Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kojina la Allah mwingi rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu walimomba mwala wake, alipomona mwanawe anaangamia, akasema eye mwala wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui, mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Teheran, jamejama Uh, tukiwa uh, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti so ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM unasikika kupitia kingamuzi cha Azam usiku huu. Mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu katika meza matangazo ya Redio Teheran, nimekuandalieni uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya Iran juma hili eh, podcast kuhusu eh, simulizi za eh, kutokea na kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu ya Iran, ambapo wakati huo tuako tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa w mapinduzi ya Kiislamu asema ardhi yote ya Palestina kuanzia mtoni hadi baharini ni mali ya Wapalestina. Iran yalaani mpango wa Marekani wa kunyakua na kuitwa Gaza. Utawala wa Israel wajitoa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Na mahakama ya kijeshi ya DRC yatoa hati ya kukamatwa Corneile Nanga. Na sasa ni habari kamili tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema ardhi yote ya Palestina kuanzia mtoni hadi baharini ni mali ya Wapalestina. Akaunti ya mtandao wa ofisi ya kuhifadhi na kusambaza athari za Ayatullahi Khamenei imeandika kwa kuchapisha tena matamshi ya kiongozi mwadhamu kuhusu suala la Palestina na kuandika: Palestina yote kuanzia mtoni hadi baharini ni, wa, ni ya watu wa Palestina. Akaunti za vyombo vya habari vya mtandao wa Khamenei.ir kwenye mitandao ya kijamii leo Alhamisi zimechapisha matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu umiliki wa wananchi wa Palestina ardhi nzima ya Palestina katika lugha tofauti. Imekuja katika maandishi ya ujumbe huo ukimnukuu Imam Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, kwamba amesema Palestina yote kuanzia mtoni hadi baharini ni mali ya watu wa Palestina. Ikumbukwe kuwa tangu kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini, taifa hili la Kiislamu limekuwa mstari wa mbele kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kutetea haki zao katika majukwaa ya kimataifa. Hivi karibuni Khalid Mashal, mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi nje ya Palestina alisema kuwa taifa la Palestina linapigania uhuru, linataka kujikomboa na kuunda nchi huru mji wake mkuu ukiwa Kudsi tukufu. Aidha alisema baada ya mapigano Oktoba 7 matumaini ya kuunda taifa la Palestina kuanzia baharini hadi mtoni na kutoka kaskazini hadi kusini yalifufuliwa miongoni mwa wapalestina walio wengi. Tukiwa bado tunaangazia habari hapa nchini, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amepinga vikali mpango wa Marekani wa kutaka kuinyakua na kuitwaa Gaza na kusema kutolewa fikra kama hiyo ni jambo la kushangaza linalokwenda sambamba na mpango wa utawala wa kizauni wa Israel wa kuiangamiza kabisa Palestina. Ni baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kutangaza hadharani kwamba Marekani itatwana kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza katika mazungumzo yake na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hivi karibuni huko mjini Washington. Akijibu misimamo ya hivi karibuni ya maafisa wa Marekani kuhusu kunyakuliwa Gaza kufuatia pendekezo la Donald Trump la kuhamishwa kwa nguvu watu wa Gaza na kupelekwa Misri na Jordan. Ismail Bakai amesema kuwa kutolewa fikra kama hiyo ni jambo la kushangaza na linaloendana na mpango wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kuiangamiza kabisa Palestina. Bakai pia ameitaka jamii ya kimataifa kulani mpango huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha amesisitiza kuwa bila shaka watu ambao wamepambana na jinai na hujuma kali zaidi za utawala ghasibu kwa muda wa miaka 76 iliyopita na kukataa kuondoka katika ardhi za mababu zao hawatairuhusu Marekani na utawala wa Kizayuni kuharibu utambulisho wao wa kitaifa na kihistoria kwa kutumia mbinu nyinginezo. Kadhalika, Bakai amesema mpango wa kusafisha Gaza na kuhamisha watu wa Palestina