Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba Aya 28, <25. Tauba> ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa Kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao, hali wametii Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo, na leo ikiwa ni Februari nane elfu mbili na ishirini na tano, inayosadifiana na Shabani 9 1446 hijiria. Shukrani na hamdu zote tunamrejeshia Mwenyezi Mungu mola karima aliyetupa uhai na afya njema na pumzi ya kuendelea kuisha na kuiona siku hii ya leo, tunasema amin ya arabi la alamin. Wapendwa wasikilizaji, meza yetu mchana huu imesheheni mambo mbalimbali kemkemu, kuanzia taarifa ya habari, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti na vipindi, na tutakuwa na baadhi tu ya uchambuzi. Tutaangalia, tatupia jicho na kuwaletea yale ambayo ni muhimu yameandikwa katika magazeti ya leo hapa nchini. Na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu Hamas ina uwezo gani wa kujijenga upya huko Palestina. Vipindi tutaanza na dasa ya Qurani, tutakuwa na kipindi chetu, tutakuwa na udondozi wa magazeti, tutawaletea makala yetu ya leo katika historia, na tutakuwa na mwanayajati za mwezi wa Shaban. Na sasa Karibuni, kabla nawakaribisha kwa nami hadi tamati. Dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa majira ya hapa nchini Iran. Kwanza kabisa na kukaribisha kutegia sikio vichwa vya habari. Bakai asema Marekani imezilenga taasisi za kimataifa. Maafisa wa SADEKI na EAC watilia mkazo kusitishwa mapigano mashariki mwa Congo. Afrika Kusini asema itaendelea kusimama na kushikamana na wananchi madhulumu wa Palestina. Na Joseph Auni asema kuondoka jeshi la Israeli ni ufunguo wa kurejea amani Lebanon. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema uraibu wa wamarekani wa kutumia sheria nje ya mipaka yake sasa umezilenga taasisi za kimataifa. Ismaili Bakai ameandika katika ukosa wake wa mtandao wa kijamii wa X kuhusu matokeo ya kurefushwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya taasisi za kimataifa hususan mahakama ya kimataifa ya jinai kitendo ambacho ni sawa na kushiriki katika jinai za Israel, akisema kwamba uraibu wa Marekani wa kutumia sheria za ndani nje ya mipaka yake sasa umezilenga taasisi za kimataifa. Bakai amesema kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai kutokana na mahakama hiyo kufuatilia na kusikiliza jinai za kutisha za Israel ni fedheha isiyo na kifani katika historia ndefu ya ushirikiano wa Marekani na utawala ghasibu na wa kibaguzi ambao umetenda kila aina ya jinai kwa lengo la kuiangamiza kikoloni Palestina. Bakai amesema vikwazo dhidi ya mahakama ya The Hague ni mfano halisi wa matumizi mabaya ya madaraka kwa lengo la kutoa kinga kamili kwa Israel na kuipatia kibali cha kufanya jinai zaidi na hivyo kutishia amani na usalama wa kimataifa. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje amesisitiza pia kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kutambua hatari hii na kuchukua hatua madhubuti. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa nchi hiyo itaendelea kushikamana na kuwa pamoja na wananchi wa Palestina. Rais wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa nchi hiyo itaendelea kuwa pamoja na bega kwa bega na wananchi madhulumu wa Palestina. Amesema Wapalestina kwa miongo kadhaa sasa wamevumilia mateso chini ya uvamizi haramu wa utawala wa Kizayuni. Rais Siril Ramafosa ameongeza kuwa Afrika Kusini imewasilisha mashtaka dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kwa kuzingatia wajibu wake chini ya mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari. Afrika Kusini Disemba y mwaka juzi iliwasilisha mashtaka katika mahakama hiyo dhidi ya utawala wa Kizayuni na kutangaza kuwa utawala huo umekiuka mkataba unaozuia mauaji ya kimbari