Hadi hapa ndiyo... na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja. Na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima, na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 9 mwafaka na tarehe 10 Shaban mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran, na katika safu ya vipindi tutakuwa na podkasti ya Palestina, milki ya Ibrahim alaihi ssalam bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Tusikilize kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni hidha ambayo inasikika pia katika nchi kadhaa za afrika Mashariki na kati. Tovuti yetu ni, yes, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu akusoajiwako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia arafa kwenda kwa nambari halamyjmlisha98 Punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe muhtasari wake. Rais Pezeshkian wa Iran ayataka mataifa ya Kiislamu yaungane kuijenga upya Ghaza. Waafrika Kusini weupe wakataa mpango wa Trump wakuwa wakimbizi nchini Marekani. Na Lebanon yaunda serikali ya kwanza baada ya zaidi ya miaka miwili, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama hapa jijini Tehran. Habari kamili. Rais wa Iran Masoud Pezeshkian ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuungana na kushirikiana ili kulijenga upya eneo la ukanda wa Gaza ambalo limeharibiwa kikamilifu na mabomu ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Katika mazungumzo yake na mwenyekiti na wajumbe wa baraza la shura la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Rais Pezeshkian ametoa mwito wa kuundwa muungo au muungano wa kimataifa wa nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuijenga upya Ghaza. Pezeshkian amesisitiza kwamba na hapa nanukuu, nchi za Kiislamu bila shaka zitaweza kuijenga upya Ghaza pamoja na kurekebisha uhai kwa Waislamu wa, wa eneo hili. Amesisitiza hayo alipokutana na wajumbe wa baraza la shura la Hamas na mwenyekiti wake Muhammad Ismail Darwish jana Jumamosi hapa mjini Tehran. Rais wa Iran amewasifu na kuwapongeza wananchi wa Palestina kwa ushindi wao dhidi ya Israel na kusema kwamba waliuzuia utawala huo kufikia malengo yake ya kuendesha vita katika ukanda wa Ghaza. Kadhalika amesisitiza uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu kwa mrengo wa muqawama na watu wa Ghaza na kueleza bayana kwamba hakuna shaka mapambano hayo ya wanamukawama hatimaye yataibuka na ushindi mkabala wa maadui. Tuna uhakika wa ushindi wa mwisho wa kambi ya mukawama kama Mwenyezi Mungu alivyoahidi katika Qurani Tukufu, amesisitiza Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo yake na viongozi hao wa Hamas. Wakati huu huu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amekosoa vikali mpango wa pamoja wa Marekani na Israel wa kuwahamisha raia wa Ghaza na maangamizi ya kizazi katika eneo hilo lililozingirwa. Katika mazungumzo kwa njia ya simu jana usiku na katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC Hussein Ibrahim Poha, Arakchi amesema mataifa yote ya Kiislamu lazima yachukue msimamo mmoja kuzuia njama hiyo ya kutaka kuinyakua na kuitoa Gaza. Waziri Arakchi ametoa mwito wa kufanyika mkutano wa dharura wa jumuiya hiyo kubwa ya Waislamu duniani ili kuchukua hatua madhubuti za kutetea haki za Wapalestina. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameashiria wajibu mkubwa wa mataifa ya Kiislamu kuunga mkono haki za Wapalestina wanaodhulumiwa, hususan haki yao ya kujitawala. Mpango wa kuondoa kwa nguvu wa Palestina kutoka Ghaza sio tu uharifu mkubwa unaoshabihiana na mauaji ya halaiki, lakini pia una madhara ya hatari kwa utulivu na usalama wa eneo hili na dunia nzima kwa jumla, amesisitiza Rakchi jana jioni. Pia Arakchi katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Misri Badru Abdulati alitoa mwito huu huu wa kuitishwa mkutano wa dharura wa jumuiya ya OIC kuhusu Ghaza. Mpango huo haramu wa Trump kuhusiana na Ghaza umepata upinzani mkali kutoka kwa nchi mbalimbali mbali duniani. Katika hatua nyingine, raia wa Afrika Kusini wenye asili ya Uholanzi na nchi nyingine za Ulaya