Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Mwenyezi namkumbukeni Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran na kutakia Jumaa Mubarak. Mie Hussein Hassan nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Leo ni Ijumaa ya Februari 7 mwafaka na tarehe 8 Shaban mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podcasti ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Tutakuwa na hikma za Nahjul Balagha, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, tusikilize kupitia redio Maarifa, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw inaelekea kutumia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Kamanda Salami wa IRGC ya Iran asema hatutosalimu amri mbele ya vitisho vyovyote. Afrika Kusini asema hatutakubali kuburuzwa na Marekani na Trump. haiwekea vikwazo wa ICC kwa kuchunguza jinai za Israel na Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Saa sita juu ya alama kwa saa za hapa Teheran. Habari kamili. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa taifa hilo halitokubali kuburuzwa na kushinikizwa na majinabi. Hii ni baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mipango ya kuikatia misaada ya Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Ramaphosa amesema nchi hiyo itajikita katika kuifanyia mageuzi mifumo yake ili kuimarisha uchumi na kukomesha utegemezi. Jumatatu iliyopita pia Ramaphosa alipinga bwabwaja za Trump na kusema kwamba Pretoria haijawahi kunyakua ardhi yoyote ile. Alisema Afrika Kusini ni nchi huru na yenye demokrasia na mambo yake ya ndani hayapaswi kuingiliwa na dola lolote lile na kwa kisingizio chochote kile. Wakati huo huo imesema haitoburuzwa na Washington baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kutangaza kwamba atasusia mkutano ujao wa G20 huko mjini Johannesburg. Saa chache baada ya tangazo hilo la Rubio jana Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola amesisitiza tena msimamo huru wa nchi hiyo kuhusu maswala ya kimataifa. Lamola amesema kama navonukuu sisi ni nchi huru na ya kidemokrasia iliyojitolea kwa utu, usawa na haki za binadamu, tukipigania kutobagua rangi na kutopagua, kutobagua kumradhi, jinsia huku tukiweka katiba yetu na utawala wa sheria mbele. Mwisho kunukuu. Urais wetu wa G20 hauishii tu katika mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia matibabu ya usawa kwa mataifa ya kusini mwa dunia kuhakikisha mfumo sawa wa kimataifa kwa wote, mwanadiplomasia huyu mkuu wa Afrika Kusini amesisitiza. Rubio alitangazwa kwamba hatoshiriki mkutano wa kilele wa G20 huko nchini Afrika Kusini uliopangwa kufanyika Februari 20 hadi 21, akidai kuwa taifa hilo mwenyeji linatekeleza eti ajenda iliyo dhidi ya Marekani. Turejee hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, amesema nguvu za Iran na historia yake pana inaifanya isiwezi kutetereshwa na mashinikizo ya nje. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo kujibu hatua ya Marekani ya kuiwekea Iran vikwazo vipya na kuongeza kuwa wakati mataifa yenye nguvu yanaweka vikwazo na njama za kudumaza ustawi na maendeleo ya jamhuri ya Kiislamu, lakini nchi hii imezidi kuimarika chini ya uongozi thabit. Salami ameeleza bayana kwamba historia kongwe na ya jadi na nguvu za kipekee zinaifanya Iran kuwa taifa ambalo Marekani na washirika wake wanaona hawawezi kulivumilia kauli ya kamanda Salami inatia nguvu azma ya Iran ya kudumisha mamlaka yake ya kujitawala na uhuru wa kimkakati amesema. Jamhuri ya Kiislamu inafuata njia yake ya uwezeshaji na ushirikiano bila kukubali kusalimu amri mbele ya vitisho vya majinabi. Wakati huo huo, Iran imelaani vikali vikwazo hivyo vipya vilivyowekwa na utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya sekta ya mafuta nchi hii ikisema vinaenda kinyume na sheria na kanuni za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, leo Ijumaa, ameshutumu vikwazo hivyo na kusema kuwa havifai kabisa. Matamshi hayo yametolewa siku moja baada ya wizara ya hazina au ya fedha Marekani kuwalenga zaidi ya watu kumi na wawili makampuni pamoja na vyombo vya baharini kwa madai kuwa vinarahisisha usafirishaji wa mamilioni ya mapipa ya mafuta ya Iran hadi China. Katika hatua nyingine, Chuo Kikuu cha Nairobi huko nchini Kenya jana Alhamisi kilikuwa mwenyeji wa mkutano wa ubalozi wa Iran wenye kauli mbiu inayosema kupekua ushawishi wa ustaarabu na utamaduni wa Kiajemi kwa jamii za Afrika Mashariki. Fatma Muhammad Achani, gavana wa kaunti ya Kwale pwani ya Kenya, ambaye alihudhuria mkutano huo, amesema wazawa wa Shirazi bado wanaishi katika eneo hilo na waliboresha eneo hilo kwa mchanganyiko wao wa utamaduni wa Kiajemi na Waswahili ambao ulizalisha lahaja ya Kishirazi. Naye Ali Golampur, balozi wa Iran mjini Nairobi ameeleza bayana kwamba baadhi ya mitishamba, viungo na vyombo vililetwa katika eneo hilo na Waajemi, na ushawishi wao bado unaonekana hadi leo hii, haswa katika maeneo ya pwani. Kwa upande wake, Ali Pourmarjan, mwambata wa utamaduni katika ubalozi wa Iran nchini Kenya, amesema athari za jamii ya Washirazi au Waajemi mara nyingi huachwa ingawa mchango wao kwa Afrika ni mkubwa na unastahili kufanywa sehemu ya utambulisho wa watu. Ustaarabu wa Wajemi ulioletwa Afrika Mashariki na Washirazi na Mabulushu wa Iran katikati ya karne ya 18 ulisababisha utambulisho wa kitamaduni ulioboreshwa, kuimarika kwa uchumi na mshikamano wa kijamii. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, jeshi la Israel limefanya mashambulizi kadhaa ya anga dhidi ya maeneo tofauti ya kusini na mashariki mwa Lebanon, huo ukiwa ni ukiukaji mkubwa na wawazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano kati yake na nchi hiyo ya kiarabu shirika rasmi la habari la Lebanon limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa ndege za kivita za Israel zimefanya mashambulizi mengi ya anga kwenye miinuko ya milima na eneo moja lililoko katika wilaya ya Balbek mashariki mwa Lebanon. Ripoti zinasema kuwa ndege za kijeshi za Israel zilifanya mashambulizi kadhaa kwenye eneo la Eklem Atufa huko kusini mwa Lebanon, mwendo wa saa nne na nusu usiku wa kuamkia leo Ijumaa. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, mashambulizi ya anga ya Israel yalilenga miji ya Aza na Rumin na eneo karibu na wadi Azahrani. Aidha, ndege za kivita za Israel zimeshambuliwa kwa mabomu bonde la Beka huko mashariki mwa Lebanon karibu na mpaka na Siria. Israel ililazimika kukubali kusitisha mapigano na harakati ya mukawama ya Hizbullah baada ya kupata hasara kubwa kufuatia karibu miezi kumi na minne ya mapigano na kushindwa kufikia malengo yake katika uvamizi wake huo dhidi ya Lebanon. Makubaliano ya kusitisha mapigano yalianza kutekelezwa Novemba 27. Tangu kuanza kutekelezwa kwa makubaliano hayo, vikosi vya uvamizi vimekuwa vikiendesha mashambulizi ya karibu kila siku dhidi ya Lebanon, kinyume na mapatano hayo ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya anga dhidi ya Beirut, mji mkuu wa nchi hiyo ya Kiarabu pamoja na viunga vyake. Na rais wa Marekani Donald Trump ametia saini dikri au amri ya utendaji ya kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa kile alichokiita uchunguzi usio na msingi dhidi ya Marekani na mwitifaki wake wa karibu Israel kuhusu mauaji ya kimbari huko Ghaza. Agizo hilo la Trump la jana Alhamisi limedai kuwa mahakama ya The Hague ilitumia vibaya mamlaka yake kwa kutoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye alifanya mazungumzo na rais huyo wa Marekani siku ya Jumanne. Amri hiyo pia imedai kuwa ICC ilijihusisha na eti vitendo visivyo halali na visivyo na msingi vinavyolenga Marekani na Israel, ikimaanisha uchunguzi wa ICC juu ya uhalifu wa kivita wa Marekani nchini Afghanistan na mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Agizo hilo linajumuisha kuzuilia kwa fedha na marufuku ya kusafiri dhidi ya maafisa wa ICC, wafanyakazi na jamaa zao, pamoja na yeyote anaikisiwa kwamba alisaidia uchunguzi wa mahakama hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika wavuti wetu wa parstoday.ir mkwaju sw yes. ni kukumbushe, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 9890350654 Nane, saba. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayohoji sababu gani zimepelekea kuongezeka biashara ya nje ya Iran. Takwimu zinaonyesha kuwa biashara ya nje ya Iran imefikia dola bilioni mia moja na nne. Ripoti ya jumuiya ya maendeleo ya biashara ya Iran inaonyesha kuwa katika kipindi cha miezi kumi iliyopita majimui ya biashara ya nje ya nchi ilikuwa tani milioni mia moja hamsini na nane na laki moja na themanini elfu yenye thamani ya dola bilioni mia moja na tatu na, na milioni 846 kwa mujibu wa ripoti hiyo mauzo ya nje ya nchi yasiyo ya mafuta yamefikia takriban dola bilioni 48 katika miezi kumi iliyopita ambayo ni ongezeko la asilimia 18 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Ushirikiano na majirani daima umekuwa ndio kipaumbele cha siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya hivi karibuni. Katika muktadha huo, harakati za kutafuta njia za kupanua ushirikiano wa pande mbili zimekuwa ndio lengo kuu la viongozi wa Iran na nchi jirani. Kuzingatia uwezo mkubwa wa kiuchumi wa eneo hili na ukaribu wa jiografia na kuwekwa mshabaha na mfanano wa kiutamaduni na vilevile wa kilugha kumeiweka Iran na majirani zake kwenye njia ya kupanua ushirikiano anuai kwa anuai ya soko katika maeneo ya kaskazini, kusini, mashariki na magharibi mwa Iran ni fursa mwafaka kwa kampuni za viwanda za Iran kukidhi mahitaji yao kwa kuendelea kushauriana na kuzingatia mahitaji ya majirani zao kwa kuzalisha bidhaa bora, pamoja na kuwa na uwepo mkubwa katika masoko lengwa. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, kati ya jumla ya biashara ya nje ya nchi zaidi ya tani milioni 127 saba zenye thamani ya dola bilioni 47.7 zilitengwa kwa mauzo ya nje katika kipindi cha miezi kumi ya mwaka huu, ambayo iliongezeka kwa asilimia kumi na mbili katika swala la uzito na asilimia kumi na nane katika swala la thamani. China ikiwa na dola bilioni kumi na mbili nukta tatu Iraq dola bilioni kumi, Umoja wa Falme za Kiarabu ikiwa na takriban dola bilioni 6 na Uturuki dola bilioni tano nukta tano ndizo sehemu kuu za mauzo ya nje ya Iran ya bidhaa zisizo za mafuta. Bidhaa kuu zinazouzwa nje ya Iran ni bidhaa za petrokemikali. Hii ni redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Tunakushukuru vilevile kwa kushirikiana nasi kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma kadri tunavyosogea mbele na matangazo yetu haya ya Ijumaa mchana Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni katika sehemu hii ya sita ya podcast yetu inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Podcast hii kama tulivyosema hapo awali inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea mnamo mwaka 1979 na, na tofauti zake na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani. Baada ya kuchunguza sifa za kipekee na maalumu za mapinduzi haya tutajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya kiislamu Iran yalitokea Februari 1979, ni tofauti na mapinduzi mengine yote yaliyojiri duniani. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulifanya ulinganisho baina ya malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya utawala wa kifalme wa kikatiba na kujadili swala la kupigania uadilifu. Tulisema kwamba kupigania haki na uadilifu kunaweza kuzingatiwa kuwa ni miongoni mwa dhana na malengo ya pamoja ya utawala wa kifalme chini ya sheria na katiba na mapinduzi ya Kiislamu ambayo yana historia na mizizi katika utamaduni wa Kiislamu na hata Irani ya kale. Harakati ya wananchi katika kilele cha kupigania utawala wa kifalme wa katiba ilitokana na azma ya wananchi ya kupigania haki baada ya kuchoshwa na dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa wafalme. Hata hivyo, baada ya kupungua vuguvugu -vugu la kupigania utawala wa katiba na kufifia matumaini ya wanaharakati wa vuguvugu -vugu hilo, wazo la kupigania haki lilidhoofika na taratibu likakanyagwa na mabuti ya madola ya kigeni na watawala madikteta wa ndani. Swala la kutekeleza uadilifu wa kijamii na kisiasa halikuzingatiwa ipasavyo wakati wa utawala wa kifalme wa Pahalavi. Wakati wa utawala wa mutilaki wa Reza Shah, mwanga wa kupigania haki na uadilifu ulififia na ulitoweka kabisa wakati wa utawala wa Muhamed Reza Shah. Katika mazingira hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliinua juu bendera ya mapambano dhidi ya utawala wa Shah na kupigania uadilifu katika jamii. Aliamini kuwa lengo kuu la ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu ni kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii, chini ya usimamizi wa mtawala mwadilifu, ambaye katika kipindi cha kuwa ghaiba Imamu wa Zama huwa ni mwanazuoni mwadilifu wa sheria za Kiislamu au kwa maneno mengine fakihi mtawala. Dhana na lengo jingine la pamoja la mapinduzi ya ufalme wa kikatiba na mapinduzi ya kiislamu ni kupigania uhuru. Uhuru unaoambatana na haki ni mojawapo ya itikadi na malengo ya wapigania ukombozi duniani kote. Ndio maana una nafasi ya thamani ya juu sana katika fasihi ya kisiasa duniani. Uhuru ni dhana tata na iliyozusha mjadala mkubwa, licha ya kuwa na umuhimu na thamani kubwa katika katika falsafa ya ya kisiasa na katika mapambano ya kisiasa, kila moja ya mifumo na mielekeo ya kifikra imewasilisha tafsiri na uelewa tofauti wa uhuru. Lakini labda inaweza kukubalika bila ubishi kwamba kati ya mielekeo yote ya kifikra na kisiasa, uliberali umekuwa mtetezi muhimu na mkubwa wa uhuru, ingawa kuna tofauti nyingi za maoni miongoni mwa wanafalsafa wa mfumo huo katika kubainisha maana ya uhuru na katika maelezo ya mipaka na vipengee vyake. Harakati ya ufalme wa kikatiba ilikuwa tajiriba ya kwanza ya taifa la Iran kwa ajili ya kutimiza malengo ya uhuru na demokrasia, na mojawapo ya matukio muhimu katika historia ya sasa ya Iran, bali pia katika eneo la magharibi mwa Asia katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita kupatikana uhuru kwa kubadilishwa utawala wa ufalme motilaki kuwa mfumo wa kikatiba katika wakati ambapo nchi nyingi duniani isipokuwa nchi chache za Ulaya zilikuwa na serikali za kimabavu na kidikteta ni mageuzi makubwa ambayo taifa la Iran lilibeba bendera yake katika kipindi hicho. Uhuru ulipatikana katika nyanja zake zote yaani uhuru wa mawazo, imani kujieleza na uhuru wa kisiasa na kijamii chini ya kivuli cha mamlaka ya watawala kubanwa na katiba na sheria. Kwa mfano, katika uwanja wa uhuru wa vyombo vya habari na kujieleza, wanahistoria wamekitaja kipindi cha harakati za ufalme wa kikatiba nchini Iran kuwa ni kipindi cha mabadiliko makubwa ya uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kwa maneno mengine ni kuwa mafanikio ya harakati ya ufalme wa kikatiba yalitayarisha mazingira mazuri ya kuwepo uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari na matokeo yake yakafungua njia ya kupanuka uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kuundwa kwa vyama na makundi mbalimbali ya kisiasa Ilikuwa kipengele kingine cha kupatikana uhuru katika harakati za kupigania utawala wa katiba. Mchakato wa maendeleo ya kisiasa ulianza nchini Iran kutokana na ushindi wa mapinduzi ya ufalme wa kikatiba dhidi ya utawala wa kimabavu uliotawala mwaka elfu moja mia tisa na tano na moja ya matokeo yake ilikuwa kuundwa kwa vyama vya siasa nchini. Hata hivyo, kushindwa kwa harakati hiyo na kushika madaraka watawala wa ukoo wa Pahalavi kivitendo kulihitimisha uhuru katika anga ya kisiasa nchini. Utawala wa kimabavu wa mfumo huu wa kisiasa, mfumo wa mamlaka kutoka sehemu moja centralism, na upinzani wa serikali dhidi ya mgawanyo wa madaraka na kuundwa vyama, ni miongoni mwa mambo muhimu ya kushindwa kufanya kazi vyema kwa vyama vya kisiasa nchini Iran wakati wa utawala wa Pahlavi. Katika kipindi hicho, hali ya vyombo vya habari na vyama vya kisiasa nchini Iran iliathiriwa na dhuluma ya ndani, hususan ukosefu wa uhuru wa kisiasa kwa wananchi na uhuru wa shughuli kwa makundi ya kisiasa na pia uingiliaji wa madola ya kigeni. Baada ya kipindi kirefu cha utawala wa kimabavu katika jamii ya Iran ambao ulidhoofisha uhuru wote wa kisiasa na kijamii wa taifa, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi Februari mwaka 1979 chini ya uongozi wa Imam Khomeini na kukaanza zama mpya za uhai wa kisiasa ambapo haki za msingi za watu zilitambuliwa rasmi. Sambamba na kukubali na kutetea uhuru, Imam Khomeini aliutambua kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za asili za kimaumbile na zisizokuwa za kutafuta za binadamu katika nyanja za mtu binafsi na za kijamii. Aliamini kwamba uhuru si haki ya kupangwa ambayo mtu humpa mwingine, bali inatokana na maumbile ya binadamu na