mkabala wa raia wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Nchi kadhaa zikiwemo Nicaragua, Cuba, Ireland, Colombia, Libya, Mexico, Palestina, Uhispania na Uturuki zimejiunga na Afrika Kusini katika mashtaka hayo dhidi ya Israel. Katika upande mwingine, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini Hague, Uholanzi, siku ya Alhamisi 21 Novemba mwaka jana ilitoa waranti ya kukamatwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, na Yoav Galant, waziri wa vita wa zamani wa utawala huo, kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu, na kuwasababishia njaa wa Palestina kama silaha ya kivita. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Kwingineko, nchi 79 duniani zimelaani vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hague, Uholanzi. Rais Donald Trump wa Marekani Alhamisi usiku alisaini agizo jipya la kuwekea vikwazo mahakama ya ICC. Amedai kuwa mahakama hiyo imeingilia shughuli zilizo kinyume cha sheria na zisizo na msingi ambazo zimeilenga Marekani na mshirika wake wa karibu yaani utawala wa kizayuni nchi 79 duniani zimetoa taarifa na kutahadharisha kuhusu hatari ya kutoadhibiwa wahalifu na kudhoofika sheria za kimataifa kufuatia vikwazo vya marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai icc nchi hizo zimesisitiza kuwa vikwazo vya marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai vitadhoofisha mchakato wa kuchunguza kesi katika mahakama hiyo Taarifa ya nchi 79 zilizolaani vikwazo vya Marekani dhidi ya ICC imeongeza kusema, tunasikitishwa na jitihada zinazotekelezwa ili kudhoofisha uhuru, umoja na kutopendelea kwa mahakama ya kimataifa ya jinai, na tutahakikisha ICC inaendelea na shughuli zake kama kawaida. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetoa taarifa na kulaani vikwazo dhidi yake vya serikali mpya ya Marekani. Mahakama hiyo ilitangaza katika taarifa yake siku ya Ijumaa kwamba inazitaka nchi wanachama wa mahakama hiyo, mashirika ya kiraia na nchi zote za dunia kuungana ili kuhakikisha kuwa watu wanatendewa uadilifu na kupatiwa haki zao za msingi. Wakati huo huo, Antonio Costa, mkuu wa baraza la Ulaya, amekosoa vikwazo vya Rais Trump dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai na akasema vikwazo hivyo vinatishia uhuru na kudhoofisha mfumo wa haki wa kimataifa. Raisi wa Lebanon amesisitiza katika mazungumzo na mjumbe wa Marekani kuwa amani itarejea kusini mwa Lebanon iwapo jeshi la utawala wa kizayuni litaondoka katika eneo hilo. Kwa mujibu wa makubaliano ya kusimamisha mapigano kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni tarehe 26 Januari, ulikuwa mwisho wa kumalizika makataa ya siku 60 yaliyotolewa kwa utawala huo kuwaondoa kikamilifu wanajeshi wake walioko Lebanon. Jeshi la utawala wa kizayuni hadi sasa limeshambulia mara kadhaa maeneo ya kusini mwa Lebanon, huku ukiwazuia wakimbizi wa nchi hiyo kurejea katika baadhi ya vitongoji na vijiji vyao Tangu kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya pande mbili hizo, rais Joseph Aoun wa Lebanon alisisitiza jana katika mazungumzo na Morgan Otegas, naibu mjumbe maalumu wa serikali ya Marekani katika masuala ya Asia Magharibi, kwamba jeshi la Lebanon liko tayari kuweka askari wake katika vijiji ambavyo wanajeshi wa Israel wanatoka. Hata hivyo, Israel inapaswa kuondoa wanajeshi wake wote kusini mwa Lebanon Ifikapo tarehe kumi na nane mwezi huu. Amesema amani na utulivu vitapatikana iwapo Israel itaondoka kusini mwa Lebanon na kutekeleza vipengee vyote vya azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais wa Lebanon amesistiza kuhusu lazima wa kusitishwa mashambulio ya utawala wa kizayuni dhidi ya nchi hiyo, na akasema kuwaachia huru mateka wa Lebanon ni sehemu muhimu ya makubaliano ya Novemba 27 na jambo hilo linapaswa