Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idha Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi, tarehe 7 Shaaban mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 6 Februari 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podcasti ya historia ya dunia. Baada ya hapo, tutakuletea udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba tutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Nchi 35 duniani zinatumia dawa za kibioteknolojia za Iran. Wapalestina wa Ghaza wasema Trump ni kichaa, hajui chochote kuhusu ardhi yake mtu sharafu wala Palestina. Jeshi la Sudan la songa mbele kuelekea katikati ya Khartoum, na Russia yasema Zelensky ana kichaa kwa kutaka silaha za nyuklia za NATO. Habari kamili. Katibu wa jumuiya ya watengenezaji na wasafirishaji wa bidhaa za dawa za sekta ya bioteknolojia ya Iran ametangaza kuwa bidhaa hizo zinauzwa katika nchi 35 duniani. Hussein Amir Yazdi, katibu wa jumuiya ya watengenezaji na wasafirishaji wa bidhaa za kimatibabu za bioteknolojia ya Iran, amesema licha ya vikwazo vya kidhalimu vya nchi za magharibi, sekta ya bioteknolojia ya dawa ya Iran imeuza nje bidhaa hizo kwa nchi 33 mwaka jana na 35 mwaka huu. Amir Azdi, ambaye alikuwa akizungumza mjini Teheran kando ya kongamano la nne na maonyesho ya dawa za bioteknolojia na viwanda vinavyohusiana, ameongeza kuwa sekta ya dawa ya kibioteknolojia ya Iran inaokoa dola bilioni mbili kwa ajili ya nchi kwa mwaka na asilimia 60 ya mauzo ya nje ya sekta ya dawa ya Iran yanahusiana na sekta hii. Katibu wa jumuiya ya watengenezaji na wasafirishaji wa bidhaa za dawa za kibioteknolojia amesema leo, kati ya bidhaa 150 za kimataifa za dawa katika uwanja wa bioteknolojia bidhaa 40 zinazalishwa nchini Iran. Wapalestina wa ukanda wa Ghaza wameubeza na kukebehi mpango wa rais wa Marekani wa kuwataka wahame moja kwa moja katika ardhi yao hiyo ya Palestina ili kupisha ujenzi wa kugeuza Ghaza eneo la burudani watakaloishi ndani yake watu wa kila pembe ya dunia Kufuatia kauli ya Donald Trump kwamba Marekani italitwaa na kulimiliki eneo la Ghaza, Wapalestina wa eneo hilo wametoa mijibizo wakisistiza kuwa wataishi au kufia katika ardhi yao hiyo. Mmoja wa Palestina hao, Fathi Abu Assaidi, mzee wa miaka sabini na mbili, ambaye ni mkazi wa Khan Yunis aliyerejea kwenye eneo hilo ambalo majengo yake mengi yamegeuka vifusi, amesema ya: unaliona rundo hili la vifusi visivyo na maana yoyote, hili lina thamani zaidi kuliko Marekani na kila kitu kilichomo ndani yake. Abu Saidi amemdhihaki rais wa Marekani akisema Trump anazungumza kana kwamba ni mfalme anayewageia watu ardhi, ingepasa labda awahamishie marafiki zake wa Israeli mahali pengine nje ya Palestina na aiache Gaza kama ilivyo. Mzee huyo aliyetamka hayo akiwa amezungukwa na watoto na wajukuu zake wapatao 50, ameendelea kuizungumzia kauli ya Trump kwa kusema haya ni mazungumzo ya mwenda wazimu, na kama sisi Waarabu tunavyosema ikiwa mzungumzaji ni mwenda wazimu, basi msikilizaji awe na akili timamu. Mtu huyu hajui chochote kuhusu nchi, mapambano, ujasiri, sharafu au Palestina. Amesisitiza kwa kusema ardhi hii imechanganyika na jasho na damu yetu, hakuna mtu hapa atakayeondoka bila kujali vitisho au ahadi. Pendekezo alilotoa rais wa Marekani, ambalo limelaaniwa na kukosolewa vikali na nchi, shahsia, jumuiya na taasisi mbalimbali linalenga kuwahamisha moja kwa moja Wapalestina wa Ghaza na kuwapeleka katika nchi zingine za Kiarabu, ikiwemo Misri na Jordan, kisha eneo hilo kuhodhiwa na kumilikiwa na Washington. Kufuatia mijibizo na misimamo ya kupinga pendekezo la Trump, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Marco Rubio, amejaribu kuzimua ukali wa kauli ya rais huyo wa Marekani akisema Wapalestina wa Ghaza watahitaji kuishi mahali pengine kwa muda wakati eneo hilo linajengwa upya. Kauli hiyo imekaririwa pia na msemaji wa ikulu ya White House, Carolin Levit, alipozungumza na waandishi wa habari usiku wa kuamkia leo. Mashirika kima ya kimataifa ya kiraia yameutaka umoja wa Ulaya kupiga marufuku biashara na vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Wapalestina. Zaidi ya mashirika 160 yasiyo ya, ya kiserikali, vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kiraia, yakiwemo Human Rights Watch na Amnesty International yameutaka Umoja wa Ulaya kupiga marufuku ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na vitongoji vya walowezi wa Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Barua ya pamoja mashirika hayo kwa Ursula von der Leyen, rais wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya inamtaka afuate sheria za kimataifa na kukomesha himaya na uungaji mkono wa Ulaya kwa walowezi wa kizayuni ambao wameghusubu na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Barua hiyo imeashiria hukumu ya mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ ya Julai 2024 iliyotangaza kuwa hatua ya Israel ya kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina inakiuka sheria na inasistiza kuwa siasa za umoja wa Ulaya zinakiuka wajibu wa kimataifa wa taasisi hiyo. Mashirika hayo pia yamesema bidhaa zinazozalishwa katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni vilivyoko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu hazipaswi kuuzwa kwenye masoko ya Ulaya, kwa sababu biashara hiyo inahusiana moja kwa moja na ukiukaji wa haki za binadamu za Wapalestina unaofanywa na Israel. Jeshi la Sudan lilitangaza jana Jumatano kuwa limepiga hatua kubwa za maendeleo katika mji mkuu Khartoum na kudhibiti kitongoji cha Arrumaila, makao makuu ya vifaa vya matibabu. Duru za uwanjani zimeviambia vyombo vya habari kwamba vikosi vya jeshi la Sudan vimechukua udhibiti wa vitongoji vyote vya Arumaila na Assajana na eneo la viwanda magharibi mwa mji mkuu Khartum. Vyanzo hivyo vimeeleza kuwa jeshi hilo sasa liko karibu na mtaa wa Alghaba unaoelekea katikati mwa Khartum, ambako kuna wapiganaji wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF. Vimeongeza kwamba vikosi vya jeshi la vifaru vya Sudan vinapanga kujiunga na vitengo vya jeshi katika eneo la Almukrin ambapo vimejiza titi tangu Septemba mwaka jana na katika makao makuu ya kamandi kuu katikati mwa jiji. Siku chache zilizopita, jeshi la Sudan lilitangaza kuwa limeudhibiti kikamilifu mji wa Khartum Bahari, mojawapo ya maeneo makuu matatu ya mji mkuu wa nchi hiyo, Khartum. Taarifa ya jeshi la Sudan imesema vikosi vyake vimedhibiti mhimili wa Almak Bridge kusini mwa Khartoum Bahri, na kwamba vinasonga mbele kusafisha eneo hilo. Khartoum Bahri ni moja miji mitatu inayounda mji mkuu wa Sudan, pamoja na Omdurman na Khartoum. Hapo awali jeshi la Sudan lilikuwa limedhibiti maeneo makubwa ya Omdurman. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Uchunguzi uliofanywa katika maeneo mbalimbali na matokeo ya kura ya maoni vinaonyesha kuwa bidhaa zinazotengenezwa na Israel zina hadhi ya chini sana kati ya watumiaji wa kimataifa. Tovuti ya Kizayuni ya Globus imekiri kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel uko katika nafasi ya mwisho katika kategoria ya chapa ya ndani. Uchunguzi uliofanywa katika miezi ya karibuni kati ya watu elfu arobaini katika nchi 20 kuhusu viashiria sita vya nguvu ya chapa kama vile siasa, utamaduni, watu, mauzo ya nje, uhamiaji na utalii umefichua kuporomoka huko kwa hadhi ya bidhaa za Israel. Kadhalika, kwa mujibu wa ripoti ya Almayadin, matokeo ya tafiti hizo yanaonyesha kuwa kizazi kipya jenzi kinaupinga vikali utawala wa kizayuni wa Israel na kinaupa utawala huo alama ya chini zaidi katika maeneo yote. Ripoti hiyo inaeleza kuwa vikwazo na ususiaji wa bidhaa za Israel vimeweka mauzo ya Tel Aviv katika hatari kubwa. Imesema bidhaa ambazo zina alama ya kutengenezwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel zinachukiwa sana na jenzi. Wakati huo huo, Moti Sharaf, mwanzilishi wa kampuni ya Israel Brands ambaye inafanya kazi ya kukuza chapa hizo duniani, amekiri kwamba alama za biashara za Israel zimekuwa katika hali mbaya sana tangu kuanza kwa vita huko Ghaza. Siku chache zilizopita, idara ya vyombo vya habari ya serikali huko Ghaza ilisema kuwa vita vya maangamizi vilivyoanzishwa na utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Ghaza vimeuwa shahidi zaidi ya wa wapalestina elfu sitini na moja, na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Wapalestina wengine elfu kumi na nne mia mbili na ishirini na mbili bado wako chini ya vifusi vya majengo au barabarani na maiti zao bado hazijakusanywa. Idara hiyo imesema kuwa jeshi la Israel aidha limeua na kufuta kabisa familia elfu mbili na tisini na mbili na limeua familia nyingine 4889 ambazo zimeacha mtu mmoja tu kwenye kila familia katika uhalifu uliotajwa kuwa ni maangamizi ya kizazi. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Rusia, Maria Zaharova, amesema mwito wa rais wa Ukrain Vladimir Zelenski wa kutaka Kiev ipewe silaha za nyuklia na shirika la kijeshi la NATO unatia wasiwasi mkubwa. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii jana Jumatano, Zaharova amemtaja Zelenski kuwa ni mwenda wazimu aliyegubikwa na njozi na ambaye anaweza kutafuta bomu chafu. Katika mahojiano na mtangazaji wa televisheni ya Uingereza Piers Morgan siku ya Jumane, Zelenski alikariri azma ya Kiev kumiliki silaha za nyuklia. Ametoa wito kwa NATO kupeleka silaha za nyuklia nchini Ukraine kama hatua ya kukabiliana na Rusia wakati Kiev ikisubiri kujiunga na jumuiya hiyo ya kijeshi inayoongozwa na Marekani. Je, tutapewa silaha za nyuklia? Basi watupe silaha za nyuklia, Zelensky alimwambia Morgan. Ni makombora gani anaweza kuzuia makombora ya nyuklia Rusia? Amehoji Zelensky na kueleza kwamba hilo ni swali la balagha. Akijibu matamshi hayo ya Zelensky jana Jumatatu, Zakharova ameandika, taarifa za hivi karibuni Zelenski kwamba anataka kuwa na uwezo wa nyuklia zinamfichua kama chakaramu ambaye anachukulia sayari kama kitu cha kupumbaza njozi zake za kiwenda wazimu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaojadili ni kwa nini Afrika Kusini inataka Marekani isusiwe. Waziri wa madini na rasilimali za petroli wa Afrika Kusini, Gwede Mantashe, ametoa wito kwa nchi za Afrika kusimamisha mauzo ya madini kuelekea Marekani. Mwito huo umetolewa baada ya Rais Donald Trump wa Marekani kutangaza mipango ya kuikatia misaada Afrika Kusini kutokana na eti sera zake za unyakuzi wa ardhi. Jumapili iliyopita, Trump alidai bila ya kutoa ushahidi wowote kwamba matabaka fulani ya watu nchini Afrika Kusini yanabaguliwa na kunyanyaswa. Akizungumza katika kongamano la uwekezaji wa madini ya Afrika la Indaba mjini Cape Town, Mantashi amesema Mataifa ya Afrika hayapaswi kuogopa vitisho vya Marekani. Tuzuie madini kwenda Marekani, alisema waziri huyo. Aidha, alieleza bayana kuwa kama hawatupi pesa, tusiwape madini. Sisi sio omba omba, tuitumie jaala hiyo ya madini kwa manufaa yetu kama bara. Iwapo tutadumaa kwa hofu, tutaanguka, lakini na madini mlango ni kwetu. Afrika ina takriban asilimia 30 ya madini yote duniani. Baadhi ya madini hayo ni kama vile almasi na dhahabu ambayo ni vyanzo vya asili vya utajiri na vingine hutumiwa katika bidhaa mbalimbali za viwandani kama vile betri na vyombo vya usafiri vya umeme. Kwa hivyo utajiri wa Afrika pamoja na nafasi ya kistratejia ya nchi nyingi za bara hilo daima umezifanya nchi za magharibi kuwa na uchu na kwa kutekeleza sera mbalimbali mbali dhidi ya nchi hizo mbali na kuzikoloni zinufaike na utajiri wa bara hilo. Hii ni katika hali ambayo katika miongo ya hivi karibuni nchi nyingi za bara la Afrika zimeboresha nafasi yao ya kisiasa na kiuchumi katika eneo na katika uga wa kimataifa na zimekuwa na nafasi muhimu na athirifu kimataifa. Afrika Kusini ni moja ya nchi muhimu za bara la Afrika ambazo zina historia ya mapambano dhidi ya ukoloni na sera ya ukombozi kwa miongo kadhaa, sera ambayo ni shubiri kwa nchi za kikoloni ambazo katu haziko tayari kuistahimili. Kuhusiana na hilo, mvutano kati ya Marekani na Afrika Kusini umeongezeka katika siku chache zilizopita. Trump ameishutumu Afrika Kusini kwamba inakiuka haki za binadamu katika sera ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi zingine na ametangaza kuwa atakata misaada yote ya Washington kwa nchi hiyo. Rais wa Marekani ambaye ameapa kipaumbele mashinikizo ya kibabe katika sera zake za kigeni katika muhula wake mpya wa uongozi, wiki iliyopita, na katika maamuzi tofauti, alitangaza kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za Kanada na Mexico na pia kuweka ushuru mpya kwa China. Trump pia ameitishia Ulaya kwamba ataiongezea ushuru wa kibiashara. Kadhalika, rais wa Marekani amepasisha sera ya vitisho na vikwazo dhidi ya nchi za Afrika, huku akitangaza kusitisha misaada ya kifedha kwa Pretoria kutokana na alichokiita ukiukaji wa haki za binadamu. Hii ni katika hali ambayo Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini Jumatatu iliyopita alipinga bwabwaja za Trump na kusema kuwa Pretoria haijawahi kunyakua ardhi yoyote ile. Ramafosa alisema kampeni inayofanyika Afrika ya Kusini ni mchakato wa kisheria ulioidhinishwa kikatiba, ambao unataka kuhakikisha kuwa raia wote wanapata ardhi kwa njia sahihi ya kiuadilifu, na kwa haki kama inavyoelekezwa na katiba. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Uhispania ilikuwa nchi ya pili iliyoingia baharini katika juhudi za kufika kwenye nchi iliyokuwa inaiota mchana na usiku, nam, nchi ya utajiri wa dhahabu, na hatimaye ilifika kwenye nchi hiyo baada ya kuvuka mikondo mikubwa ya bahari. Hatimaye Wahispania walifika kwenye ardhi ya Eldorado katika nchi ya watu wa jamii ya Inka. Wakristo wengine, yaani Uhispania, walikuwa ni nchi ya pili iliyovuka bahari kufikia mji wa ndoto za dhahabu, ardhi ya ndoto zake Eldorado. Wahispania waliipata Eldorado katika nchi ya jamii ya Inka, na walikuwa na pupa kiasi kwamba, ili kutoa dhahabu yote katika nchi hiyo, waliwaua wa Inka wengi sana, wadogo wa kwa wakubwa, na kuwalazimisha wale waliosalia kuwa watumwa katika nchi yao wenyewe kuwatumikia Wakristo wa Uhispania kwenye migodi ya dhahabu. Wenyeji wengi walijiua kutokana na mateso na hali ngumu sana waliopata katika machimbo ya dhahabu, na wakati mwingine ilionekana kuwa watu wa familia moja walijiua kwa pamoja na kwa mkupuo mmoja, ili kuepuka mateso na uchungu wa utumwa wa wazungu makatili. Hii ni episodi ya sita ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia, historia pana na kumbukumbu za ukatili wa baadhi ya watu wenye sura za ubinadamu na uchoyo usio na kikomo. Ili kuepuka kifo, mfalme wa Inka alijaza dhahabu chumba kizima hadi darini na kumpa mfalme mkristo wa Uhispania ili kuokoa maisha yake, lakini kama tulivyosema kwenye episodi zilizopita walimruhusu tu kuingia katika dini ya Kikristo kabla ya kifo chake na wakampa mateso na unyanyasaji wa kupindukia, yaani wa kuchagua auawe kwa kifo gani. Wakati dhahabu ya mfalme wa jamii ya Inka aliyeuliwa kikatili ilipoporwa na kuanza safari ya kupelekwa kwa mfalme mkristo Hispania, haramia na mwizi mwingine mzungu wa Ulaya kutoka Uingereza aliyejulikana kwa jina la Francis Drake alipora dhahabu hiyo baada ya kuishambulia meli ya Uhispania iliyokuwa inasafirisha dhahabu hiyo ya damu iliyomwagwa kidhuluma, na baadaye akaichukua dhahabu hiyo na kumpelekea malkia Elizabeth wa Uingereza. Waingereza ambao hadi wakati huo walikuwa wameachwa nyuma na washindani wengine wa Ulaya katika wizi, uharamia na uporaji wa utajiri wa mataifa mengine kama ya bara la Amerika walivutiwa na uporaji huo, na walimtuma Francis Drake, mwizi na haramia maarufu, kwenda kutafuta maeneo ya kufanya wizi mkubwa zaidi magharibi kabisa mwa dunia. Malkia Elizabeth wa Uingereza alimkaribisha Drake kwenye jumba lake la kifahari na kumwambia kwamba anapaswa kuzunguka ulimwengu kama Magellan, lakini katika ikulu hiyo kulikuwa na mtu mwingine na huyo alikuwa ni waziri wa mambo ya nchi wa Uingereza. Waziri huyo alimchukua Drake ndani ya chumba cha siri na kumwambia kwamba kuzunguka dunia ni uongo tu uliobuniwa na malkia Elizabeth ili kuwapotosha majasusu wa Hispania waliokuwa wametawanyika katika kila kona ya London. Kazi kuu ya Drake ilikuwa ni kuvuka lango bahari la Magellan na kuelekea kaskazini kando ya pwani ya Amerika Kusini. Drake alipewa amri na Malkia Elizabeth aishambulie bila ya hata kuchokozwa meli yoyote ya wa Wakristo wengine wakiwemo Hispania bila ya kutangaza vita, lengo likiwa ni kuwadhoofisha Wakristo hao ili Waingereza waweze kuanzisha makoloni na uporaji wao katika sehemu hiyo ya ulimwengu kwa urahisi. Mahali pa kwanza ambapo Waingereza waliweka mguu wao kwa ajili ya uporaji ilikuwa ni California na walifanya mauaji ya kutisha dhidi ya wenyeji wa eneo hilo. Baada ya California waliteka baadhi ya maeneo na kuyaita Virginia kwa maana ya bikira, ikiwa na maana ya msichana ambaye hajawahi kuonana kimwili na mwanamume yeyote, kwa sababu Malkia Elizabeth hakuwa ameolewa. Maeneo hayo yaliitwa Virginia kwa heshima ya Malkia huyo wa Uingereza. Mrithi wa Malkia Elizabeth alikuwa ni James wa kwanza. Na maeneo ambayo yalivamiwa na Waingereza na kutekwa baada ya mauaji makubwa wakati wa ufalme wake yaliitwa Jamestown. Waingereza walifanikiwa kuwafukuza wakoloni wengine wa Ulaya yaani, wa Holanzi katika maeneo hayo. Moja ya maeneo hayo ilikuwa ni New Amsterdam ambayo baadaye iliitwa New York na Waingereza. Sababu ya kupewa jina hilo la New York, kama tulivyosema huko nyuma, ilikuwa ni kwamba mfalme wa Uingereza alimpa zawadi kaka yake mji huo. Kaka yake aliitwa Duke of York na eneo hili liliitwa New York kwa heshima yake. Maeneo makubwa ya mashariki mwa bara la Amerika Kaskazini yaliitwa Maryland, yaani kumbukumbu ya jina la Mary, mke wa mfalme wa Uingereza. Waingereza waliendelea kujizatiti katika sehemu tofauti za bara la Amerika na kila siku, serikali ya kifalme ya Uingereza ilihimiza vikundi tofauti kuhamia maeneo hayo na kuanzisha makoloni ya Kiingereza katika bara la Amerika. Kwenye miaka hiyo yote, kulikuwa na madhehebu ya ajabu ya kidini yaliyokuwa yameanzishwa nchini Uingereza ambayo wafuasi wake walijiita kwakaz au watu wa tetemeko la ardhi, kwa sababu msisimko wa kidini uliwafanywa watetemeke watu hawa hawakuwa na haki ya kushiriki katika vita vyovyote na hawakulipa kodi kwa makuhani. Majina yao hayakuwa yakiandikwa juu ya makaburi yao na walivaa nguo tofauti na wengine. Ni