katika nchi jirani ni mwendelezo wa mpango wa utawala wa Kizayuni wa Israeli wa kuangamiza kabisa watu wa Palestina na unapingwa vikali na kulaaniwa kutokana na kupingana kwake waziwazi na misingi pamoja na kanuni na sheria za kimataifa na hata haki za binadamu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizaini wa Israel ametangaza kuwa utawala huo unajitoa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Gideon Saar ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, zamani Twitter, akitangaza kuondoka utawala huo katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, na kudai kuwa baraza hilo lina waunga mkono wa kiukaji wa haki za binadamu Sahari amefumbia macho jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza na dhidi ya Wapalestina na kudai kuwa serikali ya Tel Avivu ndiyo serikali pekee ya kidemokrasia katika mashariki ya kati. Aidha, kumradhi, aidha amedai kuwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limejikita katika kuishambulia Israel na kueneza chuki dhidi ya Uyahudi. Waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni pia amedai kuwa Telavivo haitakubali tena kile alichokitaja kuwa ni ubaguzi. Kwa uamuzi huo, utawala wa kizayuni unaungana na Marekani ambayo imetangaza kujitoa katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kufuatia uamuzi wa Rais Donald Trump wa nchi hiyo. Trump jana alitia saini amri ya utendaji na hivyo kuiondoa Marekani katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Vilevile alipiga marufuku kufadhiliwa kifedha shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Israel na Marekani zinaandamwa na mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu kwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya zaidi ya Wapalestina elfu sitini wa ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya dhidi ya jaribio lolote la kufuta kizazi cha wapalestina huko Gaza, akisisitiza haja ya kuzingatiwa sheria za kimataifa wakati wa kutafuta ufumbuzi wa suala la Palestina. Kauli za Guterres ilitolewa jana Jumatano, baada ya pendekezo la kushtua la rais wa Marekani Donald Trump ambaye katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika ikulu wa White House aliweka wazi nia ya nchi yake ya kuiteka na kuikalia kwa mabavu Gaza baada ya kuwahamisha Wapalestina wote na kuwapeleka katika nchi nyingine. Matamshi hayo ya Trump yamelaaniwa hata na mataifa yenye nguvu kimataifa, ikiwemo Rusia, China na Ujerumani ambayo amesema yatasababisha mateso na chuki mpya. Guterres ambaye alikuwa akihutubia mkutano mojawapo kamati za Umoja wa Mataifa amesema hatupaswi kuzidisha matatizo katika kutatua suluhisho. Ni muhimu kuendelea kuzingatia msingi wa sheria za kimataifa. Ni muhimu sana kuepuka aina yoyote ya ufutaji wa kizazi. Lazima tusisitize suluhisho la serikali mbili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa aidha amesisitiza kuwa taifa huru na la kudumu la Palestina ndiyo suluhisho pekee la kudumu kwa ajili ya amani Asia Magharibi. Guterres amesema amani yoyote ya kudumu inahitaji maendeleo yanayoonekana, yasiyoweza kutenguliwa na ya kudumu, kuelekea kwenye kukomesha uvamizi na kuanzisha taifa huru la Palestina, Gaza ikiwa sehemu yake. Mahakama ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo huko barani Afrika imetoa hati ya kukamatwa kwa Corneile Nangaa, mkuu wa makundi ya waasi wa mashariki mwa nchi hiyo ikimtuhumu kwa kushindwa kuzuia vitendo vya utesaji chini ya mamlaka yake. Nangaa, mkuu wa zamani wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi ya Congo DR Seni, sasa anaongoza chama cha AFC na anahusishwa na kundi la waasi la M 23 ambalo hivi karibuni liliteka na kuudhibiti mji wa Goma, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamtuhumu Nangaa kuwa amekiuka haki za binadamu ikiwa ni pamoja na kumtesa mkurugenzi wa shule wakati mapigano yalipokuwa yakiendelea kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Hatua hii inaangazia juhudi za DRC kuwajibisha wahusika wakuu katika mzozo wa muda mrefu wa mashariki mwa nchi hiyo. Hadi sasa, Nangaa au wakilishi wake hawajasema lolote kuhusu hatua hiyo, mahakama ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo inachukuliwa siku