afrika Kusini inaunga mkono msimamo wa serikali ya Kinshasa. Kwa sababu hiyo, viongozi wa nchi za Afrika mashariki na kusini katika mkutano wa Dar es Salaam wamefanya jitihada za kupata suluhisho la kudumu la mzozo huo baada ya kusitishwa mazungumzo ya amani huko Luanda Angola, na Nairobi Kenya, na kuongezeka mvutano mashariki mwa Kongo. Juhudi za kidiplomasia za kumaliza mgogoro wa ndani na umwagaji damu mashariki mwa Kongo zinafanyika baada ya mji wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, kudhibitiwa na waasi wa kundi la M23 ambao Umoja wa Mataifa unadai wanasaidiwa na nchi jirani ya Rwanda. Mapigano katika eneo hilo yamesababisha mauaji ya mamia ya watu na kuwalazimisha maelfu yengine kuwa wakimbizi. Kwa msingi huo, Rais Samia wa Tanzania, ambaye alikuwa mwenyeji wa viongozi wa nchi wanachama wa SADC na EAC, alisema mgogoro wa DRC umeendelea kwa muda mrefu na athari zake zimevuka mipaka na kuathiri mataifa jirani kwa namna mbalimbali ikiwemo ongezeko la wakimbizi, kuporomoka kwa shughuli za kiuchumi na kutishia usalama wa raia wasiokuwa na hatia, Rais Samia amesema. Kwa mujibu wa dhana ya kutatua changamoto za afrika kwa njia za Kiafrika, nchi zetu zina jukumu la pamoja kuhakikisha tunashughulikia changamoto za kiusalama zinazoathiri raia wasio na hatia. Sasa nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha alfajiri kumi mi itakaofuatiwa na sayansi na teknolojia mpya, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tarehe 22 Bahman, ambayo mwaka huu imesadifiana na tarehe 10 Februari, ni siku ya kumbukumbu -kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, siku ya kukumbukwa ambayo tangu mwaka 1979 ilibadilisha hatima ya taifa la Iran na kuibua wimbi jipya la harakati za kupigania uhuru na kujitawala katika maeneo mbalimbali ya dunia. Katika kipindi chetu cha leo ambacho ni katika mfululizo wa vipindi maalumu vya Alfajiri Kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tunakusudia kutazama kwa undani nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza na kupanuka kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya madola ya kibebeo. Ushahidi wa historia unaonyesha kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa mabadiliko ya kisiasa katika mipaka ya kijiografia ya Irani pekee. Badala yake yalikuwa kigezo cha harakati za kupinga ukoloni na ubeberu kote duniani. Hilo ni kweli, na kinachotofautisha mapinduzi haya na harakati nyingine zilizopita ni kauli mbiu ya kujitawala, uhuru na Jamhuri ya Kiislamu. Kauli mbiu hii yenye sehemu tatu inaakisi moyo wa kupinga ubeberu wa madola ya kigeni na kusisitiza suala la kutegemea maadili na thamani za kidini na kiroho. Muhimu zaidi ni kwamba kigezo kilichotolewa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran dhidi ya ubeberu wa kimataifa, hususan Marekani, kilikuwa na taathira kubwa na kuyafanya mataifa mengi ya eneo la Asia Magharibi na duniani kufuatilia njia ya mukawama na mapambano kwa mtazamo mpya. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ulimwengu wa Kiislamu na nchi nyingi zilikuwa chini ya kiwingu kizito cha ukoloni wa Ulaya na Marekani. Wakoloni walikuwa wakipora rasilimali nyingi za mataifa mbalimbali, iwe ni kwa kutumia nguvu za kijeshi au kwa ushawishi wa kisiasa na kiuchumi, na hawakuruhusu kuwepo nchi inayojitawala. Katika mazingira hayo, baadhi ya harakati za kupinga ukoloni zilijitokeza katika maeneo mbalimbali ya dunia kama vile mapambano ya watu wa Algeria dhidi ya Ufaransa, harakati za watu wa Vietnam dhidi ya wakoloni wa Ufaransa na Marekani, mapambano ya India dhidi ya ukoloni wa Uingereza na hata harakati za kupigania uhuru katika nchi nyingi za Afrika. Harakati hizi aghlabu zilifanyika