ni miongoni mwa haki za asili za binadamu hata kama haitatambuliwa rasmi na mfumo wa kifikra au serikali. Wakati huo huo, kila jamii inaweza kuweka mipaka na masharti katika matumizi ya uhuru ili kulinda misingi na nguzo zake na kuhakikisha utulivu na usalama. Hata hivyo, mfumo wowote wa, wa kifikra au serikali hauna uwezo wa kuteteresha msingi wa uhuru huo. Imam Khomeini aliamini kwamba uhuru uko katika dhati na maumbile ya binadamu na kwamba unaambatana na dhati yake. Aliamini kuwa Uislamu ni mfumo unaodhamini uhuru wa mwanadamu, na alitangaza waziwazi kwamba ni Uislamu ndio unaodhamini na kutupa uhuru wenye afya na uhuru sahihi, Akikosoa msimamo wa utawala wa dhalimu wa Sha ambao ulidai kuwapa uhuru wa Irani, Imamu alisema: mnasema kutoa uhuru. Kwani uhuru ni kitu ambacho kinaweza kutolewa? Neno hili lenyewe ni kosa la kijinai. Neno tumewapa uhuru ni uhalifu. Uhuru ni wa watu, sheria inatoa uhuru, Mungu ametoa uhuru kwa watu. Uislamu umetoa uhuru, katiba imetoa uhuru kwa watu. Kuwapa watu uhuru hakuna maana yoyote. Wewe ni nani ili utoe uhuru kwa watu? Mmojawapo ya vipengee muhimu vya uhuru ni uhuru wa maoni, uhuru wa fikra na kujieleza. Kwa msingi huo miongoni mwa maswali yaliyojitokeza katika akili za wachambuzi wengi katika miaka ya harakati za mapinduzi ya Kiislamu ni kwamba je, baada ya kuundwa serikali yenye msingi wa Uislamu, kutakuwapo nafasi ya uhuru wa fikra, imani na kujieleza? Miezi mitatu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini alimjibu ripota aliyemuuliza huko Paris kuhusu uhuru wa maoni na wa kujieleza wa watu wanaofuata fikra za kimaksi katika serikali ya kiislamu, kwamba katika serikali ya kiislamu watu wote wana uhuru katika itikadi zao. Vilevile alijibu swali kuhusu hali na hatima ya wasiokuwa waislamu na wasioamini dini katika utawala wa kiislamu akisema, demokrasia imo ndani ya uislamu na watu wana uhuru wa kueleza imani na uhuru katika kutenda, maadamu hawatakula njama. Kuhusu uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari, imamu alisema kwamba vyombo vyote vya habari viko huru isipokuwa maandishi yenye madhara kwa taifa. Kuundwa kwa vyama na mashirika ya kisiasa na ya kiraia ni kipengee kingine muhimu cha uhuru katika jamii. Za kidemokrasia sekta zote za jamii ziko huru kuunda vyama vya siasa au mashirika ya kiraia, biashara na kitaaluma, na serikali haipaswi kuweka vikwazo vyovyote katika uwanja huo. Imam Khomeini alikubaliana na jambo hilo na akatangaza wazi kwamba utawala wa Kiislamu unaoana na kanuni za kidemokrasia na kwa hivyo hautazuia uundaji na shughuli huru za vyama vya kisiasa. Swala la kudhaminiwa uhuru wa walio wachache kidini pia lilikuwa mojawapo ya mambo yaliyoibua wasiwasi wa watu wengi wanaopigania uhuru wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Akijibu maswali ya wale waliouliza kuhusu kiwango cha uhuru wa makundi ya wachache kidini katika kutekeleza majukumu na mambo yao ya kidini katika kipindi cha utawala wa jamhuri ya Kiislamu, Imam Khomeini alieleza bayana kwamba makundi ya walio wachache kidini sio tu kwamba yana haki za kutosha katika masuala hayo bali pia serikali ya Kiislamu inatambua kuwa ni wajibu wake kulinda haki zao kikamilifu. Swala la kuheshimu haki za kisiasa na kijamii za raia Waislamu wa madhehebu ya Suni lilikuwa kipengele kingine kilichoibua wasiwasi kuhusu uhuru nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuzingatia kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliegemewa kwenye itikadi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na katika kipindi hicho baadhi ya maulamaa wa Kisuni waliwatambua Mashia kuwa sio Waislamu au hata kuwa ni makafiri, misimamo ya Imam Khomeini akiwa marja na kiongozi wa juu zaidi wa Kishia na pia kiongozi wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ambao umejenga misingi yake kutokana na fikra ya madhehebu ya Shia ilikuwa muhimu sana. Watu wengi walitarajia kwamba sasa ambapo madaraka yameangukia mikononi mwa Mashia na viongozi wao wa kidini watatumia fursa hiyo kukabiliana na Masuni na kupanua madhehebu hiyo. Hata hivyo, Imam Ruhula Khomeini akitumia hekima ya kupigiwa mfano aliwataja Waislamu wa Islamu madhehebu zote za Shia na Suni kuwa ni ndugu wa kidini na kwamba hitilafu zinazoshuhudiwa baina yao ni matokeo ya uhasama na njama za maadui wa Uislamu. kuchagua na uhuru wa kuchaguliwa au kugombea nyadhifa mbalimbali ni vipengele vingine muhimu na dhihirisho la kushirikishwa watu katika medani za kisiasa na moja ya viashiria vya msingi vya mfumo wa kidemokrasia. Wanafikra wengi wamelitaja swala la uhuru wa kuchagua kuwa muhimu sana kiasi kwamba wamefungamanisha hatima ya demokrasia na jambo hilo. Imam Khomeini alielewa umuhimu wa uhuru wa kuchagua watu katika mfumo wa kidemokrasia, na mara baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliitisha kura ya maoni ya wananchi kupigia kura mfumo mbadala na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ulipasishwa kwa asilimia 98 ya kura za wananchi. Alikuwa mwangalifu sana kwa haki ya watu ya kuchagua na hakuwahi kuruhusu uchaguzi kusitishwa hata katika mazingira magumu zaidi, kama vile wakati miji mbalimbali mbali ya Iran ilipokuwa ikishambuliwa na ndege za kivita za Iraki wakati wa vita vya kulazimishwa vya dikteta Saddam dhidi ya Iran. Kujenga misingi ya uhuru wa kisiasa wa wanawake na kuwatayarishia mazingira mazuri ya kufaidika na haki zao za kiraia na pia kushiriki katika maamuzi muhimu ya nchi ni dhihirisho jingine la fikra za Imam Khomeini kuhusiana na uhuru. Akizungumzia dhulma iliyokuwa ikifanywa dhidi ya wanawake wakati wa utawala wa Muhammad Reza Shah, na kwa kutegemea misingi ya Uislamu inayokuza na kupandisha juu hadhi ya mwanamke katika jamii na siasa, Imam Khomeini alipinga madai ya baadhi ya watu waliosema kwamba utawala wa kidini katika madhehebu ya Shia utapelekea kutengwa wanawake kisiasa na kijamii. Alisema Shia sio tu kwamba haiwaondoi wanawake katika medani za masuala ya kijamii, bali inawaweka wanawake katika nafasi za juu za kibinadamu katika jamii. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mie ni Hussein Hassan. Na ufuatao ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais wa Marekani Donald Trump ambayo imebeba anwani inayosema ulimwengu washangaa. Dondoo ya habari hiyo inasema Trump aihangaisha dunia na sera zake za kimabavu. Kwa muhtasari, mwandishi anatupasha kwamba tangu aapishwe na kutoa madaraka mnamo Januari 20, rais wa Marekani Donald Trump ametetemesha ulimwengu, sera zake zikisha, zikisababisha vilio na kuibua ghadhabu za nchi kadhaa. Habari nyingine iliyopewa uzito na Taifa Leo inasema Mahakama Kuu Kenya imebatilisha uamuzi wa inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja wa kupiga marufuku maandamano ya kuipinga serikali katikati ya jiji la Nairobi. Gazeti dada la Daily Nation kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayowazungumzia wapambe na wasiri wa tawala za Ruto, Kenyatta na Moi. Limeipa uzito pia habari ya kuzikwa hapo kesho kiongozi wa Waislamu wa Ismailia mwadhamu ambaye aliaga dunia Jumanne ya Februari 4. Huwezi kunifunza chochote, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Standard likimnukuu Rais William Ruto. Kwa ufupi, limeandika namna Rais Ruto amewashambulia vikali na kuwaita wapumbavu wakosoaji wake, haswa wanaopinga kampeni ya nchi nzima ya chanjo ya mifugo. Mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia umetengewa nafasi maalum na gazeti hilo chini ya kichwa kisemacho ukosefu wa irada ya kisiasa ndio unaofaa kulaumiwa kwa vita vya DRC asema Uhuru Kenyatta. Haya tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetoa kipaumbele kwa habari inayosema siri, TRA kufungua milango ya ajira mpya wa Tanzania wenye sifa na waliosomea taaluma hizi kuula zaidi, TRA yatangaza utaratibu kwa waombaji wataja sababu za kuajiri wengi, wadau watoa angalizo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huu wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosomeka: watendaji wa MCL wamkumbuka Aga Khan kwa mengi, madeleka kuwashtaki waziri kamishna na DPP, Bunge lataka bodaboda kutambuliwa kidijitali na Slaa atimiza siku ishirini na nane ndani ya mahabusu. Habari Leo limetanguliza mbele habari inayosema tunaweza kujitegemea kiuchumi, asema Majaliwa. Dondoo za habari hiyo zinasema, Majaliwa ataka rasilimali zitumike kujenga