Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intenet katika pars today ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio maarifa FM, kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Tabora na Mtwara kupitia hiyo radio maarifa FM, telegram na whatsapp yetu, email yetu ni, ni swahili radio irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Kanei. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast ambayo inahusiana na Palestina, milki ya Ibrahim tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii na kipande cha kasida kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia, saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Imam Khamenei asema ushindi wa wananchi wa Gaza ulikuwa ushindi dhidi ya Marekani. Rais wa Tanzania wataka viongozi wa kikanda kuupatia ufumbuzi mgogoro wa DRC. Wa Hispania waandamana kupinga kuweko nchini humo timu ya mpira wa kikapu ya Israel. Na rais wa Zanzibar awataka wafanya biashara kutopandisha bei za bidhaa mwezi wa Ramadhani. Habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa ushindi wa wananchi wa Ghaza ulikuwa ushindi dhidi ya Marekani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo leo alipokutana na mkuu wa, na wajumbe wa baraza la uongozi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, hapa jijini Teheran. Mwanzoni mwa mkutano huo, Muhamed Ismail Darwish, mkuu wa baraza la uongozi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, alitoa pongezi kwa ushindi mkubwa wa mukawama wa Ghaza na kumhutubu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kumwambia tunachukulia kusadifiana siku za ushindi wa mukawama wa Ghaza na kumbukumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kuwa ni dalili njema na tunatumai kwamba kusadifiana huku kutakuwa msingi wa kukombolewa Kudsi na msikiti wa Al-Aksa. Mwanzoni mwa kikao hicho pia, Khalil al-Haya, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, sambamba na kutoa pongezi kwa kiongozi mwadhamu kwa ushindi wa mukawama wa Ghaza, amesema leo tumekuja kukutana nawe, mheshimiwa huku sote tukiwa tunajivunia na ushindi huu mkubwa. Ni ushindi wa pamoja, sisi Palestina na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kikao hicho, Imam Khamenei sanjari na kuenzi kumbukumbu -kumbu za mashahidi wa Ghaza na makamanda walioua wa washahidi, hususan shahidi Ismail Hania amesema Mwenyezi Mungu akupeni nyinyi na watu wa Ghaza iza heshima na ushindi na aifanye Gaza kuwa mfano wa aya tukufu ya Qurani ambayo inasema, inawezekana kwa kundi dogo kushinda kundi kubwa na lenye nguvu kutokana na kufaulu na idhini ya Mwenyezi Mungu. Makundi mangapi madogo yameshinda makundi makubwa kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Imam Khamenei amesisitiza zaidi kwa kusema, nyinyi mli ushinda utawala wa kizayuni na kimsingi mmeishinda Marekani na kwa neema Mwenyezi Mungu hamkuwaruhusu kufikia malengo yao yoyote. Akizungumzia ya mateso ambayo watu wa Ghaza waliyapata katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu wa Mukawama, Imam Khamenei ameongeza kuwa matokeo ya mateso na gharama zote hizo hatimaye ni ushindi wa haki dhidi ya batili na watu wa Ghaza wakawa ni mfano kwa wale wote ambao nyoyo zao zimejitolea kwa ajili ya Mukawama. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye ni mwenyeji wa mkutano wa kilele wa kikanda wa kutatua mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewataka viongozi wa kikanda kuupatia ufumbuzi mgogoro wa nchi hiyo haraka iwezekanavyo. Rais Samia amewataka viongozi wa ukanda huo kutafuta suluhu ya mzozo huo huku akionya kuwa iwapo atashindwa historia itawahukumu vikali. Rais Samia Suluhu Hassan ameutaka Umoja wa Afrika kupitia Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK kuhakikisha kuwa mgogoro wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC unapatiwa suluhisho la kudumu. Akizungumza katika mkutano wa pamoja wa wakuu wa nchi na serikali wa EAC na SADC unaofanyika jijini Dar es Salaam kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC, Rais Samia amesisitiza sa kuwa Tanzania inaheshimu dhamira ya kulinda amani na usalama si tu ndani ya