ndani ya mfumo na fremu ya utaifa au kupinga ukoloni na ziliweza kupata mafanikio ya kiwango fulani. Katika ulimwengu wa Kiislamu pia kuliundwa harakati za Kiislamu ili kukabiliana na uingiliaji wa madola ya magharibi katika nchi hizo. Kama mfano tunaweza kuashiria harakati ya Ikhwanul Muslimin, Muslim Brotherhood, nchini Misri, ambayo ilianzishwa kwa shabaha ya kukabiliana na ushawishi wa wakoloni wa kigeni na udikteta wa ndani. Hata hivyo, harakati hizi kwa ujumla zilikuwa zimeparaganyika na kukosa msingi thabiti mpana na wenye uwiano wa kiitikadi ili kukabiliana na ukoloni na ubeberu wa kimataifa. Katika mazingira kama hayo, tukio kubwa lilitokea nchini Iran hapo mwaka 1979 yani mapinduzi ya Kiislamu. Tukio hili lilikuwa mabadiliko makubwa yaliyosababisha vuguvugu la kupinga ukoloni katika sehemu mbalimbali mbali za dunia chini ya mwavuli na kwa lugha moja yani, kupiga vita ubeberu. Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, tangu mwanzoni kabisa mwa harakati hiyo katika miaka ya 1960 alianzisha dhana ya waliodhulumiwa au mustadhafin mkabala wa mabeberu au mustakbirin. Dhana hii iliondoa mapambano ya mataifa mbalimbali katika mipaka na duara finyu la utaifa na kuyaweka juu zaidi katika nafasi ya mpambano baina ya nguvu mbili, mabeberu na walio chini ya ubeberu. Kwa mujibu wa mantiki hiyo, mtu yoyote katika sehemu yoyote ya dunia ambaye anadhulumiwa au kukandamizwa na madola ya kibeberu ni miongoni mwa mustadhafin wanaodhulumiwa, na ni lazima ajikomboe kutoka katika makucha ya dhulma na tawala za kibeberu. Kinyume chake, mustakbir au beberu ni mtu anayetaka kulazimisha irada na matakwa yake kwa watu wengine kwa kutumia mabavu, ubepari usio na mipaka na unyonyaji. Wapenzi wasikilizaji, takriban mwaka mmoja tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikabiliwa na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Baath nchini Iraki, vita ambavyo vilianzishwa dhidi ya jamhuri changa ya Kiislamu kwa msaada na uungaji mkono wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa madola ya kibeberu, hususan serikali za nchi za Magharibi na baadhi ya majirani wa kikanda wa Iran. Walakin, kilichotokea katika vita hivyo vya miaka minane kilikuwa dhihirisho la mukawama na hamasa isiyoweza kusahaulika ambayo ilibadilisha historia ya kanda hii. Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, daima alitegemea imani madhubuti ya watu. Mara tu baada ya kuanza uvamizi wa jeshi la Iraki katika ardhi ya Iran, maelfu ya vijana walijitokeza kwenye maeneo ya vita ili kulinda nchi yao. Amri ya imamu ya kuundwa jeshi la watu milioni ishirini 20 Basiji au makundi ya kujitolea ya wananchi pia ilieneza moyo wa ushujaa kote nchini. Matokeo ya uhamasishaji huu wa watu ni kwamba katika kipindi kifupi, jeshi vamizi la Saddam lilisimamishwa na baadaye vikosi vya adui vilirudishwa nyuma kutokana na ushujaa wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na vikosi vya jeshi la taifa na vilevile makundi ya kujitolea ya wananchi. Vita hivyo vilionyesha kwamba taifa hata likiwa chini ya mzingiro na vikwazo linaweza kusimama kidete na kumshinda adui, yalijizatiti kwa silaha kwa kutegemea uwezo wa ndani na imani madhubuti. Mafanikio haya yalihuisha na kutia mwamko mpya katika roho za mataifa ambayo yalikuwa chini ya tawala za kikoloni au kutishiwa na mataifa ya kigeni. Kama tunavyojua, mara tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na katika miaka ya mapema ya mwaka 1980 vikwazo vingi viliwekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Nchi za Magharibi hususan Marekani zilijaribu kuishinikiza na kuiangamiza Irani ya Kiislamu kupitia vikwazo vya kiuchumi na silaha. Hata hivyo, sera hii haikuifanya