chache baada ya muungano wa AFC wa mashariki wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa waasi unaojumuisha kundi la waasi la M23 kutangaza kuwa umesitisha mapigano kuanzia Jumanne Februari 4, kwa sababu za kibinadamu. Awali, Nangaa kiongozi wa kisiasa muungano wa AFC alikuwa amesema, lengo letu ni kufika Kinshasa kunyakua mamlaka na kuongoza nchi na kundi kubwa la waandamanaji jana liliharibu na kuchoma makazi ya mwasisi wa Bangladesh Sheikh Mujibur Rahman huko Dhaka, wakati binti yake Sheikh Hasina, waziri mkuu, aliondolewa madarakani alipokuwa akihutubia kwa njia ya mtandao. Nyumba ya Sheikh Mujibur Rahman ilichomwa moto wakati binti yake Hasina alipokuwa akitoa hotuba ambayo iliandaliwa na jumuiya ya Awami ya wanafunzi iliyovunjwa na sasa inajulikana kwa jina la Chatra Ligi, akiwataka wananchi kuanzisha harakati ya upinzani dhidi ya serikali ya sasa ya Bangladesh inayoongozwa na Muhammad Yunus, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Bangladesh aliyouzuliwa madarakani ameongeza kuwa waandamanaji wanaweza kubomoa wa nyumba lakini si historia na wanapaswa kukumbuka kuwa historia inalipiza kisasi. Vuguvugu vugu la wanafunzi hapo awali liliahidi kufuta katiba ya Bangladesh ya mwaka 1972 na kuizika katiba ya Mujib, huku baadhi ya makundi yenye siasa kali ya mrengo wa kulia yakipendekeza kubadilishwa wimbo wa taifa uliopitishwa na serikali iliyoongozwa na Shekh Mujib baada ya uhuru. Shekh Hasina amesema kuwa waandamanaji hao bado hawajapata nguvu ya kuharibu bendera ya taifa, katiba na no uhuru wao ambapo mamilioni ya wananchi wa Bangladesh walisabilia maisha yao kwa ajili ya kukomboa nchi yao. Nyumba hiyo ni alama mashuhuri ya muda mrefu katika historia ya Bangladesh, kwani Sheikh Mujibur Rahman aliongoza harakati za uhuru kwa miongo kadhaa kutoka katika nyumba hiyo. Wakati wa utawala wa jumuiya ya Awami, ilipogeuzwa kuwa jumba la makumbusho na kutembelewa mara kwa mara na wakuu wa nchi za kigeni au watu mashuhuri, kulingana na itifaki ya serikali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho Donald Trump na kuanza tena sera iliyofeli ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Jumanne ya Februari nne, rais Donald Trump wa Marekani alitia saini hati ya utendaji ili kuendeleza sera mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kudai kwamba yuko tayari kuzungumza na rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uamuzi wa Trump unaonyesha azma yake kurejea katika mkondo wa sera kali dhidi ya Iran ambazo zitakuwa na athari kubwa katika uhusiano wa kimataifa na usalama pamoja na amani ya kikanda. Donald Trump ambaye alikuwa ametumia sera za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika mhula wake wa kwanza urais kwa mara nyingine tena amedai katika utawala wake wa muhula wa pili baada ya kutia saini hati ya utendaji dhidi ya Iran na kuendeleza sera hii iliyofeli, kwamba natumai hakuna haja ya kutumia chaguo hili, yaani mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Tunapaswa kuangalia kama tunaweza kufikia makubaliano na Iran taban. baada ya kusaini mpango wa utekelezaji dhidi ya Iran, Trump alidai kuwa yuko tayari kufanya mazungumzo na rais wa Iran. Mpango huu kivitendo ni sisitizo la kuishwa tena amri ya Trump ya mwaka 2018 ya kuiondoa Marekani kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kutekeleza mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran na hasa inadai kufunga njia yeyote ya Iran kumiliki silaha za nyuklia na kukabiliana na ushawishi wa kieneo wa Iran. Kusainiwa kwa hati ya utendaji na Trump kuna mruhusu waziri wa hazina wa Marekani kutekeleza vikwazo zaidi na mifumo ya utekelezaji kwa ajili ya kuiwekea kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo zaidi Iran, kukabiliana na ukiukaji wa vikwazo vilivyopo dhidi ya taifa hili. Baada ya habari hiyo, bei ya mafuta imepanda katika soko la kimataifa, na hilo linaonyesha juu ya kuwekwa wasiwasi kuhusiana na kushadidi mivutano na Tehran. Huko nyuma, rais wa Marekani Donald Trump alikuwa akiyataja mapatano ya nyuklia ya JCPOA kuwa ni mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa na Washington, na hatimaye tarehe 8 Mei mwaka 2018 