Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aya thamanini na nane hadi ya tisini na sita. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawa sawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah lkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Ni juma Jumamosi tulivu ya Februari 8, mwafaka na tarehe 9 Shaban mwaka 1446 Hijria, tunapokutana tena katika matangazo haya ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami na nahodha wako Hussein Hassan, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania. Tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. iwapo una king'amuzi cha Azam, tovuti yetu ni parstoday.ir mkwajiu. sw muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. Ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yataka uchunguzi wa ukiukaji wa haki katika mji wa Goma huku mkutano wa kikanda ukifanyika Dar es Salaam. Netanyahu aitaka Saudia imege ardhi yake na kuwapatia Wapalestina waunde nchi yao. nitakufahamisha kuhusu onyo la baraza la Ulaya kuhusu matokeo ya vikwazo vya Marekani dhidi ya mahakama ya ICC pamoja na habari nyinginezo mbili juu ya alama saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Serikali ya Ivory Coast imeainisha tarehe ya kuondoka wanajeshi vamizi wa Ufaransa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Vyanzo vya habari nchini Ufaransa na Ivory Coast vimeliambia shirika la habari la AFP kwamba uondoaji wa wanajeshi wa Ufaransa umepangwa tarehe 20 Februari, na Codiva inasisitiza kuwa iko tayari kuondolewa kwa vikosi hivyo. Kwa mujibu wa Pars Today ikinukuu shirika la habari la IRNA, Ufaransa ina wanajeshi wapatao elfu moja nchini Codiva, lakini kuna uwezekano kwamba askari themanini wa nchi hiyo ya Ulaya watasalia katika nchi hiyo ya Kiafrika kuendelea eti kutoa mafunzo kwa vikosi vya Ivory Coast. Habari zaidi zinasema kuwa kambi ya kikosi cha 43 cha wanamaji huko Port-Bouet itarejeshwa kwa wanajeshi wa Ivory Coast baada ya kuondoka wanajeshi wa Ufaransa. Hapo awali Rais Alassane Ouattara wa, wa Ivory Coast, alisema kuwa wanajeshi wa Ufaransa wangeondoka nchini humo mwezi uliopita wa Januari. Rais wa Ivory Coast alieleza haya katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka kwa taifa. Hatua hii ya Ivory Coast inafuatia uamuzi sawa uliochukuliwa na serikali za Mali, Burkina Faso na Niger. Aidha, serikali ya Chad ilitangaza tarehe 28 Novemba mwaka jana kwamba imefuta makubaliano yake ya kijeshi na serikali ya Paris kuhusu uwepo wa wanajeshi elfu moja wa Ufaransa nchini humo. Mbali na hayo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itawasilisha hoja katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kutoka uchunguzi wa kile ilichokiita ukiukwaji mkubwa wa haki katika mji wa Goma. Taarifa zaidi zinasema kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inawasilisha muswada katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kutaka uchunguzi ufanywe katika kile inachokiita ni uki ukiukaji mkubwa wa haki katika mji wa Goma wa mashariki mwa DRC. Baada ya kuuteka mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini wiki iliyopita, waasi wa, wa M23 na vikosi vya Rwanda walifanya operesheni mpya ya uvamizi siku ya Jumatano katika jimbo jirani la Kivu Kusini wakivunja mkataba wa usitishaji mapigano waliotangaza wenyewe kwa upande mmoja. Waasi wa M23 waliuteka mji wa uchimbaji madini wa Nyabibwe mkoani Kivu Kusini, kiasi au yapata kilomita 100 kutoka eneo la mji mkuu wa jimbo hilo Bukavu, licha ya awali kusema hawakuwa na nia ya kuuteka mji wa Bukavu wala vitongoji vyake. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema sasa ni wakati wa kumaliza mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadek wanakutana leo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC. Kwingineko, Uswisi imeanza kufanya uchunguzi wa jinai dhidi ya mwanajeshi Mzayuni anayeishi nchini humo kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita wakati wa vita vya utawala wa Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Ripoti zinasema kuwa Uswisi imeanzisha uchunguzi dhidi ya mwanajeshi wa utawala wa Israel anayeshukiwa kufanya uhalifu wa kivita katika ukanda wa Ghaza mashtaka dhidi ya mwanajeshi huyo wa utawala wa Kizayuni, yana ushahidi mwingi unaonyesha kuwa alishiriki katika jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu huko Gaza. Katika siku za hivi karibuni kumewasilishwa mashtaka dhidi ya wanajeshi wa Israel katika nchi mbalimbali zikiwemo Brazil, Argentina na Sri Lanka, jambo ambalo limezidisha wasiwasi wasi wa utawala wa Kizayuni kuhusu kufuatiliwa kisheria wanajeshi wa Israel kote duniani. Majuma machache yaliyopita, askari wa jeshi la Kizayuni alitoroka kutoka Brazil baada ya mahakama moja nchini humo kuamuru polisi wa nchi hiyo kumchunguza mwanajeshi wa Israel aliyesafiri hadi katika nchi hiyo akituhumiwa kufanya uhalifu wa kivita huko Gaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amependekeza Wapalestina waunde nchi yao ndani ya Saudi Arabia badala ya kwenye ardhi ya nchi yao ya asili, na ametupilia mbali dhana yoyote ya kuwepo nchi ya Palestina yenye mamlaka kamili ya kujitawala. Wasaudi wanaweza kuunda nchi ya Palestina ndani ya Saudi Arabia, wana ardhi nyingi huko, walisema Netanyahu siku al ya Alhamisi katika mahojiano na idhaa ya kumi na nne ya Israel, huku akipuza matakwa ya muda mrefu ya Wapalestina ya kujitawala na kuwa na nchi ya huru. Alipoulizwa kama kuundwa nchi ya Palestina ni muhimu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na Saudi Arabia, waziri mkuu huyo utawala wa Israel alipinga wazo hilo akidai kuwa ni tishio la usalama kwa Israel, haswa nchi ya Palestina, hamidai Netanyahu, na kuongezea kwa kuhoji, baada ya Oktoba saba, je, unajua hiyo ni nini? kulikuwa na nchi ya Palestina ikiitwa Gaza. Gaza inayoongozwa na Hamas ilikuwa ni nchi ya Palestina, na angalia tulichopata katika mahojiano hayo Netanyahu alizungumza pia uwezekano wa kuanzisha uhusiano rasmi kati ya utawala haramu wa kizayuni na Saudi Arabia na kutabiri kufikiwa karibuni makubaliano hayo. Mbali na hayo, baraza la Ulaya limeonya kuhusu matokeo ya hatua ya Marekani ya kuiwekewa vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko mjini The Hague nchini Holanzi. Taarifa ya baraza hilo imeeleza kuwa uamuzi wa Marekani wa kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC kutokana na, na kutoa hati za kukamatwa kwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant utakuwa na matokeo mabaya. Antonio Costa, mkuu wa baraza la Ulaya, ameonya kuwa kuwekewa vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai ni tishio kwa uhuru wa taasisi hii na kuna vuruga muundo wa haki za kimataifa. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya amesema hayo baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutia saini dikrii au amri ya utendaji ya kuiwekea vikwazo mahkama ya kimataifa ya jinai ICC kwa kile alichokiita uchunguzi usio na msingi dhidi ya Marekani na mwitifaki wake wa karibu Israel kuhusu mauaji ya kimbari huko Ghaza. Agizo hilo la Trump limedai kuwa mahakama ya the Hague ilimtumia vibaya au ilitumia vibaya mamlaka yake kwa kutoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu, ambaye alifanya mazungumzo na rais huyo wa marekani siku ya Jumanne. Agizo hilo linajumuisha kuzuiliwa kwa fedha na marufuku ya kusafiri dhidi ya maafisa wa ICC, wafanyakazi na jamaa zao, pamoja na yeyote anayekisiwa kwamba alisaidia katika uchunguzi wa mahakama hiyo. Na jeshi la Sudan limeendeleza mikakati yake ya kulikomboa eneo la katikati la mji mkuu Khartum baada ya wiki ya mapambano inayolenga kuyakomboa maeneo mengi yanayodhibitiwa na wanamgambo wa RSF. Ripoti zilizoifikia Redio Tehran zinasema kwamba jeshi la Sudan limefanikiwa kuchukua udhibiti wa kambi muhimu ya jeshi inayotumiwa kuidhibiti barabara kutoka katikati mwa Khartoum kuelekea Omdurman, kuvuka mto Nile, mji ambao pamoja na Khartoum kaskazini ni sehemu pana ya mji mkuu Khartoum. Hata hivyo, msemaji wa wapiganaji wa RSF amesema taarifa za kusonga mbele wanajeshi wa Sudan ni za urongo. Kwa upande wake, jeshi la Sudan na sambamba na kusisitiza mafanikio hayo limeeleza kuwa jeshi linakaribia kulifikia lengo lake la kuungana na vikosi vinavyotokea jimbo la Aljazira kusini mwa Khartum. Siku chache zilizopita jeshi la Sudan lilitangaza kuwa limeudhibiti kikamilifu mji wa Khartum Bari, mojawapo ya maeneo makuu matatu ya mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa kinachohoji, harakati ya Hamas ina uwezo gani wa kujijenga upya, ikiwa ni katika kuendelea mwenendo wa kukiri uwezo wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, wa kujikarabati na kujijenga upya. Duru za kizayuni kwa mara nyingine tena zimetangaza kushangazwa na uwezo mkubwa wa kundi hilo la mukawama katika uwanja huo. Utawala wa kizayuni uliutisha ukanda wa Gaza vita vya zaidi ya miezi kumi na mitano ambapo katika kipindi hicho utawala huo katili ulifanya mauaji ya kimbari ambayo hayajawahi kutokea katika historia dhidi ya watu wa Gaza na vilevile kuharibu kabisa miundombinu yake. Moja ya malengo muhimu ya utawala wa kizayuni katika vita hivyo vya mauaji ya halaiki lilikuwa ni kuiangamiza kabisa Hamas. Hivi sasa ikiwa imepita takriban wiki tatu tangu kusitishwa mapigano kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas, dalili za harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina ya kurejesha udhibiti na nafasi yake katika ukanda wa Gaza zinazidi kudhihiri wazi kiasi kwamba vyombo vya habari na shahsia mbalimbali wa kizayuni wamelazimika kukiri uwezo huo mkubwa. Elmog Buka, mwandishi wa habari wa kizayuni amesema, katika taarifa yake kwamba inashangaza kuona jinsi Hamas ilivyoweza kujijenga upya katika muda wa saa 72 na kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza. Inaonekana wakati umefika wa kuacha kujisimulia simulizi zetu wenyewe. Hamas ina udhibiti kamili juu ya ukanda wa Ghaza. Pia Moshe Bozialov kutoka jopo la kifikra la Misgav ambaye pia ni afisa mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Shabak amesema kuhusiana na swala hilo kwamba yeyote anayedai kuwa ameishinda Hamas ni mwongo. Amir Oyowi, jenerali mstaafu wa jeshi la Kizayuni, pia amekiri kwamba tuko katika hali ambayo mchakato wa kuuisha nguvu ya Hamas unakwenda kwa kasi kubwa kuliko mchakato wa kuangamizwa kwake na jeshi la Kizayuni. Awali gazeti la Kizayuni la Yediot Ahronot lilisistiza katika ripoti yake kwamba matukio ya magaride ya kijeshi ya Hamas wakati wa kubadilishana mateka hayaachi shaka yoyote kwamba baada ya miezi kumi na mitano ya vita harakati ya Hamas bado inahesabiwa kuwa ni yenye ushawishi mkubwa katika ukanda wa Ghaza. Gazeti hilo pia limekiri likiwa nukuu maafisa wa nchi za Magharibi kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu Hamas imeweza kurejesha sehemu kubwa ya uwezo wake wa kusimamia hali ya mambo katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ghaza. Uchambuzi huo wa kisiasa, mpenzi msikilizaji, pamoja na habari nilizo kusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbushe tena kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe wako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na taban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1179 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya tisini na tatu ya Adhuha. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na nne ya Alinshirah. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nane. Suratu linshirah inabainisha rehma na fadhila za Allah subhanahu wataala kwa mtume wake mteule Nabi Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika utekelezaji wa jukumu na masulia aliyompa ya kufikisha ujumbe wake, na anamliwaza mtume wake ya kwamba karibuni hivi atapata faraji kutokana na tabu na maudhi mbalimbali anayohimili, anayofanyiwa na washirikina huko Makka na kwamba vizuizi anavyowekewa navyo pia vitaondoka. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura yetu ya Al-Inshirah, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahir rahmani rahim kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Alam nashrah laka sadrak, hatuku kukunjulia kifua chako. Wa wadanna anka wizrak, na tukakuondolea mzigo wako. Alladhi anqadha dhahrak, uliovunja mgongo wako. Warafana laka dhikrak, na tukakunyanyulia utajo wako. Wakati Mwenyezi Mungu mtukufu alipomwamuru Nabii Musa alaihi ssalam aanze harakati ya utume ya kuwalingania watu wake na Firauni, wito wa njia ya haki, Nabii huyo alimwomba Allah amkunjulie kifua chake ili aweze kutekeleza itakiwavyo masulia na jukumu hilo zito. Aya hizi tulizosoma za Suratul Inshirah zinasema hata kabla ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoa ombi hilo, Allah subhanahu wa taala mwenyewe alikikunjua kifua cha Nabii wake huyo ili aweze kuhimili na kuvumilia uzito wa ukadhibishaji na maneno ya ujeuri na ufidhuli ya washirikina wa Maka. Kufanyiwa fadhila hiyo kulimwepesishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam matatizo makubwa na mazito ya kuvunja mgongo yaliyotokana na utekelezaji wa jukumu lake la utume ikawa rahisi kwake kuyahimili na kuyavumilia matatizo hayo, jambo lisilo na shaka yoyote, na kama ilivyobainishwa pia kwa wazi kabisa katika aya za Quran, Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali alikuwa kama walivyo wanadamu wengine, na kimsingi ni kuwa uwezo wa kila mtu wa kuhimili misukosuko na matatizo na kuwa saburi na mvumilivu ya mwingi hapo majonzi na huzuni una mpaka wake. Kwa sababu hiyo, na kwa kuzingatia kuwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipaswa kubeba masulia na jukumu zito la kufikisha risala ya utume, Allah subhanahu wataala Alikipanua kifua chake cha uhimilifu na ustahimilivu, ili aweze kuyabeba na kuyavumilia matatizo atakayokumbana nayo katika njia hiyo ngumu, na badala ya kuyumba na kutetereka, ayaone matatizo yote hayo ni kitu kidogo tu na kutovunjika moyo wala kukata tamaa katika kufikia lengo adhimu lililokusudiwa. Kifua kipana ambacho Mwenyezi Mungu mtukufu alimjaalia kuwa nacho mtume wake ndicho kilichomfanya nabii huyo wa rehma awe kila mara akiwaombea dua wapinzani wake waliomfanyia kila aina ya maudhi na maovu, badala ya kuwalaani na kuwaapiza, na wakati wa fathu ya Makka, Yani, ulipokombolewa mji huo mtakatifu, atoe tangazo la msamaha la kuwasamehe wabaya wake wote, ni kifua hicho kipana cha uhimilifu na uvumilivu alichoonyesha Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali huko Maka ndicho kilichopelekea watu kusilimu na kuingia kwenye dini tukufu ya Uislamu makundi kwa makundi, na jina la mtukufu huyo kuinuka na kutukuka kiasi kwamba katika kila wakati wa adhana, alfajiri, mchana, jioni, magharibi na usiku, jina la Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam limekuwa likitamkwa na waadhini na kupenya kwenye masikio ya watu wengi duniani. Ilianza hivyo katika zama hizo na hadi hii leo pia, katika kila mahali ulipo msikiti na kwenye kila kona na pembe ya dunia, inaposikika sauti ya mwadhini, jina zuri kabisa na la kuvutia la Muhammad Salawatullahi wasalamuhu alayhi wa alihi, linatajwa pamoja na jina takatifu la Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba watu wenye jukumu la kufanya tablighi na ufikishaji wito wa dini, inapasa wawe na kifua kipana cha subra katika kuamiliana na watu na kuvumilia kauli na maneno ya wapinzani. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizini kuwa baadhi ya wakati kukubali kubeba masulia ya kijamii na kidini huwa na matatizo na uzito wa kumwelemea mtu, lakini kama atamwelekea Allah kuomba rehma na fadhila zake ataweza kuyavumilia na kuyashinda matatizo na shida atakazokumbana nazo katika kubeba na kutekeleza jukumu hilo. Wa aidha ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kama tutavumilia tuhuma na maneno ya maudhi ya wapinzani kwa ajili ya Allah, Mwenyezi Mungu Mtukufu ataufidia uvumilivu wetu papa hapa duniani kwa watu kutukumbuka na kututaja kwa wema. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano hadi ya nane ya sura yetu ya al Inshirah, ambazo zinasema fa inna maa al-usri yusra, basi kwa hakika pamoja na uzito kuna wepesi. Inna maa al-usri yusra, ha hakika pamoja na uzito kuna wepesi. Fa iza faraghta fansab, basi ukipata faragha fanya juhudi. Wa ila rabbika farghab, najipendekeze kwa Mola wako mlezi. Aya hizi zinaashiria kanuni moja kuu katika maisha ya watu na kuwapa bishara na ujumbe wa matumaini kwamba siku zote kila penye uzito haukosekani wepesi, na kila baada ya dhiki hufuatia faraji. Dunia hii tunayoishi ndani yake haiendi kwa kufuata irada na matakwa yetu. Maisha yetu sisi wanadamu ni mithili ya misimu ya hali ya hewa ambayo baadhi ya wakati huwa ya machipuo yenye majani ya kijani kibichi kilichonawiri na wakati mwingine huwa ya mapukutiko ya kushuhudia ukaukaji na upukutikaji wa majani. Baadhi ya wakati huwa ya machipuo yanayoandamana na raha na furaha, na wakati mwingine huwa ya mapukutiko yanayochanganyika na matukio ya kutia simanzi na huzuni. Inapasa tujichunge na kujihadhari wakati tunapokuwa furahani Tusiingiwe na ghururi na majivuno, na tunapofikwa na shida tusivunjike moyo na kukata tamaa. Na sababu ni kuwa furaha na majonzi ya dunia vyote viwili si vya kudumu, na dunia hii daima imo kwenye hali ya kugeuka na kubadilika. Nukta muhimu ni kufahamu kuwa ndani ya tumbo la shida hutoka kizazi cha raha na dhiki na misukosuko humjenga mwanadamu kwa kumpa tajiriba na uzoefu wa kuyashinda matatizo yanayofuatia. Ni kwa njia hiyo ndipo mtu hufungukiwa na kupata wepesi na faraji. ala kulli hal, njia moja muhimu ya kuufikia wepesi ni kuwa na kifua kipana na uwezo wa juu wa kiroho na kiakili, ili badala ya mtu kujikatia na kuihukumia nafsi yake kuwa yeye ni mateka wa shida na dhiki, kuchukua hatua ya kuzikabili taabu na matatizo mpaka akaweza kuyashinda. Bila shaka mtu anayevumilia shida na matatizo na akayakabili kwa uthabiti matukio mazito na machungu, iko siku atakuja kuonja utamu wa subra na ustahimilivu wake. Watu wenye nyoyo madhubuti na hima kubwa huwa hawarudi nyuma wanapokumbana na shida na misukosuko, bali huendeleza juhudi na bidii kwa subra na istikama na kuendelea kulifanya na kulipigania walilokusudia, na pale wanapokamilisha jambo moja hushika na kulifanyia kazi jambo jingine Tabaan, ikiwa ni katika njia ya kutimiza jukumu na wajibu wao kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, wao wanaelewa fika kuwa dunia ni mahali pa kujipinda na kujituma, si mahala pa kulala na kupoteza fursa. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba miongoni mwa kanuni na taratibu zilizowekwa na Allah katika maisha ya duniani ni kwamba kila zito hufuatiwa na wepesi, kwa sababu shida na matatizo si mambo ya kudumu wala ya kila siku. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa duniani si pahala pa kujipweteka na kujiachia kwa hiyo tunapokamilisha ratiba na kazi moja, inatakiwa tujipange kutekeleza jukumu jingine kwa hima, juhudi na ari mpya. Na vilevile, haya vile hizi zinatutaka tufahamu kwamba lengo na nia ya jitihada zozote zile anazofanya mtu inapasa iwe ni ya kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, si kwa ajili ya kunufaika na vitu vya dunia ambavyo ni vya kupita na kumalizika. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 179 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 94 ya Al-Inshirah. Insha allah tuwe tumeelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye subra na uvumilivu na kuonja matunda ya subra na uvumilivu wao leo hapa duniani na kesho huko akhera. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ni some hapa maoni mawili matatu kabla ya kuangazia macho yetu magazetini. Abdunur Muhammad yupo nchini Rwanda, anaandika: poleni wa Lebanon kwa kushambuliwa na mazayuni tena. Allah yupo na wenye subra. Asante sana, ukiwa hapo Rwanda. Idris bin Ali ajasema yupo wapi, lakini naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Anaandika shukran Redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Alituha Yusuf wa Muhoro, Uganda, anaandika assalamu alaikum, namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kaandika Kagadi, Uganda, Bunyoro. Haya, nadhani ni eneo lake hilo huko nchini Uganda. Asante sana, wasalimie sana uh, huko Muhoro au ni Bunyoro. Haya, maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tuangazie macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia matoleo yaliyochapishwa leo nchini