kanda Bali barani Afrika kwa ujumla. Katika hotuba yake, Rais Samia ameelezea kwamba mgogoro wa DRC, taifa ambalo ni mwanachama wa EAC na SADC, umeendelea kwa muda mrefu na athari zake zimevuka mipaka na kuathiri mataifa jirani kwa namna mbalimbali ikiwemo ongezeko la wakimbizi, kuporomoka shughuli za kiuchumi na kutishia usalama wa raia wasio na hatia. Rais Samia amebainisha kuwa Tanzania itaendelea kushiriki kikamilifu katika jitihada za kidiplomasia ili kuhakikisha kuwa mgogoro wa DRC unapata suluhisho la kudumu. Amesisitiza kuwa ni muhimu kwa mataifa ya Afrika kusimamia utatuzi wa changamoto zao kwa misingi ya suluhisho la kiafrika kwa matatizo ya Afrika. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani katika Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakazi wa mji wa m, Victoria Gasteiz o Uhispania uh, wameandamana wakipinga kuingia mjini humo timu ya mpira wa kikapu ya Makabi ya utawala wa kizayuni wa Israel, ambao unatenda jinai dhidi ya Wapalestina. Timu hiyo ambayo iliwasili mjini humo kwa ajili ya kumenyana na timu ya Baskonia ilikaribishwa kwa maandamano makubwa ambapo waandamanaji walipinga uwepo wa mwakilishi wa utawala wa kizayuni nchini mwao licha ya baridi na mvua kubwa. Hivi karibuni pia wakazi wa mji mkuu wa Uhispania, Madrid, waliandamana wakipinga kuingia mjini humo timu ya mpira wa kikapu ya makabi ya utawala wa kizayuni wa Israeli, ambao unatenda jinai dhidi ya wa Wapalestina, katika mwendelezo wa wimbi la kushinikizwa Israel. Hivi karibuni pia Australia ambayo ilikuwa iandaye mashindano ya kombe la dunia la mchezo wa hoki ya barafu ilijitoa ikihofia kufanyika maandamano dhidi ya Israel katika nchi yake wakati wa mashindano hayo. Mashindano hayo yalipangwa kufanyika Melbourne mwezi Aprili mwaka huu kwa kushirikisha pia timu kutoka Israel, lakini shirikisho la hoki ya barafu la Austria, la Australia limetuma barua ya asiri ambayo ndani yake inaeleza kuhusu maandamano ambayo yanaweza kuibuka nchini humo kutokana na kushiriki timu ya Israel kwenye mashindano hayo. Aidha, kufuatia mashinikizo makubwa kutoka kwa wafuasi wa Palestina, wachezaji wa Israel pia walizuiwa kushiriki katika mashindano ya dunia ya mchezo wa kubingirisha mpira bowling juu ya nyasi huko Norfolk nchini Uingereza. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Daktari Huseni Ali Mwinyi amewahimiza wafanyabiashara kujiandaa na mwezi mtukufu wa Ramadhani na kufanya biashara kiuadilifu na kuwa na huruma kwa wananchi. Alhaji Huseni Ali Mwinyi amesema kumekuwa na kawaida na tabia ya baadhi ya wafanyabiashara kupandisha bei za bidhaa wakati wa Ramadhani. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi amefahamisha kuwa serikali yake imekuwa ikipunguza ushuru katika mwezi wa Ramadhani, hivyo si jambo jema kwao kupandisha bei za bidhaa na kuwaongezea mzigo wananchi. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya Kiislamu ya Hijria, ambapo ndani yake Waislamu wamefaradhishiwa funga ya swaumu. Katika hadithi zimeelezwa fadhila mbalimbali mbali za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Akizungumzia suala la uchaguzi mkuu ujao, Dr. Mwinyi amewasisitizia waumini wa dini ya Kiislamu na wananchi kudumisha amani ili uchaguzi huo ufanyike kwa utulivu na amani huko Zanzibar. Wizara ya Mambo ya Nje ya Cuba imetangaza kuwa inaunga mkono kikamilifu Palestina na kwamba Gaza ni mali ya wananchi wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya, ya Cuba imetolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza hadharani kwamba Washington itatwa na kuchukua udhibiti wa ukanda wa Ghaza katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba amesisitiza katika taarifa rasmi kwamba Cuba inaunga mkono kwa dhati kadhia ya Palestina na inalaani jaribio lote la kubadilisha muundo wa idadi ya watu wa eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba amebainisha kwamba njia pekee inayowezekana ya kumaliza mzozo wa hivi sasa ni kutambuliwa taifa huru la Palestina kwenye mipaka ya kabla ya 1967 na Kuds mashariki kuwa mji wake mkuu. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, Bruno Eduardo Rodriguez, waziri wa mambo ya nje wa Cuba, amesisitiza kuwa Ghaza ni mali ya watu wa Palestina na kwamba Israeli na muungaji mkono wake, yaani Marekani, wanapaswa kudiriki na kuheshimu hilo. Viongozi wa Cuba wamekuwa wakiukosoa mara kwa mara ukatili wa utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina na pia wametaka kumalizika vita vya ghaza na kusitishwa mauaji ya raia huko Ghaza. Hivi karibuni serikali ya Cuba ilitangaza kuwa kama sehemu ya dhamira yake ya dhati ya kusaidia jitihada halali za kimataifa za kumaliza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina, imejiunga na kesi ya Afrika Kusini dhidi ya Israel katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ. Katika upande mwingine, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amekosoa vikali hatua ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Analena Baybok amesema katika taarifa yake kwamba mahakama ya kimataifa ya jinai ni moja ya mafanikio makubwa ya sheria ya kimataifa ya uhalifu na inaungwa mkono na zaidi ya nchi 120 duniani. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Ujerumani ameongeza kuwa mahakama hiyo iliundwa na iliundwa kwa misingi ya kanuni na kwamba inadhamini utekelezaji wa sheria za kimataifa za uhalifu na uhuru wa mahakama za kimataifa. Hii ndiyo sababu tunaunga mkono mahakama ya kimataifa ya jinai, na hii ndiyo sababu mahakama hii inahitaji msaada wetu. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Alhamisi alisaini agizo jipya la kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC. Trump alidai kuwa mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC inaingilia shughuli zilizo kinyume cha sheria na zisizo na msingi ambazo zimeilenga Marekani na mshirika wake wa karibu, yaani utawala wa kizayuni wa Israeli. Nchi 79 duniani zimelaani vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hege, Uholanzi. Novemba mwaka jana, ICC ilitoa waranti wa kutiwa mbaron Netanyahu na waziri wake wa zamani wa masuala ya vita yoav Galant. Hati hizo ni za uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita uliofanywa kuanzia kwa uchache Oktoba 8, 2023 hadi kwa uchache Mei 20, 2024. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, kwa nini nchi za Afrika zinawatimua wanajeshi wa Ufaransa? Domino ya kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa katika nchi za Afrika inaendelea na katika wiki zijazo si vikosi vya jeshi la Ufaransa pia vitaondoka huko Cote d'Ivoire au Ivory Coast. Rais Alassane Ouattara wa Ivory Coast hivi karibuni alitangaza kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo katika robo ya kwanza ya mwaka huu 2025 na kusema, tunaweza kujivunia jeshi letu ambalo sasa ni la kisasa. Na ni katika muktadha huu, ndio maana tumeamua kuhusu kuondoka kwa mpangilio nchini mwetu wanajeshi wa Ufaransa. Tarehe ya kuondoka wanajeshi wa Ufaransa huko cote d'Ivoire imeshasainiwa, yaani kuanzia tarehe ishirini mwezi huu wa Februari. Mkakati wa kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa wa katika nchi za Afrika ulianza kutekelezwa katika miaka michache iliyopita, huku Ufaransa ikiwa inadhibiti moja kwa moja na kwa njia isiyo ya moja kwa moja akthari ya nchi za Afrika, hasa zile za eneo la Sahel na za magharibi mwa bara hilo. Ni wazi kuwa Paris haijatumia tu utajiri wa mali asili na nafasi ya kisiasa ya nchi nyingi za Afrika Bali imetanua udhibiti wake katika nchi mbalimbali mbali za bara hilo na kujiimarisha kijeshi kwa kisingizio cha kudumisha amani, usalama na kupambana na magenge ya kigaidi. Licha ya siasa zote hizo za Ufaransa, lakini katika miaka ya hivi karibuni na kufuatia kuongezeka mwamko wa kisiasa na mabadiliko ya msingi katika jamii tofauti za Afrika, nchi nyingi za bara hilo zinapigania uadilifu na wala hazikubali tena uwepo wa nchi za kigeni na kikoloni kama Ufaransa ndani ya nchi zao. Nyingi ya nchi hizo ambazo zimepitia mateso na machungu ya ukoloni, hivi sasa zimechukua mkondo wa ustawi na maendeleo ya kisiasa na kiuchumi, na zinataka kutumia upeo wa juu wa fursa zilizopo katika nyanja hizo. Kwa hivyo, hazikubali tena kuwepo wa wageni na sera za kikoloni. Kuanzia kutimuliwa na jeshi wa