akatangaza kuitoa nchi yake katika mapatano hayo. Kwa hatua yake hiyo, Trump alipuuza na kwenda kinyume kabisa na majukumu ya nchi hiyo ndani ya makubaliano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, licha ya kupingwa vikali kimataifa. Baada ya hapo serikali ya Trump iliiwekea tena Teherani vikwazo vikali katika karibu ya wenzi wa mashinikizo eti ya kiwango cha juu ili kuilazimisha Teherani kubali matakwa yake haramu. Aidha, Marekani ilipinga kila mpango uliokuwa ukipendekezwa wenye lengo la kuyalinda mapatano haya ya nyuklia. Lakini pamoja na kuendelezwa vikwazo hivyo vya upande mmoja na vilivyo kinyume na sheria za kimataifa katika awamu ya kwanza ya serikali ya Trump, na hata baada ya hapo, Iran imetekeleza siasa za mukawama wa kiwango cha juu kabisa, na hivyo kufanikiwa kukabiliana na vikwazo hivyo vya Washington. Na ndiyo maana leo hii tunaona kuwa kinyume na madai ya viongozi wa Marekani ya kuipigisha magoti Iran, taifa hili limesimama kidete baada ya kukwamisha njama zote za maadui. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha Iran Juma Hili ambacho kinakuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Juma, Jumatatu wiki hii, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na baraza lake la mawaziri walizuru haram ya mwasisi wa jamhuri ya kiislamu na kutangaza tena utiifu na mfungamano wao kwa thamani na malengo ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu katika siku ya pili ya maadhimisho ya sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maarufu kwa jina la Alfajiri kumi, Rais Masud Pezeshkian akiambatana na mawaziri wa serikali walihudhuria katika haramu ya mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, ambako waliweka shahada la maua kwenye kaburi lake na kuahidi kudumisha njia na malengo yake matukufu. Akizungumza katika hafla hiyo, mjukuu wa hayati Imam Ruhullah Khomeini alitoa mkono wa baraka kwa taifa la Iran na kuwahimiza viongozi wa wananchi kwa ujumla kufanya jitihada kubwa zaidi za mageuzi na mabadiliko katika maisha yetu. Sayid Hasan Homeini alisema tabrik migam ayyam kwanza napenda kutoa pongezi na mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuadia sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tunapaswa kufanya mageuzi na mabadiliko, na mabadiliko hayo yanaweza kuanzia popote, lakini sharti la kwanza ni kuanza mabadiliko katika nafsi zetu sisi wenyewe. Kwa upande wake Rais Pezeshkian alinukuu aya za Qur'ani tukufu na wasia wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akisisitiza kuhusiana umuhimu wa kutekelezwa kanuni za kimaadili na kijamii na kutoa mwito wa kuwepo umoja na mshikamano baina ya Uislamu, alisema: zamani mo kudrat dashtim zamani kudrat khahim dasht. Waislamu watakuwa na nguvu wakati wote watakapokuwa na umoja na mshikamano. Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, daima alikuwa akisema Mwislamu ni ndugu wa mwislamu mwenzake na wote ni mkono mmoja dhidi ya adui wao. Kama itikadi hii itakita mizizi kwenye nyoyo zetu na tukashikamana barabara na Qurani na kuifanyia kazi Nahjulbalagha, hakuna nguvu yoyote inayoweza Mama, mbele ya ya nguvu ya Waislamu, ni vyema kukumbusha hapa kwamba Iran inasherehekea alfajiri 10 kuadhimisha mwaka wa 46 wa ushindi wa mapinduzi islamu, ya kiislamu yaliyouangusha utawala wa kifalme wa Pahlavi uliokuwa ukiungwa mkono na kusaidiwa na Marekani. Siku hiyo inaadhimisha kurudi nyumbani kwa marhumu asisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini baada ya miaka kadhaa ya kuishi uhamishoni. Alfajiri kumi inawakilisha siku kumi za baina ya siku Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu aliporejea nchini Iran baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka kumi na tano na siku mapinduzi ya Kiislamu yalipopata ushindi kamili chini ya uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini tarehe ishirini na mbili Bahmane. Wiki hii Iran imezindua satelaiti tatu mpya wakati wa hafla iliyofanyika Jumapili kuadhimisha siku ya kitaifa ya teknolojia ya anga za mbali. Shirika la habari la IRNA limeandika habari hiyo na kueleza kwamba satelaiti tatu mpya zilizozinduliwa pamoja na ile ya mawasiliano ni NAVAC moja satelaiti ya