lazima tuseme hapa kwamba kanisa la Anglikana la Uingereza lilikuwa linakasirishwa mno na kundi hilo, hasa kutokana na itikadi yake ya kukataa kulipa kodi na waliwahesabu wafuasi wa kundi hilo kuwa ni waenezaji wa fikra potofu na kuwataka waende mahali pa mbali ambapo sauti zao hazitaweza kusikilizwa na Mkristo mwingine yoyote. Hatimaye matakwa ya kanisa la Anglikana yalitimizwa. Watu wa tetemeko la ardhi walikuwa na kiongozi wao aliyeitwa William Penn. Baba yake Penn alikuwa admirali wa kijeshi ambaye alikuwa amemrudisha mfalme wa Uingereza kwenye kiti cha utawala na mfalme alikuwa amemwahidi kumpa zawadi ya pauni 16 kama malipo. Baba yake William Penn alifariki dunia kabla ya mfalme wa Uingereza kutimiza ahadi yake. Sasa mwanawe alikuja na pendekezo jipya kwa mfalme. Alimtaka badala ya kumlipa pauni 16,000 za Uingereza aiamrishe mahakama ya Uingereza kumpa ardhi kubwa huko Amerika ili apate makao ya wa Quakas wote katika maeneo hayo. Mfalme na kanisa la Uingereza walipokea kwa mikono miwili pendekezo hilo. Pen alipokea makazi makubwa huko Amerika, na alipoingia mara ya kwanza katika mikoa hiyo, aliyapata maeneo hayo yana utajiri mkubwa, yana maji mengi na, na rasilimali kubwa. Ardhi hiyo alidhani ilikuwa inang'ara kwa sababu ya utajiri wake huo ndio maana aliita silvania lakini baadaye na baada ya kupita muda jina lake mwenyewe liliongezwa kwenye jina hilo na likaitwa pennsylvania hadi leo hii mbali na waquakas walaghai matapeli na majambazi wa kikristo pia walikuwa miongoni mwa vikundi vikubwa vilivyoondoka uingereza kuelekea bara la amerika Jenerali mmoja wa Kiingereza alikuwa ametengeneza ramani mpya kwa ajili ya makazi ya mmoja wa wahamiaji huko Amerika. Alitaja ardhi aliyopewa na mfalme kwa jina la Georgia kwa heshima yake, na akachangisha fedha za kuachiliwa huru wafungwa waliokuwekwa magerezani kwa kushindwa kulipa madeni yao. Jenerali huyo alifikiri kwamba watu hao walikuwa ni watu wenye akili na mipango ya kimkakati mizuri, na kwamba walishindwa katika shughuli zao za kiuchumi za kiujasiri kwa bahati mbaya tu, lakini walikuwa ni watu wenye akili za kiuchumi, na kama wangelifunguliwa na kupelekwa kwenye bara la Amerika, wangeliweza kukaa na kukubaliana na maisha ya Georgia. Jenerali huyo wa Kiingereza alikuwa na mawazo kwamba angeweza kuanzisha jamii mpya katika nchi hiyo mpya, jamii ambayo hakuna uhalifu, mauaji wala unywaji pombe. Kabla ya kuondoka, alichapisha kitabu alichowaandikia wafungwa waliokuwa wameachiliwa huru ili wakisome kwa kina na kuzingatia yaliyomo ndani yake. Kitabu hicho kilichojaa ushauri wa kimaadili kiliitwa jinsi ya kutembea katika njia ya Mungu na ushauri wa kirafiki kwa wanywaji pombe. Jenerali huyo aliwaweka watu wote chini ya ulinzi wake kwenye meli na kuanza safari kuelekea Amerika, lakini alipofika huko Georgia, ndiyo kwanza aligundua kwamba vitabu vyote vya maadili ulimwenguni haviwezi kuwazuia watu hao kunywa pombe. Akili za kiuchumi ambazo jenerali huyo alizitoa gerezani hazingeliweza kuendeleza Georgia. Georgia ilistawi kwa kasi ndogo kuliko majirani zake. Ingawa jenerali huyo hakufanikiwa sana katika nadharia yake ya kuchukua wafungwa wa kifedha na kuwapeleka kwenye bara la Amerika, lakini wazo la kupelekwa wafungwa na wahalifu katika bara jipya liliendelea katika serikali ya Uingereza kiasi kwamba baada ya hapo kuhamishwa wahalifu na kupelekwa kwenye makoloni ya nje ya Uingereza ilikuwa moja ya njia za kuwaadhibu wahalifu hao ambao badala ya kutumikia kifungo katika jela za Uingereza, walifukuzwa nchini humo na kupelekwa kwenye bara la Amerika lenye makoloni ya Uingereza. Wahalifu hatari zaidi pia walihukumiwa kufanya kazi ngumu katika makoloni hayo, kwa ajili ya kumimina huko Amerika idadi kubwa zaidi ya wahamiaji wa Uingereza. Ilikuwa ni kwa njia hiyo, ndiyo maana idadi ya Uingereza ikawa kubwa zaidi ya wazungu wengine katika bara la Amerika kiasi kwamba iliwatia hofu wa koloni wengine, yaani Wafaransa na Waholanzi. Wahamiaji hao walianzisha makazi kumi na tatu huko Amerika. Ni wahamiaji hao wahalifu ndio baadaye walifungua njia ya kuundwa Umoja wa Majimbo ya Amerika, yaani Marekani au USA. Wafanyabiashara wa Kiingereza walitaka kuwarundika wanaume wa Kiingereza kwenye makazi mbalimbali ya Marekani kwa gharama yote ile ilifikia mahali wafanya biashara hao wa Kiingereza walikuwa wakimvizia kijana fulani wa Kiingereza kwenye mkahawa na vichochoro na kumfanyia uhalifu. Kwa mfano, walikuwa wanakaa karibu na kijana fulani kwenye mkahawa na kuanza kuzungumza naye na kumtania, kisha wanaagiza vinywaji vya ulevi kimoja baada ya