wamepuzilia mbali mwito wa rais Donald Trump wa kwenda kuwa wakimbizi nchini Marekani kwa madai ya kubaguliwa nchini Afrika Kusini. Kali Creol, Mkurugenzi mtendaji wa shirika la AfriForum linalopigania maslahi ya jamii ya waafrikana amemhutubu Trump kwa kumwambia na hapa nanukuu, hatutaki kuhamia kwingine na hatutaomba watoto wetu wahamie nchi nyingine. Tuna masilahi ya vizazi vijavyo na kuhakikisha utamaduni wetu unapitishwa kwa vizazi vijavyo. Hilo haliwezi kufanyika nje ya nchi. Shakunuku, kiongozi wa kikundi hicho cha wazungumzaji wa Kiafrikana, amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Pretoria, na kuongeza kuwa mustakabali wa waafrikana ambao ni wazawa wa walowezi wa Ulaya upo barani Afrika. Sisi si wazungu, sisi ni wazawa wa nchi hii na hatuendi popote, ameuambia mkutano wa pamoja wa vyombo vya habari na chama cha wafanyakazi cha Solidarity Movement. Msimamo huo wa wa Afrikana au Africans unakuja baada ya Trump kupasisha amri ya utendaji siku ya Ijumaa ya kutaka misaada ya Washington au ya kukata misaada ya Washington kwa Pretoria kutokana na kile alichodai kuwa sheria ya ugawaji wa ardhi iliyopitishwa hivi karibuni na kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel iliyowasilishwa na Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Ikijibu madai ya Trump kuwa eti Marekani haiwezi kuunga mkono sera ya marekebisho ya ardhi ya Afrika Kusini, Wizara ya Mambo ya Nje ya Afrika Kusini imesema kwamba hatua hiyo ya Washington ni ukiukaji wa haki ya kujitawala Afrika Kusini na kwamba inasikitisha kuona kwamba propaganda hizo zinafanywa na wakuu wa kutoa maamuzi huko nchini Marekani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tanzia. Rais wa kwanza wa Namibia huru Sam Nujoma amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95 katika mji mkuu wa nchi hiyo Windhoek. Rais wa sasa wa nchi hiyo Nangola Mbumba ametangaza hayo na kuongeza kuwa Nujoma alikuwa amelazwa hospitalini kwa muda wa wiki tatu zilizopita kutokana na ugonjwa ambao hakuweza kupona. Rais Mbumba amesema kifo cha mwasisi huyo wa taifa huru la Namibia kilichotokea jana Jumamosi ni msiba mkubwa ambao umelitikisa taifa zima. Nujoma aliongoza vita vya muda mrefu vya kudai uhuru kutoka kwa Afrika Kusini mwaka 1990, baada ya kusaidia kupatikana kwa vuguvugu la ukombozi la Namibia lililojulikana kama South West People's Organization, almaarufu SWAPO, miaka ya 1960. Baada ya uhuru Nujoma alikuwa rais mwaka elfu moja mia kenda tisini na aliongoza nchi hadi mwaka elfu mbili na tano nujoma alistaafu kama mkuu wa nchi mwaka elfu mbili na tano lakini aliendelea kukiongoza chama hicho kabla ya kungatuka mwaka elfu mbili na saba kama rais wa chama tawala cha swapo baada ya kukiongoza kwa miaka arobaini na saba sam nujoma alifahamika zaidi kama baba wa taifa na kinara wa mapambano ya ukombozi wa namibia na alipendwa sana ndani na nje ya nchi. Namibia ilikuwa chini ya ukoloni wa, wa Ujerumani kutoka mwaka 1884 hadi 1915, wakati Ujerumani ilipopoteza koloni lake hilo katika vita vya kwanza vya dunia. Na Lebanon imeunda serikali yake ya kwanza kamili tangu mwaka 2022 wakati huo wa ambapo nchi hiyo ya Kiarabu inajitahidi kujenga upya eneo lake la kusini lililoharibiwa na vita na kuhakikisha usalama unarejea baada ya mapigano kati ya Israel na harakati ya mukawama ya Hizbullah. Rais Joseph Aoun alitangaza Jumapili kwamba amekubali rasmi kujiuzulu kwa iliyokuwa serikali ya muda inayoendeshwa na Najib Mikati. Waziri Mkuu mpya wa Lebanon Nawaf Salam ameunda serikali hiyo ya kwanza ya nchi hiyo ya kiarabu baada ya kupita zaidi ya miaka miwili. Kadhalika ametia saini dikri pamoja na waziri mkuu Nawaf Salam ya kuunda serikali hiyo mpya. Kwa amri hiyo, baraza la mawaziri la Salam la wajumbe 24 limechukua rasmi usukani wa serikali. Katika hotuba yake jana Jumamosi, Salam aliapa kurejesha hali ya kuaminiana kati ya raia na serikali, kati ya Lebanon na majirani zake wa Arabu na kati ya Lebanon na jamii kima ya kimataifa. Aidha ameahidi kutekeleza mageuzi ya kuiondoa Lebanon kutoka katika mzozo