Kenya. Magazeti dada ya Taifa Leo na Saturday Nation yametoa kipaumbele kwa habari ya pigo la kisiasa kwa Rais William Ruto baada ya mahakama kuu kutoa uamuzi kwamba Azimio ndio muungano wenye idadi kubwa ya wabunge bungeni, kinyume na alivyotangaza huko nyuma spika wa Bunge la Kitaifa Moses Wetangula kwamba muungano tawala wa Kenya Kwanza ndio unatamalaki bungeni. nidhamu nidhamu, ndicho kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Nation, huku Taifa Leo likiipa nwani isemayo azimio yapata pumzi. The Saturday Standard pia halikuachwa nyuma, limeakisi habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa kisemacho pigo la mahakama kwa Ruto, huku Etangula akikabiliwa na kinamasi kwenye Ford Kenya. mahakama kuu hiyo jana ilisema kwamba mwanasiasa moses wetangula hapaswi kuendelea kuwa kinara wa chama cha ford kenya madhali alikubali kuwa spika wa bunge la taifa hata hivyo habari kuu katika gazeti la the standard ina anwani inayosema njama ya 2027 kwa ufupi uamuzi wa, wa mahkama ya kubatilisha matokeo ya sensa ya 2019 katika kaunti za wajia garisa na mandera na kuagiza wakazi wa maeneo hayo wahesabio upya na hatua ya majuzi ya Rais William Ruto ya kuondoa vikwazo na vizingiti kwa wanaotafuta vitambulisho na pasipoti katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, vinatazamwa na baadhi ya wadau kama karata za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027. Habari mbili nyingine zilizopewa uzito na magazeti hayo ya Kenya, mosi ni kuuawa mgonjwa kwa kuchinjwa katika hospitali ya taifa ya Kenyatta jijini Nairobi katika mazingira ya kutatanisha na yapili, ya pili ni habari ya kuaga dunia mtangazaji mkongwe Leonard Mambo Mbotela akiwa na umri wa miaka 84. Mbotela ambaye alijizolea umaarufu kwenye anga ya utangazaji redioni haswa wa kupitia kipindi chake cha Je, huu ni ungwana, alifariki dunia jana asubuhi baada ya kuugua kwa muda. Tuangazie sasa magazeti ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari ya kieneo kuhusu mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayowaonyesha marais wa kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Picha hiyo imebeba anwani inayohoji da kumaliza vita. Dondo zake zinasema Rais Samia kuongoza wakuu wa nchi za SADC na EAC kutafuta suluhu ya machafuko yanayoendelea DR Congo. Macho yote kwa Kagame, Chisekedi na Ramaposa, leo. Azaki zaeleza matumaini, barabara nne zafungwa kwa muda, usalama waimarishwa. Gazeti la Habari Leo mambo ni yayo hayo limepa habari hiyo uzito wa kwanza chini ya kichwa cha maneno Sadek na ESC za kamia amani DRC. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vinavyosomeka: MSD yawezesha upatikanaji wa bidhaa za afya kwa asilimia 83. Serikali kununua mitambo ya kuchimba visima nchi nzima. Sheria ya kulinda mji mkuu Dodoma kutua bungeni. Bunge la shauri NHC iondolewe VAT. Na mwinyi ataka uadilifu wa biashara mwezi wa Ramadhani. Vita DRC yawaibua mawaziri EAC na SADC. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, ambalo pia limeandika wanafunzi wenye watoto wachanga wawekewa utaratibu wa kunyonyesha. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani inayosema makali hatua za Trump yaanza kung'ata rasmi watumiaji wa ARV sasa kununua limepa. uzito pia ripoti maalum yenye kichwa cha maneno wazazi wa charuka wanafunzi wa darasa la nne kusoma hadi usiku. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Saturday Monitor linalochapishwa nchini Uganda, toleo lake la mtandaoni limetanguliza mbele habari inayosema mpende msipende, nitahifadhi kiti cha spika wa bunge bila kupingwa, asema spika Anita Among. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka mawakili wa EAC wamshtaki jenerali Muhunzi katika mahakama ya kieneo kutokana na, na jumbe zake kwenye mtandao wa X. Trump aiwekea vikwazo mahakama ya ICC. viongozi wa kijezi wataka kutimizwa ahadi zilizopuzwa kabla ya ziara ya Museveni na kuna makala maalum pia inayozungumzia namna binti wa miaka kumi na saba kwa jina Grace Gonza anavyoalea na kuwatunza ndugu zake wangapi? Tisa. Hii ni redio Tehran. Tunaomba Allah awape busara na hikma viongozi wa EAC na SADC wanapokutana Dar es Salaam, chini ya wenyeji na wenyekiti wa Rais Samia Suluhu Hassan, wakijadili mzozo wa DRC. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe tisa Shabani mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 8 Februari mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 965 iliyopita aliaga dunia Ibnu Baraj, mmoja wa mafakihi na maulama mashuhuri wa Misri. Ibnu Baraj alifahamika sana kwa jina la Trablusi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablos, yani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Seyid Murtadha na Shekh Tusi. Ibni Baraj ni msomi mtajika wa Kiislamu ambaye fikira na mitazamo yake ilikuwa ikiheshimiwa na mafakihi wakubwa wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 869 iliyopita inayosadifiana na tarehe 9 Shaban mwaka 577 Hijiria, aliaga dunia Abul Barakat Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibnambar, faqihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad. Alihitimu masomo yake katika skuli mashuhuri ya Nidhamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo alianza kufundisha katika shule hiyo. Ibnu Ambar ameandika vitabu mbalimbali mbali katika nyanja tofauti. Katika siku kama ya leo, miaka 62 iliyopita, Abdusalam Arif alifanikiwa kushika hatamu za uongozi nchini Iraq baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu akishirikiana na maafisa wa jeshi wa chama cha Baath akisaidiwa na majeshi ya anga ya Iraq, Kanali Abdusalamu Arif alishambulia jengo la wizara ya ulinzi ya Iraq yalipokuwa makao makuu ya ya Abdul Karim Qasim, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Baada ya kumtia mbaroni na kumuua rais huyo, Abdusalamu Arif alijitangaza kuwa rais wa nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Vibaraka wa gadi ya mfalme shaha wa Iran walivamia wa moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira usiku, baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea wa katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka hao wa mfalme Shah. Na katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri 8 kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi mbili hizi. Maelfu ya wapiganaji wa Irani walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuuteka mji wa Fao unaopatikana kusini mashariki mwa Iraki katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. Minong'ono ya Imam Ali alayhi salam katika Shaaban. Bismillahirrahmanirrahim. Fa inni la aqdiru linafsi daf'an wa la amliku laha naf'an, Mola wangu niweke pamoja na mawali wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako, kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu, ni kutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo Ilai. Mtumwa wako nilirejea, basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia nuru yafikie asili ya utukufu, na roho zetu ziwe za ning'inia kwa enzi ya utakatifu wako, Ilahi. Mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu sikuusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako. Hii ni Redio Teheran. Sharali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, enyi taasisi zote za kimataifa mnashuhudia leo namna viongozi wa Marekani ndio wahatarishi wa amani duniani. Kunahitajika kwa haraka sana viongozi wa nchi mbalimbali kujitafakari katika kuunda upya UN. Maoni ni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Ivory Coast yatangaza tarehe ya kuondoka wanajeshi wa Ufaransa nchini humo, yasema kwamba ni Februari ishirini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataka uchunguzi wa ukiukwaji wa haki katika mji wa mashariki wa Goma. Uswisi inamchunguza mwanajeshi wa Israel anayetuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aitaka Saudia imege ardhi yake na kuwapatia wapalestina waunde nchi yao. Na jeshi la Sudan liendelea kuyakomboa maeneo yanayoshikiliwa. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Asante sana kwa muda wako mpenzi msikilizaji, na vilevile vile kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na kutakia wikendi njema, asante na kwaheri.