kutekelezwa. Na maafisa wa ngazi ya juu kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na kusini mwa bara la Afrika jana walitilia mkazo wa kusitishwa mara moja mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuzitaka pande zote husika kutoa kipaumbele kwa swala la kufanya mazungumzo ili kuupatia ufumbuzi mgogoro uliopo. Musalia Mudavadi, waziri kiongozi na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, ambaye alisimamia mkutano huo wa jana, ametilia mkazo wa udharura wa kuhitimisha uhasama na kutoa kipaumbele kwa swala la kufanya mazungumzo ili kutatua mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Amani sio kama kahawa ya papo hapo, huwezi kuitengeneza. Tuna wakati mzuri kama Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika kuwasaidia watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema Mudavadi mbele ya wa wajumbe katika mkutano uliofanyika katika ngazi ya mawaziri nchini Tanzania jana Ijumaa. Amoni Murwira, waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe, mwenyekiti mwenza mwingine, aliunga mkono maoni ya Mudavadi na akasema majadiliano yao yameandaa ya ya mazingira ya mkutano wa wakuu wa nchi na serikali uliopangwa kufanyika leo Jumamosi, ambapo marais wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watakutana nchini Tanzania kutafuta suluhu ya kadhia ya mashariki mwa Kongo. Hii ni katika hali ambayo kutuhudhuria Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkutano wa karibuni wa Jumuiya ya EAC uliofanyika kwa njia ya mtandao kuliibua wasiwasi kuhusu kujitolea kwake katika mazungumzo ya kikanda. Akizungumza jana katika kikao maalumu cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, Voka Takia, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alilaani kuendelea machafuko mashariki mwa Congo na akasema, tangu Januari 26 mwaka huu hadi sasa karibu watu elfu tatu wameuawa na 2880 kujeruhiwa. Aidha, watu zaidi ya laki tano wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano yanayoendelea mashariki mwa Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Naendelea kuchegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, radio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, katika Telegram unaweza kutupata ati radio tehran swt, radio tehran sw na mail yetu ni swahili radio at irib ir, na unaweza vilevile vile kutumia ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp alama kujumlisha 98935654 saba. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kicho chake cha maneno kina hoji: Hamas ina uwezo gani wa kujijenga upya? ikiwa ni katika kuendelea mwenendo wa kukiri uwezo wa harakati ya mukawama ya Kiislamu ya Palestina Hamas wa kujikarabati na kujijenga upya, duru za kizayuni kwa mara nyingine tena zimetangaza kushangazwa na uwezo mkubwa wa kundi hilo la mukawama la Palestina katika uwanja huo. Utawala wa kizayuni uliotisha ukanda wa Gaza vita va zaidi ya miezi 15 ambapo katika kipindi hicho utawala huo wakatili ulifanya mauaji ya kimbari ambayo haijawahi kutokea katika historia dhidi ya watu wa Gaza na vilevile vile kuharibu kabisa miundombinu yake. Moja ya malengo muhimu ya utawala wa kizayuni katika vita hivyo vya mauaji ya halaiki lilikuwa ni kuangamiza kabisa harakati ya Hamas. Hivi sasa ikiwa imepita takriban wiki tatu tangu kusitishwa mapigano kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas, dalili za harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina ya kurejesha udhibiti na nafasi yake katika ukanda wa Gaza zinazidi kudhihiri wazi kiasi kwamba vyombo vya habari na shaksia mbalimbali wa kizayuni wamelazimika kukiri uwezo huo mkubwa. Emog Buka, mwandishi wa habari wa kizayuni, amesema katika taarifa yake kwamba inashangaza kuona jinsi harakati ya Hamasi ilivyoweza kujijenga upya katika muda wa