Irani ijisalimishe bali ilizidisha moyo wa kujitegemea na kutegemea uwezo wa ndani. Wakati na baada ya vita vya kujitetea kutakatifu, taifa la Iran kwa ari ya mapinduzi na juhudi zisizokoma lilianza kutengeneza zana za kijeshi na za kiraia zilizohitajika nchini, kuanzia utengenezaji wa makombora ya masafa mbalimbali mbali. Mifumo mbalimbali mbali ya ulinzi hadi uundaji wa ndege za kisasa zisizo na rubani, helikopta, meli na ndege za aina mbalimbali mbali, yote hayo yalitimia hatua kwa hatua na kuibadilisha Irani kutoka kuwa mwagizaji wa silaha na kuwa mzalishaji hodari na mwenye nguvu. Mafanikio haya yalilifanya taifa la Irani liamini kwamba ukitaka unaweza. Na kauli mbiu hii baadaye ilikita mizizi katika nyanja za sayansi, ufundi na viwanda. Ikumbukwe kwamba miundombinu kama hii pia ilikuwa na kipengele kingine. Iran taratibu ilibadilika na kuwa dola ambalo sasa lina sauti na nafasi maalumu katika mfumo na milingano ya kimataifa. Nguvu hii haikupatikana kwa kutegemea madola ya kigeni, la hasha, bali kwa nguvu ya ndani na imani kwa Mwenyezi Mungu. Mwenendo huu ulitambuliwa kuwa ruwaza na kigezo cha kuigwa na mataifa mengine hasa ya Kiislamu yanayotaka kujitawala cha jinsi ya kukabiliana na vikwazo na mashinikizo ya kigeni na kupiga hatua za maendeleo sambamba na kuimarika Jamhuri ya Kiislamu, na baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa wazo la kupambana na ubeberu na mukawama dhidi ya madhalimu na ukandamizaji lilienea katika ngazi za kieneo. Makundi na vyama vya kupigania uhuru na kujitawala vilivyoathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran vilitangaza kuwepo kwao katika maeneo mbalimbali ya Mashariki ya Kati, au kama vilikuwepo, vilipata ari, azma na nguvu mpya zaidi. Nchini Lebanon, mukawama na mapambano dhidi ya Israel iliyokuwa imevamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya nchi hiyo ulichukua sura mpya na kuweza kuwalazimisha wavamizi kurudi nyuma. Huko Palestina, harakati za wapiganaji wa jihadi zikiongozwa na moyo wa kupinga ubeberu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ziliingia katika awamu mpya. Vivyo hivyo katika maeneo mengine ya Mashariki ya Kati. Moja ya vipengee muhimu vya nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitokeza harakati ya Mukawama ni himaya na uungaji mkono wake wa kimaanawi na kidiplomasia kwa mataifa yanayodhulumiwa. Msaada huu haukomei katika kauli na maneno matupu, bali Iran mara kwa mara imekuwa ikichukua hatua za kivitendo katika asasi za kimataifa dhidi ya ubaguzi na sera za kinafiki na kinduma kuwili za madola makubwa na kutetea haki za mataifa yanayodhulumiwa. Mfano wa wazi kabisa ni hatua ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza na Afrika Kusini kabla ya kupata uhuru kwa hali na mali, na hata kushambulia kwa makombora kambi za kijeshi na maeneo ya kistratijia ya utawala katili wa Israeli. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba umoja na kuimarisha uwezo wa ndani ni mambo mawili muhimu katika kuendeleza mchakato huu. Iwapo mataifa huru yataepuka migawanyiko na kulinda utambulisho wao sambamba na kusimama kidete mbele ya mashinikizo ya kigeni, mukawama na mapambano vinaweza kupiga hatua kubwa zaidi na kuwa nguzo yenye ushawishi katika milingano ya kimataifa. Katika kipindi hiki cha kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu tunasisitiza tena kwamba mapinduzi haya hayakuwa suala la kitaifa na la ndani ya nchi pekee, bali ni bendera na dira ya mataifa ambayo yalikuwa katika minyororo ya ukoloni au yaliyokuwa yamechoshwa na ukandamizaji wa madola ya kibeberu. Inatarajiwa kwamba wapenda uhuru kote duniani na wa kila dini, taifa na kadhalika watajifunza na kupata somo na ruwaza njema kutokana na uzoefu wa Iran na kuchagua njia ya mukawama na mapambano dhidi ya mabeberu na madola ya kikoloni. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Katika makala ya leo tutaangazia matukio ya nchini Iran na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika <muchas> Katika maonyesho ya 15 ya kimataifa ya nano yaliyofanyika nchini Iran hivi karibuni, mafanikio ya kiteknolojia ya makampuni ya uh, teknolojia bunifu ya Iran yaliwasilishwa katika nyanja za mafuta na nishati, afya na ustawi, maji na mazingira, kilimo na ufugaji, magari, rangi na mipako, ujenzi, nguo na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya nano. Moja semu, ya sehemu muhimu zaidi ya maonyesho hayo yalikuwa ni utangulizi e, na maonyesho ya miradi e, na bidhaa kumi za kibunifu zenye mtazamo wa kimataifa ambapo bidhaa hizo zilikuwa na ugumu maalum wa kiteknolojia na zilikuwa zimesajiliwa katika mashirika ya kimataifa. Utafiti wa kisayansi na mafanikio ya kibunifu ya wataalamu wa teknolojia umeiweka Iran miongoni mwa nchi zinazoongoza katika sekta ya nano, na kwa msingi huo mafanikio katika sekta hiyo yalishika uh, nafasi ya juu na yalihisika kwa nguvu uh, kutoka kwenye kumbi za maonyesho hayo ya kumi na tano ya nano na micro. Mafanikio haya kwa upande mmoja yameweza kushindana kimataifa na kwa upande mwingine yametumika kama suluhisho la wanasayansi wa vyuo vikuu na mchakato wa bidhaa za kimkakati, hivyo kuiweka Iran katika nafasi ya juu uh, katika teknolojia hii muhimu duniani. Takwimu pia zimethibitisha uh, uh, suala hili kwani, kwa sasa bidhaa za nano za Iran zimesafirishwa kwa nchi 49 katika mabara matano, ambapo karibu asilimia sitini ya mauzo ya nje ya nano ya Iran ya ameelekezwa katika nchi kama vile Iraq, India, China na Uturuki. Kulingana na ripoti ya kamati ya nano, Iran inashikilia nafasi ya tano duniani kwa idadi ya makala za kisayansi zilizochapishwa katika hifadhi data ya Web of Science, na mauzo ya makampuni ya kiteknolojia au ya teknolojia bunifu katika sekta hii yameongezeka mara hamsini ndani ya kipindi cha miaka minne. Vilevile vile, mauzo ya nje katika soko la nano yameongezeka kwa asilimia mia na kumi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita kutoka dola milioni sitini na tisa hadi dola milioni mia arobaini na tano. Iran ilianza kujihusisha na maendeleo ya teknolojia nano miaka arobaini iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wakati ambapo nchi nyingi zilikuwa tayari zimeingia katika uwanja huo. Hata hivyo, watafiti wa Iran wameweza sio tu kushiriki kikamilifu katika utafiti na maendeleo bali pia kuzalisha bidhaa za kiteknolojia ambazo zimeonyesha uwezo wa Iran katika kujitegemea. Tangu mwaka elfu mbili na tisa Iran ilianza upanuzi wa teknolojia za anga kwa kutumia maarifa ya ndani na ushirikiano wa kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa inashikilia nafasi ya juu ambapo kamanda wa kitengo cha anga cha jeshi la mapinduzi ya Kiislamu amesema uh, kuwa Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika teknolojia ya satelaiti. Aidha, amesema kuwa uwepo huu wa Iran ni wa kipekee, kwani ni nchi 12 pekee duniani zenye uwezo wa kurusha satelaiti, na baadhi yao kama India zilipokea teknolojia kutoka Marekani, Ufaransa na Russia. Hata hivyo, Iran imepata teknolojia ya satelaiti kwa asilimia 100, 100 kupitia uwezo wa ndani na imani thabiti Leo hii Iran ni miongoni mwa nchi zinazoshiriki kwa nguvu katika mikutano na mashirika ya kimataifa. Katika mkutano wa Jumuia ya Taasisi za Sayansi za Asia na majumuiko ya kisayansi uliofanyika mwezi Novemba huko Manila, Ufilipino, taasisi ya sayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichaguliwa kuwa makamu wa rais