Ufaransa katika nchi tofauti za Afrika katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ukosolewaji wa siasa za Ufaransa barani Afrika, kuundwa jumuiya ya ushirikiano wa kieneo na kupanuliwa uhusiano wa kibiashara, kiuchumi na kisiasa katika ngazi za kieneo na kimataifa, ni miongoni mwa ishara zinazoonyesha kuwa nchi za Afrika hazikubali tena siasa za ukoloni wa Ufaransa. Rais Mahamat Idris Deby wa Chad amesema viongozi wa Ufaransa wanapaswa kuheshimu wananchi wa Afrika. Katika mwaka mmoja uliopita, nchi hizo zimekuwa zikitekeleza sera zao kwa namna ambayo viongozi wa Ufaransa wamelazimika kukubali mabadiliko ya kimsingi yanayotokea katika medani ya kisiasa na kijamii barani Afrika, kama Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa mwenyewe alivyosema hivi karibuni Afrika inabadilika kwa sababu fikra za umma na serikali zinabadilika. Kwa hakika mchakato wa kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa ulioanzia Mali na kufuatiwa na nchi kama vile Guinea, Niger, Nigeria, Chad, Senegal na Burkina Faso sasa umefika Côte d'Ivoire. Naam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Itakuwa na podcast kuhusiana na Palestina, milki ya Ibrahimu. Baada ya hapo, tutakuleteni Afrika wiki hii, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Palestina milki ya Ibrahim. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahim alayhissalam. Wazayuni wanadai kwamba daima wamekuwa wakikabiliwa na hisia na tabia za chuki dhidi ya Wayahudi. Wanasisitiza kwamba chuki dhidi ya Wayahudi ni harakati ya kitaasubi ambayo haina msingi wa kimantiki, na ghalabu wanailinganisha na virusi au ugonjwa usiojulikana na waajabu. Lakini je, chuki dhidi ya Uyahudi ni kweli? Katika podkasti yetu ya leo, ambayo ni sehemu ya nane, tutajadili maudhui hii. Kuweni nami hadi mwisho wa sehemu hii, na tufuatilieni pia katika mitandao ya kijamii na katika mtandao wetu wa iranradio.ir/sw na vilevile katika parstoday.ir/sw. Kama ambavyo kwa kuzingatia jinai za kutisha na hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, tunakuombeni mwajuze na kuwatumia wengine kipindi hiki hasa wale wanaoguswa na dhulma na wakireketwa wa uhuru, haki na ubinadamu. Moja ya stratejia muhimu za harakati ya kizayuni tangu kuasisiwa kwake ni kubuni mipango na mbinu nyingi za kuchora sura ya kuonyesha kwamba Mayahudi ni wahanga na jamii iliyodhulumiwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa wazayuni, angalau katika zama hizi, wamejaribu kujionyesha kuwa ni jamii ambayo daima imekuwa ikikandamizwa na kujifanya kuwa wamenyanyaswa katika jamii walizokuwepo. Wanadai kuwa haki zao za kibinadamu zimekiukwa na hawajawahi kushiriki katika kuamua hatima yao wenyewe. Kwa kutumia mbinu hii, Wazayuni wanajaribu kuhalalisha vitendo vyao vya ukiritimba hata ikiwa ni kwa gharama ya kupoteza haki za kaumu na jamii zingine zote na makundi yasiyo ya Kiyahudi wanayoishi katika nchi fulani. Moja ya mbinu bora za Wazayuni za kuonyesha kudhulumiwa ni kuzungumzia suala la chuki dhidi ya Uyahudi. Katika mwendelezo wa kipindi hiki tutachunguza chimbuko la mbinu hii na kuonyesha kwamba kile kinachoitwa chuki dhidi ya Wayahudi si tu kwamba ni jambo la kupinga tamaduni na ubaguzi wa rangi, bali ni radiamali ya kawaida ya sera za ukiritimba na kuhodhi mambo ya Wazayuni ambayo haiepukiki. Kwa karne nyingi upinzani dhidi ya wa Wayahudi umetokeza mara kadhaa na kuibua utumiaji mabavu na machafuko mengi. Mara kwa mara, Wayahudi wamefukuzwa kutoka katika nchi walizokuwa wakiishi. Lakini kwa nini kuna jambo linaloitwa chuki dhidi ya wa Wayahudi? Na kwa nini uadui wa Wayahudi umeanzishwa mara nyingi katika nchi mikoa na tamaduni tofauti? Jumuiya ya Kupambana na Uzushi ni miongoni mwa mashirika makubwa na yenye ushawishi mkubwa ya kizayuni duniani. Shirika hili linajiona kuwa kituo cha kufuatilia na kupiga vita chuki dhidi ya wayahudi na kuelimisha umma kuhusu jambo hili hatari. Abraham Foxman, mkurugenzi wa jumuiya hiyo, katika kitabu chake kiitwacho Never Again, ana wasiwasi sana juu ya kile anachoelezea kama kuongezeka kwa uadui dhidi ya wa wayahudi. Anaandika, nimefikia yakini hii kwamba