Pars moja iliyoboreshwa na Pars mbili. Satelaiti ya mawasiliano ya Navaki moja imeundwa ili kuboresha mawasiliano ya simu katika miinuko ya juu. Hivi sasa Iran ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa Iran ya Kiislamu, licha ya vikwazo na mashinikizo makubwa ya maadui dhidi yake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema Quran tukufu ni mujiza wa milele wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam unaothibitisha utume wa mtukufu huyo. Ayatullah Said Ali Khamenei alisema hayo Jumapili katika kikao wa wa na washiriki wa duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu hapa nchini Iran na kuongeza kwamba imeibuka mshindi mbele ya utawala wa Kizayuni. Amesema hakuna mtu yoyote ambaye angefikiria ya mwaka jana kwamba Wapalestina wa ukanda wa, wa Gaza wangeliibuka washindi dhidi ya muungano wa Marekani na Israel. Alisema kundi dogo lenye imani yali limeweza kushinda kundi lenye silaha na zana kubwa za kijeshi. Yaani, kundi dogo la watu wa Gaza limeweza kushinda adui mkubwa kama utawala wa kizayuni na Marekani. Iwapo ungeliambiwa kwamba eneo dogo kama Gaza litalazimika kukabiliana na dola kubwa lenye nguvu za kijeshi kama Marekani na kuibuka na ushindi, je, kuna mtu yoyote angeweza kuamini? Lakini kwa neema ya Allah hilo limewezekana. Ayatullah Khamenei alisisitiza kwamba tofauti kati ya taifa la Iran na mataifa mengine ni kwamba Iran ina ujasiri wa kusema ukweli kwamba Marekani ni mchokozi, mwongo, mdanganyifu, na mkoloni na haifuati kanuni na sheria zozote za kibinadamu. Katika hotuba kwenye mkutano wake na washiriki wa duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu hapa nchini Iran, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu aliwahimiza Waislamu kukimbilia Qurani tukufu kwa ajili ya kutatua matatizo yao. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika ujumbe wake kwenye hafla ya kumalizika duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu katika mji wa Mashhad hapa nchini Iran kwamba sehemu kubwa ya matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu hii leo ni matokeo ya kuwa mbali na mafundisho matukufu ya Qurani. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema katika ujumbe huo kwamba Qurani tukufu ni muujiza wa milelo wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ni tunda kubwa zaidi la ujumbe wa mtukufu huyo na ni wokovu wa mwanadamu katika zama zote. Rais Pezeshkian alisema Qurani imezungumzia maumbile ya mwanadamu bila ya kujali mbari, rangi, tabaka au dini na inawaongoza wanadamu kwenye ukamilifu. Duru ya 41 ya mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu ilifanyika katika mji wa Mashhad kwenye mkoa wa Khurasan Razavi kaskazini mashariki mwa Iran kuanzia tarehe 26 hadi 31 Januari kwa kuwashirikisha makari na mahufadhu wa Qurani tukufu kutoka nchi 27 duniani, na idadi yao walikuwa ni 59. Tarehe pili Februari wiki hii kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah kilizindua kituo kipya cha silaha cha chini ya ardhi. Uzinduzi huo ambao ni sehemu ya sherehe za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran umefanyika katika maeneo ya Mwambao wa Kusini mwa Iran ambapo kituo hicho kipya cha chini ya ardhi kinahifadhi makombora yaliyo tayari kuteketeza manuari za mashambulizi za adui katika eneo la kimkakati la majini, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sepah News. Makombora hayo ya cruise aina ya kadri 380 yenye uwezo wa kukabiliana na vita vya kielektroniki vya manuari za mashambulizi yanahifadhiwa katika mji mpya wa makombora wa chini ya ardhi wa jeshi la Sepa. Makombora ya cruise ya kadri 380 yanaweza kupiga shabaha kwa umakini mkubwa kutoka umbali wa zaidi ya kilomita Elfu moja. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesisitiza kwamba duru mpya ya kutekeleza sera ya mashinikizo ya juu ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itapelekea kushindwa tena Washington. Waziri Araghchi alisema hayo katika kikao na waandishi wa habari pambizoni mwa mkutano wa baraza la mawaziri siku ya Jumatano hapa Teheran na kuongeza kwa kusema, tunaamini kwamba sera mashini ya mashinikizo ya juu zaidi tayari imeonekana kushindwa na jaribio lolote la kuifufua litapelekea kushindwa Marekani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alikuwa akizungumzia sera ambayo Marekani ilipasisha wakati wa muhula wa kwanza wa Donald Trump baada ya Washington kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuweka vikwazo zaidi na vya upande mmoja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinyume cha sheria. ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni katika sehemu hii ya sita ya podcast yetu inayozungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Podcast hii kama tulivyosema hapo awali inachunguza namna mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyotokea mnamo mwaka 1979 na, na tofauti zake na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani. Baada ya kuchunguza sifa za kipekee na maalumu za mapinduzi haya Tutajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya kiislamu Iran yalitokea Februari 1979 ni tofauti na mapinduzi mengine yote yaliyojiri duniani. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulifanya ulinganisho baina ya malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya utawala wa kifalme wa kikatiba na kujadili swala la kupigania uadilifu. Tulisema kwamba kupigania haki na uadilifu kunaweza kuzingatiwa kuwa ni miongoni mwa dhana na malengo ya pamoja ya utawala wa kifalme chini ya sheria na katiba na mapinduzi ya Kiislamu, ambayo yana historia na mizizi katika utamaduni wa Kiislamu na hata Irani ya kale. Harakati ya wananchi katika kilele cha kupigania utawala wa kifalme wa katiba ilitokana na azma ya wananchi ya kupigania haki baada ya kuchoshwa na dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa falme. Hata hivyo, baada ya kupungua vuguvugu la kupigania utawala wa katiba na kufifia matumaini ya wanaharakati wa vuguvugu hilo, wazo la kupigania haki lilidhoofika na taratibu likakanyagwa na mabuti ya madola ya kigeni na watawala madikteta wa ndani. Swala la kutekeleza uadilifu wa kijamii na kisiasa halikuzingatiwa ipasavyo wakati wa utawala wa kifalme wa Pahalavi. Wakati wa utawala wa mutilaki wa Reza Shah, mwanga wa kupigania haki na uadilifu ulififia na ulitoweka kabisa wakati wa utawala wa Muhamed Reza Shah. Katika mazingira hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliinua juu bendera ya mapambano dhidi ya utawala wa sha na kupigania uadilifu katika jamii. Aliamini kuwa lengo kuu la ujumbe wa mitume wa Mwenyezi Mungu ni kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii chini ya usimamizi wa mtawala mwadilifu ambaye katika kipindi cha kuwa ghaiba imamu wa zama huwa ni mwanazuoni mwadilifu wa sheria za Kiislamu au kwa maneno mengine fakihi mtawala. Dhana na lengo jingine la pamoja la mapinduzi ya ufalme wa kikatiba na mapinduzi ya kiislamu ni kupigania uhuru. Uhuru unaoambatana na haki ni mojawapo ya itikadi na malengo ya wapigania ukombozi duniani kote, ndio maana una nafasi ya thamani ya juu sana katika fasihi ya kisiasa duniani. Uhuru ni dhana tata na iliyozusha mjadala mkubwa, licha ya kuwa na umuhimu na thamani kubwa katika katika falsafa ya ya kisiasa na katika mapambano ya kisiasa, kila moja ya mifumo na mielekeo ya kifikra imewasilisha tafsiri na uelewa tofauti wa uhuru. Lakini labda inaweza kukubalika bila ubishi kwamba kati ya mielekeo yote ya kifikra na kisiasa, uliberali umekuwa mtetezi muhimu na mkubwa wa uhuru, ingawa kuna tofauti nyingi za maoni miongoni mwa wanafalsafa wa mfumo huo katika kubainisha maana ya uhuru na katika maelezo ya mipaka na vipengee vyake. Harakati ya ufalme wa kikatiba ilikuwa tajiriba ya kwanza ya taifa la Iran kwa ajili ya kutimiza malengo ya uhuru na demokrasia, na mojawapo ya matukio muhimu katika historia ya sasa ya Iran, bali pia katika eneo la magharibi mwa Asia katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita Kupatikana uhuru kwa kubadilishwa utawala wa ufalme motilaki kuwa mfumo wa kikatiba, katika wakati ambapo nchi nyingi duniani isipokuwa nchi chache za Ulaya zilikuwa na serikali za kimabavu na kidikteta, ni mageuzi makubwa ambayo taifa la Iran lilibeba bendera yake katika kipindi hicho. Uhuru ulipatikana katika nyanja zake zote, yaani uhuru wa mawazo, imani, kujieleza na