wa jumuia hiyo. Daktari Muhamad Ridha Shamsun Ardakani, katibu wa taasisi hiyo, alihudhuria kwa niaba ya Iran. Umoja wa Vyuo vya Sayansi na Jumuiya za kisayansi za Asia ni sehemu ya shirika la ushirikiano wa kimataifa la vyuo vya sayansi unaojumuisha nchi 32 kutoka mabara ya Asia na Oceania. Lengo lake ni kutumia sayansi na teknolojia kwa ajili ya maendeleo ya nchi hizi. Katika maendeleo mengine, kampuni moja ya teknolojia bunifu ya bunifu Iran, kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa cha hali ya juu cha leza ya kuchora alama za ultraviolet chenye uwezo wa kuchora alama ndogo sana chini ya mikromita tano kwenye metali na glasi. Kampuni moja ya teknolojia ya juu ya Iran kwa mara ya kwanza imefanikiwa kutengeneza kifaa hicho cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet ambacho uh, kina uwezo mkubwa sana. Kampuni hii ya teknolojia ya juu ni kinara katika utengenezaji wa vifaa vya leza za viwandani nchini Iran ambapo kwa kutumia uzoefu wa miaka kadhaa katika nyanja ya optiki na leza pamoja na kuchanganya ubunifu na teknolojia za kisasa imefanikiwa kubuni na kutengeneza aina mbalimbali za bidhaa za viwandani, matibabu na za kielimu zinazohusiana na leza. Kifaa hiki cha hali ya juu cha leza ya kuchora kwa mionzi ya ultraviolet hivi karibuni kilizinduliwa kwa juhudi za kitengo cha akili mnemba, au artificial intelligence leza na quantum katika maonyesho ya tano maalum ya leza fotoniki, uh, na quantum. Kifaa hiki kinatumia teknolojia ya neodymium dopt uh, na lithium tribrate uh, kwa ajili ya uzalishaji wa leza ya ultraviolet yenye urefu wa nanomita 355. Leza hii ina umaridadi wa hali ya juu zaidi kutokana na ubora wake wa juu sana na urefu mfupi ikilinganishwa na leza za kawaida. Kifaa hiki cha kisasa chaleza ya kuchora kwa mionzi ya urujiamino kinatumika katika sekta ya optiki, polima nusu nyumbufu, vifaa vya nyumbani na sekta za matibabu. Uwezekano wa kutengenezwa na kupatiwa msaada wa kiufundi ndani ya nchi pamoja na uwezo wa kuboreshwa ni faida ya kiufundi za bidhaa hii ikilinganishwa na mifano ya kigeni. Kwa kununua kifaa hiki cha Iran badala ya kile cha kigeni, watumiaji wanaokuwa takribani dola elfu kumi na tatu kwa kila kifaa. Katika mafanikio mengine, timu ya roboti ya chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Iran ilishinda nafasi ya kwanza katika mashindano ya robotics na akili mnemba Asia Pacific 2024 nchini Uturuki. Timu hiyo ikiongozwa na wanafunzi wa shahada ya kwanza na uzamili iliwasilisha mradi wa ubunifu unaoitwa Infrasite Drones. Timu ya roboti ya chuo kikuu hicho ilijumuisha Aliridha Abasimubina Lashkari, Aliridha Mikaeli na Shayan Ansarian ambao ni wanafunzi wa shahada ya uzamili na shahada ya kwanza katika kitivo cha uhandisi wa umeme na katika chuo hicho. Mashindano hayo yalifanyika katika sehemu mbili, ya wanafunzi wa shule na ya wanafunzi wa chuo kikuu mwezi Novemba yakiwa na timu mia thelathini kutoka nchi nane duniani. Na katika sehemu ya mwisho ya kipindi cha leo, tunashughulikia mada ya tiba hata leo. Ingawa binadamu amepiga hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu na tiba, bado karibu theluthi moja ya watu wanaopata mshtuko wa moyo hupoteza maisha yao na sehemu ya wale wanaonusurika wanaweza kuendelea kuishi na athari za baadaye katika maisha yao yote. Watafiti wa chuo kikuu cha teknolojia cha Amir Kabir cha hapa Iran wakishirikiana na mfuko wa sayansi wa Iran wameunda kiraka cha moyo kinachoweza kujitengeneza chenyewe kwa kutumia hidrojeli na nanokompositi. Kiraka hiki cha moyo kina uwezo wa kusaidia kupona kwa tishu za moyo na kimeundwa kwa teknolojia ya uchapishaji wa 3D. Rana Imani mhitimu wa shahada ya uzamifu katika uhandisi wa tiba