uchumi, asema Tanzania inaheshimu sera za mambo ya nje. Jamvi la Habari kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya kisiasa yenye anwani semayo CCM ya utikisa upinzani. Tunatamatishia nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno nyayo za Agahan nchini Uganda. Limeandika kwa mapana na marefu namna kiongozi huyo wa jamii ya Waismailia alivyowekeza na kuanzisha miradi mbalimbali mbali katika sekta za afya, elimu, vyombo vya habari na hata utalii nchini Uganda. Habari nyingine zina vichwa visemavyo: uamuzi wa mahakama ya juu ulinishtua asema Muhozi, Museveni amteua Zeja kuwa naibu jaji mkuu, na kieneo Malawi yaviagiza vikosi vyake vijiandae kuondoka mashariki mwa DRC. Muda unakwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji, lakini iwapo tutapata mpenyo kidogo, nitasoma maoni yako mawili matatu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisini na tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 99 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya 88. kana fi lardhi amanani min adhabi llah wakad rufia ahaduhuma fadunakum lakhar fatamassaku bihi, katika ardhi kulikuwa na kinga mbili za kuepushwa na adhabu. Kinga moja imeondoka, mumebakiwa na kinga moja, shikamaneni nayo. Wasikilizaji wapenzi, marhum Said Razi ambaye ndiye aliyekusanya kitabu cha Nahjul Balagha amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Bakir alaihi salam, akitoa ufafanuzi kuhusu hikma hii ya 88 ya na Nahjulbalagha na kusema kwamba chimbuko la hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni aya 33 ya sura ya nane ya Al Anfal, ambapo Qurani tukufu inasema: na Mwenyezi Mungu hakuwa wa kuwaadhibu nawe umo pamoja nao, wala Mwenyezi Mungu si wakuwaadhibu na hali ya kuwa wanaomba msamaha. Imamu alaihi salam akaendelea kusema, kinga ya kwanza ilikuwa ni Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kinga ya pili ni istighfar. Baada ya kufariki dunia Bwana Mtume, wanadamu wamebakiwa na kinga moja, nayo na ni istighfar, kuomba toba na msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa maelezo hayo, Imamu akanukuu aya hiyo ya 33 ya suratul Anfal kutilia nguvu hakika huo katika sherhe yake Said Razi anasema hayo ni maelezo ya busara mno na ya hikma kubwa, na ni njia bora kabisa ya kuzielewa aya za Quran tukufu. Akasema wakati tunapotumia akili zetu, tutagundua kwa uwanze kwamba Bwana Mtume alikuwa ni kinga ya adhabu kwa viumbe wote, si kwa Waislamu pekee, si kwa wanadamu pekee, bali kwa viumbe wote kama inavyosema aya tukufu kwamba hatukukutuma ewe Muhammad ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Sasa vipi Mwenyezi Mungu angeshusha adhabu wakati duniani ili kuwepo kinga na ngao kubwa sana kama hiyo? Hii ina maana kwamba uwepo wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam miongoni mwa watu ulikuwa ni kinga tosha ya adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa hikma hii ya 88 Nahjul Balagha, kinga nyingine ni istighfare na kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Hii nayo na ni tafsiri ya aya ya 53 ya sura 39 ya Azumare ambayo inasema, sema enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Istighfar mbali na kuwa kwake ni kinga ya adhabu ya Mwenyezi Mungu ni njia bora zaidi pia ya kumiminiwa rehma, riziki, baraka na neema kubwa na Mwenyezi Mungu. Ndiyo maana aya za kumi, kumi na moja na kumi na mbili za sura 71 ya Nuh zikasema, ombeni msamaha kwa mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteeni mvua inyeshe mfululizo na atakupeni mali na wana, na atakupeni mabustani na atakufanyieni mito. Bila shaka ni kwa sababu hii ya umuhimu mkubwa mno wa istighfar na kuomba toba, ndio maana mwishoni mwa hikma hii ya 88 ya Najul Balagha, Imamu Ali alayhi salam, akatuhimiza sana kushikamana na istighfari kuomba toba na kurejea kwa mula wetu kila tunapofanya makosa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 8 Shaabani 1446 ya Hijiria, sawa na tarehe 7 Februari 2025. Siku kama leo miaka 546 iliyopita alizaliwa Thomas More, mwana wa falsafa na msomi mashuhuri wa nchini Uingereza. Mwanzoni mo alisomea elimu ya sheria, na baada ya kujiunga bungeni akapewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas Moore alitofautiana akinadharia na mfalme wa wakati huo wa Uingereza, na hivyo wakati wa jela, na wa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye Thomas More akanyongwa mnamo tarehe 6 Julai mwaka 1535 Miladia, akiwa na umri wa miaka 57. Siku kama ya leo miaka 162 iliyopita alizaliwa mjini Newcastle Edward Granville Brown, mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati, mtafiti na mwanafasihi wa nchini Uingereza. Awali Brown alisomea fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Cambridge na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Hata hivyo, kutokana na kupendelea kwake kusoma tamaduni za mashariki mwa dunia, alifanya safari nchini Iran akiwa na umri wa miaka 25. Aidha, mtafiti huyo aliitaja lugha ya Kifarsi kuwa njia bora ya kunakili fikra na tamaduni za Wairani kuelekea maeneo mengine ya dunia. Ni kwa msingi huo ndio maana akaandika vitabu kadhaa kuhusiana na historia na utamaduni wa Wairani. Mwishoni, Edward Granville Brown alijikita katika kufundisha lugha ya Kifarsi na Kiarabu katika chuo kikuu cha Cambridge na kufariki dunia ya mwaka 1926 akiwa na umri wa miaka 54. Miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ndogo ya Grenada iliyoko katika Amerika ya Kaskazini ilijipatia uhuru. Kisiwa hicho kiligunduliwa mwaka 1498 na Christopher Columbus mvumbuzi wa Kihispania na ikaunganishwa na nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1674, Ufaransa ikaidhibiti Grenada baada ya takribani karne moja yaani, yani mwaka 1783 Waingereza waliifanya Grenada kuwa koloni lao na hali hiyo ikadumu kwa takriban karne mbili. Hatimaye mwaka 1974 na katika siku kama ya leo, Grenada ikajikomboa na kujipatia uhuru. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita wananchi wa Iran walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali ya Iran na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuangushwa utawala wa Shah. Mamilioni ya wananchi wa Islamu wa Iran waliandamana katika siku kama hii wakijibu wito wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wa aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi. Aidha, katika upande mwingine maafisa na vikosi vya jeshi la anga la Irani waliokuwa katika sare zao za kijeshi walielekea kwa Imamu na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Katika mazungumzo hayo, Imamu Ruhullah Khomeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitoa goti na sasa wamejiunga na Korani. Hatua ya vikosi vya jeshi la anga la Iran ya kutangaza utiifu wao kwa Imam Khomeini liliokasirisha sana utawala wa Shah. Hii ni redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Shirali Fazeli akiwa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya salamu anasema jamii ya kimataifa, tunaelewa maadili mema ya ndugu zetu waaminifu na waadilifu wa Iran. Silaha za nyuklia zilizoko magharibi, ambapo viongozi wao wengi sio waadilifu katika mwenendo wao wa utawala, ni kuiweka hatarini dunia yetu. Sante sana Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora huko huko Tanzania. Naye Ahmad Badru Umar yupo Malindi, Kenya, anaandika asalamu alaikum, na namjibu alaikum salam. Anasema habari ya Ijumaa, sijapata haya, sijui tatizo liko wapi, lakini hilo tutalishughulikia inshallah, baada ya muda usiokuwa mrefu. Maoni ni mengi, lakini naona muda haunasi nasi ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa taifa hilo halitokubali kuburuzwa na kushinikizwa na maajinabi, ikiwemo Marekani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema nguvu za Iran na historia yake pana inaifanya isiwezi kutetereshwa na mashinikizo ya nje. Chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya jana Alhamisi kilikuwa mwenyeji wa mkutano wa ubalozi wa Iran wenye kauli mbiu inayosema kupekua ushawishi wa ustaarabu na utamaduni wa kiajemi kwa jamii za Afrika Mashariki. Jeshi la Israel limeshambulia maeneo ya kusini na mashariki mwa Lebanon kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji vita, na rais wa Marekani Donald Trump ameiwekea vikwazo mahkama ya ICC kwa kuchunguza jinai za Israel na Marekani. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na Jumaa Mubarak.