saa 72 na kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza. Inaonekana wakati umefika wa kuacha kujisimulia simulizi zetu wenyewe. Hamas ina udhibiti kamili juu ya ukanda wa Gaza. Pia Moshe Bozi Eleovo kutoka jopo la kifikra la Misgav, ambaye pia ni afisa mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Shabak, amesema kuhusiana na hili, yeyote anayedai kuwa ameishinda Hamas ni mwongo. Amir Oyowi, jenerali mstaafu wa jeshi la kizayuni, pia amekiri kwamba tuko katika hali ambayo mchakato wa kuuisha nguvu Hamas unakwenda kwa kasi kubwa kuliko mchakato wa kuangamizwa kwake na jeshi la Kizayuni. Awali gazeti la Kizayuni la Yediot Aronot lilisisitiza katika ripoti yake kwamba matukio ya magwaridi ya kijeshi ya Hamas wakati wa kubadilishana mateka hayaachi shaka yoyote kuwa baada ya kupita miezi 15 ya vita, harakati hiyo bado inahesabiwa kuwa ni yenye ushawishi mkubwa katika ukanda wa Gaza. Gazeti hilo pia limekiri, likiwanukuu maafisa wa nchi za magharibi kwamba harakati ya mapambano ya kiislamu Hamas imeweza kurejesha sehemu kubwa ya uwezo wake wa kusimamia hali ya mambo katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Gaza. Swali muhimu hapa ni kwamba je, Hamas ina uwezo gani wa kujijenga upya? Katika kujibu swali hili, inatosha kutazama uungaji mkono wa Hamas miongoni mwa watu wa Palestina uungaji mkono ambao ulidhihiri wazi baada ya kusimamishwa vita na makaribisho makubwa iliyopewa na wananchi. Uungaji mkono huo umepelekea Hamasi kuweza kujisajili wanachama wapya na hivyo kutatua haraka changamoto yake ya upungufu wa nguvu kazi. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja Radio Tehran, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1179 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya sura ya tisini na tatu ya Adhuha. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na nne ya Alinshirah. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nane. Suratu linshirah inabainisha rehma na fadhila za Allah subhanahu wataala kwa mtume wake mteule sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika utekelezaji wa jukumu na masulia aliyompa ya kufikisha ujumbe wake, na anamliwaza mtume wake ya kwamba karibuni hivi atapata faraji kutokana na tabu na maudhi mbalimbali anayohimili anayofanyiwa na washirikina huko Makka na kwamba vizuizi anavyowekewa navyo pia vitaondoka. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura yetu ya Al-Inshirah, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani r-rajim, bismillahir rahmanir rahim kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Alam nashrah laka sadrak, hatuku kukunjulia kifua chako. Wa wadanna anka wizrak, na tukakuondolea mzigo wako. Alladhi anqadha dhahrak, uliovunja mgongo wako wraf ikr, natukakunyanyulia utejo wako. Wakati Mwenyezi Mungu mtukufu alipomwamuru Nabii Musa alaihi ssalam aanze harakati ya utume ya kuwalingania watu wake na Firauni, wito wa njia ya haki, Nabii huyo alimwomba Allah amkunjulie kifua chake ili aweze kutekeleza itakiwavyo masulia na jukumu hilo zito. Aya hizi tulizosoma za Suratul Inshirah zinasema hata kabla ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoa ombi hilo, Allah subhanahu wa taala mwenyewe alikikunjua kifua cha Nabii wake huyo ili aweze kuhimili na kuvumilia uzito wa ukadhibishaji na maneno ya ujeuri na ufidhuli ya washirikina wa Maka. Kufanyiwa fadhila hiyo kulimwepesishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam matatizo makubwa na mazito ya kuvunja mgongo yaliyotokana na utekelezaji wa jukumu lake la utume ikawa rahisi kwake kuyahimili na kuyavumilia matatizo hayo, jambo lisilo na shaka yoyote na kama ilivyobainishwa pia kwa wazi kabisa katika aya za Quran. Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali alikuwa kama walivyo wanadamu wengine, na kimsingi ni kuwa uwezo wa kila mtu wa kuhimili misukosuko na matatizo na kuwa saburi na mvumilivu ya mwingi hapo majonzi na huzuni una mpaka wake. Kwa sababu hiyo na kwa kuzingatia kuwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipaswa kubeba masulia na jukumu zito la kufikisha risala ya utume, Allah subhanahu wataala alikipanua kifua chake cha uhimilifu na ustahimilivu, ili aweze kuyabeba na kuyavumilia matatizo atakayokumbana nayo katika njia hiyo ngumu, na badala ya kuyumba na kutetereka, ayaone matatizo yote hayo ni kitu kidogo tu na kutovunjika moyo wala kukata tamaa katika kufikia lengo adhimu lililokusudiwa. Kifua kipana ambacho Mwenyezi Mungu mtukufu alimjaalia kuwa nacho mtume wake ndicho kilichomfanya nabii huyo wa rehma awe kila mara akiwaombea dua wapinzani wake waliomfanyia kila aina ya maudhi na maovu, badala ya kuwalaani na kuwaapiza, na wakati wa fathu ya Makka, Yani ulipokombolewa mji huo mtakatifu, atoe tangazo la msamaha la kuwasamehe wabaya wake wote, ni kifua hicho kipana cha uhimilifu na uvumilivu alichoonyesha Bwana Mtume Muhammad salawatu Rabbi wasalamuhu alaihi wa ali huko Makka ndicho kilichopelekea watu kusilimu na kuingia kwenye dini tukufu ya Uislamu makundi kwa makundi, na jina la mtukufu huyo kuinuka na kutukuka kiasi kwamba katika kila wakati wa adhana, alfajiri, mchana, jioni, magharibi na usiku, jina la Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa limekuwa likitamkwa na waadhini na kupenya kwenye masikio ya watu wengi duniani. Ilianza hivyo katika zama hizo na hadi hii leo pia, katika kila mahali ulipo msikiti na kwenye kila kona na pembe ya dunia inaposikika sauti ya mwadhini, jina zuri kabisa na la kuvutia la Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali linatajwa pamoja na jina takatifu la Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba watu wenye jukumu la kufanya tablighi na ufikishaji wito wa dini inapasa wawe na kifua kipana cha subra katika kuamiliana na watu na kuvumilia kauli na maneno ya wapinzani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya wakati kukubali kubeba masuala ya kijamii na kidini huwa na matatizo na uzito wa kumwelemea mtu, lakini kama atamwelekea Allah kuomba rehema na fadhila zake ataweza kuyavumilia na kuyashinda matatizo na shida atakazokumbana nazo katika kubeba na kutekeleza jukumu hilo. wa Aidha, ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kama tutavumilia tuhuma na maneno ya maudhi ya wapinzani kwa ajili ya Allah, Mwenyezi Mungu mtukufu ataufidia uvumilivu wetu papa hapa duniani, kwa watu kutukumbuka na kututaja kwa wema. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano 5 hadi ya nane ya sura yetu ya Al-Inshirah, ambazo zinasema Fa inna maa al-usri yusra. Basi kwa hakika pamoja na uzito kuna wepesi. inna maa al-usri yusra. Hakika pamoja na uzito kuna wepesi. Faidha faraghta fansab, basi ukipata faragha fanya juhudi. Wa ila rabbika farghab, na jipendekeze kwa mwola wako mlezi. Aya hizi zinaashiria kanuni moja kuu katika maisha ya watu na kuwapa bishara na ujumbe wa matumaini kwamba siku zote kila penye uzito haukosekani wepesi, na kila baada ya dhiki hufuatia faraji. Dunia hii tunayoishi ndani yake haiendi kwa kufuata irada na matakwa yetu. Maisha yetu sisi wanadamu ni mithili ya misimu ya hali ya hewa ambayo baadhi ya wakati huwa ya machipuo yenye majani ya kijani kibichi kilichonawiri na wakati mwingine huwa ya mapukutiko ya kushuhudia ukaukaji na upukutikaji wa majani. Baadhi ya wakati huwa ya machipuo yanayoandamana na raha na furaha, na wakati mwingine huwa ya mapukutiko yanayochanganyika na matukio ya kutia simanzi na huzuni. Inapasa tujichunge na kujihadhari wakati tunapokuwa furahani Tusiingiwe na ghururi na majivuno, na tunapofikwa na shida tusivunjike moyo na kukata tamaa. Na sababu ni kuwa furaha na majonzi ya dunia vyote viwili si vya kudumu, na dunia hii daima imo kwenye hali ya kugeuka na kubadilika. Nukta muhimu ni kufahamu kuwa ndani ya tumbo la shida hutoka kizazi cha raha na dhiki na misukosuko humjenga mwanadamu kwa kumpa tajiriba na uzoefu wa kuyashinda matatizo yanayofuatia. Ni kwa njia hiyo ndipo mtu hufungukiwa na kupata wepesi na faraji. Ala kulli hal, njia moja muhimu ya kufikia wepesi ni kuwa na kifua kipana na uwezo wa juu wa kiroho na kiakili, ili badala ya mtu kujikatia na kuihukumia nafsi yake kuwa yeye ni mateka wa shida na dhiki, kuchukua hatua ya kuzikabili taabu na matatizo mpaka akaweza kuyashinda. Bila shaka mtu anayevumilia shida na matatizo na akayakabili kwa uthabiti matukio mazito na machungu, iko siku atakuja kuonja utamu wa subra na ustahimilivu wake. Watu wenye nyoyo madhubuti na hima kubwa huwa hawarudi nyuma wanapokumbana na shida na misukosuko, bali huendeleza juhudi na bidii kwa subra na istikama na kuendelea kulifanya na kulipigania walilokusudia, na pale wanapokamilisha jambo moja hushika na kulifanyia kazi jambo jingine Tabaan, ikiwa ni katika njia ya kutimiza jukumu na wajibu wao kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wao wanaelewa fika kuwa dunia ni mahali pa kujipinda na kujituma, si mahala pa kulala na kupoteza fursa. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba miongoni mwa kanuni na taratibu zilizowekwa na Allah katika maisha ya duniani ni kwamba kila zito hufuatiwa na wepesi, kwa sababu shida na matatizo si mambo ya kudumu wala ya kila siku. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa duniani si pahala pa kujipweteka na kujiachia. Kwa hiyo tunapokamilisha ratiba na kazi moja, inatakiwa tujipange kutekeleza jukumu jingine kwa hima, juhudi na ari mpya. Na vilevile aya vile hizi zinatutaka tufahamu kwamba lengo na nia ya jitihada zozote zile anazofanya mtu inapasa iwe ni ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, si kwa ajili ya kunufaika na vitu vya dunia ambavyo ni vya kupita na kumalizika. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1079 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 94 ya Al-Inshirah. Insha allah tuwe tumeelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye subra na uvumilivu na kuonja matunda ya subra na uvumilivu wao leo hapa duniani na kesho huko akhera. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Asante sana, asante sana Abdul Fatah Msaidi, kwa kipindi chako cha darsa Quran. Na sasa nakaribisha udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran. Gazeti la Etimadi ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Irani mchana huu wa Jumamosi. Kama yalivyofanya aghalabu ya matoleo ya leo, limeupamba ukurasa wa mbele uh, picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei alipokutana na makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na cha ulinzi wa anga jeshi la Jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Picha hiyo imeambatana na anuani inayosema kufanya mazungumzo na Marekani haitasuluhisha tatizo lolote, asema kiongozi mwadhamu. Gazeti la Jumhuria Islami pia limeipa habari hiyo uzito na kichwa kinachoshabiana na cha Itimad: kufanya mazungumzo na Marekani hakutalipatia ufumbuzi tatizo lolote, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Dunia ya Iktisadi likinukuu kauli ya Imamu Khamenei hiyo. Jana gazeti la Sharivand, mambo ni hayo hayo, limetanguliza mbele habari hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisisitiza kuwa kufanya mazungumzo na Marekani si suluhu ya matatizo ya wananchi wa Iran. Gazeti hilo pia limemnukuu rais wa Iran Masoud Pezeshkan akisema Jamhuri ya Kiislamu haifuatilii vita wala silaha za nyuklia kwani mafundisho ya Jamhuri ya Kiislamu yanapinga mauaji ya watu wasio na hatia kwa hali yoyote. Naligeukia sasa gazeti la Asre Tusia ambalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi mkuu wa Irani. Picha hiyo imebeba anwani inayosema Uzoefu wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA unaonyesha kufanya mazungumzo na Marekani si suluhu ya matatizo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily umepambwa na picha ya amiri jeshi mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, alipoonana na kufanya mazungumzo na makamanda kadhaa wa kikosi cha anga na cha ulinzi wa anga vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Irani jana asubuhi, imebeba kichwa chenye maneno Kiongozi mwadhamu apuuzilia mbali mazungumzo na Marekani na akasema kuyafanya si jambo la werevu, mantiki wala heshima. Amesema kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu, si mantiki wala heshima. Habari nyingine iliyopewa uzito wa kipekee na gazeti hilo ina anwani inayosema: Iran yalaani vikwazo vipya vya Marekani dhidi yake na kusema havihalalishiki. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Rais Pezeshkian asema kuthibitisha kuwa miradi ya nyuklia ya Iran ina malengo ya amani si jambo gumu; kisiwa cha Abu Musa cha Abu Musa pepo ya kistratejia kusini mwa Iran; manoari ya kwanza ya kubebea droni iliyoundwa hapa nchini yazinduliwa na katika upande wa michezo, Maasumi na Firuspur washinda dhahabu huku Iran ikitoa medali nane za fs katika mashindano ya mieleka ya Zagreb Open. Gazeti la Mardome Salal kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya rais Pezeshkian akisistiza kuwa silaha za nyuklia hazina nafasi katika doktrini ya Jamhuri ya Kiislamu ukurasa wake wa mbele una picha ya sigara iliyoambatana na kichwa kinachosema wairani elfu hamsini wanaaga dunia kutokana na uvutaji wa sigara kila mwaka. Naligeukia sasa gazeti la Tehran Times ambalo halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kiongozi mwadhamu. Kichwa chake kinasema kiongozi mkuu asema kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la werevu, si mantiki wala heshima, sababu uzoefu. Habari zake nyingine zinasema safari ya Zarifu mjini Baghdad imejikita katika masuala ya usalama, ushirikiano na amani ya kanda. Trump bila fedheha aiwekea vikwazo ICC baada ya safari ya bibi Netanyahu na waziri wa mambo ya nje wa Iran asema na waziri wa mambo ya nje asema Iran katu haitasalimu amri mbele ya mashinikizo. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Kayana International ambayo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari zenye vichwa vinavyosema: si heshima kuzungumza na Marekani, asema kiongozi mwadhamu Rais Pezeshkian; asema Iran haifuatilii silaha za nyuklia; meli ya kwanza ya kubeba ndege zisizo na rubani yazinduliwa na mpango wa Trump wa kuwafurusha wakazi wa Gaza umeendelea kukosolewa kimataifa. Na sasa nawakaribisha katika makala yetu ya leo, katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 9 Shaban mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 8 Februari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 965 iliyopita aliaga dunia Ibnu Baraj, mmoja wa mafakihi na maulama mashuhuri wa Misri. Ibnu Baraj alifahamika sana kwa jina la Trablusi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablos, yaani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Seyid Murtadha na Shekh Tusi. Ibni Baraj ni msomi mtajika wa Kiislamu ambaye fikira na mitazamo yake ilikuwa ikiheshimiwa na mafakihi wakubwa wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 869 iliyopita inayosadifiana na tarehe 9 Shaban mwaka 577 Hijiria, aliaga dunia Abul Barakat Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibnambar, faqihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad. Alihitimu masomo yake katika skuli mashuhuri ya Nidhamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo alianza kufundisha katika shule hiyo. Ibnu Ambar ameandika vitabu mbalimbali mbali katika nyanja tofauti. Katika siku kama ya leo, miaka 62 iliyopita, Abdusalam Arif alifanikiwa kushika hatamu za uongozi nchini Iraq baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu akishirikiana na maafisa wa jeshi wa chama cha Baath akisaidiwa na majeshi ya anga ya Iraqi, Kanali Abdusalamu Arif alishambulia jengo la wizara ya ulinzi ya Iraqi yalipokuwa makao makuu ya, maku ya Abdul Karim Qasim, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Baada ya kumtia mbaroni na kumuua rais huyo, Abdu Salamu Arif alijitangaza kuwa rais wa nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Vibaraka wa gadi ya mfalme shaha wa Iran walivamia wa moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira usiku, baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea wa katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka hao wa mfalme Shah. Na katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri 8 kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi mbili hizi. Maelfu ya wapiganaji wa Irani walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuuteka mji wa Fao unaopatikana kusini mashariki mwa Iraqi katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. tumewa na wasikilizaji wetu. Naanza na mzee Nasoro Sale wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, ametumia dua ya Arabu, tukubalie dua zetu na tukidhie haja zetu, tuondolee vikwazo katika maisha yetu na uijaze furaha mioyo yetu. Hakuna ukumuombe isipokuwa wewe, mola wetu. Akaandika, asubuhi njema. Tunakushukuru mzee Nasoro kutoka Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda hauturuhusu, muda auniruhusu nami nitajitahidi kusoma kwa mhutasari. Msikilizaji wetu mwingine mtajika ha, Hamisi Hashim Bilali kutoka pande za Mtwara nchini Tanzania. Yeye ameandika kikubwa, hawa wanaokutana kutafuta uvumbuzi wa mgogoro wa Kongo anasema, ninamwomba Allah ajalie kila patakapokuwa pazito pawe wepesi, amin. Akaandika, kila pasipoonekana njia paonekane njia amani na utulivu ipatikane Kongo, mazungumzo yalete faraja nchini Kongo. Amin ya rab. Na kwa upande wa maoni, Yahya Hasani Muhamedi Shebe ameandika maoni marefu lakini muda uturuhusu, nasoma kwa ufupi. Akaandika haya. Sasa je, walimwengu mnaona njama ya mzeyuni? Je, yale tuliokuwa tukiyasema na kuyatabiri? Je, mmeyaona anaanza kujitokeza Angalieni jeuri na kiburi cha Netanyahu kwa maneno yake, akiikejeli Saudia ya yetu wamega ardhi yao wawapatie wa Palestina. Maoni yake ni marefu na ni mazuri, lakini muda hauturuhusu. Na washukuru wote ambao mmesikia maoni yake yakisomwa, na wale ambao hamjasikia maoni yenu, msivunjike moyo, kwani sisi kama kawaida yetu hatuna kapu la kutupa. Maoni ya wapenda wasikilizaji mtayasikia yakisomwa katika matangazo yetu yajayo. Asanteni, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema uraibu wa Wamarekani wa kutumia sheria nje ya mipaka yake sasa umezilenga taasisi za kimataifa. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa nchi hiyo itaendelea kushikamana na kuwa pamoja na wananchi madhulumu wa Palestina. Rais wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa nchi hiyo itaendelea kuwa pamoja na bega kwa bega na wananchi madhulumu wa Palestina. Amesema kwa miongo kadhaa sasa Wapalestina wamevumilia mateso chini ya uvamizi haramu wa utawala wa Israel. Na nchi 79 duniani zimelaani vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hague, Uholanzi. Wapendwa wasikilizaji, na washukuruni kwa kuwa nami hadi tamati, na sina la ziada. Mimi ni Asmahani Ganima Mohamed na waageni nikiwatakia mchana mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.