na mada za biolojia anafafanua kuhusu mradi huu kwa kusema, magonjwa ya moyo ya kuzaliwa, ischemia ya moyo, jeraha na kuvimba ni baadhi ya sababu zinazochangia kushindwa kufanya kazi moyo na hivyo kusababisha kifo. Kutokana na ukosefu wa seli shina katika watu wazima, uharibifu huu hauwezi kujirekebisha kiasili na hivyo kusababisha kushindwa kwa moyo kwa muda mfupi au mrefu na hatimaye kusababisha aa, aa, kupungua kwa utendaji wa moyo. Ameongeza kuwa katika utafiti huu wa kuubuni lengo la watafiti ili, ili, ili, ili, kutengeneza, kutambua na kuboresha wino wa kibiolojia wenye uwezo wa kujirekebisha kwa madhumuni ya kuchapisha kiraka cha moyo ili kusaidia uponyaji e, wa uharibifu wa tishu Uh, za moyo. Uwezo wa kujirekebisha unamaanisha kuwa uwezo wa hidrojeli hurekebisha uharibifu wa kimwili unaotokea kupitia urejeshaji wa viunganisho vya covalent baada ya mkazo wa kimitambo kutokea. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. fakad harabtu ilaika wawakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharan ilaika rajia lima ladaika thawabi, Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na Ali zake, unisikize ombi langu nikuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo. Na geukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni muhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wataalamu ma fi nafsi watakhbur hajati watarifu dhamiri wla yhfa lik mr mnqlb wmthwai m rid an ubdi bhi n mnii wtfwh bhi mn tlbti wrjuh laqibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu Wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Waqad jarat maqadiruka alayya ya, ya sayyidi. Ma yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati biyadika la biyadi ghayrika ziyadati naqsi naf'i wa dharri, na yamekwisha pita ulionikadiria, e bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako si kwa mkono wa mwingine kupata kwangu la ziada au pungufu la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzuquni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa taasisi ya teknolojia ya nano ya Iran amesema Tehran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la kimataifa la teknolojia ya nano kwa kusafirisha bidhaa za nano zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja kwa nchi sita zilizoendelea. Waziri wa biashara na ushirikiano wa kikanda Ethiopia amesema nchi yake ina nia thabiti ya kuhakikisha kuna kuwepo utekelezaji madhubuti wa makubaliano ya eneo huria la biashara la bara ya Afrika ili kutoa fursa kubwa za soko la ndani ya bara pana na kubwa la Afrika. Vyombo mbalimbali vya habari vimetangaza kuwa baada ya wanajeshi wa Israel kutoka kwenye eneo la Netzarim huko Gaza kama yalivyosema makubaliano ya kusimamisha vita, hivi sasa wakimbizi wa Palestina wanaendelea kuvuka eneo hilo na kurejea kwenye maeneo yao. Eneo la Natzarim ni ukanda uliowekwa na wanajeshi vamizi wa utawala wa Israel ili kuugawa ukanda wa Gaza baina ya maeneo ya kaskazini na kusini. Na bunge la Libya limelaani na kupinga njama za Marekani na Israel za kutaka kuhamisha wananchi wa Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine nje ya ardhi zao za jadi za Palestina. Katika taarifa yao wabunge wa Libya wamelaani vikali jaribio lolote la kuhamisha wakazi wa Gaza na wamelaani njama yoyote ya kubadilisha muundo wa wakazi wa ukanda huo, wakisema huko ni kukanyaga wazi wazi haki za Wapalestina. Nawashukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo, na sijawasahau wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako nilikuwa nanyi kwa muda wa saa moja katika matangazo ya usiku huu Jumapili, Februari tisa elfu mbili na ishirini na tano nani na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.