wa kiuchumi wa muda mrefu. Mageuzi ndiyo njia pekee ya uokovu wa kweli, amesisitiza waziri mkuu mpya wa Lebanon. Mnamo Januari 13 mkuu wa jeshi Joseph Aoun aliteuliwa kuwa rais wa Lebanon na Salam alipewa jukumu la kuunda serikali mpya. Salam mwenye umri wa miaka 71, mwanadiplomasia, jaji na msomi, amewahi kuwa balozi wa Lebanon katika Umoja wa Mataifa na rais wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee tahariri ambayo kwa mchana huu ina anwani inayohoji ushiriki wa Nigeria katika BRIKS ni muhimu. Kwa nini wanachama wa Nigeria katika shirika la BRIKS kama nchi mshirika na yenye uchumi mkubwa zaidi katika bara la Afrika ni suala muhimu na lenye taathira kwa bara hilo na mataifa yanayohinukia kiuchumi. Brazil, ambayo kwa sasa inashikilia uwenyekiti wa zamu wa kundi la nchi za BRICS, imetangaza kuwa Nigeria imejiunga na kundi hilo kama nchi mshirika mnamo Oktoba mwaka jana. Katika mkutano wa kilele wa BRICS uliofanyika huko Kazan nchini Rasia, iliamuliwa kuundwa kikundi cha nchi washirika wa BRICS. Wizara ya Mambo ya Nje ya Nigeria, katika taarifa yake, sambamba na kukubali rasmi mwaliko wa kujiunga na kundi la BRICS kama nchi mshirika, imetangaza kwamba Nigeria inakusudia kushirikiana na BRICS ili kuendeleza malengo ya pamoja katika nyanja za biashara na uwekezaji, usalama na nishati, ustawi na miundombinu, teknolojia na mabadiliko ya hali ya hewa. Nigeria iliyoko Afrika Magharibi ni moja ya vituo muhimu vya kisiasa na kiuchumi vya bara hilo. Nigeria pamoja na Afrika Kusini zinachangia zaidi ya humusi i, yani moja ya tano ya wakazi wa Afrika na zaidi ya asilimia arobaini na tano ya pato la kiuchumi la bara hilo. Nigeria inatambuliwa kuwa uchumi unaoibukia au soko linaloibukia. Uchumi unaoibukia wa Nigeria una sekta zinazopanuka za viwanda, fedha, huduma, mawasiliano, teknolojia na elimu, burudani. Nigeria pia ina uchumi mkubwa na thabiti katika bara la Afrika. Uwekezaji mkubwa wa China na Russia barani Afrika unawafanya wanachama wengine wa BRICS wawepo katika bara hilo, na hali hii imekaribishwa na kupongezwa na nchi nyingine za Afrika. Nigeria yenye rasilimali na akiba kubwa ya madini na nchi inayofaa kwa uzalishaji wa bidhaa za kiteknolojia na pia utayarishaji wa mali ghafi za bidhaa za teknolojia ya juu au teknolojia mpya na ya kisasa zaidi. Ikiwa nchi mshirika wa BRICS, Nigeria inaweza kufanya jitihada za kupunguza utegemezi wake kwa sarafu ya dola ya Marekani na kuhimiza na kuimarisha biashara kwa sarafu yake yenyewe, jambo ambalo litasaidia kupunguza shinikizo la fedha za kigeni kwa serikali ambalo ni moja ya matatizo ya uchumi wa Nigeria. Nigeria hiyo pia inaweza kuomba ufadhili wa miradi ya miundombinu kupitia benki ya BRICS, yani New Development Bank, kwa kifupi NDB, kwa kuzingatia masharti maalum. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na thoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 90 35 06 54 87. Na kariri, tutumie ujumbe wako kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha wa plus 98 90 35 06 54 87. Palestina milki ya Ibrahim. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahim alaihi salam. Wazayuni wanadai kwamba daima wamekuwa wakikabiliwa na hisia na tabia za chuki dhidi ya Wayahudi. Wanasisitiza kwamba chuki dhidi ya Wayahudi ni harakati ya kitaasubi ambayo haina msingi wa kimantiki, na ghalabu wanailinganisha na virusi au ugonjwa usiojulikana na waajabu. Lakini je, chuki dhidi ya uyahudi ni kweli? Katika podkasti yetu ya leo, ambayo ni sehemu ya nane, tutajadili maudhui hii. Kuweni nami hadi mwisho wa sehemu hii, na tufuatilieni pia katika mitandao ya kijamii na katika mtandao wetu wa Iran Radio .ir/sw na vilevile katika Pas Today .ir/sw kama ambavyo kwa kuzingatia jinai za kutisha na hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa wananchi wa Palestina, tunakuombeni mwajuze na kuwatumia wengine kipindi hiki hasa wale wanaoguswa na dhulma na wakireketwa wa uhuru, haki na ubinadamu. Moja ya stratejia muhimu za harakati ya kizayuni tangu kuasisiwa kwake ni kubuni mipango na mbinu nyingi