uhuru wa kisiasa na kijamii chini ya kivuli cha mamlaka ya watawala kubanwa na katiba na sheria. Kwa mfano, katika uwanja wa uhuru wa vyombo vya habari na kujieleza, wanahistoria wamekitaja kipindi cha harakati za ufalme wa kikatiba nchini Iran kuwa ni kipindi cha mabadiliko makubwa ya uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kwa maneno mengine ni kuwa mafanikio ya harakati ya ufalme wa kikatiba yalitayarisha mazingira mazuri ya kuwepo uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari, na matokeo yake yakafungua njia ya kupanuka uandishi huru wa habari na usio wa kiserikali nchini Iran. Kuundwa kwa vyama na makundi mbalimbali ya kisiasa Ilikuwa kipengele kingine cha kupatikana uhuru katika harakati za kupigania utawala wa katiba. Mchakato wa maendeleo ya kisiasa ulianza nchini Iran kutokana na ushindi wa mapinduzi ya ufalme wa kikatiba dhidi ya utawala wa kimabavu uliotawala mwaka 1905 na moja ya matokeo yake ilikuwa kuundwa kwa vyama vya siasa nchini hata hivyo, kushindwa kwa harakati hiyo na kushika madaraka watawala wa ukoo wa Pahalavi kivitendo kulihitimisha uhuru katika anga ya kisiasa nchini. Utawala wa kimabavu wa mfumo huu wa kisiasa, mfumo wa mamlaka toka sehemu moja centralism, na upinzani wa serikali dhidi ya mgawanyo wa madaraka na kuundwa vyama ni miongoni mwa mambo muhimu ya kushindwa kufanya kazi vyema kwa vyama vya kisiasa nchini Iran wakati wa utawala wa Pahlavi. Katika kipindi hicho, hali ya vyombo vya habari na vyama vya kisiasa nchini Iran iliathiriwa na dhuluma ya ndani, hususan ukosefu wa uhuru wa kisiasa kwa wananchi na uhuru wa shughuli kwa makundi ya kisiasa na pia uingiliaji wa madola ya kigeni. Baada ya kipindi kirefu cha utawala wa kimabavu katika jamii ya Iran ambao ulidhoofisha uhuru wote wa kisiasa na kijamii wa taifa, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi Februari 1979 chini ya uongozi wa Imam Khomeini, na kukaanza zama mpya za uhai wa kisiasa, ambapo haki za msingi za watu zilitambuliwa rasmi. Sambamba na kukubali na kutetea uhuru, Imam Khomeini aliutambua kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za asili za kimaumbile na zisizokuwa za kutafuta za binadamu katika nyanja za mtu binafsi na za kijamii. Aliamini kwamba uhuru si haki ya kupangwa ambayo mtu humpa mwingine, bali inatokana na maumbile ya binadamu na ni miongoni mwa haki za asili za binadamu hata kama haitatambuliwa rasmi na mfumo wa kifikra au serikali. Wakati huo huo, kila jamii inaweza kuweka mipaka na masharti katika matumizi ya uhuru ili kulinda misingi na nguzo zake na kuhakikisha utulivu na usalama. Hata hivyo, mfumo wowote wa, wa kifikra au serikali hauna uwezo wa kuteteresha msingi wa uhuru huo. Imam Khomeini aliamini kwamba uhuru uko katika dhati na maumbile ya binadamu na kwamba unaambatana na dhati yake. Aliamini kuwa Uislamu ni mfumo unaodhamini uhuru wa mwanadamu na alitangaza waziwazi -wazi kwamba ni Uislamu ndio unaodhamini na kutupa uhuru wenye afya na uhuru sahihi, Akikosoa msimamo wa utawala wa dhalimu wa Shah ambao ulidai kuwapa uhuru wa Irani, Imamu alisema: mnasema kutoa uhuru? kwani uhuru ni kitu ambacho kinaweza kutolewa? neno hili lenyewe ni kosa la kijinai. neno tumewapa uhuru ni uhalifu. Uhuru ni wa watu. Sheria inatoa uhuru. Mungu ametoa uhuru kwa watu. Uislamu umetoa uhuru, katiba imetoa uhuru kwa watu. Kuwapa watu uhuru hakuna maana yoyote. Wewe ni nani ili utoe uhuru kwa watu? Mmojawapo ya vipengee muhimu vya uhuru ni uhuru wa maoni, uhuru wa fikra na kujieleza. Kwa msingi huo, miongoni mwa maswali yaliyojitokeza katika akili za wachambuzi wengi katika miaka ya harakati za mapinduzi ya Kiislamu ni kwamba je, baada ya kuundwa serikali yenye msingi wa Uislamu, kutakuwapo nafasi ya uhuru wa fikra, imani na kujieleza? Miezi mitatu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini alimjibu ripota aliyemuuliza huko Paris kuhusu uhuru wa maoni na wa kujieleza wa watu wanaofuata fikra za kimaksi katika serikali ya Kiislamu, kwamba katika serikali ya Kiislamu watu wote wana uhuru katika itikadi zao. Vilevile alijibu swali kuhusu hali na hatima ya wasiokuwa Waislamu na wasioamini dini katika utawala wa Kiislamu, akisema demokrasia