kwa sasa tunakabiliwa na tishio kubwa ambalo linalenga usalama wa jamii ya kiyahudi kama vile tishio tulilokabiliana nalo katika miaka 1930 ingawa tishio la sasa ni kubwa zaidi. Mwisho wa kunukuu. Pia anadai kwamba amechanganyikiwa kuhusu sababu za kuanzishwa na kuendelezwa mvutano kati ya mayahudi na wasio wayahudi, na anaandika nafikiri kuwa chuki dhidi ya wa wayahudi ni ugonjwa. Pia chuki dhidi ya wa wayahudi ni sawa na ugonjwa ambao mtu anayeugua hutenda mambo bila mantiki. Ugonjwa huu ni ugonjwa wa kinafsi na kiroho. Mwisho wa kunukuu. Eli Wesley alikuwa mmoja wa andishi maarufu wa Kiyahudi na watu mashuhuri wa kijamii katika enzi ya kisasa. Kumbukumbu kumbu zake za uzoefu wa vita vya pili vya dunia zimechapishwa katika lugha tofauti ulimwenguni chini ya jina la Night, yaani Usiku. Kitabu hiki ni mojawapo ya vitabu ambavyo hufundishwa kama somo la lazima la fasihi katika madarasa mengi katika viwango tofauti vya elimu huko nchini Marekani. Mwaka 1986 El Wisley alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Ijapokuwa Wisley anatambulika kama mmoja wa andishi mashuhuri katika uwanja wa chuki dhidi ya Wayahudi, lakini yeye mwenyewe alisema kuwa suala hilo lilimchanganya. Katika hotuba yake kwa hadhira yake nchini Ujerumani alisema kwamba chanzo na mwendelezo wa chuki dhidi ya wa Wayahudi katika historia yote ni mithili ya kitendawili ambacho bado hakijateguliwa. Katika hotuba nyingine alielezea chuki dhidi ya wa Wayahudi kama ugonjwa usio na mantiki akizungumza. Katika mkutano wa mwaka elfu mbili na mbili, Wesley alienda mbali zaidi na kusema, dunia imebadilika sasa katika miaka elfu mbili iliyopita na ni chuki dhidi ya uyahudi pekee iliyosalia. Ugonjwa pekee ambao tiba yake bado haijapatikana ni chuki dhidi ya uyahudi. Charles Krauthammer mmoja wa waandishi mashuhuri na mwenye ushawishi wa kiyahudi na kimarekani ambaye pia alikuwa mtetezi ngangari wa utawala wa kizayuni anajieleza kwa namna hiyo hiyo akiwa amepigwa na butwana kuchanganyikiwa na kuendelea kuwepo kwa hisia za chuki dhidi ya wa Wayahudi. Katika moja ya maelezo yake katika gazeti la Washington Post ambayo yalichapishwa tena katika magazeti mengine mengi ya Marekani aliandika, kubakia na kuendelea kwa chuki dhidi ya uyahudi ni mithili ya ghalabu ya sumu nyingi za kale, ni mojawapo ya siri kubwa za historia. Foxman, Wisley na Krauthamer pamoja na viongozi mashuhuri wa kizayuni hawawezi au hawataki kutoa maelezo na ufafanuzi wa kubakia na kuendelea kwa chuki dhidi ya uyahudi. Wanaamini au wanadai kuamini kwamba kwa vile huu ni ugonjwa usio na mantiki kabisa na usio na msingi wowote wa kiakili, hivyo hakuna uhusiano kati ya kile wayahudi wanachokifanya na kile ambacho wasio wayahudi wanachokifikiri kuhusiana na wayahudi. Kwa mtazamo huo uadui na mvutano kati ya mayahudi na wasio wayahudi ambao umedumu kwa karne nyingi hauna uhusiano wote na tabia na mwamala wa wazayuni. Baadhi ya watu mashuhuri wa kiyahudi katika zama za kisasa wamekiri wakiwa katika faragha juu ya kuwepo kwa uhusiano kati ya mwamala wa kiyahudi na hisia za chuki dhidi ya wa wayahudi. Mmoja wa wayahudi wa Ulaya mwenye nguvu na mashuhuri katika nusu ya pili ya karne ya 19 ni Maya Karl von Rothschild. Yeye ndiye mtu mashuhuri wa familia ambayo ina jukumu muhimu katika masuala ya kifedha kimataifa. Katika barua binafsi iliyoandikwa mwaka 1875 kwa mwana benki mwingine myahudi mwenye ushawishi mkubwa nchini Ujerumani, aliandika hivi kuhusu hisia za chuki dhidi ya Wayahudi: Wayahudi wenyewe ndiyo wa kulaumiwa na uadui uliopo lazima uhusishwe na jeuri yao, kiburi pamoja na majivuno yao yasiyo na mipaka. Kwa hakika ni nadra kupata Myahudi ambaye imekuwa na jukumu na no wadhifa nyeti na muhimu kama la Henry Kissinger katika serikali na utawala wa Marekani. Wakati wa urais wa marais wawili wa Marekani, Kissinger alikuwa waziri wa mambo ya nje na mshauri wa usalama wa taifa. Kissinger anasema "Kama nisingezaliwa katika familia ya Kiyahudi, bila shaka ningekuwa na chuki dhidi wa ya Wayahudi. Watu ambao wanasakwa na kufuatiliwa kwa muda wa miaka elfu mbili lazima watakuwa wamefanya kitu kibaya." Kisinja amesema