za kuchora sura ya kuonyesha kwamba Mayahudi ni wahanga na jamii iliyodhulumiwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa wazayuni, angalau katika zama hizi, wamejaribu kujionyesha kuwa ni jamii ambayo daima imekuwa ikikandamizwa na kujifanya kuwa wamenyanyaswa katika jamii walizokuwepo. Wanadai kuwa haki zao za kibinadamu zimekiukwa na hawajawahi kushiriki katika kuamua hatima yao wenyewe. Kwa kutumia mbinu hii, Wazayuni wanajaribu kuhalalisha vitendo vyao vya ukiritimba, hata ikiwa ni kwa gharama ya kupoteza haki za kaumu na jamii zingine zote na makundi yasiyo ya Kiyahudi wanayoishi katika nchi fulani. Moja ya mbinu bora za Wazayuni za kuonyesha kudhulumiwa ni kuzungumzia suala la chuki dhidi ya Uyahudi. Katika mwendelezo wa kipindi hiki tutachunguza chimbuko la mbinu hii na kuonyesha kwamba kile kinachoitwa chuki dhidi ya Wayahudi si tu kwamba ni jambo la kupinga tamaduni na ubaguzi wa rangi bali ni radiamali ya kawaida ya sera za ukiritimba na kuhodhi mambo ya Wazayuni ambayo haiepukiki. Kwa karne nyingi, upinzani dhidi ya wa Wayahudi umetokeza mara kadhaa na kuibua utumiaji mabavu na machafuko mengi. Mara kwa mara, Wayahudi wamefukuzwa kutoka katika nchi walizokuwa kishi. Lakini kwa nini kuna jambo linaloitwa chuki dhidi ya wa Wayahudi? Na kwa nini uadui wa Wayahudi umeanzishwa mara nyingi katika nchi mikoa na tamaduni tofauti? Jumuiya ya Kupambana na Uzushi ni miongoni mwa mashirika makubwa na yenye ushawishi mkubwa ya kizayuni duniani. Shirika hili linajiona kuwa kituo cha kufuatilia na kupiga vita chuki dhidi ya wa wayahudi na kuelimisha umma kuhusu jambo hili hatari. Abraham Foxman, mkurugenzi wa jumuiya hiyo, katika kitabu chake kiitwacho Never Again, ana wasiwasi sana juu ya kile anachoelezea kama kuongezeka kwa uadui dhidi ya wa wayahudi. Anaandika, nimefikia yakini hii kwamba kwa sasa tunakabiliwa na tishio kubwa ambalo linalenga usalama wa jamii ya kiyahudi kama vile tishio tulilokabiliana nalo katika miaka 1930 ingawa tishio la sasa ni kubwa zaidi. Mwisho wa kunukuu. Pia anadai kwamba amechanganyikiwa kuhusu sababu za kuanzishwa na kuendelezwa mvutano kati ya mayahudi na wasio wayahudi na anaandika nafikiri kuwa chuki dhidi ya wa wayahudi ni ugonjwa pia chuki dhidi ya wa wayahudi ni sawa na ugonjwa ambao mtu anayeugua hutenda mambo bila mantiki ugonjwa huu ni ugonjwa wa kinafsi na kiroho Mwisho wa kunukuu Ellie Wiesel alikuwa mmoja wa waandishi maarufu wa Kiyahudi na watu mashuhuri wa kijamii katika enzi ya kisasa. Kumbukumbu kumbu zake za uzoefu wa vita vya pili vya dunia zimechapishwa katika lugha tofauti ulimwenguni chini ya jina la Night. Yani, usiku. Kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu ambavyo hufundishwa kama somo la lazima la fasihi katika madarasa mengi katika viwango tofauti vya elimu huko nchini Marekani. Mwaka 1986 Elie Wiesel alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Ijapokuwa Wiesel anatambulika kama mmoja waandishi mashuhuri katika uwanja wa chuki dhidi ya wa Wayahudi, lakini yeye mwenyewe alisema kuwa suala hilo lilimchanganya. Katika hotuba yake kwa hadhira yake nchini Ujerumani alisema kwamba chanzo na mwendelezo wa chuki dhidi ya wa wayahudi katika historia yote ni mithili ya kitendawili ambacho bado hakijateguliwa. Katika hotuba nyingine alielezea chuki dhidi ya wa wayahudi kama ugonjwa usio na mantiki. Akizungumza katika mkutano mwaka elfu mbili na mbili, Wesley alienda mbali zaidi na kusema, dunia imebadilika sasa katika miaka elfu mbili iliyopita na ni chuki dhidi ya uyahudi pekee iliyosalia. Ugonjwa pekee ambao tiba yake bado haijapatikana ni chuki dhidi ya uyahudi. Charles Krauthammer, mmoja wa waandishi mashuhuri na mwenye ushawishi wa kiyahudi na Kimarekani, ambaye pia alikuwa mtetezi ngangari wa utawala wa kizayuni anajieleza kwa namna hiyo hiyo, akiwa amepigwa na butwana kuchanganyikiwa na kuendelea kuwepo kwa hisia za chuki dhidi ya wa Wayahudi. Katika moja ya maelezo yake katika gazeti la Washington Post, ambayo yalichapishwa tena katika magazeti mengine mengi ya