kingine kumlewesha kijana huyo mpaka anapoteza fahamu. Baada ya hapo walikuwa wanambeba hobela hobela kijana huyo na kutoka naye nje ya mkahawa. Walikuwa wanatafuta njia za mkato kumfikisha bandarini na kumwingiza kwenye meli inayoelekea kwenye bara la Amerika bila ya kujielewa. Wakati kijana huyo mlevi alipokuwa anarudiwa na fahamu, meli aliyopandishwa kwa nguvu ilikuwa imesha kata kilomita nyingi katikati kati ya mkondo wa bahari. Wakati kijana huyo alipokuwa amelewa, walikuwa wanamlazimisha kufanya mambo mengi ikiwa ni pamoja na kutia saini mkataba maalumu wa kumfanyia kazi mfanyabiashara fulani wa Uingereza kwa mshahara ambao ulishaainishwa tayari bila yeye kujielewa. Kila kijana aliyelalamika, walimwonyesha mkataba huo na alama yake ya kidole au saini yake kumthibitishia ni yeye aliyekubaliana na mkataba huo. Uhalifu huo uliendelea kwa muda lakini baadaye serikali ya, ya Uingereza ilipiga marufuku jambo hilo. Hata hivyo, wafanya biashara wa Kiingereza hawakuheshimu marufuku hiyo na waliendelea na uhalifu wao. Mawakala wa wafanya biashara hao watenda jinai walifikia wakati wakawa tena hawajisumbui hata kuvizia vijana kwenye mikahawa, bali walijibanza kwenye vichochoro vya karibu na bandari, na kila kijana aliyepita walimpiga rungu kichogoni. Alipozimia walimtilisha kwa nguvu saini mkataba na kumwingiza kwa nguvu kwenye meli. Waingereza walijifaharisha kwa uhalifu wao huo na kuuita the habit of fooling ni kwa kutumia mbinu chafu kama hizo, ndio maana Uingereza iliweza kumimina idadi kubwa mno ya wahalifu, majambazi, makatili na wauaji katika maeneo mbalimbali ya bara la Amerika, ambao walifanya jinai na ukatili wa kupindukia dhidi ya wenyeji wa bara hilo, yaani wahindi wekundu. Idadi ya Waingereza katika bara la Amerika iliendelea kuongezeka siku baada ya siku, lakini maeneo yaliyokuwa mikononi mwa Ufaransa yalikuwa makubwa zaidi kuliko makazi ya Waingereza. Matatizo kubwa walilokuwa nalo Waingereza ni kwamba madanguro, mageto na vichochoro walivyokuwa wanakaa Waingereza wengi vilikuwa vimezungukwa na maeneo yaliyokuwa yakikaliwa na wakoloni wa Ufaransa. Wakati wowote wa Faransa walipotaka kuwatia adabu Waingereza waliweza kiurahisi kuwafungia njia za kuingia na kutoka kwenye kitongoji chao fulani na kuwatenga na maeneo mengine ya ulimwengu wa nje. Sasa ili kuwavunja nguvu wa Faransa, Waingereza waliamua kuanzisha vita. Waingereza walikuwa na kumbukumbu ya kuwashinda vitani majogoo wa Ufaransa huko India, na sasa walitaka kurejesha uhalifu huo katika bara la Amerika. Kama kawaida yao, Uingereza mara hii pia walianzisha uvamizi dhidi ya wa Wafaransa bila ya kutangaza vita. Awali waliteka kundi fulani la meli za Ufaransa kwenye pwani ya bara la Amerika. Vita baina ya wakoloni hao wakristo wa Ulaya viliendelea kwa muda wa miaka saba kwenye bara la Amerika, bara Hindi, bahari ya Mediteranea na kwenye eneo lililoitwa kanali ya Uingereza, yani English Channel. Vita vya baharini huko India vilikuwa vinawapa ushindi wa Uingereza, na ingawa baadhi ya wakati Hispania ilikuwa inaisaidia Ufaransa, lakini waingereza waliendelea kupata ushindi katika bara la Amerika. Pia waingereza waliamua kuwamaliza nguvu wa Faransa. Walitaka pia kuteka maeneo ya kaskazini mwa bara la Amerika, yaani Kanada iliyoko juu ya Marekani ya hivi sasa. Waingereza walikuwa na askari elfu sitini waliowaweka tayari kwa vita hivyo. Kwa upande wa baharini, Waingereza walikuwa na nguvu karibu mara sita kuliko zile za Wafaransa. Walizingira ardhi ya Kanada na hawakuruhusu nyama na ngano kuingia kwenye ardhi hiyo. Wafaransa huko Kanada walipata pigo kubwa la njaa kiasi kwamba walifikia hata kula nyama za farasi wao kutokana na njaa kali. Majogoo wa Ufaransa walishindwa pande zote na mbwa mwitu aliyevaa mavazi ya simba yaani Uingereza. Mwaka 1763 Wafaransa walilazimika kusalimu amri na walikubali kutia saini mkataba wa amani na Uingereza. Waingereza ambao walikuwa wa mwisho kuingia kwenye kinyang'anyiro cha wizi, uporaji na uharamia, sasa walipata nguvu zaidi za kupora rasilimali na utajiri wa India na bara la Amerika. Serikali ya Uingereza iliwahamishia kwenye bara la Amerika wahalifu nunda na wakorofi mno na kuwalazimisha kufanya kazi katika migodi na mashamba ili kuzalishia ufalme wa Kikristo wa Uingereza mali kubwa zaidi ya wizi kutoka bara la Amerika. Taban, wahalifu hao hawakuruhusiwa kutumia muda wao katika mambo ya maana kama ya elimu, ufundi na kumiliki viwanda vikubwa. Walowezi hao walilazimika kuuza bidhaa zao kwa Uingereza tu, tena kwa bei ambayo Uingereza ilikuwa inaamua. Vilevile, walowezi hao walitakiwa manunuzi yao yote wayafanye kwenye masoko ya Kiingereza tu. Walowezi hao walikuwa tegemezi kikamilifu kwa utawala wa kifalme wa Uingereza na hawakuwa na la kufanya ila kuzalisha mali ghafi zilizohitajiwa na Uingereza na kutumia bidhaa zilizozalishwa na Uingereza. Lakini hatimaye walowezi hao waliungana na kuendesha vita dhidi ya Uingereza kwa ajili ya kupata uhuru wao baane. Vita vya walowezi hao vilikuwa na mshirika wa siri, naye alikuwa ni jogoo wa Ufaransa. Awali Ufaransa ilikuwa inalipa pesa kwa siri kugharamia vita na Uingereza, lakini ilifikia wakati iliamua kuingia vitani moja kwa moja na Uingereza kwenye bara la Amerika. Ufaransa ilifikia hadi kuishawishi Uhispania kuingia vitani ili kuitia adabu Uingereza. Hatimaye walowezi waliohamia bara la Amerika walipata uhuru wao kutoka kwa Uingereza. Ni namna hivyo ndipo alipopaa angani mwewe Marekani kutoka kwenye majivu ya vita baina ya majogoo, yaani Ufaransa na mbwa mwitu wenye sura ya simba, yaani Uingereza. Tangu wakati huo, popote vumbi la majivu hayo lilipokuwa linafika, ilikuwa linazusha vita baina ya madola hayo ya kikristo ya Ulaya, na hadi leo hii moto huo unawaka japo kwa chini kwa chini katika sehemu nyingi za ulimwengu. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Alhamisi, Februari 6 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambapo matoleo mengi ya leo yametoa kipaumbele kwa habari za maadhimisho ya miaka 48 ya kuasisiwa chama tawala nchini humo CCM. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa kwa picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama hicho na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan ambaye ndiye mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama hicho katika uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu akiwatambulisha mgombea mwenza wa chama hicho na katibu mkuu wa chama Dkt Emmanuel Nchimbi pamoja na mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya chama Dkt Hussein Ali Mwinyi katika maadhimisho hayo ya miaka 48 ya CCM yaliyofanyika kwenye uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema, Rais Samia ataka wana CCM wasibweteke kwa mafanikio CCM ya shtuka, ndivyo lilivyoandika Nipashe kwa mnasaba huo huo wa maadhimisho ya miaka 48 ya chama tawala nchini Tanzania na kufafanua kwa dondoi semayo, mwenyekiti Samia aelekeza njia kuwavuta vijana, wasifu wagombea wawekwa hadharani. Vicho vingine vya habari ninavyodondoa katika kurasa mbili wa gazeti hilo ni nyama ya nguruwe isiyoiva yatajwa maficho ya kifafa. Na kamati ya bunge yapigwa na butwa ongezeko la madawa ya kulevya. Ongezeko la matumizi ya madawa ya kulevya ya kemikali nchini Tanzania. Habari leo kwa upande wake limeakisi maadhimisho ya miaka 48 ya CCM kwa habari yenye anuani, Samia CCM inaaminika asema, itaendeleza itikadi ya usawa kupata maendeleo, Dkt. Mwinyi ataka chama imara nchi siumbe. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Biteko akemea ubabe TANESCO, ataka hatua Serikali yapewa ushauri, athari za uamuzi wa Trump na wapenzi wa kutwa wamekufa chumbani. Kwa upande wa Tanzania na malizia na Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kifo cha mkuu wa Ismailia Aga Khan, likiandika dunia ya mlilia Aga Khan wanne wakuu wa nchi, taasisi na mashirika ya kimataifa waeleza mchango wake katika maendeleo. Rais Samia asema kazi yake imegusa maisha ya mamilioni ya watu. Prince Rahim atangazwa imamu wa hamsini wa Ismailia. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza pia na matoleo ya leo ya magazeti ya nchini Kenya ya Daily Nation na Taifa Leo. Kama lilivyofanya Mwananchi la Tanzania kurasa za mbele za magazeti hayo zimepambwa na picha ya kiongozi huyo wa Ismailia. Buriani Aga Khan, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo, na kuongezea kwa dondoo isemayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amtaja mhisani na mtetezi wa amani na maendeleo. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika Rais William Ruto na viongozi mbalimbali ulimwenguni wamemwomboleza muadhama mwana mfalme Karim Al Huseini Aga Khan wanne, kiongozi wa 49 wa kidini wa Waislamu wa Shia Ismailia na mwanzilishi wa shirika la kimaendeleo la Aga Khan AKDN aliyefariki Jumani akiwa na umri wa miaka 88. Lakini kinyume na magazeti hayo, Standard kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto ikibeba kichwa kikuu cha habari haoni hasiki katika kile linachokielezea kama kimya kizito, gazeti hilo limeandika. Huku kukiwepo na visa vya utekaji nyara ambavyo havijapatiwa ufumbuzi, mfumo wa mahakama unaosambaratika, mkanganyiko kwenye elimu na hali mbaya ya huduma za afya, Rais William Ruto amekuwa kama usemavyo msemo wa kujifanya mbuni aliyeamua kuzika kichwa chake kwenye mchanga. Na kwa kumalizia, nchini Uganda ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari kwangua mfumo wa elimu wa msingi, ripoti mpya ya elimu yasema. Kwa mujibu wa gazeti hilo, ripoti hiyo iliyokabidhiwa kwa waziri wa elimu inapendekeza kupangwa upya muundo wa sekta hiyo. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema: Uganda yamwomboleza Aga Khan na Museveni ayahimiza mashirika ya usalama yaupe kipaumbele utulivu. Kwa upande wa Daily Monitor, toleo lake la mtandaoni limeipa kipaumbele maalum habari ya kikanda yenye anwani: usitishaji mapigano mashariki ya Kongo waonekana kuporomoka baada ya waasi kuuteka mji mwingine, ni mji wa mashariki wa Nyabibwe. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo ni alhamisi tarehe saba shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na tarehe sita a, februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano siku kama ya leo miaka mia nne na nane iliyopita alifariki dunia daktari na mtaalamu wa mimea wa italia prospero alpini Alizaliwa mwaka 1553 na, na, na baada ya kuhitimu masomo ya tiba alitunukiwa shahada ya udaktari katika uchunguzi na utafiti wake. Prospero Alpini aligundua kwamba mimea kama walivyo wanyama ina jinsia mbili za kike na kiume, japokuwa hakuweza kujua kama kanuni hiyo inahusu kila kitu. Miongoni mwa hatua nyingine muhimu za Prospero Alpini ni kuharifisha kahawa na ndizi kwa watu wa Ulaya biashara ya kahawa ya mocha au almuha ambalo ni jina la bandari iliyoko kusini mwa yemen ilikuwa mikononi mwa waislamu tangu karne ya 15 na mtaalamu huyo wa mimea wa italia ndiye aliyewajulisha watu wa ulaya aina hiyo ya kahawa yaani arabika iliyokuwa ikioteshwa katika maeneo ya milimani nchini yemen siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, mkutano wa kimataifa wa kuzuia matumizi ya silaha za sumu ulimaliza kazi zake mjini Washington, Marekani, kwa kutiwa saini mkataba uliopewa jina la mkataba wa pande tano kati ya nchi zilizoshiriki katika mkutano huo. Mkataba huo ulipiga marufuku utumiaji wa aina yoyote ya gesi za sumu na kemikali wakati wa vita. Miaka kadhaa baadaye, nchi nyingine zilijiunga na mkataba huo wa kuzuia utumiaji wa gesi za sumu maene ya vita. Miaka 89 iliyopita Tarehe sita Februari mwaka 1936, eneo lenye baridi zaidi duniani lilitambuliwa na jopo la kielimu baada ya kufanya juhudi za miaka minne na hatimaye kugundua eneo hilo. Kundi hilo la wataalamu hatimaye liligundua mji wa Vehoyanski huko Siberia kaskazini mwa Rasia kuwa ndio eneo lenye baridi zaidi duniani baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu. Kiwango cha joto la eneo hilo majira ya baridi hufikia daraja sabini chini ya sifuri. Tarehe 6 Februari, miaka 62 iliyopita aliaga dunia mwanaharakati mashuhuri na mpigania uhuru wa Moroko, Abdulkarim Al Khatabi. Alianza harakati za kupambana na wakoloni wa Kihispania na Kifaransa akiwa bado kijana na kuunda kundi la mapambano katika maeneo ya milimani ya nchi hiyo na tarehe kumi na nane Bahman miaka 41 iliyopita aliuawa Jenerali Ghulam Ali Ovic aliyehusika na mauaji ya wananchi wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Jenerali Ovic ambaye alikuwa kamanda mkuu wa jeshi la utawala wa kifalme wa Shah alihusishwa na mauaji ya wananchi wa Iran mwaka 1962 na 1978 katika vuguvugu la wananchi wa Iran la kutaka kuanzishwa jamhuri ya Kiislamu na kuuondoa madarakani utawala wa kifalme. Ovaisi alikimbia nchi mwezi mmoja kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na hata kabla ya Shah Pahalavi kutoroka nchi. Mwezi mmoja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jenerali Ovaisi alifanya jitihada za kuwakusanya tena waungaji mkono wa utawala wa kifalme nchini Iran na kutoa dharba kwa jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo, njama hizo zilishindwa na hatimaye kibaraka huyo wa Shah aliuawa katika siku kama ya leo akiwa Paris nchini Ufaransa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa jumuiya ya watengenezaji na wasafirishaji wa bidhaa za dawa za sekta ya bioteknolojia ya Iran ametangaza kuwa bidhaa hizo zinauzwa katika nchi 35 duniani na kufuatia kauli ya Donald Trump kwamba Marekani italitwa na kulimiliki eneo la ukanda wa Ghaza, Wapalestina wa eneo hilo wa wametoa mijibizo wakisisitiza kuwa wataishi au kufia katika ardhi yao hiyo. Na kwa mutasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Al-Ziada, sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.