katika moja mazungumzo ya simu, nitakuwa Myahudi wa kwanza kutuhumiwa kwa chuki dhidi wa ya Wayahudi. Kwa hakika ni nadra sana kupata mtu mwenye uaminifu kama huu ni mara chache sana viongozi wa Kiyahudi kujitokeza na kuelezea chuki dhidi wa ya Wayahudi kama radi ya mali dhidi ya mwamala na vitendo vya Mayahudi. Mmoja wa watu tajiri na wenye ushawishi mkubwa wa zama za kisasa ni George Soros, bilionea mwenye asili ya Hungary. Kwa ujumla, yeye huepuka kuonyesha uhusiano wake na jumuiya ya Wayahudi na mara chache huhudhuria mikusanyiko ambapo washiriki wote ni Wayahudi, lakini mnamo mwaka elfu mbili na tatu alizungumza na wanachama mtandao wa anzilishi wa kiyahudi kwenye mkutano huko New York City. Alipoulizwa kuhusu chuki dhidi ya wa Wayahudi barani Ulaya, Soros ghafla aliashiria sera za Marekani na Israel za kuunga mkono Zayuni. Alisema inaweza kusemwa kwamba tunashuhudia kuzuka upya kwa chuki dhidi ya wa Wayahudi barani Ulaya. Sera za serikali ya George Bush na Ariel Sharon zimechangia hili. Ikiwa tutabadilisha mwenendo huu, chuki dhidi ya wa Wayahudi pia itatoweka. Siwezi kusema jinsi ya kukabiliana na hili moja kwa moja. watu wengi hukubali kwa urahisi kwamba hisia chanya za watu wasio Wayahudi zinatokana na mwamala wa Yahudi, lakini viongozi wa Kizayuni kama vile Foxman, Wilsley na Steinberg hawataki kukubali kwamba hisia hasi dhidi ya Wazayuni zinaweza pia kuwa zinatokana na tabia na mienendo yao, kama mienendo na miamala mingine yote ya kijamii. Katika kipindi chote, mzozo kati ya Wayahudi na wasiokuwa wao una msingi dhahiri na unaoeleweka katika historia na asili ya mwanadamu. Nyaraka za kihistoria zinaonyesha kwamba kuendelea kwa chuki dhidi ya wa wayahudi kwa karne kadhaa kunatokana na tabia na mwenendo usio wa kawaida wa wayahudi kwa wasio wayahudi. Viongozi wa Israeli na wayahudi wa Zayuni wanathibitisha kwamba wayahudi ni watu au taifa. Eh, hii ina maana kwamba kuna kundi tofauti la kitaifa ambalo wayahudi kote ulimwenguni lazima wajisikie kuwa wameunganishwa nalo na waaminifu kwalo. Baadhi ya viongozi wa kiyahudi wa Marekani wanataja hili wazi wazi. Stephen S Wise, rais wa Baraza la Kiyahudi la Marekani na Baraza la Kiyahudi Ulimwenguni, aliiambia jumuiya ya wayahudi huko New York mnamo Juni mwaka 1938 kwamba mimi si raia wa Marekani wa imani ya Kiyahudi. Mimi ni Myahudi. Hitler alikuwa sahihi kuhusu jambo moja, aliwaita watu wa Kiyahudi kuwa ni mbari na kaumu, na sisi ni kaumu. Kuhusiana na mtazamo huo, viongozi wa Israeli pia wamesema kuwa taifa la kizayuni sio tu kwamba linawakilisha raia wake wa kiyahudi bali pia linawakilisha mayahudi wote duniani. Wakati wazayuni wakisisitiza kuwa wao ni wanachama wa taifa mahususi na lazima wajione kuwa wamejitolea na watiifu kwa hilo, na wakati huo huo wanasisitiza kwamba mayahudi lazima wakubaliwe kama raia kamili na waliosawa katika nchi yao wanayokusudia kuishi. Wayahudi wa Kizayuni huko Marekani kama Abraham Foxman wanazungumza juu ya watu wa Kiyahudi kama utaifa tofauti, na wakati huo huo wanadai kwamba Wayahudi ni Wamarekani kama Wamarekani wengine, na wanasisitiza kwamba Wayahudi pamoja na Wayahudi wa Kizayuni wanapaswa kufurahia haki zote za raia wa Marekani na kusiwekwe vizuizi vyovyote vya kijamii, kisheria au kitaasisi vya kudhibiti nguvu na ushawishi wa mayahudi katika maisha ya Marekani. Kwa ufupi, viongozi na mashirika ya kiyahudi na kizayuni wanataka haki kamili ya uraia kwa wayahudi wa kizayuni, sio tu katika kauli zisizo za moja kwa moja kuhusu nchi yao Israel. Badala yake, wanadai kote ulimwenguni. Mashirika makubwa ya kiyahudi na kizayuni na kiujumla jumuiya ya kiyahudi iliyoratibiwa pia huendeleza na kueneza dhana kama vile wingi, uvumilivu na aina kwa aina au anuai nchini Marekani na kwingineko. Kwa muda fulani, jumuiya ya kupambana na uongo dhidi ya uyahudi iliendeleza kauli mbiu ya anuai ni nguvu yetu. Pamoja na kauli mbiu hii, ambayo inadai kuwa ndio iliyounda jumuiya hiyo ilitumia nguvu na rasilimali nyingi kuwashawishi wa Marekani, hasa vijana, kukaribisha anuwai za kijamii, kitamaduni na rangi kadiri inavyowezekana. Pamoja na hayo lakini, kampeni ya muungano huo haikufanikiwa. Mpenzi msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza sehemu ya nane ya podcast ya Palestina, milki ya Ibrahimu, ambapo tumejadili na kuzungumzia mudhui na madai ya kuweko chuki dhidi ya Uyahudi. Kama vile historia inavyoonyesha, kile ambacho mara nyingi huonyeshwa kama chuki dhidi ya Uyahudi ni mtazamo wa asili na unaoeleweka wa watu kuelekea wachache ambao husisitiza kwa nguvu juu ya umaalumu wake na kutafuta wafuasi wengi kadiri inavyowezekana, ambao wataunga mkono na kuona kuwa watu wanaochukiwa na hivyo kuandaa mazingira kufikia malengo yao wenyewe. Kimsingi hujitazama wao tu, na suala la heri na masilahi ya umma katika jamii fulani ni jambo ambalo halina maana yeyote kwa kundi hili. Tafadhali tufuate kwenye mitandao mbalimbali. Anwani zetu za intaneti ni pastoday.ir/sw na Iran Radio.ir/sw. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya podikasti hii, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ujambo msikilizaji mpenzi, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali za Afrika ukiwemo mgogoro wa DRC na athari zake kwa nchi za kieneo. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na waliouawa Kongo DR ndani ya wiki mbili wapindukia elfu tatu. Afrika Kusini yasema haitokubali kuburuzwa na kushinikizwa na Marekani, na wasomi na wanaharakati wa Afrika wazungumzia athari za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa yao, pamoja na matukio mengine karibu. Tunaanzia huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa mashambulizi yanayohusiana na kundi la waasi wa M23 yamesababisha vifo vya takriban watu elfu tatu nchini humo. Mapigano hayo yamesababisha watu wengine wengi kujeruhiwa, mbali na kupelekea zaidi ya watu laki saba kuyakimbia makazi yao, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya. Licha ya tangazo la usitishaji vita wa upande mmoja uliotangazwa na M23 lakini mapigano bado yanaendelea katika baadhi ya maeneo hali inayoongeza hofu miongoni mwa wakazi wa mji wa Goma na vitongoji vyake. Serikali ya DRC imeendelea kusisitiza kuwa itaendelea kupambana na waasi hao ili kurejesha utulivu katika eneo hilo. Kundi la M23 lilitangaza kusitisha mapigano Jumatatu hii baada ya wiki mbili za mapigano kati yake na jeshi la Kongo kwa ajili ya kudhibiti mji wa Goma. Wakati huo huo Jeshi la Uganda limekanusha rasmi madai kwamba limepeleka wanajeshi wake jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo vikosi vya DRC vinapigana na waasi wa M23. Awali iliripotiwa kwamba Uganda imetuma wanajeshi zaidi ya elfu moja wa ziada huko mashariki mwa kongo dr ndani ya wiki moja, karibu na eneo ambalo wanajeshi wa serikali ya Kinshasa wanapambana na waasi wa M23. Habari zinasema kwamba mji wa uchimbaji madini wa Nyabibwe yapata kilomita mia moja kutoka Bukavu, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kusini uliangukia mikononi mwa waasi wenye silaha na wanajeshi wa Rwanda Jumatano hii ya Februari 5. Hali kadhalika, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ameahidi kuendelea kuisaidia DRC licha ya wananchi wa Afrika Kusini kutoa mwito wa kuondoka Kongo wanajeshi wa nchi hiyo, kufuatia vifo vya askari walinda amani kumi na wanne wa Afrika Kusini. Wakati huo huo, jeshi la ulinzi wa wananchi wa Tanzania limetangaza kuwa wanajeshi wake wawili ni miongoni mwa askari ishirini wa kulinda amani waliouawa nchini DRC. Ni habari iliyoakisiwa kwa wingi na vyombo vya habari vya Tanzania. Jeshi la wananchi wa Tanzania, JWTZ, limesema askari wake wawili wamefariki dunia na wengine wanne wamejeruhiwa wakitekeleza majukumu ya ulinzi wa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa vyombo vya habari na Jeshi la Ulinzi la Tanzania, wanajeshi hao walifariki kutokana na, na mfululizo wa mashambulizi yaliyofanywa na wapiga anajua kundi la M23 katika maeneo ya Sake pamoja na Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya yanajiri huku wakuwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, na Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, wakikutana jijini Dar es Salaam, Tanzania kujadili amani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa taifa hilo halitokubali kuburuzwa na kushinikizwa na majirani. Hii ni baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mipango ya kuikatia misaada ya Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Amesema nchi hiyo itajikita katika kufanyia mageuzi mifumo yake ili kuimarisha uchumi na kukomesha utegemezi. Jumatatu iliyopita Ramaphosa alipinga boboaje za Trump na kusema kwamba Pretoria haijawahi kunyakua ardhi yoyote ile. Alisema Afrika Kusini ni nchi huru na yenye demokrasia na mambo yake ya ndani hayapaswi kuingiliwa na dola lolote lile kwa kisingizio chochote kile. Ramaphosa anasisitiza kwamba, We will not be deterred. We are a south Africans, a resilient people, and we will not be bullied. We will stand together as a united nation. Wakati huo huo, Pretoria imesema haitoburuzwa na Washington baada ya waziri wa mambo ya nje wa marekani marco Rubio kutangaza kwamba atasusia mkutano ujao wa G20 huko mjini Johannesburg. Saa chache baada ya tangazo la Rubio Alhamisi hii, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola alisisitiza tena msimamo huru wa nchi hiyo kuhusu masuala ya kimataifa. Rubio alitangaza kwamba hatoshiriki mkutano wa kilele wa G20 nchini Afrika Kusini uliopangwa kufanyika Februari ishirini na ishirini moja, akishutumu taifa hilo mwenyeji kwa kutekeleza eti ajenda iliyo dhidi ya Marekani. Haya yanajiri siku chache baada ya waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe kutoa mwito kwa nchi za Afrika kusimamisha mauzo ya madini kwenda Marekani. Mantashi alisema kwamba mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. Amesema tuzuie madini kwenda Marekani. Katika hatua nyingine, mwanahabari mkongwe mjini Cape Town Farida Said amesema mapinduzi ya kiislamu na kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulikuwa na athari kubwa kwa mapambano ya Afrika Kusini dhidi ya mfumo ubaguzi wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Katika mahojiano maalum na Iran Press, Said amesema baada ya mauaji ya halaiki ya Sharpeville, wakati vuguvugu la ukombozi lilipopigwa marufuku, wengi walidhani mapambano hayo yamezimwa. Hata hivyo, anaendelea kusema, mwamko wa vijana mwaka 1976 katika kitongoji cha Soweto ilikuwa chachu ya kushika kasi mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi huku wanafunzi na viongozi wakitafuta msukumo wa kimataifa kuendelea. Mwanahabari huyo mashuhuri wa Afrika Kusini ameeleza kuwa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yalitoa msukumo wa aina yake kwa mapambano mbalimbali mbali kama vile ya Afrika Kusini dhidi ya apartheid na kuwapo Afrika Kusini ujasiri wa kupambana bila woga. The world under the oppressive... Na chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, Alhamisi hii kilikuwa mwenyeji wa mkutano wa ubalozi wa Iran wenye kauli mbiu inayosema kupekua ushawishi wa ustaarabu na utamaduni wa Kiajemi kwa jamii za Afrika Mashariki. Fatma Muhammad Achani, gavana wa kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya, ambaye alihudhuria mkutano huo, amesema wazawa wa Shirazi bado wanaishi katika eneo hilo na waliboresha eneo hilo kwa mchanganyiko wao utamaduni, jemi, wa utamaduni wa Kiajemi na Waswahili ambao ulizalisha lahaja ya Shirazi. Amesema, Jamii ya Washirazi wana historia ya kongwe na ya aina yake katika pwani ya afrika Mashariki. Uwepo wao unarejea nyuma miaka mia nane, wakati ambapo wafanyabiashara wa kiajemi waliwasili kwa mara ya kwanza katika fukwe zetu. Pwani ya Afrika mashariki ilitoa mazingira ya kibiashara kubadilishana tamaduni na ujenzi wa makazi. Naye ali Ghulampur, balozi wa Iran mjini Nairobi, ameeleza bayana kwamba baadhi ya miti shamba, viungo, ala na vyombo vililetwa katika eneo hilo na Wajemi, na ushawishi wao bado unaonekana hadi leo hii, haswa katika maeneo ya pwani. Ustaarabu wa Uajemi ulioletwa wa Afrika Mashariki na Washirazi na Mabulushi wa Iran katikati ya karne ya 18, ulisababisha utambulisho wa kitamaduni ulioboreshwa, kuimarika kwa uchumi na mshikamano wa kijamii. Na habari hiyo ya kuwasili Washirazi wa Iran pwani ya Kenya ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.