Marekani, aliandika, kubakia na kuendelea kwa chuki dhidi ya uyahudi ni mithili ya aghalabu ya sumu nyingi za kale, ni mojawapo ya siri kubwa za historia. Foxman, Wesley na Krauthammer pamoja na viongozi mashuhuri wa kizayuni hawawezi au hawataki kutoa maelezo na ufafanuzi wa kubakia na kuendelea kwa chuki dhidi ya uyahudi. Wanaamini au wanadai kuamini kwamba kwa vile huu ni ugonjwa usio na mantiki kabisa na usio na msingi wowote wa kiakili, hivyo hakuna uhusiano kati ya kile Wayahudi wanachokifanya na kile ambacho wasio Wayahudi wanachokifikiri kuhusiana na Wayahudi. Kwa mtazamo huo, uadui na mvutano kati ya Mayahudi na wasio Wayahudi, ambao umedumu kwa karne nyingi, hauna uhusiano wote na tabia na mwamala wa Wazayuni. Baadhi ya watu mashuhuri wa Kiyahudi katika zama za kisasa wamekiri, wakiwa katika faragha, juu ya kuwepo kwa uhusiano kati ya mwamala wa Kiyahudi na hisia za chuki dhidi ya wa Wayahudi. Mmoja wa wayahudi wa Ulaya mwenye nguvu na mashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya 19 ni Maya Karl von Rothschild. Yeye ndiye mtu mashuhuri wa familia ambayo ina jukumu muhimu katika masuala ya kifedha ya kimataifa. Katika barua binafsi iliyoandikwa mwaka 1875 kwa mwanabenki mwingine myahudi mwenye ushawishi mkubwa nchini Ujerumani, aliandika hivi kuhusu hisia za chuki dhidi ya Wayahudi, Wayahudi wenyewe ndio wa kulaumiwa. Na uadui uliopo lazima uhusishwe na jeuri yao, kiburi, pamoja na majivuno yao yasiyo na mipaka. Kwa hakika ni nadra kupata Myahudi ambaye imekuwa na jukumu na no wadhifa nyeti na muhimu kama la Henry Kissinger katika serikali na utawala wa Marekani. Wakati wa urais wa marais wawili wa Marekani, Kisinja alikuwa waziri wa mambo ya nje na mshauri wa usalama wa taifa. Kisinja anasema, kama nisingezaliwa katika familia ya Kiyahudi, bila shaka ningekuwa na chuki dhidi ya wa Wayahudi. Watu ambao wanasakwa na kufuatiliwa kwa muda wa miaka elfu mbili lazima watakuwa wamefanya kitu kibaya. Kisinja amesema katika mmoja mazungumzo ya simu, nitakuwa myahudi wa kwanza kutuhumiwa kwa chuki dhidi ya wa wayahudi. Kwa hakika ni nadra sana kupata mtu mwenye uaminifu kama huu. Ni mara chache sana viongozi wa kiyahudi kujitokeza na kuelezea chuki dhidi wa ya wayahudi kama radi ya mali dhidi ya mwamala na vitendo vya mayahudi. Mmoja watu tajiri na wenye ushawishi mkubwa wa zama za kisasa ni George Soros. Bilionea mwenye asili ya Hungary. Kwa ujumla, yeye huepuka kuonyesha uhusiano wake na jumuiya ya wayahudi na mara chache huhudhuria mikusanyiko ambapo washiriki wote ni Wayahudi, lakini mnamo mwaka elfu mbili na tatu alizungumza na wanachama mtandao wa waanzilishi wa kiyahudi kwenye mkutano huko New York City. Alipoulizwa kuhusu chuki dhidi ya Wayahudi barani Ulaya, Soros, ghafla aliashiria sera za Marekani na Israel za kuunga mkono Zayuni. Alisema, inaweza kusemwa kwamba tunashuhudia kuzuka upya kwa chuki dhidi ya wa wayahudi barani Ulaya. Sera za serikali ya George Bush na Ariel Sharon zimechangia hili. Ikiwa tutabadilisha mwenendo huu, chuki dhidi ya wa wayahudi pia itatoweka. Siwezi kusema jinsi ya kukabiliana na hili moja kwa moja. watu wengi hukubali kwa urahisi kwamba hisia chanya za watu wasio Wayahudi zinatokana na mwamala wa Yahudi, lakini viongozi wa kizayuni kama vile Foxman, Wesley na Steinberg hawataki kukubali kwamba hisia hasi dhidi ya Wazayuni zinaweza pia kuwa zinatokana na tabia na mienendo yao, kama mienendo na miamala mingine yote ya kijamii. Katika kipindi chote mzozo kati ya wa Wayahudi na wasiokuwa wao una msingi dhahiri na unaoeleweka katika historia na asili ya mwanadamu. Nyaraka za kihistoria zinaonyesha kwamba kuendelea kwa chuki dhidi ya wa Wayahudi kwa karne kadhaa kunatokana na tabia na mwenendo usio kawaida wa kawaida wa Wayahudi kwa wasio Wayahudi. Viongozi wa Israel na Wayahudi wa Zayuni wanathibitisha kwamba Wayahudi ni watu au taifa eh. Hii ina maana kwamba kuna kundi tofauti la kitaifa ambalo Wayahudi kote ulimwenguni lazima wajisikie kuwa wameunganishwa nalo na waaminifu kwalo. Baadhi ya viongozi wa Kiyahudi wa Marekani wanataja hili wazi wazi. Stephen S Wise, rais wa baraza la Kiyahudi la Marekani na baraza la Kiyahudi ulimwenguni aliiambia jumuiya ya Wayahudi huko New York mnamo Juni mwaka 1938, na kwamba mimi si raia wa marekani wa imani ya Kiyahudi. Mimi ni Myahudi. Hitler alikuwa sahihi kuhusu jambo moja, aliwaita watu wa Kiyahudi kuwa ni mbari na kaumu, na sisi ni kaumu. Kuhusiana na mtazamo huo, viongozi wa Israel pia wamesema kuwa taifa la Kizayuni siyo tu kwamba linawakilisha raia wake wa kiyahudi bali pia linawakilisha mayahudi wote duniani. Wakati wazayuni wakisisitiza kuwa wao ni wanachama wa taifa mahususi na lazima wajione kuwa wamejitolea na watiifu kwa hilo, na wakati huo huo wanasisitiza kwamba mayahudi lazima wakubaliwe kama raia kamili na walio sawa katika nchi yao wanayokusudia kuishi. Wayahudi wa kizayuni huko Marekani kama Abraham Foxman wanazungumza juu ya watu wa kiyahudi kama utaifa tofauti, na wakati huo huo wanadai kwamba wayahudi ni wamarekani kama wamarekani wengine, na wanasisitiza kwamba wayahudi pamoja na wayahudi wa kizayuni wanapaswa kufurahia haki zote za raia wa Marekani na kusiwekwe vizuizi vyovyote vya kijamii, kisheria au kitaasisi vya kudhibiti nguvu na ushawishi wa mayahudi katika maisha Marekani. Kwa ufupi, viongozi na mashirika ya kiyahudi na kizayuni wanataka haki kamili ya uraia kwa wayahudi wa kizayuni, sio tu katika kauli zisizo za moja kwa moja kuhusu nchi yao Israel, badala yake wanadai kote ulimwenguni. Mashirika makubwa ya kiyahudi na kizayuni na kiujumla, jumuiya ya kiyahudi iliyoratibiwa pia huendeleza na kueneza dhana kama vile wingi, uvumilivu na aina kwa aina au anuai nchini Marekani na kwingineko. Kwa muda fulani, jumuiya ya kupambana na uongo dhidi ya uyahudi iliendeleza kauli mbiu ya anuai ni nguvu yetu. Pamoja na kauli mbiu hii, ambayo inadai kuwa ndiyo iliyounda jumuiya hiyo ilitumia nguvu na rasilimali nyingi kuwashawishi Wamarekani hasa vijana, kukaribisha anuwai za kijamii, kitamaduni na rangi kadiri inavyowezekana. Pamoja na hayo lakini, kampeni ya muungano huo haikufanikiwa. Mpenzi msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza sehemu ya nane ya podcast ya Palestina, milki ya Ibrahimu, ambapo tumejadili na kuzungumzia maudhui na madai ya kuweko chuki dhidi ya Uyahudi. Kama vile historia inavyoonyesha, kile ambacho mara nyingi huonyeshwa kama chuki dhidi ya Uyahudi ni mtazamo wa asili na unaoeleweka wa watu kuelekea wachache ambao husisitiza kwa nguvu juu ya umaalumu wake na kutafuta wafuasi wengi kadiri inavyowezekana, ambao wataunga mkono na kuona kuwa watu wanaochukiwa na hivyo kuandaa mazingira kufikia malengo yao wenyewe. Kimsingi hujitazama wao tu, na suala la heri na masilahi ya umma katika jamii fulani ni jambo ambalo halina maana yoyote kwa kundi hili. Tafadhali tufuate kwenye mitandao balimbali anwani zetu za inteneti ni pass today .ir na Iran radio .ir sw. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya podcast hii, inakuwa geni ni kila laheri, asanteni na kwaherini. Hii ni redio Tehran. Na kabla ya kuangazia macho yetu magazetini, nisome hapa maoni mawili matatu. Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania anasema anasema, ninamwomba Mama Samia aliangalie hili katika mwezi wa rehema wa Ramadhan, vitu viuzwe kwa bei hata aliyeko kijijini apate mahitaji yake kwa kununua sukari, ifike elfu mbili kipindi cha mwezi wa Ramadhani. Haya, mwito wake Hamis Hashim Bilali huyo, akiwa Mtwara Tanzania, kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Asante sana ukiwa hapo Mtwara. Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza huko, huko Tanzania, anasema kwangu mimi, kuwafukuza wanajeshi wa Kifaransa, maoni yangu huo ni ukombozi kutoka ukoloni mamboleo nchi hizi Tuzipongeze pakubwa, zimejitambua. Asante sana MC Bulemela ukiwa hapo Kirumba mkoani Mwanza, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Katika udondozi wa magazeti ya Iran mchana huu unaanza na gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo limeakisi kwa mapana na marefu mazungumzo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na viongozi waandamizi wa, wa harakati ya mukawama ya Hamas. Kichwa cha habari hiyo kinasema: ushindi wa wananchi wa Ghaza uliokuwa ushindi dhidi ya Marekani. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo jana alipokutana na mkuu na wajumbe wa baraza la uongozi la harakati ya Hamas. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: tunapaswa kuamini nguvu zetu, asema rais Pezeshkian wakati akifungua miradi kadhaa ya maendeleo katika mji wa Serjan. Utawala wa kizaini wa Israel ni mtoto mkubwa wa Marekani, na mapinduzi ya Kiislamu ni ya kimataifa na tajriba ya kipekee. nalishika gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo limeandika kiongozi mwadhamu asema hapana shaka, kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, Palestina itapata ushindi. Barua muhimu ya Turki bin Faisal kwa Trump kuhusu kufukuzwa wa Palestina wa Ghaza. Asasi na shahsia mbalimbali watoa mwito kwa wananchi kushiriki katika maandamano ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, hapo kesho Bahman 22 wa Lebanon wakasirishwa na uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi yao. Trump atoa mwito au atoa amri ya kukatwa misaada ya kifedha kwa Afrika Kusini. Rais afungua miradi mikubwa minne ya kiviwanda na kiutalii katika mji wa Sirjon. Na serikali mpya ya Lebanon yaundwa wakiwemo mawaziri watano mashia kutoka Hizbullah na harakati ya Amal. Tehran Times limeandika. Kiongozi mwadhamu awaambia maafisa wa Hamas kusimama kidete. Ghaza kuliishinda Marekani. Zarif asema Iran haihitajii msaada kutoka nje kwa ajili ya usalama. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Shahrivand inasema Ayatullah Khamenei katika mazungumzo yake na maafisa waandamizi wa Hamas amesema ushindi wa wananchi wa Gaza ulikuwa ushindi dhidi ya Marekani. Na serikali mpya ya Lebanon yaundwa, inaongozwa na waziri mkuu Nawaf Salam ikiwa na mawaziri kutoka Hizbullah. Ndoto ya kuifuta Hizbullah ya utambae mbawa. Haya Kehan International, mbali na kuakisi mazungumzo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hapa mjini Tehran na maafisa wa ndani wa Hamas, limeipa umuhimu pia habari ya kuundwa serikali mpya nchini Lebanon kwa kuandika: Lebanon yapata serikali ya kwanza baada ya miaka miwili ya ombwe la uongozi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Abbas Araghchi asema matamshi ya Jumamosi ya kiongozi wa mapinduzi wa Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuhusu kufanya mazungumzo na Marekani ni ya kuelimisha. Hamas iliyoachia huru mateka watatu wa Israel kutoka Gaza siku ya Jumamosi, huku utawala wa Kizayuni ukianza kuachia huru wafungwa mia moja themanini na watatu wa Kipalestina. Na wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani yaidhinisha dola bilioni 7.4 katika mauzo ya kijeshi kwa utawala unaoikaliwa kwa mabavu wa Israel. Pentagon ilitangaza hayo siku ya Ijumaa. gazeti la Kehan linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi limeandika: kiongozi mwadhamu asema ushindi wa Hamas dhidi ya Israel kwa hakika ulikuwa ni ushindi dhidi ya Marekani. Rais Pezeshki anasema matamshi ya hivi karibuni ya kiongozi mwadhamu yalikuwa ya hikma na busara. Nguvu ya Hamas katika awamu ya tano ya mabadilishano ya mateka kwa silaha zilizotekwa kutoka Israel, na mapinduzi ya Kiislamu Iran yatimiza ya miaka 46. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Asretos na kutana na habari zisemazo kiongozi mwadhamu asema katika mazungumzo yake na mkuu na wajumbe wa baraza la uongozi la Hamas kwamba vitisho vya Marekani havina taathira yoyote kwa wananchi na viongozi wa Iran. Na Iran yaitaka jumuiya ya, jumu ya, ya OPEC iwe na umoja katika kukabiliana na vikwazo vya Marekani. <mulia> Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania, kama alivyofanya pia Adrus Aushan kutoka Tanga huko huko Tanzania. Asante sana pia mzee Nasor Saleh anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 10 Shaabani 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 9 Februari 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1024 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Abu Abdullahi Abdul Baqi mmoja wa malenga mashuhuri wa karne ya tano hijiria. Mbali na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa fasihi, pia alipata fursa ya kushiriki masomo ya kidini kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo na kuweza kustafidi na elimu tofauti hususan elimu ya hadith na kadhalika. Mashairi ya Abu Abdullahi Abdulbaqi yalikuwa ya kipekee kiusomaji mashairi na ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka 692 iliyopita alifariki dunia Majduddin Abul Fawaris, mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa nchini Iraq, na baada ya kuhitimu elimu ya msingi alianza kusoma kwa maulama wakubwa na kufanikiwa kufikia daraja ya juu ya kielimu na kutokea kuwa mwalimu. Majduddin Abulfawaris alitabahari sana katika elimu za fiqhi, usululfiqhi, hadithi, theolojia, tafsiri ya Quran na fasihi ya lugha ya Kiarabu. Kuna athari nyingi kutoka kwa msomi huyo mkubwa wa Kiislamu, na moja ya vitabu vyake hivyo kinaitwa Kanzulfawaidi. Siku kama leo miaka 46 iliyopita, majenerali wa utawala wa shaha waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Teherani. Majenerali hao walichukua hatua wa hiyo ili kuwazuia wananchi kuwaunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya shaha na kwa njia hiyo waweze kumtia mbaroni Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu pamoja na shahsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Hata hivyo kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuona mbali na kusoma vyema alama za nyakati, aliwatolea mwito wananchi kupuuza kizuizi hicho kilichowekwa na majenerali wa shaa cha kuongeza muda wa serikali ya kijeshi au sheria za kutotoka nje. na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita baada ya chama cha wokovu wa kiislamu cha Algeria afis kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchini humo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi nchini Algeria. wa mahalla al-akhyar wa salli ala Muhammadin wa alihi atahirin Amin ya Rabbal alamin. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili inayokutangazia kutoka hapa jijini Tehran. Ningependa sana mpenzi msikilizaji kusoma maoni zaidi. Lakini muda umenipa kisogo, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran Masoud Pezeshkian ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuungana na kushirikiana ili kulijenga upya eneo la ukanda wa Ghaza ambalo limeharibiwa kikamilifu na mabomu ya utawala wa kizayuni wa Israel. Wizara ya mambo ya nje, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amekosoa vikali mpango wa pamoja wa Marekani na Israel wa kuwahamisha raia wa Ghaza na maangamizi ya kizazi katika eneo hilo la Palestina lililozingirwa. Raia wa Afrika Kusini wenye asili ya Uholanzi na nchi nyingine za Ulaya wamepuzilia mbali mwito wa Rais Donald Trump wa kwenda kuwa wakimbizi nchini Marekani kwa madai kwamba wanabaguliwa huko nchini Afrika Kusini. Rais wa kwanza wa Namibia huru Sam Nujoma amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95 katika mji mkuu wa nchi hiyo, Windhoek. Rais wa sasa wa nchi hiyo, Nangolo Mbumba, ametangaza hayo na kuongeza kuwa Nujoma alikuwa amelazwa hospitalini kwa muda wa wiki tatu zilizopita kutokana na ugonjwa ambao hakuweza kupona na kwamba kifo chake kilichotokea jana ni msiba mkubwa ambao umelitikisa taifa zima na Lebanon imeunda serikali yake ya kwanza kamili tangu mwaka 2022 wakati huo ambapo nchi hiyo ya Kiarabu inajitahidi kujenga upya eneo lake la kusini lililoharibiwa na vita na kuhakikisha usalama unarejea baada ya mapigano kati ya utawala wa Kizayuni wa no Israel na harakati ya mukawama ya Hizbullah. Rais Joseph Aoun ametangaza leo Jumapili kwamba amekubali rasmi kujiuzulu kwa iliyokuwa serikali ya muda iliyokuwa ikiendeshwa na Najib Mikati. Waziri mkuu mpya wa Lebanon ni Nawaf Salam. Muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na vilevile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Tunakutakia mchana mwema, kwa heri.