imo ndani ya Uislamu, na watu wana uhuru wa kueleza imani na uhuru katika kutenda, maadamu hawatakula njama kuhusu uhuru wa kusema na uhuru wa vyombo vya habari Imamu alisema kwamba vyombo vyote vya habari viko huru isipokuwa maandishi yenye madhara kwa taifa. Kuundwa kwa vyama na mashirika ya kisiasa na ya kiraia ni kipengee kingine muhimu cha uhuru katika jamii. Za kidemokrasia sekta zote za jamii ziko huru kuunda vyama vya siasa au mashirika ya kiraia, biashara na kitaaluma, na serikali haipaswi kuweka vikwazo vyovyote katika uwanja huo. Imam Khomeini alikubaliana na jambo hilo na akatangaza wazi kwamba utawala wa Kiislamu unaoana na kanuni za kidemokrasia na kwa hivyo hautazuia uundaji na shughuli huru za vyama vya kisiasa. Swala la kudhaminiwa uhuru wa walio wachache kidini pia lilikuwa mojawapo ya mambo yaliyoibua wasiwasi wa watu wengi wanaopigania uhuru wakati wa harakati za mapinduzi ya kiislamu. Akijibu maswali ya wale waliouliza kuhusu kiwango cha uhuru wa makundi ya wachache kidini katika kutekeleza majukumu na mambo yao ya kidini katika kipindi cha utawala wa jamhuri ya kiislamu, Imam Khomeini alieleza bayana kwamba makundi ya walio wachache kidini sio tu kwamba yana haki za kutosha katika masuala hayo bali pia serikali ya Kiislamu inatambua kuwa ni wajibu wake kulinda haki zao kikamilifu. Swala la kuheshimu haki za kisiasa na kijamii za raia Waislamu wa madhehebu ya Suni lilikuwa kipengele kingine kilichoibua wasiwasi kuhusu uhuru nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuzingatia kuwa mapinduzi ya Kiislamu yaliegemewa kwenye itikadi ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na katika kipindi hicho baadhi ya maulamaa wa kisuni waliwatambua mashia kuwa sio waislamu au hata kuwa ni makafiri, misimamo ya Imam Khomeini akiwa marja na kiongozi wa juu zaidi wa kishia na pia kiongozi wa mfumo wa jamhuri ya kiislamu ambao umejenga misingi yake kutokana na fikra ya madhehebu ya Shia ilikuwa muhimu sana. Watu wengi walitarajia kwamba sasa ambapo madaraka yameangukia mikononi mwa mashia na viongozi wao wa kidini watatumia fursa hiyo kukabiliana na masuni na kupanua madhehebu hiyo. Hata hivyo, Imam Ruhula Khomeini akitumia hekima ya kupigiwa mfano aliwataja Waislamu wa Islamu madhehebu zote za Shia na Suni kuwa ni ndugu wa kidini na kwamba hitilafu zinazoshuhudiwa baina yao ni matokeo ya uhasama na njama za maadui wa Uislamu. Uhuru wa kuchagua na uhuru wa kuchaguliwa au kugombea nyadhifa mbalimbali ni vipengele vingine muhimu na dhihirisho la kushirikishwa watu katika medani za kisiasa na moja ya viashiria vya msingi vya mfumo wa kidemokrasia. Wanafikra wengi wamelitaja swala la uhuru wa kuchagua kuwa muhimu sana kiasi kwamba wamefungamanisha hatima ya demokrasia na jambo hilo. Imam Khomeini alielewa umuhimu wa uhuru wa kuchagua watu katika mfumo wa kidemokrasia na mara baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu aliitisha kura ya maoni ya wananchi kupigia kura mfumo mbadala, na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ulipasishwa kwa asilimia 98 ya kura za wananchi. Alikuwa mwangalifu sana kwa haki ya watu ya kuchagua na hakuwahi kuruhusu uchaguzi kusitishwa hata katika mazingira magumu zaidi kama vile wakati miji mbalimbali mbali ya Iran ilipokuwa ikishambuliwa na ndege za kivita za Iraki wakati wa vita vya kulazimishwa vya dikteta Sadam dhidi ya Iran. Kujenga misingi ya uhuru wa kisiasa wa wanawake na kuwatayarishia mazingira mazuri ya kufaidika na haki zao za kiraia na pia kushiriki katika maamuzi muhimu ya nchi ni dhihirisho jingine la fikra za Imam Khomeini kuhusiana na uhuru. Akizungumzia dhulma iliyokuwa ikifanywa dhidi ya wanawake wakati wa utawala wa Muhamad Reza Shah, na kwa kutegemea misingi ya Uislamu inayokuza na kupandisha juu hadhi ya mwanamke katika jamii na siasa, Imam Khomeini alipinga madai ya baadhi ya watu waliosema kwamba utawala wa kidini katika madhehebu ya Shia utapelekea kutengwa wanawake kisiasa na kijamii. Alisema Shia sio tu kwamba haiwaondoi wanawake katika midani za masuala ya kijamii, bali inawaweka wanawake katika nafasi za juu za kibinadamu katika jamii. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku.